หน้า: 1 2 3 4 5

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: โคราชในอดีต กับปัจจุบัน  (อ่าน 8838 ครั้ง)
Guest
จ้าอุ้ย
เรทกระทู้
« ตอบ #135 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 09:01 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

q*013q*023q*013 ไม่รู้นะ แต่ว่าคนโคราชเป็นคนไม่ยอมใคร

แต่สาวโคราช ได้แฟนต่างชาติเยอะนะ ลูกฝรั่งเต็มเมืองเลย แต่อยู่โคราช เด็กส่วนใหญ่เรียน สุระ ฯราชสีมาฯ บุญวัฒนา เอกชน ก็ มารีย์ อัสสัมฯ 5 ร.ร.ฮอตในหมู่มัธยม อยู่โคราชพ่อแม่อยากให้ลูกหลานเรียนกัน
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #136 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 09:14 น »

ภาพนี้คือ โรงแรมราชพฤกษ์ เลทค่าห้อง จะอยู่ที่ขั้นต่ำ 1,200 จะถูกกว่า สีมาธานี

เพราะสีมาธานี ขั้นต่ำอยู่ที่ 2,400 โรงแรมนี้ไปพักบ่อย ถ้าไม่นอนบ้านพี่ชายก็จะนอนที่นี่

เนื่องจากถ้ากลับเข้าบ้านแล้ว จะออกแว๊บกลางคืนไม่ค่อยได้ คุณแม่เป็นห่วง q*013

ดังนั้น หากกลับบ้าน เหนื่อยจากการเดินทาง และต้องการหาแอลกอฮอล์ฆ่าเชื้อโรคในกระเพาะ

ก็จะพักโรงแรม 1 คืน แล้วค่อยไปพักบ้านพี่ชาย 1 คืน ถึงค่อยเดินทางกลับ q*020

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #137 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 09:41 น »

สวัสดีฮะ สมาชิกบอร์ดสนุกทุกท่าน ทั้งที่เป็นชาวโคราช และชาวต่างถิ่น

วันนี้วันหยุด วันที่ 5 พฤษภาคม เป็นวันฉัตรมงคล

บางท่านอาจทำงานปกติ แต่บางท่านได้หยุด

เช้าตื่นขึ้นมาตระเตรียมทำความสะอาดบ้าน และทำกับข้าวกับปลา

เพื่อเตรียมพร้อมกับวันทำงานในทุก ๆ วัน ถึงแม้นเขาจะหยุดกัน

แต่เด็กนาไม่เคยหยุดเหมือนชาวบ้านเขาสักที

วันนี้มีภาพบรรยากาศเก่า ๆ ของเมืองโคราช มาฝากเพื่อนผองน้องพี่ฮะ

ก่อนที่จะขอตัวไปทำงานเพื่อเร่งสร้างเงินตรา เพื่อจะได้ไปขอหนุ่ม ๆ

มาปรับปรุงหัวใจ q*013 เพื่อนคนไหนเป็นชาวโคราช ก็ทักทายกันได้เสมอนะฮะ

ทั้งเพื่อนเก่า และเพื่อนใหม่

เพื่อนคนใด ไม่ใช่ชาวโคราช ก็ยินดีปรีดา น้อมรับไมตรีทุกท่าน ทุกคนนะฮะ q*021

เจ้าบ้านไม่มาปัดกวาดดูแล เด็กนาในนามของผู้อาศัย แต่มีเลือดเนื้อและหัวใจของโคราชเต็มเปี่ยม

ขอเชิญชวนพ่อแม่พี่น้องลุงป้าน้าอา มาพูดมาจากัน ใครมีภาพข้อมูลเกี่ยวกับโคราช

ก็เอามาฝากกันบ้างเด้อ เห็นโคราชทีไร คิดถึงถิ่นกำเนิดในบัดดล q*054

เจ้าบ้านช่วงนี้ ต้องไปทำงานนอกบ้านค่ะ พี่เด็กนา...

ก้อเลยไม่ค่อยได้มาปัดกวาดเช็ดถู .... q*004

ฝากบ้านไว้กับพี่เด็กนา ที่มีหัวใจของ ชาวโคราชเต็มเปี่ยมด้วย นะค่ะ คิคิ~ q*020

พี่ๆ น้องๆ ที่เป็นชาวโคราช หรือที่ไม่ใช่ ก้อเเวะมาทักทาย พูดคุย...

หรือเเวะมาชม ภาพสวยๆ งามๆ ของเมืองโคราช สมัยก่อน เเละปัจจุบันได้ ค่ะ q*021

ปล. จขกท. เเละ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ชาวโคราช น่ารัก เเละใจดี จริงๆค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #138 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 09:42 น »

เรื่องนี้ถ้าคนอื่นพูด อาจฟังดูเป็นเรื่องตลก...
แต่สำหรับผมแล้ว นี้คือเรื่องจริงครับ ผมกับ เพื่อนสามคนมาโคราชด้วยกัน
เมื่อปีพ.ศ 2529 เราสามคนพากันรอดประตูชุมพลครับ จากนั้นก็แยกย้าย
กันไปคนละทิศ ละทาง ตัวผมเองก็กลับมาอยุ่ที่ภาคกลาง แต่สุดท้ายก็ไปได้
แฟนเป็นคนโคราชครับ และทุกวันนี้ผมก็อยู่ที่โคราชครับ เพื่อนผมอีกสองคน
ก็ได้แฟนที่นี้เช่นกันครับ ทุกวันนี้ก็ยังใช้ช๊วิตอยู่ที่โคราชครับ

ประตูชุมพล

ผมไม่รู้เลยนะเนี่ยถ้าเป็นความจริงเหมือนคุณว่าก็วิเศษหนักหนาเลยครับ
คุณผู้ตอบกระทู้ของท่านนี้
ผมไม่มีแฟนซักทีผมจะหาเวลาไปลอดประตูชุมพลให้ได้เลยผมอยากแต่งงานอยากมีแฟนครับ
ตอนนี้ผมอยู่กรุงเทพและที่สำคัญยังไม่มีเงินค่ารถครับ
แล้วผมจะหาโอกาศไปขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆทั้งเจ้าของกระทู้และผู้กระทู้ท่านนี้ครับ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #139 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 10:53 น »

q*013q*023q*013 ไม่รู้นะ แต่ว่าคนโคราชเป็นคนไม่ยอมใคร

แต่สาวโคราช ได้แฟนต่างชาติเยอะนะ ลูกฝรั่งเต็มเมืองเลย แต่อยู่โคราช เด็กส่วนใหญ่เรียน สุระ ฯราชสีมาฯ บุญวัฒนา เอกชน ก็ มารีย์ อัสสัมฯ 5 ร.ร.ฮอตในหมู่มัธยม อยู่โคราชพ่อแม่อยากให้ลูกหลานเรียนกัน

จริงๆเหรอ ไม่เคยสังเกตุนะคะ
แต่ที่โคราชมีร.ร.นานาชาติ มีกองบินที่ต่างชาติมาฝึก
แต่อันดับ ร.ร.ที่กล่าวมาเป็นมัธยม ถ้าเป็นประถมก็มีเหมือนกัน
q*021
add
เรทกระทู้
« ตอบ #140 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 10:55 น »

ผมไม่รู้เลยนะเนี่ยถ้าเป็นความจริงเหมือนคุณว่าก็วิเศษหนักหนาเลยครับ
ผมไม่มีแฟนซักทีผมจะหาเวลาไปลอดประตูชุมพลให้ได้เลยผมอยากแต่งงานอยากมีแฟนครับ
ตอนนี้ผมอยู่กรุงเทพและที่สำคัญยังไม่มีเงินค่ารถครับ
แล้วผมจะหาโอกาศไปขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆทั้งเจ้าของกระทู้และผู้กระทู้ท่านนี้ครับ

เรื่องเหลือเชื่อที่หลายคนอยากมาลองดี
ถ้าไม่รักหลานย่าโมจริง ก็มีอันเป็นไปนะคะ ขอเตือน
q*004
add
เรทกระทู้
« ตอบ #141 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 10:56 น »

ป๊าดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

เผลอหลับแป๊ปเดียว q*008q*008q*008

ไปเที่ยวโคราชกันหมด q*013q*013q*013q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #142 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 10:57 น »

เจ้าบ้านช่วงนี้ ต้องไปทำงานนอกบ้านค่ะ พี่เด็กนา...

ก้อเลยไม่ค่อยได้มาปัดกวาดเช็ดถู .... q*004

ฝากบ้านไว้กับพี่เด็กนา ที่มีหัวใจของ ชาวโคราชเต็มเปี่ยมด้วย นะค่ะ คิคิ~ q*020

พี่ๆ น้องๆ ที่เป็นชาวโคราช หรือที่ไม่ใช่ ก้อเเวะมาทักทาย พูดคุย...

หรือเเวะมาชม ภาพสวยๆ งามๆ ของเมืองโคราช สมัยก่อน เเละปัจจุบันได้ ค่ะ q*021

ปล. จขกท. เเละ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ชาวโคราช น่ารัก เเละใจดี จริงๆค่ะ

q*006q*006

เจเจ มาอยู่โคราชด้วยกันไม๊ q*073q*073
add
เรทกระทู้
« ตอบ #143 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 11:07 น »

เรื่องเหลือเชื่อที่หลายคนอยากมาลองดี
ถ้าไม่รักหลานย่าโมจริง ก็มีอันเป็นไปนะคะ ขอเตือน
q*004

อะจึ๊ยยยย ~!!! q*00q*00
add
เรทกระทู้
« ตอบ #144 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 11:09 น »

ป๊าดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

เผลอหลับแป๊ปเดียว q*008q*008q*008

ไปเที่ยวโคราชกันหมด q*013q*013q*013q*013

ขำ น้องไอจังค่ะ q*020

น่ารักจังเลยตัวเอง ~ q*042
add
เรทกระทู้
« ตอบ #145 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 11:14 น »

q*006q*006

เจเจ มาอยู่โคราชด้วยกันไม๊ q*073q*073

พี่จริงใจ ก้อชวนกันซึ่งๆ หน้าเเบบนี้ เจเจ ก้อเขิลเป็น นะค่ะ( q*006ฮิ้ววววววววว เเก้เขิล)

เอ่ออออ~!!! เเต่ว่า... คนนั้นอะ เค้ายังไม่ชวน เจเจ เลยสักครั้งเดียวค่ะ คิคิ~ q*020
Guest
nUnOng
เรทกระทู้
« ตอบ #146 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 13:18 น »

น้องเป็นคนหนึ่งที่ไปเที่ยวโคราชมาแล้ว ไปเที่ยวเกือบทุกที่เลย ทั้งกลางวัน กลางคืนเลยอิอิ q*013
ตอนนั้นไปกับเพื่อนที่คณะ สนุกมากมายเลย ตอนไปไหว้ย่าโมเค้ามีการแสดงพอดี และก้อบอกให้เราไปลอดซุ้มประตู
ก้อไปกัน เค้าบอกว่าจาได้กลับไปอีก ตอนแรกก้อเฉยๆไม่คิดอารัย

แต่หลังจากนั้นไม่นานก้อไดมาโคราชอีก สองถึงามครั้งมารับลูกค้าไปเที่ยวเชียงใหม่ค่ะ และก้อรู้จักคนโคราชเยอะเลยที่เดียว
มีคนมีจีบที่เป็นคนโคราช 4 คน ไม่เชื่อก้อน่าเชื่อเนอะ เห่อๆๆๆ q*013q*013q*013

มีโอกาสคงได้ไปเที่ยวอีกค่ะ ชอบมากมาย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #147 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 21:16 น »

เอาซิฮะ วัดเสมียน ชอบเที่ยวแบบไหนล่ะ

เด็กนาได้ทุกรูปแบบฮะ กลมกลืนได้เสมอ q*021

ถ้าเที่ยวแบบมีน้ำเมา ชอบผับเพื่อชีวิต

ไปกับผู้เฒ่าผู้แก่ ก็วัดหลวงพ่อยิ้ม แถว ๆ โนนสูง

ปีนเขา เข้าป่า ก็เขาใหญ่

ล่าวัฒนธรรม ก็ปราสาทหินพิมาย

จัดไป จัดมา เดี๋ยวเด็กนา พาท่องไพร

แต่จริง ๆ แล้ว เที่ยวทุกซอก ทุกซอนของโคราชมาหมดแล้ว

แต่นับไปเมื่อ 10 กว่าปี ก่อนนะ เพราะเด็กนาจากบ้านมา 10 กว่าปีแล้ว

ตอนนี้ก็อยู่เมืองนครเหมือนกัน แต่ไม่ขอบอกว่านครไหน

จังหวัดนี้ เมืองท่องเที่ยวเหมือนกัน อยู่จนเป็นเจ้าถิ่นละ

กลับบ้านบ่อยเหมือนกัน เพราะคุณแม่สุขภาพไม่แข็งแรง

ท่านเป็นหมองรองกระดูกทับเส้นประสาท

และหลาน ๆ อยากให้อา กลับบ้านบ่อย ๆ

เพราะพี่ชาย บ้าแต่งาน ไม่มีเวลาให้

อากลับบ้านที เด็ก ๆ ก็เฮโลที เพราะมีคนพาเที่ยว

แต่ก็กลับบ้านบ่อยฮะ ถ้าอยากเที่ยวไหน ก็บอกล่วงหน้าฮะ

สำหรับน้องวัดเสมียน ได้อยู่แล้ว มีพี่จริงใจ เป็นพี่สาวใหญ่ เจ้าบ้าน

คุณมิค จขกท. ผู้อ่อนโยน น้องชอบ คุยแล้วฮากลิ้ง ต้นอ้อ ช่างฉอเลาะ

พี่ริว เขยโคราช น้องวัดเสมียน อาจมาเป็นสะไภ้แม่ย่าก็ได้น่ะ เหอ เหอ เหอ

ปล. สบายใจหรือยัง q*054q*054

ก้อดีขึ้นเรื่อยๆแล้วค่ะ คุณพ่อก้อปกติ เหมือนเดิมแล้ว รู้สึกว่าจะฟูมฟายไปเอง
พ่อเขาจะพาแม่ไปจดทะเบียนสมรสแล้วอ่ะค่ะแล้วเด็กคนนั้นรอโตอีกหน่อยก้อจะตรวจดีเอ็นเอ
แล้วถ้าเป็นลูกพ่อจริงโยคงมีน้องเพิ่ม เฮ้อ...

อยากไปเที่ยวค่ะแต่แม่ยังไม่ค่อยให้ออกต่างจังหวัดคนเดียว

ไปกับเพื่อนค้างยังไม่ค่อยได้เลยนอกจากจำเป็นจริงๆ

อยากเที่ยวแบบลุยๆค่ะเด็กนา จะไปลอดประตูด้วย อิอิ

เผื่อไว้ 55++

ปล. ร้ากกกกก....คนโคราช
Guest
smallrainbow
เรทกระทู้
« ตอบ #148 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 21:26 น »

เป็นคนโคราชค่ะ แต่ว่าตอนนี้ทำงานที่กรุงเทพ
เรียนจบป.ตรีที่โคราช เรื่องประตูชุมพล เป็นเรื่องที่เล่ากันมานาน
ภาพอดีตกับปัจจุบันแตกต่างกันมาก ตอนนี้ลานหน้าย่าโมสวยมาก
นักท่องเที่ยวก็เยอะ แต่ไปกราบย่าทีไรอยู่นานไม่ได้ เพราะว่าร้อนเท้าค่ะ
แต่ว่าคนโคราชเวลานั่งรถผ่านก็จะยกมือไหว้ทุกครั้งค่ะ เป็นธรรมเนียมที่ทำตามกันมานานแล้วค่ะ

ก็อยากให้ไปเที่ยวกันค่ะ โคราชมีอะไรดีๆเยอะ (แต่ตัวเองกลับมาทำงานที่กรุงเทพซะงั้น)
q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #149 เมื่อ: 5 พ.ค. 10, 23:10 น »

q*021q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #150 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 06:42 น »

q*021 สวัสดีครับ คุณxxyl
หากจะบอกว่า การรอดประตูชุมพล แล้วจะทำให้มีเมีย เรื่องนี้ก็ดู
จะเกินจริงไปสักหน่อยครับ ในกรณีของผมกับเพื่อนๆ พวกผมตั้งใจรอด
ประตูชุมพล เพื่อขอฝากตัวเป็นลูกหลานของย่าโมครับ เนื่องจากพวกผม
เป็นคนต่างถิ่นที่มาทำมาหากินอยู่ที่โคราช จึงสำนึกถึงบุญคุณแผ่นดินที่
เราอยู่อาศัยครับ ผมกับเพื่อนๆตอนที่รอดประตูชุมพลด้วยกัน อายุพวกผม
ยังน้อยมากเลยครับ ตัวผมเองตอนนั้นอายุแค่ 16 เองครับ เด็กสมัยก่อน
อายุ 16 ปี ยังไม่รู้เรื่องหรอกครับ
การจะมีเมียสักคน หากเราเป็นคนดี ประพฤติตัวดี และอยู่ในศีลธรรม
ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหน ผมว่าก็ต้องมีผู้หญิงหมายตาอยากได้เราเป็นสามีครับ
ไม่จำเป็นต้อง พึ่งพาสิ่งศักดิ์สิทธิหรอกครับ
q*043 พ่อลูกหนึ่ง q*043

add
เรทกระทู้
« ตอบ #151 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 06:49 น »

พี่จริงใจ ก้อชวนกันซึ่งๆ หน้าเเบบนี้ เจเจ ก้อเขิลเป็น นะค่ะ( q*006ฮิ้ววววววววว เเก้เขิล)

เอ่ออออ~!!! เเต่ว่า... คนนั้นอะ เค้ายังไม่ชวน เจเจ เลยสักครั้งเดียวค่ะ คิคิ~ q*020

q*021 พี่ยังไม่ได้ชวน น้องเจเจ มาเที่ยวที่โคราชหรือนี้
งั้นขอชวนตอนนี้เลยนะครับ ถ้าน้องเจเจ มาพี่จะพาเที่ยว
ให้ทั่วโคราชเลยครับ หากต้องการมาเที่ยวเมื่อไหร่บอก
นะครับ ยินดีต้อนรับเสมอครับ.... q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #152 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 06:58 น »

q*021 ช่วงนี้ ผมยังต้องออกไปทำงานนอกบ้านอยู่ครับ
เลยทำให้มีเวลาน้อยครับ คงต้องฝาก บ้านโคราช กับ
เด็กนา และพี่จริงใจ รวมถึงเพื่อนๆชาวโคราชไปก่อน
นะครับ เอาไว้ผมมีเวลามากกว่านี้ ผมจะมาเล่าถึงเมือง
โคราช เมื่อเกือบ 30 ปีที่แล้วให้ฟังครับ
ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่แวะเข้ามา บ้านโคราช ครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #153 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 09:36 น »

รับทราบก๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ (เป็ด มานร้อง ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #154 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 09:41 น »

น้องเป็นคนหนึ่งที่ไปเที่ยวโคราชมาแล้ว ไปเที่ยวเกือบทุกที่เลย ทั้งกลางวัน กลางคืนเลยอิอิ q*013
ตอนนั้นไปกับเพื่อนที่คณะ สนุกมากมายเลย ตอนไปไหว้ย่าโมเค้ามีการแสดงพอดี และก้อบอกให้เราไปลอดซุ้มประตู
ก้อไปกัน เค้าบอกว่าจาได้กลับไปอีก ตอนแรกก้อเฉยๆไม่คิดอารัย

แต่หลังจากนั้นไม่นานก้อไดมาโคราชอีก สองถึงามครั้งมารับลูกค้าไปเที่ยวเชียงใหม่ค่ะ และก้อรู้จักคนโคราชเยอะเลยที่เดียว
มีคนมีจีบที่เป็นคนโคราช 4 คน ไม่เชื่อก้อน่าเชื่อเนอะ เห่อๆๆๆ q*013q*013q*013

มีโอกาสคงได้ไปเที่ยวอีกค่ะ ชอบมากมาย

ยินดีที่ได้รู้จักฮะ มีเรื่องราวใด ๆ ที่เกี่ยวกับโคราช หรือไม่เกี่ยวก็นำมาเล่าสู่กันฟังได้นะฮะ q*021

คลายเครียดบ้างก็ดีฮะ อยู่กับการเร่งสร้างฐานะให้กับตนเองและครอบครัว

แต่อย่าลืมหาความสุขใส่ตัวให้กับตนเองให้มาก ๆ นะฮะ q*054
add
เรทกระทู้
« ตอบ #155 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 09:47 น »

ก้อดีขึ้นเรื่อยๆแล้วค่ะ คุณพ่อก้อปกติ เหมือนเดิมแล้ว รู้สึกว่าจะฟูมฟายไปเอง
พ่อเขาจะพาแม่ไปจดทะเบียนสมรสแล้วอ่ะค่ะแล้วเด็กคนนั้นรอโตอีกหน่อยก้อจะตรวจดีเอ็นเอ
แล้วถ้าเป็นลูกพ่อจริงโยคงมีน้องเพิ่ม เฮ้อ...

อยากไปเที่ยวค่ะแต่แม่ยังไม่ค่อยให้ออกต่างจังหวัดคนเดียว

ไปกับเพื่อนค้างยังไม่ค่อยได้เลยนอกจากจำเป็นจริงๆ

อยากเที่ยวแบบลุยๆค่ะเด็กนา จะไปลอดประตูด้วย อิอิ

เผื่อไว้ 55++

ปล. ร้ากกกกก....คนโคราช

ดีใจกับคุณแม่ด้วยนะฮะ วัดเสมียน อย่างน้อยคุณพ่อก็แสดงถึงการให้เกียรติคุณแม่มาก ๆ
และเพื่อให้วัดเสมียนพอใจ ผ่านพ้นด้วยดีแล้วน่ะ
เมื่อมีความสุขแล้ว อย่าลืมแบ่งปันความรู้สึกดี ๆ ให้น้องด้วยน่ะ
อย่างน้อย เขาก็ลูกของพ่อเรา ยังไงก็น้องเรา
ถ้าเรารังเกียจน้องเรา คนที่เป็นทุกข์ ก็คือพ่อน่ะ ดังนั้นเป็นตัวอย่างที่ดีน่ะ
มันอาจทำได้ยากน่ะ แต่ถ้าทำได้ วัดเสมียนเจ๋งมาก ๆ เลย q*021

ปีที่แล้ว เด็กนาพลาดไปเที่ยวภูกระดึง เพราะเจออุปสรรคงานและชีวิตเล็กน้อย
ชวน ต้นอ้อ นุ่นนิ ไม่มีใครว่างสักคน แต่ปีนี้ ดูก่อน ว่าจะไปไหม
หรือไปปีนเขาอื่นแทน เขาใหญ่ ถ้าไปหน้าหนาว ต้องไปนอนค้าง อากาศดีมาก
แต่เดินป่า อันตราย ต้องมีเจ้าหน้าที่ไปด้วย

แต่ถ้าภูกระดึง เขาจะมีเส้นทางให้เราไปเองได้ โดยไม่ต้องมีเจ้าหน้าที่
ภูสอยดาว ก็น่าไป ยังไม่เคยไปเลย เห็นเด็ก ๆ วัยรุ่นเขาคุยกัน
เอาเรื่องหมือนกัน น่าไป เพราะตอนนี้ยังไหวอยู่ ถ้าไม่ไหว เดี๋ยวคุยอวดเด็ก ๆ ไม่ได้ q*020

add
เรทกระทู้
« ตอบ #156 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 09:53 น »

เป็นคนโคราชค่ะ แต่ว่าตอนนี้ทำงานที่กรุงเทพ
เรียนจบป.ตรีที่โคราช เรื่องประตูชุมพล เป็นเรื่องที่เล่ากันมานาน
ภาพอดีตกับปัจจุบันแตกต่างกันมาก ตอนนี้ลานหน้าย่าโมสวยมาก
นักท่องเที่ยวก็เยอะ แต่ไปกราบย่าทีไรอยู่นานไม่ได้ เพราะว่าร้อนเท้าค่ะ
แต่ว่าคนโคราชเวลานั่งรถผ่านก็จะยกมือไหว้ทุกครั้งค่ะ เป็นธรรมเนียมที่ทำตามกันมานานแล้วค่ะ

ก็อยากให้ไปเที่ยวกันค่ะ โคราชมีอะไรดีๆเยอะ (แต่ตัวเองกลับมาทำงานที่กรุงเทพซะงั้น)
q*021

ยินดีที่ได้รู้จักฮะ กระทู้นี้ มีชาวโคราชแต้ ๆ พี่จริงใจ เป็นพี่สาวใหญ่ เด็กนา ต้นอ้อ น้องชอบ
มีพี่ริว เป็นเขยโคราช มีคุณมิค เป็นเขยโคราช และเพื่อนผองน้องพี่ในบอร์ดมากมาย

ว่าง ๆ แวะจากการงาน หรืออยากหาเพื่อนในโลกไซเบอร์เพิ่ม ที่ไม่เป็นพิษเป็นภัย
ก็ยินดีต้อนรับนะฮะ แซวกันนิด หยอกกันหน่อย สาระน้อย ๆ ลามกมาก ๆ q*013
add
เรทกระทู้
« ตอบ #157 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 09:57 น »

q*021q*021

q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #158 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 10:01 น »

q*021 ช่วงนี้ ผมยังต้องออกไปทำงานนอกบ้านอยู่ครับ
เลยทำให้มีเวลาน้อยครับ คงต้องฝาก บ้านโคราช กับ
เด็กนา และพี่จริงใจ รวมถึงเพื่อนๆชาวโคราชไปก่อน
นะครับ เอาไว้ผมมีเวลามากกว่านี้ ผมจะมาเล่าถึงเมือง
โคราช เมื่อเกือบ 30 ปีที่แล้วให้ฟังครับ
ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่แวะเข้ามา บ้านโคราช ครับ

ฝากแมวไว้กับปลาย่างหรือเปล่าฮะ คุณมิค q*002

add
เรทกระทู้
« ตอบ #159 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 10:24 น »

q*004 บริเวณถนนจอมพลในอดีต

add
เรทกระทู้
« ตอบ #160 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 10:37 น »

ว่าง ๆ แวะจากการงาน หรืออยากหาเพื่อนในโลกไซเบอร์เพิ่ม ที่ไม่เป็นพิษเป็นภัย
ก็ยินดีต้อนรับนะฮะ แซวกันนิด หยอกกันหน่อย สาระน้อย ๆ ลามกมาก ๆ q*013

ติดตามคนนำเสนอค่ะ บ้าๆ บ๊องๆ ติ๊งต๊อง หน่อยๆ ลามก มากๆ อ่านเเล้วครายเครียด~ q*020

รักพี่เด็กนา นะค่ะ จุ๊บๆๆ~ q*042

add
เรทกระทู้
« ตอบ #161 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 10:41 น »

ภาพโคราชในมุมสูง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #162 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 10:45 น »

ติดตามคนนำเสนอค่ะ บ้าๆ บ๊องๆ ติ๊งต๊อง หน่อยๆ ลามก มากๆ อ่านเเล้วครายเครียด~ q*020

รักพี่เด็กนา นะค่ะ จุ๊บๆๆ~ q*042

พี่เด็กนาก็ร๊ากกกกกกกกกกกกก เจเจ ฮะ q*002

add
เรทกระทู้
« ตอบ #163 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 10:50 น »

ภาพถ่ายทางอากาศ ปี 2494 คำบรรยายอยู่ในรูปภาพฮะ จะได้ไม่ต้องพิมพ์ q*020

add
เรทกระทู้
« ตอบ #164 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 10:52 น »

แปลกจัง พี่ริว..ยังไม่ได้รอดประตูชุมพลเลยสักครั้ง..ขับรถวนไปมา..แต่ไปกราบแม่ย่าโม

น๊ะ...เรื่องคนโคราชไม่ยอมใคร นี่ยอมรับว่าจริง คับ..พูดไม่รู้เรื่องด้วย...ฮ่าๆๆๆ....

ชีวิตผมกับคนโคราชเหมือน..หนังเรื่อง2499อันธพาลครองเมือง..โหดๆลุยๆเจ็บๆ

บอกแล้ว..ว่าไกลลลลลล...ในความคิดผม...นั่งรถทัวร์ที สาม ชม.กว่า..

มันไกลเวลานั่งรถทำให้หลับ...เวลาหลับ จะทำให้ กรน.....คร่อกกกกกกกกกกกกกกลั่นรถเลย.

กว่าจะรู้สึกตัวคนนั่งข้างๆไปนั่งข้างหลังโน้นนนนน.....ไม่อาย เพราะไม่มีใครรู้จักเรา ฮ่าๆๆ..

แต่..มันไม่ดี สักวันคงมีคนเอารองเท้ามายัดปากแน่ๆ....นั่งเป็นหลับ...ขยับเป็นลุก...

ใช่ปะเด็กนา....ฮี่ๆๆๆๆ... q*020

วันหลังมาเล่าต่ออีก...ตลก สนุก น้ำตาไหลพร้อมน้ำลาย ยืด...ฮี่ๆๆๆ..

.....ผมไปขอลูกสาวเขาตอนตี..2...ฮ่าๆๆๆๆ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #165 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:01 น »

พี่ริวมีลูกชายคนเดียว...เรียนอัสสัมได้ปีเดียว...ก็ออกไปอยู่ โนนไทยสะนิ

ลูกบอกว่า...นักเรียนห้องหนึงมี 52คน...เขาสอบได้ที่ 53น่ะ...คิดเอาเอง.

เฮ้อออ..ปวดกะบาล.. q*015
add
เรทกระทู้
« ตอบ #166 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:01 น »

ภาพนี้เป็นภาพคูเมืองในอดีต ปีอะไร ไม่สามารถหาข้อมูลได้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #167 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:06 น »

แปลกจัง พี่ริว..ยังไม่ได้รอดประตูชุมพลเลยสักครั้ง..ขับรถวนไปมา..แต่ไปกราบแม่ย่าโม

น๊ะ...เรื่องคนโคราชไม่ยอมใคร นี่ยอมรับว่าจริง คับ..พูดไม่รู้เรื่องด้วย...ฮ่าๆๆๆ....

ชีวิตผมกับคนโคราชเหมือน..หนังเรื่อง2499อันธพาลครองเมือง..โหดๆลุยๆเจ็บๆ

บอกแล้ว..ว่าไกลลลลลล...ในความคิดผม...นั่งรถทัวร์ที สาม ชม.กว่า..

มันไกลเวลานั่งรถทำให้หลับ...เวลาหลับ จะทำให้ กรน.....คร่อกกกกกกกกกกกกกกลั่นรถเลย.

กว่าจะรู้สึกตัวคนนั่งข้างๆไปนั่งข้างหลังโน้นนนนน.....ไม่อาย เพราะไม่มีใครรู้จักเรา ฮ่าๆๆ..

แต่..มันไม่ดี สักวันคงมีคนเอารองเท้ามายัดปากแน่ๆ....นั่งเป็นหลับ...ขยับเป็นลุก...

ใช่ปะเด็กนา....ฮี่ๆๆๆๆ... q*020

วันหลังมาเล่าต่ออีก...ตลก สนุก น้ำตาไหลพร้อมน้ำลาย ยืด...ฮี่ๆๆๆ..

.....ผมไปขอลูกสาวเขาตอนตี..2...ฮ่าๆๆๆๆ

ถ้าพี่ริว เกิดปี 2499 แล้วตัวจริงจะอายุเท่าไหร่ฮะ ตกเลขกะทันหัน q*027

และเมื่อไหร่จะมาขอเด็กนาฮะ

ถ้ามา ขอเป็น ตี 4 น่ะ เลขกำลังสวย เก่งเลขขึ้นมากะทันหัน q*020
add
เรทกระทู้
« ตอบ #168 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:17 น »

ภาพย้อนอดีตอีกหนึ่งภาพ หาความเป็นมาของสถานที่ไม่ได้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #169 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:24 น »

พี่ริวมีลูกชายคนเดียว...เรียนอัสสัมได้ปีเดียว...ก็ออกไปอยู่ โนนไทยสะนิ

ลูกบอกว่า...นักเรียนห้องหนึงมี 52คน...เขาสอบได้ที่ 53น่ะ...คิดเอาเอง.

เฮ้อออ..ปวดกะบาล.. q*015

อัสสัม ขึ้นชื่อในเรื่องของระเบียบวินัยเคร่งครัด เพราะเขาเป็นโรงเรียนในเครือคาทอลิก

เช้าต้องตื่นตั้งแต่ ตี 5 ลุกมาออกกำลังกาย อาบน้ำ ท่องศัพท์ รับประทานอาหารเป็นเวลา

เด็กถ้าไม่ชอบอะไรที่เคร่งครัด หรือเป็นระเบียบทุกอย่าง ก็จะเกิดความอึดอัด

และเรียนอย่างไม่มีความสุข มีลูกคุณครูที่รู้จักกัน เรียนเก่งมาก สอบเข้า ภปร.ราชวิทยาลัยได้

แต่กลัยอยู่ไม่ได้ ไปอยู่แค่ปีเดียว บอกแม่ขอย้ายโรงเรียน

ดังนั้นที่เรียนจะให้ดีเลิศยังไงในสายตาผู้ใหญ่ แต่ถ้าเด็กเข้าไม่ได้ หรือปรับตัวไม่ได้

ก็จะเป็นโทษมหันต์สำหรับเด็ก ให้เขาอยู่ในที่ ๆ เขาควรจะอยู่

ถึงแม้นเป็นโรงเรียนวัดธรรมดา ก็สามารถพัฒนาเด็กให้ดีและเก่งได้

เพียงแต่เทคโนโลยีการสอนบางอย่าง อาจไม่ทันสมัย

ส่วนใหญ่เราพัฒนาเด็กที่ ไอคิว มากจนลืมพัฒนา อีคิว

ไปโน่น วันนี้เครียดหน่อยนะฮะ แต่พอพูดถึงเรื่อง "ลูกของเรา" อิอิ แล้วเครียดจริง ๆ

ก๊ากกกกกกกกกกกกกก อ๊ะ อ๊ะ ล้อเล่น

ว่าแต่ พี่ริวอยากได้แม่พันธุ์ พันธุ์ใหม่ไหมฮะ q*002
add
เรทกระทู้
« ตอบ #170 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:27 น »

ภาพนี้ หากสังเกตในภาพให้ดี น่าจะเป็นการทำการค้าในสมัยก่อน

ที่ไม่มีรถเหมือนทุกวันนี้ จึงต้องอาศัย การเทียมเกวียน ช้าง ม้า วัว ควาย ลา

ในการบรรทุกสินค้า ซึ่งถ้าสังเกตให้ดี จะมีการตรวจสอบผู้ที่จะเข้าไปในตัวเมืองโคราช

ซึ่งต้องผ่านด่านทหารยามหน้าประตู q*040

add
เรทกระทู้
« ตอบ #171 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:30 น »

รถสามล้อ พาหนะสาธารณะยอดนิยมในอดีต ขี่ยากมาก

เด็กนาเคยลองดูแล้ว มันหนักมาก ต้องคนที่แข็งแรง และมีกล้ามเนื้อขาแข็งแรง

จึงจะสามารถออกแรงปั่นได้ q*028

add
เรทกระทู้
« ตอบ #172 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:31 น »

เด็กนาปล่อยให้พี่ริว..มีอนาคตที่สดใสบ้าง...เถอะะะะะะะะ ฮ่าๆๆๆๆ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #173 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:34 น »

ภาพตลาดในวันวาน รุ่นคุณแม่ยังสาว ถ้าสังเกตให้ดี นางแบบในภาพ

ยังใส่ผ้าถุง ในสมัยนั้น นุ่งผ้าถุงกำลังยอดฮิต แต่อยู่ที่ทรวดทรง และลวดลายในการออกแบบ

โดยใช้ผ้าไหมมาตัด ผ้าไหมที่ขึ้นชื่อของโคราช ก็มีผ้าไหมปักธงชัย

จะมีกรรมวิธีในการผลิตที่โดดเด่น และเป็นเอกลักษณ์

ถึงขนาดที่ จิม ทอมป์สัน หลงไหลในศิลปวัฒนธรรม ลงทุนผลิตโรงงานผลิตผ้าไหมเองโดยตรง

ปัจจุบัน คุณจิม ทอมป์สัน ได้เสียชีวิตแล้ว เหลือไว้แต่ทายาท

และอนุรักษ์ไว้เป็นพิพิธภัณฑ์ วันหลังจะหาภาพพิพิธภัณฑ์จิม ทอมป์สันมาให้ดู

เพราะเขาจะเปิดให้เข้าชม เพียงปีละครั้ง ช่วงหน้าหนาว ก๊าบบบบบบบบบบบบ ป๋ม

add
เรทกระทู้
« ตอบ #174 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:39 น »

คุยเรื่องลูกคุยทั้งวันก็ได้....

ลูกคือสุดยอดดวงใจของผม..ทุกวันนี้ทุกอย่างเพื่อ เขา คนเดียวเลย..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #175 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:43 น »

ขำ น้องไอจังค่ะ q*020

น่ารักจังเลยตัวเอง ~ q*042

q*022.....ขำด้วยคน q*020q*020q*020q*020

โคราช....เด้อ นาง เด้อ q*043q*043q*043q*043

add
เรทกระทู้
« ตอบ #176 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:47 น »

เด็กนาปล่อยให้พี่ริว..มีอนาคตที่สดใสบ้าง...เถอะะะะะะะะ ฮ่าๆๆๆๆ

เด็กนาปล่อย....พี่ริวอย่า q*009นะ....อิอิ...

ไอจัง.....จะช่วยกักกัน...ต่อ...อีกแรง.....แบบพี่ริวหายาก..สสสสสสส.....

โดนจายอย่างแรง............................ q*013q*013q*013q*013
add
เรทกระทู้
« ตอบ #177 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 11:48 น »

q*039ไปละ...กลับป้ายดีกว่า q*040q*040

add
เรทกระทู้
« ตอบ #178 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 13:08 น »

คุยเรื่องลูกคุยทั้งวันก็ได้....

ลูกคือสุดยอดดวงใจของผม..ทุกวันนี้ทุกอย่างเพื่อ เขา คนเดียวเลย..

สามีเราเคยได้รับรางวัล..พ่อดีเด่นปี2551 คุณครูให้เด็กนักเรียนในห้องโหวตว่าพ่อ

ของใครสมควรได้รับรางวัลพ่อดีเด่นปีนี้..สรุปสามีเราได้ เรายังจำวันที่เขาขึ้นไปรับ

รางวัลได้เขายิ้มไม่หุบ หน้าบานเชียว เขาบอกทำงานเหนื่อยแค่ไหนก็ทนได้

ขออย่างเดียว ขอให้ลูกตั้งใจเรียนไม่อยากให้ลูกลำบากเหมือนเขา คุณริวก็คิดเหมือนกันใช่ไหม
add
เรทกระทู้
« ตอบ #179 เมื่อ: 6 พ.ค. 10, 13:14 น »

ไม่แน่น่ะ พี่ริวตกร่อง ปล่องชิ้นกับเด็กนาเมื่อใด อนาคตพี่ริว อาจสดใสซาบซ่านนนนนนน

ก็ได้ อ้า อู้ อี้ โอ้ โนนนนนนนนนนนนน เยสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส

เด็กนา พี่ริวยอมแล้ว ยอมแล้ว ยอมแล้ว q*020

คุยอะไรกันวุ้ย q*013

หน้า: 1 2 3 4 5

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม