จับที่หน้าท้องแล้วเหมือนหัวใจเต้น?

หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: จับที่หน้าท้องแล้วเหมือนหัวใจเต้น?  (อ่าน 40138 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 18 ส.ค. 12, 20:55 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เราจับที่หน้าท้อง แล้วเหมือนหัวใจเต้นตึกๆ เต้นแรงอยู่เหมือนกัน
 บางครั้งรู้สึกกรุกกรักๆอยู่ข้างในเหมือนท้องร้องตอนหิวข้าวเป็นบ่อยๆ แล้วรู้สึกว่ากินน้ำเข้าไปก็จะมีการเคลื่อนไหวในท้องแบบรู้สึกได้เลยภายในท้องเราก็จะรู้สึกเย็นๆ กดลงไปก็จะเจ็บหน่อยๆ ช่วงนี้ถ่ายไม่ค่อยออกเลยด้วย
เราอยากรู้ว่าอาการแบบนี้เิกิดจากอะไร เพราะอะไร ทั้งที่เมื่อก่อนก็ไม่เคยเป็น
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ส.ค. 12, 11:26 น »

เราก็เคยเป็นคิดเอาเองนะว่าเส้นอึท้องมันแข็งอ้ะ ซื้อยาแก้กษัยมาทานก็ได้ แต่ที่มันเต้นตุบ ๆ อะเรานอนคว่ำแล้วเอาหมอนข้างดันท้องไว้ให้มันเต้นจนกว่าเราจะรุ้สึกว่ามันเต้นน้อยลอง กินยาหอมก็ได้
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
สาธา
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 ส.ค. 12, 13:54 น »

จขกท.เป็นผู้หญิงหรือผู้ชาย  ถ้าเป็นผู้ชายโอเคว่าเป็นแค่อาหารไม่ย่อย

แต่ถ้าเป็นผู้หญิง  ประจำเดือนวันแรกของครั้งสุดท้ายมาเมื่อไหร่  ซื้อที่ตรวจการตั้งครรภ็มาตรวจยืนยันผลก่อน  เวลากินยาอะไรลงไปแล้วจะได้ไม่รู้สึกว่าทำร้ายลูกในท้อง
Guest
ยินดีด้วย
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 ส.ค. 12, 17:54 น »

สงสัยจะท้องครับ ยินดีด้วยนะครับ
Guest
ชัวร์ป๊าป
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 29 ส.ค. 12, 19:36 น »

ลองซื้อที่ตรวจการตั้งครรภ์มาตรวจดูซิคะ สงสัยคุณจะท้องค่ะ
ดีใจด้วยนะคุณแม่มือใหม่ (ป.ล.ถ้าคุณไม่ใช่ผู้ชายนะคะ)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 29 ส.ค. 12, 21:33 น »

ไปหาหมอ
Guest
dow sad
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 30 ส.ค. 12, 21:32 น »

รีบไปปรึกษาแพทย์ด่วนนะคะอย่าพยายามไปจับต้องมัน ห้ามไปให้หมอนวดเหยียบหรือเคล้นไล่ลมนะคะ เพราะว่ามีอีกโรคที่น่ากลัวมาก คือ เส้นเลือดแดงเอออร์ต้าโป่งพอง ถ้านานไปอันตรายนะคะ
Guest
หมอดู
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 31 ส.ค. 12, 18:19 น »

ไม่ได้เปนไรหรอก อย่าตกใจ ถ้าผอมมากรู้สึกได้เป็นเส้นเลือดเต้าตามชีพจร ส่วนเอออต้าโป่งพอง ถ้าไม่อายุมาก ไม่เจ็บ ไม่มีความเสี่ยงอืนไม่น่ากังวล
Guest
เป็นห่วง
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 1 ก.ย. 12, 01:06 น »

รีบไปปรึกษาแพทย์ด่วนนะคะอย่าพยายามไปจับต้องมัน ห้ามไปให้หมอนวดเหยียบหรือเคล้นไล่ลมนะคะ เพราะว่ามีอีกโรคที่น่ากลัวมาก คือ เส้นเลือดแดงเอออร์ต้าโป่งพอง ถ้านานไปอันตรายนะคะ

เห็นด้วยค่ะ รีบไปตรวจเพื่อความแน่ใจดีกว่าค่ะ
Guest
หลายวันแล้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 1 ก.ย. 12, 15:19 น »

เคยเป็นครั้งหนึ่งเหมือนกัน หลังจากเกิดอาการอาการท้องเสียอย่างรุนแรง ลองให้มือกดท้องดูก็ปรากฎว่าเป็นอย่างในกระทู็ แต่ไม่ได้ท้องค่ะ ก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่าหรือเรามีชีพจรที่ท้อง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 1 ก.ย. 12, 23:05 น »

รู้สึก หายใจไม่เต็มปอด อึดอัด จุกๆ ท้อง ร่วมด้วยหรือเปล่าคะ ถ้าใช่ก็เข้าข่ายเป็นกรดไหลย้อน อาหารไม่ย่อย เพราะดิฉันเคยเป็น
Guest
ท่านแม่หมอ
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 2 ก.ย. 12, 11:46 น »

เราก็เป็นนะ กรด ลมในกระเพราะอาหารมันเยอะ แล้วมันจะรู้สึกเหมือนมีไรเต้นตรงท้องน้อยนะ เวลาท้องเสียจะเป็นบ่อย รับรองเราไม่ท้องแน่ เราเป็นโสดจ้า  q*073 q*073
Guest
หมอเหวง
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 2 ก.ย. 12, 22:18 น »

อย่างนี้เขาเรียกว่าเครียดลงกระเพาะ .. ถ้าไม่ทำงานมากเกินไปก็มีเรื่องกังวลเป็นเวลานานๆ .. ลองไปเดินสักกิโลซิ จะรู้สึกดีขึ้น..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 4 ก.ย. 12, 10:30 น »

q*027 จะบอกว่าถ้าท้องเต้นและมีอาการท้องอืดตามมา
ต่อไปก็จะเหนื่อยง่าย ไปเอ๊คโค่ ดูหัวใจเลยค่ะ อาจจะรั่ว
ให้หมอตรวจเร็วๆดีที่สุดนะค่ะ  ดิฉันผ่ามาแล้วอาการเหมือน
กันกับที่คุณบอกมาไม่น่ากลัวอย่างที่คิด/ q*071 q*062
Guest
คุณ
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 9 ธ.ค. 12, 10:52 น »

เราก็เป็นเหมือนกัน.คือเอามือไปกดลงตรงใต้สะดือแล้วมีเตั้นแรงมาก..ตอนแรกก็ตกใจคิดว่าตะเองท้อง..แต่พื่งมีอะไรกับแฟนไปเดือนที่แล้วและเมนเดือนที่แล้วก็มาแล้ว...ถ้าท้องจิงๆ..หัวใจเด็กแค่เดือนเดียวจะทำให้เรารู้สืกเองได้เลยหรอ?..ใครก็ได้ตอบที....
Guest
มิเกลรักออป
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 10 ธ.ค. 12, 20:01 น »

เราก็เป็นอยู่ค่ะเป็นบ่อยด้วย น่าจะเป็นกดไหลย้อนค่ะ ถ้าชอบกินเผ็ดก็น่าจะเป็นกดไหลย้อนเหมือนเรา ^^
Guest
ก.
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 27 ก.พ. 13, 13:04 น »

ของเราเต้นอยู่เรื่อยเลย
Guest
อยากรู้มาก
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 23 เม.ย. 13, 17:57 น »

จับหน้าท้องแล้วรู้สึกข้างในมันเต้นเหมือนชีพจร (เป็นผู้หญิงนะคะ) จำเป็นรึป่าวว่าจะตั้งครรอย่างเดียวหรือว่าอาจจะเปนเพราะสาเหตอื่นได้ด้วยอะค่ะ
Guest
ช่วยเราที
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 6 พ.ค. 13, 15:36 น »

พอได้กดลงไปที่หน้าท้อง รู้สึกว่ามันเต้นเหมือนกับหัวใจเต้นเลยอ่ะค่ะ แล้วสักพักก็เกิดอาการปวดท้อง เลยรีบวิ่งเข้าห้องน้ำ แล้วก็ได้ขับถ่าเรียบร้อย อยากรู้ว่ามันจะเป็นอะไรมั้ยค่ะ จะท้องมั้ย เพราะพพึ่งมีอะไรกับแฟน เดือนก่อน แล้วก็กินยาแล้ว สตรีเพื่อให้ประจำเดือนมาแต่ประจำเดือนก็ยังไม่มาเลยค่ะ  q*078อยากรู้ช่วยตอบทีค่ะ
Guest
กาญดา
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 18 มิ.ย. 13, 18:31 น »

เเล้วกินยาหอมหรือน้ำควัมอะค่ะต้องนอนตลอดไหมอะกินเเล้วจะหายเลยไหมค่ะ
Guest
อยากทราบคำตอบ
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 20 ก.ย. 13, 01:17 น »

มีเสียงเหมือนหัวใจเต้นยุ่ที่ท้องเลยทำให้กังวลมาก เพราะกินยาคุมฉุกเฉินไปสี่วันกลัวประจำเดือนไม่มารึยังไงค๊ะ??
 ซื้อที่ตรวจครรมาตรวจเเล้วเเล้วเเต่พบว่าไม่ท้องเเล้ว ตกลงท้องโดยไม่รุ้ตัวหรือว่า ไม่ท้อง  หรือเป็นอะไรกันเเน่ค๊ะ??เเละยังมีอาการ ปวดท้อง  เเละเเสบท้องอยู่เล็กน้อยค๊ะ?
Guest
อยากสอบถาม
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 20 ก.ย. 13, 01:32 น »

มีเสียงเหมือนหัวใจเต้นยุ่ที่ท้องเลยทำให้กังวลมาก เพราะกินยาคุมฉุกเฉินไปสี่วันกลัวประจำเดือนไม่มารึยังไงค๊ะ??
 ซื้อที่ตรวจครรมาตรวจเเล้วเเล้วเเต่พบว่าไม่ท้องเเล้ว ตกลงท้องโดยไม่รุ้ตัวหรือว่า ไม่ท้อง  หรือเป็นอะไรกันเเน่ค๊ะ??เเละยังมีอาการ ปวดท้อง  เเละเเสบท้องอยู่เล็กน้อยค๊ะ?
Guest
nn
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 20 ก.ย. 13, 08:55 น »

q*033
Guest
ธงชัย
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 6 พ.ย. 13, 20:36 น »

ตอนนี้ผมก็เป็นครับหน้าท้องเต้นเจ็บด้วยเจ็บลามมาถึงสันหลังหายใจไม่สะดวกด้วยผมพยายามกดและนวดมันก็ไม่หายและผมเป็นโรคกระเพาะด้วยมันเกี่ยวกันมั้ยครับ
Guest
คริคริ
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 24 พ.ย. 13, 22:59 น »

รู้สึกเป็นเหมือนกัน แต่ลองตรวจแล้วมีขีดเดียว
Guest
mon
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 25 พ.ย. 13, 18:18 น »

เราก็เป็นเหมือนกันมันเต้นตึกๆเหมือนมีกัวใจอีกดวงเลย กดลงไปหรือเกร็งหน้าท้องไม่ค่อยได้ มันจะรู้สึกปวด และอึดอัดแต่ไม่ได้ท้องน่ะ เป็นมานานแล้วล่ะ
Guest
mon
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 25 พ.ย. 13, 18:19 น »

เราก็เป็นเหมือนกันมันเต้นตึกๆเหมือนมีกัวใจอีกดวงเลย กดลงไปหรือเกร็งหน้าท้องไม่ค่อยได้ มันจะรู้สึกปวด และอึดอัดแต่ไม่ได้ท้องน่ะ เป็นมานานแล้วล่ะ
Guest
ณัชชา
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 16 ก.พ. 14, 19:18 น »

ไม่จำเป็นว่าท้องเสมอไปหรอกค่ะ เพราะเป็นบ่อย ยังไม่ทราบสาเหตุเหมือนกัน แต่คิดว่าน่าจะเกิดจากลมในกระเพาะอาหาร
Guest
ธิดารัตน์ คงแย้ม
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 28 ก.พ. 14, 08:48 น »

หนูมีอาการแบบ เหนื่อยง่าย มีเหมือนหัวใจเต้นอยู่ในท้อง กินอะไรไม่ค่อยลงแต่ไม่เหม็นอาหาร มีประจำเดือนมาแต่มาแบบเป็นน้ำสีจางๆแต่มาไม่เยอะมากไม่น้อยไปแต่ก่อนที่จะมีประจำเดือน1วัน หนูมีอะไรกับแฟนแต่หลั่งภายนอก อยากทราบว่าหนูจะท้องไหมคะ
Guest
อยากทราบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆค๊ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 7 มี.ค. 14, 15:10 น »

กดลงไปทค่หน้าท้องแล้วมีหัวใจเต้นอีกดวงหนึ่งอยากทราบว่าเป็นเพราะไร บ่วยตอบเราหน่อยได้ไหม แต่ไม่อาการไรเลยน๊ ปกติทุกอย่าง กินยาสตรี ก็ยังไม่มา ขอคำตอบได้ไหมค๊ กังวลมากค๊
Guest
ช่วยตอบทีค่ะ กังวลมาก
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 21 มี.ค. 14, 01:25 น »

วันที่ 17 กพ. คือจะมีอะไรกับแฟนแต่สุดท้ายก็ไม่ได้มีค่ะประมานว่าเสียบไม่เข้า ใส่ถุงยางด้วยนะคะ สุดท้ายก้ไม่ได้ทำอะไรกัน แล้วประมานวันที่ 19 กพ.อะ เมนส์ก็มาปกติ จนถึงประมานวันที่ 24 อะ พอวันที่ 14 มี.ค คราวนี้อะมีอะไรกับแฟนจริงๆ แต่ใส่ถุงยางนะ ยาคุมอะไรก็ก้แบบไม่ได้กิน พอมาวันที่ 16 อะ เริ่มรู้สึกแน่นท้อง เรอบ่อย เหมือนมีอะไรเต้นในท้อง ผายลมบ่อย ท้องผูกอึไม่ค่อยออก (ปกติอึไม่ออกอยู่แล้ว) มันคืออาการคนท้องตอนแรกๆอะค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นประมานท้องได้ 2เดือนมั่ง เดือนนึงมั่ง แต่นี่พึ่ง 2 วันเอง จะเป็นไปได้ไหมคะว่าท้อง อาการมันจะออกไวไปรึป่าว ? แต่ฉันเป็นคนที่เรื่องระบบย่อยอาหารไม่ค่อยดีด้วย สรุปมันคืออาการอะไรหรอคะ
Guest
บอกหน่อยสิ
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 29 มี.ค. 14, 10:06 น »

เราก็เป็น มันเต้นตรงข้างซ้าย กลังเหมือนกัน เวลานอนคว่ำมันจะเต้น แล้วกดมันก็เต้น แต่เมนเรามา 2 ครั้งแล้วอะเดือนนี้ ทำไมอะ จะท้องมั้ยคะ
Guest
เมล
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 11 เม.ย. 14, 21:00 น »

รู้สึกแน่นท้อง กินอะไรไม่ค่อยลงค่ะประจำเดือนก็มาตามปกติแล้วเวลากดลงไปเหมือนมีอะไรเต้นอยู่ในท้องค่ะ อยากรู้ว่ามันเป็นอะไรค่ะ
Guest
เมล
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 11 เม.ย. 14, 21:02 น »

รู้สึกแน่นท้อง กินอะไรไม่ค่อยลงค่ะประจำเดือนก็มาตามปกติแล้วเวลากดลงไปเหมือนมีอะไรเต้นอยู่ในท้องค่ะ อยากรู้ว่ามันเป็นอะไรค่ะ
Guest
เมล
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 11 เม.ย. 14, 21:02 น »

Guest
Na Na
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 28 เม.ย. 14, 21:06 น »

เหมือนกันเลยค่ะ...เหมือนมีอะไรเต้นอยู่แต่พอซื้อที่ตรวจมาตรวจก็พบว่าไม่ท้องแต่ประจำเดือนก็มานะค่ะแต่มันเป็นอะไรก็ไม่รู้เต้นแรงเกิน
Guest
ลูกปัด
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 19 พ.ค. 14, 11:45 น »

รู้สึกว่ามีหัวใจเต้นที่ท้องเต้นจนรู้สึกได้แค่เอามือถือว่างบนท้องมือถือยังเต้นตามหัวใจเลยแบบนี้จะมีน้องไหมค่ะ
Guest
ลูกปัด
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 19 พ.ค. 14, 11:45 น »

รู้สึกว่ามีหัวใจเต้นที่ท้องเต้นจนรู้สึกได้แค่เอามือถือว่างบนท้องมือถือยังเต้นตามหัวใจเลยแบบนี้จะมีน้องไหมค่ะ
Guest
รักแกเสมอ
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 5 ก.ค. 14, 13:38 น »

q*072 คือนู๋กัวมากเรยขนาดแค่ก้มลงไปมองมันยังเต้นเรยนู๋จะท้องมั้ยค่ะ
Guest
.....a
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 30 ต.ค. 14, 19:08 น »

คือเเบบว่าท้องเต้นเเรงเหมือนหัวใจเต้นค่ะ เเต่ไม่เคยมีเพศสัมพัน ท้องใหญ่กว่าปกติ เเต่ประจำเดือนมา สองครั้งเเล้วค่ะในเดือนนี้ หมายความว่าไงค้ะ ๆ เเละหายใจฝืดค้ะ เเละเหมือนว่าจะมีเเมลงสาบเข้าช่องคลอดเปนไปได้ๆไหมค้ะ อีกอย่างค้ะท้องร้องๆ บ่อยมากค่ะเหมือนหิวข้าว เวลานอนคว่ำจะได้ยินชัดว่าท้องเต้น เเต่เวลานั่งหรือยืนไม่ค่อยเท่าไร่คะ หมายความว่าไงค้ะ
Guest
เอารายล่ะเอียดมาให้ครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 28 เม.ย. 15, 23:03 น »

ผมขอเดาว่าคุณยังอายุไม่น่าจะเกิน 40 และต้องเป็นคนที่ผอม บางมาก
อาการที่คุณเล่ามา คือคุณสามารถกดที่ท้องแล้วรู้สึกเหมือนว่าได้สัมผัสก้อนตุบๆที่เต้นตามจังหวะหัวใจ (pulsatile mass) มันคือเส้นเลือดใหญ่ aorta ครับ ในคนผอมๆจะสามารถคลำเจอได้ที่ท้อง เป็นการทำงานปกติของเส้นเลือดในการหดและขยายตามการบีบตัวเพื่อรับเลือดจากหัวใจ ไม่ต้องกังวลครับ แต่ถ้าอายุเยอะๆแล้ว (มากกว่า 50 ปี) ให้ไปลองตรวจที่โรงพยาบาลครับ เพราะเส้นเลือดดังกล่าวอาจจะโป่งพองได้ในกรณีที่เป็นโรคความดันสูง ชื่อโรคว่า Abdominal Aortic Aneurysm - AAA มักจะไม่เกิดในคนอายุน้อยครับ

ส่วนที่คอก็คือการหดคลายของเส้นเลือดแดง carotid arteries ซึ่งหดคลายตามจังหวะการเต้นของหัวใจเหมือนกันครับ มีทุกคน ถ้าผอมหน่อยก็จะรู้สึกได้ชัดหน่อยครับ
Guest
เอารายล่ะเอียดมาให้ครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 28 เม.ย. 15, 23:04 น »

ผมขอเดาว่าคุณยังอายุไม่น่าจะเกิน 40 และต้องเป็นคนที่ผอม บางมาก
อาการที่คุณเล่ามา คือคุณสามารถกดที่ท้องแล้วรู้สึกเหมือนว่าได้สัมผัสก้อนตุบๆที่เต้นตามจังหวะหัวใจ (pulsatile mass) มันคือเส้นเลือดใหญ่ aorta ครับ ในคนผอมๆจะสามารถคลำเจอได้ที่ท้อง เป็นการทำงานปกติของเส้นเลือดในการหดและขยายตามการบีบตัวเพื่อรับเลือดจากหัวใจ ไม่ต้องกังวลครับ แต่ถ้าอายุเยอะๆแล้ว (มากกว่า 50 ปี) ให้ไปลองตรวจที่โรงพยาบาลครับ เพราะเส้นเลือดดังกล่าวอาจจะโป่งพองได้ในกรณีที่เป็นโรคความดันสูง ชื่อโรคว่า Abdominal Aortic Aneurysm - AAA มักจะไม่เกิดในคนอายุน้อยครับ

ส่วนที่คอก็คือการหดคลายของเส้นเลือดแดง carotid arteries ซึ่งหดคลายตามจังหวะการเต้นของหัวใจเหมือนกันครับ มีทุกคน ถ้าผอมหน่อยก็จะรู้สึกได้ชัดหน่อยครับ
Tags:  ที่ หัวใจเต้น หน้าท้อง 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม