สามีไม่เลือกครอบครัว

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: สามีไม่เลือกครอบครัว  (อ่าน 7811 ครั้ง)
Guest
คุณแม่ลูกสอง
เรทกระทู้
« เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 11:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ตลอด 13 ปีสามีเป็นคนดีมาก เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ ไม่เจ้าชู้ แต่เรื่องมันมีอยู่ว่า เราทะเลาะกันแล้วเผลอปากไล่เค้าออกจากบ้าน เค้าออกไปแล้วเจอผู้หญิงคนนี้ แล้วเกิดได้เสียกัน พอเรารู้เราจับได้ แทนที่เค้าจะเลือกเรากับลูก แต่เปล่าเลยเค้าเลือกทางโน้น ไปอยู่ด้วยกันเลย และมาหาลูกบ้าง และบอกกับเราว่าไม่ได้ทิ้งนะ ยังรักยังคิดถึงอยู่ แต่เค้าไม่รู้ว่าจะทำตัวอย่างไรดี ผู้หญิงคนนี้ก็มีลูกแล้ว 2 คน และก่อสนที่จะมาอยู่กับสามีเราเค้าก็สลับกันนอนกับผู้ชาย 2 คน และที่ร้ายไปกว่านั้น เธอเพิ่งทำแท้งได้ 7 วันกับผู้ชายของเธอ และมานอนกับสามีเรา  เราคิดว่าสามีคงเกิดการเปรียบเทียบเรื่องบนเตียงและก็รูปร่างระหว่างเรากับเธอคนนั้น  ตอนนี้เราได้แต่เศร้า ร้องให้นอนกอดลูกทุกวัน เราไม่รู้จะทำไงดีแล้ว
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 11:46 น »

เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้ผ่านความทุกข์ครั้งนี้ไปให้ได้คะ
คิดถึงลูกให้มากๆนะคะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 12:01 น »

เค้าอาจจะหลงผู้หญิงคนนั้นไปซักพักเดียวนะครับ ใจเย็นๆ รอดูเหตุการณ์ไปสักพักดีกว่าครับ ถ้าผู้หญิงเค้าสำส่อนจริง สามีคุณก็น่าจะเห็นความดีของคุณนะครับ ยิ่งถ้าเค้าเป็นคนดีอย่างที่คุณว่าไว้ เค้าก็น่าจะกลับมาตายรังครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง มีลูกด้วยกันแล้วนี่ครับ ...

ว่าแต่ว่า ถ้าเค้ากลับมาก็อย่าไปด่า ว่า หรือปากเสียไปไล่เค้าออกจากบ้านอีกนะครับ เป็นอุทาหรณ์เอาไว้นะครับ คุณอะนะได้สามีที่ดีขนาดนี้แล้วก็อย่าคิดว่าเค้าจะดีได้แบบนี้ไม่ว่าคุณจะด่าว่าอย่างไรก็ตาม มันไม่มีในโลกยุคปัจจุบันแล้วละครับ ...

ว่างๆ ก็สวดมนต์ ไหว้พระ บ้างก็ดีนะครับ เผื่อจะสงบจิตใจได้บ้าง จะได้ไม่อารมณ์ร้อนใส่เค้าอีกอะครับ ...
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 12:09 น »

ตลอด 13 ปีสามีเป็นคนดีมาก เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ ไม่เจ้าชู้ แต่เรื่องมันมีอยู่ว่า เราทะเลาะกันแล้วเผลอปากไล่เค้าออกจากบ้าน เค้าออกไปแล้วเจอผู้หญิงคนนี้ แล้วเกิดได้เสียกัน พอเรารู้เราจับได้ แทนที่เค้าจะเลือกเรากับลูก แต่เปล่าเลยเค้าเลือกทางโน้น ไปอยู่ด้วยกันเลย และมาหาลูกบ้าง และบอกกับเราว่าไม่ได้ทิ้งนะ ยังรักยังคิดถึงอยู่ แต่เค้าไม่รู้ว่าจะทำตัวอย่างไรดี ผู้หญิงคนนี้ก็มีลูกแล้ว 2 คน และก่อสนที่จะมาอยู่กับสามีเราเค้าก็สลับกันนอนกับผู้ชาย 2 คน และที่ร้ายไปกว่านั้น เธอเพิ่งทำแท้งได้ 7 วันกับผู้ชายของเธอ และมานอนกับสามีเรา  เราคิดว่าสามีคงเกิดการเปรียบเทียบเรื่องบนเตียงและก็รูปร่างระหว่างเรากับเธอคนนั้น  ตอนนี้เราได้แต่เศร้า ร้องให้นอนกอดลูกทุกวัน เราไม่รู้จะทำไงดีแล้ว

ช่วงนี้อาจสับสนเหนื่อยกายใจ คอยๆหาทางออก สติมาปัญญาเกิด

คิดถึงลูกให้มากๆๆ เขาจะเป็นแรงใจให้เรา เป็นกำลังใจให้นะค่ะ q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 13:03 น »

ผู้ชายเวลาทะเลาะกันเขาไม่ชอบให้ไล่ออกจากบ้าน เพราะเขาถือว่าดูถูกกันอย่างแรงค่ะ

ในเมือเขาออกไปแล้วเจอคนใหม่ แบบนี้เขาเรียกว่าหลงแค่ชั่ววูบของอารมณ์ใคร่น่ะค่ะ

บอกเขาว่ากลับบ้านของเราเถอะ คุณยังรอเขาอยู่ คุณให้อภัยเขา แล้วคุณต้องบอกขอโทษเขา

อย่างน้อยเขาก็ไม่ได้เลวโดยสันดาน ความรักคือการให้อภัยค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 14:58 น »

เหมือนที่เพื่อนๆ บอกน่ะค่ะ เค้าอาจหลงไปซักพัก พูดจาดีๆ ให้อภัยกัน  ทำบุญ สวดมนต์ แผ่เมตตาให้เค้า เค้าก็กลับมาเอง ใครๆก็ชอบที่เย็นๆ q*021
Tags:
Guest
ผ่านมา
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 15:16 น »

ไม่ได้เข้าข้างผู้ชายด้วยกันนะ คุณผิดตรงที่ไปไล่เขาให้ออกไปจากบ้าน คุณต้องทำใจแล้วล่ะ
Tags:
Guest
ไอว่า
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 16:24 น »

เขาบอกว่ายังรักคุณอยู่จริงๆแล้วในใจเขาก็คงคิดแบบนั้นจริงๆหล่ะค่ะ คุณต้องให้โอกาสเขาถ้าคุณรักเขาเพราะคุณเป็นคนไล่เขาออกจากบ้านไปเองคุณควรปรับปรุงตัวใหม่นะคะอันไหนที่คิดว่าเราทำผิดก็ควรปรับปรุงเดี๋ยวนี้ในเน็ตมีข้อมูลเยอะแยะเกี่ยวกับความรู้ต่างๆในการครองคู่หรือสิ่งที่เราควรทำกับคู่รักของเรารวมถึงการดูแลตัวเองให้สวยด้วยค่ะถึงเราจะมีลูกแล้วเราก็ต้องดูดีเสมอสามีจะได้ไม่เบื่องัยคะและที่สำคัญอย่าขี้บ่นเลยคะผู้ชายไม่มีใครชอบเมียขี้บ่นหรอกนะยิ่งบ่นเขายิ่งเบื่อค่ะเห็นใจนะคะผู้หญิงด้วยกัน  q*00
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 17:33 น »

ตอนนี้เรื่องทุกอย่างได้เกิดขึ้นแล้ว อย่ามัวมานั่งนึกถึงอดีตครับ

ทำว้นนี้ และวันพรุ่งนี้ให้ดีที่สุดครับ เพื่อลูกๆครับ สามีคุณอาจจะ

กำลังหลงผิดไปบ้าง คุณก็ให้โอกาสเขาแก้ตัวสักหน่อยครับ และ

คุณเองก็ต้องแก้ไขตัวเองด้วยครับ อย่าไปมองว่าคนอื่นผิดครับ

คนเราทุกคนล่วนมีเหตุผลของตนเองทั้งนั้นครับ เรามองในมุมของ

เรา..เราก็ว่าเขาผิด...เขามองในมุมของเขา...เขาก็ว่าเราผิดครับ

คนเราควรรู้จักการให้อภัยครับ ไม่เพียงการให้อภัยผู้อื่น แต่เราควร

ให้อภัยตนเองด้วยครับ....ลองปล่อยวางความทุกข์ลง แล้วมองทุก

สิ่งด้วยใจเป็นกลาง ความทุกข์อยู่ที่ใจเรา ไม่ใช่ที่อื่นครับ เราเป็นทุกข์

เพราะเราเอาความทุกข์นั้นมาใส่ใจเราเองครับ ไฟในใจเรานั้นแหละที่

กำลังเผาไหม้ตัวเราครับ ยิ่งคุณทุกข์เท่าไหร่ ตัวคุณก็ยิ่งมัวหมองครับ

คุณลองปล่อยวางซิครับ คิดเสียว่าสามีคุณเขามีความสุข ตัวคุณเองที่

รักเขา ก็ควรจะยินดีกับเขาครับ.... q*014

ยิ้มสู้ครับ...เราแก้ไขใจคนอื่นไม่ได้...แต่เราแก้ไขใจเราเองได้ครับ

ทำตนเองให้มีค่า...ล้างความเศร้าหมองในใจออกให้หมด..ตั้งใจเลี้ยงลูก

อบรมพวกเขาให้เป็นคนดี...มีความสุขกับชีวิตของตนเองครับ...เมื่อคุณ

มีความสุข จิตใจแจ่มใส ร่างกายก็จะสดชื่น...ตัวคุณก็จะดูดีขึ้น...เมื่อ

สามีคุณมองกลับมา เขาก็จะรู้ว่าคุณมีค่าแค่ไหน..และเขาควรเลือกเดินไป

ในทางไหนครับ... q*021

ส่วนเรืื่องบนเตียงนั้นไม่สามารถผูกมัดใครได้ตลอดหรอกครับ ร่างกาย หรือ

สิ่งอื่นๆนั้น ทุกวันก็มีแต่เสื่อมถอยครับ....ความดี ต่างหากครับที่คงทน วันนี้

ถ้าสามีคุณหลงไหลในรูปโฉมอยู่..คุณก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ และไม่ต้องไป

คิดมากครับ เพราะอีกไม่นาน ผู้หญิงคนนี้นก็จะถูกทิ้งเช่นกันครับ เพราะตัวเธอ

ก็ไม่สามารถที่จะคงรูปโฉมได้ตลอดไปเช่นกันครับ... q*021

ทำตัวของคุณให้มีค่าครับ และใช้ชีวิตให้เป็นสุขเถอะครับ

สิ่งต่างๆที่เราไม่อาจไปฝืน ก็จงปล่อยให้เป็นไปตามทางของมันครับ

รักตนเอง รักลูก รักครอบครับ...แล้วยิ้มสู้ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

q*104 พ่อลูกหนึ่ง  q*104

Tags:
Guest
เห็นใจครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 17:46 น »

ผมไม่ทราบว่าตอนนี้คุณมีลูกแล้ว  มีคนครับ  คืออย่างนี้ครับ  ผมว่านะตอนนี้ต้องปล่อยเขาไปก่อน เพราะอย่างที่กระทู้หลายคนได้แนะนำ  คุณเองก็ผิดที่ไล่เขาออกจากบ้าน  แต่ก็ขอให้ใจเย็นๆ  เอาลูกเป็นที่ตั้งครับ  ที่เขามาหาลูก คุณก็ต้องมีลูกอ้อนบ้าง  คือ มารยาหญิงอ่ะ  รู้จักขอโทษเขาที่ผ่านมา  แล้วให้ลูกเราบอกรักพ่อ  คิดถึงพ่อ อยากให้พ่อสอนการบ้าน  อยากกอดพ่อ  คือคุณต้องสอนลูกคุณด้วยครับ  ตักน้ำให้พ่อดื่ม  หลายๆ อย่าง  ผู้ชายเขารักลูกครับ  แต่ถ้าเขายังเป็นคนอยู่นะ   ส่วนคุณเอง  ผมก็แนะนำนะ  ตอนนี้เขาอาจจะหลงคนใหม่  คุณก็ต้องหาความบกพร่องของตัวเอง  แค่นี้เดี๋ยวเขาก็กลับมา  ผมเอาใจช่วยครับ
Tags:
Guest
diamond
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 21 ต.ค. 10, 17:48 น »

ผมไม่ทราบว่าตอนนี้คุณมีลูกแล้ว  มีคนครับ  คืออย่างนี้ครับ  ผมว่านะตอนนี้ต้องปล่อยเขาไปก่อน เพราะอย่างที่กระทู้หลายคนได้แนะนำ  คุณเองก็ผิดที่ไล่เขาออกจากบ้าน  แต่ก็ขอให้ใจเย็นๆ  เอาลูกเป็นที่ตั้งครับ  ที่เขามาหาลูก คุณก็ต้องมีลูกอ้อนบ้าง  คือ มารยาหญิงอ่ะ  รู้จักขอโทษเขาที่ผ่านมา  แล้วให้ลูกเราบอกรักพ่อ  คิดถึงพ่อ อยากให้พ่อสอนการบ้าน  อยากกอดพ่อ  คือคุณต้องสอนลูกคุณด้วยครับ  ตักน้ำให้พ่อดื่ม  หลายๆ อย่าง  ผู้ชายเขารักลูกครับ  แต่ถ้าเขายังเป็นคนอยู่นะ   ส่วนคุณเอง  ผมก็แนะนำนะ  ตอนนี้เขาอาจจะหลงคนใหม่  คุณก็ต้องหาความบกพร่องของตัวเอง  แค่นี้เดี๋ยวเขาก็กลับมา  ผมเอาใจช่วยครับ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 22 ต.ค. 10, 08:30 น »

... น่าเห็นใจยิ่งครับ ก็ขอให้ผ่านพ้นช่วงร้ายๆนี้ไปเร็วๆนะครับ เป็นกำลังใจ...

ระหว่างนี้ คงจะทำอะไรไมได้ ก็ลองหันหน้าเข้าหาธรรมมะ ทำบุญ (ไม่ต้องไปหาคุณไสย์นะ) สวดมนต์ นั่งสมาธิ สัก 30 นาที แผ่เมตตาให้เขาไป... แล้วอะไรๆ มันจะดีขึ้นครับ

Tags:
Guest
เก็บกด
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 22 ต.ค. 10, 08:33 น »

ไม่รู้สามีคุณเป็นคนแบบไหน ขออย่าได้เป็นแบบผมเลย
ผมอยู่กับภรรยามาตลอด 15 ปี มีลูก 1 คน ไม่เคยออกนอกลู่นอกทาง เลิกงานกลับบ้าน วันหยุดไปเที่ยวกับครอบครัว
ช่วยภรรยาทำงานบ้าน เงิน-ทอง ไม่เคยขาดตกบกพร่อง อยากได้อะไรก็ให้ทุกอย่าง ยอมทุกอย่าง
เพราะอะไรรู้ไม๊ครับ เพราะเมื่อไหร่ที่ผมขัดใจเธอ เธอจะไม่จบครับ หาเรื่องทะเลาะกับผมจนเช้า ไม่ได้หลับได้นอน
ผมถึงยอมเธอทุกอย่าง ไม่อยากมีปัญหา ทุกวันนี้ผมทนเพื่ออะไรยังไม่รู้เลย
แต่ภรรยาผมไม่เคยไล่ สักวันหนึ่งถ้าไล่ผมแบบคุณ ผมคงไปไม่กลับแน่ๆๆๆๆ
Tags:
Guest
คนอ่าน
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 22 ต.ค. 10, 08:44 น »

q*001
13ปีที่เขาทนคุณ  q*007
  ช่วงเวลานี้คือช่วงที่คุณ ต้องชดใช้ q*006
   ไม่กลับ ครับ ตอบแทนได้เลย มันถึงที่สุดของเขาแล้ว  q*008
     คงจำไปจนตาย q*011
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 22 ต.ค. 10, 16:54 น »

มองดูตัวเอง  แล้วนึกถึงความจริง

ที่ผิดพลาด หรือข้อเสียขอตัวเอง เพราะก่อนที่จะให้คนอื่นแก้ไข

ตัวคุณต้องแก้ก่อน ตรองดู ว่าที่ผ่านมาคุณเป็น ภรรยาที่ดีพอหรือยัง

เอาใจเขามาใส่ใจเรา  อย่านึกถึงแต่ตัวเอง

เพราะถ้าคุณดีจริง เรามั่นใจว่า สามีคุณต้องกลับมา เพราะผู้หญิงคนนั้นเป็นอย่างที่คุณว่า

บางครั้งธรรมมะ ก็ช่วยได้เยอะ  ถ้าคุณมองเห็นความจริง

ตอนนี้สิ่งที่สำคัญที่สุด  คือลูก   รักตัวเองกับลูกให้มาก

คิดดี  ทำดี  สิ่งดีดี  จะกลับมาหาคุณ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 22 ต.ค. 10, 20:54 น »

เท่าทีอ่านมา คุณยังรักสามีอยู่ เพราะสามีคุณไปมีคนอื่นคุณยังออกตัวปกป้อง เท่าที่อ่านไม่มีตรงไหน ที่กล่าวหาสามีคุณ แต่คุณไปกล่าวร้ายหญิงอีกคน ซึ่งคุณไม่ได้สนิทชิดเชื้อเท่าสามีคุณ รายละเอียดที่คุณเล่ามาคงได้จากปากสามีคุณเอง  ถ้าหญิงที่สามีคุณไปได้เสียด้วยเลวแบบสามีคุณว่าไว้  แล้วสามีคุณจะไปยุ่งกับหล่อนทำไม? ลองถามสามีคุณสิคะ  ถ้าผู้หญิงคนนั้นไม่ดี เขาทิ้งคุณกับลูกไปอยู่ด้วย เพราะต้องรับผิดชอบเหตุเพราะได้เสียกันแล้วทำไม ยิ่งถ้าหล่อนสลับกันนอนกับสามีคุณกับชายอีกสอง ยิ่งไม่มีเหตุผลอะไรที่สามีคุณต้องไปรับผิดชอบเธอนะคะ  คุณมองสามีคุณใหม่ แล้วแยกประเด็นปัญหาใหม่นะคะ  บางทีดีเมื่อ13ปีก่อนอาจหมดอายุแล้วปีนี้ก็ได้คะ q*064
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 24 ต.ค. 10, 17:52 น »

q*010 q*010 q*010 q*010 q*010
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 24 ต.ค. 10, 23:13 น »

เป็นกำลังใจให้นะค่ะแฟนหนูก้อติดผู้หญิงเหมือนกัน หนูก้ออยู่กับลูกถึงแม้ว่าเขาจะกลับมาแต่หัวใจเขาไม่กลับมากับเรา  หนูนอนร้องทุกคืนเหมือนกัน เราต้องนึกถึงลูกของเราไว้นะ  สามีคุณเขาจากไปเขาก้อคือคนอื่นแต่ลูกเราคือเลือดเนื้อเชื้อไขของเรา  คุณไม่ต้องกลัวหรอกค่ะเจ็บครั้งเดียวแต่ทรมารแทบตายแต่ถ้าคุณผ่านมันไปได้คุณจะไม่เจ็บอีกแต่เขาไม่ไปแต่ไม่ใยดีเรานี้เจ็บ  ทรมารมากกว่าที่เห็นเขาทำร้ายเราตลอดเวลา  ถ้าคุณมีอาชีพที่มั้นคงคุณอย่าสนใจมากเลยค่ะเสียสุขภาพเราเราต้องยืนด้วยลำแข้งของตัวเองซิค่ะนึดถึงลูกให้มาก ๆ แล้วท่องและจำไว้ทุกลมหายใจต้องทำเพื่อลูก  เพื่อลูกเท่านั้น
Tags:
Guest
หัวอกเดียวกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 10:46 น »

เจอเหมือนกันเลยตอนนี้ อันนี้อยู่กับสามีได้ 20 ปี แต่เราไม่ได้ทะเลาะหรือไล่เขาเลย อยู่ ๆ เขาก็ไปอยู่กับผู้หญิงอื่นที่คบรู้จักกันมาแค่ 6 เดือน เราเศร้ามากทรมานมากมันเกิดขึ้นแบบไม่รู้ตัวหรือระเคาะระคายอะไรเลย พึ่งมารู้เมื่อ 1 เดือนมานี้มันเหมือนตายทั้งเป็น อยากตายก็ตายไม่ได้ อยู่ก็ทรมาน แต่ก็ต้องอยู่ให้ได้เพื่อลูก
Tags:
Guest
สติ
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 11:24 น »

คนเราจะเห็นคุณค่าบางอย่างก็ตอนที่เสียสิ่งนั้นไปแล้ว ตอนอยู่ไม่ค่อยจะเห็นคุณค่า ไม่พอใจก็ดุว่าไล่ด่าสารพัด พอเขาไปก็มาบอกว่าไม่ได้ตั้งใจนะ ตอนทำไม่คิด พอต้องเสียเขาไป มานึกเสียใจทีหลัง บอกเขาว่าดี แล้วไปไล่เขาทำไม ทะเลาะกันมากแค่ไหนผู้ใหญ่เขาเตือนตลอดว่าห้ามไล่เขา ถ้าเราไม่พอใจเขา เราออกไปจากเขา ดูซิว่าเขาจะห้ามเราไหม คัดขวางเราไม่ให้ไปรึเปล่า ถ้าเขายังรักเราเขาก็ต้องบอกเราไม่ให้ไปซิ
Tags:
Guest
ชายไท
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 12:02 น »

ผมอยู่กัน 16 ปี มีลูก 1 คนอายุ 13 ปี ภรรยาไม่ต้องทำงาน สบายทุกอย่าง บ้านช่องรกรุงรังจะเดินทีต้องเขี่ยของที่แกะกะออก โต๊ะกินข้าวก็มีแต่กองหนังสือพิมพ์ต้องกินข้าวที่พื้น ผมดูแลครอบครัวกลับบ้านตรงเวลา ซื้อข้าวกับบ้านให้ลูกเมีย และหมาอีก 8 ตัวทุกวันมีหน้าที่ล้างโรงรถล้างอึหมา หาข้าวให้หมา รดน้ำต้นไม้ ลูกเมียกินข้าวเสร็จผมต้องล้างจาน ไม่มีเวลาไปสังสรรค์กับเพื่อนฝูงลูกน้อง เพราะภรรยาบอกว่าเปลืองเงินและรออาหารเย็นที่ผมต้องซื้อมาให้ทุกวัน ถึงเวลา 16.50 น.ทุกวันจะโทรเข้าที่ทำงานสั่งรายการอาหารเย็น และตรวจเช็คการกลับบ้าน ถ้ามีงานสังคมเช่นงานศพ,งานแต่งคนที่ทำงาน กลับบ้านผิดเวลาทั้งที่บอกจะกลับมาทะเลาะกันยันเช้า ภรรยาผมอ้างลูกตลอด ทำให้ผมต้องทนทุกอย่างไม่อยากมีปัญหา สงสารลูก ทนทนมา 16 ปี ฐานะการเงินการใช้จ่ายของภรรยาก็มาก ชอบซื้อทอง,เพชรพลอย มีเงินเก็บหมดเงินเราแท้ๆ ซื้อหมาเพิ่มอีก ที่มีอยู่ก็ไม่ช่วยดูแล ดีแต่จะซื้ออ้างซื้อเป็นเพื่อนให้ลูก ผมใช้รถเก่าๆโทรมเสียบ่อย ขอเบิกเงินซ่อมก็ด่าหาว่าจะเอาเงินไปเที่ยว ไปให้เมียน้อย ที่ไหนหล่ะเงินสดพกติดตัวเดือนไม่เกิน 3 พัน ATM เธอก็ยึด จะใส่ซองช่วยงานใครต้องยืมเงินญาติพี่น้อง อายคนในที่ทำงานเค้า ยั่งนี้จะไปมีใครได้อีก เรื่องบนเตียงไม่ต้องพูด หันไปมองไม่เคยดูแลตัวเองเลยจากนน.45 กก.ตอนนี้ปาไป 85 กก.คิดดูลูกก็นอนห้องเดียวกัน มันเหนื่อย เบื่อ เซ็งมาก มีแต่เรื่องเงินที่ญาติเมียมาขอยืม ทวงก็ไม่มี เงินเก็บก็เที่ยวให้ชาวบ้านยืม ผมจะเบิกใช้ก็ด่า มีแต่เรื่องจะชวนทะเลาะ พอขอมากเข้าก็หาว่าจะมีเมียน้อย ผมนะเงินเดือน 70,000 กว่าได้ใช้ 3,000 ทำให้ต้องแอบทำบัตรเครดิตเพิ่ม กู้เงินที่ทำงานเป็นหนี้สินเต็มไปหมด พอคุยกันบอกว่าต้องใช้เงินค่าหนี้สินค่าน้ำมันค่าซ่อมรถ ก็ด่าๆ หนักเข้าก็ไล่ๆ ขอหย่าตลอด จนวันหนึ่งผมบอกว่า OK พรุ่งนี้ไปหย่ากัน และผมก็ออกไปอยู่กับพี่ชายคืนนั้นเลย ผมรักลูกมาก พอโทรหาลูกก็ไม่ให้คุย ไปหาไปรับลูกก็ไม่ให้เจอ บอกว่าถ้าจะมารับลูกต้องให้เธอไปด้วยเท่านั้น ผมต้องออกอุบายให้พี่ชายไปรับลูกมาหา กีดกันเอาลูกมาต่อรอง ให้ลูกอดข้าวจนเข้าโรงพยาบาล ผมต้องไปดูแลเรื่องรักษาลูก แต่ก็ไม่ให้เจออีก ปัจจุบันผมแยกกันอยู่มา 5 ปีแล้วไม่ได้แต่งงานหรือมีเมียใหม่ อาศัยอยู่กับญาติ ออกจากงานเพราะเธอโทรตามอาละวาด ด่าถึงหัวหน้าหาว่าผมมีเมียน้อยในที่ทำงานอีก ยังไม่ยอมหย่าด้วย ผมกำลังฟ้องหย่าอยู่ ทรัพย์สินเธอยึดหมดทุกอย่าง ผมมีแต่ตัวกับหนี้ เสียเครดิตถูกฟ้องไม่มีเงินจ่าย แต่ผมก็หาทางเลี้ยงลูกและส่งเสียมาตลอด หาทางพบกันที่โรงเรียน คุยกันตลอด จะบอกว่าบางทีภรรยาก็ไม่เคยมองจุดต่างๆของตัวเอง ชอบข่มให้สามีได้อาย จนสุดทน เหมือนผม
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 12:13 น »

สามีคุณกำลังหลงของใหม่  สักพักน่าจะกลับมาเอง  คุณอย่าคิดมากนะ
Tags:
Guest
ใจเย็นๆนะครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 12:13 น »

ผมก็เป็นเหมือนกันแฟนผมดุมากไม่สนใจงานบ้านเลี้ยงลูกหรือทำงานดูแต่ละครผมต้องทำงานทุกอย่างเองหมด เงินเดือนออกมาต้องให้เขาหมด ได้ไปทำงานวันละ150  และเขาก็สร้างหนี้จากการลงทุนมากมายโดยผมต้องตามแก้ ผมเหนื่อยมากที่สุดและท้อมากครอบครัวไม่สนใจ ถ้าเป็นผมมีผู้หญิงที่ดีกว่านี้ผมก็หลงไปครับ  แต่ที่ผมไม่หลงไป(ผมไม่ใช่คนดีนะครับเพราะถ้ามีทางไปได้ก็คิดว่าจะไปจากตรงนี้เหมือนกัน)    ที่ผมไม่หลงไปเพราะ 1 ลูกสาวไม่อยากให้เป็นเด็กมีปัญหา เพราะกว่าจะเขาจะเข้าใจปัญหาของเราก็ต้องโตก่อน กว่าจะโตอีกนานกลัวกว่าจะเข้าใจจะกลายเป็นปมของเด็กไป

2 แฟนผมผีเข้าผีออกเดียวดีเดียวร้าย เดียวเอาใจ เดียวให้ตังค์ เดียวซื้อของให้ เดี๋ยวพาไปเที่ยว (แต่นานๆๆๆมากสักทียามอารมณ์ดี)  ผมก็ถึงว่าไม่ตึงไม่หย่อนเกินไป โดยใช้หลักมองสิ่งดีๆๆมากกว่าสิ่งร้าย และทำใจเมื่อเราท้อหรือว่าเจอสิ่งร้ายๆ
บอกกับตัวเองว่าชั่งมันแล้วไปหาอย่างอื่นทำซะ ดูเหมือนหนีจะหนีก็ได้แต่ผมหนีให้สบายใจและหันหน้ากลับไปแก้ แต่หันหนีแล้วไม่ใช่วิ่งหายไปเลยนะปัญหาไม่จบ พอตั้งหลักได้หันกลับมาสู้กับมันแล้วจะสำเร็จได้เอง ไม่มีอะไรไม่สำเร็จหรอกถ้าเราลงมือทำจริงไหมครับ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 12:28 น »

ไม่รู้ว่าขณะนี้คุณปฏิบัติตัวอย่างไรกับสามี   ขอให้คุณทำจิตใจให้แจ่มใส  แต่งตัวให้สวยอยุ่เสมอ  พูดเพราะ ๆ กับสามี  เอาใจใส่ดูแลเขาให้มากขึ้น    คุณคงไม่อยากเลิกกับสามีหรอกเพราะมีลูกอยู่    สามีคุณน่าจะกลับมาเพราะเขาแค่หลงกับสิ่งใหม่  เอาใจช่วยครับ   
Tags:
Guest
Weva
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 13:16 น »

สงสาร ความคิดเห็นที่ 21 จัง หาแฟนใหม่เถอะค่ะ
โลกนี้ยังมีผู้หญิง ดี ๆ อีกเยอะ แล้วมีลูกใหม่ เริ่มต้นใหม่
Tags:
Guest
001
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 13:29 น »

ก็เหมือนกับเราตอนนี้ก็ตั้งท้องได้ แปดเดือนแล้ว เขาแอบไปคบและมีอะไรกับผู้หญิงอื่น เราจับได้ก็ว่าเราเข้าไปยุ่ง ที่ผ่านมาต้องทนอยู่กับเขาเพื่อหวังว่าเขาจะกลับมาเป็นสามีที่ดีแต่ไม่เลย นับวันนับด่าว่าตบตีขึ้นทุกวัน เรารักเขามั้งเลยต้องทนอยู่แบบนี้ ทุกวันนี้ก็พยายามอดทนเพื่อลูก แต่ไม่รู้ว่าจะทนได้อีกนานแค่ไหน ไม่รู้ว่าเวรกรรมจะหมดไปเมื่อไหร่สักที ทุกวันนี้เรายังนอนร้องไห้ทุกวันเลย
Tags:
Guest
ลองฟังเรื่องของเรา
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 13:32 น »

เหมือนกับคุณ ตรงที่ทะเลาะกันทีไร ชอบไล่ออกจากบ้าน
แต่ถามใจคิดจิงไหม
มันเพียงแค่คำ "ประชดประชัน"เท่านั้น

สามีไปมีผู้ ญ ใหม่จับได้ มา 3 ปีแล้ว

เขาพยามจะเลิก แต่ดูเหมือนเขาคงรักกันมาก
ตอนจับได้มีลุกแล้ว 1 คน
อยุ่กับเรามาจนเมื่อปลายปี
เขาตัดสินใจจะไป
แต่
ท้ายไม่รู้เพาะอะไร เขาก็แบบเทียวไปเทียวมา
สรุปเหมือนอยู่ 2 บ้าน
จากนั้นเราท้อง
ไม่ได้ตั้งใจ(แต่ใคๆก็ว่าโกหก)
เพาะเรามีเพศสัมพันทุกคั้งที่เขากลับมาบ้าน
และเขาก็บอกว่าไม่ได้มีอะไรกับญ คนนั้น (เราไม่เชื่อ)
จนตอนนี้
คลอดแลว 2 เดือน
สามีอยุ่กับเราจิงแต่
ก็ไปหา ญ คนนั้นบ้าง
เดือนละหน (ประมาณ)
เรานอนร้องไห้ทุกข์ทรมาน
เขาคุยโทสับกันทุกวัน
ตอนนี้สิ่งที่ทำ
คือ "ทน"
ทนเพื่ออะไร
ยอมรับว่ารักเขามาก อยู่กินกันมา 8 ปี
รักกันมา 10 ปี
มันทรมานเมื่อรู้ว่าเขารัก เขา มากกว่า
ทั้งที่ ญ คนนั้นก็บอกว่า
เขารักเรามากกว่า
คิดตลอดที่ยังอยู่คงเพื่อลูกเท่านั้นเอง
คุณค่ะ
ไม่มีใครไม่เจ็บกับเรื่องแบบนี้
แต่
อยุ่ที่ว่า คุณจะยอมเจ็บไปแบบนี้ หรือ คุณจะเลือกที่จะไม่เจ็บเอง
เพราะเราไม่สามารถย้อนเวลา เอาความรู้สึกที่เขาและคุณเสียไปแลว กลับมาได้ 100%
ทุกอย่าง
คุณ เลือก ได้
ฉันเลือกที่จะทน ยอม และ เจบ แต่นั่นเปนฉันและไม่มีอะไรบอกว่า ต่อมทนฉันจะไม่มีวันแตก
Tags:
Guest
ทำใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 14:23 น »

q*023 เค้าไปแล้วคุณจะกลับไปหาเค้าอีกทำไม ตั้งหน้าตั้งตาหาเลี้ยงลุกเถอะ
ปล่อยเค้าไป คนเราถึงให้อภัยได้ แต่ในใจคุณ ถ้าเค้าจะกลับมาอีก คุณจะทนได้ไหม
แล้วคุณคิดว่าถ้าเค้ามาหาคุณ เค้ายังติดต่อกับผู้หญิงคนนั้นอีกไหม ถ้าเค้ากลับมาแล้ว
คุณเจ็บอีก ก้ไม่ต้องเปิดใจรับเค้ากลับมาหรอก นอกจากคุณยังรักเค้าอยู่ ถ้ามาแล้วช้ำ
คุณยังอยากช้ำอีกไหม ...
Tags:
Guest
4425
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 14:30 น »

แค่ทะเลาะกันไล่ออกจากบ้านก็ไปมีคนอื่น ปล่อยมันไปเถอะมันไม่ใช่คนดีมันทรยศเราเห็น ๆ คุณไม่ผิดหรอกที่ไล่ออกจากบ้าน ก็ทะเลาะกันแล้วไล่ออกจากบ้าน มันเป็นแค่ข้ออ้างของผู้ชายเลว ๆ  อยากลองของใหม่เห็นเราเป็นของตายอีกไม่นานมันจะกลับมาหาคุณเองแล้วแต่คุณจะอภัยให้หรือเปล่า ส่วนฉันก็เป็นแต่ฉันก็ไม่ได้ไล่นะแต่ทุกวันนี้ก็อยู่ แต่ไม่ให้อภัยและตำแหน่งสามีก็ไม่มีอยู่ในตำแหน่งพ่อของลูกมันทำอะไรได้เราก็ทำได้แต่อย่าให้ลูกเสียใจก็พอสะใจผู้หญิงอย่างเราไม่ได้มีไว้ให้ผู้ชายเอาเปรียบเป็นกำลังใจให้ผู้หญิงทุกคนสู้ ๆ
Tags:
Guest
ยู่ยี่
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 14:41 น »

อยู่ในสถานะการณ์เดวกันเลยค่ะ ของเรา แยกกันอยู่ แต่มีคนอื่นรึเปล่าเราไม่รู้ เค้าหายไป ติดต่อไม่ได้ เราก็พูดกับ พ่อ แม่ เค้าด้วยความน้อยใจว่า ถ้าเค้ากลับมาก็ ให้ไปอยู่บ้านแม่เค้าเลย เพราะถ้ามีคนอื่นเราก็ไม่ไหวแล้ว พอเค้ากลับมาเค้า บอกว่าเค้าไปกับเพื่อน ไม่ได้มีผู้หญิง แต่ยอมรับว่ามีคุยๆ อยู่ แล้วก็โกรธที่เราบอกไล่เค้า เค้าก็มาเก็บข้าวของไปอยู่บ้านพ่อ แม่ เค้า บอกเราว่าแยกกันอยู่ซักพัก แล้วไปบอกกับพ่อแม่เค้าว่า เราจู้จี้ จุกจิก ขี้งอน จนเค้าไม่ไหวแล้ว พ่อ แม่ เค้าก็เชื่อลูกชาย แล้วก็โกรธเราที่ไล่ลูกเค้า โดยที่เค้าก็รู้ว่าเราเสียใจ น้อยใจถึงได้พูดออกมา เราร้องไห้ ตลอดเลยเป็นอาทิตย์ แต่ลูกเค้าหายไป 5-6 วัน ติดต่อไม่ได้ เค้าไม่พูดถึงเลย ทางเค้าก็ได้แต่โทรมาหาลูก เค้า พอลูกส่งให้คุยกับเรา เค้าก็คุยนะ แต่ความรู้สึกมันไม่ใช่ รู้เลยเค้าไม่อยากคุย เค้าบอกว่า เดวอยากกลับก็กลับมาเอง มีอะไรก็โทรคุยกันเหมือนเดิม แต่เค้าแทบจะไม่โทรหาเราเลย ถึงตอนนี้ก็เดือนกว่าแล้วที่ไม่ได้เจอกัน เราก็เริ่มรู้แล้วจากการกระทำทั้งหมดของเขาว่าจะไม่มีวันกลับมาเป็นครอบครัวอีกแล้ว เพียงแต่เค้าคงไม่อยากพูดออกมาให้เราเจ็บอีก คงปล่อยให้เวลาเป็นคำตอบ แต่ตอนนี้เราก็ทำใจได้ในระดับหนึ่งแล้ว
Tags:
Guest
ครั้งหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 15:19 น »

คือ บททดสอบความรักและชีวิตคู่ หลายคนคงเคยผ่านเรื่องราวมากน้อยต่างกัน คู่รักอาจต้องเคยฝ่าฟันปัญหา ผ่านได้อดทนได้ ก็สุขสมหวัง ผ่านไม่ได้ไปต่อไม่ไหว ชีวิตรักต้องจบ จบแบบไหนแตกต่างกัน เลิก,หย่า,แยก,ย้าย,ตาย มีให้เห็นตลอดมา หากว่าความรักของคุณตั้งอยู่บนฐานความมั่นคงและแข็งแรงในหัวใจ ทุกอย่างจะผ่านไปได้ อาจใช้เวลา,น้ำตา แต่อย่าให้สูญเสียความรู้สึกที่เคยรัก ที่เคยดีที่มีให้กัน ไม่ว่าอะไรจะเกิด ให้รับรู้แต่อย่าให้มันมาทำลายความรักอย่างเดียว คุณจะรอ จะอดทน จะพร้อมให้อภัยคนรักของคุณมั๊ยหล่ะ ถ้าคุณรู้ว่าสุดท้ายคุณยังจะรักเขาได้อยู่และทำทุกอย่างให้มันดี และดีกว่าเดิมได้หรือไม่ ไม่ต้องกังวลว่าจะเพราะอะไร ไม่ต้องโทษใคร อยู่ที่ใจถ้าพร้อมจะรักก็ต้องรอ อดทน รอวันดีๆ ที่จะมีมา แล้วคุณจะผ่านมันไปได้ มันไม่ได้ยากหรอก กำลังใจดีๆอยู่ที่ลูกคุณนั่นไง อย่าท้อนะทุกคู่รัก (ถ้าหมดรักก็ตัดใจ เท่านั้นเอง) หันมองดูที่ตัวเรา ทำตัวให้ดีแก้ไขอะไรได้บ้าง ทบทวนปัญหาก่อน ค่อยๆ คิดอย่างมีสติ มีรักก็ต้องมีทุกข์บ้างเป็นธรรมดา จะสุขสมตลอด 365 วันเป็นไปไม่ได้หรอก ชีวิตคู่อื่นที่แย่กว่าเรายังมีนะ เราไม่ใช่คู่แรกในโลกที่เจอปัญหานี้ซะหน่อย แล้วจะสู้ต่อมั๊ยฝากไว้ให้คิด
Tags:
Guest
เบื่อเมีย
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 15:23 น »

q*012 q*012 ต้องใช้ความดี....ความอดทน.....มารยาหญิง.....และเป็นฝ่ายรุก+เร่าร้อนเรื่องเซ็กกับสามีคุณเวลาเขามาหา......ที่สำคัญคือเลิกปากหมา.......คนเราเวลามีของดีอยู่กับตัวมักไม่รู้สึกหรือให้คุณค่ากับมัน......ต่อเมื่อเสียมันไปแล้วมารู้สึกก็อาจจะสายไปแล้ว
Tags:
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 15:29 น »

รักมากเท่าไหร่ เวลาโกรธก็มากเท่านั้น
Tags:
Guest
กิ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 15:55 น »

หนูเป็นแค่  กิ๊กกันทำงานที่เดียวกัน  ดูเหมือนจะรักกันมากแต่ป่าวเลยทำงานมา1ปี6เดือน  ตอนนี้หนูออกงานแล้ว  ไม่แน่ใจว่ายังคบกันอยู่ไหมเมื่อ2อาทิตย์ที่แล้วทะเลาะกันตีหนูจนปางตาย  หนูยังรักเค้าอยู่กลับไปง้อเค้าก้อดีนะแต่ความรู้้สึกมันไม่เหมือนเดิมแล้ว   หนูควรทำยังงัยต่อไปดี   รัก   สมชาย   จันงามนะ
Tags:
Guest
kee_77
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 16:18 น »

ฉันเป็นแบบคุณเลยทะเลาะกันไล่สามีเพราะน้อยใจ(ก้ออารมณ์ผู้หญิงอ่ะ)ทั้งที่คิดว่าเค้าเป็นคนดีแต่ก้อทำให้เจ็บมากที่สุดเพราะเรื่องไม่เป็นเรื่องก้อไปมีคนอื่นฉันเสียใจมากนอนร้องไห้แค่วันเดียวเท่านั้นจนถึงสว่างจากนั้นก้อถามตัวเองว่าให้อภัยได้ไหม?เราตอบว่าไม่ได้เพราะเค้าทรยศเราแล้วถึงกลับมาก้อจะทะเลาะกันอีกเลยตัดใจและคิดว่าชีวิตจากนี้จะมีเพื่อลูกคนเดียวเท่านั้นพอคุณเองก้อเหมือนกันถามตัวเองว่าให้อภัยเค้าได้รึเปล่า?คิดว่าเค้าจะดีเหมือนอดีตที่ผ่านมาไหม?เราจะได้สามีคนเดิมกลับมาไหม?ลองถามตัวเองดูนะคะ....สู้ๆๆๆ q*021
Tags:
Guest
ยอมเจ็บ
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 16:55 น »

จับได้ว่าสามีมีคนอื่นเป็นลูกน้องใต้บังคับบัญชา ถามว่าทำแบบนี้ทำไมเพื่ออะไร แล้วลูกเล็กๆ 2คน (อายุ 3,5 ขวบ) ไม่สงสารลูกบ้างหรือ สามีบอกลูกไม่รู้เรื่องอย่ามาอ้างลูก ความสุขของเขา และผญ.คนนั้นก็ขาดสามีเราไม่ได้ เราเสียใจมากนะคนเคยรักเคยดี ไม่กินเหล้าไม่สูบบุหรี่ ไม่เคยเจ้าชู้ เคยรีบกลับบ้านมาเล่นกับลูก เดี๋ยวนี้มาตอนเช้ามาเปลี่ยนเสื้อผ้า,เสาร์อาทิตย์ ไม่เคยกลับบ้าน ถ้าจะมาก็ตี1 ตี2 บางทีก็ไม่มาเลยเป็นอาทิตย์ สามีบอกว่าถ้าจะเลิกกับทางนู้นคงไม่ได้เพราะทางนู้นจะฆ่าตัวตาย แล้วเราหล่ะไม่เห็นใจเลย เขาบอกเขาคงหมดรักเราแล้วรู้สึกเฉยๆ ชินๆ แต่เขารู้สึกอยากเจอ อยากรับโทรศัพท์ อยากรีบไปทำงาน ไม่อยากกลับบ้านเพราะเหนื่อยจากงานต้องมาฟังเสียงลูกทะเลาะกัน ร้องไห้งอแง ไม่อยากเล่นกับลูกแล้ว ทุกวันอยากจะไปเที่ยวผับ กับทางนู้นมันตื่นเต้นและสามีก็เปลี่ยนไป กินเหล้าสูบบุหรี่ เที่ยวเก่ง เป็นหนี้ เช่าคอนโดให้ทางนู้นอยู่ เงินทองสามีเป็นคนเก็บ ตัดเงินเรา เราไม่ได้ทำงานต้องเลี้ยงลูกคนเดียว เงินก็ไม่ให้ค่าน้ำไฟก็ถูกตัด ต้องยืมเงินจากเพื่อนมาใช้ ไม่กล้าบอกพ่อแม่ กลัวท่านเสียใจ สามีไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น ไม่เคยเจอหน้าลูกมา3 - 4 เดือน ก็คุยกันทางโทรศัพท์บอกไม่ไหวแล้วจะเอาอย่างไร เขาบอกอยากหย่า และให้เราไปอยู่ที่อื่น จะเอาคนนั้นเข้ามาอยู่ของเรา เราบอกขอเวลาให้เราคิดก่อน 1เดือน เรารีบหางานทำงาน จัดการภาระเรื่องลูกจ้างคนมาเลี้ยง ยืมเงินเพื่อนมาใช้ก่อน เราได้งานทำเราก็นัดเขาหย่ากัน ตั้งแต่จับได้ 6 เดือนเองเราไม่ทนแล้ว เพียงเพราะเขาตอกย้ำว่าไม่รักเราไม่ต้องการเราแล้ว เราก็มีศักดิศรี แค่ผู้ชายที่เคยดี เขาก็เปลี่ยนได้ ความรักไม่ยั่งยืนอยู่กันมา 8 ปี อนาคตที่เคยฝากไว้ พังหมด เราไม่โทษผู้หญิงคนนั้นนะ เพราะใครก็เจอได้ เราเลือกที่จะไปจบกันที ทุกวันนี้เราก็มีความสุขดีเลิกกันมานาน 9 ปีแล้ว  ลูกน่ารัก เรามีงานดีๆทำ ใช้หนี้ได้ไม่ง้อผู้ชาย และก็มีคนมาให้คบคุยด้วยแต่ก็ไม่ตกลงกับใคร และได้ข่าวเขาเลิกกันเพราะหนี้สินเยอะมาก ใช้ชีวิตคนเดียว มีเวลากลับมาเยี่ยมลูกบ้าง ก็ให้เจอนะแต่เป็นได้แค่พ่อของลูก เจ็บแล้วจำ แค่อยากบอกว่าเราก็ผ่านมาแล้วช่วงเวลาที่เลวร้าย
Tags:
Guest
jiwadee
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 17:50 น »

รู้ว่ายังรัก แต่รักตัวเองน้อยเกินไป รักลูกน้อยเกินไป หันไปมองลูกและดูแลตัวเองบ้างซิคะ อย่าเอาชีวิตไปห้อยกับคนอื่นมาก เค้าไม่ได้มีค่าอะไรมากขนาดนั้นเลย ลองมองดูว่าลูกทำอะไร คุณเคยอยากทำอะไร เค้าจะทำอะไรปล่อยเค้าไปเลยค่ะ กลับไปมีชีวิตของตัวเองบ้าง ถ้าเจ๋งๆ นะ ขออย่าไปเลย เดี๋ยวระวังจะติดเอดส์เอาเพราะผู้หญิงคนนั้นค่อนข้างมั่ว
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 18:10 น »

ตอนนี้เรื่องทุกอย่างได้เกิดขึ้นแล้ว อย่ามัวมานั่งนึกถึงอดีตครับ

ทำว้นนี้ และวันพรุ่งนี้ให้ดีที่สุดครับ เพื่อลูกๆครับ สามีคุณอาจจะ

กำลังหลงผิดไปบ้าง คุณก็ให้โอกาสเขาแก้ตัวสักหน่อยครับ และ

คุณเองก็ต้องแก้ไขตัวเองด้วยครับ อย่าไปมองว่าคนอื่นผิดครับ

คนเราทุกคนล่วนมีเหตุผลของตนเองทั้งนั้นครับ เรามองในมุมของ

เรา..เราก็ว่าเขาผิด...เขามองในมุมของเขา...เขาก็ว่าเราผิดครับ

คนเราควรรู้จักการให้อภัยครับ ไม่เพียงการให้อภัยผู้อื่น แต่เราควร

ให้อภัยตนเองด้วยครับ....ลองปล่อยวางความทุกข์ลง แล้วมองทุก

สิ่งด้วยใจเป็นกลาง ความทุกข์อยู่ที่ใจเรา ไม่ใช่ที่อื่นครับ เราเป็นทุกข์

เพราะเราเอาความทุกข์นั้นมาใส่ใจเราเองครับ ไฟในใจเรานั้นแหละที่

กำลังเผาไหม้ตัวเราครับ ยิ่งคุณทุกข์เท่าไหร่ ตัวคุณก็ยิ่งมัวหมองครับ

คุณลองปล่อยวางซิครับ คิดเสียว่าสามีคุณเขามีความสุข ตัวคุณเองที่

รักเขา ก็ควรจะยินดีกับเขาครับ.... q*014

ยิ้มสู้ครับ...เราแก้ไขใจคนอื่นไม่ได้...แต่เราแก้ไขใจเราเองได้ครับ

ทำตนเองให้มีค่า...ล้างความเศร้าหมองในใจออกให้หมด..ตั้งใจเลี้ยงลูก

อบรมพวกเขาให้เป็นคนดี...มีความสุขกับชีวิตของตนเองครับ...เมื่อคุณ

มีความสุข จิตใจแจ่มใส ร่างกายก็จะสดชื่น...ตัวคุณก็จะดูดีขึ้น...เมื่อ

สามีคุณมองกลับมา เขาก็จะรู้ว่าคุณมีค่าแค่ไหน..และเขาควรเลือกเดินไป

ในทางไหนครับ... q*021

ส่วนเรืื่องบนเตียงนั้นไม่สามารถผูกมัดใครได้ตลอดหรอกครับ ร่างกาย หรือ

สิ่งอื่นๆนั้น ทุกวันก็มีแต่เสื่อมถอยครับ....ความดี ต่างหากครับที่คงทน วันนี้

ถ้าสามีคุณหลงไหลในรูปโฉมอยู่..คุณก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ และไม่ต้องไป

คิดมากครับ เพราะอีกไม่นาน ผู้หญิงคนนี้นก็จะถูกทิ้งเช่นกันครับ เพราะตัวเธอ

ก็ไม่สามารถที่จะคงรูปโฉมได้ตลอดไปเช่นกันครับ... q*021

ทำตัวของคุณให้มีค่าครับ และใช้ชีวิตให้เป็นสุขเถอะครับ

สิ่งต่างๆที่เราไม่อาจไปฝืน ก็จงปล่อยให้เป็นไปตามทางของมันครับ

รักตนเอง รักลูก รักครอบครับ...แล้วยิ้มสู้ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

q*104 พ่อลูกหนึ่ง  q*104

q*00 เป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ สู้เพื่อลูก  q*006
Tags:
Guest
games
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 18:59 น »

เป็นกำลังใจให้ค่ะ  หัวอกเดียวกันค่ะ แต่ก้อผ่านมา 4 ปีแล้วล่ะค่ะ แต่สามีติดผู้หญิง กะเล่นการพนันอ่ะค่ะ ตอนอยู่ดีทุกอย่างไม่ดื่มเหล้าไม่สูบบุหรี่ กลับบ้านตรงทุกวัน วันหยุดไปไหนก้อเอาเราไปด้วย  แค่ผู้หญิงคนเดียวเปลี่ยนไปเป็นคนล่ะคนเลยอ่ะค่ะ  สู้ๆๆๆค่ะ
Tags:
Guest
i-tim
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 19:23 น »

เชื่อเถอะค่ะว่าเป็นแค่อารมณ์ชั่ววูบ เด๋วเขาก้กลับมา เมื่อค้นพบว่าไม่มีใครรักเขาเท่าคุณและลูกอีกแล้วล่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 19:43 น »

เข้าวัดนั่งวิปัสสนาแผ่ส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรและผู้หญิงคนนั้นเค้าอาจเป็นเจ้ากรรมนายเวรเราตั้งแต่ชาติไหนๆมาก็ได้แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นทำจิตให้สงบ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 20:58 น »

ไม่ได้เข้าข้างผู้ชายแต่ออกปากไล่ออกจากบ้านไปแล้วมันคืนคำไม่ได้ ถ้าเราดีจริงต่อให้ไล่ไปอีกเขาก็จะกลับมา และเราก็ไม่ได้เข้าข้างผู้หญิงคนนั้น แต่คุณรู้รายละเอียดของผู้หญิงคนนั้นมากมาย รู้ได้อย่างไร หรือฟังจากชาวบ้านมา ถ้าสามีคุณคิดถึงเรื่องที่คุณเคยทำแต่สิ่งดีๆ เขาก็กลับมาเองล่ะ แต่ถ้ามาแล้วต้องทะเลาะกันเรื่องนี้สามีคุณก็คงไม่อยากมาทะเลาะให้ลูกเห็น (เราเป็นกลาง และคุณควรพิจารณาตัวเองก่อน ก่อนที่จะไปว่าผู้หญิงคนนั้น)
Tags:
Guest
ทำไงดี
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 28 ต.ค. 10, 06:32 น »

เราเองก็ไม่รู้ว่าต้องทำตัวอย่างไรเหมือนกันเราแต่งงานกับพ่อม่ายค่ะ เวลาอยู่ด้วยกันเราทำอะไรให้เค้า เค้าไม่เคยถูกใจหรือพอใจกับสิ่งที่เราทำให้เลยไม่ว่าจะทำอาหาร ทำความสะอาดบ้าน ล้างรถ เก็บขยะ ซักผ้า เรียกว่างานในบ้านทุกอย่างไม่เคยให้ขาดตกบกพร่อง ยอมทุกอย่างไม่เคยมีปากเสียงเป็นผู้ตามที่ดี ทุกๆอย่างที่เราทำจะต้องได้รับคำติเตียนหรือถูกว่ากล่าวอยู่เสมอ ไม่ชอบ ไม่พอใจ ไม่ดีไปหมดทุกอย่าง แม้กระทั่งกับลูกเลี้ยงเราก็ทำให้ทุกอย่างเหมือนหนึ่งว่าเป็นลูกของตนเอง (แม้กระทั่งเช็ดอุจจาระ ปัสสาวะ) ไม่เคยรังเกียจเลย ประหยัดการใช้จ่ายทุกอย่างไม่ซื้อเสื้อผ้าใหม่ๆเลย เวลาไปตลาดสามีจะเป็นคนจ่ายเงิน ถือเงิน เวลาออกนอกบ้านก็ต้องรีบกลับ อยู่ด้วยความหวาดระแวงว่าจะทำอะไรผิดใจไม่ถูกใจเค้าตอนไหนบ้าง เพราะว่าบางทีเราไม่รู้ตัวเลยว่าทำอะไรผิดไปตอนไหน จะรู้ได้ก็ตอนที่เค้ามาว่าเราและแสดงความโกรธไม่พอใจถึงได้รู้ตัว อย่างเวลาปูเตียงเราก็ต้องทำให้เหมือนกับที่โรงแรมเค้าทำกันเลยถ้าปูไม่ตึงมีรอยย่นก็จะถูกต่อว่า ว่าไม่เรียบร้อย ไม่ใช้สมองบ้างละ อะไรบ้างละ เราเลยไม่รู้ว่าตัวเองเป็นอะไรในบ้าน ตอนนี้เรายังหางานทำไม่ได้ เราเลยไม่มีเงินเป็นของตัวเองไว้ใช้จ่ายเป็นของตัวเอง เวลาทะเลาะกันเค้าจะไล่เราออกจากบ้านเป็นประจำ แต่เราไปไหนไม่ได้ เราไม่มีบ้าน ไม่มีใคร ไม่มีที่ไป เราเลยต้องอยู่และอดทน เรารักสามีเรานะแต่เราไม่รู้ว่าจะต้องทำตัวอย่างไรให้เค้าทำให้เราสบายใจบ้าง แค่ไม่ต้องอยู่บนความหวาดผวาก็พอใจแล้ว ชีวิตการแต่งงานของเราไม่มีความสุขเลย คิดว่าแต่งงานกับผู้ใหญ่กว่า ดูสุขุม ใจเย็นแล้วจะมีความสุข แต่กลับหาเป็นเช่นนั้นไม่ เฮ้อ......
Tags:
Guest
คนที่ถูกทิ้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 28 ต.ค. 10, 07:02 น »

คุณ 13 ปี เขายังมีเยื่อใยว่ารักแต่เรา 15 ปี ไปแล้วไปเลยไม่มีเยื่อใยยังมีลูกสองคน เรียนอยู่ด้วยรับผิดชอบทุกอย่าง ทิ้งภาระอีกมากมายต่างหาก แต่ก็ชังเถอะ
ทำใจกับสิ่งที่เกิด ยอมรับกับสิ่งที่เป็น ชีวิตคนเราต้องต่อสู้และดิ้นรนต่อไป ถามว่า คิดถึงไหม ก้อมีมาก เพราะคนเราเคยอยู่
ด้วยกัน ตั้ง 15 ปี ก้อยังทำให้ลำบาก แต่ต้องสู้ค่ะและหาทางออกที่ดีของชีวิต หรือมันอาจจะโชดดีของเราที่เขาิทิ้งเราไปก้อ
ได้ไม่งั้นเราก้อยังจะทรมานกับเขาอีก เพราะสิ่งที่ผ่านมาเขาก้อทำให้เราเจ็บใจอยู่ไม่น้อย ต้องสู้ค่ะ
Tags:
Guest
Alina/Sydney
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 28 ต.ค. 10, 08:18 น »

ขอเป็นกําลังใจให้คุณนะ เชื่อว่าอีกไม่นานสามีคุณคงกลับมา ความผูกพันจะนําเขากลับมาค่ะ
Tags:
Tags:  

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม