หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เมียฝรั่งใครว่าสบาย?  (อ่าน 71382 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1260 เมื่อ: 17 มิ.ย. 10, 11:44 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

สวัสดีค่ะพี่น้อง
พูดถึงฝนตก เมืองอุทัยนก้อตกยามเย็นค่ะ แต่ช่วงเช้าๆๆร้อนสุดๆๆ q*036
ที่บ้านตอนนี้ผัวฝรั่งอาการไม่ค่อยดี เห็นอาเจียน ปวดท้อง
เขาตื่นมาก้อทานกาแฟน อาหารเช้าไม่รับประทานแบบคนไทย 3 มื้อ
บางวันทานแค่มื้อเดียว ที่เหลือ กาแฟวันละ 2-3 แก้ว ไวท์ และเบียร์ q*027
ก้อบอกนะค่ะว่าร่างกายเราเยอะพอๆกันแล้ว ขึ้นเลข 4 มิใช่เด็กๆๆ ต้องดุแลสุขภาพกันหน่อย
พี่ละงงงงงงงง น้องยีนส์ หายเงียบไปเลย q*009
คุณก็อกฯ คนไกลบ้าน และคุณหนุ่มฯ หายไปไหนหนอ q*023
คุณนัทเป็นอย่างไรบ้าน คงจะง่วนๆๆๆ ทำความสะอาดบ้าน เห็นพี่ออนไลท์ ก้อแวะมาทักทายได้ค่ะ
เดี๋ยวบ่ายๆเขามาคุยใหม่ค่ะ และใครจะสบายกว่าน้องนัดเป็นไม่มี อิอิ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1261 เมื่อ: 19 มิ.ย. 10, 23:15 น »

สวัสดีตอนค่ำค่ะพี่เชอรี่และพี่นัด +ทุกท่าน
อย่าแอบอิจฉากันเลยค่ะพี่เชอรี่สบายก็จริงแต่เหงาค่ะกว่าแฟนจะกลับจากทำงาน วันนี้อากาศดีมากไม่หนาวไม่ร้อน ทำให้เดินเล่นได้หลายกิโล (ลดไขมันไปในตัว) เห็นพี่เชอรี่บ่นว่าน้องนัฐไม่สบายตอนนี้เป็นไงบ้้าง ส่วนเรื่องสามีพี่เชอรี่คงจะเข้าตำราที่เขาว่ายิ่งแก่ยิ่งเหมือนเด็ก แต่ที่พี่บ่นก็ดีเขาจะได้รู้ว่าเมียสุดที่รักห่วงแค่ไหน เกือบลืมเล่าต่อเรื่องมีแขกมาบ้านเขาก็มีลูกมาด้วย 2 คน วัยกำลังซน เด็กเขาคงจะไม่เคยเห็นสายซำระในห้องน้ำเล่นกันใหญ่เลยค่ะ ตอนแรกก็คิดว่าคงเข้าห้องน้ำที่ไหนได้น้ำเต็มพื้นไปหมดรอบพนังด้วย จะแสดงอาการไม่พอใจก็ไม่ได้เดียวเสียมรรยาทเจ้าบ้านที่ดี q*027
พ่อแม่พอเห็นแค่นั้นหละ รีบชวนลูกกลับบ้านทันที่เขาก็คงกลัว q*048q*013 แปลกนะค่ะทำไมห้องน้ำที่บ้านเขาไม่มีที่ล้าง... ใช้ทิชชูก็ไม่สะอาดดีเหมือนล้าง q*031
q*009 2 อาทิตย์รัสเซียไม่มีน้ำร้อนใช้ค่ะทุกปีโรงงานจะหยุด มีแต่น้ำเย็นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
พี่นัทคงวุ่นอยู่แต่ในครัวเหนื่อยก็พักบ้างนะค่ะเดียวจะไม่สบายไปอีก
รักษาสุขภาพกันทุกคน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นัทฯ
เรทกระทู้
« ตอบ #1262 เมื่อ: 23 มิ.ย. 10, 17:10 น »

สวัสดีค่ะพี่เชอรี่.. ทุกๆคนค่ะ

แวะมาส่งข่าวค่ะ ช่วงนี้ยุ่งมาก บ้านยังไม่เสร็จค่ะ เพราะทำกันเองทุกอย่างค่ะ
จ้างคนทำมันก็แสนแพง แถมทำไม่คุ้มค่าแรง จ้างช่างทาสีบ้านมานทำ 1 ชม.
พักสูบบุหรี่ 20 นาที ค่าจ้างมานคิดเป็น ชม. ต้องจ้างมานสูบบุหรี่ด้วย q*011
เลยทำเองดีกว่า อาทิตย์ที่แล้วทาสีประตู,กรอบหน้าต่างเอง เมาสีไปหลายวัน
เพราะเป็นสีน้ำมัน ที่นี่อะไรๆก็ต้องจ่ายหมด แม้แต่จะเอาขยะไปทิ้งก็ต้องจ่าย
พี่เชอรี่เป็นไงบ้าง คงมีความสุขกับการทำเมนูใหม่ๆ ไว้บริการลูกค้า แต่ละเมนู
น่ากินทั้งนั้นเลย แถมฟรีไวน์ขาวด้วย q*013
น้องนัดเป็นไงบ้าง ตอนนี้มีน้ำร้อนใช้หรือยัง พีนัทมาอยู่ที่นี่ใหม่เข้าห้องน้ำไม่มี
ที่ล้างก้น รู้สึกไม่สะอาดยังไงไม่รู้ ต้องใช้ baby wipes ที่เช็ดก้นเด็กไปพลางๆ
พอกลับเมืองไทย เลยเอาสายชำระมาติดใช้ในห้องน้ำ เพื่อนๆสามี(บางคน)มาบ้าน
ก็ถามเหมือนกันว่ามันเอาไว้ทำอะไร
ท่านอื่นๆเป็นไงบ้างค่ะ ไม่ได้ข่าวคราวเลย ใครว่างๆ ก็ส่งข่าวด้วยค่ะ คนในบ้านคิดถึงค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1263 เมื่อ: 24 มิ.ย. 10, 14:59 น »

สวัสดีค่ะพี่นัทแลละพี่เชอรี่ ท่านอื่น ๆ
วันนี้อากาศสดใสแต่ไม่ใช่วันหยุดไม่มีเพื่อนเที่ยว (ไม่มีคนพาไป) ถ้าไปเองกลัวกลับบ้านไม่ถูกก็ไปได้แค่เท่าที่เดินไหวเหนื่อยก็วนกลับที่เดิม q*013
มาทางไหนกับทางนั้น ยังไม่มีน้ำร้อใช้นเลยค่ะพี่นัทแต่ก็เหลืออีกไม่กี่วันหรอกค่ะ เรื่องค่าแรงคงไม่ถูกเท่าบ้านเราทำทั้งวันได้ไม่กี่ร้อย ทำเองก็ดีนะค่ะพี่นัทประหยัดเงิน แถมได้ออกกำลังกายไปในตัวอาจจะเหนื่อยบ้างแต่ก็ภูมิใจเวลาเห็นผลงาน เสร็จวันไหนโชว์รูปให้ดูด้วยนะค่ะ
พี่เชอรี่ก็ขอให้มีลูกค้าเยอะ ๆ
พี่คนอื่น ๆหายเงียบกันไปนานมากใครมีเวลาก็เข้ามาทักทายกันบ้างนะค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1264 เมื่อ: 24 มิ.ย. 10, 17:12 น »

เขียนไม่ครบและเกินอีกแล้วขนาดยังไม่แก่นะเนี่ย q*025 สายตาไม่ดีเสียแล้ว
คนอ่านก็ขอให้อ่านให้ได้ใจความด้วยนะค่ะ ขอความคิดเห็นพี่เชอรี่และพี่นัทว่าควรส่งใบหย่าไปที่สถานฑูตอิตาลีที่กรุงเทพหรือเปล่า
พอดีสามีเก่าส่งเมล์มาว่าจะมาเมืองไทย (คงจะมีเรื่องต้องอาศัยให้ช่วยถึงติดต่อมา) และก็จะขอเจอนัดแต่คงเป็นไปไม่ได้ นัดก็ไม่ได้ตอบกลับและไม่ได้บอกด้วยว่าฟ้องหย่าเรียบร้อยแล้ว
นัดรอให้เขารู้เองตอนไปยื่นวีซ่าขอมาเมืองไทย ถึงตอนนั้นเขาคงอยากจะตามล่าฆ่านัดแน่ ๆ ที่ทำให้เขาไม่สามารถมาอยู่เมืองไทยได้นาน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1265 เมื่อ: 24 มิ.ย. 10, 18:10 น »

สวัสดียามเย็นค่ะ พี่น้อง
ขออภัยไม่ได้เข้ามาซะหลายวัน ยุ่งละค่ะ ฝรั่งบุกยึดคอมฯ
ดูหนัง และตอนนี้เขารับจ็อบทำงานพิเศษ เป็นสายสืบ สายลับ FBI
ว่างๆก้อแลงร่างเป็นหน่วยคอมมานโด โอ้ย สารพัดแหละค่ะ บ้าเกมส์ขึ้นสมองไปแล้ว
เขากลายเป็นเหมือนเด็กๆ ช่วงก่อนบอลโลกก้ออกกำลังกาย เล่นฟุตบอลเป็นว่าเล่น
โดยมีหลานชายเป็นคู่ซ้อม จนพี่จะซ้อมพวกมันให้คาคอมฯ 555 q*013
คุณนัทก้อเหนื่อยๆๆๆ เห็นพี่ออนไลทืไม่ได้คุยด้วย เพราะว่าฝรั่งมันยึดอยู่ค่ะ
น้องนัดก้อซำบายๆๆหายห่วง หลังหย่าก้อมีอะไรดีๆเกิดขึ้นในชีวิต คงจะมีตัวเล็กๆตามมาในไม่ช้า
พี่ว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆท่านอื่นๆ คงไม่ว่าง เลยไม่มีเวลาเขามาคุยด้วยเหมือนเก่า
หรือว่าน้องยีนส์ คอมฯพังไปแล้ว q*009 คุณก็อกฯหายไปเลย คุณหนุ่ม คนไกลบ้าน คิดถึงค่ะ
พรุ่งนี้มาคุยกันใหม่ วันนี้ พอ เอีย เพียจังเลยยยยยยย
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1266 เมื่อ: 25 มิ.ย. 10, 12:22 น »

สวัสดีเที่ยงวันค่ะพี่น้อง
อ่านข้องความของน้องนัดแล้ว 555 ผัวเก่าคงจะจ้างหมอผีจับหนูมาถ่วงหม้อชัวร์
เขาไม่รู้ตัวเลยเหรอ(พี่ไม่รู้จริงๆ) ว่าถูกฟ้องหย่า อาทิ หนังสือแจ้งจากศาล เป็นต้น
วันนี้อุทัยฯร้อนสุดขั้วหัวใจ q*010 อากาศร้อนแต่เช้าแล้วค่ะ แดดเปรี๊ยงๆๆๆๆ
ผัวฝรั่งไม่อยู่ค่ะ ไปตลาด ไปซื้ออุปกรณ์ทำงานบางอย่าง
วันนี้เขาแจ้งว่าหยุดทำพิชซ่า 1 วัน อย่างอื่นทำขายหมด เขากำลังหัวหมุนติ้วๆๆๆ
ทำลาซานญ่าค่ะ หมู ไก่ เนื้อ ปลา ยุ่งยากมากพอสมควร
เขาทำคนเดียว มาดามเมียฝรั่งไม่รู้ไม่ชี้ ไม่สนค่ะ เพราะว่าทำบ่เป็น q*013
ช่วงนี้ก้อบ้าบอลกันทั้งผัวทั้งเมียค่ะ แย่งกันเชียร์ เราออกอาการมากกว่า 555
บางทีลูกง่ายๆก้อยิงไม่เขา สงสัยจะเกร็ง หรือเสียวฝ่าเท้าหรือไงไม่รู้
เมื่อวานมีพี่คนนึงอยู่ฝรั่งเศส "พี่แป๋ว" คุยกันทั้งแต่ปีที่แล้วค่ะ
พี่เขากลับมาเมืองไทย ก้อคุยกัน เรื่องสามีฝรั่ง เมียฝรั่ง เรื่องฝรั่งๆๆๆ ทั้วๆไปแหละค่ะ
พี่เขามีงานเขียนเล็กๆน้อยๆ จ๊อบให้สถานฑูตไทยในฝรั่งเศสค่ะ ส่วนใหญ่จะเป็นคำแนะนำ
ให้คนไทยที่อยู่ต่างแดนได้รู้เรื่องกฏหมายบ้านเมืองเขาเป็นอย่างไร และเรื่องปัญหาชีวิตคู่
ที่หลายๆคนอาจมองเห็นตัวอย่าง(ดี)อยากเป็นอย่างเขาบ้าง บุญพาวาสนาส่ง อาจจะได้สามีฝรั่งรวยๆ
ก่อนจะพึงเขา เราก้อควรพึ่งตัวเองเสียก่อนจะดีกว่านะค่ะ ฝรั่งก้อใช่จะดีเหมือนกันทุกคนไป
คู่ที่สมกันแล้ว ถือว่าทำบุญด้วยกันมาค่ะ ทำอะไรก้อแล้วแต่อย่าไปทำผิดกฏหมายบ้านเมืองเขาเป็นพอ
อ้าว ... q*013 วันนี้เผลอบ่นอีกแล้ว เที่ยงเวลานี้เงียบค่ะ ที่บ้านลูกค้ามาไม่ค่อยเป็นเวลา
เดี๋ยวบ่ายแก่ๆมาคุยใหม่ ค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1267 เมื่อ: 25 มิ.ย. 10, 20:29 น »

สวัสดีค่ะพี่ ๆ
หมอผีคงจะเรียกยากหน่อยค่ะพี่เชอรี่เพราะว่าอยู่ไกล พี่เชอรี่เข้าใจถูกแล้วเรื่องการฟ้องหย่าจำเป็นต้องมีหมายศาล ในกรณีของนัดจำเป็นต้องประกาศตามหาลงทางหนังสือพิมพ์เป็นเวลา 1เดือน นัดก็ไม่รู้ว่าทนายเขาทำอย่างไร ตามที่อ่านดูเอกสารที่ยื่นให้ผู้พิพากษาดู ทนายเขาจะเขียนว่าได้ส่งหมายศาลให้โจทร์และจำเลยและประกาศตามหาตามหนังสือพิมพ์เป็นเวลา 1เดือนแล้ว
แต่ฝ่าย....(ลืมว่าใครเป็นโจร์เป็นจำเลย q*027)ไม่ได้มาตามนัดจึงขอให้ศาลมีคำสั่งให้โจทร์และจำเลยหย่าขาดจากกันในวันนี้โดยไม่ต้องรออุทร
เพราะก่อนที่จะฟ้องหย่าเราต้องเล่าความจริงทุกอย่างให้เขาฟังเขาจะได้หาทางออกให้ ที่เขาไม่รู้ตัวน่าจะเป็นเพราะความจริงที่ว่านัดอยู่กินกลับชายคนใหม่ทั่ง ๆ แต่งงานแล้ว ( มีชู้ q*013 ) ถ้าเขารู้เราก็ต้องโดนฟ้องกลับแน่นอน q*001 หลังจากนั้นทนายเขาก็เขียนเรื่องราวที่มีความจริงบ้างไม่จริงบ้างขึ้นมา
2 หน้ากระดาษโดยที่นัดต้องอ่านจะจำข้อความทั้งหมดให้ได้ เอาไว้ตอบเวลาขึ้นศาล มีบทให้อ่านอย่างกับแสดงหนัง นัดเดาว่าทนนายกับผู้พิพากษาน่าจะมีเอี่ยวด้วยกัน q*033
เรื่องตัวเล็กกำลังปั้ม และนัดก็ฝันว่ามีเด็กผู้ชายมาขออยู่ด้วยน่ารัก ขาว เล่าให้แม่ฟังแม่ว่าดีแล้วมีคนอยากมาอยู่ด้วยจะได้ไม่เหงา
ลูกค้าเข้าร้านเยอะนะค่ะพี่เชอรี่ พี่นัททาสีบ้านเสร็จหรือยัง
ดูแลสุขภาพทุกท่านค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1268 เมื่อ: 26 มิ.ย. 10, 19:34 น »

สวัสดียามค่ำๆค่ะพี่น้อง
เมื่อวานผิดนัดว่าจะเข้ามาคุยอีกรอบ มีเหตุต้องไปบ้านเพื่อน สส. วันเกิด
ไฟดับ ฝนตก ฟ้าร้อง ฟ้าผ่า ฟ้าแลปๆๆๆๆ พวกคอไวท์ก้อซดไปหน้าดำๆๆ (มาดามด้วยคน)
พวกสุรา ยาดอง ก้อเคืองๆๆ เพราะดูบอลไม่ได้ ไฟดับ 555 (สมน้ำหน้ามานค่ะ) q*013
พี่ก้อได้ความรู้จากนัดก้อคราวนี้ สงสัยพี่ไม่มีวาสนาฟ้องหย่าผัว เพราะมานอยู่กับตัวพี่ตลอด อิอิ
เลยไม่มีเวลาไปแลดูผู้ใด แค่คนเดียวพี่ก้อเบื่อจะแย่แล้วค่ะคุณน้อง q*004
เป็นห่วงคนทาสีบ้าน ระวังตกบันได้เด้อคุณนัท อดเขย่มข่มขี่เลย q*013
เดี๋ยวพี่ดูลูกค้าหน้าบ้านก่อนค่ะ ครูฝรั่ง รร.น้องนัท มาทานอาหาร
คิดถึงคนที่ไม่มาให้เห็นตัวหนังสือเลยยยยยยยยย q*009

Guest
หนุ่มฯ
เรทกระทู้
« ตอบ #1269 เมื่อ: 2 ก.ค. 10, 12:32 น »

สวัสดีครับ คุณเชอรี่ คุณนัท น้องนัด และทุกท่าน
ทนกระแสแห่งความคิดถึงของใครบางคนไม่ไหว
เลยต้องโผล่หัวขึ้นมารายงานตัวให้หายคิดถึงกันหน่อย
คุณเชอรี่ อย่ามัวแต่เพลินเชียร์บอล จนลืมทำการบ้านล่ะ q*013
อื่ม!! แล้วเมื่อไหร่คุณ koknum กับ ยีนส์ จะกลับมา
บ้านเราอะครับ
คุณนัท กับ น้องนัด คุยกันถึงเรื่องไม่ล้างก้น ของที่โน้นแล้ว q*036
รู้สึกคัน ดุ๊บๆ ดิ๊บๆ บริเวณริมขอบ..ขึ้นมาทันทีเลยน่ะ ขอบอก แล้วนี้ถ้า
ผมไปเจอกับตัวเอง สงสัยคงต้องเดินถ่างขาไปทั้งวัน q*026
คิดถึงทุกคนเสมอ แล้วค่อยพบกันใหม่ บาย
หนุ่มฯ q*014

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1270 เมื่อ: 2 ก.ค. 10, 14:33 น »

สวัสดีค่ะพี่น้อง แหม .. คุณหนุ่มกลับมาบ้านแล้ว q*021 ขาดแต่น้องยีนสืและคุณก็อกนและคนไกลบ้าน
เดาว่าคงยุ่งวุ่นวายกับงานและครอบครัว แต่อย่างไรเพื่อนๆก้อเป็นห่วง คิดถึงกันเหมือนเดิมนะค่ะ
เจ้าของบ้านบ้าบอลเป็นคู่ๆๆค่ะ ชอบคู่ไหนก้อถ่างตารอดู คู่ไหนไม่ชอบก้อนอน
แต่ไม่พนันขันต่อหรอกค่ะคุณหนุ่ม เรื่องการบ้านเจ้าอย่าหวัง 555 เหนื่อยด้วยกันทั้งคู่
วันนี้สุขภาพไม่ค่อยดีค่ะ เพราะเมื่อคืนนอนไม่หลับ มีรถปรับอากาศ 2 ชั้น มาจอดหน้าบ้าน
ไม่ดับเครื่องด้วยนะค่ะ ตั้งแต่ 5 ทุ่มยัน เที่ยงคืน 5 นาที (จำแม่นเลย)
เอาชาวบ้าน เพื่อนบ้านทั้งตึกแถวไม่ได้นอนกัน มีอยู่ 5 ห้อง และบ้านใกล้ๆอีก
สงสารคนแก่และเด็กค่ะ รวมใปถึงเจ้าบอสลูกเพื่อนบ้านที่กำลังนอนป่วย ย่าที่นอนเฝ้าพลอยไม่ได้นอน
เพราะอ้ายเสียงรถที่มันติดเครื่องรอลูกค้าไป ปอยเปต-โรงเกลือ พูดแล้วเบื่อจริงๆๆ q*011
รู้สึกว่าจะได้นอนแค่ 1-2 ชม. อ้าวตื่นอีกรอบฝนตกก่อนตี 3 วิ่งลงมาชั้นล่าง
รีบมาดึงผ้าใบปิดกลัวฝนสาดเข้ามาในห้องครัวค่ะ ครัวหลังบ้านมีเหล็กดัด-หลังค้า มีผ้าใบอีกชั้นกันฝน
คราวนี้ล่ะมาดามเมียฝรั่ง นอนๆตื่นๆ เพลียเลยค่ะพี่น้อง q*008
อ้าวพี่น้องท่านอื่นๆเป็นอย่างไรบ้างค่ะ คิดถึงทุกคนเน้อๆๆๆ
pls คุณนัททาสีบ้านเสร็จอะป่าว
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1271 เมื่อ: 2 ก.ค. 10, 14:59 น »

สวัสดีค่ะพี่ ๆ ทุกคน
พี่เชอรี่ดีแล้วล่ะค่ะที่สามีอยู่ด้วยตลอดหรือว่าติดตัวมากไปแล้วพี่ไม่มีเวลามองหนุ่มน้อย หายไปหลายวันสงสัยดูบอลเพลินแน่ ๆ
พี่หนุ่มของเรากลับมาแล้วเรื่องที่ว่าไม่ล้างก้นกันพวกเขาก็คงชินกันแล้วล่ะค่ะที่หนุ่ม ตอนมาใหม่ ๆเข้าห้องน้ำเสร็จต้องย้ายก้นไปล้างที่ห้องอาบน้ำ ถ้าไปข้างนอกเกิดปวดท้องถ้าทนไหวนัดจะรีบบอกให้แฟนพากลับมาเข้าห้องน้ำที่บ้าน เพราะใช้ที่เซ็ดก้นเด็กก็รู้สึกไม่สะอาดอยู่ดี พอได้กลับมาเมืองไทยสิ่งแรกที่ซื้อคือสายชำระ ตอนนี้แฟนก็เข้าใจถึงความสะอาดและเดินสบายไม่ต้องเดินถ่างขาอย่างพี่หนุ่มว่าแล้วค่ะ คิดภาพพี่หนุ่มพูดแล้วอยากถามว่า แล้วสาว ๆหน้าตาสวย ๆจะเดินอย่างไรค่ะพี่หนุ่ม q*020 ถ้าเกิดเซ็ดไม่ดี q*018
พี่นัทคงยังไม่มีเวลาว่างเข้ามาคุยเรื่องซ่อมแซมห้องครัวไปถึงไหนแล้วค่ะพี่นัท
รักษาสุขภาพกันทุกคนค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1272 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 12:06 น »

หายไปหลายวัน ป่วยค่ะ q*009 เหนื่อยมากค่ะ เป็นไข้หวัด สารพัดโรคค่ะ สงสัยจะแก่แล้ว
และสิ่งที่สำคัญพักผ่อนน้อยด้วยค่ะ ดูบอลไม่ทุกรอบหรอกค่ะน้องนัด ไม่ไหว นอนดึก
และก้อต้องคอยปรามฝรั่งที่บ้านด้วย นอนดึกมาก ดูหนัง ดูบอล ร่างกายแย่ไปตามๆกัน
หวังว่าพี่ๆน้องๆท่านอื่นๆคงสบายกันดีนะค่ะ ช่วงนี้ที่ร้านก้อคนเพลาๆลงค่ะ เศษฐกิจไม่ค่อยดีด้วย
ขายได้ทุกวันค่ะ แต่รายได้ไม่ค่อยคงที พี่ก้อประหยัดบางวอย่าง ให้สมาชิกในครอบครัว ค่อยๆใช้เงิน
เดี๋ยวนี้อะไรก้อแพงๆๆๆนะค่ะ ต้องช่วยกันรัดเข็มขัดค่ะ มีแต่อ้ายตัวเล็กแหละค่ะ ไม่ค่อยรู้เรื่อง
อ้อนจะกินขนมอยุ่เรื่อย อยากกินอะไร แม่ๆๆขอตังค์ซื้อหนมหน่อย q*012
เดี๋ยวเย็นๆพี่เข้ามาคุยใหม่ค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1273 เมื่อ: 14 ก.ค. 10, 10:18 น »

สวัสดีค่ะ พี่น้อง
สบายกันดีหรือเปล่าวค่ะ ช่วงนี้เจ้าของบ้านยุ่งค่ะ ทั้งงานครัวที่บ้าน ทั้งงานเขียนเล็กๆน้อยๆ
หากเข้าตากรรมการก้อคงได้ตีพิมพ์ q*021 กำลังจะเอาคอมนกระเป๋าหิ้วไปซ่อมค่ะ
เผลอว่าจะได้ทำงานได้สะดวก ไม่ต้องมาแย่งกะผัวฝรั่งที่บ้าน q*013
แต่ดูแล้วค่าซ่อมจะเกือบหมื่นค่ะ อุปกรณ์แพงไปหน่อย เดี๋ยวคำนวนดูซื้อใหม่ไม่ไหว
ดอมฯโน๊ตบุคเวลาไปเข้าสวนไร่นา ก้อหิ้วติดตัวไปด้วย บางทีอยู่ที่อารมย์เหมือนกันค่ะ
บางครั้ง 1 ชม. ก้อเกิดได้จบเรื่องแล้ว เมียฝรั่งก้อไม่ใช่มืออาชีพหรอกค่ะ สมัครเล่นๆๆ
วะนนี้ ... อากาศเมืองอุทัยฯ ดีมากๆๆค่ะ ยังไม่ค่อยได้เจอแดด
นั่นก้อหมายความว่า วันนี้จะร้อนน้อยหน่อย 555 เผลอๆๆวันนี้จะมีฝนอีกต่างหาก
ทำเอาฝรั่งยังไม่ตื่นเลยค่ะ เขาจะนอนห้องหันไปทางทิศตะวันออก เวลาเช้าๆดีจัง ฝรั่งตื่นเร็ว 555
วันนี้ยังไม่ตื่น เพราะว่าแดดยังไม่ไล่ลุกจากที่นอน มีม่านหน้าต่าง เขาก้อเปิดค่ะ เพราะจะได้รับรู้เวลาเท่าไร
3-4 วันมานี่ ที่ร้านขายดีค่ะ มีออเดอร์ ร้านน้องชายเพื่อน เขาให้ส่ง ลาซานญ่าไปให้เขา
ฝรั่งก้อชอบสิค่ะ ยิ้มแป้น ช่วงนี้ขายดีกว่าที่ผ่านมาหน่อย มีลูกค้ามารับประทานเรื่อยๆๆ
ผิดจากเมื่อก่อนช่วงเปิดเทอมเงียบๆๆค่ะ เออ.. พี่ๆน้องๆท่านอื่นๆเป็นอย่างไรบ้างค่ะ
หวังว่าสบายดีกันทุกๆๆคน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1274 เมื่อ: 14 ก.ค. 10, 16:34 น »

รอบเย็นค่ะ
คุณนัท สงสัยไม่ว่าง คงได้แต่เข้ามาอ่านๆๆ แล้วไม่มีเวลาตอบ
พี่ได้รับเมลแล้วนะค่ะ บางครั้งก้อมีอะไรแปลกๆคลายเครียด ออกแนวเรดอาร์ 555
ก้อเพื่อนๆน้องๆแหละค่ะ พี่มีเจ้าพ่อ เจ้าแม่ เรดอาร์ในทีม เขาก้อส่งมาเพียบๆๆ
ดูกันไปตาแฉะเลย (ช่างสรรหามาให้ดูซะจริง) คงกลัวพี่จะหมดไฟละม้าง
เพื่อนๆในบ้านใครอยากเจอของแปลก ก้อฝากเมลไว้ แล้วจะส่งไปให้ดูเน้อ
เดี๋ยวพี่ดูลูกค้าก่อน อ้ายผัวนอนหลับเขาบอกวันนี้ ฝรั่งเศส ฟรีเดย์วันหยุดไม่ทำงาน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1275 เมื่อ: 21 ก.ค. 10, 16:06 น »

สวัสดีค่ะ เจ้าบ้าน+ทุกคนที่หายกันไปหลายท่าน
พี่เชอรี่ขายดิบขายดีจนไม่มีเวลาเลยนะค่ะ ก็ขอให้ขายดีอย่างนี้ทุก ๆ วัน อากาศที่รัสเซียร้อนมาก ๆ ไม่มีอารมณ์ไปไหนเลยออกมาจากบ้านก็ร้อน ๆ q*027
อยู่แต่ในบ้านก็อึดอัด จะไปเดินห้างก็ไม่เย็นเหมือนบ้านเราเพราะไม่เคยอากาศร้อนแบบนี้มาก่อนทางห้างจึงไม่มีแอร์เย็น ๆเหมือนบ้านเรา เวลาไปซื้อของแต่ล่ะที่กว่าจะเดินซื้อของครบ เหงื่อไหลเหมือนไปอบตัวตามร้านสปาเลยค่ะ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรปีที่แล้วหน้าร้อนเหมือนหน้าหนาวบ้านเรา แต่ปีนี้ยังกับเดือนเมษาบ้านเราเลย เมื่อวานฝนตก แต่ก็ไม่สามารถทำให้อากาศคายความร้อนได้เลย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1276 เมื่อ: 22 ก.ค. 10, 14:45 น »

สวัสดี ยามบ่ายค่ะพี่น้อง
ไม่ได้เข้ามาคุย ก้อยุ่งๆจริงๆแหละน้องนัด เหนื่อยค่ะ เพลียสุดๆ
อาชีพค้าขายเช่นเราต้องทนค่ะ อีก 6 ปี น้องณัฐจบ ป6.คงได้ระเห็ด
ไปขายอาหารไทยที่ฝรั่งเศสชัวร์ คงทำขายเล็กๆน้อยๆค่ะ เพราะบ้านพ่อ
มีที่พักให้นักท่องเที่ยวเช่า ระหว่างฤดูท่องเที่ยวทางทะเล ก้อคิดๆกันไว้
จะให้พ่อลูกไปอยู่ที่โน้น แล้วพี่ไม่ไป สงสัยมานทะเลาะกันตายทั้งคู่ 555
ช่วงนี้มีทำอาหารส่งจังหวัดเพื่อนบ้านค่ะ ลาซานญ่า เขาสั่งไปขายในร้านอาหาร
ร้านเขาหะหรูหะหราค่ะ เขาก้อกำหนดราคาได้กว่าที่เราขาย ช่วงนี้ฝรั่งเลยเพลียๆๆ
พี่ๆน้องๆท่านอื่นๆเป็นอย่างไรบ้างค่ะ เดาว่าคงซำบายดี
พี่เข้าใจว่าร้อนมากแค่ไหน 555 เพราะพี่ก้อเคยเจอมาแล้ว
หนาวมากๆแล้วมาเจอร้อน อึดอันร่างกายน่าดู เออ .. ใช้พัดลมสิ หรือเปิดแอร์
คึงจะช่วยได้เยอะเลย คนฝรั่งเศส บางบ้านก้อไม่มีแอร์และพัดลม มีแต่พัดลมมือถือ
เดี๋ยวพี่เข้ามาคุยใหม่นะค่ะ ขอเข้าครัวก่อน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1277 เมื่อ: 23 ก.ค. 10, 12:05 น »

เพลียค่ะ ไม่เกี่ยวกับขายดี หรืองานเยอะ "นอนไม่หลับ"
อายุก้อพึ่งจะย่าง 44 ปี ไงเป็นไปได้แบบนี้กันหว่า q*023
เมื่อคืนปิดร้านประมาณ 2 ทุ่มกว่าๆ ก้อไปวิ่ง+เดิน ออกกำลังกายที่สวน 200 ปี หน้าบ้านค่ะ
ไม่น่ากลัวค่ะ มีคนหลังจากรับประทานอาหารเย็น แล้วมาวิ่งๆๆ กันเยอะเลย เมียฝรั่งเลยมีเพื่อน
กลับเข้าบ้าน อาบน้ำแล้วหลับปุ๋ยสบาย (มากไปหน่อย) ไงมาตื่นตอนเกือบ ตี 3 หว่า q*015 เซ็งเป็ดเลยค่ะพี่น้อง ผัวฝรั่งก้อบ่น มาดามเป็นอะไร เดินไป เดินมา q*034
พี่ก้อเกรงใจลูก&ผัว เลยโน้น ไปดาดฟ้าเลย พี่สะใภ้บอกสงสัยหลับสบาย และอาจจะเริ่ม
หมด(เมนส์) วัยทองบางคนก้อเป็นก่อน 50 ปีก้อมี ประเภทตื่นดึกๆๆดื่นๆๆ
คราวนี้ก้อมาหลับใกล้ๆตี 5 ตั้งนาฬิกาปลุกไปส่งลูก 7 โมง กว่าจะอาบน้ำกินข้าว
แต่ช่วงนอนไม่หลับไม่รู้จะทำไง ลงมาเปิดคอมฯเล่นเกมส์เป็นเด็กๆเลยค่ะ
นี่ก้อเหมือนง่วงนอนอีกแล้ว หรืออาจจะเป็นผลพ่วงมาจากดูบอกโลกก้อไม่รู้ หลับไม่เป็นเวลา
ผัวฝรั่งก้อยุ่งวุ่นวายกันเหมือนเดิม เขาทำลาซานญ่าหมูค่ะ ว่างๆจะโพสรูปให้ดูค่ะ
วันนี้ไม่มีแรงเถียงกันค่ะ เพราะเมื่อวานเมียไทยเม้งไป 1 รอบ ฝรั่งที่บ้านเสียนิสัยค่ะ
เวลาเขางีบกลางวันช่วงไม่มีลูกค้า หากปลุกมาทำพิชซ่านะค่ะ งุดหงิดเหมือนเด็กๆ q*035
เขาอารมยืพวกศิลปิน อาร์ตตัวพ่อเลยเชียวล่ะค่ะ บางทีก้อเบื่อเหมือนกัน ว่าป๊าไม่ใช่เด็กๆ
บางครั้งก้องอแง งอนเหมือนเด็กๆๆเวลาลูกเมียขัดใจ ไม่ได้ดั่งใจ บ่นลูกเมียค่ะ
เราคุยคนละภาษา วัฒนธรรมก้อต่างกัน ยิ่งเรื่องการกินอยู่ ก้อเริ่มๆจะคล้อยตามมาบ้าง
บางทีก้อเหนื่อยค่ะ คุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง เรื่องความเห็นไม่ตรงกัน ร้านอาหารแหละค่ะ
เขาเคยทำงานรับเงินเดือนในบ้านเรา 6-7 หมื่น โรงแรมขายเท่าไรเขาไม่รู้ ทำอย่างเดียว
หากเราทำของเราเอง ต้องวางแผนการตลาดให้ดี อย่าทรนงตัวว่า อาหารเราอร่อย
ใครๆก้อต้องมากินอาหารที่ร้านเรา ก้อพยามปรับปรุงสถานที่ มีเมนูใหม่ๆตามมา
มีการนำเสนอลูกค้า ไปทำอาหารนอกสถานที่ 15 คนขึ้นไปค่ะ บริการถึงที่เลย
เดี๋ยวนี้เศษฐกิจไม่ค่อยดี ทั่วภึงกัน เราก้อต้องปรับกลยุทธใหม่ๆ เพื่อดึง ดูกลุกค้าค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1278 เมื่อ: 23 ก.ค. 10, 12:12 น »

สงสัยว่า คุณก็อกฯ คุณหนุ่ม คนไกลบ้าน ไปไหนกันหว่า q*015
คุณนัด และน้องนัดยังพอเจอกันบ้าง ให้คลายเหงา
เห็นหายไปก้อเป็นห่วงกันนะค่ะ หรือโดนจับตัวไปแล้ว
เดี๋ยวเย็นๆเขามาคุยใหม่นะค่ะ เดี๋ยวขอทำสเต็กเนื้อ ลูกค้าสั่งกลับบ้านค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1279 เมื่อ: 23 ก.ค. 10, 19:07 น »

สวัสดีตอนบ่ายค่ะ
ที่บ้านไม่มีแอร์เย็นค่ะพี่เชอรี่มีแต่แอร์ร้อน จะซื้อก็ไม่มีขายตอนนี้ทุกห้างสินค้าขาดตลาด แถมราคาขึ้นเป็น 2เท่าเลยค่ะ ตอนนี้เลยใช้แอร์มือถืออย่างพี่ว่า +กับเครื่องฟอกอากาศช่วยคายร้อนได้นิดหน่อย วันนี้เดินไปตลาดกว่าจะถึงบ้านเกือบเป็นลมให้คนอื่นเย็น ๆ ซะแล้ว q*013
สงสัยที่พี่เชอรี่นอนไม่หลับน่าจะมากจากการดูบอลของพี่เชอรี่เลยทำให้ร่างกายยังปรับตัวไม่ได้
พี่นัทซ่อมแซมครัวไปถึงไหนแล้วหนอไม่มาส่งข่าวบ้างเลย พี่คนอื่น ๆก็หายเงียบกันไปหมด พี่ยีนส์ก็ไม่เห็นเลยอดดูรูป 2สาวที่น่ารักเลยว่าไหมค่ะพี่เชอรี่
ขอตัวไปหัดทำคุกกี้ก่อนค่ะใกล้เย็นแล้วมือใหม่้องการเวลาทำมาก ๆๆๆๆ เพราะลองผิดลองถูกกว่าจะกินได้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1280 เมื่อ: 24 ก.ค. 10, 12:05 น »

แหม .. น้องนัด สงสัยบ้านนี้จะเหลือเราสองคน 555 q*013
คุณนัทพึ่งคุยกันเมื่อวันก่อน เห็นว่าคงยุ่งๆเรื่องบ้านแหละค่ะ ได้ครัวใหม่ดดยไม่ได้ตั้งใจ q*020
แต่ .. ครัวใหม่ของคุณนัทไฉใลกว่าเดิม ก้อเหนื่อยน่าดู แถมแยกเขี้ยว แยกฟัน คำครารมอยู่ในลำคอ 555
สงสัยว่าพี่จะดูบอลโลกแหละน้องนัด เลยยังปรับตัวไม่ได้ แต่มันก้อเลยมาหลายวันแล้ว สงสัยเราจะแก่ด้วย
พี่ก้ออยากทำคุกกี้เป็นนะ อยากทำรสกาแฟ ฯลฯ ผัวฝรั่งพี่เขาเก่ง แต่ขี้เกียจน่าดู แถมไม่ถ่ายทอดด้วยนะ
คงอยากจะให้ตายไปพร้อมกับตัวเอง หวงวิชาอะป่าวก้อไม่รู้ (อ้ายแก่)เขาทำรส กาแฟ รสส้ม รสมะพร้าม อร่อยมาก
แต่อย่างว่าแหละเขาไม่ค่อยมีเวลา พี่ก้อไม่อยากรบกวน ร่างกายเขาไม่ค่อยแข็งแรง ไม่อยากให้เหนื่อยมากค่ะ
เดี๋ยวพี่ดูหน้าบ่ายหน่อย เกือบเที่ยงแล้วค่ะ ส่วนใหญ่ลูกค้ามาทานกลางวัน หรือบางทีเยอะช่วงเย็น
q*021
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1281 เมื่อ: 25 ก.ค. 10, 08:52 น »

สวัสดี วันอาทิตย์ค่ะพี่น้อง q*021
ตื่นกันหรือยัง บ้านเมียฝรั่งตื่นแล้วค่ะ รีบตื่นตั้งแต่ 6 โมงเช้า
เพราะลูกชายบังเกิดเกล้าไปนอนบ้านตา เดี๋ยวจะรีบแจ้นกลับมาบ้าน
ประตูไม่เปิด มานเคาะระเบิดแน่ รวมทั้งป้ามานด้วย q*013
ลูกชายเขามีนัดทุกวันอาทิตย์แหละค่ะ มีเพื่อนมาเล่นกันที่บ้าน
วันนี้ตลาดนัดหน้าบ้านคนเยอะจัง และเป็นวันหยุด 4 วันติดกัน
คน ตจว.ไปทำงานที่อื่นก้อกลับมาบ้าน ทำบุญออกพรรษากัน หน้าบ้านคนเลยเยอะ
เดี๋ยวขอไปธุระเดี๋ยวกลับมาคุยด้วยค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1282 เมื่อ: 25 ก.ค. 10, 09:56 น »

กลับมาแล้วค่ะ มัวไปแรดดดดคุยกับญาติๆมาค่ะ เรื่องปัญหาครอบครัวแหละค่ะ
แต่ละครอบครัวก้อแตกต่างกันออกไปค่ะ เป็นผู้หญิงนี่มันแสนลำบากจริงๆเลย
บางคนก้อเก็บกดนะค่ะ เรื่องลูกและผัว ไม่กล้าเล่าหรือปรึกษาใคร เกรงใจและอายค่ะ
ที่บ้านไม่ค่อยจะเก็บค่ะ ไม่ระบายให้คนภายนอกฟัง เหวี่ยงกันใส่กันในเวลาที่เกิดเหตุนั่นแหละ
เอาให้จบในเวลานั้นเลย เมื่อก่อนเครียดเหมือนกันค่ะ เอามาเก็บขบคิดอยู่คนเดียว ปวดหัวคนเดียว
เมื่อคืนที่บ้านเราก้อนั่งคุยกันค่ะ ว่าช่วงนี้เศษฐกิจไม่ดีเหมือนๆกัน ผัวฝรั่งเขาก้ออยากขยับขยาย
อยากไปอยู่เมืองใหญ่ๆ พี่ก้อบอกจะไหวหรือ ? ค่าเช่าตึก ค่าเช่าที่แพงๆๆๆ ค่าครองชีพสูง
เขาก้อบอกทำธุรกิจกลัวอะไร เอ.. ผัวเราสกิ้นเฮนเมื่อวาน หัวล้านรับเทศกาลเข้าพรรษา
ความคิดความอ่านไงกลับตาลปัดแบบนี้หว่า เมื่อก่อนเขาไม่คิด เรื่อยๆๆเฉื่อยๆๆ เดี๋ยวนี้คิดเป็นแหะ
ที่ร้านก้อขายได้เรื่อยๆ เป็น logo อุทัยธานี มีร้านอาหารฝรั่งเศส มีพิชซ่าอยู่แห่งเดียว ใครมาเที่ยวก้อมากินกัน
มันก้อเกี่ยวกับรายได้ และรายจ่ายด้วยเหมือนกัน เขาไปเห็นนครสวรรค์ คนเยอะ เราน่าจะขายดีกว่านี้
ก้อบอก อย่าเลย .. ปรับปรุงที่นี่ดีกว่า และสิ่งที่สำคัญ เงินๆๆๆๆๆๆๆๆ ต้องมีทุนสำรองไว้ด้วย
ค่าเช่า ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพย์ ค่าภาษีสรพพากร ค่าจ้างพนักงาน ค่าประกันสังคม ค่าๆๆๆๆ ฯลฯ
เมืองใหญ่ก้อค่าใช้จ่ายเยอะค่ะ อุทัยธานี เมืองเล้ก ค่าใช้จ่ายถูกกว่า ประหยัดกว่ากัน
เพื่อนเก่าก้อมีปัญหากับผัวค่ะ ไม่ค่อยรับผิดชอบครอบครัว ฟังแล้วปวดหัวแทนมัน
อุ้ย ๆๆๆ วันนี้คุยเรื่องครอบครัว ทำมาหากิน ฟังแล้วอย่าเครียดกันนะค่ะพี่น้อง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1283 เมื่อ: 31 ก.ค. 10, 13:23 น »

หายไปหลายวันยุ่งค่ะ เรื่องทำมาหากินแหละค่ะ วางแผนเรื่องร้านใหม่ค่ะ
ผัวฝรั่งเขาจอมวางแผนโน้นนี่ คิดอยากปลูกสร้างเล็กๆๆ
กำลังอาจจะดูที่ทาง ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน คำนวนซะเรื่องเงินๆๆ
หน้าบ้านมีงานแสดงสินค้าโอทอปค่ะ เราก้อเงียบเป็นบางเวลา เพราะลูกค้าขับรถยนต์เข้ามาไม่ได้
เราก้อเซ็งเป้ดไก่เลยค่ะ ทำใจค่ะ ปีละ 1 ครั้ง เพื่อนบ้านก้อกลุ้มค่ะ ลูกค้าหายจ๋อย (เขาขายอาหารไทย)
น้องณัฐวันนี้ไม่อยู่ พ่อแม่+เพื่อนมารับฮ้อไปเล่นโน้น บ้านหาดทนง(อดีตท้องถิ่นนี้ดังมากเป็นแหล่งทำปืนเถื่อน)
จำได้สมัยเมียฝรั่งวัยสะรุ่น ขับรถไปส่งไฮโซบ้านนอก เพื่อนป้าสะใภ้ โอ้โห เขาทำเป็นกลุ่มก้อนเลยนะค่ะ
เดี๋ยวนี้หมดไปนานหลายปีแล้ว ปืนลูกซองสั้น จ่ายแค่ 1500-2000 ก้อมีมาครอบครองได้แล้วค่ะ q*013
ผัวฝรั่งและเจ้าเกมส์(หลาน) กำลังสอนกันทำแป็ง นวดแป็ง พิชซ่า และทำเส้นลาซานญ่าค่ะ
เพื่อนๆพี่ๆน้องๆท่านอื่นๆเป็นอย่างไรกันบ้างค่ะ น้องยีนส์ คุณก็อก และคุณหนุ่มเป็นไง q*005
เดี๋ยวว่างมาคุยใหม่ค่ะ ขอทานข้าวกลางวันก่อน วันนี้ทำแกงป่าปลาแรดดดดดดดดด และไข่เจียวใบกระเพรา
ผักบุ้งต้มและน้ำพริกค่ะ ใครหิวจะทำตรามก้อไม่ว่ากัน หากอยู่ใกล้ๆจะจัดส่งไปให้เน้อ q*012
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1284 เมื่อ: 10 ส.ค. 10, 13:41 น »

สวัสดียามบ่ายค่ะพี่น้องหายยยยยยยย ไปซะหลายวัน ยุ่งและวุ่นวายกับงานและร้านค่ะ ไม่มีเวลาเข้ามาเที่ยวชมเลยบังเอิญทาสีร้านใหม่ด้วยค่ะ ตกแต่งตามสภาพกระเป๋าตังคืเรานิดหน่อยค่ะ ปรับปรุงรูปโยมใหม่เตรียมเมนู รูปภาพอาหารติดผนัง ก้อไปตะเวนดูร้านกรอบรูปไม้ แบบที่เราชอบค่ะ ซื้อต้นไม้นิดหน่อยบางคนก้อบอกน่าจะไปอยู่เมืองนอก เอาเงินเมืองนอกมาใช้ที่เมืองไทย รวยๆๆๆๆๆๆๆๆๆกว่าอยู่เมื่อไทยเงินเมืองนอกแลกเงินไทยได้เป็นกอบเป็นกำ โถๆๆๆ ไลท์สไตล์คนเราไม่เหมือนกันนะค่ะพี่น้องบางคนมาจากครอบครัวมีอันจะกินไม่ลำบาก บางคนลำบากแต่เด็กๆ โตขึ้นสบาย เราหาเองได้สบายตอนปลายผัวฝรั่งก้อจะประมาณขำๆๆๆ คนที่พูดต้องให้ไปอยู่เมืองนอกที่ไม่ไช่บ้านตัวเอง ความแตกต่างจะมากมายจนอยากจะกลับบ้านเมืองไทยในเร็ววัน ฝรั่งบางคนก้อมาจากครอบครัวชั้นประหยัด ไม่ว่าจะกินใช้ต้องประหยัดเห็นฝรั่งมาเดินทอดน่องในเมืองไทย กินเหล้าเคล้านารี ใช้เงินเป็นเบี้ย นอนสบายหะหรูหะหราบางคนต้องเก็บเงินเป็นปีๆๆ บางคนสามีบอกว่ากู้เงินแบ็งค์ค่ะ ซื้อทุกอย่าง(เงินผ่อน)ที่ขว้างหน้าเพื่อนสนิทเขาคนนึงอิจฉาที่เขาได้เดินทางออกจากฝรั่งเศส ไปเที่ยวพักผ่อน ประเทศโน้นนี่(ก่อนหน้าจะแต่งงานกันค่ะ)เขาก้ออธิบายบอกว่า ข้ามีแค่กระเป๋าใบเดียว (เงิน) ไม่ได้ซื้ออะไร ใช้เครดิต บัตรอะไรๆๆก้อไม่มี เงินสดอย่างเดียวเงินหมดก้อโทรบอก แม่ขอร้องหน่อยครับ เงินหมด 5555 ส่งตังค์ให้หน่อย(อ้ายบ้าเอ๋ย)ผัวฝรั่งเขาก้อดีอย่าง ไม่ยินดียินร้าย กระ***+กระสน อยากได้โน้นนี่ ไม่อยากเป็นหนี้เหมือนๆกันค่ะเขาบอกว่า บางคนกลับจากเที่ยวพักผ่อน กินแต่ขนมปัง อาหารอร่อยๆไม่ค่อยได้เจอ เพราะใช้เงินหมดไปกับเที่ยวเงินเดือนก้อต้องมาใช้หนี้บัตรเครดิต ... บางคนเขาเห็นเราได้สามีฝรั่ง ก้อหวังดี ทำไมไม่ไปอยู่เมืองนอก
น่าจะสบายกว่าเมืองไทย เงินเมืองนอกแลกเงินไทยได้เยอะเลย โถ ... เมืองนอกต้องเสียภาษี ไม่ว่าจะลงทุนทำอะไร
แค่คุณจะเช่าอพาทเม้นท์ หากเป็นเมืองไทย พรุ่งนี้หิ้วกระเป๋าเข้าไปอยู่ได้แล้ว เมืองนอกบางทีต้องรอเป็นเดือน
รอเอกสารให้คุณไปเสียภาษี ฯลฯ กว่าจะได้เข้าอยู่ เกือบเดือนค่ะ หากข้อมูลเพี้ยนไป ถือว่าเป็นความดีความชอบของผัว 555
เงินใครก้ออยากมีอยากได้ทุกคนแหละค่ะ อยู่ที่บุญวาสนานะค่ะ บางคนสบายอายุมากก้อถือว่าดีแล้วค่ะ
เหมือนกับว่าเราเหนื่อยมามากพอแล้ว อายุเยอะๆก้อพักผ่อนกันไป ที่บ้านก้อเรื่อยๆเฉื่อยๆค่ะ
ไม่มีหนี้สิน ทุกวันนี้ก้ออยู่แบบ พอเพียง พอดี พอใจ ในชีวิตที่เราเป็นอยู่
เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ฟังแล้ว อ่านแล้ว ส่งกำลังใจให้เข้มแข็งนะค่ะ อย่าท้อ เหนื่อยก้อพัก หายเหนื่อยก้อลุยต่อ
ใจสบาย ไม่ร้อน อะไรๆก้อดีไปหมด พระท่านว่า คิดดีๆ พูดดีๆ มองดีๆ กินดีๆ แค่นี้ก้อนอนหลับสบาย ไม่มีโรคภัยรบกวน
คุณก็อกฯ คุณหนุ่มฯน้องยีนส์ สามคนนี้หายไปนานนนนนนนนนนนมาก
คุณนัท น้องนัด หวังว่าซำบายดีเน้อ ว่างๆพี่จะเมลรูปสวยๆไปฝาก
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1285 เมื่อ: 10 ส.ค. 10, 15:55 น »

มาอีกรอบแล้วค่ะ กวนลมจังเลย q*035 ลองส่งรูปอาหาร แล้วส่งไม่ได้ ใหญ่ไป ลองย่อตามขนาดที่บอกแล้ว หายเงียบเลย
วันนี้มีแต่ลูกค้าสั่งพิชซ่า หน้าฮาวาเอี้ยน ฝรั่งที่บ้านบอกทำไม่เป็นครับ (ฮากลิ้งเลยลูกค้า) อะไรหว่าฝรั่งไม่รู้จัก
เราก้อบอกที่บ้านแป็งพิชซ่าไม่เหมือนกัน ขอบชีสอะไรก้อทำไม่เป็น หน้าผักขม มีแต่ผักขมบ้านค่ะ (ล้อเล่น)
ลูกค้าบางคนอาจเคยทานที่ บางกอก แป็งเขาหนาไงค่ะ ที่บ้านแป็งบางกรอบ
พิชซ่าหน้า เบคอน-แฮม ไก่ -ทู่น่า-แชลมอล-เนื้อและหน้าผักล้วนๆกรณีลูกค้าทานมัสวิรัต เสียดายรูปต้องส่งใหม่
คิดถึงเพื่อนๆหลายๆคน มีเจ้าบ้านบ่นๆๆอยู่คนเดียว ปีหน้าช่วงต้นปี ต้องรับแขกบ้านต่างเมืองอีก 4 ท่าน อายุเกือบ 300 ปี
เดี๋ยวกลับมาคุยใหม่นะค่ะ มีลูกค้าหน้าบ้าน q*043

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1286 เมื่อ: 11 ส.ค. 10, 13:31 น »

สวัสดียามบ่ายค่ะพี่น้องวันนี้เหนื่อยจังค่ะ ตื่นมาแต่เช้า วิ่งๆๆเดินๆๆ รอบสวน 200 ปีหน้าบ้าน พยามทำให้เรื่อยๆๆ ประมาณ 1000 ก้าวเดิน-วิ่ง จากนั้นค่อยๆเพิ่มๆๆขึ้น จนกว่าเราจะปราดเปรียวเช่นคนอื่นร่างกายมักจะเหนื่อยและเวียนหัว มึนเมาแบบไม่มีสาเหตุ พี่สะใภ้วันนี้ก้อเตือนว่า สงสัยอาจะเป็นความดัน(ทุ-รังสูง) q*013พี่สะใภ้เขาบอกว่า ร่างกายพักผ่อนน้อย ตื่นแต่เช้า ก้อเลยพยามมาเดินออกกำลังกายมั่ง เลือดมันจะได้หมุนเวียนดีแล้วสายๆๆก้อนอแรดดดดดดด ไปบ้านสวนแม่ เอาพวงมาลัย+อาหาร+ตังค์ นิดหน่อยเป็นประจำทุกปีค่ะ ที่บ้านจะไม่ค่อยเน้นวันแม่มากเท่าไร เพราะจะให้ก่อนวันแม่ พิเศษเพื่อแม่ไม่จำกัดวันค่ะกลับมาถึงบ้าน ผัวฝรั่งก้อง่วนๆๆๆ บอกมาดาม มะเขือเทศ+หอมหัวใหญ่ เหลือนิดเดียว เพราะเขาทำลาซานญ่าไปเยอะตอนนี้ดีหน่อยค่ะ ผักราคาถูกลง เมื่อก่อนสัก 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา เจอมะเขือเทศ 50-60/1 กก. แพงสุดๆๆนับลูกได้ 1/ 5 บาท เมืองอุทัยฯพืชผักสวนครัวจุถูกมากช่วงนี้ หากใครมาเที่ยว อยากลืมซื้อติดมือกลับบ้านเพราะคนปลูกมานั่งขายเอง ตะกี้แม่เด็ดบวบจากต้นมาสดๆๆ ขายราคาก้อถูกสุดๆๆ 1/10 บาท 1 กก.แม่ที่บ้านเลยขายมั่งแจกมั่ง พี่สาวก้อเด็ดไปฝากเพื่อนๆทีทำงานบนอำเภอหนองขาหย่างลูกค้าพึ่งกลับค่ะ 8 คน มาจัดวันเกิดช่วงพักเที่ยง เป็นนักศึกษา สงสัยเราจะแก่กว่าแม่เขา เรียกป้ากันทั้งโต๊ะ q*009เดี๋ยวกลับมาคุยกันใหม่นะค่ะ หวังว่าทุกคนคงซำบายกันดี q*043

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1287 เมื่อ: 12 ส.ค. 10, 13:50 น »

สวัสดีวันแม่ค่ะ พี่น้องแม่คนนี้ เมียฝรั่งคนนี้ ก้อเหมือนเดิม เหนื่อยเหมือนเดิม ไม่เคยแปรเปลี่ยน อิอิวันนี้ทั้งลูกและผัว มานปั่นป่วน แม่และเมียน่าดู เราก้อบอก เฮ้ย ๆๆๆ วันนี้ Mum Day นะเฟ้ย เอาใจกันหน่อยลูกชายส่งกระดาษมา 1 แผ่น โถๆๆๆ อ้ายลูกรัก มานวาดรูปการ์ตูน ถือขวดน้ำหอมซะด้วย ไม่รู้เวอชั่นไหนแถมขวดน้ำหอม เขียนชื่อติดไว้ว่า Dior q*009 เขารู้ว่าแม่ชอบน้ำหอม Bossสงสัยพ่อ+ลูก จะช่วยกันเก็ตไอเดีย วาดรูปให้แม่และเมีย ประมาณว่า คราวหน้าจะซื้อ Dior ช่วงนี้รอก่อน q*020ที่บ้านเขาก้อมีอะไรให้ตื่นเต้นเหมือนกัน ในวันพิเศษ ทั้งลูกและพ่อไม่เคยลืม q*009แต่ก่อนที่จะได้รับ มานสองพ่อลูกต้องแกล้งเราก่อนค่ะ ให้เราประสาทหรือบ้าให้เต็มคราบก่อน ถึงจะพอใจมันวันนี้ "วันแม่" ขอให้แม่ทุกคน มีสุขภาพกายใจ สมบูรณ์ แข็งแรง เอาไว้ต่อสู้กับลูกและผัวต่อไป q*013เดี๋ยวขอดูแลลูกค้าหน้าบ้านก่อนคต่ะ ฝรั่ง(เศส) ทั้งโตธเลย พ่อพาลูกเที่ยว เมียไม่มาด้วย ซ่าส์ก้อไม่ได้ 555(สมน้ำหน้าค่ะ) คราวนี้แหละ เมียและแม่จะได้พักผ่อนบ้าง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1288 เมื่อ: 14 ส.ค. 10, 13:54 น »

สวัสดีวันเสาร์ค่ะ พี่น้อง
แหม .. เมื่อวานต้องขออภัยคุณนัทอย่างแรงงงงงงง พี่จะโทรหาคุณฟิลลิป
แต่ดูชื่อผิดเลยนำโด่งไปโน้นไอแลนด์ แรกๆฟังเสียงแฟนคุณนัท พี่ก้อเดาว่า คุณฟิลลิป
ทำไมนอนตื่นสายจังจะเที่ยงแล้ว 555 เสียงอู้อี้ หรือกำลังปีนเขาอยู่หว่า
ที่ไหนได้คุณนัทเลยต้องเสียกระตังค์โทรกลับหาพี่ เพราะเวลาดังกล่าวพี่ว่ายังไม่ตี 5 ละม้าง
ฟิลลิปเขาเป็นเพื่อนของอ้ายผัวค่ะ อยู่ ลาว พี่ก้อยุ่งในครัว ผัวก้อบอกโทรหาเพื่อนให้หน่อย
พี่ก้อ อ้าว .. แล้วทำไมไม่โทรเองล่ะ ก้อเขาโทรเข้าเครื่องเธอประจำ ไม่รู้เพื่อนผัวหรือเพื่อนเมีย
ฟิลลิปเขาพักผ่อนอยู่ประเทศลาว เขาก้อชอบโทรมาคุยบ่อยๆ ผัวชอบปิดเครื่องค่ะ เขาเลยต้องโทรหาเมีย
ฝรั่งที่บ้านแปลกค่ะ อ้ายนี่นึกจะเบื่อก้อเบื่อ โทรศัพท์จะเปิด จะใช้ก้อออกนอกบ้าน เวลาโทรคุยกะเมีย
บ้างทีนะค่ะ เขาเล่นอย่างไงมาดาม อะไรๆๆๆๆ ก้อเมีย ทั้งๆที่เราใช้เครื่องไม่ถึงพัน เขานะเกือบหมื่น
แรกๆก้อเห่อค่ะ เหมือนเด็กๆ ลูกเล่นอะไรเยอะแยะไปหมด หลังๆปล่อยว่างทิ้งขว้างยิ่งกว่าสากกระเบือ q*013
บางทีเล่นมากไปหน่อย เครื่องล็อค ถามเมียอีกแล้วทำไง ปวดประสาทค่ะ เรื่องเล็กๆน้อยๆ เราว่าจิ๊บจ้อย
แต่ผัวเหมือนเรื่องใหญ่ หลังๆปิดเครื่องเลย 5555 กลัวเครื่องล็อค ไม่รู้ว่าเวลามันซื้อศึกษาอะป่าวฟะ
แหม .. วันนี้คุยเรื่องผัว (นินทาค่ะ) เหมือนได้ปลดปล่อยมั่ง บางทีเซ็งค่ะ ยิ่งกว่าลูก
ที่บ้านมีอยู่สองคน เหนื่อยสุดๆๆค่ะ บางทีทะเลาะกัน เลยบอก เฮ้ยๆๆๆ หยุดทั้งพ่อลูก
เดี๋ยวฉันหนีไปบวชเลย น้องณัฐร้องให้ง๊ากๆๆๆ อย่างที่บอกแหละค่ะ พระท่านเดินบิฒบาต ไม่ใส่รองเท้า
ลูกชายเขาบอกสงสารพระจัง หากแม่บวชคงไม่ได้ใส่รองเท้าเหมือนพระ แล้วจะเจ็บเท้ามั้ยแม่
บ้างทีลูกยังเข้าใจยากค่ะ เขาชอบถามโน้นนี่ เขาค่อนข้างเข้าใจยาก สงสัยมากกว่าเด็กทั่วไป
ไม่รู้ว่าลูกครึ่งบ้านใครเป็นแบบนี้บ้าง เดี๋ยวทำพลาสต้าก่อนค่ะ เดี๋ยวกลับมาคุยด้วย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1289 เมื่อ: 14 ส.ค. 10, 14:29 น »

กลับมาแล้วค่ะ ลูกค้าสั่งไปทานที่บ้านค่ะ
วันนี้เพื่อนๆโทรมาไปดู อัสนี+วสันต์ ที่นครสวรรค์ แรกๆๆก้อเพลนว่าไปด้วยกัน
แต่ .. เราต้องเอาลูกไปฝากเขา หรือพี่สะใภ้อาสาว่าจะดูแลให้เอง ก้อเกรงใจค่ะ ไม่ไป
และที่สำคัญ ผัวฝรั่งไม่รู้จัผม้จักและชอบมากๆๆ พี่แอ๊คและคาราบาว เท่านั้น !!!! (เน้นว่าชัวร์)
จูนก้อบอก เฮ้ยๆๆๆ ไปเถอะ เราก้อเอาน้องนัทชาไปด้วย เป็นเพื่อนเล่นกันกะลูก
จูนไม่อยากดูดนตรี แต่อยากกินเบียร์ (อ้ายบ้า) เจ๊จินก้อ เฮ้ย จะเอาตังค์ไปเก็บไว้ไหน ทำแต่งานๆๆๆ
โถ.. เราไม่มีมากเหมือนเพื่อนคนอื่นนี่ค่ะ ยิ่งเพื่อนบางคนไม่มีลูกด้วย ความสะดวกใจไปไหนสบายกว่ากันค่ะ
ผัวบอก ไปกับเพื่อนๆเถอะ เขาเหนื่อยด้วยค่ะ เพราะเราทำอาหารที่ร้านช่วงวันหยุด คนเยอะ
แล้วทำอาหารส่งที่อื่นด้วย ก้ออยากแบ่งเบาภาระเขาเหมือนกันค่ะ ค่อยๆเรียนรู้
อาหารประเภท สะเต้ก พลาสต้า สลัด ซื้อวัตถุดิบ อะไรเกี่ยวกับครัว เมียจัดการ
อาหารฝรั่ง พิชซ่า ลาซานญ่า ขนมปัง ฯลฯ เขารับผิดชอบค่ะ ให้ทำบัญชีแยกกำไร-ต้นทุนไว้เลย
บางที 1 อาทิตย์ ทำครั้งนึง มั่วมากค่ะ เพราะฝรั่งบางทีมั่วหยิบเงินขายของไปใช้ เงินหาย ใครเอาไป
เมียบอกแบบไม่คิดค่ะ เอ็งนั่นแหละ เวลาทำงาน ทะเลาะกันค่ะ ใครเหตุผลดีกว่ากัน เราหรือเขาต้องยอมรับ
เลยบอก ทำทุกวันในวันรุ่งขึ้น เวลาเอ็งกินกาแฟตอนเช้า 555 ทำงานไปด้วยสมองจะได้สั่งงาน
ที่บ้านก้อสุข เศร้าก้อเป็นเหมือนกันค่ะ ตอนเหนื่อยๆๆป่วยแล้วไม่อยากทำงาน เหมือนเราไม่พักผ่อน
ช่วงปิดเทอม ณัฐเขาบอกไปเที่ยวกันดีมั้ยแม่ ไปทะเล อยากไปเที่ยวเกาะเหมือนกันค่ะ แค่เสม็ดก้อดีแล้ว
ไปไกลมากไม่ไหว ก้อต้องปิดร้านอีกหลายวัน แต่ .. 2-3 วันจะถึง สงสัยคงได้เข้าไปเที่ยวป่าห้วยขาแข้ง
เพราะมีเพื่อนใหม่ฝรั่งเศสมาพักที่นี่ ก้อไปเที่ยววัด เที่ยวป่า เล่นน้ำตก 1 วันก้อกลับแล้ว เช้ากลับ เย็น
เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆท่านอื่นๆเป็นอย่างไรบ้าง อย่ามัวเข้ามาอ่านๆๆๆ ระวังจะท้องอืดเน้อ 55555 q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1290 เมื่อ: 18 ส.ค. 10, 00:44 น »

สวัสดีค่ะ พี่เชอรี่
หายตัวไปบ้านแม่ย่ามาค่ะ เนื่องจากรัสเซียเกิดไฟไหม้ป่าแบบดับกันยังไงก็ไม่หยุดจึงทำให้มีควันไฟทั้งประเทศอยู่ไม่ได้เลยต้องหนีไปบ้านแม่ย่า พร้อมกับมีข่าวดีไป 2 กลับ 3ค่ะ ได้เจ้าตัวน้อยอย่างที่ตั้งใจแล้ว อาทิตย์ก่อนไม่มีควันแต่เมื่อว่านกลับมีอีกแต่ดีหน่อยวันนี้ฝนตก
แบบพี่เชอรี่เล่าเลยค่ะคนแถวบ้านที่ไม่เคยไปเมืองนอกเขาก็คิดว่าสบายกว่าเมืองไทย ไม่มาอยู่ไม่รู้หรอกว่าเมืองไทยดีที่สุด เรื่องที่ว่ารอเอกสารไม่ใช่แค่เรื่อง
อาพาร์ตเม้น ขนาดนัดจะจดทะเบียนยังต้องรอ 2เดือน เขาบอกว่าอาจมีการเปลี่ยนใจ q*015 บ้านเราแค่เดินไปอำเภอก็จดได้แล้ว วันแม่นัดก็ได้แค่โทรส่วนของขวัญไว้ให้เดือนหน้า เพราะต้องกลับไปต่อวีซ่าที่กรุงเทพ รออีก 6เดือนก็จะได้วีซ่า 3ปีไม่ต้องออกนอกประเทศทุก 3เดือนเหมือนเมื่อก่อน
พี่เชอรี่นี่หญิงเหล็กจริง ๆ สามีพี่โชคดีมากที่มีภรรยาอย่างพี่
หนังดีมาแล้วขอตัวก่อน ไม่รู้เรื่องหรอกค่ะ ดูภาพก็พอได้หัวเราะบ้าง q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1291 เมื่อ: 18 ส.ค. 10, 15:29 น »

ขอแสดงความดีใจกะน้องนัดด้วย ไป 2 กลับ 3 q*013
พี่ดูในข่าวแล้วค่ะ เห็นว่าไหม้และเสียหายเยอะ ปธ.ปูติน เห็นเดินสำรวจในข่าว
ใช่แล้วจ้า .. มีข้อมูลข่าวสารเกี่ยวกับกฏหมายของรัสเซีย ก้อเล่าๆให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ที่เข้ามาอ่าน
จะได้รับข้อมูลจากเจ้าถิ่นโดยตรง บ้านเรามีเงิน จ่ายเป๊ะ เผลอๆวันนี้เข้าไปอยู่ได้เลย
ฝเมียฝรั่งเลยขึ้นไปนอนปลีวิเวกซะ 3 ชม. ให้ผัวฝรั่งทำงานดนเดียว
เมื่อคืนฝนตกหนักมากค่ะ วันนี้ก้อใกล้ๆแล้วค่ะ เย็นๆมาแล้ว มืดตึ๊บ ตลาดช่วยเย็นเจอฝนตก เซ็งเป็ดเลยค่ะรั่งเศสรอก่อนนะ คุณไปจ่ายภาษ๊ ฯลฯ ซะก่อน แฟนพี่บอกเราก้อกู้แบ็งค์ฝรั่งเศสได้ หากเรากิจการอยู่ที่โน้น
คนบางคน เอาเงินกู้ มาสร้างบ้านที่เมืองไทย ทำตัวหะหรูหะหรา ไม่ว่ากันค่ะ แต่ใช้หนี้ปฏิเสธไม่ได้เน้อ
พี่กับผัวฝรั่งกลัวจังเลยเรื่องเป็นหนี้ เพราะเราไม่ใช่มนุษย์เงินเดือน รายได้ไม่แน่นอนเหมือนเขา
ก้อเลยใช้ชีวิตของเราแบบสบายๆๆ มีมากบ้าง น้อยบ้าง ตามสภาพเศษฐกิจ
เดี๋ยวนี้บ้านเราจะลงทุนทำอะไร คิดหน้าคิดหลังก่อนดีกว่า หากใครมีเงินนอน ก้อสบายไม่ต้องจ่ายดอกเบี๋ย
หากกู้แบ็งค์มาลงทุน หรือสถาบันการเงินใดๆก้อดี ช่วงนี้ทั่วโลกเหมือนกันหมด และสิ่งสำคัญอะไรๆๆก้อแพงๆๆ
หากจะลงทุนอะไรก้อทำเล้กๆๆไปก่อนดีกว่า หากไม่ตามเป้าก้อจะได้บาดเจ็บนิดหน่อย ไม่ต้องนอนหมอบ
ช่วงนี้เมื่อยเนื้อ เมื่อยตัวน่าดู เพื่อนสนิทกันก้อเป็น เขาพึ่ง 40 ปี เป็นผู้ชายซะด้วย
เมียเพื่อน(พยาบาล) บอกพี่เชอรี่ ผู้ชายก้อเป็นโรควัยทอง เหมือนผู้หญิงได้เหมือนกัน
แฟนเขา(เพื่อนเรา) เขางุดหงิดจนเมียรำคาญ เห็นอะไรก้อเบื่อหน่าย ไม่ค่อยยินดียินร้าย เหมือนเลือดไปลมมา 555
วันนี้อากาศเมืองอุทัยฯ อากาสดีค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1292 เมื่อ: 18 ส.ค. 10, 16:12 น »

ขอแสดงว่าดีใจกับน้องนัด ที่เดินทางหนี้ไฟไหม้ ไป 2 กลับ 3 q*013
พี่ก้อดูจากข่าวที่หวานใจ (ปูติน) อิอิ เดินสำรวจดูไฟไหม้ เยอะเหมือนกันนะค่ะ
ใช่แล้วจ้าน้องนัด ... บ้านเรามีกระตังค์ (เน้น) คอนโดดหรูๆๆ เผลอวันนี้หิ้วกระเป๋าเข้าไปอยู่ได้เลย
และสิ่งที่สำคัญ ถูกกว่ายุโรปเยอะ ฝรั่งเศส ห้องเล็กๆ ลูกชายนน้องแม่(สามี) ทำอพาต์เม้นให้เช่า
ที่นอร์มังดี ออกจากนอกเมืองนิดหน่อย ตะระโคด แพงๆๆๆๆๆ เขาพาพี่เดินดูก้อ OK. มีฟอร์นิเจอร์พร้อม
500-600 euro ต่อเดือน เขาเข้าใจค่ะ ไปโรงนาเอามาปรับปรุงเป็นอพาต์เม้น แล้วหินก้อนใหญ่(มาก)
หากคิดเป็นเงินไทย แพงมากมาก เอาเงินค่าเช่าไปผ่อนบ้านได้สบายๆๆ
อย่างว่าแหละค่ะ บ้านเขาเจริญกว่าเราเยอะ ค่าครองชีพก้อแพงๆๆ ภาษาก้อแพงๆๆ
ที่บ้านพ่อ(สามี) เราย้ายมาอยู่เมืองไทยกัน พ่อก้อปรับปรุงชั้นล่าง (คล้ายๆห้องใต้ดิน) ใช้เก็บไวท์ และของใช้
ตอนนี้มาเป็น 2 ห้องน้อง+ห้องครัว+ห้องนั่งเล่น+1 ห้องน้ำ1 500-600 euro ต่อ 1 อาทิตย์ค่ะ
บ้านเราห่างจากทะเลแค่ 2 กม. หลังบ้านเป็นซุปเปอร์มาเก็ต ชื่อแชป์เปี้ยน พ่อจะมีลูกค้าเยอะ
เพราะลูกค้าชอบที่มีซุปเปอร์ขนาด(ใหญ่) หากเป็นหน้าเทศกาลท่องเที่ยวพักผ่อน(ทะเล) รถติด
ซื้อของเวลาจ่ายเงินแถวยาวเชียวค่ะ แต่เวลาไม่ใช่ฤดูท่องเที่ยว ถนนก้อเงียบเป็นผีเป่าสาก
แต่ ... เสียภาษีเยอะเหมือนกัน รายได้ดูเหมือนเยอะ หากเปรียบเป็นเงินไทย แต่เสียภาษากระอักพอได้ q*022
ใครบางคนอยากได้สามีฝรั่ง อยากขี่เครื่องบิน อยากไปทำงานเมืองนอก ใช่ว่าจะโชคดี สบายเหมือนกันทุกคน
บางคนก้อต้องช่วยสามีทำงาน ต้องเรียนภาษาบ้านเขา หากเป็นภาษาอื่นที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ ก้อเหนื่อยพอได้ค่ะ
แค่ภาษาอังกฤษก้อร่อแร่แล้ว ยิ่งไปเจอภาษาอื่น ต้องเลยภาษาใบ้กันไปก่อน ค่อยๆเรียนรู้เดี๋ยวก้อสบายเอง
เดี๋ยวนี้มีคนหากินกันแปลกๆ เพราะรู้ว่าสาวไทยบางคนอยากมีสามีฝรั่ง อยากไปอยู่เมืองนอก อยากสบาย
ที่ไหนได้มานลองเอากระตังค์เราซะก่อนเลย อ้างให้โอนเงิน อ้างว่าโดนล้วงกระเป๋าช่วงบินมาเมืองไทย
ระหว่างเปลื่ยนเครื่องที่โน้นนี่ ระวังกันหน่อยนะค่ะ เดี๋ยวจะเสียเงินเปล่าว บางคนบอกจะหลอกฝรั่ง
ที่ไหนได้ ไปโดนอ้ายพวกบ้านใกล้เรือนเคียง ที่ใช้ภาษาอังกฤษเก่งกว่าเรา หลอกเสียนี่
โถ .. รูปที่มันโชว์ในเฟดบุ๊ค หล่อโคดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เจอตัวจริง ดำปี้ๆๆๆๆ บางก้อเจอแขกมาเลย์
โอ้ย .. แค่ฟังเขาเล่าเราก้อเสียวแทนแล้ววุ้ย q*026

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1293 เมื่อ: 18 ส.ค. 10, 16:17 น »

ขออภัยข้อความผิดพลาดค่ะ ส่งไปแล้วหลุดๆๆหล่นๆ ไงส่งได้ไม่ได้ก้อมายรุ
อ่านกันไปคงงงกันไปเนาะ ขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วย
สงสัยจะมั่วตอนวิ่งไปทำเสต้กเนื้อโคขุนชัวร์
เดี๋ยวมาคุยกันใหม่ สงกะสัยพรุ่งนี้ชัวร์ เริ่มยุ่งเหยิงแล้วค่ะ
ลูกค้าเข้าร้าน q*043

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1294 เมื่อ: 18 ส.ค. 10, 20:45 น »

สวัสดีตอนเย็น ๆค่ะ
ตอนกลับกว่าจะคุยกันรู้เรื่องก็นานเหมือนกัน เพราะเจ้าหน้าที่ตรงด่านตรวจไม่รู้ว่าคนไทยเดินทางมารัสเซียถ้าอยู่ 1เดือนไม่ต้องมีวีซ่า พอยื่นพาร์ตสปอตเขาก็มองไม่พูดอะไรเพราะอ่านภาษาอังกฤษไม่ออก เปิดดูด้านในแล้วถามวีซ่าอยู่ไหน แฟนก็ตอบไม่มี เพราะจะอยู่เดือนเดียว เจ้าหน้าที่ก็เริ่มทำหน้าไม่พอใจแล้วพูดว่าไม่มีไม่ได้ต้องมี ไม่งั้นไม่ให้ผ่าน อากาศก็ร้อน แฟนเลยพูดไปว่าเป็นเจ้าหน้าที่ยังไงไม่รู้เรื่องนี้ เจ้าหน้าที่โกรธค่ะบอกรออยู่นี้ จะไปบอกหัวหน้ามาคุย ไปนานมาก ๆๆๆๆ กลับมาพร้อมกลับพูดว่าเขาไม่รู้เรื่องนี้มาก่อนเพิ่งมีคนไทยคนแรกผ่านมาทางนี้ q*032 ขอโทษด้วย
ไป 2 กลับ 3 ก็ดีใจค่ะแต่ทำไมถึงได้เกียจสามีมากมายขนาดนี้ ไม่อยากให้เขามาอยู่ใกล้เลย ดีนะค่ะที่เขาอ่านเจอว่าคนมีท้องชอบมีนิิสัยแปลก ๆ ไม่งั้นคงทะลาะกันแน่ ๆ
ดีนะค่ะที่นัดไม่ต้องเรียนภาษารัสเซีย อย่างเยอรมัน เพื่อนสอบถึง 3 รอบกว่าจะได้บินไปหาแฟน ทุกวันนี้ก็ได้บ้างไม่ได้บ้างติดตรงสำเนียงพูดผิดความหมายเปลี่ยนเลย
มี 1 คำ ขำ ๆ เวลาปวดอึคนรัสเซียจะพูด ข่าไก่ เวลาแฟนบอกให้ทำ ต้มข่าไก่เขาก็จะพูดเบา ๆถ้าอยู่ที่ตลาด เดียวคนอื่นได้ยินจะเข้าใจผิด q*019
สมัยนี้มีแต่ฝรั่งหลอกคนไทยมากกว่าค่ะ นัดเคยอ่านเจอ ฝรั่งมาอยู่กรุงเทพจะเลือกหลอกเฉพาะ สาวออฟฟิต ฝรั่งคนนี้รู้ว่าสาวไทยชอบคนหล่อและเขาก็หน้าตาหล่อใช้ได้
ตอนเย็นช่วงเล็กานเขาจะขับรถอย่างหรู่ให้สาว ๆเห็น คนไหนหลงกลเขาก็จะช่วนไปอยู่ด้วยโดนบอกว่าคบกันไปแล้วแต่งงานทีหลัง สาวเจ้าก็ดีใจได้แฟนหล่อ พอไปอยู่ด้วยฝรั่งก็จะซื้อของเงินผ่อนให้แต่ต้องเป็นชื่ออของผู้หญิง 2 เดือนแรกเขาก็จ่ายตลอด พอเดือนที่ 3บอกต้องกลับประเทศไปทำเรื่องมาแต่งงาน สาวเจ้าดีใจจนไม่คิดอะไรนอกจากงานแต่งแต่ที่ไหนได้ ฝรั่งไแล้วไม่กลับพร้อมทิ้งงหนี้สินไว้ให้จ่ายมากมาย ฝรั่งไม่ได้กลับปประเทศแต่ไหาเหยื่อรายไหม
เขาจะเขียนหัวข้อว่าเตือนภัยสาวไทยที่อยากได้แฟนฝรั่ง นัดอ่านเจอในเน็ต ไทำอาหารเย็นก่อนค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1295 เมื่อ: 19 ส.ค. 10, 13:58 น »

มีน้องนัดกับพี่จ้อกัน 2 คน อิอิ 555 คนอื่นมาแอบอ่านๆๆๆ ดูเลทติ้งแล้ว มีคนอ่านของเราเยอะพอได้ค่ะ
ดีแล้วค่ะน้องนัด มีอะไรพอจะเตือนเพื่อนผู้อ่าน เพื่อนร่วมกระทู้ของเรา จะได้มีความรู้ ไม่โดนคนหลอก
ลูกค้าพี่กลับไปแล้ว ช่วงเที่ยงวันนี้เยอะหน่อย คุณหมอที่ โรงพยาบาลมาอุดหนุด
สมัยเมื่อ 19 ปีที่แล้ว พี่ทำงานโรงพยาบาล เลยมีเพื่อนเก่า พี่เก่าๆ น้องใหม่ๆมาอุดหนุนค่ะ
กฏหมายแต่ละประเทศไม่เหมือนกันนะค่ะ ของพี่ฝรั่งเศส ไม่เห็นเขาให้เรียนภาษาฝรั่งเศส
นอกจากอยู่ที่โน้นทำงานต้องเรียน Sure ตอนจดทะเบียนสมรสที่สถานฑูต ก้อไม่เห็นเขาถามอะไรมาก
เพราะเราสื่อสารกับ จนท.เป็นภาษาอังกฤษ จนท.สถานฑูต เขาก้อเข้าใจ เราสื่อสารภาษาปะกิดได้ Ok.
แต่ตอนนี้กฏหมายบ้านเขาก้อเริ่มเปลี่ยนแปลงแล้ว ยังจดทะเบียนเลยไม่ได้ ต้องอยู่ครบ 2 ปีก่อน
ไม่รู้ว่าข้อมูลเปลี่ยนไปหรือยัง ? (ผัวเล่าให้ฟังค่ะ) q*013
เรื่องแพ้ท้อง ไม่มีแหะ q*012 เบื่อผัวก้อไม่มี แต่กินเก่งมาก สาหร่ายังบอกว่า ทำไมไม่แพ้ท้อง
สาหร่ายังบอก แม่คนนี้ลุยๆจัง พี่ไม่ค่อยใส่กระโปรง ชอบใส่ กางเกง รองเท้าผ้าใบ จะได้เดินได้สะดวกไงค่ะ
ยกเว้นเวลาไปหาคุณหมอ ตอนท้องแก่ๆๆ บางครั้งก้อสะดวกในการเปิดพรวดๆๆ q*013
มีเยอะค่ะน้องนัด .. เพื่อนรุ่นน้องพี่โดนฝรั่งหลอก แบบที่เล่ามา แป๊ะๆๆๆ มานบอกให้เอาเด็กออก
และสิ่งที่สำคัญ มาก้อมีเมียไทยซ้อนอีก ท้องไล่ๆกันเลย ตอนนี้ลูกเพื่อน(ลูกสาว) ได้ 5 ขวบแล้ว
เขาน่ารักและแก่นมาก อยู่กับ ตายายที่ ภาคอีสาน แรกๆตาโกธรลูกสาวมาก ท้องไม่มีพ่อ
เพื่อนพี่เขาใจเด็ด รักมาก เกลียดมาก ทุกวันนี้ไม่ติดต่อกันเลย เขาเลือกลูก ไม่เอาพ่อมัน
เพราะพ่อมันไม่ต้องการลูก เอาแต่ xxx อย่างเดียว ตอนนี้ตาหลงหลานมาก
หลานก้อเรียก ตายาย เป็นพ่อแม่ ส่วนแม่ตัวจริงทำงานอยู่ กทม. ส่งเงินไปให้ กลับทุกสิ้นเดือน
ลูกบอกแม่ พ่อไปไหน โดนเพื่อนล้อ ฝรั่งขี้นก(ลูกพี่ก้อโดนล้อ) อยากตบกระโหลกผู้ใหญ่
บางคนพูดสนุกปากไงค่ะ เดHกจะประสาอะไร ก้อพูดสนุกตามผู้ใหญ่ ลูกพี่บอกรำคาญ มันแปลว่าไรแม่ ?

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1296 เมื่อ: 19 ส.ค. 10, 14:08 น »

ต่อค่ะ ... พี่ก้อบอกเพื่อนว่า ส่งรูปแม่กะลูกไปให้พ่อมันดูสิ
บางทีเขาอาจตกใจ ตื้นตันใจกับแกก้อได้ ลูกยังอยู่ สิ่งที่สำคัญลูกสาวน่ารักมาก
เพื่อนพี่ก้อลำบากเหมือนกันน้องนัด จำได้เลย ท้องแก่ยันคลอด มานต้องนั่งรถมาทำงานที่รีสอร์ทกลางป่าเขา
จะเข้า กทม. ต้องรอรถสองแถว รถประจำทาง จนพี่บอก แกลาออกเหอะ เขาต้องมาดูแลแทนเจ้านาย
เขาก้อบอก พี่เอาอะไรกินล่ะ เตรียมเงินไว้คลอดลูก q*009 พี่ละซึ้งน้ำใจมันจริงๆ มันเลือกลูก เลิกพ่อมัน
เขาก้อบอก อย่าเลยพี่ ไม่อยากไปยุ่งกะเขา ไม่อยากรบกวน เพราะจริงๆเขาอาจกำลังลำบากอยู่ก้อได้
เพราะไม่ติดต่อกันเลย 5-6 ปีแล้ว ใครฟังแล้วระวังตัวกันด้วยนะค่ะ ฝรังก้อคนเหมือนกัน
เราอาจดูยากหน่อย เพราะต่างเชื้อชาติ ศาสนา บางคนนอนด้วยกัน ยังได้แค่ Hello yes no ? 5555
ฝรั่งบ้านพี่ก้อไม่ได้วิเศษ-วิโส มากกว่าใครหรอกค่ะ ดีหน่อย เขารักครอบครัว และเถียงเมียตลอด q*013
เดี๋ยวพี่จบก่อนละกันค่ะ เพื่อนบอกจะมาถึงบ้านแล้ว บ้านเขาอยู่ห่างจากเรา 60 กม. แวะมาคุยด้วย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1297 เมื่อ: 20 ส.ค. 10, 17:33 น »

สวัสดีค่ะ
ต้องขอโทษที่ไม่ได้เข้ามาทักทาย เพราะต้องย้ายบ้านมาอยู่ที่บ้านพัก กปน. อีกประจวบกับคุณพ่อไม่สบายมาก ต้องคอยดูแลอยู่ตลอด เหนื่อยทั้งงานและเรื่องครอบครัว หวังว่าทุกคนคงสบายดี ยังคิดถึงทุกคนอยู่เสมอ ไม่เคยลืมว่าเป็นเพื่อนบ้านของบ้านนี้ วันนี้ใช้คอมฯ ของที่ทำงานคุยแทน ไว้จะเข้ามาคุยอีกนะจ๊ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1298 เมื่อ: 21 ส.ค. 10, 22:39 น »

สวัสดีค่ะพี่เชอรี่ ตอนค่ำ
เพิ่มมาอีกแล้ว 1ท่าน ดีใจจังเลย q*043 นอนนานไปหน่อย ไม่แหะ แต่กินอาหารไม่ได้ กินได้แต่นมกับคุ๊กกี้ และที่ชอบมากมะเขือเทศ + แตงกวาดอง อร่อยที่สุด q*002 แฟนแอบกินไป 2ลูกอยาก q*048 เกิดอาการกลัวไม่ได้กินทั้ง ๆที่มีขายทั่วไป อยากกินอาหารทะเลสด ๆก็ไม่มีขาย q*009มีแต่แช่แข็ง น่าสงสารเพื่อนพี่เชอรี่จังแต่ก็เก่งมากที่ผ่านมาได้ ถ้าไม่ดีเราจะเลือกทำไม ดีหน่อยที่แฟนอยากได้แต่ต่อไปก็ไม่รู้จะเป็นไง ตอนนี้ซื้อของบำรุงเยาะมาก เขาเคยมีเมียมาแล้ว 2คนไม่มีใครสามารถมีลูกให้เขาได้ พอหญิงไทยคนนี้มีได้บอกรักมากกว่าเก่าอีก ไม่รู้จะเว้อไปได้นานแค่ไหน
ผู้ใหญ่ที่พูดไม่รู้จักคิดก่อนพูด ก็น่าจะสั่งสอนอย่างพี่เชอรี่ว่า เด็กได้ยินก็เอาไปพูดกันทั้งที่บ้างครั้งพูดไปโดยที่ไม่รู้จักความหมาย ถ้าไปล้อกันที่โรงเรียนอาจทำให้เด็กที่โดนล้อไม่อยากไปโรงเรียนไม่อยากมีเพื่อนก็ได้
ฝนตกมา 2วัน จึงทำให้วันนี้อากาศหนาวค่ะ ควันไฟก็ไม่เห็นแล้ว
ไว้มาเล่าใหม่ค่ะ รักษาสุขภาพทุกคน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1299 เมื่อ: 23 ส.ค. 10, 12:19 น »

สวัสดีค่ะ พี่น้องแหม .. พี่ก้อเดาว่าเหลือน้องนัดกะพี่สองคน มาเย้วๆๆๆ คุณก็อกฯและคงเหนื่อยมาก เพราะต้องทำงานและดูแลคุณพ่อด้วยคุณก็อกนก้ออย่าลืมดูแลสุขภาพตัวเองด้วยก้อแล้วกันเมื่อวานคุยกะคุณนัท ณ ไอแลนด์ รายนี้เขาสบายๆๆ เจอกันกับพี่กำลังจิบกาแฟส่วนพี่กำลังหัวหมุน เพราะเป็นยามบ่ายบ้านเราพอดีวันนี้ก้ออากาศไม่ค่อยจะดี ดูมืดๆมัวๆ ฝนตกทุกวัน น้อยบ้าง มากบ้างอากาศแบบนี้แหละ ทำเอาคนไม่ค่อยสบายนักแล และกำลังฮิตเลย ไข้มาลาเรียเพราะยุงเยอะค่ะ เกือบทุกทีเลย สงสัยมันออกมาเล่นน้ำฝน 555ลูกชายพี่บ่น เบื่อยุงจังเลยแม่ ร้านเราชั้นล่างเปิดโล่งไงค่ะ ยุงก้อทางสะดวกโยธินฝาละมีไม่อยู่ค่ะ แรดไปต่อวีซ่า โทรรายงานมาดามเป็นระยะๆแต่ เชื่อมั้ยเวลาอยู่ใกล้กัน ติดกัน โคดเบื่อเมียเลย 555 พอห่างเมียโทรถี่เป็นฝักถั่วเลย q*013เดี๋ยวขอดูหน้าบ้านหน่อยค่ะ มีหลานชายมาช่วยดูแลลูกค้า ส่วนมาดามอยู่ในครัว q*043

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1300 เมื่อ: 24 ส.ค. 10, 11:38 น »

สวัสดีค่ะ พีค่น้อง
วันนี้ก้อตื่นแต่เช้าค่ะ สาทจีน ตัวเองเป็นคนไทยเต็มขั้นค่ะ แต่ไหว้ตามเทศกาล
เราทำมาค้าขาย ก้อไหว้เจ้าที่ เจ้าทาง บางคนไหว้ผีบ้าน+ผีเรือน แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละคนค่ะ
เดี๋ยวนี้อะไรก้อแพงๆๆๆค่ะ เพื่อนบ้านเขาคนจีนเต็มขั้น ปีนี้บ่นเลยค่ะ ขนาดไหว้น้อยกว่าตรุษจีน
ปีนี้ก้อซื้อกันน้อยๆๆๆลงค่ะ เพราะเศษฐกิจไม่ดี คนที่ไหว้เยอะก้อซื้อน้อยลง
เมื่อวาน ครั้งหนึ่งใยชีวิต ไม่มีลูกค้าสักคน แถมฝนตกอีกต่างหาก ยิ่งตลาดคนเงียบมากกกกกก
วันนี้มีลูกค้ามานั่งทานสเต้ก 1 คน หลานชายที่มาช่วย มาอยู่เป็นเพื่อน เมื่อวาน มันง่วงแล้ว ง่วงอีก q*008
ช่วงนี้ปวดหัวค่ะ น้องณัฐกำลังติมเกมส์ ทาซาน เวลาผ่านด่านไหนไม่ได้ ก้อโมโห แม่เห็นว่าชักมากไป
ก้อเม้งสักที เพื่อนบ้านกัน เขาก้อบ่นลูกชายวัยรุ่นติดเกมส์แข่งรถ ยายก้อหนวกหู บอกแกเอาไปเก็บที
เมื่อวานพี่เลยป๊าปไป 3 ที ร้องจ๊าก แถมเถียงแม่อีกต่างหาก เลยบอกว่า ระหว่างกลัวไม่ได้เล่นเกมส์เก่ง
และกลัวแม่ อะไรน่ากลัวกว่ากัน เขาก้อกลัวแม่ มาดามคนนี้อารมย์ดีค่ะ แต่เวลาปริ๊ดๆๆๆ ผัวก้อกลัว
เบื่อค่ะ สมาชิกในบ้าน อะไรๆๆจะทำ ก้อรอก่อนๆๆๆๆๆ (รอทำไมว่ะ) ใครเป็นแบบนี้บาง รอเวลา น่าเบื่อ
ลูกชายก้อรอก่อนแม่ ให้อาบน้ำ ให้ทำอะไรเกี่ยวกับตัวเขา ไม่ว่ากระเป๋า รองเท้า ถุงเท้า เสื้อผ้า
รอก่อนแม่ๆๆๆ แต่เล่นเกมส์ มันเขวี้ยงกระเป๋า แล้วนั่งเล่นก่อนเลย แม่บอกก้อเถียง เดี๋ยวสิแม่ๆๆๆๆๆ
ก้อพยามไม่โมโหนะค่ะ เด็กพึ่ง 7 ขวบ ป.1 เราก้อฝึกเขาให้รับผิดชอบ เรื่องเล็กๆน้อยๆ จะได้มีระเบียบ
สามีก้อรื้อกระเป๋า บอกอะไรเนี่ยะ ขยะเต็มกระเป๋าไปหมด กระดาษฝึกอ่านเขียน การบ้านเละเทะ เหมือนกระเป๋า
เล่าเรื่องลูกก้อเหนื่อยค่ะ เพื่อนบางคนก้อบอก เฮ้ย ... ลูกยังเล็กปล่อยมันเถอะ โตก้อรู้เอง
เราก้อเคารพการตัดสินใจของแต่ละคนนะค่ะ เพื่อนบางคนเลี้ยงก้อตามใจลูก ก้าวร้าว
อายุแค่ 5- ขวบ รู้มากปากเก่ง สาระเนเวลาผู้ใหญ่คุยกัน แถมสอดแทรกอีกต่างหาก
เล่าเรื่องลูกก้อเหนื่อยและเพลียค่ะ วันนี้ปฏิวัติค่ะ พอใกล้โรงเรียนเลิก เราปิดคอมฯเลย
เพราะลูกมันเปิดคอมไม่เป็น 5555 q*013 เย็นๆเจอกันค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1301 เมื่อ: 24 ส.ค. 10, 15:20 น »

มาอีกรอบค่ะ
นอนหลับวูบไปซะ 2 ชม. q*008ลูกค้าเงียบค่ะ เพื่อนบ้านก้อหยุด (อาหารแกงถุง)
เขาขายดีมาก คนต่อแถวซื้อกันเลยค่ะ ขายถูกๆๆ 20-30 บาท / 1 อย่าง
เขาเห็นว่าสาทจีน คนต้องกินอาหารที่ไหว้เจ้า ก้อหยุดดีกว่า
ที่บ้านเดี๋ยวจะปิด 6 โมงเย็นค่ะ จะไปเยี่ยมเจ้าอาวาสที่หมู่บ้านแม่ ป่วยค่ะ
หลวงพ่อรักน้องณัฐค่ะ เห็นทีไรก้ออมยิ้มทุกที ชอบอ้ายเด็กคนนี้ "หลวงพ่อสวัสดีครับ"
ลูกชายเขาก้อมีดีเหมือนกัน เรื่องมารยาท ที่บ้านต้องฝึกกันตั้งแต่เล็กๆ
บางทีลูกค้าเข้าร้าน ลูกก้ออกไปรับหน้า สวัสดีครับ ลูกค้าก้ออมยิ้ม q*021น่ารักจัง
เออ ..ประกาศหา น้องยันส์ กะคุณหนุ่มหน่อย หายไปไหนนานจังงงงงงงง
หาเจอสงสัยต้องรับแก้บน (ไม่แก้ล่าง) 555

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1302 เมื่อ: 25 ส.ค. 10, 15:51 น »

สวัสดี ยามเย็นค่ะพี่น้อง
วันนี้เหนื่อยค่ะ เป็นแจ๋วแว๋วค่ะ คัดห้องครัวทั้งพื้นและพนัง ผัวฝรั่งกลับมาพอดี
ก้อบุ่นอิบอิบ(มาเร็วเพราะไม่ไปอยู่สังสรรค์กับเพื่อน ห่วงร้าน) เห็นหลานชายนอนสบาย
แต่อา(มาดาม)ต้องเหนื่อยขัดครัว บ่นว่าทำไมไม่ให้หลายชายช่วย อายุ 19 ไม่ใช่เด็กแล้ว
เด็กสมัยนี้ไม่เหมือนสมัยเราๆนะค่ะ รุ่นใหม่นี่ต้องใช้ หากไม่ใช้ก้อไม่คิดจะมีน้ำใจช่วยผู้ใหญ่
และใช้ก้อต้องมีสินน้ำใจ มีเงินมาล่อให้ช่วยทำงาน แบบมีน้ำใจแก่พี่ป้าน้าอา หาไม่ค่อยเจอ
พูดถึงลูกหลานแล้วปวดใจค่ะ เขาเรียนไม่จบ เพราะติดแฟน ติดเพื่อน ต้องเรียนช้าไปอีก 1 ปี
พ่อแม่พูดอะไร ก้อหูซ้าย ทะลุหูวขวา ไม่ตอบโต้ค่ะ ไม่เถียง แต่ก้อไม่ทำตามที่ผู้ใหญ่แนะนำ
เดี๋ยวขอทำอาหารก่อนค่ะ ลูกค้ามาสั่งพาสต้าทะเล เดี๋ยวกลับมาคุยด้วยค่ะ q*043

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1303 เมื่อ: 27 ส.ค. 10, 11:53 น »

เป็นอย่างไรกันบ้างค่ะ บ้านนี้เงียบจัง ขาประจำและขาจรหายไปไหนนนนนนนนนนนน
เวลาเจ้าบ้านไม่มา ลูกบ้านเต็มพรึ๊บๆๆๆๆ หรือว่าเราพลัดกันว่าง ไม่ว่างก้อแวะเข้ามาเน้อ
เมื่อวานฝาละมีบอก เขียนป้ายแปะไม่รับฝาหรั่งแถวๆย่านนี้ (เกิดอะไรขึ้นหว่า) q*015
คือ ... เขาก้อขำและก้อเศร้าใจแทน มีฝรั่งสูงอายุคนนึง ลืมไปแล้วว่าชาติอะไร
เขาไม่มาร้านเราเป็นปี พอเขาเจอสามีกำลังข้ามถนนหลังจากไปซื้อของฝั่งตรงข้าม
เขาก้อทักทายว่า รู้ใหม-ทำไมฉันถึงไม่ไปร้านคุณ สามมีก้อฟังว่าอะไร ทำไม เขาก้องง
ฝรั่งคนนี้ก้อสาธยายบอกว่า เมียฉันเขาบอกเรื่องราวในหนังสือคู่สร้าง คู่สมที่ลงเมื่อปีที่แล้ว
เขาเขียนถึงเรา ฝรั่งได้เมียเด็ก หญิงไทยอยากได้สามีฝรั่งไปจ้างบริษัทจัดหาคู่
บางคนยอมเป็นหนี้เพื่ออยากมีผัวฝรั่ง สามีฟังแล้วขำก๊ากๆๆๆ q*013 อีกรายแล้วหรือ ?
คราวก่อนอีกคู่ก้อเคืองและโกธรเรา หาว่าเอาเรื่องเขา ผัวแก่เมียเด็กไปเขียน ตูละงงงงงง
สรุปว่าเรื่องดังกล่าว มีโดนใจและแทงใจสุดๆๆ เราไม่ทราบเลยนะค่ะ ว่าเรื่องดังกล่าวไปตรงกับเขา
มีหลายคู่ที่เป็นแบบนี้ บางคู่ก้อโทรมาคุยนะว่า เรื่องดังกล่าวตรงกับชีวิตเขาที่สุด บางคนก้อบอก
เพื่อนเขาเป็นนี้เลย โนฝรั่งหลอกก้อมี ในทางกลับกัน ฝรั่งบางคนก้อโดนผู้หญิงไทยหลอกก้อมี
ก้อไม่เห็นต้องเคืองโกธรอะไรกัน เพราะอาจเป็นเรื่องสมมุติฐาน ที่เขียนขึ้นมาจากเรื่องจริงหรือสมมุติ
จากตัวละคอน และไม่ได้บอกว่าจากประเทศไหน ชื่อเรียงเสียงไรก้อไม่ได้กล่าว
สามีบอกเขาไม่มาร้านเรา เราก้ออยู่ได้ เราไม่ได้ขายคุณ 2 คน โกธรไม่อยากไม่อยากมาก้อเรื่องของคุณ
เพื่อนๆก้อบอก ต้องบ้องกระโหลกเมียไทย คุณบรรยายให้ผัวฟังให้เขาเครียดทำไม ทั้งๆที่คุณคิดเป็น
เพียงแต่คุณคิดลบเป็นอยากเดียว ไม่เคยคิดบวกเลย เขาคงอายที่มีสามีแก่หรือเปล่าว เราก้อไม่รู้
ไม่ได้หลอกเขา ไม่ได้จ้างเขาหาคู่ หรือ ฯลฯ ก้ออยู่เฉยๆๆสิค่ะ ไม่เห็นจะต้องออกมาประจานตัวเองเลย
ว่าเราเป็นแบบโน้นนี่ และหนังสือเขาเขียนอะไรไม่พอใจก้อฟ้องสิ หากหลักฐานคุณดีพอ
สามีเขาก้อตลกๆๆบอกเราเขียนป้ายไม่รับลูกค้าประเภทนี้ เราก้อบอกจะทำจริงๆหรือ ? เขาบอพูดเล่น
ใครก้อได้เรารับหมดนะค่ะ เราก้อไม่ได้โกธรเขาที่เขาคิดแบบนี้ หากเป็นสมัยก่อน เมียฝรั่งคนนี้ลุยเลย
เผลอๆบุกถึงที่ คุณพูดแบบนี้ แปลให้ผัวคุณฟังแบบนี้ ผัวคุณบอกยังเคืองไม่มาร้านเพราะเรื่องนี้
โอ้ย ... สมัยก่อนใจร้อนค่ะ เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว แก่แล้ว มีครอบครัวแล้ว
เราก้อแผ่เมตตาค่ะ ใครคิดไม่ดีกับเรา ก้อให้อภัย ให้เขามีแต่สุข อย่าทุกข์ร้อนเลย
คนที่เคยมาวีน (ปีที่แล้ว) ตอนนี้ก้อเย็นลง อยากมาขอโทษเราด้วยซ้ำ ผ่านทางเพื่อนเรามา ว่าเสียใจที่พูดกับเราไม่ดี

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1304 เมื่อ: 27 ส.ค. 10, 12:06 น »

ต่อค่ะ ... บางคนมาคุย มาคนมากินๆๆๆ เสร็จแล้วก้อกลับ ไม่ทักทายเลยก้อมี
ฝรั่งแต่ละคนแต่ละชาติไม่เหมือนกันนะค่ะ บางคนเขาก้อมีโลกส่วนตัวสูง
ไม่ใช่ฝรั่งเหมือนกัน จะ say hello Hey!!! ใส่กันได้ง่ายๆ ในนอกบ้านตัวเอง
ไม่เหมือนคนไทย หากเราไปเจอกันในต่างประเทศ บางคนก้อจะเลียบๆๆเคียงๆถาม
อย่างตัวเอง เจ้าของร้านมาถามเลย ใช่คนไทยหรือเปล่าวครับ พูดเป็นภาษาไทย แต่เขาเป็นคนลาว q*021
ที่ร้านมีฝรั่งมาทานอาหาร เราก้อแค่ทักทาย บางคนเห็นสามีที่บ้านเขาก้อแค่ทักทายกันธรรมดา
บางคนไม่พูด ไม่ทัก และบางคนก้อพูดมาก แถมนินทาเมียไทยอีก 555
เรื่องที่เกิดขึ้นเมื่อวาน ก้อถามสามี ป๊าเคืองเขาหรือเปล่าว สามีก้อว่า เปล่าว
เขาเป็นใครก้อไม่รู้ มากินอาหารบ้านเรา ไม่บ่อยด้วยซ้ำ จำได้แม่น เขาว่าสามีเดินก้มหลังทำไม
สามีเคืองเขาแทบตาย เพราะเขาบอกเราเป็นชนชาวยุโรป ทำไมต้องทำเช่นนี้
(สามีเดินผ่านโต๊ะลูกค้า ก้อเดินก้มหลังแบบไทยๆ เพราะเห็นครอบครัวเราทำเวลามีแขกมาบ้าน)
สามีบอกเลิกคิดไปนานแล้ว แต่ขำที่เขาคิดแบบนี้ เราห้ามความคิดกันไม่ได้นะค่ะ
ใครรวยกว่า หรือแย่กว่าเรา ก้อไม่เคยอิจฉาและทบถมนะค่ะ ไม่เคยจริงๆๆ
พูดแล้วเซ็งค่ะ เรื่องไม่เป็นเรื่อง น่าสงสารเขามากกว่า คิดได้แค่นี้เองหรือ ????
พี่ๆน้องๆท่านอื่นเป็นไงกันบ้างค่ะ คิดถึงเน้อ q*054

หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม