หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ถามผู้ที่รู้เรื่องรถครับ  (อ่าน 266 ครั้ง)
Guest
รอน
เรทกระทู้
« เมื่อ: 9 พ.ค. 10, 12:43 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ผมซื้อรถมาใหม่แล้วต่อปลายท่อให้ใหญ่มีผลเสียต่อรถอย่างไรบ้างครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 9 พ.ค. 10, 15:02 น »

ผมเข้าใจว่าการใส่ปลายท่อใหญ่ น่าจะเป็นรถยนต์ใช่หรือเปล่าครับ
หากเป็นรถยนต์ การใส่ปลายท่อใหญ่เพื่อให้เสียงรถมันเพราะขึ้นก็
ไม่ได้ส่งผลเสียอะไรต่อเครื่องยนต์ครับ จะมีก็แต่การใส่ปลายท่อ
เพื่อให้เสียงดังขึ้น อย่างนี้อาจส่งผลกระทบต่อโสตประสาท ของผู้
อื่นได้ครับ (แล้วอาจมีอย่างอื่นตามมาครับ)

การใส่ปลายท่อ ถ้าเราไม่ไปขวางการเดินทางของไอเสีย ก็จะไม่ส่ง
ผลกระทบต่อเครื่องยนต์ครับ จะมีบางคนที่เข้าใจว่าการทำให้ท่อไอ
เสียเล็กลงแล้วจะทำให้รถวิ่งเร็วขึ้น เนื่องจากการที่ไอเสียถูกรีด อันนี้
เป็นเรื่องเหลวไหลครับ เพราะพอไอเสียเดินทางได้ไม่สะดวก ไอเสียจะ
ถูกตีกลับไปที่ห้องเครื่องและกระบอกสูบครับ คราวนี้ก็ทำให้เกิดเขม่า
ไปอุดตันตามส่วนต่างๆทำให้รถเสียได้ครับ

q*043 พ่อลูกหนึ่ง q*043

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
แจ่ม
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 9 พ.ค. 10, 16:08 น »

เข้ามาอ่านเฉยๆอยากรู้จะได้เอาไปดัดแปลงมั่งเวลาหนีเมียเที่ยวกลับบ้านจะได้จำเสียงไม่ได้ q*013q*013

Tags:
Guest
รอน
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 9 พ.ค. 10, 16:19 น »

ขอบคุณพ่อลูกหนึ่งมากครับที่ให้ความรู้ q*054มีอีกนิดครับแล้วกินน้ำมันมากกว่าเดิมอย่างที่เขาว่าใหมครับ เป็นรถยนต์ครับซื้อใหม่(พอดีคนข้างบ้านเขาให้ปลายท่อมาเขาว่าเก็บไว้ไม่รู้จะเอาไว้ทำอะไรไม่มีรถ) เสียงไม่ดังมากครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 9 พ.ค. 10, 16:27 น »

q*021 หากเสริมต่อปลายท่อไอเสียให้ยาว กันควันท่อไอเสียมารมใส่ตัวถัง
โดยไม่ได้ไปดัดแปลงถังพัก ถอดใส้กรองเสียงออกให้เสียงเครื่องดังมากขึ้น ก็ไม่เป็นไรครับ
ไม่มีผลเสียอะไรกับรถ และไม่ผิดกฏหมายครับ อย่ารีด หรือบีบให้เรียวเล็กลงก็ใช้ได้

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 9 พ.ค. 10, 19:05 น »

เข้ามาฟังเหมือนกันค่ะ_ q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 9 พ.ค. 10, 19:21 น »

เข้ามาอ่านเฉยๆอยากรู้จะได้เอาไปดัดแปลงมั่งเวลาหนีเมียเที่ยวกลับบ้านจะได้จำเสียงไม่ได้ q*013q*013

ต้องเปลี่ยนทุกวันเลยมะคะ

ผู้หญิงความจำเป็นเลิศ q*013q*013
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 9 พ.ค. 10, 23:20 น »

ขอบคุณพ่อลูกหนึ่งมากครับที่ให้ความรู้ q*054มีอีกนิดครับแล้วกินน้ำมันมากกว่าเดิมอย่างที่เขาว่าใหมครับ เป็นรถยนต์ครับซื้อใหม่(พอดีคนข้างบ้านเขาให้ปลายท่อมาเขาว่าเก็บไว้ไม่รู้จะเอาไว้ทำอะไรไม่มีรถ) เสียงไม่ดังมากครับ

เรื่องท่อไอเสีย ไม่ส่งผลกับน้ำมันเชื้อเพลิงครับ สิ่งที่ส่งผลกับการสิ้นเปลืองน้ำมัน
ก็เป็นจำพวก บรรทุกสิ่งของที่ไม่จำเป็น หรือลมยางเสียมากกว่าครับ คือมีบางคน
มีอะไรก็ยัดไว้ในรถเสียหมด แต่แทบจะไม่เคยหยิบออกมาใช้เลย พอรถมีน้ำหนัก
บรรทุกเพิ่มขึ้น เวลารถจะขับเคลื่อนก็ต้องใช้พลังงานเพิ่มขึ้นครับ

เรื่องลมยางก็สำคัญควรหมั่น ตรวจเช็คบ่อยๆครับ ซื้อที่วัดแรงอัดของลมยางไว้สัก
หน่อยก็ดีครับ แล้ววัดตามคู่มือของรถครับ ลมยางจะส่งผลกับการเคลื่อนที่ของรถ
ครับ ลมยางอ่อนไปรถก็จะเคลื่อนที่ไม่สะดวกครับ แข็งไปก็ไม่ดีนะครับ เพราะมีผล
กับการเกาะถนนครับ ดังนั้นควรวัดแรงดัน ตามคู่มือเป็นดีที่สุดครับ

เรื่องที่สำคัญที่สุดเกี่ยวกับการ สิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง คืออุปนิสัยในการขับขี่ครับ
บางคนชอบเร่งเครื่องโดยไมจำเป็น หรือไม่ค่อยตรวจเช็คสภาพรถ เรื่องเหล่านี้ล่วน
ส่งผลกับการสิ้นเปลืองน้ำมันทั้งนั้นครับ

ขอให้ คุณรอนใช้รถใหม่อย่างมีความสุขนะครับ แต่อย่าลืมการขับขี่ให้ปลอดภัย และ
เคารพกฏจราจรด้วยนะครับ...ถนนสีขาวครับ... q*043
q*043 พ่อลูกหนึ่ง q*043

Tags:
Guest
ตอบมั่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พ.ค. 10, 11:02 น »

เคยทำแบบคุณนั่นแหละ ข้อแรกผลเสียคือ เสียตังถึงแม้จะได้มาฟรีแต่ยังไงก้ต้องไปให้เขาเชื่อมต่อให้ใหม่ ข้อ2 ตอนขายอาจราคาตกเพราะคนมองว่าเจ้าของคงซิ่งน่าดู ดังนั้นทางที่ดีเก็บปลายท่อเก่าของเดิมไว้ด้วย เพื่อทำกลับคืนเหมือนเดิมก่อนขายต่อ ข้อ3 อัตราเร่งอาจได้ดีในช่วงวิ่งยาวๆๆ แต่จะฟังเพลงไม่รู้เรื่อง แถมบางทีคุยกับคนข้างๆแทบไม่ได้ยินถ้าหากมีลูกด้วยนะจะทำให้รบกวนสมาธิในการนอนของลูก ข้อ4 แอบหนีเที่ยวไม่ได้แค่สตารท์ก็ตื่นกันทั้งบ้านแล้ว อีกอย่าถ้ากลับดึกไม่มีข้อแก้ตัวแน่ๆๆเพราะเสียงมันจะปลุกคนที่นอนรออยู่ที่บ้าน มายืนถือไม้ไล่ตี คงมีเท่านี้แหละครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 10 พ.ค. 10, 12:10 น »

ผมซื้อรถมาใหม่แล้วต่อปลายท่อให้ใหญ่มีผลเสียต่อรถอย่างไรบ้างครับ

ผลเสียเหรอก็ต้องดู หลาย ๆ อย่าง
บางทีที่เราเปลี่ยนปลายให้ใหญ่ขึ้นเพียงอย่างเดียว
มันอาจจะโล่งเกินไป รถอาจจะวิ่งอืดลงก็ได้
หรืออาจจะวิ่งดีขึ้นมานิดนึง แต่ก็ไม่มีผลอะไรมากเท่าไหร่

เรื่องกินน้ำมัน

ก็ต้องดูว่าปลายท่อที่เปลี่ยนมาน่ะ มันโล่งกว่าของเดิมหรือปล่าว
เมื่อมันโล่งกว่า มันก็จะวิ่งดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอน
เมื่อวิ่งดีขึ้นกว่าเดิม ก็ต้องแลกกับการกินน้ำมันนิดนึง
เพราะปลายเดิม ถ้าอยากให้วิ่งดีขึ้นอิกนิดก็ ตัดหม้อพักท่อไอเสียตรงกลางทิ้ง
แต่เสียงก็จะดังขึ้น หนวกหูชาวบ้านนิด

จาก...ช่างเถอะ ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พ.ค. 10, 12:13 น »

เอ่อ! ลืมไปฮะ แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ ความรัก - ความสัมพันธ์ฮะ q*020
นี่ดีน่ะ ถ้าเป็นพี่โก้มาเห็น โดนย้ายกระทู้แล้ว แต่เด็กนา หยวน ๆ ให้ฮะ q*013

อ๋อ เกี่ยว ใช่ เกี่ยวจริง ๆ ความรัก ของเจ้าของรถ ที่มีต่อ รถ จนเกิดความสัมพันธ์แน่นแฟ้น

กลายเป็น ความรัก - ความสัมพันธ์ q*020

คิดไปด้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย q*013

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 10 พ.ค. 10, 13:04 น »

เคยทำแบบคุณนั่นแหละ ข้อแรกผลเสียคือ เสียตังถึงแม้จะได้มาฟรีแต่ยังไงก้ต้องไปให้เขาเชื่อมต่อให้ใหม่ ข้อ2 ตอนขายอาจราคาตกเพราะคนมองว่าเจ้าของคงซิ่งน่าดู ดังนั้นทางที่ดีเก็บปลายท่อเก่าของเดิมไว้ด้วย เพื่อทำกลับคืนเหมือนเดิมก่อนขายต่อ ข้อ3 อัตราเร่งอาจได้ดีในช่วงวิ่งยาวๆๆ แต่จะฟังเพลงไม่รู้เรื่อง แถมบางทีคุยกับคนข้างๆแทบไม่ได้ยินถ้าหากมีลูกด้วยนะจะทำให้รบกวนสมาธิในการนอนของลูก ข้อ4 แอบหนีเที่ยวไม่ได้แค่สตารท์ก็ตื่นกันทั้งบ้านแล้ว อีกอย่าถ้ากลับดึกไม่มีข้อแก้ตัวแน่ๆๆเพราะเสียงมันจะปลุกคนที่นอนรออยู่ที่บ้าน มายืนถือไม้ไล่ตี คงมีเท่านี้แหละครับ

มีเเต่ข้อเสียทั้งน้านนนนนนน คิคิ~ q*020
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 11:09 น »

ข้อดี มีครับ น้องเจเจ คือเป็นคน เปิดเผย ไปไหน เขารู้กันทั่ว ฮ่าๆๆๆ
Tags:
Guest
แจ่ม
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 13:30 น »

เกี่ยวกับคนรักรถไงเด็กนา q*013 ผมยังรักมากกว่าเมียเลยและเชื่อว่าผู้ชายทุกคนก็รักมากกว่าเมียเวลาขับขี่ลงหลุมต้องค่อยๆหยอดรถกลัวจะช้ำ กล้วช่วงล่างพังq*020 แต่เวลาขี่เมียไม่กลัวช้ำ กระแทกเอ้า กระแทกเอา ไม่เห็นจะกล้วช่วงล่างพัง q*013q*013

Tags:
Guest
เหอะ ๆ ผ่านมาจ้า
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 15:57 น »

แต่ต่อปลายท่อให้ใหญ่ เพื่อความสวยงามไม่ใช่เหรอ มันไม่น่ามีผลอะไรกับเครื่องยนต์ นิน่า
แต่ถ้าเปลี่ยนท่อพักหลัง ก็อีกแบบนึง
ถ้าเปลี่ยน เฮดเดอร์ ก็อีกแบบนึง
พวกนี้เป็นส่วนประกอบของการแต่งเครี่องนิ
คุณพ่อลูกนึง ก็อธิบายแบบให้ความรู้ซะยาวเลย แล้วรถใหม่ ๆ ใครเค้าเอาไปแต่งกันแบบที่คุณพ่อลูกนึง บอกมาหละครับ
อันนั้นก็เป็นอีกสเต็บนึง

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม