หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: น้องมีท่าทางแปลกๆ ค่ะ  (อ่าน 1069 ครั้ง)
Guest
มามี้น้องปาย
เรทกระทู้
« เมื่อ: 16 มี.ค. 10, 18:06 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยนะคะ เนื่องจากมีความกังวลอย่างมากค่ะ คือตอนนี้น้องมีอายุ 2 ขวบ 8 เดือนค่ะ พัฒนาการปกติค่ะ พูดเก่ง ช่วงประมาณ 2 ขวบต้นๆ น้องติดการ์ตูนมากๆ ค่ะ แต่ตอนนี้เลิกแล้วเนื่องจากว่าพาไปเนอสเซอรี่ได้ประมาณ 1 เดือนแล้วค่ะ ตอนที่น้องไปเนอสเซอรี่มาประมาณ 2 สัปดาห์ น้องก็มีอาการแปลกๆ ค่ะ คือว่า น้องจะชอบปีนขึ้นหลังแล้วก็ทำท่าเอาอวัยวะเพศมาถูกับหลังของผู้ปกครองค่ะ หรือไม่ก็ถูกกับตุ๊กตาค่ะ ตอนนี้กังวลอย่างมาก ไม่รู้จะทำอย่างไรดี ตีก็แล้ว หรือว่าพยายามเบี่ยงเบนความสนใจก็แล้ว ( ปกติน้องจะชอบฟังนิทาน จะทำอะไรอยู่ก็ตามแต่พอบอกว่าจะเล่านิทานให้ฟังน้องจะหันมาสนใจทันที แต่ถ้าน้องกำลังทำอาการแปลกๆ นั้นอยู่ น้องจะไม่สนใจเลยค่ะ ) รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ ( รบกวนตอบคำถามทางอีเมล์นี้ด้วยนะคะ nanapas.d@gmail.com )

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มี.ค. 10, 06:52 น »

ไม่ทราบเหมือนกันคะ แปลกคะแปลกมาก ไม่ทราบว่าน้องผู้หญิงหรือว่าผู้ชายคะ คิดว่าคุณแม่น่าจะปรึกษาครูที่โรงเรียนด้วยนะคะ เพราะแต่ก่อนไม่เป็น แต่มาตอนนี้เป็น คิดว่าน่าจะมีกาำรเลียนแบบจากที่เนอสเซอรี่รึป่าวคะ แต่เด็กเนอสเซอรี่ก็มีแต่เด็กเล็ก ๆ ทั้งนั้น ไหงมีการเลียนแบบ ๆ นี้ด้วย เดี๋ยวนี้เด็กไวจนคนเป็นพ่อเป็นแม่รับไม่ทัน น่ากลัวจริง ๆ คะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 17 มี.ค. 10, 10:26 น »

ไม่มีความรู้เหมือนกันค่ะ รอผู้รู้มาตอบดีกว่าค่ะ แต่น่าเป็นห่วงอยู่เหมือนกันค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 17 มี.ค. 10, 10:42 น »

อยากทราบจริง ๆเลยค่ะบ้านอยู่แถวไหนค๊ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มี.ค. 10, 14:58 น »

แบบนี้เขาเรียกว่าพฤติกรรมเรียนแบบค่ะ
น้องอาจจะไปเห็นที่ไหนมาแน่ๆ เช่น ในทีวี ที่สาธารณะหรือคนใกล้ตัวเขาเองนั่นแหละ(ที่ทำให้เขาเห็น)
แล้วเอามาเรียนแบบ(โดยที่ไม่รู้ว่ามันหมายความว่ายังไง)
คุณแม่อย่าดุน้องนะคะ ให้คุณแม่ลองตะล่อมถามน้องดูว่าเขาไปจำมาจากไหน
ปกติเด็กเขาไม่โกหกเราอยู่แล้วค่ะ รู้อะไรก็บอกหมดแหละค่ะ
แต่ยำ้นะคะ ว่าอย่าดุ อย่าตีเขา(ถ้าตี เขาอาจกลัว และไม่ให้ความร่วมมือนะ)
และถ้าลองทุกอย่างแล้วน้องเขาไม่มีอะไรเปลี่ยนเแปลง
คงต้องพึ่งคำแนะนำจากคุณหมอแล้วล่ะค่ะ

ปล.ก้อยไม่เคยมีประสบการณ์ตรงหรอกค่ะ แนะนำตามความเห็นส่วนตัวเท่านั้น

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 17 มี.ค. 10, 19:03 น »

q*031
ไม่ใช่ผู้รู้คะ
แต่แนะนำว่าให้เบี่ยงเบนความสนใจอย่างเดียวเลย (พยายามให้มาก)
ห้ามตีเด็ดขาด เค้าไม่รู้หรอกว่าที่เค้าเล่นแบบนี้หมายถึงอะไร
และทำไมถึงตีเขา ดุเขา ก็หนูอยากเล่นแบบนี้นี่นา (ทีผู้ใหญ่ยังทำ)
จะสามขวบแล้วเค้ารู้มากแล้วนะ เดี๋ยวจะฝังใจ
ผู้ใหญ่ก็ควรระวังด้วย อย่าโทษที่เนอสเลยเพราะพึ่งไปแค่สองอาทิตย์
อาจเป็นเพราะเค้าเครียดที่ไปรร.มีการปรับตัว เค้าก็เลยแสดงออกมาแบบนั้น ช่วงนั้นพอดี q*054

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 17 มี.ค. 10, 19:29 น »

อืม ก็เห็นด้วยกับความคิดเห็นของทุกคนนะคะ ก็อย่าไปดุไปตีค่ะ
เค้าไม่รู้เรื่องหรอก พยายามค่อย ๆ ตะล่อมถามเค้าค่ะว่าไปจำมาจากไหน
เพราะเบนซ์อ่านแล้วเบนซ์ก็กลัวว่าอาจจะเป็นจากเนอร์สที่ส่งน้องไป
หรือป่าว นี่เบนซ์กลัวไปถึงขั้นว่ามีใครที่เนอร์สทำแบบนี้กับเด็ก
คนอื่นหรือกับตัวน้องหรือป่าว น้องถึงได้จำมาทำแบบนี้ ขอโทดทีนะคะ
คือเบนซ์เป็นคนค่อนข้างวิตกจริตค่ะ เพราะสังคมเราทุกวันนี้
มันไม่ค่อยน่าไว้วางใจ ทางที่ดีก็พยายามถามน้องค่ะว่าจำมาจากไหน
แล้วคุณแม่เองก็คอยไปดูเนอร์ที่น้องเรียนบ่อย ๆ ค่ะ เราจะได้
รู้แล้วกลับมาหาทางแก้ที่ถูกต้องกัน เป็นกำลังใจให้ค่ะ q*054

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 17 มี.ค. 10, 22:05 น »

1 มันเป็นการพัฒนาการทางเพศ (ฮอร์โมน) ในวัยเด็ก ถ้าเราจะเเอบสังเกตุ จะเห็นได้ว่าเวลาน้องทำเเบบนั้น น้องจะ หน้าซีด เหงื่อออก เเละลมหายใจเร็ว เด็กในวัยนี้จะเรียนรู้ เป็นการเรียนรู้ทางเพศด้วยตัวเองของเด็ก เด็กในวัยนี้จะสำหรวจเเละจับต้อง เล่น อวัยวะเพศ ตัวเองอันนี้ถือว่าปกติ เเต่ สมควรเบี่ยงเเบนความสนใจ เช่น ถ้าน้องเริ่มมีพฏติกรรมเช่นนั้น ให้ชักชวนน้องออกไปเดินเล่น หรือชักชวนทำกิจกรรมอย่างอึ่น หรือจัดกิจกรรมให้น้อง เช่น ว่ายนำ้ เรียนเต้น วิ่งไล่จับ เเตะบอล หรึอกีฬา อะไรก็ได้ ที่เหมาะกับอายุเเละความสามารท ของน้อง ไม่สมควร ดุ ตวาด หรือตี จะ ฝังใจ กลายเป็นว่า เรื่องเพศ เป็นสื่ง สกปรก พอน้องโตขึ้น จะมีปัญหา
2เป็นพฤติกรรมเรียนแบบน้องอาจจะไปเห็นที่ไหนมาแน่ๆ เช่น ในทีวี ที่สาธารณะหรือคนใกล้ตัวเขาเองนั่นแหละ(ที่ทำให้เขาเห็น)
แล้วเอามาเรียนแบบ(โดยที่ไม่รู้ว่ามันหมายความว่ายังไง)ให้คุณแม่ลองตะล่อมถามน้องดูว่าเขาไปจำมาจากไหน(ลอกเขามาซะ) ควรเล่าการมีพฏติกรรมของน้อง ให้ผู้ดูเเล ทราบ ให้เขาช่วยดูเเลน้องอย่างใกล้ชิดกว่านี้ ถ้าลองทุกอย่างแล้วน้องเขาไม่มีอะไรเปลี่ยนเแปลงคงต้องพึ่งคำแนะนำจากคุณหมอแล้วล่ะค่ะ
3ถ้าคุณเเม่ไม่สบายใจ คิดว่าน้องอาจโดนกระทำ ให้พาน้องไปรับการตรวจเช็คร่างกายจากหมอคะ (มีอะไรจะได้เเก้ขัย ไม่ควรอายคะ)จริงคะว่าสังคมเราทุกวันนี้มันไม่ค่อยน่าไว้วางใจ เอาใจช่วยคะ

Tags:
Guest
มามี้น้องปาย
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 18 มี.ค. 10, 15:15 น »

ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ ของคุณมากค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 19 มี.ค. 10, 13:52 น »

เคยอ่านมาจากบางที่ันะคะ เค้าบอกว่าเป็นพฤติกรรมปกติ
เด็กเค้าสำรวจร่างกายตัวเอง พอจับ ถูไถ แล้วรู้สึกดี ก็ทำซ้ำอีก
ยิ่งไปห้าม เค้ายิ่งทำอีก เหมือนเรียกร้องความสนใจ
เค้าไม่ได้คิดในเรื่องเพศแบบผู้ใหญ่หรอกค่ะ
เด็กบางคนอาจทำเหมือนช่วยตัวเองด้วยซ้ำค่ะ ถ้าเป็นเด็กชาย จู๋ก็จะแข็งขึ้นมาก็มี

ลูกสาวของเราเค้าก็ชอบจับค่ะ เป็นมาหลายเดือนละ ชอบเล่นเวลาดูทีวีเพลินๆ ตอนนี้ก็ยังทำอยู่ค่ะ
เราก็ใช้วิธีเบี่ยงเบนเค้า เอาตุ๊กตามาให้เค้ากอด มือจะได้ไม่ว่าง
อย่าดุหรือตีนะคะ มันจะกระทบถึงทัศนคติเรื่องเพศของเค้าในอนาคต
เดี๋ยวพอเค้าสนใจเรื่องอื่น เดี๋ยวก็เลิกไปเองล่ะค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 21 มี.ค. 10, 11:04 น »

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยนะคะ เนื่องจากมีความกังวลอย่างมากค่ะ คือตอนนี้น้องมีอายุ 2 ขวบ 8 เดือนค่ะ พัฒนาการปกติค่ะ พูดเก่ง ช่วงประมาณ 2 ขวบต้นๆ น้องติดการ์ตูนมากๆ ค่ะ แต่ตอนนี้เลิกแล้วเนื่องจากว่าพาไปเนอสเซอรี่ได้ประมาณ 1 เดือนแล้วค่ะ ตอนที่น้องไปเนอสเซอรี่มาประมาณ 2 สัปดาห์ น้องก็มีอาการแปลกๆ ค่ะ คือว่า น้องจะชอบปีนขึ้นหลังแล้วก็ทำท่าเอาอวัยวะเพศมาถูกับหลังของผู้ปกครองค่ะ หรือไม่ก็ถูกกับตุ๊กตาค่ะ ตอนนี้กังวลอย่างมาก ไม่รู้จะทำอย่างไรดี ตีก็แล้ว หรือว่าพยายามเบี่ยงเบนความสนใจก็แล้ว ( ปกติน้องจะชอบฟังนิทาน จะทำอะไรอยู่ก็ตามแต่พอบอกว่าจะเล่านิทานให้ฟังน้องจะหันมาสนใจทันที แต่ถ้าน้องกำลังทำอาการแปลกๆ นั้นอยู่ น้องจะไม่สนใจเลยค่ะ ) รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ ( รบกวนตอบคำถามทางอีเมล์นี้ด้วยนะคะ nanapas.d@gmail.com )

q*032มีลูกมาก็สองแล้วไม่เคยมีแบบนี้อะคะ ตอบไม่ได้เหมือนกัน ลองถามลูกดูได้ไหมว่าเป็นอะไร อาจคันรึติดเชื่อปล่าวคะ
ถามลูกดูก่อนอย่าคิดว่าเด็กไม่รู้เรื่องคะ q*054
Tags:
Guest
ครูภาษาไทย
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 14 พ.ค. 10, 17:21 น »

เลียนแบบ คะ เลียนแบบ เอ้อ ภาษาไทย ก็ง่ายๆ นิคะ...

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม