หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: โรคหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท รักษาได้ด้วยวิธีใดบ้าง  (อ่าน 23 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 5 มิ.ย. 18, 23:04 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เริ่มแรกเลยนะค่ะ  ประมาณ 1 ปีกว่าๆ แม่ให้หมอนวดมานวดที่บ้าน หมอนวดแบบกดจุด นวดเส้นไปประมาณนี้ มานวดที่บ้าน ระหว่างที่นวดก็เจ็บๆ หลังนวดเสร็จปวดขามาก แทบเดินไม่ได้ ไปหาหมอตอนนั้นหมอบอก ต้องผ่า แต่แม่ไม่ยอมผ่าก็ไปหาที่อื่นก็ให้ยามากินก็เหมือนจะหาย

พอมาปีนี้อาการกำเริบ ปวดขาซ่้ายทั้ง ขา มีอาการอ่อนแรง เดินไม่ไหว นั่งก็ปวด นอนก็ปวด เป็นมา3-4 วันแล้ว เลยลองหาข้อมูลเกี่ยวกับ โรคหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท วิธีการสังเกตุคือให้นอนราบกับพื้นแล้วยกขาขึ้นว่ายกขึ้นมั้ย ถ้ายกไม่ขึ้น ก็น่าสงสัยว่าจะเป็น โรคหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท ลองให้แม่ทำก็ยกไม่ขึ้น ช่วง3-4 วันมานี้ไปหาหมอทั้งหมอกระดูก ก็ทำการดัดกระดูกให้ หมอฝังเข็มก็ฝังเข็มให้ กลับมาทุกครั้งอาการแย่กว่าเดิม

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะบังคับให้แม่ไปโรงพยาบาลหลายๆที่ให้หมอวินิจฉัยดู แม่ไม่ยอมไปแต่แรกเพราะไม่อยากผ่าตัดเลยไปหาหมอแต่แบบที่เป็นคลีนิค  อยากทราบว่า ถ้าเกิดว่าเป็นโรคนี้จำเป็นหรือไม่ที่จะต้องผ่าตัด แล้วถ้าไม่มีวิธีรักษาอย่างไรบ้าง รบกวนฝากถามคุณหมอหลายๆท่านในห้องนี้และก็ผู้ที่เคยมีประสบการ์ณอาจจะกับตัวเองหรือญาติพี่น้อง ช่วยมาเล่าให้ฟังหน่อยได้มั้ยค่ะว่า เป็นอย่างไรบ้างแล้วมีวิธีการรักษาอย่างไรบ้าง แล้วมีโรงพยาบาลไหนที่แนะนำบ้าง

แล้วถ้าผ่าตัดต้องมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ค่ะ แล้วใช้พวกบัตรทองหรือประกันสังคมอะไรได้มั้ย แม่ไม่อยากผ่าตัดเลยพยายามเลี่ยงตลอดนะคะ 

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบกระทู้ตอนนี้สงสารแม่มาก ปวดขาตลอดจะเดินจะนั่งจะนอนก็ปวด
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 5 มิ.ย. 18, 23:53 น »

หาหมอกระดูกครับ และให้ลองเอกซเรย์ MRI ดู ประมาณ 10,000 บวกลบ  แต่จะเห็นชัดเจนเลยว่าหมอนรองกระดูกเป็นยังไง เวลารักษาหมอกระดูกเค้าก็จะมีขั้นตอนของเค้า ช่วงแรกอาจจะให้ทำกายภาพก่อน ลองดูว่าหายไหม  แต่ผมว่าเคสนี้ถ้าถึงขนาดช่วยตัวเองไม่ได้ คือนั่ง ยืน เดิน ทำกิจวัตรประจำวันด้วยตัวเองลำบาก ก็ควรจะผ่านะครับ  

เดี๋ยวนี้มีผ่าโดยใช้กล้องแผลเล็กนิดเดียว ไม่น่ากลัว แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ผมว่าต้องปรึกษาหมอกระดูกนั่นแหล่ะครับ ถ้าต้องผ่าตัดเค้าจะส่งต่อหมอศัลยกรรมต่อ  ถ้ารพ.รัฐราคาถูกครับ แต่ไม่มีเส้นสายก็รอกันนานหน่อย  รพ.เอกชน เห็นที่ดังๆก็ที่รพ.เจ้าพระยา ที่นี่มีหมอเก่งๆเยอะครับ มาจาก รพ รัฐก็หลายคน
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 6 มิ.ย. 18, 13:50 น »

เพื่อนเป็นเหมือนกันค่ะเคยรักษาอยู่ที่ รพ เอกชนแห่งหนึ่ง แต่ไม่ดีขึ้นเลยเปลี่ยนไป รพ ไปรักษาที่ รพ เจ้าพระยา ตอนนี้หายดีแล้วราคาไม่สูงค่ะ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 6 มิ.ย. 18, 23:07 น »

ทำกายภาพค่ะ ถ้าไม่หายผ่าตัด แต่หมอแนะนำไม่ให้นวดนะ จริงๆ วิธีปฐมตัวเองเบื้องต้น อย่านั่งเเช่นานลุกเดินบ้าง อีกอย่าต้องควบคุมน้ำหนัก ออกกำลังกายด้วย ร่างกายจะได้ยืดด น้องเป็นช่วงปีที่แล้ว ยังไม่ได้ผ่าตัดแต่ทำกายภาพและทำตามที่หมอบอก มันก็ดีขึ้นนะ
Tags:  หมอนรองกระดูก 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม