หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เรื่องความสำคัญของ"เธอ" ผู้เป็นแม่  (อ่าน 1327 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 9 พ.ค. 10, 22:48 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เรื่องสั้นนี้ลูกสาวของผม แนะนำให้ผมอ่านครับ ลูกสาวผมเป็น
นักจัดรายการของวิทยุชุมชนครับ จึงต้องค้นหาเรื่องต่างๆไปเล่าใน
ราการวิทยุครับ และวันนี้ลูกสาวผมก็ได้แนะนำให้ผมลองอ่านดูบ้าง
ครับ ผมอ่านแล้วเห็นว่ามีข้อคิด และเป็นการเตือนสติที่ดี จึงได้นำมา
ให้เพื่อนได้อ่านด้วยกันครับ

ความสำคัญของ"เธอ" ผู้เป็นแม่

ในขณะที่.... ผมก็เป็นเช่นเด็กวัยรุ่นทั่วๆ ไป เรียน เที่ยว นอน กิน ดึกๆ ผมก็โทรคุยกับแฟนของผม

ซึ่งทั้งหมดเหล่านี้มันก็เป็นกิจวัตรประจำวันของผม

และผมก็เชื่อว่าใครๆ เค้าก็ทำแบบนี้กัน

' จ้า ตัวเอง วันนี้กินข้าวรื้อยาง '

' กินกับอะไรบ้าง แล้วตอนกินตัวเองคิดถึงเค้ามั้ยเนี่ย '

' รู้มั้ยตัวเอง ถ้าเค้าเป็นผีเนี่ย เค้าอยากเป็นกระสือที่รักจะได้เห็นใจไง '

' ตัวเองวางก่อนดิ ก่อนดิ '

ประโยคต่างๆ ที่ผมได้คิดและคัดสรรเตรียมพร้อมมาต่างๆ ก่อนโทร

ผมยังคงใช้เวลาส่วนใหญ่ตอนดึกไปกับการคุยโทรศัพท์

ระยะเวลาอันผมได้ใช้ไปในแต่ละครั้งนั้น

พอรู้สึกอีกทีก็ผ่านไปหลายชั่วโมงแล้ว

แต่ผมก็ไม่ชอบนะ หากใครจะมาว่าผมไร้สาระ

ก็ไม่เห็นหรอคนส่วนใหญ่เค้าก็ทำกัน

' เอ้อ เกือบลืมไปอีกอย่าง กิจวัตรอีกอย่างนึงของผมก็คือ

แม่ของผมมักชอบโทรหาผมทุกวัน ' ' ตอนนี้ลูกอยู่หอรึยัง '

' เย็นนี้กินข้าวอิ่มมั้ย ' ' วันนี้เรียนเป็นยังไงบ้าง ' ' อย่าไปเที่ยวที่ไหนไกลนะ '

โธ่!คำถามเดิมๆ ผมก็ตอบไปแบบเดิมๆ

แม่ผมก็ไม่เบื่อซักที ยังคงโทรหาผมเป็นประจำ

โชคดีที่ผมพยายามตัดบทคุย

ผมกับแม่น่ะคุยกันไม่กี่นาทีก็วางแล้ว

ก็มันไม่มีอะไรจะคุยจะให้ผมทำยังไง

จนกระทั่งวันนั้น ' ตัวเองตอบเค้าได้รึยังว่ารักเค้ามั้ย '

' เร็วๆสิ เค้ายังอุฒส่าห์บอกรักตัวเองไปแล้วนะ '

' แล้วยังจะใจร้ายไม่บอกรักเค้าอีกหรอ

ติ๊ดๆ ติ๊ดๆ เสียงจากโทรศัพท์บอกผมว่ามีสายซ้อน

ผมมองไปที่หน้าจอมันขึ้นชื่อว่า 'Home'

' โธ่ แม่โทรมาทำไมตอนนี้เนี่ย กำลังเข้าด้ายเข้าเข็มเลย '

ผมไม่สลับสายผม ผมยังคงคุยกับสุดที่รักของผมต่อไป

เพราะผมรู้ว่าสิ่งที่แม่จะคุยกับผมก็คงเป็นประโยคเดิมๆ

' และนั่นก็เป็นโอกาสสุดท้าย ที่ผมจะมีโอกาสฟังเสียงของแม่ '

หลังจากนั้นไม่นานทางญาติของผมโทรมาแจ้งผมว่า

เมื่อคืนนี้บ้านของผมถูกขโมยเข้า และแม่ของผมขัดขืน

และได้ต่อสู้กับโจร จึงถูกโจรใช้มีดแทงเข้าที่ท้อง

แม่เสียชีวิตเพราะทนพิษบาดแผลไม่ไหว

ญาติของผมเล่าอีกว่าตอนไปพบศพแม่นั้น

ในมือของแม่กำโทรศัพท์ไว้แน่น

และเบอร์โทรออกล่าสุดของเธอไม่ใช่โทรแจ้งตำรวจ

หรือเรียกรถพยาบาล แต่แม่เลือกที่จะโทรหา ' ผม '

สิ่งสุดท้ายในชีวิตที่แม่ผมเลือกที่จะทำคือ โทรศัพท์หาผมเพื่อฟังเสียงของผม

วินาทีนั้นน้ำตาของผมไหลอาบแก้ม ผมพูดอะไรไม่ออก มือและตัวของผมสั่น

วันนั้นผมเลือกที่จะคุยกับแฟนผม ดีกว่าที่จะคุยกับแม่ของผม

ผู้หญิงคนเดียวในโลก ที่คุยกับผมเป็นคนแรกในชีวิต

ผู้หญิงคนเดียวที่ผม สามารถที่จะคุยกับเธอได้ทุกเวลา

โดยที่ผมไม่ต้องเตรียมบทพูดใดๆ ไม่ต้องกังวลว่าเธอจะประทับใจหรือไม่

ไม่ต้องมีมุข ไม่ต้องมีคำหวานใดๆ

คนเดียวในโลก ที่โทรมาหาผมเพียงแค่ฟังผมพูดประโยคเดิมๆ

คนเดียวในโลก ที่ไม่ว่าโทรศัพท์เธอจะโปรโมชั่นแพงแค่ไหนก็ยังโทรหาผม

' และ คนเดียวในโลก ที่เลือกคุยกับผมในวินาทีสุดท้ายในชีวิต '

ในบางครั้งประโยคที่ว่า ' ไม่มีคำว่าสาย หากเราคิดที่จะแก้ตัว '

มันก็ไม่เป็นความจริง ' เพราะบางปรากฏการณ์ในโลก เกิดขึ้นได้แค่ครั้งเดียว '

อาจเป็นเพราะเวรกรรมของผม

หลังจากนั้นไม่นานแฟนผมที่ผมใช้เวลาคุยกับเธอวันหลายๆ ชั่วโมงก็ทิ้งผมไป

วันนี้ผมเริ่มเข้าใจชีวิตมากขึ้น

หลายๆ อย่างที่คนส่วนใหญ่ทำ มิได้หมายถึงสิ่งที่ถูกต้องเสมอไป

เพราะตัวเราเท่านั้นที่เป็นผู้ต้องรับผลการกระทำของเราเอง

' เราจะรู้ว่าสิ่งใดสำคัญ ก็ต่อเมื่อเราต้องเสียมันไป '

ทุกวันนี้ผมนั่งมองโทรศัพท์

รอที่จะตอบคำถามเดิมๆ ให้ผู้หญิงคนหนึ่งฟัง

แต่ผู้หญิงคนนั้นคงไม่มีอีกแล้ว

' ในเมื่อเรามีความรักอันเต็มเปี่ยมจากครอบครัว

แล้วทำไมต้องไปขอเศษเสี้ยวจากใคร '

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พ.ค. 10, 07:02 น »

เจเจ ก้อคิดถึงเเม่.... อีกไม่กี่วันก้อจะครบปี ที่ท่านจาก เจเจ ไปอย่างไม่มีวันกลับเเล้วค่ะ....

ขอบคุณ พี่มิค เเละคุณลูกสาวด้วย นะค่ะ ที่นำเอาเรื่องดีๆ มาเเบ่งปันให้ ได้อ่านค่ะ~ q*063
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 10 พ.ค. 10, 07:20 น »

q*083ไม่มีแม่แล้ว..เหมือนกัน แต่รู้ว่าอยู่ในนี้ q*057

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 10 พ.ค. 10, 10:43 น »

q*021q*021

Tags:
Guest
ฮาฮา
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พ.ค. 10, 11:55 น »

น้ำตาไหล q*009q*009q*009

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พ.ค. 10, 12:05 น »

q*021q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 10 พ.ค. 10, 12:22 น »

เจเจ ก้อคิดถึงเเม่.... อีกไม่กี่วันก้อจะครบปี ที่ท่านจาก เจเจ ไปอย่างไม่มีวันกลับเเล้วค่ะ....

ขอบคุณ พี่มิค เเละคุณลูกสาวด้วย นะค่ะ ที่นำเอาเรื่องดีๆ มาเเบ่งปันให้ ได้อ่านค่ะ~ q*063

q*021 คุณแม่ ไม่ได้จาก น้องเจเจ ไปไหนหรอกครับ ท่านยังคงอยู่ในใจ
น้องเจเจ เสมอ ความรัก ความอบอุ่น ความเมตตา ที่คุณแม่ท่านมอบให้
น้องเจเจ จะยังคงอยู่ตลอดไป ถึงจะสัมผัสด้วยกายไม่ได้ แต่ก็สัมผัสได้
ด้วยใจครับ ท่านยังคงรักและเอ็นดู น้องเจเจ อยู่เสมอครับ สิ่งที่น้องเจเจ
ทำให้ท่านได้ ก็คือเป็นคนดี และใช้ชีวิตอย่างมีความสุขครับ คุณแม่จะได้
มองดูน้องเจเจ ด้วยความสบายใจ และมีความสุขไปด้วยครับ.. q*021

q*043 พ่อลูกหนึ่ง q*043

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 10 พ.ค. 10, 13:30 น »

ตอนที่เรามีปัญหาเรื่องเงิน เราไปขอยืมคนรู้จักกันเขาก็คิดดอกเบี้ยเรา

แล้วถามเราว่าเอาเงินไปทำอะไร จะใช้เขาเมื่อไร ดอกเบี้ยต้องตรงเวลาด้วยน่ะ

แม่เรารู้ว่ามีปัญหาเรื่องเงิน...แม่ถามเราคำเดียวว่า...ทำไมมาเอาที่แม่

ไปยืมคนอืนทำไม และเสียดอกเบี้ยเท่าไร ทีหลังเดือดร้อนมาบอกแม่สิ อย่าทำแบบนี้อีก

นี้แหละความรักของแม่ รักที่มีแต่ให้ q*057

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พ.ค. 10, 13:44 น »

ตอนที่เรามีปัญหาเรื่องเงิน เราไปขอยืมคนรู้จักกันเขาก็คิดดอกเบี้ยเรา

แล้วถามเราว่าเอาเงินไปทำอะไร จะใช้เขาเมื่อไร ดอกเบี้ยต้องตรงเวลาด้วยน่ะ

แม่เรารู้ว่ามีปัญหาเรื่องเงิน...แม่ถามเราคำเดียวว่า...ทำไมมาเอาที่แม่

ไปยืมคนอืนทำไม และเสียดอกเบี้ยเท่าไร ทีหลังเดือดร้อนมาบอกแม่สิ อย่าทำแบบนี้อีก

นี้แหละความรักของแม่ รักที่มีแต่ให้ q*057

q*021q*021q*021q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 10:32 น »

แม่.......................อยู่ในใจพูดไม่ออกบอกไม่ถูก..

เพราะว่า...ไม่ได้ดูแลท่านเท่าที่ควร..จำได้ว่าโดนแม่ตี..ด้วยไม้ขัดหม้อข้าว..

เพราะพี่ริวเป็นคน ขี้โขมย....แต่ไม่โขมยขี้น๊ะ.... q*020

ทุกวันนี้ก็ยังโขมยอยู่....แต่เปลี่ยนมาเป็น โขมยหัวใจ..........แทน q*020.

.โหยย..

((พักนี้เปงรัยฟระเรา))...
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 10:38 น »

I love you Mom

ยังไม่ได้ใช้หนี้แม่เลย..จะกลับมาแว้ววววว... q*026
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 10:46 น »

ระยะนี้รู้สึกหัวใจอ่อนแอน่ะจ๊ะ..คุณริวคิดอะไรอยู่ q*028

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 10:58 น »

แม่.......................อยู่ในใจพูดไม่ออกบอกไม่ถูก..

เพราะว่า...ไม่ได้ดูแลท่านเท่าที่ควร..จำได้ว่าโดนแม่ตี..ด้วยไม้ขัดหม้อข้าว..

เพราะพี่ริวเป็นคน ขี้โขมย....แต่ไม่โขมยขี้น๊ะ.... q*020

ทุกวันนี้ก็ยังโขมยอยู่....แต่เปลี่ยนมาเป็น โขมยหัวใจ..........แทน q*020.

.โหยย..

((พักนี้เปงรัยฟระเรา))... >>>>>>> พี่ริว เป็นบร้าาาาาาาา ค่ะ~ q*012
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 11:00 น »

q*021 คุณแม่ ไม่ได้จาก น้องเจเจ ไปไหนหรอกครับ ท่านยังคงอยู่ในใจ
น้องเจเจ เสมอ ความรัก ความอบอุ่น ความเมตตา ที่คุณแม่ท่านมอบให้
น้องเจเจ จะยังคงอยู่ตลอดไป ถึงจะสัมผัสด้วยกายไม่ได้ แต่ก็สัมผัสได้
ด้วยใจครับ ท่านยังคงรักและเอ็นดู น้องเจเจ อยู่เสมอครับ สิ่งที่น้องเจเจ
ทำให้ท่านได้ ก็คือเป็นคนดี และใช้ชีวิตอย่างมีความสุขครับ คุณแม่จะได้
มองดูน้องเจเจ ด้วยความสบายใจ และมีความสุขไปด้วยครับ.. q*021

q*043 พ่อลูกหนึ่ง q*043

น้อมรับคำ สั่งสอนค่ะ พี่มิค q*021q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 11:30 น »

((พักนี้เปงรัยฟระเรา))... >>>>>>> พี่ริว เป็นบร้าาาาาาาา ค่ะ~ q*012

q*013q*013

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 11:47 น »

q*013q*013
ตัวกาตูนย์ แสดงออกถึงความเป็นมิตร กับผม..อิอิอิ

แสดงว่าเราบ้า เหมือนกัน เนอะๆๆ..อะๆๆน้ำยายยืดดดอะด่วยยยย.. q*002

ไม่แคร์สื่อใดๆ...อะเหอะๆๆๆๆบ้าก็บ้า....Wa๊ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 11:52 น »

ระยะนี้รู้สึกหัวใจอ่อนแอน่ะจ๊ะ..คุณริวคิดอะไรอยู่ q*028
ผมน่าสงสารครับ แค่คิดก็ผิดหวัง แร่วว อิอิอิ.... q*020
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 12:25 น »

ผมน่าสงสารครับ แค่คิดก็ผิดหวัง แร่วว อิอิอิ.... q*020

น่าสงสารตรงไหนอ่ะ ถ้าหล่ออย่างในรูปไม่ผิดหวังแน่นอน q*002
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 12:30 น »

ตัวกาตูนย์ แสดงออกถึงความเป็นมิตร กับผม..อิอิอิ

แสดงว่าเราบ้า เหมือนกัน เนอะๆๆ..อะๆๆน้ำยายยืดดดอะด่วยยยย.. q*002

ไม่แคร์สื่อใดๆ...อะเหอะๆๆๆๆบ้าก็บ้า....Wa๊ะ

q*013 คาดว่าทู้ แม่ จะเลอะน้ำยายยยยเราฉองบร้า..นีแหละ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 15:08 น »

น่าสงสารตรงไหนอ่ะ ถ้าหล่ออย่างในรูปไม่ผิดหวังแน่นอน q*002
คนหล่อเปง ตุ๊ด โดนเเต็บ ไปหมดแร่ว ครับ คุณนิ่งจูง q*020
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 15:14 น »

q*013 คาดว่าทู้ แม่ จะเลอะน้ำยายยยยเราฉองบร้า..นีแหละ
ผมหายแร่วววว(หมออ้อยบอก) q*020

อิอิอิ..เหลือแต่ป้าแช่มน่ะแหละ...คริๆๆๆๆๆ q*002
Tags:
Guest
น้องดา
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 16:30 น »

.โหยย..

ไม้ยังไงอ่ะ ไม้ขัดหม้อข้าว .... q*022q*022q*022

หัวขโมยหรอกหรอพี่ริว โจรนี่ร้อยตั้งแต่เด็กๆ พอโตแล้วค่อยเป็นโจรห้าร้อย .. q*020q*020
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 11 พ.ค. 10, 18:08 น »

q*020q*020
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 10:34 น »

ไม้ยังไงอ่ะ ไม้ขัดหม้อข้าว .... q*022q*022q*022

หัวขโมยหรอกหรอพี่ริว โจรนี่ร้อยตั้งแต่เด็กๆ พอโตแล้วค่อยเป็นโจรห้าร้อย .. q*020q*020
ไม่รู้จักไม้ขัดหม้อข้าวหรือ จ๊ะ น้องดา...

คือไม้ที่ใช้ขัดฝาหม้อข้าว(ไม่ให้ฝาหม้อหลุดหรือเปิด)..สำหรับตอนเราจะรินน้ำข้าวออกจากหม้อน่ะครับ

คนสมัยก่อนจะหุ่งข้าวด้วยฟืนไฟ ถ่าน..ไม่ใช่หม้อหุ่งข้าวไฟฟ้าอย่าง ปัจจุบันนี้ครับ...
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม