หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: กินยาสตรีทำให้แท้งได้ไหม  (อ่าน 104334 ครั้ง)
Guest
สงสัย
เรทกระทู้
« เมื่อ: 27 ก.ค. 10, 13:14 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ตอนนี้ไม่ได้ท้องนะค่ะ แต่อยากถามดู เพราะเมื่อก่อน ประจำเดือนเลื่อนไป 10 วัน เลยไปกินยาสตรี 2 ขวด สองวัน ประจำเดือนก็ยังไม่มา ก็เลยซื้อที่ตรวจมาตรวจ แต่ว่าไม่ท้อง หลังจากนั้น 4 วัน ประจำเดือนก็มา
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ก.ค. 10, 20:51 น »

รู้แต่ว่า เป็นยาเบนโล แต่ท้องฉันก็ไม่รับเน้ ไม่รู้ค่ะ  q*020

มะได้ช่วยอะไรเลยเรา  q*038
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ก.ค. 10, 10:33 น »

ไม่แท้งหรอกค่ะ เห็นเพื่อนๆคิดแบบนี้เหมือนกัน แต่กินไปกินมา ไม่เห็นแท้งเลยอ่ะ ตอนนี้ลูกโตละ q*013
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ก.ค. 10, 10:48 น »

ถ้าเด็กไม่ค่อยแข็งแรงก้อแท้งได้ค่ะ  q*021 ก่อนทานอ่านฉลากยาบ้างก้อดีนะคะ
ทานไปซะเยอะ 2 ขวด 2 วัน  q*027
Tags:
Guest
เจ้าหญิงในนิยาย
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ก.ค. 10, 12:55 น »

สุขภาพคุณเเม่ดี ลูกในท้องเเข็งเเรง ไม่ทำให้เด็กในท้องเเท้งได้ค่ะ
เพราะยาสตรีเบนโล เป็นเพียงยาขับเลือดลม ให้ประจำเดือนมาเป็นปกติ

เเต่ถ้าสุขภาพคุณเเม่ไม่ดี อ่อนเพลีย หรือลูกในท้องไม่เเข็งเเรง ก็จะทำให้เเท้งได้ง่าย
อ่านจากฉลากยา เขาจะห้ามไม่ให้ผู้หญิงมีครรภ์ดื่ม เพราะอาจจะเป็นอันตรายได้ 
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 29 ก.ค. 10, 10:12 น »

ขอเตือนนะคะ ทุกๆท่าน หากใครท้องแล้วคิดจะกิน
ยาสตรี อย่าโดยเด็ดขาด เพราะมันไม่ทำให้แท้งหรอกคะ
นอกจากจะไม่แท้งแล้ว ยังอาจทำให้ทารกในครรห์ไม่ครบ32ด้วยนะคะ
เพราะเพื่อนเราเจอมาแล้ว ท้อง แต่ไม่กล้าทำแท้ง เลยกิน
ยาสตรี แต่ไม่ออก เลยปล่อยเลยตามเลย เด็กคลอดออกมา
ไม่ครบ หมอบอกอาจป็นเพราะ กินยาสตรีคะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 29 ก.ค. 10, 12:33 น »

ผมเคยไปซื้อให้เพื่อนกินน่ะครับ 2 ขวด ด้วย
แต่ไม่ทำแท้งหรือประจำเดือนมาเลย
แต่กับมีลูกซะงั้น สมบุรณ์ดีด้วย
Tags:
Guest
เด๊กน้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 5 ต.ค. 10, 20:50 น »

แง่ วว ๆๆ ~

แต่ ตอนนั้น เราไม่มา 3 เืดือน

กินไป ขวดนึง.. อีก 1-2 วัน ประจำเดือนก้มาเลยน้ะ

ไม่รุ้เปนเพราะอะไร

หุหุ
Tags:
Guest
เครียดๆๆๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 12 ต.ค. 12, 23:12 น »

มีอะไรกับแฟนไม่ได้ใส่ถุง แตกนอก  ถ้าจะกินยาขับ จะได้ไหม  เป็น ป.จ.ด วันสุดท้ายวันที่  27 ต.ค ควรทำยังไงดีเพื่อไม่ให้ท้อง
Tags:
Guest
เครียดๆๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 29 ธ.ค. 12, 12:46 น »

กลัวท้องมากเลยค่ะ คือมีอะไรกับแฟนใส่ถุงนะคะแต่ถุงแตกแล้วพออีกเดือนเมนใม่มาเลย ซื้อที่ตรวจมาขึ้นสองขีดแต่ใม่ได้ตรวจตอนตื่นเช้าอะคะ อยากทราบว่าที่ตรวจมันแน่ชัดหรือป่าวค่ะตอนนี้เิลิกกับแฟนพอดี เครียดมากเลยค่ะ TT
Tags:
Guest
อยากรู้
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ก.พ. 13, 13:11 น »

เดือนนี้ประเดือนนี้ยังไม่มาเรยครียดมากซื้อยามากินอ่ะจะมาไหมเครียดมากเรยตอนเนี้ย
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 24 มี.ค. 13, 07:45 น »

ตอนนี้ แฟนผมท้องได้ 1 เดือนกับอีก 19 วันแล้วพึ่งจะพาไปตรวจที่คลินิกเมื่อวานนี้กินยาสตรีได้ 2 วัน ถ้ากินวันนี้ก็จะเป็นวันที่ 3 แล้ว กินวันละขวด ไม่รู้จะเป็นยังไง ยังไม่มีผลอาไรเลย สงสารแฟนมากคิดมากเลยตอนนี้
Tags:
Guest
สมมติ
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 24 เม.ย. 13, 01:58 น »

เป็นคนที่ประจำเดือนมาแบบไม่ตรงกันอะค่ะ แบบ สมมติ มาวันที่ 29มีนา ก้เลยไปเดือนเมษา แล้วทีนี้ไม่รู้ว่ามีน้องอยู่ถ้ากินยาไปวันนึง 2 ขวดเลยจะแแท้งไหมอะค่ะ ?
Tags:
Guest
Pup
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 9 พ.ค. 13, 23:20 น »

ขอโทดนะครับผมอยากถาม
คือแฟนผมนั้นถูกแฟนเก่าปล้ำปล่อยในด้วยมันเลวมากจิงๆแต่แฟนผมก็ไม่กล้าบอกแม่เพราะมันเป็นครั้งแรกในชีวิตแฟนผมอล้วเค้ากลัวว่าจะท้องตอนนี้ก็เกือบเดือนแล้วกินยาคุมฉุกเฉินไปแล้วถ้าจะกิน้บนโลจะเป็นอะไรไหมครับ
Tags:
Guest
สมมติ
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 16 ก.ย. 13, 21:02 น »

ขอโทดด้วนะค่ะอยากถามว่า
คือฉฮันมีอะไรกับเเฟนเเล้วใส่ถุงยาง เเต่พอเดือนนี้ปจด. ต้องมาวันที่ 14 กันยา อ้ะค่ะ เเต่ตอนนี้มันเกินมา 16 กันยา เเล้วปจด. ก็ยังไม่มา ซื้อที่ตรวจมาตรวจเเล้วก็ขึ้น 1 ขีด อยากทราบว่าจะท้องมั้ยค่ะ คือว่าตอนนี้เครียดมากเลย
Tags:
Guest
คนค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 6 ธ.ค. 13, 12:10 น »

q*070
Tags:
Guest
นริศรา
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 27 ธ.ค. 13, 14:38 น »

ท้อง อยากทำแท้งเอาของ มีเพื่อนบอกว่าให้เอา ยาทัมใจ มา ผสมกับเหล้าขาวกิน เด็กจะแท้งออกมา ไม่งั้นก็ น้ำขิงร้อนๆ อ่ะ คือ เราท้อง แล้วแฟนเรา ออกห่างไม่สนใจ บอกเลิกซะด้วยซ้ำ เราไม่มีทางออก พ่อ แม่มีหน้ามีตา
เราเลยต้องหาทางออก คนเดียว
Tags:
Guest
วอแว
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 11 ก.พ. 14, 21:24 น »

กินยาสตรีเบนโล แต่ประจำเดือนยังไม่มา จะท้องมั้ย  
Tags:
Guest
ปากการัง
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 12 ก.พ. 14, 22:35 น »

ถ้ากินแล้วจะทามให้แท่งลูกได้รึป่าวอ่ะ q*032
Tags:
Guest
นริศรา
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 25 พ.ค. 14, 00:31 น »

ถ้าท้องจิงๆ ตอนนี้ดิฉักินยาสตรีทุกวันตั้งแต่เดือนที่แล้ว เพื่อที่จะขับเลือดออก แต่ถึงวันนี้เม็นก้ยังไม่มา ดิฉันเสี่บงมั้ยค่ะที่จะท้อง
Tags:
Guest
ไม่ออกชื่อน่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 12 ส.ค. 14, 00:12 น »

ถ้าเกิดท้องได้ไม่ถึงอาทิตย์ทำไงถึงจะออก กินยาสตรีกับเหล้าขาวจะออกมั้ย??
Tags:
Guest
รอรี่เองค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 19 พ.ย. 14, 22:22 น »

คือท้องได้ประมาน2เดือนแร้ว กินยาสตรีไป2ขวดแล้วไม่ออกค่ะเด็กดื้อมาก พี่สาวบอกว่าให้กินยาขับแต่ก้ไม่ยอมบอกค่ะว่าไปซื้อที่ไน๋ ตอนนี้แฟนมาบ้านทุกวันเลยค่ะ คุณแม่ก็เริ่มสงสัยแล้วเพราะเริ่มอ้วนขึ้นค่ะ เครียดมากเลยค่ะไม่รุจะทำยังไงดี
Tags:
Guest
Thanchanok
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 20 ก.พ. 15, 05:27 น »

ถ้าเพิ่งมีอ่ะไรกันได้ไม่นาน แบบสมมุดว่า17มี18เว้น 19 มี
หลั่งนอกนะคะกลัวท้องกินยาสตรีมันจะช่วยขับเลือดใหมค่ะ
Tags:
Guest
ฐิตา
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 13 มี.ค. 15, 13:25 น »

อยากทราบว่าแท้งแล้วประจำเดือนยังไม่มาตรวจแล้วพบว่าไม่ท้องแต่ก่อนนั้นกะมีเพศสัมพันกับแฟนจะมีโอการท้องปะค่ะถ้าตรวจอีกทีช่วยตอบหน่อยค่ะ
Tags:
Guest
ตา
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 13 มี.ค. 15, 13:29 น »

แท้งแล้วประจำเดือนไม่มาตรวจกะไม่ต้องแต่ก่อนนั้นกะมีรัยกันกะแฟนจะมีโอกาศท้องปะค่ะถ้าตรวจอีก
Tags:
Guest
นุ๋มัดหมี่
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 29 มี.ค. 15, 18:38 น »

ป.จ.ด.ไม่มา4เดื่อนเเร้วคะทามไงดีทานยาอะไรดีคะถึงจะมาตอนนี้กังวลมากกลัวพ่อเเม่รุ้
Tags:
Guest
งี่แหละ
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 9 ก.ค. 15, 15:58 น »

คือมีอะไรกันกับแฟนวัน12มิถุนายน ประจำเดือนขาดมา1เดือนแล้ว พอตรวจก็ไม่ได้ท้อง แต่หนูจะมีโอกาสท้องไหมค่ะ
Tags:
Guest
ชื่อรัยดี
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 9 ก.ค. 15, 16:03 น »

คือประจำเดือนขาดมา1เดือนแล้วค่ะ  พอตรวจดูก็ไม่ได้ท้อง แต่หนูจะมีโอกาสท้องมั้ยค่ะ
Tags:
Guest
tongnoiiz126@hotmail.com
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 22 ก.ค. 15, 20:50 น »

ถ้ามีอะไรกับเเฟนตอนเป็นประจำเดือนวันแรกเเต่เลือดไม่ออกเยอะ เเต่ใส่ถุงยางอยู่นะคะ เเล้วล่าสุดคือวันที่ประจำเดือนเริ่มจะหาย เเต่ใส่ถุงยางอยู่นะคะ แต่มีช่วงหนึ่งที่ไม่ใส่ถุง เเต่ไม่ถึง 1 นาทีนะคะ  มันจะท้องไหม
Tags:
Guest
gogogogo
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 29 ส.ค. 15, 02:48 น »

คือแบบว่า ประจำเดือนแฟนผมไม่มา2เดือนล่ะ กินยาสตรีไป2ขวดแต่ ประจำเดืนก้อไม่มา ตอนนี้คิดมากเลย ใครรุวิธีบอกหน่อย
Tags:
Guest
Poopea
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 2 ก.พ. 16, 17:35 น »

คือแบบว่า ประจำเดือนแฟนผมไม่มา2เดือนล่ะ กินยาสตรีไป2ขวดแต่ ประจำเดืนก้อไม่มา ตอนนี้คิดมากเลย ใครรุวิธีบอกหน่อย
Tags:
Guest
จิมิ
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 19 พ.ค. 16, 14:06 น »

ท้อง อยากทำแท้งเอาของ มีเพื่อนบอกว่าให้เอา ยาทัมใจ มา ผสมกับเหล้าขาวกิน เด็กจะแท้งออกมา ไม่งั้นก็ น้ำขิงร้อนๆ อ่ะ คือ เราท้อง แล้วแฟนเรา ออกห่างไม่สนใจ บอกเลิกซะด้วยซ้ำ เราไม่มีทางออก พ่อ แม่มีหน้ามีตา
Tags:
Guest
จ๋อม
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 14 ก.ค. 16, 14:57 น »

ไม่แน่ใจว่าท้องไหมแต่มีเลือดสีน้ำตาลเปื้อนติดกางเกง...ถ้ากินยาสตรีในช่วงนี้จะทำให้ขับเลือดไหม
Tags:
Guest
เด็กผู้ญ
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 14 ส.ค. 16, 22:41 น »

คือตอนนี้อายุย่าง17ค่ะถามทางคลินิคบอกน่าจะท้องได้เดือนกว่า ยังไม่พร้อมค่ะปรึกษาทางบ้านหรือผู้ใหญ่ไม่ได้เลยกินหอยแครงกับเหล้าขาวไปหลายซองแต่ยังไม่มีไรเกิดขึ้นจะออกไหมค่ะถ้าออกจะเป็นอย่างไงเกิดขึ้นแล้วก็ซื้อยาสตรีเพ็ญภาคมาค่ะแต่ไม่กล้ากินเพราะอ่านบางคอมเม้นบอกออกบอกไม่ออกและทำเด็กพิการค่ะคือกลัวมากค่ะยาทัมใจเหล้าขาวน้ำขิงน้ำร้อนจะออกไหมค่ะช่วยตอบความเห็นหนูทีค่ะจำเป็นจริงๆไม่กล้าทำแท้งหรือไครใจดีทิ้งเบอไว้จะโทรไปปรึกษาขอบคุณค่ะ
Tags:
Guest
เด็กไร้เดียงสา
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 3 ก.ย. 16, 08:10 น »

คือหนูท้องไม่ถึงสัปดาเลยค่ะ เพราะนุไม่พร้อม หนุยังเรียน แต่ถ้ากินเหล้าขาวกับเบลโลมีผลอย่างไหรค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 3 ก.ย. 16, 08:19 น »

คือหนูท้องไม่ถึงสัปดาเลยค่ะ เพราะนุไม่พร้อม หนุยังเรียน แต่ถ้ากินเหล้าขาวกับเบลโลมีผลอย่างไหรค่ะ

เอาประการแรกเลยนะคะ หนูทราบได้อย่างไร ว่าท้องไม่ถึงสัปดาห์

สัปดาห์หนึ่งมีเจ็ดวัน หนูท้องได้กี่วันแล้วคะ ได้รับการตรวจจากสูตินรีแพทย์แล้วรึยังคะ และทราบได้อย่างไรว่าท้อง

ยาสมุนไพรดังกล่าว จัดเป็นยาแผนโบราณ ซึ่งทางการแพทย์แผนไทยถือว่ายาสตรีเป็นยาสมุนไพรบำรุงธาตุไฟ โดยส่วนใหญ่จะมีส่วนประกอบที่สำคัญๆดังนี้คือ

1. สมุนไพรที่มีฤทธิ์ขับลม ช่วยเจริญอาหาร เป็นยาระบายอ่อนๆ บำรุงร่างกาย บำรุงโลหิต ช่วยระบบหมุนเวียนโลหิต ได้แก่ น้ำมันสะระแหน่ ดอกคำฝอย ชะเอม ดอกจันทน์  เปลือกส้ม ขิง ข่า ตะไคร้ กานพลู ขมิ้นชัน การบูร ไพล พริกไทย เทียนดำ เทียนแดง แก่นขี้เหล็ก  แก่นฝาง เป็นต้น

2. สมุนไพรที่มีฤทธิ์คล้ายฮอร์โมนเพศหญิง ( Phytoestrogen)  ได้แก่ ว่านชักมดลูกเพศเมีย โกศเชียงหรือตังกุย  กวาวเครือขาว

3. แอลกอฮอล์ ถือเป็นส่วนสำคัญที่ใช้สกัดฤทธิ์ทางยาออกจากสมุนไพร ลักษณะคล้ายยาดองเหล้า

ดังนั้นสรรพคุณเด่นๆของยาสตรีนั่นก็คือ บำรุงโลหิต ช่วยระบบหมุนเวียนโลหิต บำรุงผิวพรรณให้เปล่งปลั่งดูมีเลือดฝาด เจริญอาหาร นอกจากจะเป็นผลมาจากฤทธิ์ของสมุนไพรเองแล้ว แอลกอออล์ที่เป็นส่วนประกอบสำคัญก็มีผลโดยตรง ทำให้หลอดเลือดขยายตัว เลือดสูบฉีดมากขึ้น จึงทำให้รู้สึกกระปรี้กระเปร่า กระชุ่มกระชวย ใบหน้าแดงคล้ายมีเลือดฝาด แต่หากใช้ติดต่อกันเป็นเวลานานก็อาจทำให้ติดสุราตามมาโดยไม่รู้ตัวก็เป็นได้
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 3 ก.ย. 16, 08:21 น »

ในกรณีคุณผู้หญิงนั้นที่ตั้งครรภ์อยู่แต่เผลอรับประทานยาสตรีเข้าไป ทั้งที่ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม ฤทธิ์ของฮอร์โมนเอสโตรเจนที่มีอยู่ในยาสตรีนั้น ไม่สามารถ ทำให้มีเลือดออกหรือแท้งบุตรออกมาได้
เพราะฮอร์โมนเอสโตรเจนของหญิงตั้งครรภ์จะอยู่ในระดับที่สูงกว่าคนปกติหลายเท่า ดังนั้นแม้ว่าการที่เราหยุดยาจะทำให้ระดับฮอร์โมนเอสโตรเจนลดต่ำลง แต่ก็ไม่ได้ส่งผลกระทบต่อระดับฮอร์โมนในภาพรวมที่สูงมากอยู่แล้ว ผนังโพรงมดลูกจึงไม่หลุดลอกออกมาเป็นเลือดให้เราเห็น
เพราะไม่เกิด Withdrawal bleeding นั่นเอง ทีนี้คงพอจะเข้าใจกันแล้วใช่มั้ยล่ะคะว่า ยาสตรีไม่ใช่ยาทำแท้งอย่างที่หลายคนเข้าใจผิดมาโดยตลอด หนำซ้ำหากรับประทานต่อเนื่องระหว่างช่วงตั้งครรภ์นอกจากจะทำให้ไม่แท้งแล้ว มารดาอาจติดแอลกอฮอล์ที่เป็นส่วนประกอบหลักในยาสตรีโดยไม่รู้ตัว และอาจส่งผลให้ทารกในครรภ์มีความผิดปกติก็เป็นได้
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 23 พ.ย. 16, 11:59 น »

ถ้าคุณอายุครรภ์น้อยกว่า 9 สัปดาห์ ต้องการยุติการตั้งครรภ์อย่างปลอดภัย ขอให้ติดต่อ womenhelp.org" ค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 23 พ.ย. 16, 12:19 น »

ถ้าคุณอายุครรภ์น้อยกว่า 9 สัปดาห์ ต้องการยุติการตั้งครรภ์อย่างปลอดภัย ขอให้ติดต่อ womenhelp.org" ค่ะ
Tags:
Guest
อออ
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 1 ธ.ค. 16, 10:59 น »

ตอนนี้ แฟนผมท้องได้ 1 เดือนกับอีก 19 วันแล้วพึ่งจะพาไปตรวจที่คลินิกเมื่อวานนี้กินยาสตรีได้ 2 วัน ถ้ากินวันนี้ก็จะเป็นวันที่ 3 แล้ว กินวันละขวด ไม่รู้จะเป็นยังไง ยังไม่มีผลอาไรเลย สงสารแฟนมากคิดมากเลยตอนนี้
Tags:
Guest
ปลาย
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 26 ธ.ค. 16, 18:02 น »

Tags:
Guest
Tips
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 26 ธ.ค. 16, 18:05 น »

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 26 ธ.ค. 16, 18:13 น »

Tags:
Guest
นนน
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 8 ก.พ. 17, 22:01 น »

Tags:
Guest
Toop
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 11 ก.พ. 17, 11:58 น »

Tags:
Tags:  

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม