หน้า: 1 2 3 4 5

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: โคราชในอดีต กับปัจจุบัน  (อ่าน 8840 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 08:05 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ท่านท้าวสุรนารี (ย่าโม) ศูนย์รวมใจชาวโคราช

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 08:14 น »

ในอดีต...ภาพถ่ายทางอากาศ บริเวณลานอนุสาวรีย์ ท่านท้าวสุรนารี (ย่าโม)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 08:23 น »

ภาพปัจจุบัน...บริเวณลานอนุสาวรีย์ ท่านท้าวสุรนารี (ย่าโม)

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 08:35 น »

ภาพปัจจุบัน...บริเวณลานอนุสาวรีย์ ท่านท้าวสุรนารี (ย่าโม)

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 08:38 น »

ภาพประตูชุมพล ในอดีต...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 08:41 น »

ภาพประตูชุมพล ปัจจุบัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 08:45 น »

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 08:48 น »

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 08:54 น »

ภาพกำแพงเมือง ในอดีต....

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 08:56 น »

ภาพกำแพงเมือง ปัจจุบัน...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 08:59 น »

ถนนชุมพล ปี2513

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 09:00 น »

ถนนชุมพล ปี2547

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 09:01 น »

เคยไปโคราชมา 2-3 ครั้งคะพี่มิค

ได้ยินเขาว่ากันว่า ถ้ารอด ประตู .... จำไม่ไ่ด้คะ

แล้วจะทำให้ ต้องกลับมาโคราชอีก

หรือจะทำให้ต้องอยู่โคราชนี่ละคะ ไม่แน่ใจ q*038q*038

ประตูอะไรนะคะพี่มิค

จำมะได้ q*031

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 09:02 น »

แล้วมีถนนสายนึง มีร้านทอง ติดๆกัน 6-7 ร้านเลยคะ q*043

Tags:
Guest
เจนี่
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 09:03 น »

เค้าว่ากันว่า ถ้าไปลอดประตูชุมพล ก็จะได้กลับมาโคราชอีก จริงป่ะ q*031

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 09:03 น »

ถนนอัษฏางค์ 2505

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 09:05 น »

ถนนอัษฏางค์ 2545

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 09:05 น »

ขอบคุณสำหรับภาพค่ะ

ภาพย่าโมภาพแรกสวยจังค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 09:12 น »

เค้าว่ากันว่า ถ้าไปลอดประตูชุมพล ก็จะได้กลับมาโคราชอีก จริงป่ะ q*031

เรื่องนี้ถ้าคนอื่นพูด อาจฟังดูเป็นเรื่องตลก...
แต่สำหรับผมแล้ว นี้คือเรื่องจริงครับ ผมกับ เพื่อนสามคนมาโคราชด้วยกัน
เมื่อปีพ.ศ 2529 เราสามคนพากันรอดประตูชุมพลครับ จากนั้นก็แยกย้าย
กันไปคนละทิศ ละทาง ตัวผมเองก็กลับมาอยุ่ที่ภาคกลาง แต่สุดท้ายก็ไปได้
แฟนเป็นคนโคราชครับ และทุกวันนี้ผมก็อยู่ที่โคราชครับ เพื่อนผมอีกสองคน
ก็ได้แฟนที่นี้เช่นกันครับ ทุกวันนี้ก็ยังใช้ช๊วิตอยู่ที่โคราชครับ

ประตูชุมพล

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 09:16 น »

เคยไปโคราชมา 2-3 ครั้งคะพี่มิค

ได้ยินเขาว่ากันว่า ถ้ารอด ประตู .... จำไม่ไ่ด้คะ

แล้วจะทำให้ ต้องกลับมาโคราชอีก

หรือจะทำให้ต้องอยู่โคราชนี่ละคะ ไม่แน่ใจ q*038q*038

ประตูอะไรนะคะพี่มิค

จำมะได้ q*031

ชื่อประตูชุมพลครับ น้องเจน...ประตูนี้จะอยู่หลังอนุสาวรีย์ ย่าโม ครับ
คือเป็นบริเวณเดียวกันเลยครับ (พี่รอดมาแล้วครับ) q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 09:22 น »

แล้วมีถนนสายนึง มีร้านทอง ติดๆกัน 6-7 ร้านเลยคะ q*043

คงจะเป็นทางไปตลาด แม่กิมเฮงครับ ถนนชื่ออะไร เดี๋ยวรอ เด็กนา มาเฉลยครับ
พี่เวลาเดินผ่านตรงนั้น พี่จะลงมาเดินที่บนถนนครับ เวลาเดินผ่านตรงหน้าร้านทอง
เขาชอบฉุดมือเพื่อให้เข้าไปดูทองในร้านครับ พี่เลยต้องเดินอ้อมๆครับ q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 09:33 น »

ขอบคุณสำหรับภาพค่ะ

ภาพย่าโมภาพแรกสวยจังค่ะ

ใช่ครับ เป็นภาพที่ถ่ายได้สวยมากครับ แต่ถ้าได้มาเห็นสถานที่จริง จะสวยมากกว่านี้ครับ
หาก คุณmali00 ผ่านมาทางโคราช อย่าลืมแวะ ไหว้ ย่าโม นะครับ

คนโคราช จะมีคำพูดติดตลกอยู่คำหนึ่งครับ.. สมมุติว่า ผมไปยืมเงินเพื่อนมาแล้วยังไม่ได้ใช้
เวลาเพื่อนมาทวง ก็จะบอกเขาว่า "รอย่าโมวางดาบก่อน แล้วจะใช้ให้" ใช้พูดกันในกลุ่มเพื่อน
นะครับ ถ้าไปพูดกับเจ้าหนี้จริงๆมีหวังตายคาที่ครับ.... q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 09:54 น »

สองภาพนี้ ถ่ายต่างปี ต่างพ.ศ แต่ก็มีอะไรหลายๆอย่างที่คล้ายกัน... q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 10:53 น »

ผมเคยไปไหว้มาแล้วคร๊าบบ..พี่มิค..ผมไปเดินแอ่วสาวในเดอะมอลล์มาด้วยคร๊าบบ... q*013

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 11:10 น »

เจนเคยไปกราบย่าโมที่ลานย่าโมและถ่ายรูปตรงลานย่าโมด้วยคะพี่มิค

เขาว่า ถ้าถ่ายรูปกะคนรักที่ลานย่าโม

จะทำให้รักกันนานจริงมั้ยคะ q*031

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 11:10 น »

ปี 2551 ในเดอะมอลล์มี ปลากระเบนด้วย

ไม่รู้ป่านนี้ยังอยู่หรือเปล่า q*043

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 11:11 น »

เรื่องนี้ถ้าคนอื่นพูด อาจฟังดูเป็นเรื่องตลก...
แต่สำหรับผมแล้ว นี้คือเรื่องจริงครับ ผมกับ เพื่อนสามคนมาโคราชด้วยกัน
เมื่อปีพ.ศ 2529 เราสามคนพากันรอดประตูชุมพลครับ จากนั้นก็แยกย้าย
กันไปคนละทิศ ละทาง ตัวผมเองก็กลับมาอยุ่ที่ภาคกลาง แต่สุดท้ายก็ไปได้
แฟนเป็นคนโคราชครับ และทุกวันนี้ผมก็อยู่ที่โคราชครับ เพื่อนผมอีกสองคน
ก็ได้แฟนที่นี้เช่นกันครับ ทุกวันนี้ก็ยังใช้ช๊วิตอยู่ที่โคราชครับ

ประตูชุมพล

ตอนนี้พี่่มิคอยู่ที่ตัวเมืองโคราชเลยหรอคะ q*031
Tags:
Guest
เจนี่
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 11:28 น »

ประตูชุมพล

โห.. ขนลุกเลย เพราะคราวที่เจนี่ไปโคราชครั้งแรก เพื่อนชาวบุรีรัมย์กล่าวถึงเรื่องนี้ เจนี่ก็เลยไปลอดประตูซะ 3 รอบเลย หลังจากนั้น 2-3 ปี เจนี่ได้งานที่ทำอยู่ปัจจุบัน เห็นรูปที่เจ้านายถ่ายในโบสถ์เพื่อนร่วมงานก็บอกเป็นวัด..ที่โคราช เจนี่ก็เลยบ่นเรื่องลอดประตู ว่าไม่เห็นได้กลับไปอีกเลย .. เพื่อนก็ทำหน้าตกตะลึง และบอกเจนี่ว่า รู้มั้ย ว่าที่บริษัทนี้ มีแต่คนโคราชทั้งนั้นเลย เจ้านายของเจนี่ก็เป็นคนโคราชค่ะ q*021

เจนี่อยู่บริษัทนี้ด้วยความสุขค่ะ q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 12:36 น »

q*021 ยังไม่เคยไปโคราชเลยคะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 14:07 น »

โห.. ขนลุกเลย เพราะคราวที่เจนี่ไปโคราชครั้งแรก เพื่อนชาวบุรีรัมย์กล่าวถึงเรื่องนี้ เจนี่ก็เลยไปลอดประตูซะ 3 รอบเลย หลังจากนั้น 2-3 ปี เจนี่ได้งานที่ทำอยู่ปัจจุบัน เห็นรูปที่เจ้านายถ่ายในโบสถ์เพื่อนร่วมงานก็บอกเป็นวัด..ที่โคราช เจนี่ก็เลยบ่นเรื่องลอดประตู ว่าไม่เห็นได้กลับไปอีกเลย .. เพื่อนก็ทำหน้าตกตะลึง และบอกเจนี่ว่า รู้มั้ย ว่าที่บริษัทนี้ มีแต่คนโคราชทั้งนั้นเลย เจ้านายของเจนี่ก็เป็นคนโคราชค่ะ q*021

เจนี่อยู่บริษัทนี้ด้วยความสุขค่ะ q*021

และแล้ว...ท่านก็อยู่โคราช จนได้ q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 14:16 น »

q*021 ยังไม่เคยไปโคราชเลยคะ

ป้าไปมาแล้วค่ะ q*021 ไหว้ย่าโมเรียบร้อยแล้ว
แต่ไม่ได้รอดซุ้มประตู หรือรอดก็จำไม่ได้ เพื่อนเป็นคนโคราชหลายคน
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 14:43 น »

ป้าไปมาแล้วค่ะ q*021 ไหว้ย่าโมเรียบร้อยแล้ว
แต่ไม่ได้รอดซุ้มประตู หรือรอดก็จำไม่ได้ เพื่อนเป็นคนโคราชหลายคน

ฝั่งนั้น เก๋ไปไกลสุด แค่เขาใหญ่เองคะ q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 14:46 น »

ภาพถ่าย อีกมุมหนึ่งครับ จะสังเกตุได้ว่า พื้นของอนุสาวรีย์ ได้มีการยกสูง ขึ้นบ้างแล้วครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 14:51 น »

q*021 ป้าแช่มมาแล้ว ได้ทาน ผัดหมี่โคราช หรือยังครับ
ผมแนะนำให้เจ้าหนึ่งครับ ของอร่อยเมืองโคราชครับ.... q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 14:54 น »

q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 15:00 น »

ฝั่งนั้น เก๋ไปไกลสุด แค่เขาใหญ่เองคะ q*021

ถ้ามีโอกาส ก็มาเที่ยวให้ถึงโคราช นะครับน้องเก๋ มาฟังภาษาถิ่น
ของคนโคราชครับ คนโคราชเขาจะมีภาษาท้องถิ่น ของเขาครับ
สำเนียงจะแตกต่างจาก ภาษาภาคอีสานทั่วไปครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 15:03 น »

ตามที่ผมเคยได้ยินมาเลยนะครับ เขาบอกว่าจะได้เป็น เขย เป็นสะใภ้คนโคราชครับ q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 15:09 น »

ตอนนี้พี่่มิคอยู่ที่ตัวเมืองโคราชเลยหรอคะ q*031

บ้านพี่อยู่ห่างจากตัวเมือง ประมาณ10 ก.มครับ
พี่ไม่ค่อย ชอบเข้าไปในเมืองเท่าไหร่หรอกครับ
อย่างเดอะมอลล์ ตั้งแต่เปิดมาจนถึงทุกวันนี้พี่ยัง
ไม่ได้ไปเลยครับ มีอย่างมากก็แค่นั่งรถผ่านครับ.... q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 15:15 น »

ผมเคยไปไหว้มาแล้วคร๊าบบ..พี่มิค..ผมไปเดินแอ่วสาวในเดอะมอลล์มาด้วยคร๊าบบ... q*013

น้องอันดา ดีกว่าพี่อีกครับ ที่เคยไปเดอะมอล์ ตัวพี่เองยังไม่เคยไปเลยครับ... q*021
มาไหว้ ย่าโม เพื่อเป็นศิริมงคลแก่ตัวเองครับ ย่าโม ถือเป็นวีระสตรีของคนไทยครับ
พอไหว้เสร็จ ก็มักมีการบ่นบานศาลกล่าว คนโคราชนียมแก้บนด้วย เพลงโคราชครับ.. q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 15:20 น »

q*021เพลงโคราช เทเหล้าเผาบุหรี่.... q*043

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 15:33 น »

เจนเคยไปกราบย่าโมที่ลานย่าโมและถ่ายรูปตรงลานย่าโมด้วยคะพี่มิค

เขาว่า ถ้าถ่ายรูปกะคนรักที่ลานย่าโม

จะทำให้รักกันนานจริงมั้ยคะ q*031

เรื่องนี้ พี่ไม่กล้ายืนยันหรอกครับ น้องเจน
เพราะตัวพี่กับแฟนเก่า ก็พากันไปถ่ายรูป
ที่นั้นหลายครั้งครับ แต่ก็เป็นอย่างที่น้องเจน
เห็นนี้แหละครับ คือพี่กลายเป็นพ่อลูกหนึ่ง
ครับ... q*040

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 15:40 น »

คำขวัญประจำโคราช

เมืองหญิงกล้า

ผ้าไหมดี หมี่โคราช

ปราสาทหิน

ดินด่านเกวียน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 15:55 น »

จิรัก จิหลอก เพลงของ ตั๊กแตนชลดา นี้ก็เป็นอีกบทเพลงหนึ่ง ที่มีกลิ่นอาย
ของเพลงโคราช และสำเนียงภาษาคนโคราชครับ

Tags:
Guest
เจนี่
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 16:03 น »

ตามที่ผมเคยได้ยินมาเลยนะครับ เขาบอกว่าจะได้เป็น เขย เป็นสะใภ้คนโคราชครับ q*021

คงเป็นเพราะตั้งใจลอดมากมั้งคะ ตั้ง 3 รอบ จริงๆแล้วไป-กลับ ต้องนับเป็น 6 ครั้งที่ผ่านประตู ก็เลยกลายเป็นลูกจ้างที่เจ้านายตัดไม่ตาย ขายไม่ขาด ต้องยอมความตามใจเจ้าลูกจ้างจอมกวนกันไปหลายเรื่อง q*020

ว่าแต่เจ๊น้อย กระโทก อยู่ตลาดไหนคะ มีโอกาส ต้องไปทาน q*002

Tags:
Guest
เจนี่
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 2 พ.ค. 10, 16:05 น »

เรื่องนี้ พี่ไม่กล้ายืนยันหรอกครับ น้องเจน
เพราะตัวพี่กับแฟนเก่า ก็พากันไปถ่ายรูป
ที่นั้นหลายครั้งครับ แต่ก็เป็นอย่างที่น้องเจน
เห็นนี้แหละครับ คือพี่กลายเป็นพ่อลูกหนึ่ง
ครับ... q*040

q*026 หว๋า))) กะลังคิดพาไปเชียว q*001q*027 >>>> เกือบไป .. q*027

Tags:
Tags:  

หน้า: 1 2 3 4 5

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม