หน้า: 1 2 3 4 5

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ใครเคยสอบใบขับขี่แล้วผ่านบ้าง มีวิธียังไง?  (อ่าน 60943 ครั้ง)
Guest
นู๋ผึ้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 13:12 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ไปสอบมาแล้ว ไม่เห็นยากเลย ครั้งเดียวผ่าน

ข้อเขียนได้เกือบเต็ม ส่วนปฎิบัติก้อพอได้

พยายามหน่อยสิ แล้วจะทำได้เอง สู้ ๆ จร้า.....

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
kkk
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 13:14 น »

คุณคห22 สมองที่มีความคิดแบบคุณ น่าจะไปอยู่ที่อื่น ที่ไม่ใช่ประเทศไทยนะ หรือว่าไปตายแล้วเกิดใหม่ อาจจะมีความคิดที่ดีขึ้น ข้าราชการดีดีในประเทศนี้ ยังมีอีกเยอะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
กรรณิการ์
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 13:21 น »

ข้อเขียน 30 ข้อ ได้ 28 เจ้าหน้าที่ ยังเรียกมาดูหน้าก่อนเลย
ถามไปเหมือนกันว่ามีไร แล้ว เค้าก็ นิ่งไปพัก นึง แล้ว บอกว่า ไปที่ลานขับได้เลย

Guest
เพ็ญ
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 13:28 น »

ไม่เคยจ่ายใต้โต๊ะ อย่าเชื่อ
สอบตั้ง 2 ครั้ง
ค่อยๆ ขับ ค่อยๆคิด ผ่านเองแหละ

Guest
แกงกาหรี่
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 13:28 น »

เราสอบครั้งเดียวผ่านเลย
จะว่ายากก็ยากน่ะ แต่ว่าทางที่ดีแนะนำให้คุณที่จะไปสอบอ่ะ ไปฝึกสนามที่เค้าให้ฝึกสำหรับสอบขับขี่
จะได้รู้และกะระยะได้ถูก
ข้อเขียน 30 ข้อ บางทีมันลวง แต่ว่ามันก็ต้องอาศัยหลักการปฏิบัติในการขับขี่ทุกวันด้วยน่ะ
สุดท้ายมันก็ต้องอยู่ที่ความตั้งใจด้วยและ คะ
สู้ๆ นะคะ ที่ว่าให้ 500 แล้วผ่าน ภูมิใจหรือคะที่ได้มาอ่ะ
เรา 150 ค่าสอบ ค่าใบรับรองแพทย์ ค่าธรรมเนียมของเค้านั่นและ
เสียแค่นี้ แต่ + ความตั้งใจไปหน่อย ก็ผ่านคะ

Guest
หม
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 13:28 น »

โห สอบแค่ 3 สถานี ง่ายมาก ๆ ผมก็หัดขับได้ 2 อาทิตย์ โดยที่หัดขับเอง อยู่ เอากุญแจออกมาขับเลย แล้วอีก 2 อาทิตย์ไปสอบ สถานีแรกง่ายมาก 2 ถอยเข้าออก ใช้แค่ 3 เกียร์ สถานี 3 ขับเหยีบเส้นเลย

Guest
maya
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 13:35 น »

'o"เราอ่ะไปสอบใบขับขี่รถยนร์อ่ะตั้งสามครั้งแน่ะ ผลสุดท้ายผ่านน่ะ เพราะว่าผ๒คุมไม่อยาดเห้นหน้าเรา กลัวอดใจไม่ใว้ ('') ;D ^_^
Guest
kew
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 13:35 น »

จ่ายเงินสิ ผ่านแน่นอนเลย (-_-" (-_-"

คนกินใต้โต๊ะมันมาก :)

ประมาณ 2500 บาท !!!@

ผ่านแน่นๆๆนอน ^/^ ^/^

Guest
การ
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 13:44 น »

ก็มีแต่พวกมักง่าย และพวกลูกหลานท่าน ๆ ทั้งหลายเท่านั้นแหละที่ยัดเงินนะ เก่งจริงต้องสอบเอง ถึงจะภูมิใจ คุณพวกยัดเงิน นะ มันทำคนตายมากี่คนแล้ว กฏจราจร***ไม่รู้ รู้อย่างเดียว ข้ามีเงินยัด มัก ง่าย

Guest
dgbgt
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 13:57 น »

ตกช่วงสอบปฏิบัติใบขับขี่รถยนต์ป่าวอะที่ถาม ..ถ้าเป็นรถยนต์ ให้เพื่อน(ที่ขับรถเก่งๆ) ไปเป็นเพื่อน พอถึงคิวสอบปฏิบัติ ก้อโทรหาเพื่อน ส่วนเราเปิดโฟนโทรศัพท์ ให้เพื่อนคอยบอกให้ ก้อโอเคนะ แต่ว่ายังไงก้อควรฝึกให้ชำนาญจะดีกว่า จะได้ไม่ไปสร้างความเดือนร้อนให้ ชาวบ้านเค้า

Guest
แทม
เรทกระทู้
« ตอบ #55 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 13:57 น »

ไม่เห็นด้วยกะการให้เงินใต้โต๊ะ เพราะ ถือเป็นการคอรัปชั่นอย่างนึง การสอบม่ยากอย่างที่คิดไปเอง ตั้งใจอ่านหนังสือคู่มือ ไปอบรม ยังไงก้อได้ เราสอบที่ อังกฤษ หินมากๆ เสียเงินค่า หัดขับไปก้อมาก ยังผ่านได้เลย ยังไงก้อได้ใบขับขี่มาด้วยฝีมือตัวเองนะภูมิใจกว่าคอรัปชั่น เอาใจช่วยนะคะคนที่กำลังจะสอบ ^_^

add
เรทกระทู้
« ตอบ #56 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:09 น »

ไม่เห็นยากตรงไหน ตั้งใจหรือป่าวอะ หรือว่าโง่ ;D

Guest
ดิว
เรทกระทู้
« ตอบ #57 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:10 น »

ผมสอบครั้งเดียวผ่าน หนังสือก็ไม่เคยอ่านเพียงแค่ไปยืนอ่านโปสเตอร์สัญลักษณ์ต่างต่างที่ขนส่งเขาแปะไว้ตลอดปีแค่ 10 นาทีก่อนสอบแค่นั้นเองก็ได้ 25 คะแนนแล้ว ส่วนภาคปฏิบัตรถ้าคุณขับรถเป็น ก็ไม่เห็นต้องไปเรียนขับเลยนี่ มันก็แค่สอบการขับในถนนตามปกติเอง คุณตอนแรกผมคิดแค่จะมาลองสนามแต่ดันผ่านเฉย ไม่ยากหรอกครับมีประสบการณ์แล้วด้วยเดี๋ยวก็ผ่าน

Guest
เรด
เรทกระทู้
« ตอบ #58 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:12 น »

ไม่มีคำเเนะนำครับ เพราะทุกวันนี้พวกขายควายซื้อรถเเละใช้ตังซื้อใบขับขี่มามากมายเหลือเกิน....จนบนถนนเต็มไปด้วยพวกขับรถไม่เป็น...สร้างความรำคาญกับผุ้อื่นมากก...ขับเป็นกับขับได้มันต่างกันนะครับ
พยายามขับให้เป็นแล้วค่อยออกมานะครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 08, 14:25 น โดย parkoa » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เนยหวาน
เรทกระทู้
« ตอบ #59 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:15 น »

สอบผ่านนานแล้วค่ะ มะก่อนมันไม่ได้มีขั้นตอนมากมายเหมือนปัจจุบัน เช่นการเหยียบที่เป็นเหมือนคันเร่ง และเบรค อะไรไม่รู้อ่ะค่ะ แค่ข้อเขียนที่เขาออก มันก็ออกตามที่เค้าอบรมให้ ตั้งใจฟัง และตั้งใจจำค่ะ จะได้ไม่ตก

Guest

เรทกระทู้
« ตอบ #60 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:16 น »

ผมซื้อครับติดต่อคนที่สอบสายตา !!!@

Guest
cheva
เรทกระทู้
« ตอบ #61 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:24 น »

ไม่ผ่านทดสอบไหนครับ ข้อเขียน หรือว่าปฏิบัติขับรถ
เคยไปสอบมาแล้ว ไม่ยากนะ ครั้งเดียวผ่านเลย "-"
ถ้าไม่ผ่านข้อเขียน แนะนำให้หาหนังสือเกี่ยวกับกฎจราจรมาอ่าน มีขายเยอะแยะนะ :)
ส่วนปฏิบัติ ที่เคยสอบไม่ได้สอบแค่ 3 ท่าครับ ที่เพิ่มก็มีขับเป็นเรื่องเป็นราวเลย มีขึ้นสะพาน มีวงเวียนมี่สี่แยก ประมาณนี้
แนะนำว่าควรจะซ้อมขับรถให้คล่อง ๆ โดยเฉพาะการขับท่าบังคับ 3 แบบ และเวลาสอบให้เอารถที่เราซ้อมไปสอบดีกว่า

Guest
นิตยา
เรทกระทู้
« ตอบ #62 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:36 น »

แต่เราว่าก็คงไม่ยากเท่าที่เราทำที่ประเทศสวิสเซอร์แลนด์ (ไม่ยากจะนับเลยว่าถ้าเป็นเงินไทยกี่แสนบาท)
ก่อนหน้านี้ภาษาที่เราจะสอบข้อเขียนมีอังกฤษ ฝรั่งเศษ อิตาลี่ เยอรมัน โปรตุเกต แต่เราสอบเป็นภาษาอังกฤษ แต่ปีนี้มีแค่สามภาษา คือฝรั่งเศา อิตาลี่ เยอรมัน เราโชคดีมากที่ผ่านปีที่แล้ว งั้นเราคงหมดสิทธ์ แต่เฉพาะหัดทำข้อสอบ สามเดือน ถึงจะไปสอบ
แบบทดสอบมีสามสิบบท แต่ละบทมี ห้าสิบข้อ
ตอนสอบเขาสุ่มมามีข้อสอบมียี่สิบข้อ สิบหกข้อขึ้นไปถือว่าผ่าน
พอผ่านเสร็จก็ไปอบรมเรื่องความปลอดภัยอีก สองวัน จ่ายสองร้อยฟรั้งค์(หกพันบาท)
แล้วก็ไปเรียนขับรถกับโรงเรียนเอกชน ขับภายในเมืองชั่วโมงละ ห้าสิบฟรั้ง(พันห้าร้อยบาท) อาทิตย์ละสองวัน เรียนอยู่หกเดือน คิดดูเป็นเงินเท่าไหร่
หลังจากนั้นก็เรียนขับขึ้นทางด่วนไปเมืองอื่นอีก ประมาณ ร้อยกว่าโล ขึ้นเขา ลาดชันสุดยอดแบบทางโคตรยากเลย ถอยหลังขึ้นเขา โอ...อย่าให้บรรยาย ขับแบบนี้อีกสามเดือน อาทิตย์ละสองครั้งๆละสอง ชั่วโมงเป็นเงิน ร้อยห้าสิบฟรั้งต่อครั้ง(สี่พันห้าร้อยบาท)(เก้าพันบาทต่ออาทิตย์)
แล้วถึงจะไปสอบขับจริงกับเจ้าหน้าที่ เขาจะนั่งข้างในกับเราและคอยบอกว่าเลี้ยวซ้าย ไปข้างหน้า อันนี้ขับจริงเข้าในเมืองเลยนะ ประมาณ สี่สิบห้านาที แล้วก็มีทดสอบถอยเข้าซอง จอดรถ อะไรประมาณนี้
กว่าจะผ่านได้โคตรเลย ใครที่คิดว่าบ้านเรายากนะลองมาที่สวิสดู
แล้วพอได้ใบขับขี้แล้วภายในสองปีต้องไปอบรมเรื่องความปลอดภัย และอีกสี่วัน และจ่ายอีก แปดร้อยฟรั้งค์(สองหมื่นสี่ร้อยบาท) ถึงจะได้ใบขับขี่ตลอดชีพ,,,เฮ้อ

Guest
สอบไม่ผ่านไม่ขับ
เรทกระทู้
« ตอบ #63 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:41 น »

สอบไม่ผ่านก็ไม่ควรขับรถครับ สอบง่ายมากๆๆๆๆๆๆๆถ้ายังไม่ผ่านก็อย่าขับเลยครับเบื่อพวกซื้อใบขับขี่มากตัดสินใจได้ห่วยแตก ถ้าสอบไม่ผ่านก็ขอยํ้าครับว่าอย่าขับรถเลยอันตรายทั้งตัวเองและผู้อื่น

Guest
ค๊าบ พี่น้อง
เรทกระทู้
« ตอบ #64 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:43 น »

อยากจะบอกว่า ครั้งแรกสอบมอไซได้ 26 คะแนน ครั้ง 2 สอบรถยนต์ ด้ 30 เต็ม แระ เอิ้กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อ่านข้อสอบที่แปะไว้หน้าห้องสอบเยอะ เด๋วทำได้เองแหละ

ข้อสอบเหมือนกันเด๊ะ

มะรุว่ามีเหมือนอยู่ขนส่งบ้านเราเป่านะ

Guest
nittaya
เรทกระทู้
« ตอบ #65 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:45 น »

แล้วที่สวิสซ์ เขาไม่มีเงินใต้โต๊ะเหมือนบ้านเรานะ ทุกคนต้องทำตามระบบของเขาทุกอย่าง ทุกคนจ่ายเท่ากัน และคุณจะมาหัดขับเองก็ไม่ได้นะต้องไปที่โรงเรียนเท่านั้น
จนกระทั่งครูเขาคิดว่าคุณพอขับได้แล้วเขาถึงบอกให้แฟน หรือใครก็ได้นั่งรถไปกับคุณ แล้วคุณเป็นคนขับนอกเวลา แต่ว่าท้ายรถต้องติดตัว L พื้นสีฟ้าด้วย คันข้างหลังเขาจะได้รู้ว่ามือใหม่กำลังหัดขับ

Guest
ดา
เรทกระทู้
« ตอบ #66 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:48 น »

สอบครั้งเดียว ข้อเขียน 30 ข้อ ผ่าน 29 เหมือนกันค่ะ สอบใบขับขี่รถยนต์ไม่ยากเลย ฟังเขาอบรม สอบข้อเขียนแล้วก็ปฎิบัติเท่านั้นเอง กฎจราจรหาดูในร้านหนังสือได้ค่ะ สอบขับรถก็เป็นสิ่งที่เราปฏิบัติอยู่แล้วเพียงแต่บางคนอาจจะตื่นเต้นเท่านั้นเอง ทำใจให้สบายแค่นั้น ไม่ต้องไปเสียเงินหรอกค่ะ ถ้าแค่นี้ทำไม่ได้จะมีอะไรให้ภูมิใจอีกล่ะคะ ถูกมั้ย ^_^

Guest
แจ้
เรทกระทู้
« ตอบ #67 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:51 น »

คนที่ซื้อใบขับขี่น่ะ ถ้าแค่นี้ไม่มีปัญญา ชีวิตนี้จะทำอะไรได้อีกมั้ย อย่าบอกว่าไม่มีเวลาไปสอบนะ เพราะมันเป็นแค่ข้ออ้าง

Guest
ฝ้าย
เรทกระทู้
« ตอบ #68 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:56 น »

ก็เคยไปสอบใบขับขี่รถมอเตอร์ไซด์ค่ะ ทีแรกไม่แน่ใจเพราะไม่รู้เรื่องเลยก็ไปอ่านที่บอร์ดเกี่ยวกับกฎกติกาต่าง ๆ แล้วก็อบรม ตามด้วยสอบข้อเขียน ปรากฎว่าได้ 23 ข้อคือผ่านค่ะหลังจากนั้นก็สอบดูสัญญาณไปต่างๆ แล้วก็สอบการเหยียบเบรค สุถดท้ายก็สอบปฏิบัติขี่ให้เจ้าหน้าที่ที่คุมสอบ สรุปก็ผ่านหมดภายในวันเดียวค่ะ

Guest
อาอิโอ
เรทกระทู้
« ตอบ #69 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 14:58 น »

ตอนสอบข้อเขียน ถ้าตั้งใจฟังที่เค้ามาพูด ก็ผ่านชัวร์ๆ ข้อสอบ 30 ข้อเราได้ 29 ส่วนน้องสาวเราอีกคน สอบอีกที่ได้ 30 เต็มเลย

ส่วนปฎิบัติ คือเราเช่ารถ 100 เกียร์ธรรดา ก็รอดูคนอื่นสอบก่อนไปเรื่อยๆ จนเกือบเย็น ประมาณ บ่าย 3 ก็เข้าไปสอบ ก็ผ่านนะ แบบว่า คนคุมสอบใจดี รถดับครั้งนึงด้วย เพราะเสียงเครื่องเบามากๆ

ครั้งเดียวสอบได้ ก็ถือว่าดีนะ ไม่ต้องลางานไปบ่อยๆ ลองตั้งใจให้มากๆ อีกครั้ง ก็น่าจะได้ สู้สู้ค่ะ คุณจขกท

Guest
dukdikจ้า
เรทกระทู้
« ตอบ #70 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 15:10 น »

เราสอบครั้งแรกและครั้งเดียวผ่านเลยค่ะ วิธีที่ทำให้สอบได้ง่ายคือเราอย่าตื่นเต้น อย่าใจร้อนนะค่ะและมีสมาธิคอยดูเพื่อนที่สอบก่อนหน้าเราว่าเขาทำผิดอย่างไรตรงไหน เราก้อเก็บเอามาเพื่อคอยระวัง แค่อย่าตื่นเต้นอ่ะค่ะแล้วเราก้อจาได้ใบขับขี่แบบภาคภูมิใจค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #71 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 15:11 น »

เช่ารถของขนส่งสอบผ่านชั่วเพราะเหมือนกับให้ใต้โต๊ะอ่ะครับ

Guest
ไข่หมี
เรทกระทู้
« ตอบ #72 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 15:14 น »

;Dไข่หมีสอบที่เดียวผ่าน ไม่เห็นจะยาก ถ้ามันมีสอบท่าดริ๊ฟด้วยนะรับรองจะโชว์ให้ดูเลยเอาใบขับขี่รถแข่งอีกใบซะเลย555555 o_o'
Guest
น่าชัง
เรทกระทู้
« ตอบ #73 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 15:16 น »

พวกคนไม่ดี มาตราฐานต่ำ เสี้ยมให้คนจ่ายเงินซื้อใบขับขี่ คนทำก็ชั่ว คนรับก็ชั่ว คนไทยส่วนมากรักชั่วกันซะเหลือเกิน เมื่อไหร่เมืองไทยจะพัฒนากันซะที มิน่าถึงมีพวกขับรถชุ่ย ๆ เต็มถนนไปหมด ทั้งมอเตอร์ไซต์ ทั้งรถยนต์ พวกคุณไม่อยากเห็นเมืองไทยพัฒนากันบ้างหรือไง อายที่เกิดเป็นคนไทยกันบ้างหรือเปล่า ประเทศที่เต็มไปด้วยการคอรัปชั่น อบายมุข คนไม่เคารพกฏหมาย ยาเสพติด โสเภณี กระเทย ***....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 08, 15:49 น โดย parkoa » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เดย์
เรทกระทู้
« ตอบ #74 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 15:22 น »

แค่รอบเดียวไม่ผ่านก็ท้อแล้ว จะไปทำอะไรกิน ผมตั้ง4รอบแน่ะถึงจะได้ ไปบ่อยๆเดี๋ยวก็ชิน

Guest
-----
เรทกระทู้
« ตอบ #75 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 15:28 น »

เราก็2ครั้งเหมือนกัน สอบที่บางปู ยากโคตร ตกท่าที่1ท่าเดียว แบบว่าติ่นเต้นอ่ะ ก็เลยควบคุมไม่ค่อยได้ พอสอบรอบ2ก็ผ่านนะแบบว่ามีสติ นี่ขนาดโรงเรียนพาไปสอบนะเนี่ย ยังไม่ได้ช่วยอะไรเลยให้สอบเอาเองง่ะ แต่ว่าเค้าจะมีทรคให้นิดหน่อย

Guest
คนนะคน
เรทกระทู้
« ตอบ #76 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 15:38 น »

แค่นี้ทำไม่ได้ จะไปทำไรกิน สอบไม่ได้ก่ไม่ต้องขับ ขับออกถนนก้เปนภาระคนอื่น สังคมไทยอะไรก้ยัดเงิน
แล้วทำมาเปนอีเดียด เกลียดคนโกงบ้านเมือง นี่ล่ะลืมดูตัวเองกันรึปล่าว มองเห้นแต่ความเลวคนอื่นลืมดูความเลวตัวเอง

กระทู้หมู่ควา ย

Guest
น้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #77 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 15:46 น »

เสีย500บาทผ่าน100%

Guest
wantana
เรทกระทู้
« ตอบ #78 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 15:52 น »

ใบขับขี่หมดอายุ 1 ปี ไม่ได้ไปต่อ เลยต้องสอบข้อเขียนใหม่ ข้อสอบมี 30 ข้อ ผิดได้ 7 ข้อ แต่ตอบผิดไป 8 ข้อเลยไม่ผ่าน ขอสอบใหม่ได้เท่าเดิมแต่ข้อสอบคนละข้อสอบกับครั้งแรก เลยขอร้องเจ้าหน้าที่ขอให้ผ่านหน่อยเถออะ ขาดอีกข้อเดียวเพราะจะต้องกลับมาทำงานที่กรุงเทพฯ แล้ว พี่เขาสงสารก็เลย กาคำตอบให้ 1 ข้อ เลยได้ใบขับขี่และได้ต่อตลอดชีพปีสุดท้ายพอดี ขอบคุณพี่เค้ามากเลยนะ ถ้าไม่ได้พี่เข้าช่วยแก้คำตอบ 1 ข้อแย่เลย แต่เรื่องขับรถเก่งอยู่แล้วยกเว้นข้อสอบโง่นะ
Guest
ญ.หญิง
เรทกระทู้
« ตอบ #79 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 16:01 น »

ให้คุณอ่านหนังสือเกี่ยวกับป้ายจราจรที่ทางขนส่งเค้ามีให้เยอะๆ และจำให้ได้มากที่สุด และให้ตั้งใจที่วิทยากร หรือเจ้าหน้าที่ขนส่งเค้าอธิบายและดูวีดีโอที่ทางขนส่ง และจดจำให้เยอะๆค่ะ จดเตือนความจำไว้ด้วยก็ดี ดิฉันก็ทำเช่นนี้เหมือนกัน เวลาพนักงานอบรมก็จดที่เค้าเน้นๆ ไว้ ดิฉันทำได้ 28 ข้อ เต็ม 30 ข้อค่ะ ส่วนวิธีปฏิบัตินั้น เป็นไปได้ให้เอารถคันเล็กไปดีกว่าเพราะจะถอยเข้าซองที่ทางขนส่งกำหนดให้ถอยได้ง่ายกว่า เคยเห็นคนที่ไปสอบด้วยกันเอารถคันใหญ่ไป (รถกระบะ) เค้าถอยเข้าซองไม่ได้เพราะมันใหญ่เกิน และก็ตั้งให้อยู่ในแนวตรงไม่ได้เพราะพื้นที่มันมีจำกัดค่ะ สู้ๆ นะค๊ะ

Guest
คนเดิมครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #80 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 16:02 น »

ข้อควรปฎิบัติ
1. เข้าอบรมที่ขนส่งเกี่ยวกับกฎจราจร ก่อนสอบข้อเขียน รับรองผ่านข้อเขียนแน่นอน
2. หัดขับรถคาบนเนิน 45 องศาไว้ ให้ได้นานที่สุด แล้วลองใส่เกียร์ เดินหน้า ถ้ารถไม่ถอยหลังเกิน 1 คืบ ผ่านแน่นอน
3. หัดขับเข้าจอดชิดขอบทางข้างซ้าย อย่าให้ชนฟุตบาท ให้ห่างได้ไม่เกิน 1 ฟุต ผ่านแน่นอน
4. หัดถอยหลังเข้าซอง ลองทำซองเอง เพราะคุณจะเจอด่านโหด ซองแคบมาก ซ้ายไม่ได้ ขวาไม่ได้ ถอยตรงอย่างเดียว ถ้าถอยหลังไม่ชนหลักไม้ที่กำหนด กระจกมองข้างก็ห้ามชน รับรอง ผ่านแน่นอน

Guest
top_oho
เรทกระทู้
« ตอบ #81 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 16:02 น »

สอบไม่ผ่าน ก็สอบใหม่
สอบจนกว่าจะได้
ถ้าเท่าไหร่ไม่ด้
ก็ขี่จักรยานแล้วกัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #82 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 16:07 น »

ตอนไปสอบ คันข้างหลังมันชนท้าย

***รถพังเลย แต่เค้าสงสารมั้ง

เค้าเลยให้เราผ่าน

55+

ที่จิงไม่น่าผ่านด้วยซ้ำท่าที่ 2 อ่า

Guest
1111111111
เรทกระทู้
« ตอบ #83 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 16:11 น »

เราไห้แฟนสอนขับอ่ะ สอนตั้งเกียบเดือน กว่าจะไปทำใบขับขี่ แต่โชคดีรอบเดียวผ่านได้เลย ตอนสอบก้อธิฐานอย่างเดียว 555555555 ได้ใบขับขี่ แต่ยังไม่กล้าขับรถไปไหนเอง ใจไม่พร้อม ไปไหนไห้แฟนไปด้วย แฟนถามว่า ไปสอบเอามาทำไมอ่ะ ไปไหนยังไห้ไปด้วยอยุ่ กำจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ^/^ ^/^ ^/^ ^/^ ^/^ ^/^ ^/^

Guest
มิตรภาพ
เรทกระทู้
« ตอบ #84 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 16:11 น »

ไม่ต้องเครียดครับ ผมสอบที่จตุจักร รอบ 3 ถึง จะผ่านนะ บางคนมากกว่านี้ยังมี ค่อย ๆ สอบ เอาที่ละท่าแล้วกัน
** ขอพระเจ้าอวยพรครับ **

Guest
ppppppppppppppppppp
เรทกระทู้
« ตอบ #85 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 16:16 น »

ยัดเงินใต้โต๊ะเลยครับผม เอาแบบใส่เงินในกล่องขนมก็ได้ครับ ผมได้วิธีนี้จากพ่อผมครับ

พ่อผมชื่อ ทัก สิน ครับ ...

Guest
จร.โครงการ
เรทกระทู้
« ตอบ #86 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 16:42 น »

การสอบใบขับขี่ได้หรือไม่นั้นมันไม่ได้มีความชำนาญหรือเก่งอะไรหนักหนาถ้าเราไม่มีวินัยในการใช้ทางใบอนุญาตไว้ให้จราจรตรวจแต่วินัยจิตสำนึกสำคัญมากกว่า

Guest
นฤมล
เรทกระทู้
« ตอบ #87 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 16:44 น »

ไม่เคยคิดเลยว่าชาตินี้จะมีใบขับขี่กับเค้า แต่ก็มีจนได้ ทั้งที่ขับรถห่วยมาก และเรื่องกฎจราจร ไม่รู้เรื่องเลยแต่หลับได้ใบขับขี่เฉยเลย เป็นเพราะว่าญาติเรามีสีกับ ผอ. ที่นั่น เราเลยผ่านด้วยเฉยเลย ทั้งที่ทั้งชีวิตนี้ไม่คิดจะทำ

Guest
นานะ
เรทกระทู้
« ตอบ #88 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 17:15 น »

เราไปสอบของขนส่งที่เค้าจัดร่วมกับปตท.น่ะ ลองโทรไปถามที่ปตท. ดูก็ได้ ว่าเค้าจัดอบรมวันไหน เค้ามีเจ้าหน้าที่ขนส่งมาอบรมให้ แล้วก็สอบเลย ทั้งทฤษฎี และปฏิบัติ วันเดียวก็ผ่านได้ทุกคนค่ะ ไม่ยาก :)

Guest
ด้วยความสามารถ
เรทกระทู้
« ตอบ #89 เมื่อ: 15 ก.ย. 08, 17:16 น »

ทำไมต้องเสียตังค์กับเรื่องที่ตัวเองก้อสามารถทำได้ด้วยหล่ะ
เราสอบแค่ครั้งเดียวก้อผ่าน ไม่เสียตังค์ด้วย และเราก้ออยุ่ต่างจังหวัดด้วยนะ
ไม่อยากอย่างที่คิด ตั้งใจสอบอีกสักนิด ขยันอีกหน่อย ๆ เดี๋ยวก้อสอบได้เองแหล่ะคะ

หน้า: 1 2 3 4 5

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม