หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: บอกต่อคะ  (อ่าน 1964 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 1 เม.ย. 10, 00:34 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เมื่อวันก่อนไปหาหมอ ตรวจถายใน (จริงๆไปทุก6เดือนอยู่เเล้ว)เพราะอยู่ๆก็มีเลือดออกกระปิดกระปอย ถ้าไม่สังเกตุจริงๆจะไม่รู้เลย เเทบไม่มีอาการอะไร เลย ผลจากการตรวจก็คือ เป็นซีสต์ในรังไข่นั่นแหละ q*027 ถ้าดูรูปจากภาพถ่ายแล้วจะค่อนข้างหน้ากลัวจะเห็นเป็นวงๆกระจายตัวเหมือนเม็ดฝักบัว(มันแตกต่างจากช็อคโกแล็ตซีสต์ )ซึ่งซีสต์ประเภทนี้จะเรียกว่า Follicular Cyst มันจะไม่มีอาการเจ็บปวด และไม่มีประจำเดือนมาเลย สาเหตุเพราะ เมื่อมีอาการตกไข่แล้ว ไข่จะเข้าไปฝังตัวที่มดลูกเพื่อรอเวลาผสม เมื่อถึงกำหนดแล้วไข่ยังไม่ได้รับผสมแทนที่ผนังมดลูกจะหลุดลอกออกมาเป็น ประจำเดือน มันกลับฝังตัวกลายเป็นถุงน้ำดูเหมือนฟองอากาศตกค้างอยู่ในโพรงมดลูก และทำให้ประจำเดือนหายไปด้วย การที่จะให้ไข่มันหลุดออกมาได้นั้น ตัวแปรที่สำคัญอีกอย่างคือฮอร์โมนที่สมองจะสั่งการให้ผลิตออกมาเพื่อขับดัน ให้รังไข่ทำงานได้ตามปกติมันไม่เพียงพอ การรักษาในขั้นแรกก็ไม่ยุ่งยากมากนัก แค่ให้ยาฮอร์โมนมาทานเพื่อบังคับให้เกิดการลอกตัวของผนังมดลูกก่อน แล้วดูอาการขั้นต่อไปซึ่งตอนนี้หมอได้ลงมติให้ทานยาฮอร์โมนอย่างต่อเนื่อง มี28เม็ดทานทุกวัน (ฮอร์โมนเอสโตรเจน) เหมือนทานยาคุม เเต่ไม่ใช่ยาคุมนะ โรคนี้เกิดขึ้นกับผู้หญิงทุก 1 ใน 4 เลยทีเดียว ถือว่าปกติ ซีสต์ในรังใข่ที่พี่เป็นอยู่ ไม่มีอาการเจ็บปวดใดๆ เเต่การกินยาฮอร์โมนใช่ว่าจะดี มีข้อเสียเหมือนกัน กลายเป็นว่าทุกวันนี้ต้องไปหาหมอทุกๆ3เดือน เพื่อรับการตรวจมะเร็งปากมดลูก เเละต้องตรวจหน้าอกด้วยตัวเองทุกวัน บางเดือนจะมีก้อนที่อก ก็ต้องไปตรวจดู (เป็นซีสต์นำ้ในนม จะเป็น บางครั้งก่อนมีประจำเดือน เเละหายไปเองถ้าใม่หายต้องตรวจมะเร็งเต้านมด้วย) โรคนี้มีเด็ก อายุ14ปี เป็น เหมือนกัน นั่งคุย กัน สงสารเขานะ อายุยังน้อย ฝากบอกเพื่อนๆ เเละเเม่ๆทุกคนว่า อย่าชล่าใจ ควรไปตรวจภายใน ทุกๆ6เดือน หรือ ปีละครั้งเป็นอย่างตำ่ q*021ออ้ ซีสต์มีหลายชนิด เช่นFollicular cyst ซีสต์นำ้

Corpus luteum cyst เป็นซีสต์ที่เกิดขึ้นจากการที่ฟอลลิเคิลภายหลังจากการตกไข่

Hemorrhagic cyst เป็นซีสต์ที่มีเลือดออกอยู่ภายใน อาจทำให้ปวดท้องข้างใดข้างหนึ่ง

Dermoid cyst เป็นซีสต์ที่ผิดปกติ อาจมีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางโตได้ถึง 6 นิ้ว ซีสต์ประเภทนี้จะปรากฎส่วนประกอบคล้ายผิวหนัง เช่นอาจมีผม มีฟัน มีกระดูกอยู่ภายในซีสต์ประเภทนี้ด้วย แต่ซีสต์ประเภทนี้มักไม่ใช่มะเร็ง

Endometriomas หรือที่เรียกกันว่าช้อกโกแลตซีสต์ (chocolate cyst) เกิดขึ้นจากเยื่อบุโพรงมดลูกเจริญผิดที่ไปเจริญอยู่ในรังไข่ และทำให้ปวดท้องน้อยเมื่อมีประจำเดือน เหตุที่เรียกว่าช้อกโกแลตซีสต์เพราะว่าข้างในมีเลือดเก่าๆทำให้ดูเป็นสี น้ำตาลดำคล้ายช้อกโกแลต

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 1 เม.ย. 10, 08:46 น »

ขอบคุณคุ สำหรับ ข่าวสาร ความรู้ ซึ่งเป็นเรื่องใกล้ตัวที่พึงระวังคะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 1 เม.ย. 10, 19:57 น »

พี่สาวแม่น้องเปาก็เคยเป็นค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าเค้าเป็นที่ส่วนไหนของระบบภายในนะคะ พี่เค้าเคยบอกมาแต่แม่น้องเปาเองค่ะที่จำไม่ได้ q*038q*038

น่าจะเป็นที่ปีกมดลูกอ่ะค่ะ เพราะพี่เค้าเล่าให้ฟังว่า ตอนนั้นท้อง2 เดือนค่ะ หมอให้ผ่าตัดเอาซีสต์ออก พร้อมกับบอกไว้ก่อนล่วงหน้าว่า น้องเค้าอาจจะไม่ติดนะคะ ยังไงก็ให้เผื่อใจไว้ ผ่าแล้วก็เย็บต่อติดกันเหมือนเดิม แต่น้องรอดค่ะ และพี่แข็งแรงมาก และสามารถตั้งครรภ์ต่อได้ q*021 (รักษาที่โรงพยาบาลเซ็นทรัลเยอเนอรัลค่ะ)
สุขภาพเป็นสำคัญทีเดียวเชียวค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณ mortally นะคะ หายไวๆ และสุขภาพแข็งแรงนะคะ
q*021q*021q*063q*063

เมื่อวันอังคารแม่น้องเปาก็ไม่สบายค่ะ q*027 เจ็บคอ(เหมือนเป็นที่ผนังคอ) จมูกบล็อค หายใจลำบาก ปวดบั้นเอวมากๆๆๆๆๆๆ ปวดร้าวมาถึงน่อง q*009q*036 หนาวๆร้อนๆเหมือนจะเป็นไข้ ปวดหัว หน้ามืด อยากอาเจียน ไปหาหมอๆ สรุปว่าภูมิแพ้ แต่คราวนี้มาแปลก ตรงที่ปวดบั้นเอวน่ะค่ะ มันปวดมากเลยนะคะ q*003 ไม่เคยปวดขนาดนี้อ่ะค่ะ
ตอนนี้ก็ค่อยยังชั่ว มีแค่อาการเจ็บคอ และหน้ามืดวิงเวียนน่ะค่ะ ตอนบ่ายสามีเอาที่วัดความดันมาวัด แม่น้องเปาความดันต่ำอ่ะค่ะ q*027q*027
สามีความดันสูง เออแฮะ ยังงี้มีลูก ความดันลูกคงอยู่กลางๆพอดีเนอะ q*013q*013

หายไวๆนะค้า q*021q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 1 เม.ย. 10, 20:24 น »

q*071
ขอบคุณค่า

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 1 เม.ย. 10, 20:34 น »

โอมเคยเปนช็อคโกแล็ตซีสต์อ่ะผ่าตัดส่องกล้องเรียบร้อยแระ....ใครปวดประจำเดือน
แบบร้าวลงสะโพกบั้นเอวไปตรวจภายในดีที่สุดนะคะ ปล่อยไว้จะปวดทรมานผ่าตัด
ไม่เจ็บมากคะดีกว่าปล่อยไว้ q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 1 เม.ย. 10, 21:15 น »

q*014 ได้ความรู้ดีมากๆค่ะ q*042

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 1 เม.ย. 10, 21:47 น »

พี่สาวแม่น้องเปาก็เคยเป็นค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าเค้าเป็นที่ส่วนไหนของระบบภายในนะคะ พี่เค้าเคยบอกมาแต่แม่น้องเปาเองค่ะที่จำไม่ได้ q*038q*038

น่าจะเป็นที่ปีกมดลูกอ่ะค่ะ เพราะพี่เค้าเล่าให้ฟังว่า ตอนนั้นท้อง2 เดือนค่ะ หมอให้ผ่าตัดเอาซีสต์ออก พร้อมกับบอกไว้ก่อนล่วงหน้าว่า น้องเค้าอาจจะไม่ติดนะคะ ยังไงก็ให้เผื่อใจไว้ ผ่าแล้วก็เย็บต่อติดกันเหมือนเดิม แต่น้องรอดค่ะ และพี่แข็งแรงมาก และสามารถตั้งครรภ์ต่อได้ q*021 (รักษาที่โรงพยาบาลเซ็นทรัลเยอเนอรัลค่ะ)
สุขภาพเป็นสำคัญทีเดียวเชียวค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณ mortally นะคะ หายไวๆ และสุขภาพแข็งแรงนะคะ
q*021q*021q*063q*063

เมื่อวันอังคารแม่น้องเปาก็ไม่สบายค่ะ q*027 เจ็บคอ(เหมือนเป็นที่ผนังคอ) จมูกบล็อค หายใจลำบาก ปวดบั้นเอวมากๆๆๆๆๆๆ ปวดร้าวมาถึงน่อง q*009q*036 หนาวๆร้อนๆเหมือนจะเป็นไข้ ปวดหัว หน้ามืด อยากอาเจียน ไปหาหมอๆ สรุปว่าภูมิแพ้ แต่คราวนี้มาแปลก ตรงที่ปวดบั้นเอวน่ะค่ะ มันปวดมากเลยนะคะ q*003 ไม่เคยปวดขนาดนี้อ่ะค่ะ
ตอนนี้ก็ค่อยยังชั่ว มีแค่อาการเจ็บคอ และหน้ามืดวิงเวียนน่ะค่ะ ตอนบ่ายสามีเอาที่วัดความดันมาวัด แม่น้องเปาความดันต่ำอ่ะค่ะ q*027q*027
สามีความดันสูง เออแฮะ ยังงี้มีลูก ความดันลูกคงอยู่กลางๆพอดีเนอะ q*013q*013

หายไวๆนะค้า q*021q*021

http://www.incomen.com/forum/?topic=179.0เอามาฝาก คุณเเม่น้องเปาคะ พี่เคยเป็นคะ ไซนัส เเต่หายเเล้ว เป็นไม่รุนเเรงคะ เเต่ตรงที่ปวดบั้นเอว มีหลายสาเหตุคะ ตอนพี่เป็นคือตรงที่ปวดบั้นเอวนะคะ ก็คิดว่าคงไตบวม ก็ตับบวม(เคยบวมตอนท้องเลยคิดว่า เป็นอีก) ไปหาหมอ คุณหมอ เขาบอกว่า อุงเชิงกรานเสื่อมผู้หญิงที่มีลูกเเล้วเเละครอดลูกเอง จะมีปัญหาส่วนนี้ เเต่ไม่จำเป็นที่จะเป็นทุกคนคะ ทางที่ดี พี่เเนะนำให้ออกกำลังกายคะ เเต่คนเป็นไซนัสไม่ควรไปว่ายนำ้คะ เพราะสารละเหยที่อยู่ในยาคลอลีนมีผลทำให้เเย่ลงคะ เอา q*057ช้วยให้หายไ วๆเช่นกันคะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 1 เม.ย. 10, 21:51 น »

ขอบคุณคุ สำหรับ ข่าวสาร ความรู้ ซึ่งเป็นเรื่องใกล้ตัวที่พึงระวังคะ
จริงคะ เป็นเรื่องที่ไม่คิดว่าจะเป็นยังเป็นได้คะ เเต่ไม่ท้อคะ ใจยังสู้ คะ q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 1 เม.ย. 10, 21:53 น »

q*071
ขอบคุณค่า
q*021q*021q*021q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 1 เม.ย. 10, 22:05 น »

โอมเคยเปนช็อคโกแล็ตซีสต์อ่ะผ่าตัดส่องกล้องเรียบร้อยแระ....ใครปวดประจำเดือน
แบบร้าวลงสะโพกบั้นเอวไปตรวจภายในดีที่สุดนะคะ ปล่อยไว้จะปวดทรมานผ่าตัด
ไม่เจ็บมากคะดีกว่าปล่อยไว้ q*021
เป็นมากกว่าพี่คะ ของพี่ ไม่ต้องทำไรมาก(เป็นเเค่ซีสนำ้ในรังไข่) เเค่ทานยาเเละตรวจสุขภาพ ทุก3เดือน เพราะหมอบอกว่า จะเป็นอีกได้ตลอดเวลา เเละการทานยา ฮอร์โมน ก็มีผลเสียคือ ผู้หญิงที่ทานยานี้ มีสิทธิ์เป็นมะเร็ง เต้านม 10:100คนเเละมะเร็งมดลูก5:100 เเละไม่สมควรทานนานเกิน 15ปี น้องโอมเคยเป็นช็อคโกแล็ตซีสต์ ก็ต้องดูเเลสุขภาพ เเละไปตรวจกับคุณหมอ บ่อยๆ นะคะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 1 เม.ย. 10, 22:08 น »

q*014 ได้ความรู้ดีมากๆค่ะ q*042
q*013q*013อย่างพี่นี้เขาเรียกว่า เข้า วัยทอง ได้ เนอะ ป้าซ่า q*013
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 2 เม.ย. 10, 11:21 น »

ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว ขอบคุณค่ะ q*021q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 2 เม.ย. 10, 11:23 น »

http://www.incomen.com/forum/?topic=179.0เอามาฝาก คุณเเม่น้องเปาคะ พี่เคยเป็นคะ ไซนัส เเต่หายเเล้ว เป็นไม่รุนเเรงคะ เเต่ตรงที่ปวดบั้นเอว มีหลายสาเหตุคะ ตอนพี่เป็นคือตรงที่ปวดบั้นเอวนะคะ ก็คิดว่าคงไตบวม ก็ตับบวม(เคยบวมตอนท้องเลยคิดว่า เป็นอีก) ไปหาหมอ คุณหมอ เขาบอกว่า อุงเชิงกรานเสื่อมผู้หญิงที่มีลูกเเล้วเเละครอดลูกเอง จะมีปัญหาส่วนนี้ เเต่ไม่จำเป็นที่จะเป็นทุกคนคะ ทางที่ดี พี่เเนะนำให้ออกกำลังกายคะ เเต่คนเป็นไซนัสไม่ควรไปว่ายนำ้คะ เพราะสารละเหยที่อยู่ในยาคลอลีนมีผลทำให้เเย่ลงคะ เอา q*057ช้วยให้หายไ วๆเช่นกันคะ

ขอบคุณค่ะ q*021 น่ากลัวจะเป็นแบบที่คุณ Mortally บอกนะคะ q*003 เพราะตอนที่ปวด (ปวดจนแทบจะนอนไม่ได้แน่ะค่ะ q*036)และก็รู้สึกปวดหน่วงๆช่วงล่างด้วยค่ะ ว่าแล้วยังงี้ต้องไปเช็คกับคุณหมอบ้างแล้วค่ะ q*027q*027
ส่วนไซนัสนี่ น่าจะเป็นเพราะ ข้างล่างตึกกำลัง renovation ขี้ฝุ่นอาจจะจะลอยเข้ามามาก และช่วงนี้ที่นี่กำลังไหว้กันค่ะ เผากระดาษกันเกือบทั้งวัน กลิ่นบุหรี่และกลิ่นควันธูปในบ้าน อีกทั้งเรานอนไม่หลับ นอนดึกบ้าง ร่างกายก็เลยอ่อนแอ ไม่ต้านเชื้อโรค เลยไม่สบายเอา q*038q*038

สุขภาพแข็งแรงๆกันนะคะ q*021q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 7 เม.ย. 10, 15:18 น »

ได้ความรู้ดีจริง ๆค่ะ ตอนี้จอยจี้ก็มีเลือดออกเหมือนกัน มีมาจะครึ่งเดือนแล้ว บางที

ก็มีแปลบ ๆ แถวห่วงคุมกำเนิดเหมือนกัน ยิ่งวันนี้นั่งซักผ้า พอจะลุขึ้นยืนยิ่งปวดรั้ง ๆ

ยังไงไม่รุ ไม่ได้ตรวจเช็คตำแหน่งห่วงคุมกำเนิดมาปีกว่าแล้วค่ะ นิสัยไม่ดีเลยเรา สงสัยคง

ต้องไปหาหมอแล้วล่ะ แต่ตอนนี้งานยุ่งมาก ๆ งานบ้าน่ะค่ะ คิดอยู่ว่าเดือนหน้าคงจะ

นัดหมอแล้วล่ะ ตอนนี้น้องพาร์คหยุดปิดเทอม 1 เดือน บ้านเหมือนรังหนูเลย

ทำเท่าไรไม่ชนะซะที เราเก็บลูกรื้อ q*009q*009q*009q*009q*009

Tags:
Guest
nitcha
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 8 มิ.ย. 10, 16:44 น »

เพิ่งจะไปผ่าตัดเอา ซีดส์ที่รังไข่ออกค่ะ เป็น ประเภท dermoid cyst เมื่อวันที่3.6.10 นี่เองค่ะ ตอนแรกก็ว่าจะรอปิดเทอม เพราะพึ่งเปิดมาได้4วัน แต่ก็รอไม่ไหวค่ะ ปวดท้องน้อยมาก ผ่าเสร็จก็ต้องพักผ่อนที่บ้าน 1 อาทิตย์ กว่าจะได้ไปเรียนก็วันที่ 14 เลยค่ะ กลัวเรียนไม่ทัน ของเราเป็น2ข้างเลย ข้างซ้าย10ซม แต่อาการหนักแล้วอ่ะค่ะต้องตัดปีกมดลูกด้านซ้ายทิ้ง แต่ด้านขวา ขนาด 5ซม ไม่รุนแรงถึงขนาดต้องเอาปีกมดลูกออก
ชอบนอน รพ.นะคะ แต่ถ้าให้ไปนอนอีกก็ไม่เอาอ่ะ ดูเป็นคนอ่อนแอ แต่ก็ดีค่ะ ชี้นิ้วสั่งคนอื่นได้ 555
เป็นกำลังใจให้คนที่เปนเหมือนกัน ไม่ว่าจะโรคอะไรก็ตามนะคะ สู้ๆ

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม