หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: กลางคืนอากาศเย็นลูกไอไม่หยุด ไม่ยอมกินยา กินยาแล้วอ้วกออกหมด ควรทำอย่างไรดี  (อ่าน 59 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 20 ธ.ค. 17, 08:58 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

กลางคืนอากาศเย็นลูกไอไม่หยุด ไม่ยอมกินยา กินยาแล้วอ้วกออกหมด ควรทำอย่างไรดี
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ธ.ค. 17, 18:51 น »

การอาเจียนหลังไอ ไม่ได้หมายความว่าเด็กต้องได้ยาแก้อาเจียน อาการระคายเคืองที่คอของเด็กเป็นผลทำให้อาเจียนจึงต้องแก้ที่อาการระคายเคืองนี้ต่างหาก
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ธ.ค. 17, 02:37 น »

อย่าเครียดหรือกังวลกับการเป็นหวัดบ่อยๆของลูกมากเกินไปเพราะมันก็เป็นเพียงการสร้างภูมิคุ้มกันแก่เด็กอย่างหนึ่ง (ได้รับวัคซีนโดยไม่ต้องเสียตังค์ไม่ดีเหรอครับ)
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 21 ธ.ค. 17, 03:27 น »

เอาวิคส์ทาที่อุ้งเท้าทั้ง 2 ข้างแล้วใส่ถุงเท้านอนค่ะ ลูกเราหายไอมาแล้วด้วยวิธีนี้ แบบว่าไอจนแหวะแทบทุกคืนแต่ไม่มีอาการอื่นคืออาการอื่นหายหมดแล้ว และไอเฉพาะกลางคืน เคยอ่านเจอค่ะก็เลยลองดูเพราะไม่รู้จะทำวิธีไหนแล้ว ยาเปลี่ยนกี่ตัวๆก็ไม่หาย ลองดูนะคะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 21 ธ.ค. 17, 23:09 น »

ลูกไอจัดตัวนี้จบเลย i-kids mouth spray แก้ไอสำหรับเด็กโดยเฉพาะ ลองแล้วคือดีมากเทอ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 22 ธ.ค. 17, 04:18 น »

พ่อของลูกก็ซื้อ i-kids จาก Tsuruha ใช้ดีมาก 2 วันก็หายไอ ขวดพกง่ายด้วย
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 22 ธ.ค. 17, 04:46 น »

น่าสงสารจังค่ะ
ลูกสาวก็กำลังเป็นอยู่เหมือนกัน
ยิ่งกลางคืนยิ่งไอมาก
เป็นมาหลายวันแล้วค่ะ
ตอนแรกก็ไม่อยากให้กินยาเหมือนกัน..แต่เห็นอาการแล้วก็เลยจำใจค่ะ พอดีพ่อเค้าทำงานอยู่สถานีอนามัยก็เลยจัดยาได้เอง ตอนนี้กินยาแก้อักเสบด้วยค่ะ เพื่อลดอาการคออักเสบ แต่ต้องกินติดต่อกันห้าวันนะคะ ไม่งั้นจะดื้อยา

อีกอย่าง..สังเกตดูพอกุนไอจนสำรอกออกมา ก็จะสบายขึ้น เพราะได้อาเจียนเสมหะออกไปแล้ว ก็จะโล่งคอ แล้วก็หลับต่อได้อย่างสบายค่ะ
ดื่มน้ก็ช่วยได้เยอะค่ะ จะทำให้เสมหะละลายง่ายขึ้น
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 22 ธ.ค. 17, 05:56 น »

น่าสงสารนะคะ เด็กเค้าจะบ้วนเสมหะออกมาไม่เป็นเหมือนเราเลยทำให้หายช้าน้องมาร์คยังเป็นอยู่แต่ว่าดีขึ้นมาก ขนาดคุณหมอให้ยามาทานยังหายยากแล้วน้องเอเจไม่มียาทานนี่ยิ่งยาวนานกว่าค่ะ แนะนำนะคะ ตอนที่น้องมาร์คเป็น ทรายจะให้เค้าทานแต่น้ำอุ่น ชงนมก็นมอุ่น ๆมาก ๆ ที่เค้าพอรับได้หน่ะคะ ... ทานซุป น้ำแกงจืดก็อุ่นๆ ค่ะ จะหายเร็วเพราะเสมหะ จะละลายค่ะ ..ถ้าไอมากๆ จะทำให้อาเจียนออกมาอย่าวิตกนะคะ เพราะว่าเสบหะจะออกมาด้วยคะ

ขอให้น้องหายไว ๆ นะคะ
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม