จะทำอย่างไรเมื่อสามีนอกใจ

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: จะทำอย่างไรเมื่อสามีนอกใจ  (อ่าน 23684 ครั้ง)
Guest
ว่าที่คุณแม่
เรทกระทู้
« เมื่อ: 14 เม.ย. 08, 15:59 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

สามีนอกใจไปมีผู้หญิงอีกคน ทั้งที่ดิฉันอยู่กับสามีมา13ปี หลังจากดิฉันทราบว่าสามีมีเมียน้อยก็ำพยายามตัดใจแต่
ตอนนี้มันทำให้ดิฉันสับสนเพราะดิฉันตั้งครรภ์ได้ 3เดือนแล้ว (ลูกคนแรก) ทางสามีก็ทราบแล้วว่าดิฉันท้องแต่เค้ายังไม่ตัดสินใจอะไรให้เด็ดขาด ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะว่าควรจะทำอย่างไรดี
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ประสบการณ์เดียวกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 14 เม.ย. 08, 18:45 น »

คุณควรจะคุยกับเขาให้เป็นเรื่องเป็นราว ไม่ต้องรอให้เขาตัดสินใจ  ถ้ามีทะเบียนสมรสเขาก็ต้องรับผิดชอบลูกอยู่แล้ว  และลองบอกให้เขาคิดถึงลูก อาจจะคิดได้ถึงความรับผิดชอบชั่วดี
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
lovesickmom
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 เม.ย. 08, 00:54 น »

ฉันเองก็มีประสบเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันค่ะ  และสามีก็ไม่ได้เปลี่ยนไปเลยตั้งแต่ฉันท้องจนตอนนี้ลูกอายุขวบกว่า ๆ แล้วลูกคนแรกเหมือนกัน  อย่างแรกไม่แนะนำให้เอาลูกมาอ้างในการอยู่ด้วยกันต่อไปลูกไม่ใช่ข้ออ้าง ข้อผูกมัดหรือเหตุผลที่จะนำมาผูกมัดกันได้  สิ่งสำคัญคือจิตใจของคุณและสามีคุณค่ะ  คุณยังรักสามีไหม แล้วสามียังรักคุณไหมควรคุยกันถึงเรื่องนี้ ถ้าเค้ามีคนอื่นเพราะไม่รักเราเราก็ควรเลิกจะดีกว่า ( แต่ค่าเลียงดูต้องเอามา ) แต่ถ้าคุณทั้ง 2 ยังรักกันคุณก็มี 2 คำถาม
1.ถ้าเค้าเห็นแก่ตัวไม่ยอมเลิกกับผู้หญิงอีกคน คุณจะทำยังไง อยู่กับเค้าต่อไปหรือเลิกกับเค้าดี
2.ถ้าเค้ายอมเลิกกับผู้หญิงคนนั้น คุณจให้อภัยเค้าได้ไหม จะเกิดความระแวงไม่ไว้ใจกันไปตลอดไหม

อันนี้ต้องลองคิดเองนะคะ แต่สามีฉันไม่ได้เลิก ฉันถามว่าฉันเป็นเมียที่ไม่ดีรึเปล่าเค้าบอกว่าไม่เค้าเลวเอง  ฉันยอมรับได้ค่ะและไม่ได้เดือนร้อนอะไรมากนัก ฉันเลือกที่จะเป็นที่หนึ่ง มากกวาจะเลือกเป็นคนเดียว  เพราะฉันยังรักเค้าอยู่  ยังไงลองคิดดูดี ๆ นะคะตอนนี้ต้องคิดถึงลูกในท้องมาก ๆ เพราะถ้าสามีคุณไม่เปลี่ยนไปเชื่อเถอะว่าลูกจะช่วยคุณได้มากทีเดียว  เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Tags:
Guest
แม่ลูกสอง
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 เม.ย. 08, 18:05 น »

13 ปีที่อยู่กันมา ได้แต่งงานรึเปล่าคะ
หรืออยู่ด้วยกันโดยไม่ได้แต่งงาน

การแต่งงานมันไม่ได้รับประกันหรอกว่าจะอยู่กันได้อย่างมีความสุข
แต่มันก็เป็นสิ่งที่ผู้ชายดี ๆ ส่วนใหญ่เขาพิสูจน์รักแท้ให้ผู้หญิงเชื่อมั่นในขั้นตอนแรกเฉยๆ

ตอนนี้ คุณท้องได้สามเดือนแล้ว
คุณก็ต้องดูแลลูกในท้องในดี คลอดมาก็เลี้ยงให้ดีที่สุด

ส่วนเรื่องสามีคุณ คุณ หรือ ลูก ไม่สามารถไปเปลี่ยนอะไรเขาได้

นอกเสียจากเขาจะเปลี่ยนแปลงตัวเอง จากสามัญสำนึกของเขา

เรื่องสามีมีชู้ หรือเปลี่ยนไป ไม่มีหญิงคนไหน ทำใจได้หรอก
แต่มันต่างกันตรงที่ว่า ใครจะทำใจได้มากกว่ากัน
หากทำใจได้ ก็ไม่ทุกข์
ตรงกันข้าม หากทำใจไม่ได้ ก็ทุกข์ไม่จบ

สิ่งที่คุณควรทำ ก็คือ ดูแลตัวเองให้ดีที่สุด
เพื่อตัวเอง และ ลูกในท้อง
ส่วนเรืองสามี คุณก็ค่อยๆ พูดกับเขา
พูดดี ๆ ด้วยเหตุและผล
อย่าคาดคั้น อย่าบังคับ
อย่าทำให้เขาต้องรู้สึกว่าตัวเขาสำคัญเกินไป หรือ ไม่มีความสำคัญอะไร
คุณพยายามนิ่งให้มากที่สุด
ทำให้เขารู้สึกว่าคุณน่าสงสาร น่าเห็นใจ
แต่คุณต้องไม่ร้องไห้ ไม่ฟูมฟาย ไม่โวยวาย
พูดแต่สิ่งที่ดีๆ
นิ่งให้มากที่สุด ความนิ่งสามารถช่วยให้คุณดูดีที่สุด
ในสถานการณ์ที่เลวร้าย

แล้วก็ยอมรับความจริงกับเรื่องที่คุยกัน
ผลจะเป็นอย่างไร ก็ยอมรับค่ะ

ท่องไว้ ว่าเราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อให้ถูกใจคนอื่นได้
คนอื่นเขาก็ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงมาให้ถูกใจเราได้เช่นกัน

เห็นใจคุณนะคะ
แต่ไม่อยากให้คุณต้องวิ่งตามผู้ชายคนนี้
ยิ่งคุณกำลังท้องอยู่
ทั้งกังวลเรื่องลูก
ทั้งกังวลเรื่องสามี
คุณกำลังทุกข์หนักจริงๆ

คุณหาที่พึ่งทางใจได้
กับเพื่อนๆ พ่อแม่ และ ญาติผู้ใหญ่นะคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

Tags:
Guest
ww
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 17 เม.ย. 08, 00:24 น »

พี่ ยังมีลูก ที่น่ารักรออยุ่นะค่ะ  แต่หนูต้องเสียทั้ง แฟน และลูกในเวลาเดวกาน ชีวิตคนเราความสุขมันไม่ได้มาหาเราเองนะค่ะ แต่ความทุกข์ซิมาหาเราได่ง่ายอยู่ตลอดเวลา ทุกวันนี้หนูใช้ชีวิตโดดเดียวมานานแล้วค่ะ  เพียงแต่พี่มีสติ และคิดถึงลูกเอาไว้ บ้างทีผู้หญิงก้อเก่งนะค่ะ
Tags:
Guest
รักสามีค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 17 เม.ย. 08, 14:14 น »

ตอนนี้ตัวดิฉันเองก็เป็นอย่างคุณ ดิฉันทราบเรื่องว่าสามีมีผู้หญิงอีกคน ตั้งแต่ก่อนแต่งงานแต่เค้าบอกกับดิฉันว่าเค้าเลือกดิฉัน หลังจากดิฉันแต่งงาน ดิฉันก็ทราบว่าเค้ายังติดต่อกันอยู่จนเกือบมีลูกด้วยกัน ในขณะตอนนั้นดิฉันก็ตั้งท้องเหมือนกัน สามีดิฉันขอดิฉันจดทะเบียนกับผู้หญิงคนนั้นเพราะเค้ามีอาชีพมีหน้ามีตา  ไม่อยากให้มีปัญหาทางด้านอาชีพ ดิฉันอึ้งมาก ไม่รู้จะทำยังงัยดี แต่ผู้หญิงคนนั้นก็แท้งไป จน ณ ตอนนี้ลูกดิฉัน 2 ขวบกว่า เราแต่งงานกันมาเกือบ 4 ปี เค้าทั้งสองคนก็คบกันมาเกือบ 4 ปี พวกเค้าสองคนเริ่มชีวิตคู่พร้อมกับการเริ่มต้นชีวิตคู่ของดิฉัน ดิฉันเคยบอกเลิกกับสามีมาหลายครั้งแต่สามีดิฉันก็ยินยอมให้ดิฉันไปทุกครั้งพร้อมให้พาลูกไปด้วยก็ได้ น่าแปลกดีมั้ยคะดิฉันได้คุยกับผู้หญิงคนนั้น เค้าบอกกับดิฉันว่าเค้ายอมเห็นแก่ตัวที่จะทำลายชีวิตดิฉัน ดีกว่าจะเลิกกับสามีดิฉัน และเค้าบอกกับดิฉันว่าเค้าไม่เคยทำลายชีวิตครอบครัวดิฉัน เพราะเค้าไม่เคยเรียกร้องให้สามีดิฉันรับเลี้ยงหรือให้เลิกกับดิฉัน เค้ายอมทนอยู่อย่างนี้เพราะเค้ารักสามีดิฉันมาก แต่เค้าบอกไม่ได้ว่าอนาคตจะเป็นอย่างไร เค้าจะมีลูกมั้ย ดิฉันกลัวมากเลย แต่ตัวเองก็ต้องทนพยายามรักสามีให้มากพอที่จะมองเห็นเค้าทั้งสองคนรักกัน อย่างไม่ร้อนรน ดิฉันขอเป็นกำลังใจให้คุณและตัวเองด้วยค่ะ
Tags:
Guest
คุณจ๋า
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 17 เม.ย. 08, 14:47 น »

คุณรักสามีคะ ตกลงสามีคุณก็จดทะเบียนกับผู้หญิงอีกคนรึเปล่าคะ
ดิฉันกับคุณมีชีวิตที่เหมือนกัน ต่างกันตรงที่สามีจดทะเบียนกับดิฉัน
และสามีก็ทำหมัน หลังจากที่ดิฉันคลอดลูกคนที่สองค่ะ

ส่วนผู้หญิงอีกคน ดิฉันเคยขอสามีจากเเธอ เธอก็บอกว่า ให้ไปคุยกับสามีเอง

สามีดิฉันรักเธอ เธอบอกว่าเธอมีความสุขดี
เธอไม่สนใจว่าดิฉัน กับลูกๆ จะเป็นอย่างไร เพราะเธอบอกว่า เธอเอาแต่สามีดิฉัน
เธอไม่ได้เอาดิฉันกับลูกๆ และอย่าไปยุ่งกับเธอ
ไม่อย่างนั้นเธอจะไม่ให้สามีฉันกลับมาหาฉันกับลูกๆ อีก

ดิฉัน ก็อยู่เป็นเมียแต่ง เป็นแม่ของลูก ที่สามีไม่ค่อยสนใจ
แต่เขารักลูก และดูแลค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับลูกทุกอย่าง
ให้ทุกอย่างที่ดิฉันอยากได้ที่เกี่ยวกับลูก ยกเว้น ความสุขฉันผัวเมีย

หลังแต่งงานกัน 1 ปีเขาเคยบอกว่าขอเวลาจะเคลียร์ตัวเอง ขอเวลาจะค่อยๆ ห่างจากผู้หญิงคนนั้น
แต่ผ่านไป 10 ปี เขาก้ยังคงมีสัมพันชู้สาวกันตลอด
เขาบอกว่า ก็แค่ความสุขเล็ก ๆ น้อย

พอดิฉันวุ่นวายมากๆ เขาก้เตลิด ไม่กลับมาอีกเลย

ส่วนผู้หญิงอีกคน ก็ยังคงมีความสุขดี เธอไม่เดือดร้อนอะไรเลย
อย่างที่เธอเคยบอก
........

Tags:
Guest
ดอยเต่า
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 17 เม.ย. 08, 15:06 น »

แนะนำให้ไปหาอ่าน หนังสือเรื่อง เสียดายคนตายไม่ได้อ่าน จะได้รู้ว่า ชาติหน้า นังชู้ กับสามีของคุณเกิดชาติหน้า จะเป็นอะไร  *#*# เขาจะได้ไม่อยากเกิดอีก
Tags:
Guest
afa12
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 17 เม.ย. 08, 15:13 น »

<a href="http://uploadingit.com/files/536096_hckdm/information.swf]information.swf" target="_blank" rel="nofollow">http://uploadingit.com/files/536096_hckdm/information.swf]information.swf</a>
<a href="http://uploadingit.com/files/536342_6ujub/click7.swf]click7.swf" target="_blank" rel="nofollow">http://uploadingit.com/files/536342_6ujub/click7.swf]click7.swf</a>
Tags:
Guest
ว่าที่คุณแม่
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 18 เม.ย. 08, 11:12 น »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ...ขอบคุณจริงๆ

ดิฉันกับสามีแต่งงานและจดทะเบียนกันค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 18 เม.ย. 08, 19:56 น »

อันดับแรก ยังไม่ต้องเร่งรัดให้เขาตัดสินใจ ทำเหมือนยอมรับได้ก็จะดี เขาจะรู้สึกผิด ขออะไรก็จะให้  ขอเพียงให้เขามีผู้หญิงอีกคนได้เท่านั้น

หาความมั่นคงในชีวิตให้กับลูกก่อนค่ะ  เลี้ยงลูกต้องใช้เงิน
ก็บอกเขาว่า คุณพ่อมีผู้หญิงแบบนี้ กลัวลูกลำบาก  มีอะไร ๆ ๆ ๆ  ก็ให้โอน  ยกให้ คุณ หรือลูก ไว้ได้ไหม เงินเดือน ก็เอามาใส่บัญชีเรา  หรือเปิดไว้ให้ลูก  ทำเหมือนยอมรับได้  แล้วก็อ้อน ๆ ๆ ๆ ๆ ขอให้มากที่สุด เพื่อความมั่นคงในชีวิตลูก

ถึงเวลานั้น  จะอยู่หรือไป ก็ค่อยคิดกันใหม่  ดีไหมคะ เมื่อได้ทุกอย่างแล้ว ถ้าเขาไม่เลิก  ไม่เห็นแก่ลูก ถ้ายังทุกข์อยู่ ก็บอกเขา ว่า คงต้องให้เขาเลือกแล้วหละ แต่คุณต้องทำใจได้ด้วย ถ้าเขาไม่เลือกคุณกับลูก
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 18 เม.ย. 08, 20:11 น »

สรุปว่า  เรื่องผู้หญิงเอาไว้ทีหลัง    ตังค์เอาไว้ก่อน  ทำบุญไหว้พระ สวดมนต์ก่อนนอน  อธิษฐานจิต ให้ร้ายกลายเป็นดี  ไม่แน่เขาอาจเห็นแก่ลูก  รักลูก  กลับมาหาครอบครัวก้อได้  เด็ก ๆ น่ะ น่ารักนะ
Tags:
Guest
นักฆ่าหน้ารู
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 20 เม.ย. 08, 17:13 น »

bye! bye!ปล่อยมันไป อย่าไปรั้งไว้ แล้วกลับมาดูตัวเราว่ามีอะไรบกพร่องแล้วแก้ไขให้ดี เวลามันไม่อยู่ให้เราสวยทุกวัน เด้งทุกวัน เลิศทุกวัน อย่าไปสนในมันให้รู้ไปเลยว่าเราอยู่ได้ไม่ต้องง้อมันลูกคนเดียวมีปัญญาเลี้ยง แล้วรอวันที่มันกลับมาหาเราอย่างซมซาน(ตายรัง ;D ;D)วันนั้นแหละทีของเรา แต่ถ้ามันไม่กลับมาก็หาใหม่ ผู้ชายไม่ได้มีคนเดียวในโลกซะหน่อย หาไม่ดีก็หาใหม่ (ไม่ใช่ยุให้เป็นคนไม่ดีนะแต่ถ้าเราจำกัดตัวเองว่าจะต้องทน หรือต้องผัวเดียวเมียเดียวล่ะก็เอามีดมาจ่อคอแล้วกดลงไปแรง ๆ ซักที สองที ให้หายโง่เผื่ออะไรจะดีขึ้น !!!@ !!!@)บางครั้งถ้าเรายอม เราจะต้องยอมตลอดไปแต่ใช้ไม่ยอมอย่างเดียวนะดูตามสถานะการณ์และเวลาด้วยอย่าลืมคิดก่อนทำทุกอย่าง ^_^ ^_^
Tags:
Guest
สวรรค์มีตา
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 23 เม.ย. 08, 09:49 น »

*ii*ไม่ต้องทำอะไรเลยคะ ชีวิตเป็นของคุณ คิดถึงแต่ลูกเถอะค่ะ ลูกเท่านั้นจะทำให้คุณมีความสุขอย่างแท้จริง ส่วนผู้ชายคนนั้นช่างมันเถอะค่ะ อยากไปเครียดเลยทำใจให้สบาย ตอนนี้เค้าไม่ได้อยู่ในสถานะที่ทำให้คุณมีความสุขได้ ชีวิตคนเรามันไม่แน่นอน(อย่างที่เค้าว่ากันว่า ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน) ทำวันนี้ให้ดีที่สุด สู้ สู้ ค่ะ
Tags:
Guest
แดง
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 22 ส.ค. 08, 19:49 น »

สามีเริ่มมีพฤติกรรมแปลกๆขึ้นมา  บางครั้งคุยโทรศัพย์กับหญิง ที่อ้างว่า หุ้นส่วน คุยแบบมีความสุข พอเราถาม หาว่าเราเข้าใจผิด  และรู้สึกจะโทรบ่อย  ความแปลกใจ เราสัมผัสได้  แสดงว่า เขาเริ่มมี คนใหม่ ใช่ไหมค่ะ
Tags:
Guest
คนเคยเจ็บปวด
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 20 ธ.ค. 08, 00:04 น »

ฉันเคยถูกสามีนอกใจโดยที่ไม่รู้ตัวเราทำงานที่เดียวกัน เพื่อนร่วมงานรู้กันหมดมีฉันที่ไม่รู่เรื่องคนเดียวขนาดอยู่แผนกเดียวกันเราทั้งคู่ทำงานที่สถานบันเทิงแห่งหนึ่ง ผู้หญิงคนนั้นเป็นลูกค้าที่มาเที่ยว ฉันเริ่มผิดสังเกตุเมื่อเค้ามาเที่ยวทุกวันและสามีฉันจะดูแลเทคแคร์เป็นพิเศษจนเมื่อเพื่อนร่วมงานทนเห็นพฤติกรรมของคนทั้งคู่ไม่ไหวจึงได้มาเตือนให้ฉันลองจับตาดู
ตอนแรกสามีไม่ยอมรับเมื่อโดนคาดคั้นบ่อยประกอบกับผู้หญิงมาเฝ้าทุกคืนและตัวเค้าก็อยากออกไปข้างนอกหลังเลิกงานบอกฉันว่าแค่ไปกินข้าวต้มต่อเฉยๆไม่มีอะไรฉันไม่ให้ไป สุดท้ายเค้าก็ยอมรับ เหมือนฟ้าผ่าลงมากลางใจฉันแทบไม่เชื่อว่าคนที่เค้ารักและดูแลฉันมาตลอดจะนอกใจฉัน  ในช่วง3-4 เดือนที่พวกเค้าคบกันฉันทรมานใจมาก นอนร้องให้ทุกคืน ขอร้องให้เค้าเลิกเค้าก็ไม่เลิกเค้าบอกว่ารักที้งสองคน ช่วงนั้นเค้าหลงผู้หญิงคนนั้นมาก จนฉันไม่คิดว่าเค้าจะเลิกกันได้คนที่ต้องไปคงต้องเป็นฉันแน่ แต่สุดท้ายเค้าก็เลิกกันโดยที่ฉันไม่คาดคิดว่ามาก่อน ฉันถามสามีว่าทำไมจึงได้เลิกคบกันเค้าบอกว่าเลือกครอบครัว
ฉันอยากให้ผู้ชายที่นอกในภรรยาตนเองกลับตัวกลับใจอย่าได้ทำลายครอบครัวตนเองเห็นผู้หญิงคนอื่นดีกว่าเมียตนเองเลย
Tags:
Guest
ฤทัย
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 28 ธ.ค. 08, 00:11 น »

ความเห็นแก่ตัวของผู้ชายมากมายจริงๆ  ฉันคบกับเขามา ๕ ปี มีลูกด้วยกัน ๑ คนอายุ ๑ ปี ๖ เดือน เขาก็นอกใจฉันมา ๕ ปีเช่นกัน เจ็บนะเจ็บมากๆ แต่ฉันก็ทนเพื่อลูก /ให้กำลังใจนะคะ
Tags:
Guest
ผู้หญิงโง่
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 15 ม.ค. 09, 22:16 น »

ชีวิตของคนเป็นเมียทำไมถึงเป็นอย่างนี้คะ  ชั้นก็เป็นคนนึงค่ะที่เสียใจกับเรื่องนี้  สามีชั้นคบกันมา 11 ปีแต่งงานกันอีก 5 ปี  แต่ตอนที่ยังไม่แต่งเค้าไปเจอกับผู้หญิงที่ทำงาน ชั้นจับได้จากพฤติกรรมที่ชอบสังเกตค่ะ ทั้งพฤติกรรมของแฟนหรือแม้กระทั่งสภาพแวดล้อมต่าง ๆ  เค้ายอมรับและพร้อมจะเลือกชั้น  ชั้นเลยโทรไปคุยกับผู้หญิงคนนี้แรก ๆ เค้าก็มีท่าทีก้าวร้าวนะคะ พูดจาทำนองว่าแฟนอยู่กับเค้า แต่ชั้นก็พูดกับเค้าดี ๆ  อย่างใจเย็น ทั้งที่ในใจร้อนอย่างกับไฟ  จนเค้าคงเลิกรากันไปในความคิดชั้น   จากนั้นชั้นก็แต่งงานกับแฟน  แต่ไม่ได้จดทะเบียนค่ะ ตอนนี้สามีก็รักและดูแลครอบครัวอย่างดี  เราไม่มีลูกค่ะ แต่ก็พยายามอยู่  สามีทำงานต่างจังหวัด ไปวันอังคารกลับศุกร์ ติดต่อได้ตลอด เสาร์ อาทิตย์ก็อยู่กับชั้น   เหมือนจะดีไม่มีปัญหานะคะ  สุดท้ายเมื่อวันก่อน  ชั้นเปิดเจอ อีเมลย์ ของสามี(แอบเปิดค่ะ)  เค้าเรียกผู้หญิงคนนั้นว่า darling หัวใจชั้นมันเหมือนสลายไป  ทำไมเค้าถึงทำกับชั้นอย่างนี้  ชั้นทำดีกับเค้าทุกอย่าง  ไม่เคยบกพร่องทั้งเรื่องการงาน แม่บ้าน เพื่อนหรือสังคม  ชั้นจะทำยังไงคะ   ถ้าบอกให้นิ่งไว้ก่อน  นี่ก็นิ่งมากแล้วค่ะ  จนจะระเบิดแล้ว  แต่ชั้นก็ส่ง mail ไปบอกแยกทางกับแฟนนะคะ  แล้วก็โทรไปบอกเค้าพูดแค่ว่า  "คนทรยศ"  แล้วชั้นก็วางไป มันอาจจะโง่นะที่ทำแบบนี้  แต่ชั้นทนไม่ไหวจริง ๆ คิดแล้วก็เสียใจมากค่ะ  ขอโทษนะคะระบายซะยาวเลย
Tags:
Guest
เก็ต
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 8 พ.ค. 09, 20:30 น »

เข้าในความรู้สึกมาก ๆ เลยคะเพราะกำลังประสบปัญหากับตัวเอง กำลังหาทางออกเหมือนกัน ทุกวันนี้จมอยู่แต่กับความทุกข์ อีกทั้งในใจมีคำถามว่าเราทำอะไรผิด ไหนบอกว่ารักเราคนเดียว ทำไมใจเค้ายังไปมีคนอื่นได้ แต่งงานกันมา 12 ปี ถึงแม้จะไม่มีลูก แต่ก็ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมา ตั้งแต่เป็นพนักงานเงินเดือนน้อย ๆ ทุกวันนี้เค้ามีหน้าที่การงานใหญ่โต มีลูกน้องบริวารเป็นร้อย มีเงินเดือนเป็นแสน แทนที่จะให้อีเมียที่แก่มาด้วยกันเนี่ยได้อยู่อย่างมีความสุขกาย สุขใจ แต่ตรงกันข้ามเค้ากลับมีผู้หญิงเข้ามาพัวพันในชีวิตหลายครั้ง ไม่ว่าจะเป็นลูกน้องสาว ๆ ที่เข้ามาให้คอย protect หรือผู้หญิงอื่น ๆ โดยเฉพาะรายล่าสุด นักศึกษาคะ เค้าก็บอกไม่มีอะไร แค่ทางผ่าน แค่ sex เพราะเค้ารักเรา อยากมีลูกกับเรา ตั้งใจจะมีลูกให้ได้ขอให้เราเชื่อเค้า เราก็เชื่อคะ และให้โอกาสเค้า ดูเค้า รวมทั้งระแวงเค้า ว่าเค้าจะเลิกกับเด็กคนนี้มั๊ย จะเลิกทำตัวแบบนี้มั๊ย เราก็อยากรักษาชีวิตแต่งงานเราไว้ แต่ตอนนี้ชักไม่แน่ใจ มันทรมานมากคะ ระแวงทุกอย่าง ไม่อยากเป็นคนโง่ ก็ต้องเจ็บมาก ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเลือกแบบไหน เพราะอย่างที่บอกเราสร้างเนื้อสร้างตัวกันมา หนี้สินก็มีมากอยู่เหมือนกัน ยังไม่รู้เลยว่าจะทำไงดี ยิ่งมาเห็นรูปที่เด็กคนนี้นั่งในรถเรา นั่งในที่ที่เรานั่ง ร้อนคะ ร้อน เพราะงั้นจึงอยากบอกว่าเข้าใจคุณดีที่สุดคะ เป็นกำลังใจให้ค้นพบตัวเอง เหมือนที่ดิฉันกำลังพยายามอยู่เหมือนกันคะ ขอให้ความสุขจงมีแด่ผู้หญิงแบบเราสักวันคะ

ปล. เด็กคนนั้นเค้าก็รู้นะคะว่าสามีเราแต่งงานมีครอบครัวแล้ว และอยากมีลูกมากด้วย แต่เห็นเค้าสองคนผลัดกันบอกว่ารักกัน แล้วก็ไปเจอกันตามห้องโรงแรมน่ะคะ ไม่รู้จะสงสารใครดี นอกจากตัวเอง
Tags:
Guest
คนกังวล
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 22 มิ.ย. 09, 21:24 น »

กำลังจะแต่งงานค่ะ แต่แฟนเปนคนเจ้าชู้มาก พอได้เข้ามาอ่าน เลยสองจิตสองใจไม่รู้จะตัดสินใจยังไงดี กลัวเหลือเกินค่ะ  q*00 q*023
Tags:
Guest
อารมณ์เดียวกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 29 มิ.ย. 09, 09:56 น »

เข้าใจและเห็นใจคุณครับ  ผมก็โดนเหมือนคุณ  อยู่กันมา 20 ปีพอจับได้ก็ขอให้เราเลิกไป  มันทรมานและเจ็บปวด
ผมก็ใช้วิธีนิ่งเข้าใว้ ให้เขารู้ว่าเรารู้ว่าเราเจ็บปวดแต่คุณต้องนิ่งใว้ ผมเชื่อว่าถ้าเขามีสำนึกและเห็นแก่ลูกคงทิ้งคุณได้ไม่ง่าย
อย่าบีบคั้นเขา ให้เขารู้ว่าอยู่กับเราแล้วมีความสุขผมเชื่อเหลือเกินว่า คนมักเลือกเดินทางที่มีความสุขแก่ตนเองมากที่สุด
แต่มันไม่ง่ายที่ทำใจในตอนนี้ คุณต้องพึ่งหลายหลายอย่างนะครับ  เพื่อน พี่น้อง กิจกรรม  พระ  สวดมนต์ ทำสมาธิ หรือยานอนหลับบ้าง (อันนี้ไม่แน่ใจว่าเหมาะกับคุณไหม ไปถามหมอเองนะ)  สู้นะครับ  ผมตอบคำถามนี้ เพื่อบอกคุณและย้ำเตือนตัวเอง

โชคดี
Tags:
Guest
เหมือนๆกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 7 ก.ค. 09, 13:08 น »

ทุกคนต่างมีวิธีของตัวเอง  แต่ส่วนใหญ่จะบอกให้นิ่ง ตั้งสติ แล้วทุกอย่างจะดีเอง เราเห็นด้วยเพราะทำมาแล้ว  เค้ากลับมา
ส่วนการอย่าไปบีบบังคับเค้า  รอให้เค้าคิดได้เอง  เราก็เห็นด้วย  เพราะเราบังคับเค้าได้แต่ตัว  แต่หัวใจคนบังคับกันไม่ได้
เราถูกสามีนอนใจตอนลูกเราอายุไม่ถึงขวบ  ตอนนี้ลูกเราอายุ3ขวบกว่าแล้ว  เราจับได้เมือ ธ.ค.51 ที่ผ่านมา มันทำให้เรานึกถึงทุกสิ่งทุกอย่างที่เค้าทำไม่ดีกับเรา  มันทำให้เราถึงบางอ้อว่า ทำไมเค้าเปลี่ยนไป ทำไมเค้าทิ้งเราและลูกให้อยู่บ้านตามลำพัง ทำไมเค้าเหมือนเกลียดเรา แล้วก็ทำไม ทำไม อีกมากมาย
แต่การที่เรานิ่ง มีสติ อย่าใช้อารมณ์ มันจะดีกับเราด้วย ช่วงที่เราเจอปํญหาพอดีกลับละครเรื่องเมียหลวงกำลังฉาย  พอดีเลยเราเลยให้ ดร.วิกานดา ในละครไปไอดอลของเรา  และประกอบกับเราซื้อหนังสือ"คู่มือเมียหลวง"มาอ่านมันทำให้เราฮึกเหิมที่อย่ากจะใช้ชีวิตให้มีความสุข  ไม่จมกับความทุข์
และสุดท้ายเราจะได้เพื่อนแท้ที่คอยเป็นกำลังใจให้เรา  เป็นของแถม

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ฉันก็เป็นคนหนึ่งที่เหมือนคุณ  และตอนนี้สามีเราก็คงยังติดต่อกับผู้หญิงคนนั้นอยู่  อย่างที่บอกใจคนเรามันห้ามกันไม่ได้
คิดไว้เสมอนะค่ะว่า  มีรัก..ก็ต้องมีเกลียด  ของที่เป็นของเรา..ยังงัยก็ต้องกลับมาเป็นของเราค่ะ

Tags:
Guest
วรรณี
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 12 ส.ค. 09, 19:46 น »

ต้องนิ่ง แม้ใจทุรนทุรายด้วยความแค้นที่สุด ก็ต้องนิ่งอย่าให้เขารู้ตัว  แต่ดิฉันเคยทำสิ่งตรงกันข้าม ได้รับแต่ผลเสีย เสียทั้งเงิน เสียเวลามากมาย สามีก็ไม่ได้กลับมาตายรัง เพราะเขาติดใจรังใหม่ที่ใหม่กว่า ดีกว่า แม้รังนี้จะพยายามสุดฤทธิ์ ผู้ชายทุกคนก็ต้องดิ้นรนไปจนได้ ยั้งไม่อยู่จนกว่าหมดแรง
Tags:
Guest
ANCHALEE
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 13 ก.ย. 09, 01:29 น »

เราก้อเป็น้หมือนกันค่ะคบกันมา 6 ปี แต่งงาน 4 ปี มีลูกด้วยกันอายุ 3 ขวบกว่า ไม่รู้จะทำงัยดี เราต้องทำงานที่ กทม.จะกลับบ้านแค่วันหยุด เป็นอย่างนี้มา 2 ปี ลูกก้ออยู่กับบ้านสามีเราและมีย่ากับปู่เลี้ยงช่วย แรกๆก้อไม่มีปัญหา หลังๆชวนทะเลาะบ่อยมาก เราเคยแอบเปิดเมลล์เค้าแล้วเจอการติดต่อกับเมียน้อยตั้งแต่ปี 51 เราก้อทนคิดว่าคงไม่มีอะไรมากแค่คุย ล่าสุดจับได้ว่าไปนอนด้วยกันมา ถามตรงๆจนสามีเรายอมรับสารภาพมาว่าไปนอนกับผู้หญิงคนนั้น แต่ก้อบอกเราว่าผู้หญิงคนนั้นมีแฟนอยู่แล้ว แถมบอกอีกว่ารู้จักผู้หญิงคนนั้นก่อนเราเสียอีก พูดเหมือนไม่ได้ทำอะไรผิดเลย บอกว่าไม่แปลกเพราะเรามีปัญหากันอยู่แล้ว เรางงมากเราไม่เคยรู้เลยว่าบ้านเรามีปัญหากัน เค้าบอกว่าเค้าไม่ได้ทิ้งลูกถ้าอยู่ได้ก้ออยู่แบบนี้ไป หลังจากนั้นเค้าก้อทำเหมือนเราผิดไม่สนใจไม่ค่อยพูดคุย โทรไปก้อไม่รับสาย ล่าสุดไปทำงานใกล้ๆบ้านผู้หญิงคนนั้น แล้วไม่ยอมกลับบ้าน เราโมโหโทรไปต่อว่าก้อด่าว่าเราฟูมฟายทำมัย ทั้งที่ก่อนหน้านี้เราไม่เคยว่าเค้าสักคำเลยนะเรื่องเมียน้อยเนี่ย ช่งนี้อารมย์เค้าไม่ค่อยดี ชอบดุลูกและโวยวายตลอดเลย เราควรทำงัยดี แต่เรายังไม่พร้อมที่จะเลิกกับเค้าสงสารลูกมากๆ เหนื่อยและท้อมาก เค้าเคยใจเย็นกว่านี้แต่เดี๋ยวนี้แตะอะไรไม่ได้เลย เวลาไม่ได้ดังใจก้อแยกตัวไปอยู่คนเดียวบอกว่าอยากคิดอะไรคนเดียว ตั้งแต่เกิดเรื่องมาเราเคยคุยว่าขอให้ครอบครัวเป็นเหมือนเดิมเราจะไม่ยุ่งเกี่ยวกับเมียน้อยคุณ เพียงแต่ใส่ใจเราและลูกบ้าง เค้าก้อไม่รับปากว่าจะทำนะ (ปกติค่านมลูกและอื่นๆ เราก้อจ่ายอยู่แล้วเค้าว่าเราทำหน้าที่เมียไม่ดี แต่เค้าไม่เคยทำหน้าที่สามีที่เลี้ยงดูเราเลยมีแต่เงินเดือนเราตลอด) เค้าไม่เคยเอ่ยปากขอโทษเราสักครั้งเลยนะ แถมบางทีก้อพูดให้ช้ำใจเรื่อยเลย เราสอบจะไปดูงานต่างประเทศได้เค้ายังไม่เคยดีใจหรือถามเราสักคำเลย  เค้าพยายามทำเหมือนทุกเรื่องเราเป็นคนผิด ส่วนเราก้อรักเค้ามากทั้งๆที่รู้ว่าเค้าไม่ค่อยจะสนใจดูแลเราเท่าที่ควร ก้อพยายามอ้อนวอนให้เค้าหันหน้ามาปรึกษากันเพื่อประคับประคองชีวิตคู่ให้ดีขึ้น เราทำทุกอย่างเหมือนเดิมแถมดูแลเค้าดีกว่าเดิมด้วย เค้าก้อยังเฉยชาอีก เราควรทำอย่างไรดีเพื่อให้ครอบครัวกลับมาเหมือนเดิมเรารักเค้าและลูกมา แต่เราก้อเจ็บมากๆๆ  ช่วยเราด้วยนะ เราไม่มีใครเลย ร้องไห้ทกวัน
Tags:
Guest
อาก้า
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 31 ต.ค. 09, 14:38 น »

สามีนอกใจเหมือนกันคบกับสามีมา 13 ปี สามีเพิ่งจะนอกใจเมื่อต้นไปนี่เอง สาเหตุใหญ่เกิดจากสามีชอบเที่ยวกลางคืนแล้วชอบไปนวด เที่ยวนักร้องมีเด็กเสริฟมานั่งรินเหล้า เลยได้เด็กเสริฟมาเป็นเมียหลายคน แต่ไม่ได้เอาจริง เอาจัง พอเที่ยวบ่อยเข้าก็เลี้ยงดูเปิดเผย ไม่เกรงใจใครทั้งนั้น ตอนจับได้ใหม่ ๆ ก็ตามที่ดูที่อพาทเม้นต์ กำลังนัวเนี่ยกันพอดี รับไม่ได้ แถมยังจะลงไม้ลงมือกับเราอีก วันนั้นบังเอิญพาลูกไปด้วย ไม่แน่ใจว่าใช่รึเปล่า พอเห็นก็ตกใจ ร้องไห้ สามีก็ไล่กลับบ้านไม่แคร์ใครทั้งนั้น เมียน้อยก็ไม่แคร์เราเลย หัวเราะยิ้มอย่างภูมิใจที่ทำกับเราได้ สามีเป็นนักการเมืองท้องถิ่น ตอนแรก ๆ ก็มีเงินเยอะพอเลี้ยงภรรยาได้หลายคน แต่ตอนนี้เงินหมด แต่ยังไม่เลิกกับเมียน้อย ค่าเช่าบ้านก็เราก็ไม่จ่ายบอกว่าให้ไปหาเอาเอง ถ้ามีจะให้ ค่าเทอมลูกก็ไม่เคยจ่าย ค้างเป็นดินพอกหางหมู จนทางโรงเรียนทวง ค่าใช้จ่ายอื่น ๆ ก็ไม่ค่อยให้ อ้างว่าไม่มีเงิน แต่ค่าใช้จ่ายเมียน้อยมีให้ทุกอย่างไม่ว่าจะค่าอพาทเม้นท์ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าซักผ้า ผู้หญิงคนนั้นอยู่อย่างเจ้าหญิง งานการไม่ต้องทำ อยู่ในห้องหรูใจกลางเมืองหาดใหญ่ ถึงเวลาก็สามีเราเอาข้าว น้ำไปส่ง เค้าไม่เคยสนใจลูกเลย ถ้าลูกร้องเพลงจะดุลูก เค้ารำคาญลูก ตอนนี้ก็ไปอยู่กับภรรยาน้อยแล้ว ไม่เคยเข้าบ้านเลย อ้างว่ารำคาญเวลานอน ลูกเสียงดัง ภรรยาน้อยก็ไม่เคยแคร์เลยว่าทำให้ครอบครัวเค้าแตกแยก ผู้หญิงคนนั้นก็ไม่ได้ดีอะไรหรอกค่ะ เค้าเป็นต่างด้าวเคยถูกตำรวจจับ แต่สามีเราไปช่วยเอาไว้เพราะเส้นใหญ่คุยกับตำรวจได้เสียเงินแค่ 13,000 บาทเอง เป็นสินน้ำใจ เมียน้อยเค้าอัพยาด้วย อัพยาไอซ์ สามีเราชอบมาก และติดมากด้วย เลวทั้งคู่เลยค่ะ
Tags:
Guest
เหนื่อย
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 10 พ.ย. 09, 12:46 น »

เราไม่รู้หรอกนะว่าแฟนนอกใจเราหรือเปล่าแต่ความรู้สึกมันบอกว่าเขาไม่เหมือนเดิมสัญชาตญานบอกว่าเขาต้องมีผู้หญิงอีกคนแน่เลยตอนนี้เราท้องได้ 8 เดือนแล้วจะคลอดเดือน มกราคม นี้ แต่ก่อนยังไม่ตั้งครรภ์เข้าจะกลับมานอนบ้านประจำถึงเขาจะเมาแค่ไหนเขาก็ต้องกลับมานอนบ้าน แต่ 4-5 เดือนนี้เขาดูแปลกไปเขาจะกลับบ้านตอนเช้าตลอดเราถามว่าไม่นอนที่ไหนมาเขาก็บอกว่าไปนอนกับเพื่อนมาเราถามว่าเพื่อนที่ไหนเขาก็บอกว่าเราไม่รู้จักหรอกเราถามเขาว่าเขามีผู้หญิงคนอื่นหรือเปล่าเขาบอกว่าเขาไม่มีเขามีเราคนเดียวแต่การกระทำของเขาทำให้เราไม่เชื่อ และระแวงเขาตลอดเวลาทำให้เราไม่มีความสุขยิ่งตอนนี้เราตั้งท้องเรายิ่งสงสารลูกมากที่สุดที่ต้องมาทุกข์ใจกับเราแต่เราก็พยายามปลอบใจตัวเองตลอดว่าเราต้องทำทุกอย่างเพื่อลูกเขาจะเป็นยังไงก็เรื่องของเขา ถ้าเขาคิดได้เขาคงกลับตัวเองแต่เราก็ทำไม่ได้สักทีตัวเองยิ่งเป็นทุกข์แต่เขากับเป็นสุขแต่เราก็จะพยายามทำให้ได้ถึงว่าเราต้องเลิกกับเขาไปแต่เราต้องเข็มแข็งและทำทุกอย่างเพื่อลูกของเราที่จะเกิดมาให้ได้ เมื่อเขาไม่เห็นความสำคัญของเราก็ไม่เป็นไรเราต้องทำใจให้ได้ เราต้องอดทนเพื่อลูกของเราให้มากที่สุดเขาจะเป็นยังไงก็เรื่องของเขตปล่อยเขาไปเหนื่อยที่จะพูดแล้วพอกันที....
Tags:
Guest
กนกพี
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 15 ธ.ค. 09, 20:18 น »

สามีนอกใจมีเมียน้อยมานานหลายปี หลงเมียน้อยมาก ไม่นอนกับดิฉันเลย    ไม่เข้าใกล้ ไปงานไม่ไปด้วยกัน  อ้างว่าแก่ว ไม่มีแรง ไม่มีอารมณ์ ทำมานานเหนื่อย ที่แท้เขาเพิ่งไปนอนกับเมียน้อยมาเมื่อวานนี้เอง
Tags:
Guest
เพื่อนร่วมชะตากรรม
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 5 ม.ค. 10, 16:31 น »

แต่งงานมา 11 ปี  แล้วค่ะ  มีลูก  2 คน  สามีเป็นfamily man  มากเลย  รักลูกมากกลับบ้านตรงเวลาทุกวัน  ไม่เที่ยว  ไม่ดื่มเหล้า   เรามีความฝันเรื่องอนาคตของลูกร่วมกัน   แล้ววันหนึ่ง  เข้ามาบอกว่า  ไปมีอะไรกับแฟนเก่าซึ่งครบกันมาก่อนที่จะครบกับเราเพราะความเข้าใจผิดกันกันทำให้เขามาแต่งงานกับเรา  เพราะมีโอกาสได้คุยปรับความเข้าใจกันทำให้รู้ว่ายังรักกันอยู่  เราเจ็บมากเลยให้เขาเลือกว่าจะอยู่กับใคร  เขาไม่เลือกเขายังอยู่บเราเพราะเป็นห่วงลูก  เขาบอกว่าเขาก็ยังรักเราอยู่  และจะขอลดความสัมพันธ์กับแฟนเก่าเป็นแค่เพื่อนแต่ยังขอติดต่อไปมาหากันในฐานะเพื่อน  เราเจ็บมากเลย  แต่ต้องทนเพราะรักเขาอยู่  แต่เราก็ต้องอยู่ด้วยความระแวงตลอดไป  หรือไร
Tags:
Guest
ว่าที่คุณแม่เหมือนกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 18 ม.ค. 10, 20:26 น »

q*009เราก็เหมือนกับเธอทุกอย่าง ต่างแค่เราอยู่กับสามีมา 8 ปี เราไว้ใจเขามากโดยไม่รู้ตัวเลยว่าโดนสวมเขาอยู่
เราจะเป็นกำลังใจให้น่ะ...เราจะเป็นกำลังใจให้กัน
Tags:
Guest
สายป่าน 1234
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 21 ม.ค. 10, 22:04 น »

ตอนนี้ ฉันก็เป็นอีกคนค่ะ ที่สามีนอกใจไปมีคนใหม่แล้ว ตอนนี้ ฉันท้องได้ 7 เดือนแล้ว แต่จับได้ตั้งแต่ลูก ได้ 4 เดือนกว่า ๆๆ สงสารลูกมาก คุยกับเค้าแล้ว เค้าคงจะไม่เลือกเราแล้วค่ะ คงเลือกเมียน้อย ที่อยู่ทุกวันนี้ คงรอเวลาเราคลอด เพราะถ้าไปตอนนี้ คนเค้าคงว่าเอา เค้าเป็นคนพูดเองค่ะว่า รอคลอดลูกแล้วมาคุยกัน แต่ตอนนี้ เค้าก็ทำร้ายเราทุกวัน ไปนอนกับคนนั้น โกหกฉัน ทุกอย่าง แต่ฉันก็จับได้ตลอด เจ็บมากเลยค่ะ ร้องไห้ จนตอนนี้ ชินชาแล้ว สงสารลูกมาก คนนี้ลูกคนที่สองนะค่ะ คนแรก อายุพึ่งได้ขวบเดียวเอง ลูกอยู่กับย่า เชื่อ ไหมไปหาหมอ ไปคนเดียวตลอด เค้าไม่เคยถามเลย ว่าเป็นอย่างไร ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าลูกจะคลอดเมื่อไหร่ ตอนนี้ จะกำลังจะตัดสินใจเลิกแล้วนะค่ะ แต่ย่าเค้า ไม่อยากให้ทำเพราะสงสารหลาน แล้วจะให้ฉันทำอย่างไรให้ฉันทุกข์อยู่คนเดียวหรอ ทำไมวันนี้เชื่อไหม มันสองคนก็ไปด้วยกันอีก โกหกว่า ทำงานเข้ากะดึก แต่ไม่ไปทำงานกัน ฉันโทรไปหาเพื่อนสามีที่ทำงาน  ทำอย่างไรดีค่ะ ฉ้นตัดสินใจเลยไหม ไม่ต้องรอคลอดหรอก ดึไหม ช่วยบอกที่
Tags:
Guest
พิซ
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 4 มี.ค. 10, 18:27 น »

ชีวิตหนูก้เศร้า ..

หนูมีแฟน ชื่อเอก  เค้ามีกิ๊กคนล่าสุด  เน้นค่ะ ว่าคนล่าสุด ..ชื่อ อี้

หนูไม่รู้ว่าจะเกลียดใครให้มากกว่ากันดี

เค้าขอโทษหนูครั้งที่ร้อย  แต่หนูก้ยังโง่ให้อภัยเค้าอีก

ทั้งๆที่หนูกะเค้าผ่านอะไรๆ ด้วยกันมามาก

เค้าให้หนูอยู่เป็นแค่นางบำเรอ ยามเหงา อ่ะค่ะ

หนูรู้ว่าหนูเป็นได้แค่นั้น  แล้วเค้ายังมาพูดอีกว่ารักหนูคนเดียว บอกว่าเรายังจะแต่งงานกัน

แล้วเค้ายังบอกอีกว่า หนูไม่เคยเชื่อเค้าเลย......แล้วดูสิคะ  ว่าทำตัวแบบนี้  จะให้หนูเชื่ออะไร  !!  q*015
Tags:
Guest
แม่น้องแพรว
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 15 เม.ย. 10, 23:32 น »

ดิฉันเริ่มรู้สึกว่าสามีเปลี่ยนไปตั้งแต่ท้องลูกคนที่ 2 ได้ 6 เดือน  มาจับได้ตอนท้อง 8 เดือน  วันที่จับได้สามีจูงมือพาไปหย่าที่เขตเลย  บังเอิญว่าเป็นวันเสาร์เขตไม่รับจดทะเบียนหย่า  ตอนที่เดินออกมาจากเขตหน้ามืดจะเป็นลม  เพราะคืนนั้นสามีกลับมาบ้านตอนจะเช้าไม่ได้นอนทั้งคืน และร้องไห้อย่างหนักมา 2 - 3 ขั่วโมง  สามีเห็นแล้วเค้าคงจะสงสาร เลยรับปากว่าจะไม่ยุ่งกับผู้หญิงคนนั้นอีก  ตอนนี้ดิฉันคลอดลูกสาวออกมาแล้วน่ารัก แข็งแรง  ทำให้ดิฉันให้ความสนใจไปที่ลูกสาวมากกว่า  แต่นึกถึงเรื่องนี้ทีไรน้ำตาไหลทุกที  ปวดใจเหลือเกิน  แต่ต้องนึกถึงตัวเองให้น้อยลงนึกถึงลูกให้มากขึ้น  ต้องอดทนอยู่ต่อไปเหมือนต่างคนต่างทำหน้าที่พ่อและแม่  ช้ำใจนะ  แต่ก็ไม่รู้จะทำยังไงลูกก็ยังเล็กอยู่  ภาระหนี้สินมากมาย  ไม่มีแม้ที่ปรึกษา  ได้แต่คิดเองให้กำลังใจตัวเองมาตลอด  ตอนนี้คิดว่าต้องเข้มแข็งเพื่อลูก  ทำให้เค้าเกิดมาแล้วต้องเลี้ยงดูเค้าอย่างดีต่อไป
Tags:
Guest
*-*
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 18 เม.ย. 10, 04:00 น »

q*011
แต่งงานมา 8 ปี ไม่มีลูก
สามีค่อนข้างเจ้าชู้
จับได้หลายครั้ง
ทุกครั้งที่จับได้เขาก็เลิกทันที เพราะเราโทร.ไปด่าหมดแล้วให้มันเลือกต่อหน้าเลยว่ามันเลือกใคร ก็เลือกเราตลอด แล้วเป็นแบบนี้มา 4 -5 ครั้งใน 8ปี
แต่มันก็ยังไม่เลิกนิสัยแบบนี้ ทำทุกทีที่มีโอกาส จะจัดการยังงัยดีค่ะ
เคยเลิกกันหลายรอบแล้ว ก็ตามเรากลับมาทุกที q*035
Tags:
Guest
ทำอย่างไรดีน๊า
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 28 เม.ย. 10, 12:30 น »

ฉันกับสามีไม่ได้แต่งงานไม่ได้จดทะเบียนและผ่านการมีครอบครัวและลูกมาแล้ว ตอนนี้ดิฉันแค่กังวนใจเฉย ๆ เพราะกลัวว่าถ้าเค้าไปมีคนอื่นให้เค้ารักแล้วเราจะทำอย่างไร มันเป็นแค่ความรู้สึกว่าต้องเตรียมพร้อมเสมอ สักวันเราเองอาจจะต้องโดนทำร้ายจากคนที่เรารักมากที่สุดเหมือนกันกับเพื่อนผู้หญิงคนอื่น ๆ บอกตรง ๆ นะคะว่าเหนื่อยมากกับการที่จะต้องคิดอยู่เสมอว่าเมื่อไรเขาจะนอกใจ ต้องคอยระวังและคอยถามเค้าตลอด ทำงานไม่มีความสุขเลย เหมือนจมอยู่กับความทุกข์ไปวัน ๆ อยากทำสาธิแต่ก็กลัวว่าถ้าวันหนึ่งเรารู้ว่าเขามีใคร เราจะรับได้ไหม เป็นผู้หญิงนี่เหนื่อยจริง ๆ คะ เอาเป็นว่าฉันจะพยายามหาอะไรมาทำเพื่อนผ่อนคลาย
และเตรียมตัวรับมือกับเรื่องที่กำลังจะเกิดในอนาคต รักตัวเองคงจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดในตอนนี้นะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ
Tags:
Guest
ยิ้มสู้
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 29 เม.ย. 10, 00:07 น »

เพิ่งจดทะเบียนได้ 2 เดือนกว่าๆ คิดว่าสามีนอกใจแน่...พยายามนิ่ง ถามว่าผู้หญิงคนนั้นเป็นใคร เขาบอกว่าเป็นเพื่อนของเพื่อน เห็นท่าทางเขาไม่เต็มใจจะตอบก็เลยไม่ได้ถามต่อ...ต้องอดทนและรอดูสถานการณ์ เพราะมาใช้ชีวิตที่อเมริกาจะเลิกกันมันไม่ง่ายมีแต่จะเสีย รออีก 3 เดือนให้ได้greencard และทำงานได้ก็ไม่ต้องตกเป็นเบี้ยล่างพวกผู้ชายเห็นแก่ตัวแล้ว ตอนนี้ยอมแกล้งโง่ทำเหมือนไม่รู้ไม่ใส่ใจ ถึงเวลาเราเมื่อไหร่จะเอาคืน
เพื่อนๆ พี่ๆที่เจ็บปวดเหมือนกัน อย่าปล่อยเนื้อปล่อยตัว หันมาดูแลตัวเองบ้าง อย่าไปร้อนรนกับสิ่งที่เราควบคุมไม่ได้ ยิ้มเข้าไว้ทั้งที่อยากร้องไห้ออกมาดังๆ
Tags:
Guest
me too
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 29 เม.ย. 10, 21:10 น »

q*040 ตอนนี้กำลังเจอเรื่องแบบนี้เหมือนกัน อยู่ ๆ เขาก็เปลี่ยนไป แบบไม่ทันตั้งตัวเลยทีเดียว ทุกข์ใจอย่างมาก ร้องให้ เสียใจ ทำอะไรไม่ถูกเลย โกหก ทั้ง ๆ ที่จับได้ ไหลไปหน้าตาเฉย ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แล้วเราจะอยู่อย่างไร ในเมื่อเขาหมดรัก เขา
ไม่มีเยื่อใยให้กับเราอีกแล้ว ทั้งคำพูดและการกระทำ แต่เขาก็ยังทำเฉยเหมือนไม่มีอะไร ห่วงแต่ว่าลูก ที่อยู่ร่วมทุกข์มาด้วยกันถึง 15 ปี ตอนนี้อยู่ไหนก็เป็น
ติดโทรศัพท์ เขาใช่แบคเบอรี่ ขนาดเห็นส่งข้อความยังคลิกเปลี่ยนหน้าตาเฉย สมัครใช่แพ็คเกจคุย bb ก็ยังบอกว่าเครื่องเล่นไม่ได้ ทำให้เราเหมือนคนโง่มาก ๆ
ใครใช้แบคเบอรี่บ้าง มีอะไรที่เราจะสามารถรู้ได้บ้าง ช่วยบอกหน่อย สงสารคนโง่ ๆ คนที่โดนแฟนตัวเองคนนี้หลอกด้วยเถอนะ ที่ไม่เขาไปยุ่งเกี่ยวเรื่องโทรศัพท์ เพราะเราถือว่ามันเป็นอะไรที่ส่วนตัว แต่นี่เขากลับทำกับเราแบบนี้ เราพึ่งเจอเรื่องนี้สด ๆ ร้อน ๆ ยังหาทางออกไม่เจอเลย ถ้าไม่ห่วงเรื่องลูก อะไร ๆ
คงจะง่ายกว่านี้ ถามว่ารักไหม รัก แต่ถ้าเรารักเขาฝ่ายเดียวจะมีประโยชน์อะไรกับคนที่เขาหมดใจรักเราแล้ว พยายามทำใจอยู่อย่างมาก ไม่รู้ว่าจะอดทนได้
ขนาดไหน เพราะมันเป็นอะไรที่ทำใจยากจริง ๆ  ใครมีข้อแนะนำดีดี เขียนแนะนำหน่อยนะ หรือจะเมล์ไปที่ sbaby_love*** ก็ได้ อย่างน้อย ๆ
กำลังใจที่ได้จากคนรอบข้าง แหมจะไม่เคยรู้จัก มันก็อาจจะช่วยได้บ้าง ไม่มากก็น้อย
Tags:
Guest
แมวน้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 30 เม.ย. 10, 16:26 น »

ตอนนี้ดิฉันก็เป็นอีกคนหนึ่งที่สามีนอกใจ เค้าไปแอบมีอะไรกันตอนไปทำงานที่ต่างจังหวัด เราไม่รู้เลย มาจับได้ตอนดูบิลโทรศัพท์ แล้วก็บอกให้เลิกกัน แต่เค้าก็ไปมีความสัมพันธ์กันอีก จนผู้หญิงคนนั้นตั้งท้อง เราช๊อคมาก ทำอะไรไม่ถูก ไม่รู้จะปรึกษาใคร ปรึกษาที่บ้านเราก็ไม่ได้ไม่อยากให้เค้าคิดมาก แต่สามีเราก็บอกว่าเลือกเรา แต่ต้องไปรับผิดชอบลูกของผู้หญิงคนนั้นด้วย แล้วไปหลอกผู้หญิงคนนั้นว่าจะเลิกกับเรา แยกกันอยู่คนละห้อง เรานิสัยไม่ดีบ้าง ตอนแรกเราก็ทำใจได้แล้ว เข้าวัด ทำสมาธิ แต่พอนึกถึงมันก็เป็นทุกข์อยู่ดี ปรึกษาใครไม่ได้เพราะไม่อยากให้ใครรู้ ไม่เคยคิดว่าเรื่องแบบนี้จะเกิดขึ้นกับตัวเอง ตอนนี้อึดอัดมาก
Tags:
Guest
รดา
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 18 พ.ค. 10, 15:37 น »

ดิฉันอ่านในเว็ปเจอน่ะ......ก็เลยอยากให้คนอื่นอ่านด้วย ก็จริงนะคะ คนที่มาทีหลังทั้งที่รู้แก่ใจก็ยังทำร้ายผู้หญิงด้วยกัน สักวันหนึ่งเขาก็จะได้รับกรรมกับที่เขาทำกับเรา เวรกรรมมีจริงคะ
การเป็นชู้บาปแค่ไหน !!!!
โดย
ธูปพลังรัก
อาจารย์อันติกา อริยชวัล
ในทางวิทยาศาสตร์ กล่าวไว้ว่า...แรงกริยากับแรงปฏิกิริยามีค่าเท่ากัน แต่สำหรับกฎแห่งกรรมแล้ว....
จะแตกต่างออกไป
การกระทำทางใดจะให้ผลย้อนกลับในทางนั้น
ก็จริงอยู่....
แต่ที่ได้รับตอบแทนกลับมานั้นไม่ใช่จำนวนเดิม
ไม่ได้เท่าเดิม
หากแต่ว่า.....ผลตอบแทนจะมากหรือน้อยเท่าไรนั้นขึ้นอยู่
กับเจตนา....เป็นสำคัญ!!!!
ยกตัวอย่างเช่น
ผู้ชายคนหนึ่งมีความสัมพันธ์ฉันท์ชู้สาวกับแฟนคนอื่น
โดยที่ฝ่ายหญิงเป็นฝ่ายปกปิดความจริงทั้งหมดว่าตนมีเจ้าของแล้ว ทำให้ฝ่ายชายไม่รู้ตัวเลยว่า หญิงที่ตนมอบความรักและความสัมพันธ์นั้น มีเจ้าของเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
หากรูปการเป็นดังนี้....ก็เรียกว่า...ฝ่ายชายขาดเจตนาในการเป็นชู้ เมื่อขาดเจตนามาประกอบการกระทำ.... ก็ถือว่าไม่เป็นบาป หากเรื่องมาหยุดอยู่ที่ตรงนี้ชายผู้นี้ก็ไม่ต้องรับกรรม(เพราะขาดเจตนา) แต่เรื่องก็ไม่เคยจบอยู่ที่ตรงนี้ ดังคำคมที่ว่า “ความลับไม่มีในโลก”
การมีกิ๊กหรือมีชู้ไม่ใช่เรื่องที่สามารถปิดบังได้นานตลอดไป
สิ่งสำคัญจึงอยู่ตรงที่ เมื่อทราบความจริงแล้วทั้งคู่จะจัดการกันอย่างไรต่อไป
เมื่อรู้แล้วยังฝืนทำ....เราเรียกว่ามีเจตนา
การกระทำที่ทำด้วยเจตนานั้น จะได้รับผลเต็มเม็ดเต็มหน่วย
เมื่อเหตุการณ์เกินเลยมาถึงขั้นนี้แล้ว
เชื่อแน่ว่าเป็นการยากที่จะถอนตัวออกมาจากความสัมพันธ์ที่
มีอยู่....
แต่หากมองในแง่ดีแล้ว   ยังถือว่าโชคดีที่ยังมีโอกาสพอที่จะเลือกทางเดินภายหน้าได้อยู่...
ว่าจะเดินบนทางสะอาด หรือทางที่รกเรื้อ รุ่มร้อน และชื้นแฉะ ขอให้ตัดสินใจให้ดีนะค่ะ
เพราะว่าทางเส้นนั้นเป็นทางที่แยกตัวกันอย่างชัดเจน
ปลายทางด้านหนึ่งมุ่งไปยังสถานที่ที่เหมาะสม   ร่มรื่น
ส่วนอีกปลายทางด้านหนึ่งนั้นมีแต่ความเร่าร้อน และทุรนทุรายรออยู่ภายหน้า
หากยังไม่สามารถตัดสินใจได้ในทันทีทันใดนั้น
เราก็ควรหยุดก้าวเท้าเดินหน้าก่อร่างสร้างความสัมพันธ์เสียก่อน ที่จะถลำลึกลงไป
หย่อนตัวนั่งพัก   ค่อยๆ คิด พิจารณา
หยุดเรื่องราวความสัมพันธ์ทั้งหมดเอาไว้ (อย่างน้อยก็ชั่วคราว) จนกว่าที่ได้เส้นทางเดินที่ดีที่สุดสำหรับเราที่จะเลือกเดิน.....แล้วค่อยว่ากันดีไหมค่ะ
ด้วยความปรารถนาดีตลอดไป

อันติกา อริยชวัล....
Tags:
Guest
คนเหมือนกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 24 พ.ค. 10, 21:21 น »

ตอนนี้นี้ดิฉันก็เป็นคนนึงเหมือหลายคนแต่เองของฉันมันเป็นอย่างนี้ค่ะแฟนดิฉันมีเมียน้อยกับผู้หญิงอิกคนทั้งๆท่ฉันก็รู้จักผู้หญิงคนนี้ดีไว้ใจเค้าเอ็นดูเค้าสงสารเค้าเพราะชีวิตเค้าก็ไม่มีใครดูแลเคยมีครอบรัวและมีลูกมาก่อนพอเรารู้ของเค้ากับแฟนฉันฉันแทบขาดใจขอให้แฟนเลิกเค้าก็บอกว่าทำไม่ได้เพราะว่าสงสารเค้าเหมือนกับที่สงสารเราแต่ผู้หญิงคนนั้นเค้าก็ไมขออะไรขออยู่แค่นั้นเพราะเค้าไม่มีใครและรักแฟนเรามากแต่สุดท้ายฉันก็ยอมให้สามีผู้หญิงคนนี้เพราะเรารักแฟนมากรักมากเหลือเกินขาดเค้าไม่ได้จิงๆในหนึ่งเดือนแฟนเจะไปหาเค้า4ครั้ง อาทิตละวัน วันที่เค้าไปหากันเราทรมานมากแต่ก็ทนแล้วก็ทำใจยอมรับความจริงแต่แฟนเราดีกับเราทุกอย่างเหมือนเดิมทกอยางไม่เคยเปลี่ยนอ่อตอนนี้เราท้องอยู่7เดือนเรากรอให้ลูกออกมาเราคิดวาลูกจะมาแทนหลายๆสิ่งได้เราคิดว่าเราต้องอยู่เพื่อลูกแล้วพยายามทำทุกอยางให้เหมือนเดิมถึงแม้ชีวิตจะมุทุกข์แต่ก็มีความสุขมากกว่า
Tags:
Guest
123
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 28 มิ.ย. 10, 10:29 น »

คุณอย่าน้อยใจในชีวิตเลยนะคะ เพราะมีผู้หญิงอีกมากมายในสังคมนี้ที่เป็นแบบเรา ดิฉันเป็นอีกคนที่สามีทิ้งไปมีผู้หญิงอื่นและต้องเลี้ยงลูกตามลำพัง ลูกดิฉันอายุเพียงแค่ 2 ขวบ และป่วยเป็นโรคเลือด แต่สามีก็ทิ้งลูกครั้งแล้วครั้งเล่าเพื่อไปหาหญิงอื่น สุดท้ายเราต้องเลือกว่าระหว่างลูก กับผู้ชายคนหนึ่งที่เห็นเรื่องอย่างว่าสำคัญเราควรเลือกใคร "ลูก" คือที่สุดในชีวิตเราแล้วค่ะ ไม่มีอะไรที่จะมีค่าเท่านี้อีกแล้ว มันทรมานนะคะ แต่ดิฉันเชื่อว่าเวลามันจะช่วยรักษาแผลในใจเราได้ ขอให้นึกถึงลูกให้มากที่สุด สามีคือคนอื่นที่โตมาแล้วค่อยพบเจอกัน แต่ลูกคือเลือดเนื้อเชื้อไขของเรา ทุกข์เมื่อถึงที่สุดทุกข์ที่ว่ามันจะจางไปค่ะ สู้นะคะเพื่อลูกของเรา
Tags:
Guest
จะเป็นกำลังใจให้สู้
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 1 ก.ค. 10, 14:49 น »

สำหรับตัวดิฉันเองก็ไม่ต่างอะไรกับหลาย ๆคนที่ต้องทุกข์ใจกับสามีที่นอกใจ  16  ปีแล้วที่ต้องอยู่อย่างทนทุกข์มาตลอดแต่ทุกวันนี้ที่อยู่และมีความสุขบ้างก็เพราะลูก ให้ความสำคัญกับลูกรักลูกมากๆ   เฝ้าดูเค้าเติบโตอย่างมีคุณภาพแค่นี้ดิฉันก็มีความสุขแล้ว  ตอนนี้ลูกชายอายุ  3ขวบ 8เดือน  ลูกสาวอายุ  8  ขวบทั้งคู่กำลังซนและน่ารัก  ส่วนสามีก็ยังแย่เหมือนเดิมขาดความรับผิดชอบ  ไม่รู้จักทำหน้าที่พ่อและสามีที่ดี แต่ก็ยังมีข้อดีอยู่บ้างตรงที่ส่งเสียเลี้ยงดู  และแวะมาหาลูกบ้าง  ส่วนผู้หญิงชู้คนนั่นก็ยังมีนิสัยเห็นแก่ตัวเหมือนเดิม มาขอสามีจากดิฉันและบอกว่าถ้าต้องเลิกกับสามีก็จะต้องอับอายชาวบ้านแต่ไม่เคยคิดถึงจิตใจคนอื่นว่าเค้าและลูกจะรู้สึกเช่นไหร่...................ในโลกเรามีคนหลากหลายประเภทยังไงก็สู้เพื่อลูกนะคะ...พยายามอย่าอยู่ตามลำพัง และอย่าคิดมาก คิดซะว่าเค้ายังไม่ดีพอสำหรับเรา
Tags:
Guest
แมวน้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 14 ก.ค. 10, 17:43 น »

อยากแชร์วิธีคิดเพื่อเป็นวิทยาทาน คือตอนนี้ดิฉันทำใจได้มากกว่าเดิมค่อนข้างมาก พยามไหว้พระ สวดมนต์ นั่งสมาธิ ทุกวัน แล้วให้อภัยทาน คือสามีเค้ารู้ตัวว่าผิด เราก็ให้อภัยเค้า ให้แล้วให้เลย ไม่มานั่งย้ำคิดย้ำทำถึงความผิดของเค้าอีก มองไปข้างหน้าอย่างเดียว คิดถึงคนรอบข้าง (ซึ่งส่วนใหญ่เค้าไม่ได้ต้องการให้เราเลิกกัน ไม่ว่าจะเป็นพ่อแม่ ญาติพี่น้อง) ให้โอกาสเค้าเถอะค่ะ แล้วก็ปล่อยวาง อย่าไปคิดฟุ้งซ่าน พอเริ่มฟุ้งซ่านก็หยุดคิด (ถ้าทำสมาธิบ่อยๆ จะหยุดคิดได้ค่ะ) แล้วศึกษาธรรมะ เยอะๆ หนังสือธรรมะ อะไรก็ได้ค่ะ ซีดีธรรมะ ด้วยค่ะ ถ้าว่างหรือเริ่มฟุ้งซ่านก็ฟังมันเข้าไป ตอนนี้ตัวดิฉันเองก็มีทัศนะคติที่เปลี่ยนไป ใจเย็นขึ้น เข้าใจโลกมากขึ้น อาจจะโชคดีที่ประสบเคราะห์กรรมแบบนี้แล้วหันเข้าหาทางธรรมะ จริงๆ อย่างที่เค้าพูดก็ถูกที่ว่า มารไม่มีบารมีไม่เกิด เหตุการณ์ครั้งนี้ทำให้ดิฉันศึกษาหลักธรรมะ และปรับปรุงตัวดีขึ้นค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่ประสบปัญหานี้นะค่ะ อย่าแก้ปัญหาผิดทาง อย่างประชดชีวิต นะค่ะ
Tags:
Guest
สีทนได้
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 15 ก.ค. 10, 15:08 น »

ดิฉันคบกับแฟนมา 3 ปีแล้วจึงแต่งตอนนี้อยู่กันมา 3 ปีแล้ว มีลูก 1คน  ก่อนแต่งงานสามีก็นอกใจเพราะเค้าเป็นคนเจ้าชู้มาก  แต่คบกับเรามาก่อน  จึงไม่ สามารถแสดงออกให้สังคมรู้ได้ว่าเค้ามีอีกคนหนึ่ง  ฉันจับได้ก่อนแต่ง 2 ครั้งว่าเค้ายังไม่เลิกกัน  แต่เค้าเลือกเราตลอด  แต่ตบมือข้างเดียวมันไม่ดังจริงไหม  ผู้หญิงก็ใช่ย่อย  บอกกับเราว่าไม่ได้มีอะไรกับแฟนเรา  แต่ลับหลังก็ระรื่นกัน  ชอบทำตัวน่าสงสารต่อหน้าคนอื่น จนเราถูกมองว่าเป็นนางมารร้ายไปรังควานเขา  แต่เราไม่เคยมีแต่เขาทำเรา แต่เขาเทคนิคดีกว่าจะทำตอนไม่มีคนเห็น  แต่เราจะเก็บอารมณ์ไม่อยู่เวลาโดนแหย่  ทำให้คนอื่นมองว่าเราขี้วีน ก่อนแต่งแฟนบอกจะเลิก(เราดันท้องก่อนแต่  โดยเราไม่ตั้งใจ  ถ้าไม่ท้องเราเองคงจะเลิกแต่คงเป็นเวรกรรมของเราที่ต้องมาร่วมชะตากรรมกับเขา) ท้องได้ไม่ถึงเดือนก็แต่ง  แฟนดูแลเราอย่างดีพาไปหาหมอ ดูแลทุกอย่าง ตอนคลอดแฟนก็เข้าไปด้วย แต่ลูก 2 ขวบแล้วก็ยังไม่เลิก  เหมือนเราจะไม่แคร์เท่าไรว่าเขาจะนอกใจเรา  ทำครั้ง 1 2 3 เราอาจจะยังไม่พูด  แต่ครั้งที่ 4 เราก็ขอพูดบ้าง ก็อยู่กันไปอย่างนี้เพราะรักทั้งลูกและแฟน แต่เคยบอกเค้าว่าอย่าให้มาวุ่นวายกับเรา  ก็ไม่เคยมีปัญหาแต่จนสุดท้ายนางเมียน้อยไม่ได้อยากเป็นแค่เมียน้อยขึ้นมา  ลุกขึ้นมาเรียกร้องให้แฟนเราเลือก พอสรุปว่าแฟนเรากับเค้าจบกัน  แต่ก็จบแค่คำพูด เพราะผู้หญิงไม่ยอมเลิกจากไม่เคยวุ่นวายก็โทรมาถามและเล่าเรื่องระหว่างแฟนกับเค้าให้ฟังมากมายว่าแฟนเราไม่มีความสุขที่อยู่กับเราแต่รู้สึกดีกว่าที่อยู่กับเค้าแต่ไปไม่ได้เพราะสงสารลูก แต่แฟนเราก็ยังเลือกเราอยู่เมื่อคุยกันสามคน  เค้าก็ต่อว่าแฟนเราว่าที่ผ่านมาโกหกเค้ามาทั้งหมดเลยใช่ไหม  แฟนเราก็ว่าใช่เพราะเค้าเคยบอกแล้วว่าอย่างไงแฟนเราก็จะอยู่กับเรา แต่มันบอกว่าแฟนเรารักเค้ามากกว่าแต่เรามาก่อน ถ้าเค้ามาก่อนก็คงไม่ใช่เราที่เค้าเลือก  เลยไม่รู้จะทำอย่างไรกับผู้หญิงหน้าด้าน  ไม่มีสำนึกอย่างนี้  คนรอบข้างบอกให้อดทนเพื่อลูก  เพราะถ้าแฟนเราไม่รักเราเค้าคงเลือกนางนั้นไปแล้วหรืออยากเก็บเธอไว้ทั้งสองคน  ตูละเบื่อ  เซ็ง....
[/size][/color]
Tags:
Guest
ผู้หญิงด้วยกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 27 ก.ค. 10, 01:47 น »

ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งเหมือนกันที่สามีไปมีชู้ เราแต่งงานกันมา 9 ปี มีลูกสาวกับลูกชาย เรามาจับได้เมื่อปลายปี 09 แต่เค้าคบกันมาเป็นปี โดยที่เราไม่ระแวงเขาเลย เราไปที่ทำงานแฟนเราซึ่งเราไปประจำอยู่แล้วผู้หญิงคนนั้นเขาก็อยู่เวลาเราไปโดยที่เราไม่รู้เรื่องเลย เรารู้สึกว่าตัวเองโง่มาก พอเราจับได้เราพยายามสืบเองและก็แอบไปดูที่ทำงานผู้หญิงปรากฎว่าไปเจอสามีเราอยู่กับผู้หญิงคนนั้น เราอาระวาดเหมือนนังมารร้ายในทีวีเลย(เราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเราเป็นอย่างนั้นไปได้อย่างไร)เราเฝ้าแอบตามสามีจนตามตบผู้หญิงคนนี้กลางห้างก็แล้วมันทำตัวเหมือนนางเองมาก มันทำนิ่งเฉยไม่โต้ตอบกับเราแต่ลับหลังเชื่อไหมว่ามันยุให้สามีมาบอกเลิกกับเรา สามีเราก็รับปาก แต่พอถึงเวลาเขาก็ไม่กล้าที่จะมาพูดเรารู้สึกสับสนกับสามีเรามากกับผู้หญิงคนนั้นเขาบอกกับมันว่าเขาไม่รักเราที่อยู่ก็เพราะลูกแต่เวลาอยู่กับเราเขาบอกเราว่าเขาทิ้งเรากับลูกไม่ลงแต่เขาก็ทิ้งผู้หญิงคนนั้นไม่ได้ทุกวันนี้เขาไปอยู่กับเด็กคนนั้นวันเว้นวันแต่สามีเราจะไม่นอนค้างคืน เราพยายามที่จะเฉยแต่ก็ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่พอเราปล่อยเขาทำอย่างนี้คือเรารับรู้ว่าเขาคบกันแล้วปล่อยให้สามีไปนอนกับเมียน้อย (เราว่าผู้หญิงพวกนี้ไม่ควรให้ตำแหน่งเมียน้อยหรอกเราว่ามันเหมือนพวกสัตว์นรกมาเกิด ดูเหมือนเป็นคำพูดที่แรงแต่เราคิดว่าการกระทำของมันแรงกว่าคำพูกพวกนี้อีก)สามีบอกว่าเขารู้สึกรักเรามากขึ้นและเกรงใจเรามากขึ้น แต่เขาก็ไม่คิดที่จะเลิกกับนังคนนี้เขาเคยพูดกับเราว่าถ้าเขาเลิกกับผู้หญิงคนนี้ชีวิตเขาคงเตลิดเปิดเปิงมากกว่านี้เป็นคำพูดที่เห็นแก่ตัวและทำร้านจิตใจเรามากทุกวันนี้เราร้องไห้ทุกวัน ทำจัยไม่ได้เลยใจหนึ่งก็อยากจะเลิก จะได้ไม่ทรมานแบบนี้ แต่ใจหนึ่งก็รักเขาตัดใจไม่ได้ทั้งๆที่เราทำงานเลี้ยงลูกมาตลอดเขาไม่เคยมาสนใจเรากับลูกเลยค่าใช้จ่ายในบ้านเราก็รับภาระทุกอย่างหรือแม้กระทั่งหนี้สินของสามีเราๆยังต้องมานั่งรับผิดชอบ แถมบ้างครั้งเงินไม่พอใช้เรายังต้องควักมาช่วยแต่เขาไม่เคยเห็นความดีของเรา เราเคยได้ยินสามีพูดกับนังผู้หญิงใจร้ายว่าเขาขาดมันไม่ได้เราหัวใจมันป่นปี้มากแต่เราก็ยังทนไปได้ยังงัยไม่รู้ซึ่งทุกคนที่รู้เรื่องราวของเรา เขาสงสารเรา มีแต่คนบอกให้เราเลิกเพราะไปทนอยู่กับผู้ชายเห็นแก่ตัวได้ยังงัยถึงยังงัยเขาก็ไม่เลิกันถึงต่อให้เราทำดีแค่ไหน ถ้าเราเลิกไปเราคงสบายกว่านี้ตัวเราเองก็รู้แต่ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกันว่าทำใจตัดเขาไม่ได้ เวลาเราทะเลาะเราก็จะเป็นฝ่ายที่บอกเลิกเขาทุกทีแต่สามีก็ไม่ยอมเลิกกับเราเขาบอกยังงัยเขาจะไม่มีทางทิ้งครอบครัวเด็ดขาดทุกวันนี้สามีเราบอกว่าเขาพยายามทำงานเพื่อลูกแต่ก็ไม่ยอมที่จะเลิกพอมาอ่านกระทู้ที่ให้พยายามทำนิ่งเฉยบ้างครั้งทำได้บ้างไม่ได้บ้าง เราเข้าใจเลยว่ามันทรมานมาก เรารู้สึกกับท่านบางคนที่มีใจเด็ดเดียวที่เลิกกับสามีมาได้ เรื่องของเรามันเยอะกว่านี้แต่ไมรู้จะบรรยายยังงัย ทุกวันนี้เราไม่กล้าคุยให้คนรอบข้างฟังแล้ว ทุกวันนี้เราไม่เคยมีความสุขเลยแต่ก็พยายามเอาบางคิดเห็น พยายามลองเอามาทำดู แต่เราก็อยากให้คุณคิดถึงลูกให้มากแต่ถ้าทำจัยได้เราคิดว่าให้ต้วเองเป็นอิสระน่าจะดีกวามานั่งทนทุกข์ทรมานเหมือนกับเรา เพราะตอนนั้เราพยายามทำใจให้เข้มแข็ง(แต่ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า
Tags:
Guest
little Bee
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 4 ส.ค. 10, 14:01 น »

ชีวิตเราก็เจอแบบนี้เหมือนกัน เรากะสามีรู้จักกันมา 36 ปี รู้จักกันตั้งแต่อยู่ day care คบเป็นแฟนเกือบ 20 ปี อยู่กินกันเป็นสามีภรรยามา 8ปี เหมือนว่าเรารู้จักเค้าดีทุกซอกทุกมุม ความสัมพันธ์เหมือนเพื่อนสนิท แต่วันดีคืนดีก็รู้มาว่าโดนสามีสวมเขาเข้าให้แล้ว ตั้ง 10 ปี ความรู้สึกในตอนนั้นเหมือนโดนผลักตกเหว แค่จะลุกขึ้นยืนก็ไม่มีแรง นานค่ะ กินเวลาเกือบเดือนกว่าจะปีนขึ้นมาถึงปากเหวได้ และเราตื่นมามองหน้าสามีเราทุกวันนี้เพื่อบอกกับตัวเราเองว่า อืมมมม...ที่จริงแล้วเรารู้จักเค้าแค่ 36 วันเองนะเนี๊ยะ เราอยากแชร์การเยียวยาตัวเองให้ใครก็ตามที่เจอเรื่องแบบนี้แล้วท้อแท้ สิ้นหวังได้อ่าน แล้วถ้ามีประโยชน์ไม่มากก็น้อยเราจะมีความสุขมากค่ะ อย่างแรกที่ต้องทำเมื่อเกิดเรื่อง

1.ร้องให้เสียให้พอ ร้องออกมาให้หมด อะไรที่อยากค้นๆซะ ให้เจ็บปวดให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ น้ำตามันช่วยได้เสมอ แล้วที่บอกว่าค้นซะให้หมดหมายความว่า ถ้าวันหน้าค้นเจออีก มันจะเจ็บแบบแผลเรื้อรัง ไม่หายซะที ค้นให้มันสุดๆไปเรย
2.จดบันทึก หรือเขียนบันทึก ถึงความดีของเค้าที่มีต่อเรา อย่าเขียนด่านะค่ะ แม้ใจอยากก็ตาม เพราะอารมณ์โกรธจะทำให้เราไม่เห็นทางรอด คุมเกมส์ไม่ได้ การเขียนถึงความดีของเค้าคนนั้นที่มีต่อเรา มีข้อดีค่ะ คือทำให้เราใจเย็นลง และคนเราเมื่อคบกันนานๆมักจะจับผิดซึ่งกันและกันจนลืมวันเก่าๆที่แสนหวาน การระรึกถึงความดีของกันและกันทำให้ความโกรธที่อยากจะฆ่าแกงกันลดลงค่ะ เขียนทุกวันนะค่ะ
3.เมื่ออารมณ์เย็นลงแล้ว คราวนี้ลองสำรวจตัวเองว่าเราบกพร่องตรงใหน จดไว้ค่ะเอาไว้ถามคู่กรณี นั่งคุยกันแบบไม่ใช้อารมณ์ ขั้นตอนนี้เชื่อว่าน่าจะมีความโกรธลดลงบ้างแล้วละ เป็นขั้นตอนของการหาข้อตกลงที่จะดำเนินชีวิตไปในทิศทางใด หลังเกิดเรื่อง เปิดใจคุย แต่ต้องเผื่อใจไว้ด้วยนะ ถ้ามีการเลือก
4.ถ้าเค้าเลือกเรา แล้วเราพร้อมจะให้โอกาสเค้าอีกครั้งก็ต้องอภัยให้ได้ ยากมาก แต่ต้องพยายามเพื่อตัวเอง ให้โอกาสทั้งเค้าและตัวเรานะค่ะ ให้โอกาสตัวเราโดยดึงใจออกมาให้รักเค้าแค่ 50 ให้ได้อีก50 ต้องหันมารักตัวเอง ทำอย่างนี้ทุกๆวัน แล้ววันหนึ่งคุณก็จะรักตัวเองได้เต็ม 100 ให้โอกาสเค้าก็โดยคอยเ
ฝ้ามองและให้กำลังใจให้เค้าแก้ไขความคนไม่ดีตำบอนที่เค้าได้ก่อขึ้น อย่าซ้ำเติมค่ะ ขอย้ำ เพราะผู้ชายจะหน้าบางทันทีเมื่อทำผิดแล้วโดนจับได้ อันนี้ขึ้นอยู่กับความแข้มแข็งของแต่ละบุคคล
5.ถ้าเค้าเลือกคนอื่นที่ไม่ใช่เรา ก็อย่าโทษตัวเองนะค่ะ คุณต้องสร้างความมั่นใจกลับคืนมาให้เร็วที่สุด ยึดมั่นในความดี ในเมื่อเราไม่ใด้เป็นฝ่ายทำอะไรผิดจะกลัวอะไร เดี๋ยวนี้เวรกรรมติดปีกค่ะ คุณจะต้องดูแลตัวเองให้สวยทั้งข้างในและข้างนอก อย่าปิดกั้นตัวเอง ให้เค้าเจอคุณแล้วรู้สึกเสียดายที่ไม่ได้ใช้ชีวิตร่วมกับคุณอีก เชื่อค่ะว่าผู้หญิงเราทำได้
6.ต้องมีความเชื่อนะค่ะว่าทุกอย่างมีทางออก แม้ตอนนี้จะมืดแปดด้าน แต่กาลเวลาจะช่วยได้เสมอ พอๆกับใครทำอะไเอาไว้ก็จะใด้รับผลกรรมอันนั้นตอบแทน ไม่ช้าก็เร็ว อย่างเดียวที่เราต้องเตือนตัวเองคือ ต้องยึดมั่นในความดี ห้ามดูถูกตัวเองเด็ดขาด ผู้หญิงทุกคนมีความแข้มแข็งซ่อนอยู่ข้างในค่ะ หามันให้เจอ มันจะเป็นอาวุธชิ้นสำคัญที่คอยปกป้องคุณ
7.จำไว้นะค่ะผู้ชายเจ้าชู้ทุกคนกลัวถูกทิ้งค่ะ กลัวการอยู่คนเดียว โครตใจเสาะ และนี่คือจุดอ่อนของผู้ชาย

ถึงตรงนี้น่าจะพอเห็นวิธีจัดการกับตัวเองแล้วนะค่ะ สู้ๆๆ
Tags:
Tags:  

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม