หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เพื่อนๆ ญ. ใครรู้ช่วยทีค่ะ  (อ่าน 8106 ครั้ง)
Guest
กังวล....มากๆๆ
เรทกระทู้
« เมื่อ: 23 เม.ย. 10, 19:13 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

คือเพื่อนของเอมมีปัญหาค่ะ เค้าเลยให้เอมช่วย เรื่องมีอยู่ว่า เอมกับเพื่อนยังเป็นนักศึกษาอยู่ค่ะ ตอนนี้ก็เรียนจบม.6แล้วแหละ เอมและเพื่อนได้แข่งขันสอบเข้าโรงเรียนชื่อดังแห่งนึง ใน ตจว. ซึ่งเป็นความใฝ่ฝันของเอมและเพื่อนมาตั้งแต่เด็ก แข่งขันสอบเข้าประมาณ400กว่าคน แต่เค้ารับแค่100กว่าคน และเราก็สอบผ่านทั้งคู่เลย q*043เราทั้งสองดีใจจน q*009q*003 ต่อมาไม่นานเพื่อนเอมก็มีปัญหา คือเค้าท้องได้2เดือนทั้งๆที่ป้องกันอย่างดีแล้ว และโชคร้ายยิ่งกว่านั้น แฟนเค้าก็ดันมาตายช่วงสงกาน ทั้งๆที่ยังไม่รู้ว่าตัวเองมีลูก คือเพื่อนเอมรู้ว่าตัวเองท้องวันที่13 แฟน q*037วันที่14 เพื่อนเอมร้องไห้ไม่ต่างจากคนเป็นบ้า เหมือนคนเสียสติไปเลย เอมทนไม่ได้ที่เห็นเพื่อนเป็นแบบนี้ จึงพาไปบวชชี แต่ไม่ได้โกนผมค่ะ 3วัน หลังจากนั้นเค้าก็ดีขึ้นในระดับนึง พอมาอีกวันเค้าโทรมาหาเอมบอกว่า ช่วยไปเป็นเพื่อนเค้าหน่อย เอมถามเค้าว่าแล้วจะไปไหน เค้าไม่ยอมตอบ เอมก็เลยอืม..ตกลงยังไม่รู้ว่าเค้าจะไปไหน q*032 พอไปถึงเอมก็ตกใจ q*026นั้นคือสถานที่ทำแท้ง เอมก็ต่อว่าเพื่อนแบบกระจายไปเลย q*011เค้าก็ร้องไห้และบอกเอมว่า(เทอไม่ใช่ฉัน เทอไม่รู้หรอก ว่าการที่มีลูกแล้วไม่มีพ่อมันเป็นยังไง ฉันรู้ว่ามันบาป แต่ฉันเลือกไม่ได้จริงๆๆ อีกอย่างฉันต้องเรียน ฉันมาถึงครึ่งทางแล้วน่ะเอม ซึ่งฉันใฝ่ฝันมาตั้งแต่เด็ก ฉันไม่ได้เห็นแก่ตัว ถ้าเกิดมาฉันคงไม่มีปัญญาเลี้ยง ใครจะอยากให้เรื่องแบบนี้เกิดกับตัวเองอ่ะ เมื่อมันผิดพลาดแล้วก็ต้องแก้ไข)เค้ากึ่งพูด กึ่งร้องไห้ ส่วนเอมไม่มีคำจะพูด q*015ก็เลยปล่อยเลยตามเลย หลังจากนั้นก็พาเค้าไปบวชชีรอบ2 และสิ่งที่ต้องการถามเพื่อนๆคือ q*0311.ตอนมีประจำเดือนหลังจากทำแท้ง จะมีก้อนเลือดเล็กกว่านิ้วก้อยจำนวนมากออกมาด้วย ผิดปรกติไหมค่ะ q*032 2.มีน้ำสีเหลืองข้นออกจากห_ยมาทุกวันแต่ไม่มากเท่าไร มีกลิ่นเค็มๆๆและปัสวะมีสีเหลืองเข้ม มันเกิดจากอะไรค่ะ โรคมะเร็งหรือป่าว q*0313.ช่วยบอกวิธีแก้กรรมหลังจากการทำแท้งหน่อยน่ะค่ะ ขอขอบคุณ ความคิดเห็นไว้ล่วงหน้าน่ะค่ะ คำแนะนำถึงจะมากหรือน้อย มันก็สำคัญมากมหาศาล สำหรับคนมีกรรม q*036ขอให้ทุกคนใช้ชีวิตอย่าประมาท ถ้าผิดพลาดไปแล้ว จะร้องไห้ให้ตายยังไง มันก็ไม่กลับคืนมา q*025โชคดีค่ะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
.......
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 23 เม.ย. 10, 20:12 น »

ไปหามาให้อ่านค่ะ^^

หลังทำแท้ง

1.หลังทำแท้งที่นายแพทย์ทำให้ (โดยการดูดหรือขูดมดลูก) ควรกลับไปหาหมอตรวจหลังจากนั้น 1 - 3 สัปดาห์เพื่อดูว่าออกหมดเรียบร้อยหรือไม่

2.หลังทำแท้งแล้ว รอบเดือนอาจมาไม่แน่นอน บางรายอาจมาหลังจากนั้น 2 - 3 - 4 สัปดาห์ หรือบางรายอาจนานหลายเดือนกว่าจะมาก็เคยได้รับการปรึกษา

3.หลังแท้ง ไข่จะตกเร็ว บางคน 2 - 3 สัปดาห์ไข่ก็ตกแล้ว ถ้ามีเพศสัมพันธ์โดยไม่ได้ป้องกัน อาจตั้งครรภ์ได้

4.หลังทำแท้งไปแล้ว ควรคุมกำเนิดทันที โดยถือว่าวันที่ทำเป็นวันแรกที่รอบเดือนมา และคุมกำเนิดไปอย่างน้อย 3 เดือน หลังจากนั้นถ้าแน่ใจว่าจะไม่มีเพศสัมพันธ์อีกจึงค่อยหยุดคุม

5.ทำไปแล้วโอกาสไม่ออกมีไหม มีครับ..เคยตรวจคนไข้ที่ทำไปแล้วมาปรึกษาเรื่องท้อโต ปรากฏว่ายังไม่ออก ท้องโตขึ้น ดังนั้นจึงควรกลับไปตรวจหลังทำ

6.อาการที่แสดงว่า น่าจะออกแล้วคือ อาการที่แสดงว่าตั้งครรภ์ได้หายไป เช่น อาการเวียนหน้า คลื่นไส้ อาเจียน(ถ้ามี) เต้านมที่เคยเต่ง คัดตึงยามตั้งครรภ์ก็ต้องหายไป

7.หลังทำแท้ง อาจมีเลือดออกกระปริบกระปรอยอยู่หลายวันหรือเป็นเดือนได้ ไม่ผิดปกติแต่อย่างใด

8.อาการที่ถือว่าวิกฤตและต้องไปหาหมอคือ
ปวดท้องมากร่วมกับเลือดออกมาก
มีอาการท้องอืดหลังทำไป 1 - 2 สัปดาห์
ปวดท้องมาก หรือหน้ามืดเป็นลม
7 วันแล้วยังมีอาการในข้อ 5 อยู่

9.หลังทำแท้งไปแล้ว ยังอาจตรวจปัสสาวะให้ผลเป็บบวกได้เป็นสัปดาห์ บางรายอาจนานถึง 3 - 4 สัปดาห์ก็เคยมีให้เห็น ดังนั้นถ้าจะตรวจปัสสาวะด้วยตนเองควรรอ 2 - 3 สัปดาห์ไปแล้ว (แต่ถ้าตรวจก่อนหน้านั้นให้ผลเป็นลบก็เชื่อถือได้) แต่ดีที่สุดคือตรวจด้วยอัลตร้าซาวด์ร่วมกับอาการที่แสดงว่าตั้งครรภ์หายไป

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เสือผอมฯ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 23 เม.ย. 10, 20:22 น »

สงสารเพื่อนน้องจัง แนะนำว่าพาไปหาหมอตามโรงพยาบาล ลองตรวจภายในดู อาการแบบนี้น่าจะติดเชื้อจากเครื่องมือที่ไม่ผ่านการฆ่าเชื้อจากคลีนิคเถื่อน ปล่อยไว้นานอันตรายแน่ๆ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 23 เม.ย. 10, 21:25 น »

คำแนะนำข้างบนดีมากๆแล้ว

ส่วนตัวไม่มีความเห็น

q*009q*009q*009

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 23 เม.ย. 10, 22:10 น »

อาการเหมือนติดเชื้อคะ แนะนำว่าพาให้ไปหาหมอตามโรงพยาบาล เเละตรวจภายในให้ละเอียดอีกครั้ง อย่าอายหมอคะ เล่า ให้หมอฝัง อย่างละเอียด เเละทำตามที่หมอบอกเเละเเนะนำมาคะ
น้องกับเพื่อนยังเป็นวัยรุ่น ที่ยังเด็กคะ ความคิด ความอ่าน ยังสั้นอยู่ เเต่การที่คนเราทำสิ่งที่เรียกว่า ผิดผลาด เเละได้รู้ว่าสิ่งนั้นคือ สิ่งที่ไม่สมควรทำอีก ก็หมายความว่า ได้เรียนรู้ถึงสื่งที่กระทำไปเเล้ว ก็ จำไว้เป็นบทเรียน
ส่วนเรื่องที่ ไปทำเเท้งนั้น เเละได้กลัวบาปนั้น ลองไปทำบุญดูคะ จิตใจจะได้ดีขึ้น

Tags:
Guest
นรากร
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 เม.ย. 10, 23:53 น »

สิ่งที่ผ่านมาแล้ว ก้อขอให้น้องและเพื่อนและเพื่อน จำไว้เป็นบทเรียนนะคะ~ q*060

การทำอะไรก่อนวัยอันควร สิ่งที่ตามมามันก้อคือ ความทุกข์ ค่ะ~ q*001

สิ่งที่มันผ่านไปแล้ว ก้อต้องพยายามลืมมันให่ได้นะคะ~ q*021

เพื่อนของน้องเอม~โชคดีมากค่ะ ที่มีน้องเอม อยู่ข้างๆคอยเป็นกำลังใจ~ q*063

พี่ขอให้ น้องทั้งสอง ตั้งใจเรียนนะคะ แล้วจะได้เป็นผู้ใหญ่ที่ดีในวันหน้าค่ะ~ q*021

พี่ขอเป็นกำลังใจ ให้เพื่อนน้องเอม ด้วยค่ะ.... q*063
Tags:
Guest
นักธรรมตรี
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 23 เม.ย. 10, 23:57 น »

คำแนะนำข้างบนดีมากแล้ว

ส่วนเรื่องแก้กรรม... ท่าน วอ เคยกล่าวว่า กรรมของใคร แก้ไป ก็ไม่พ้นกรรม แต่ขอให้เพื่อนน้องหมั่นทำบุญ เวลากรวดน้ำก็อุทิศส่วนกุศลให้กับวิญญาณเด็กคนนั้น.. ในทางพระ เคยเรียนมาตอนหนึ่ง พระท่านกล่าวว่า ผู้ที่มาจุติอยู่ในครรภ์ เมื่อคลอดมาเป็นทารกเมื่อไหร่ เมื่อนั้นจึงจะได้ชื่อว่า "มนุษย์" ดังนั้น จึงขอให้เพื่อนของน้องจงหมั่นทำบุญ สร้างกุศล แล้วอุทิศให้แก่วิญญาณเด็กคนนั้น ตลอดชีวิตของเพื่อนน้องค่ะ.. กรรมไม่มีทางแก้ แต่บุญกุศลจะช่วยบรรเทาจากหนักเป็นเบาค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 24 เม.ย. 10, 03:59 น »

ทำตามคำแนะนำด้านบนนั่นแหละค่ะ ป้าไม่รู้จะเอ่ยอะไรดี

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 24 เม.ย. 10, 04:14 น »

ชวนเพื่อนไปให้หมอตรวจให้ละเอียดจะดีกว่าค่ะ
แล้วก็ชวนไปทำบุญบ่อยๆค่ะ
บอกเพื่อนด้วยนะคะ "ไม่เคยมีใครที่ไม่เคยทำผิดหรอกค่ะ"

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 24 เม.ย. 10, 13:31 น »

เพื่อนมีอาการปวดหัวบ่อยๆเป็นๆหายๆ

ปวดตามข้อ และกระดูกด้วยหรือเปล่า

ถ้ามีอาการแบบนี้ร่วมด้วย ต้องรีบไปหาหมอ

อาจจะิเกิดการอักเสบถ้าเบาๆ

หรืออาจจะติดเชื้อในกระแสเลือดก็ได้

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 24 เม.ย. 10, 14:22 น »

น่าเห็นใจจริงๆครับ ถ้ามีอาการผิดปกติ ลองไปปรึกษาสูตินรีแพทย์ตามโรงพยาบาล น่าจะชัวร์กว่านะครับ เป็นกำลังใจให้ ขอให้อาการดีขึ้นไวๆครับ หมั่นทำบุญก็ได้ครับ จิตใจจะได้สบาย

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 25 เม.ย. 10, 09:46 น »

q*023 คงไม่ออกความเห็นกับเรื่องที่ผ่านมา
แต่ควรต้องรีบไปรับการตรวจภายในอย่างละเอียด เพื่อความปลอดภัย
หากมีอาการผิดปกติ จะได้รีบรักษาให้หายได้เป็นปกติ โดยแพทย์เฉพาะทาง
เรื่องที่ผ่านมา แก้ไขอะไรไม่ได้ นอกจากพยายามทำบุญกุศลให้มากๆ
อยากให้ไปทำบุญโดยตรงกับเด็กพิการ ที่ช่วยเหลือตนเองไม่ได้ตามมูลนิธิต่างๆ
การบวชเรียนไม่ใช่บวชเพื่อหนีความผิด เพียงทำใจให้สงบ แต่ควรบวชเเพื่อรียนรู้
กรรมใดใครก่อ ไม่มีใครหนีพ้นกรรมที่ทำไปได้ แต่สามารถทำบุญอุทิศส่วนกุศล
เพื่อให้เขาที่เป็นคู่กรรมกับเรา เข้าใจถึงความจำเป็นที่ต้องทำกับสิ่งที่ผ่านไป

Tags:
Guest
พิษณุ
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 25 เม.ย. 10, 13:14 น »

ผมก็ไม่เคยมีประสบการณืแบบนี้มาก่อนครับ เอาว่า ไปทำเถือนมาป่าว ถ้าอาการไม่ดีขึ้น น่าลองไปหารพ.ที่สะอาดช่วยตรวจดูให้ดีกว่าครับ q*060q*059

Tags:
Guest
เอม....ค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 25 เม.ย. 10, 14:03 น »

ขอขอบคุณมากสำหรับ คำแนะนำค่ะ อืม...ที่คุณพิษณุถามว่า ไปทำเถื่อนมาป่าว จริงค่ะสถานไปทำมันเถื่อน คือก่อนที่เค้าจะทำ เค้าแนะนำยา คือยาสลบและยาแก้ปวด เพื่อนเอมเลือกยาสลบเพราะถ้าเลือกยาแก้ปวดเด่วเจ็บ เค้าฉีดยาที่เส้นเลือดตรงข้อมือ หลังจากนั้น หน้าเริ่มมืดแล้วก็หลับไปเลย รู้สึกอีกครั้งตอน เค้าใช้เครื่องมือคล้ายกับที่ตีไข่ ตีๆๆๆฟัดหน้าฟัดหลัง แล้วก็ขวานๆๆๆๆ เพื่อนเอมร้องๆๆด้วยความเจ็บปวด แล้วก็ดิ้นๆๆคนมันเจ็บอ่ะน่ะ ก็ต้องดิ้นไปทั่ว ในนั้นมีหมอทำแท้งอยู่4คน 2คนจับแขนไว้ 1คนทำแท้ง ส่วนอีกนึงมีหน้าที่..ตบหน้า q*003สาเหตุคือ เค้ากล้วเราสลบอีกรอบ เค้ากล้วเราไม่ฟื้นน่ะ ทำไม่ถึง3นาทีเลยก็เสร็จแล้ว เค้าทำแบบเร็วๆๆด้วยเพราะเพื่อนมันดิ้นเกินไป เอมก็ไม่แน่ใจว่า นี่..เป็นสาเหตุที่ทำให้ มีของเหลวสีเหลืองที่ออกจากห_ยหรือป่าว และทำให้ฉี่เหลือง เพราะตอนที่เค้าทำมันรวดเร็วมาก เค้าอาจจะลืมขั้นตอนอะไรหรือป่าว เพื่อนหญิงใครเคยประสบการณ์ รบกวนช่วยหน่อยน่ะว่า เค้าทำแบบไหนบ้าง เหมือนของเพื่อนเอมหรือป่าว q*032 ขอถามอีกอย่างนึงน่ะ สถานที่เด็กกำพร้าที่ไหน ที่ใกล้จังหวัดชลบุรีมากที่สุด ขอบคุณมากน่ะค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 25 เม.ย. 10, 19:49 น »

q*009q*009q*009

ไม่มีประสบการณ์คะ เลยไม่สามารถบอกอะไรได้

แต่อยากให้ พาเพื่อนไปตรวจภายในโดยด่วนเลยนะคะ

ไม่ต้องรออะไรแล้วคะ ไปตรวจเลย q*033

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 26 เม.ย. 10, 23:37 น »

ขอขอบคุณมากสำหรับ คำแนะนำค่ะ อืม...ที่คุณพิษณุถามว่า ไปทำเถื่อนมาป่าว จริงค่ะสถานไปทำมันเถื่อน คือก่อนที่เค้าจะทำ เค้าแนะนำยา คือยาสลบและยาแก้ปวด เพื่อนเอมเลือกยาสลบเพราะถ้าเลือกยาแก้ปวดเด่วเจ็บ เค้าฉีดยาที่เส้นเลือดตรงข้อมือ หลังจากนั้น หน้าเริ่มมืดแล้วก็หลับไปเลย รู้สึกอีกครั้งตอน เค้าใช้เครื่องมือคล้ายกับที่ตีไข่ ตีๆๆๆฟัดหน้าฟัดหลัง แล้วก็ขวานๆๆๆๆ เพื่อนเอมร้องๆๆด้วยความเจ็บปวด แล้วก็ดิ้นๆๆคนมันเจ็บอ่ะน่ะ ก็ต้องดิ้นไปทั่ว ในนั้นมีหมอทำแท้งอยู่4คน 2คนจับแขนไว้ 1คนทำแท้ง ส่วนอีกนึงมีหน้าที่..ตบหน้า q*003สาเหตุคือ เค้ากล้วเราสลบอีกรอบ เค้ากล้วเราไม่ฟื้นน่ะ ทำไม่ถึง3นาทีเลยก็เสร็จแล้ว เค้าทำแบบเร็วๆๆด้วยเพราะเพื่อนมันดิ้นเกินไป เอมก็ไม่แน่ใจว่า นี่..เป็นสาเหตุที่ทำให้ มีของเหลวสีเหลืองที่ออกจากห_ยหรือป่าว และทำให้ฉี่เหลือง เพราะตอนที่เค้าทำมันรวดเร็วมาก เค้าอาจจะลืมขั้นตอนอะไรหรือป่าว เพื่อนหญิงใครเคยประสบการณ์ รบกวนช่วยหน่อยน่ะว่า เค้าทำแบบไหนบ้าง เหมือนของเพื่อนเอมหรือป่าว q*032 ขอถามอีกอย่างนึงน่ะ สถานที่เด็กกำพร้าที่ไหน ที่ใกล้จังหวัดชลบุรีมากที่สุด ขอบคุณมากน่ะค่ะ

q*022q*022 ไปทำบุญที่โรงพยาบาลประจำจังหวัดชลบุรีก็ได้ครับ
ยังมีผู้ป่วยอนาถา ผู้ป่วยที่ไร้ญาติขาดมิตร และเด็กทารกถูกคลอดแล้วทอดทิ้ง
รอความช่วยเหลือทุกด้าน จากผู้ที่มีจิตใจเมตตาอยู่ครับ q*063
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 26 เม.ย. 10, 23:49 น »

q*021 สำหรับมูลนิธิสงเคราะห์เด็กที่จังหวัดชลบุรี เท่าที่ทราบมี 2 แห่งครับ

แห่งแรก เป็นสถานสงเคราะห์เด็กกำพร้าของทางราชการ สังกัดกระทรวงความมั่นคงฯ
อยู่บริเวณแหลมฉบัง ริมถนนสุขุมวิท ตรงข้ามปากทางเข้า เทศบาลเมืองเเหลมฉบังครับ

แห่งที่ 2 เป็นสถานสงเคราะห์เด็กกำพร้าพัทยา (เอกชน) อยู่ที่พัทยาครับ
ลองค้นหาที่ info@thepattayaorphanage.org

Tags:
Guest
L
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 24 พ.ค. 10, 14:36 น »

ก้อให้ทำบุญ ทำทุกรูปแบบนะจ๊ะ ไม่ว่าจา ทำบูญตักบาตร ทำสังฆทาน ข้อสำคัญ ถ้าไม่ได้ตั้งชื่อลูกใช้จิตนึกถึงเด็ก พอตอนกรวดน้ำสำคัญมาก ให้เอาใบไม้รอง เทนำในแก้ว หรือในขวด ที่เตรียมไว้ ผ่านใบไม้แล้วบอกว่า ฝากนางพระแม่ธรณีและท่านพยายมบาล ด้วยบุญที่ลูกทำในวันนี้ขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้กับเด็กที่ลูกได้ทำแท้งด้วย รู้มั้ยว่า บาปมาก เพราะเด็กไม่ได้เกิด ต้องไปรอจนครบอายุถึงจาได้มาเกิดอีกครั้ง ลองไปหาถามพระสงฆ์ตามต่างจังหวัด บางท่านก้อจารู้ว่า ต้องลดกรรมอย่างไร เพราะรู้ไว้นะจ๊ะ กรรมไม้สามารถลบ ล้างได้ แต่สามารถ ลดลงได้ กรรม คือ การกระทำ แล้วแต่มนุษย์คนไหน
จะเลือกทำกรรมอย่างไร เลือกทำกรรมดี ก้อได้ดี ทำกรรมชั่วก้อได้กรรมชั่ว บางคนบอก ทำดีแทบตายไม่ได้ดี ทำชั่วได้ดีมีถมไป นั่นเป็นเพราะว่า ยังไม่ถึงดวลายังไงล่ะ ถ้าคนทำชั่ว สั่งสมบุญไว้มาก มาชาตินี้ผลบุญนั้นก้อได้ก่อเกิด จึงยังไม่ต้องรับกรรม แต่ถ้ากรรมชั่วในอิตชาติมาก ทำความดีแค่ไหนก้อต้องรับกรรม วิธีแก้ ทำบุญเยอะ ๆ มาก ๆ ต้องเป็นคนดีทั้งกาย วาจา
ใจ และที่สำคัญ ต้องคิดบวก ดีที่สุด

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม