หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: มีจริงไหม  (อ่าน 1192 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 10:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

คุณว่าผู้ชายที่ไม่สูบบุหรี่ ไม่ดื่มเหล้า ไม่เจ้าชู้ มีความขยัน อดทน รับผิดชอบต่อลูกและภรรยา มีเวลาให้พอสมควร ซื่อสัตย์และจริงใจกับเราคนเดียว เป็นดนดีไม่ทำผิกกฏหมาย
q*003 ยังมีอยู่จริงไหม q*031

ถ้ามีเขาอยู่ที่ไหน

บางครั้งถ้าเรายิ่งวิ่งหา มันก็ยิ่งไกล

ไกล ไกล ไกล ๆๆๆๆๆๆๆๆ จนไม่มีวันที่จะพบกัน q*058

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 10:38 น »

ถามว่ามีไหม มีนะฮะ ผู้ชายแบบนี้ แต่มันอยู่ที่ว่า
แล้วเราล่ะ มีอะไรดี ถึงจะได้มีวาสนาได้พบผู้ชายแบบนั้นบ้าง

แต่ถ้าหากเรามัวแต่รอวาสนา มองสเป็คไว้สูงเกิน เราก็จะละสายตาจากผู้ชายดี ๆ อีกหลายคน
เคยได้มีโอกาสได้รู้จักชีวประวัติ ของเจ้าอาวาสท่านหนึ่ง

สมัยก่อนท่านเป็นเพียงเด็กรถ ตระเวนเก็บตังค์ส่งผู้โดยสารไปทั่วสารทิศแดนไทย
เกเร ไม่ตั้งใจเรียน แต่ที่มาบวช เพราะทนคำรบเร้าของโยมแม่ไม่ไหว

จึงมาบวช เมื่อบวชแล้ว ก็ให้ซึ้งในรสพระธรรม จนบัดนี้ บวชไม่สึก เป็นเจ้าอาวาสสร้างเสริมบารมี
และเทศนาแด่อุบาสก อุบาสิกา ให้ซึ้งในรสพระธรรม นำหลักธรรมมาปรับใช้ในชีวิตประจำวัน

ที่กล่าวอ้างมานี้ อันเนื่องมาจาก คนเราเกิดมาแตกต่างกัน ถึงแม้นมีร่างกายครบ 32
แต่อย่าลืมว่า ต่างบิดร และมารดา ต่างฐานันดร ต่างการศึกษา ต่างวาสนา ต่างการเลี้ยงดู
จึงไม่อาจเท่าเทียมกันได้ ถึงพยายามทำเท่าไหร่ ก็อยู่ที่วาสนา หรือการกระทำของผู้คนเหล่านั้น

ขอหยิบยก พระราชดำรัส เนื่องในวโรกาส ..... เดี๋ยวโดนเซนเซอร์ คำว่า "พอเพียง"
ในที่นี้ มิได้เป็นแค่ปรัชญา แต่สามารถนำมาปรับใช้ได้ทุกอย่าง สอดคล้องไปกับจารีตและประเพณี

ป๊าดดดดดดดดดดดดด เอาเป็นภาษาบ้าน ๆ ให้เรามองดูตัวเราเองก่อน
ว่าเราเกิดมาแต่ใด ทำดีมาแค่ไหน หวังเช่นไร ทำอย่างไรจึงจะสมหวัง ทำหรือยัง ผลเป็นไง
อย่าพึงแสวงหา ขอเพียงแต่ว่า อย่านิ่งเฉย เข้าใจไหม อิอิ พูดให้ไม่เข้าใจ ก๊ากกกกกกกก

เดี๋ยวมาใหม่ q*013

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 10:52 น »

เจ๊ตอบได้.. เจ็บ .. หุๆๆ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 10:52 น »

มีน๊ะครับ...แต่คุณยังไม่เจอ....หรือเจอแต่คุณไม่รู้ว่าเป็นแบบนั้นๆ

ถ้าเอาเพอเฟ็ก อย่างที่คุณบอกเลยน่ะ..หายากแต่มี..แต่ส่วนมากที่เจอๆก็ ได้ข้อเสียสองข้อ

ได้อย่างนู๊น ก็จะเสียอย่างนี้...คนที่ ..มีรวมทุกอย่างดีหมด...เลยมากกว่าที่คุณกล่าวน่ะไม่มีครับ

กว่าพระพุธเจ้าจะบรรลุได้ก็ต้องเจอวิบากกรรม ตั้งสิบชาติ..คุณจะหาแบบนั้นไปทำไมครับ

สู้..อยู่คนเดียวไม่ดีกว่าหรือครับ...จริงมะ..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 11:13 น »

จริง ถูก ไม่หาดีกว่า อยู่คนเดียวดีที่สุด หามาก็ไม่มีอะไรดีขึ้น ไม่ทำให้เราหลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิด ยังต้องอยู่ในวัฏฏะสงสารต่อไป

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 11:15 น »

เคยเป็นแบบนี้ไหมบางครั้งเหงา อยากมีใครซักคน แต่พอเอาเข้าจริงๆเรากลับ ไม่กล้ามี เพราะกลัว ว่าเขาจะทำให้ช้ำ ทำให้เสียใจ เลย บอกกับตัวเองว่าไม่มีดีกว่า ก็ต้องซ่อนความเหงานั้น ไปเรื่อยๆๆ คุณเป็นแบบนี้ไหมม

เด็กนา พี่ริว เป็นไหมค่ะ q*031

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 11:21 น »

เจ๊ตอบได้.. เจ็บ .. หุๆๆ

อย่าบอกน่ะ ว่ามัน กระเทือน "ซาง" q*013
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 11:26 น »

อย่าบอกน่ะ ว่ามัน กระเทือน "ซาง" q*013

ซาง คือ ไร เจ๊ ..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 11:29 น »

ยิ่งตัวเราเองก็ไม่ดีด้วยเนาะ ไม่ได้เพียบพร้อม แต่ก็นะ ถ้าหากเราคิดว่าเราจะรักใครก็ได้โดยที่ไม่สนใจว่าเขาเป็นยังงัยมันก็ไม่ใช่มั้ง เพราะเราอยู่ในโลกแห่งความเป็นจริง ไม่ใช่นิยาย เราคงยอมรับได้บ้าง ในสิ่งที่มันไม่หนักหนาจนเกินไป แต่ในบางเรื่องถ้ามันหนักมาก ชนิดที่เรารับไม่ไหว เราจะยังหลับหูหลับตารักเขาอีกหรอ ถ้าเขาทั้งทำร้ายจิตใจให้เราต้องร้องไห้อยู่เนืองๆ แบบนั้นหรือที่เราต้องคอยรักเขาตลอดไป รักโดยที่ไม่สนใจอะไร เพราะรัก คำเดียว มันตอบได้หมดทุกคำถามเชียวหรือ เคยเห็นในกระทู้นี้หลายๆ ท่านที่จะเลิกกับสามี แต่ไม่เลิก พวกเขาเหล่านั้นมักใช้คำว่าเพื่อลูก จริงๆแล้วมันเพื่อลูกหรือว่าพวกเขายังตัดใจจากสามีที่เขารักไม่ได้กันแน่นะ ที่เราคิดแบบนี้ อาจเป็นเพราะ ตัวเองยังไม่เคยรักใครมากขนาดนั้นก็ได้มั้ง

มองกลับมาดูตัวเอง ลองตักน้ำใส่กระโหลกแล้วชะโงกดูก็เห็นข้อเสียมากมาย ขอดีพอมีบ้าง คนอื่นก็คงเช่นเดียวกัน เช่นนั้น เราควรที่จะดึงตัวเราออกมาจากวังวนของความรัก ของความเสียใจแบบนี้ดีไหม

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 11:30 น »

มีน๊ะครับ...แต่คุณยังไม่เจอ....หรือเจอแต่คุณไม่รู้ว่าเป็นแบบนั้นๆ

ถ้าเอาเพอเฟ็ก อย่างที่คุณบอกเลยน่ะ..หายากแต่มี..แต่ส่วนมากที่เจอๆก็ ได้ข้อเสียสองข้อ

ได้อย่างนู๊น ก็จะเสียอย่างนี้...คนที่ ..มีรวมทุกอย่างดีหมด...เลยมากกว่าที่คุณกล่าวน่ะไม่มีครับ

กว่าพระพุธเจ้าจะบรรลุได้ก็ต้องเจอวิบากกรรม ตั้งสิบชาติ..คุณจะหาแบบนั้นไปทำไมครับ

สู้..อยู่คนเดียวไม่ดีกว่าหรือครับ...จริงมะ..

แน่ใจน่ะ ว่าอยู่คนเดียวได้ แฮก แฮก แฮก แฮก แฮก หื่น หื่น หื่น หื่น

เด็กนาก๊าบบบบบบบบบบบบ เคารพธงชาติ ก๊าบบบบบบบบบบบบบบ q*013
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 11:37 น »

คุณว่าผู้ชายที่ไม่สูบบุหรี่ ไม่ดื่มเหล้า ไม่เจ้าชู้ มีความขยัน อดทน รับผิดชอบต่อลูกและภรรยา มีเวลาให้พอสมควร ซื่อสัตย์และจริงใจกับเราคนเดียว เป็นดนดีไม่ทำผิกกฏหมาย

ถ้ามีเขาอยู่ที่ไหน

บางครั้งถ้าเรายิ่งวิ่งหา มันก็ยิ่งไกล

ไกล ไกล ไกล ๆๆๆๆๆๆๆๆ จนไม่มีวันที่จะพบกัน q*058

มีจริงค่ะ ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ที่เมกามีคนนึง กำลังนั่งดูทีวีเรื่องบ้านอยู่ตอนนี้เนี่ย q*022q*013

ไม่ต้องวิ่งหาค่ะ บุพเพสันนิวาส อยู่ห่างไกลกันแค่ไหนก็ต้องมีเหตุให้ต้องมาพบเจอกัน q*021

หรือไม่ก็ทำคำจำกัดความของชายในฝัน ให้สั้นให้แคบลงซักกะนิด ก็จะได้เจอคนนั้นเหมือนกัน q*042
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 11:39 น »

จริง ถูก ไม่หาดีกว่า อยู่คนเดียวดีที่สุด หามาก็ไม่มีอะไรดีขึ้น ไม่ทำให้เราหลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิด ยังต้องอยู่ในวัฏฏะสงสารต่อไป

สงสัยวันนี้ เด็กนาเบี้ยวงานอีกแหง ๆ จนจะกินอินเตอร์เน็ต แทนข้าวอยู่แล้ว q*013

ขอตอบก๊าบบบบ ความเห็นส่วนตัวน่ะฮะ เพราะแต่ละคน ความคิดอาจจะไม่เหมือนกันเสมอไป
ถึงแม้นเราจะเจอ หรือเราจะไม่เจอ ก็ไม่สามารถหลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิดได้หรอก
เพราะวันหนึ่งเราก็ต้องจากคนที่เรารัก หรือรักเราไป ไม่จากเป็นก็จากตาย คุณปูก้นดำ
เหมือนจะหยิบยก หลักธรรม เดี๋ยวตาคุณใหญ่ ก็โผล่มาหรอก ส่วนเด็กนา ถนัด หลักทำ q*013
พี่ริว ถนัดหลักจิ้ม จาจา ถนัดหลักลอย q*013

จริง ๆ ไม่อยากบอกใครเลยน่ะ ถึงชีวิตรัก เพียงแต่อยากบอกว่า เด็กนาไม่เคยเข็ดกับความรักน่ะ
เพียงแต่ว่า แต่ละคนที่เราคบนั้น เราก็นำเอามาเป็นบทเรียนในการเรียนรู้ที่จะรัก
พยายามปรับเปลี่ยนให้เข้ากับคนปัจจุบันมากที่สุด หากมันไม่ตรงกัน ปรับได้ก็ปรับ
แต่ถ้าปรับไม่ได้ ก็ต้องทบทวนว่า ทนได้ไหม ยอมรับได้ไหม
ถ้ายอมรับไม่ได้ ก็ต้องมาตรึกตรองดูว่า ควรจะประคับประครองต่อไปไหม
หรือจะหลุดพ้น มันตอบไม่ได้หรอก ว่าเราเลือกคบคนใดคนหนึ่งแล้วจะรู้คำตอบเสมอไปว่า

เขาและเราจะสามารถครองคู่กันได้ตลอดรอดฝั่งไหม จะมีอุปสรรคไหม
จะเจ็บไหม จะสุขจนเอ่อล้นไหม มันอยู่ที่เราจะได้เผชิญกับมัน และอยู่ที่การรับมือ
บางคนเก่งเรื่องงาน แต่ครอบครัวล้มเหลว บางคนเป็นแค่ลูกจ้าง หรือพนักงานธรรมดา
แต่มีความสุขตามอัตภาพ กับชีวิตครอบครัวที่น่ารัก
มันไม่แน่เสมอไป ว่า เราจะเจออะไร เราไม่สามารถตอบได้
รู้แต่เพียงว่า มีเช้า มีเย็น มีวันรุ่งขึ้น มีวันพรุ่งนี้ มีวันมะรืน มีวันมะเรื่อง
จารย์ภาษาไทย ไม่ต้องกำกับนะก๊าบบบบบบบบ

พูดลำบาก คล้าย ๆ เราต้องเรียนรู้ตราบจนวินาทีสุดท้ายของชีวิต
แม้นกระทั่งตอนเราจะตาย เรายังต้องเรียนรู้ว่า เราตัดห่วงจากครอบครัวได้ไหม
ตายแล้วไปไหน เจ็บไหม ฯลฯ สารพัด
เปลี่ยน คคห ก่อน พิมพ์ยากเหลือเกิน
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 11:46 น »

ยิ่งตัวเราเองก็ไม่ดีด้วยเนาะ ไม่ได้เพียบพร้อม แต่ก็นะ ถ้าหากเราคิดว่าเราจะรักใครก็ได้โดยที่ไม่สนใจว่าเขาเป็นยังงัยมันก็ไม่ใช่มั้ง เพราะเราอยู่ในโลกแห่งความเป็นจริง ไม่ใช่นิยาย เราคงยอมรับได้บ้าง ในสิ่งที่มันไม่หนักหนาจนเกินไป แต่ในบางเรื่องถ้ามันหนักมาก ชนิดที่เรารับไม่ไหว เราจะยังหลับหูหลับตารักเขาอีกหรอ ถ้าเขาทั้งทำร้ายจิตใจให้เราต้องร้องไห้อยู่เนืองๆ แบบนั้นหรือที่เราต้องคอยรักเขาตลอดไป รักโดยที่ไม่สนใจอะไร เพราะรัก คำเดียว มันตอบได้หมดทุกคำถามเชียวหรือ เคยเห็นในกระทู้นี้หลายๆ ท่านที่จะเลิกกับสามี แต่ไม่เลิก พวกเขาเหล่านั้นมักใช้คำว่าเพื่อลูก จริงๆแล้วมันเพื่อลูกหรือว่าพวกเขายังตัดใจจากสามีที่เขารักไม่ได้กันแน่นะ ที่เราคิดแบบนี้ อาจเป็นเพราะ ตัวเองยังไม่เคยรักใครมากขนาดนั้นก็ได้มั้ง

มองกลับมาดูตัวเอง ลองตักน้ำใส่กระโหลกแล้วชะโงกดูก็เห็นข้อเสียมากมาย ขอดีพอมีบ้าง คนอื่นก็คงเช่นเดียวกัน เช่นนั้น เราควรที่จะดึงตัวเราออกมาจากวังวนของความรัก ของความเสียใจแบบนี้ดีไหม
ทำไมดูถูกตัวเองแบบนั้นคะ ถ้าคุณยังไม่เห็นข้อดีของตัวเอง แล้วใครจะเห็นล่ะคะ ดิฉันเชื่อว่าคนทุกคนมีดีในตัวตั้งมากมาย แค่เรารักตัวเราให้มาก ภูมิใจในตัวเองให้มาก ใครหรืออะไรก็มาทำให้เราไร้สุขไม่ได้ เรื่องความรักไม่ต้องทำอะไรกับมันทั้งนั้น อยู่เฉย ๆดีกว่าใครจะรักเรา เราจะรักใคร ถึงที่สุดวันและเวลาจะช่วยประสานให้ทุกสิ่งอย่างดำเนินต่อไปเอง ขออย่างเดียวรักตัวเอง ดูแลตัวเอง ให้มากกว่ารักคนอื่นแล้วกัน
ขอให้โชคดีค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 11:50 น »

เคยเป็นแบบนี้ไหมบางครั้งเหงา อยากมีใครซักคน แต่พอเอาเข้าจริงๆเรากลับ ไม่กล้ามี เพราะกลัว ว่าเขาจะทำให้ช้ำ ทำให้เสียใจ เลย บอกกับตัวเองว่าไม่มีดีกว่า ก็ต้องซ่อนความเหงานั้น ไปเรื่อยๆๆ คุณเป็นแบบนี้ไหมม

เด็กนา พี่ริว เป็นไหมค่ะ q*031

คนที่เขาติดคุก ก็ไม่ใช่ว่าเขาจะเลวนะฮะ

มีอีก 1 กรณีศึกษาให้ฟัง อิอิ
ทหารอากาศอีกแล้วก๊าบบบบบบบบบบบ พ่อแม่พี่น้อง
มีลูกจ้างท่านหนึ่ง เขาเข้าไปพัวพันกับคดียา เอาแค่นี้แล้วกัน
โดยเขาเป็นส่วนหนึ่งของขบวนการ ในการประดิษฐ์ ดัดแปลง อุปกรณ์นำส่ง ลำเลียง
เขาว่ามาแบบนั้นน่ะ พูดมากไม่ดี เดี๋ยวโดนฆ่าตัดตอน อิอิ
แต่เขาก็เลิกอาชีพพิเศษนี้นานแล้ว เนื่องด้วย เขาไม่ทราบว่า
สิ่งที่เขาประดิษฐ์ ดัดแปลงนั้น ได้นำไปสู่กระบวนการของการทำผิดกฎหมาย
จึงได้ออกมาจากขบวนการนั้น

ได้มีโอกาสรู้จัก พูดคุย รู้จักครอบครัว ภรรยา ลูกสาว ลูกชาย
และพูดคุย ก็ได้ทราบว่า เขาไม่ใช่คนเลวโดยกำเนิด หรือคนเลวโดยสันดาน

สังคมน่าจะให้โอกาสเขา ได้แก้ตัว เขาถูกดำเนินคดีตามกฎหมาย
สู้กันตามกฎหมาย แต่เขาคือจำเลย และคดีนี้ ห้ามประกันตัว
พี่เขาก็ได้เข้าไปชดใช้กรรมในคุกน่ะ แต่เขาก็ออกมาอย่างสง่าผ่าเผย
เพราะเขาชนะคดี คือ เขาประดิษฐ์ ดัดแปลงก็จริง แต่เขาไม่ได้สมรู้ร่วมคิด
ที่จะให้มีการนำสิ่งประดิษฐ์ของเขาไปทำในสิ่งที่ผิดกฎหมาย

ยังมีอะไรอีกมากมาย ที่เกี่ยวกับขบวนการในคุก ที่ผู้มีอำนาจยังสามารถใช้อำนาจได้ในคุก
พอ พอ พอ พอล่ะ เล่ามาก เดี๋ยวจะซวย ไว้หาอ่านตามหนังสือ อีก 6 ปีข้างหน้า จะวางแผงแล้ว
ตามร้านขายกล้วยแขก หน้าวัดดอนหอยหลอด q*020

คือสรุปว่า คนที่ติดคุก ไม่จำเป็นว่าเขาจะเป็นคนเลวเสมอไป
ทุกคนต้องการโอกาสเสมอ ถึงแม้นทำผิด ก็อยากกลับตัว
คนที่เขาชั่ว ถ้าเราไม่ให้โอกาสเขา เขาก็ไม่อยากทำความดี ดังนั้นเขาก็ต้องชั่วต่อไป
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 11:55 น »

เอางี้ ตรง ๆ เลย

ไม่ได้เจ้าชู้ อิอิ แค่มีเนื้อคู่หลายคน q*013

ขออนุญาตลบความคิดเห็นเก่า อิอิ เดี๋ยวเหยื่อละอ่อน ๆ หายหมด q*013

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 12:01 น »

ยืนยันครับว่า มี

ตัวเองยืนยันตัวเองครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 12:02 น »

ทำไมดูถูกตัวเองแบบนั้นคะ ถ้าคุณยังไม่เห็นข้อดีของตัวเอง แล้วใครจะเห็นล่ะคะ ดิฉันเชื่อว่าคนทุกคนมีดีในตัวตั้งมากมาย แค่เรารักตัวเราให้มาก ภูมิใจในตัวเองให้มาก ใครหรืออะไรก็มาทำให้เราไร้สุขไม่ได้ เรื่องความรักไม่ต้องทำอะไรกับมันทั้งนั้น อยู่เฉย ๆดีกว่าใครจะรักเรา เราจะรักใคร ถึงที่สุดวันและเวลาจะช่วยประสานให้ทุกสิ่งอย่างดำเนินต่อไปเอง ขออย่างเดียวรักตัวเอง ดูแลตัวเอง ให้มากกว่ารักคนอื่นแล้วกัน
ขอให้โชคดีค่ะ

เจอมาหมดแล้ว ทั้งเก่ง รวย หล่อ เลิศ ประเสริฐศรี
แต่มันก็ไม่ใช่ที่สุดของชีวิต มันต้องดูว่าเข้ากันได้ไหม
เวลานอนลง หลวมไปหรือเปล่า ฟิตได้ใจไหม สอดได้ไหม ใส่ได้หรือเปล่า อิอิ ทะลึ่งวุ้ย q*013

หมายถึง ทุกอย่าง เราเข้ากันได้ไหม ถ้าหลักธรรม เขาเรียกว่า ศีลเสมอกัน
เราอาจจะมีวาสนากับเนื้อคู่เราแต่ละท่านมาแต่เพียงเท่านี้ ไม่จำเป็นว่า เราจะเจอเนื้อคู่ในตอนไหน
ในชาตินี้เราอาจจะมีเนื้อคู่หลายคนก็ได้ อยู่ที่ปัจจุบัน และการกระทำ ว่าเราทั้งคู่
ร่วมกันสร้างสมบารมีไหม หมายถึง หมั่นทำสิ่งที่ดี ๆ ร่วมกัน เราก็อาจจะจบชีวิตคู่
กับชายคนนี้ เพียงแค่คนเดียว ไม่ได้เลิกรากันไป เจอเนื้อคู่คนอื่น
ดังนั้น จึงไม่สามารถตอบได้ว่า เนื้อคู่เราเป็นใคร มีจริงไหม มีกี่คน

ดังนั้น การจะประคับประครองชีวิตคู่ จึงอยู่ที่คนสองคน
ชื่อก็บอกอยู่แล้ว คู่ ไม่ใช่ ขี้ q*013
เพราะเวลาขี้ ขี้คนเดียวเสมอ ไม่เห็นพาใครเข้าไปขี้ด้วยเลย อิอิ ปรัชญาจริง ๆ

อย่าคิดมาก บางครั้งความเหงานี่แหละมันบังตาเรา ทำให้เรามองไม่เห็นข้อดีและข้อเสีย
ใจเร็วด่วนได้ ต้องใช้เวลา โดยเอาบทเรียนเมื่อครั้งหลัง มากล่อมเกลาจิตใจ
เพื่อสรรหาคนที่เหมาะสมกับเรามากที่สุด อาจจะไม่ดีที่สุดสำหรับคนอื่น แต่ดีกับเราก็พอ

จริงไหมจ๊ะ คุณ envy จ๋า จ๊ะ
มีหนุ่มชุมแพ มาแนะนำให้รู้จัก สนใจไหม อิอิ ฐานะดี มั่นคง ไม่มีลูก
แต่อยากมีครอบครัว สูง 180 กว่า ๆ หน้าตาพาไปวัดได้ รักเดียวหรือเปล่าต้องถามแกเอง
อิอิ อยากแนะนำให้คุณ envy รู้จัก ขอค่าแนะนำ เป็น พี่ริวสักคืน ก็พอ ก๊ากกกกกกกก
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 12:09 น »

ซาง คือ ไร เจ๊ ..

ซางคือโรคเด็กขาดสารอาหาร..พุงโล หัวโต ก้นปอด
แต่ภาษาบ้านเจ๊ ซาง หรือซ่างเถาะ หรือแปลเป็นไทยคือ ช่างเถอะ
เป็นอากัปกิริยาที่ไม่หัวซา(เพิกเฉย )ไม่สนใจ ไม่รู้ไม่ชี้ มันจะขี่ยี่ห้อใหนกะซาง
มันก็คือรถเหมียนกัน กะซ้างกะซางผม ผมบ่ค่อยเต็มบาท เก็ต บ่ เอื้อย q*013
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 12:10 น »

ถ้าพูดถึงไม่ทำผิดกฎหมายนี่ก็ตำรวจเลยค่ะ อิอิ

เคยเห็น สารวัตรท่านนึงท่านเป็นคนดีมาก เกิดมาเพิ่งเคยเห็นสารวัตรที่ไม่มีเมียน้อย ไม่ดื่มเหล้า ไม่สูบบุหรี่

แล้วก็รักครอบครัวมากด้วยค่ะ ใคร ๆ ก็ชื่นชมท่านทั้งนั้นเรื่องรักครอบครัว นาน ๆ จะมีมาให้เห็นครั้งนึง

แบบว่าใคร ๆก็ทึ่งค่ะ สารวัตรท่านอื่น ถึงแม้ท่านจะรักครอบครัว แต่ก็ยังมีดื่มเหล้า สูบบุหรี่บ้างนะคะ

แต่ท่านนี้แบบว่าสุดยอดค่ะ เพียบพร้อมมาก

Tags:
Guest
มีอยู่จริง
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 12:46 น »

มีครับเคยรู้จักอยู่ คนหนึ่งเป็นพี่แถวบ้านครับ เขาดีมากมาย ไม่สูบบุหรี่ ไม่ดื่มเหล้า ไม่เจ้าชู้ ออกกำลังกายทุกวัน หล่อด้วย ขยันทำงาน ได้เงินมาเท่าไรให้แฟนหมด แต่สุดท้ายก็โดนแฟนทิ้งเพราะเขาเป็นคนไม่ชอบเที่ยวกลางคืน และแล้วคนดีก็ไม่มีที่อยู่

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 12 พ.ค. 10, 19:48 น »

ไม่รู้ว่ามีจริงไหม..ทุกวันนี้ที่สัมผัสได้ ไม่สูบบุหรี่ ไม่เล่นการพนันทุกชนิด

ไม่เที่ยวกลางคืน(เพราะไม่มีเวลาเที่ยว)กินเหล้า แต่ไม่เมาอาละวาดใคร

รับผิดชอบลูก เมีย ดีมากเพราะทั้งบ้านหากินคนเดียว

เจ้าชู้ไม่มาก พอรับมือไหว q*004

ที่สำคัญที่สุดคือ ไม่ด่าทอ เมียและลูก ไม่พูดหยาบคาย ไม่ดูถูกบุพการีของเมีย

แค่นี้เราว่าพอแล้วล่ะ สำหรัญผู้ชายธรรมดาคนหนึ่ง

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 13 พ.ค. 10, 08:55 น »

เหรียญย่อมมี 2 ด้านเสมอ

คนเราก็ไม่ได้มีดีไปซะเต็มร้อยเสมอไป

q*021q*021q*021
Tags:
Guest
ป้า
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 13 พ.ค. 10, 11:06 น »

จากที่ฟังหลายๆท่าน ให้ คคห.มา ทำให้เราหายจากอาการครุ่นคิดได้มากมายเลยทีเดียว

บางครั้งเราคงแค่สงสัย และคิดไปเรื่อยเปื่อย คิดอะไรไปไกลมากมาย เข้าใจค่ะ เราไม่ได้ดูถูกตัวเองนะค่ะ อย่างที่บอกว่าเหรียญย่อมมีสองด้าน

คนเราย่อมมีดีและไม่ดี ทั้งคนนอก และตัวเราเอง มันคงต้องเป็นอย่างที่คุณเด็กนาบอกแล้วละค่ะ ว่าการที่เราจะคบใครซักคนมันก็ต้องดูว่าเรายอมรับข้อเสียของเขาได้ไหม คงไม่มีใครเพอร์เฟค ไปหมด อย่างที่ใจเราอยากให้เป็น ดังนั้น เราก็คงต้องอยู่อย่างเพียงพอ และพอเพียง ในที่นี้หมายถึง การพอใจในสิ่งที่เป็นอยู่ของเราเราเป็นแบบนี้ คนที่จะมาเป็นคู่ของเราก็คงไม่ต่างไปจากเรามากซักเท่าไหร่ ยังงัยก็ขอบคุณทุกๆท่าน ที่สละเวลามาช่วยตอบกระทู้นะค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 13 พ.ค. 10, 11:08 น »

จากที่ฟังหลายๆท่าน ให้ คคห.มา ทำให้เราหายจากอาการครุ่นคิดได้มากมายเลยทีเดียว

บางครั้งเราคงแค่สงสัย และคิดไปเรื่อยเปื่อย คิดอะไรไปไกลมากมาย เข้าใจค่ะ เราไม่ได้ดูถูกตัวเองนะค่ะ อย่างที่บอกว่าเหรียญย่อมมีสองด้าน

คนเราย่อมมีดีและไม่ดี ทั้งคนนอก และตัวเราเอง มันคงต้องเป็นอย่างที่คุณเด็กนาบอกแล้วละค่ะ ว่าการที่เราจะคบใครซักคนมันก็ต้องดูว่าเรายอมรับข้อเสียของเขาได้ไหม คงไม่มีใครเพอร์เฟค ไปหมด อย่างที่ใจเราอยากให้เป็น ดังนั้น เราก็คงต้องอยู่อย่างเพียงพอ และพอเพียง ในที่นี้หมายถึง การพอใจในสิ่งที่เป็นอยู่ของเราเราเป็นแบบนี้ คนที่จะมาเป็นคู่ของเราก็คงไม่ต่างไปจากเรามากซักเท่าไหร่ ยังงัยก็ขอบคุณทุกๆท่าน ที่สละเวลามาช่วยตอบกระทู้นะค่ะ

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม