ทำอย่างไรดี ลูกกระพริบตาบ่อย

หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ทำอย่างไรดี ลูกกระพริบตาบ่อย  (อ่าน 9381 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 15 มี.ค. 11, 13:38 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ลูกชาย อายุ 4 ขวบ  ชอบทำตากะพริบบ่อยๆ อยู่ตลอดเวลา
บางครั้งทำปากเบี้ยวข้างนึงด้วย  เป็นมาได้ประมาณ 1 เดือนแล้ว
ตอนแรกที่เป็น มีขี้ตาด้วยหน่อยๆ ก็พาไปหาโรงพยาบาล คุณหมอให้
ยาหยอดตามา  ก็หยอดจนไม่มีขี้ตา แต่อาการกะพริบตาก็ยังเป็นอยู่
ถึงเดี๋ยวนี้  ใครทราบช่วยบอกหน่อยค่ะ  ว่าต้องทำยังไง 
กลังลูกจะไม่หายค่ะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ชีพ
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 พ.ค. 11, 13:58 น »

ลูกผมก็เคยมีอาการแบบนี้ เมื่อ2ปีก่อน ตอนที่เขาอายุได้ 4ขวบครึ่ง
ตอนนี้ลูกผมอายุได้ 6 ขวบครึ่งแล้วครับ   เป็นแรกๆ เห็นอาการกระพริบตาบ่อยๆถี่ๆ แบบผิดปกติ  ก็เลยพาไปหาหมอ  ช่วงแรกๆหมอก็ให้ยาหยอดตามาหยอด แต่ก็ไม่หาย หมอก็บอกว่า ตาของลูกชายเป็นปกติแล้ว แต่ที่การกระพริบตายังไม่หายมันเกิดจากจิตของเด็ก คือเด็กทำของแกเอง  คราวนี้เราก็เริ่มรู้สึกแย่แล้ว เพราะไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร  หมอแค่บอกเพียงว่า อย่าไปทักเด็กเรื่องกระพริบตา (เราไม่ทัก แต่เพื่อนๆของลูก และคนอื่นๆล่ะ เราไม่สามารถไปห้ามทุกคนที่เห็นอาการลูกเราได้ทุกคนหรอก) ลูกก็เเป็นถี่บ้าง น้อยบ้าง บางวันก็ไม่เป็นบ้าง เป็นอย่างนี้มาเรื่อยๆจนผ่านไปได้2-3เดือน ก็สังเกตุเห็นอาการผิดปกติเพิ่มขึ้นอีกหลายอาการ เช่น อาการหงิกมือแล้วคลายออก อาการยกศอกขึ้นเหมือนปีกไก่ เขาทำซ้ำๆบ่อยๆ และอาการที่เราเห็นแล้วรู้สึกแย่มากๆก็คือ เขากระพริบตาแล้วยังเหลือกตาขึ้นอีก เราได้แต่สงสารลูก แต่ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร เขาเป็นอย่างนี้มาตลอด ปีกว่าๆ จนกระทั่งมาวันหนึ่ง เราเห็นสิ่งที่ไม่ปกติอย่างหนึ่ง (หลังจากลูกมีอาการเป็นๆหายๆ แต่ไม่เคยเกิน 2 อาทิตย์ ก็จะกลับมาเป็นอีก)ช่วงที่ลูกไม่มีอาการมาได้อาทิตย์กว่าๆ แล้วแกเป็นหวัดเจ็บคอ เราได้ให้ยาแกหวัดและยาแก้อักเสบให้ลูกทาน ทานไปได้วันนึง อาการกระพริบตาและเหลือกขึ้นเป็นขึ้นมาอีกแล้วดูเหมือนจะเป็นถี่มากๆ เราก็เริ่มคิดว่า มันใช่หรือไม่ ที่ลูกเราเมีอาการ มันมาจากยาแก้หวัดหรือแก้อักเสบ                            ลูกผมจะเป็นหวัดบ่อยมาก ก็กินยาแก้หวัดแก้อักเสบเสมอ หลังจากนั้นเราเริ่มสังเกตุเรื่องการทานยาแก้หวัดและแก้อักเสบอีก เราก็พบว่า มันน่าจะมีส่วนเกี่ยวข้อง เพราะเวลาลูกเราดีขึ้น เวลาทานยาเข้าไป อาการนั้นมันจะโผล่ขึ้นมาอีกเสมอ และเป็นถึ่ๆ
คราวนี้ผมตั้งใจไว้แล้วว่า จะไม่ให้ลูกทานยาฝรั่งอีกแล้ว แต่จะหันมาใช้ยาจีนแทน
คนขายบอกว่า ยาจีนทำมาจากสมุนไพร ไม่ใช้สารสังเคราะห์เหมือนยาฝรั่ง
แล้วเราก็รู้สึกว่า ลูกเราทานยาจีนแก้หวัดแก้เจ็บคอก็หายได้ และอาการ
ที่ลูกเคยเป็นมันเป็นน้อยลงมากๆจนแทบจะไม่เห็นลูกเป็นอีกเลยมานากว่า5เดือนแล้ว  ผมอยากให้คุณแม่ทดลองดูนะครับ ถ้าลูกคุณแม่เป็นหวัดหรือเป็นอะไร ลองหันมาใช้ยาจีน หรือยาสมุนไพรดู  ยาฝรั่งมันทำมาจากยาสังเคราะห์
ทานเข้าไปมากๆ มันสะสมในร่างกายลูกเรา ผมอยากให้ลูกทุกๆคนที่มีอาการแบบลูกผมหาย
เพราะผมรู้ว่า เวลาลูกเรามีอาการแบบนี้ มันทำให้เราซึ่งเป็นพ่อเป็นแม่
รู้สึกทุกข์ใจมากๆ  ขอให้ลูกของคุณแม่หายนะครับ ผมเข้าใจในความรู้สึกนั้นจริงๆ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
พรทิพย์ France
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 16 มิ.ย. 11, 03:52 น »

ลูกสาวกำลังเป็นอาการเดียวกันเลยค่ะ อยู่ประเทศฝรั่งเศสค่ะ เลยต้องหาหมอฝรั่ง และทานยาฝรั่งค่ะ ลูกสาวอายุ 5ขวบกว่าๆมีเริ่มมีอาการแปลกๆ เมื่อช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา เริ่มแรก คือหายใจแปลกๆ และ กระพริบตาถี่ๆเหมือนคนมีปัญหากับสายตา หรือโรคเกี่ยวกับตาแน่ๆ ก็เลยพาไปหาคุณหมอฝรั่งใจดีค่ะคุณหมอบอกว่าลูกขาดแม็กนีเซียมค่ะ และต้องดูแลเรื่องการพักผ่อนให้เพียงพอด้วยนะค่ะ ตอนนี้ลูกทานแม็กนีเซียมสังเคราะห์อยู่ค่ะ อาการก็ดีขึ้นมากแล้วค่ะแต่ต้องทานต่ออีก 2อาทิตย์ ยังไงก็พาลูกไปพบแพทย์ก็ดีค่ะ ขอให้น้องหายเร็วๆนะค่ะ
Tags:
Guest
2a
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 7 ม.ค. 13, 15:57 น »

ลูกชายวัย 3 ขวบ กำลังมีอาการกระพริบตาบ่อยๆ เค้าชอบเล่นเกมในโทรศัพท์ อาการกระพริบตาเป็นมาได้ ประมาณ 2 สัปดาห์แล้ว และเค้าก็รับประทานยาแก้อักเสบ แบคตริม อยู่ซึ่งต้องกินไปตลอดจนกว่าหมอจะให้หยุดยาซึ่งยังไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ เค้าเป็นกรวยไตอักเสบหมอให้กินยาตลอดไม่รู้จะทำยังงัยดี ตอนนี้ก็ไม่ให้เล่นเกมแล้วแต่ยังไม่ดีขึ้นเลย
Tags:
Guest
รู้คุณ
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 22 ก.ค. 13, 15:36 น »

ตอนนี้ลูกมีอาการกระพริบตาบ่อยมากเลยค่ะ ไปหาหมอ หมอให้ยาหยอดตา แต่ไม่ดีขึ้นเลยค่ะ ทำไงดีค่ะ  q*079
Tags:
Guest
เอกศาก
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 19 ส.ค. 13, 19:52 น »

ลูกผมก็เคยมีอาการแบบนี้ เมื่อ2ปีก่อน ตอนที่เขาอายุได้ 4ขวบครึ่ง
ตอนนี้ลูกผมอายุได้ 6 ขวบครึ่งแล้วครับ   เป็นแรกๆ เห็นอาการกระพริบตาบ่อยๆถี่ๆ แบบผิดปกติ  ก็เลยพาไปหาหมอ  ช่วงแรกๆหมอก็ให้ยาหยอดตามาหยอด แต่ก็ไม่หาย หมอก็บอกว่า ตาของลูกชายเป็นปกติแล้ว แต่ที่การกระพริบตายังไม่หายมันเกิดจากจิตของเด็ก คือเด็กทำของแกเอง  คราวนี้เราก็เริ่มรู้สึกแย่แล้ว เพราะไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร  หมอแค่บอกเพียงว่า อย่าไปทักเด็กเรื่องกระพริบตา (เราไม่ทัก แต่เพื่อนๆของลูก และคนอื่นๆล่ะ เราไม่สามารถไปห้ามทุกคนที่เห็นอาการลูกเราได้ทุกคนหรอก) ลูกก็เเป็นถี่บ้าง น้อยบ้าง บางวันก็ไม่เป็นบ้าง เป็นอย่างนี้มาเรื่อยๆจนผ่านไปได้2-3เดือน ก็สังเกตุเห็นอาการผิดปกติเพิ่มขึ้นอีกหลายอาการ เช่น อาการหงิกมือแล้วคลายออก อาการยกศอกขึ้นเหมือนปีกไก่ เขาทำซ้ำๆบ่อยๆ และอาการที่เราเห็นแล้วรู้สึกแย่มากๆก็คือ เขากระพริบตาแล้วยังเหลือกตาขึ้นอีก เราได้แต่สงสารลูก แต่ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร เขาเป็นอย่างนี้มาตลอด ปีกว่าๆ จนกระทั่งมาวันหนึ่ง เราเห็นสิ่งที่ไม่ปกติอย่างหนึ่ง (หลังจากลูกมีอาการเป็นๆหายๆ แต่ไม่เคยเกิน 2 อาทิตย์ ก็จะกลับมาเป็นอีก)ช่วงที่ลูกไม่มีอาการมาได้อาทิตย์กว่าๆ แล้วแกเป็นหวัดเจ็บคอ เราได้ให้ยาแกหวัดและยาแก้อักเสบให้ลูกทาน ทานไปได้วันนึง อาการกระพริบตาและเหลือกขึ้นเป็นขึ้นมาอีกแล้วดูเหมือนจะเป็นถี่มากๆ เราก็เริ่มคิดว่า มันใช่หรือไม่ ที่ลูกเราเมีอาการ มันมาจากยาแก้หวัดหรือแก้อักเสบ                            ลูกผมจะเป็นหวัดบ่อยมาก ก็กินยาแก้หวัดแก้อักเสบเสมอ หลังจากนั้นเราเริ่มสังเกตุเรื่องการทานยาแก้หวัดและแก้อักเสบอีก เราก็พบว่า มันน่าจะมีส่วนเกี่ยวข้อง เพราะเวลาลูกเราดีขึ้น เวลาทานยาเข้าไป อาการนั้นมันจะโผล่ขึ้นมาอีกเสมอ และเป็นถึ่ๆ
คราวนี้ผมตั้งใจไว้แล้วว่า จะไม่ให้ลูกทานยาฝรั่งอีกแล้ว แต่จะหันมาใช้ยาจีนแทน
คนขายบอกว่า ยาจีนทำมาจากสมุนไพร ไม่ใช้สารสังเคราะห์เหมือนยาฝรั่ง
แล้วเราก็รู้สึกว่า ลูกเราทานยาจีนแก้หวัดแก้เจ็บคอก็หายได้ และอาการ
ที่ลูกเคยเป็นมันเป็นน้อยลงมากๆจนแทบจะไม่เห็นลูกเป็นอีกเลยมานากว่า5เดือนแล้ว  ผมอยากให้คุณแม่ทดลองดูนะครับ ถ้าลูกคุณแม่เป็นหวัดหรือเป็นอะไร ลองหันมาใช้ยาจีน หรือยาสมุนไพรดู  ยาฝรั่งมันทำมาจากยาสังเคราะห์
ทานเข้าไปมากๆ มันสะสมในร่างกายลูกเรา ผมอยากให้ลูกทุกๆคนที่มีอาการแบบลูกผมหาย
เพราะผมรู้ว่า เวลาลูกเรามีอาการแบบนี้ มันทำให้เราซึ่งเป็นพ่อเป็นแม่
รู้สึกทุกข์ใจมากๆ  ขอให้ลูกของคุณแม่หายนะครับ ผมเข้าใจในความรู้สึกนั้นจริงๆ

เป็นเหมือนผมเลย ผมเป็นแต่เด็กตอนนี้ 33 ขวบละก็ยังไม่หาย ตอนเด็กเป็นเยอะทั้งศอกและเข่า ตอนนี้เป็นเฉพาะตากะหน้า พึ่งอยากจะรักษาเลยมาค้นกูเกิลเลยมาเจอกระทู้นี้ครับ
Tags:
Guest
ศิริชัย
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 11 ต.ค. 13, 15:35 น »

ลูกชายของผมก็มีอาการเเบบนี้ เขาอายุได้ 10 ขวบ เเต่ตอนนี้จะหายเเล้วครับ ตอนที่ไปหาหมอ หมอก็เลยให้ยาหยอดตามาหยอด วันที่เพิ่งเป็นวันแรกเป็นวันที่ลูกของผมสอบเสร็จ เป็นมาประมาณ 1-2 สัปดาห์ แล้วครับ ขอให้ลูกชายของผมหายเร็วเร็วนะครับ
Tags:
Guest
แม่ทีรักลุก
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 16 มี.ค. 14, 22:41 น »

ลุกสาว4ปี กระพริบตาเป้นบางคร้้งแต่ถี่มาก ตอนแรกเป้นทั้งวันคะ  พักหลังน้อยลง แต่ไม่หาย เริ่มไม่ทักลุก และดุ เค้าก้จะไม่ค่อยทำคะ ตอนนี้ดีขึ้นละ แต่ยังไม่หายคะ ทำงัยดีอะ
Tags:
Guest
แม่ทีรักลุก
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 16 มี.ค. 14, 22:42 น »

ลุกสาว4ปี กระพริบตาเป้นบางคร้้งแต่ถี่มาก ตอนแรกเป้นทั้งวันคะ  พักหลังน้อยลง แต่ไม่หาย เริ่มไม่ทักลุก และดุ เค้าก้จะไม่ค่อยทำคะ ตอนนี้ดีขึ้นละ แต่ยังไม่หายคะ ทำงัยดีอะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 29 พ.ค. 16, 17:11 น »

ลูกอายุ3ขวบตอนนี้เริ่มมีอาการกระพริบตาบ่อยเหมือนกันคะ เหมือนคนมีปัญหาสายตาสั้นเลย หรืออาจจะมองไม่เห็นเลยต้องกระพริบตาบ่อย หรืออาจจะโดนลมเพราะออกข้างนอกบ่อยก็เป็นได้ มีวิธีแก้อย่างไรบ้างขอความรู้ด้วยคนนะค่ะ
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม