หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: อยากรู้พ่อแม่รักลูกไม่เท่ากันจริงหรือเปล่า  (อ่าน 973 ครั้ง)
Guest
251
เรทกระทู้
« เมื่อ: 14 พ.ค. 10, 16:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ตอนเป็นเด็กบ้านเราฐานะยากจนพ่อแม่มีลูก3คนเราคนที่2พ่อแม่หาปลาได้มาแค่ตัวเดียวก็แกงน้ำเป็นหม้อๆลูกกินเนื้อพ่อแม่กินน้ำแกงเราเองยังไม่ออกโรงเรียนป.5-ป.6วันหยุดก็หารับจ้างหาบน้ำได้4-5บาทให้แม่หมดพอแม่มีตังค์บ้างก็จะให้น้องสาวกินขนมครั้งละบาท-2บาทพอเราขอแม่ก็จะบอกว่าไม่มีหิวก็ให้กินข้าวตอนนั้นเราก็รู้ว่าลำบากข้าวก็กินได้เพราะเราลูกชาวนาข้าวเราไม่ต้องชื้อแต่กับข้าวนี่สิมีแต่ผัดมะละกอไม่มีหมู-ไก่ผ้ดน้ำมันธรรมดาเห็นแล้วร้องไห้หลายครั้งหลายคราเสื้อผ้าก็ได้จากพี่บริจาคให้แต่ของน้องสาวจะได้ใส่ของใหม่เสมอๆทำอะไรก็ผิดทั้งๆที่เราว่าถูกแล้วนะบ่อยครั้งที่เราคิดว่าพ่อแม่ไม่รักเราหรือรักลูกไม่เท่ากันแต่ทุกวันนี้ก็ยังคิดเหมือนเดิมนะเพราะเหตุการณ์บางอย่างมันแสดงชัดแต่เราก็รักพ่อแม่อย่างที่สุดทุกวันนี้จากบ้านมาทำงานอยู่ กทม ก็19ปีแล้วก็ยังส่งเงินเลี้ยงดูพ่อแม่ไม่ขาดอยากบอกพ่อกะแม่ว่าถ้าลูกเข้าใจผิดก็ขอโทษพ่อแม่ด้วยถึงงัยก็รักพ่อแม่อย่างที่สุดถึงที่สุด

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พ.ค. 10, 18:15 น »

q*078 เคยเป็นคนที่ไม่สำคัญเหมือนกัน q*014
แต่คิดว่า พ่อแม่คงรักเท่าๆกัน เพียงแต่มีความห่วงใย ไม่เท่ากัน
ก็แค่ความคิดของเด็กวันพุธอ่ะนะ โตแล้วไม่ต้องคิดมากหรอกค่ะ

ทำหน้าที่ลูกให้ดีที่สุด ต่อไปก็เจริญรุ่งเรืองเอง
ยิ่งมีลูกเป็นของตัวเองเมื่อไหร่ จะเข้าใจมากขึ้นอีกเยอะค่ะ q*021
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พ.ค. 10, 18:50 น »

พ่อแม่รักลูกเท่ากัน แต่บางครั้งท่านอาจจะแสดงออกมาไม่เหมือนกันคะ q*021

สิ่งที่คุณทำตอนนี้ดีที่สุดแล้วค่ะ ความกตัญญูต่อบิดามารดาจะนำพาซึ่งความเจริญก้าวหน้าต่อไปคะ q*060
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 14 พ.ค. 10, 19:10 น »

พ่อแม่รักลูกทุกๆคนเท่ากันเสมอค่ะ

แต่การแสดงออกในรักแตกต่างกันไป ตามสถานการณ์

เป็นพี่ต้องเสียสละให้น้อง วิถีชีวิตสังคมบ้านเราเป็นแบบนี้

พ่อแม่รักลูกเท่ากัน แต่ความห่วงใยจะต่างกัน

พี่คนโตก็โตช่วยเหลือตัวเองได้แล้ว ไม่ต้องไปดูกันมาก

ทำให้คนโตน้อยใจได้ ลองนึกทบทวนดี ๆ ซิคะ

ว่าเหตุการณ์ตอนวัยเด็กที่ผ่านมาเป็นแบบนี้หรือไม่

คุณส่งเงินไปให้พ่อแม่ทุกเดือน ถือว่าเป็นลูกกตัญญู

แต่ก็ต้องควบคู่ไปกับ กตเวที ด้วยนะคะ ถึงจะถือได้ว่า

เป็นยอดคน หมั่นไปดูแลท่านบ้างไม่มีเวลาก็หาเวลาให้ได้

ทีออกไปเที่ยวกะเพื่อนคุณยังไปได้เลย หรือไม่ก็โทรไปสอบถามความเป็นอยู่

ทีโทรหาคนโน้นคนนี้ยังโทรได้ พ่อแม่เราแท้ ๆ เราก็ต้องทำได้ซิน่า

จริงมั้ยจ้ะ นับถือและยกย่องในการทำความดีของคุณค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ q*054q*054q*054q*021q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 14 พ.ค. 10, 19:12 น »

พ่อเเม่รักลูกเท่ากัน~ เเต่บางครั้งอาจจะเเสดงออก ถึงความห่วงใยไม่เหมือนกัน

คุณเป็นคนดีค่ะ ขอชื่นชม กตัญญู รู้คุณ ต่อบิดา มารดา จะทำให้ชีวิตของคุณ รุ่งเรือง

ขอให้คุณเจอเเต่สิ่งดีๆ เเละมีความสุขมากๆ นะค่ะ~ q*021q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 14 พ.ค. 10, 20:26 น »

เป็นลูกคนรองส่วนใหญ่ได้ของจากพี่เสมอ
ส่วนน้องได้ของใหม่เพราะอายุอาจห่างมาก
อย่าเก็บมาคิด อย่าน้อยใจ ในเรื่องที่ผ่านมา
ทำหน้าที่ลูกกตัญญูแล้วความดีจะเป็นบุญให้เราได้ดีนะคะ
q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 14 พ.ค. 10, 21:09 น »

q*021

Tags:
Guest
ไบก้อนเขียว
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 14 พ.ค. 10, 21:22 น »

ถ้าท่านไม่รักคุณ ท่านคงฆ่าคุณตั้งแต่ในท้องแล้วแหละ จริงๆ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 15 พ.ค. 10, 01:25 น »

แม่เราเถียงกับพี่สาวบ่อยมาก (เพราะพี่สาวเรานิสัยเหมือนพ่อ)

บางครั้งพี่สาวเราก็ชอบบ่นว่าแม่รักเรามากกว่า

แต่ที่จริงไม่ใช่นะ เป็นเพระว่าบางครั้งนิสัยอาจจะไม่เข้ากันก็ได้นะ

เราเป็นลูกคนเล็กจะนิสัยคล้าย ๆแม่ ก็เลยเข้ากันได้

ถึงพวกเค้าจะทะเลาะกันบ่อย แต่แม่เราก็รักพี่เรามากเลยนะ

ปล.ตอนเด็ก ๆบ้านเราก็ประหยัดมากนะ เราใส่เสื้อผ้าเก่าพี่ตลอดเหมือนกัน
Tags:
Guest
ใช้
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 15 พ.ค. 10, 12:36 น »

รักไม่เท่ากันหรอกครับ ครับครัวผมยากจนเหมือนจขกทเลย แต่พ่อแม่ผมมีลูก6คนผมเป็นคนที่4 พี่สาวคนที2กับผมโดนเหมือนคุณจขกทเลย แม่จะรักลูกชายคนที่3กับคนที5และลูกสาวเล็กคนที6 ยิ่งตอนนี้นะลูกชายคนที่4รวยมีเงินหลายล้านอยู่และน้องสาวคนเล็กก็รวย ทำให้พี่น้อง6คนแตกแยกกันไม่คุยกัน แบ่งพวกพี่คนที่3 กับน้องเล็กอยู่บ้านเดี๋ยวกัน พี่คนที1คนที่2และผมอยู่บ้านเดี๋ยวกัน แล้ว2บ้านก็ไม่คุยกัน แม้แต่พ่อแม่มากทมก็ไม่ให้แม่มาหา ที่ดินที่โคราช50กว่าไร่พี่ชายคนที่3ก็เอาคนเดียวขึ้นป็นชื่อเขาคนเดียว เรืองมันยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆพูดแล้วบาปเปล่าๆไม่อยากพูดไม่อยากคิดถือว่าไม่มีเรื่องอะไรดีกว่า

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 17 พ.ค. 10, 09:47 น »

ใช้อะไรประเมิณค่า "ความรักของพ่อกับแม่"

ตอนเป็นเด็กผมมักโดนพ่อตี และก็ใช้งานหนักๆ ตอนเช้าก็จะปลุกให้มาช่วยแม่ทำกับข้าวตั้งแต่ตี3 ตี4 แต่กลับให้พี่ชายผมตื่นตี5 มาอ่านหนังสือ งานต่างๆก็ใช้แต่ผม สมัยเรียนประถมพี่ได้ปั่นจักรยานไปแต่ผมต้องเดินไป (มีจักรยานคันเดียว ถ้าผมกลับมาจากช่วยแม่ขายข้าวแกงช้าพี่มันจะไม่รอ) ค่าขนมไปโรงเรียนผมไม่เคยเอ่ยปากขอจากพ่อ แต่พ่อมักจะให้พี่ชายโดยที่ไม่ต้องขอ ไปรับจ้างก็พาแต่ผมไปให้พี่เฝ้าบ้าน เวลาโดนทำโทษก็จะโดนเท่าๆกัน ทั้งๆที่ผมเป็นน้อง สมัยเีรียนมัธยม พ่อขายที่ปลูกบ้านใหม่เพราะกลัวพี่ชายขายหน้าเวลาเพื่อนมาเที่ยวที่บ้าน พี่ไปเรียนอาชีวะในเมืองพ่อซื้อมอไซค์ให้ สำหรับผมจบ ม.3 พ่อบอกว่าไม่มีเงินส่งเรียน ผมต้องทำงานเก็บเงินด้วยเรียนด้วย

พวกคุณว่าแบบนี้พ่อแม่รักลูกเท่ากันหรือเปล่า

สำหรับผม มีบ้างที่ตอนเป็นเด็กจะคิดแบบนั้นและแอบร้องให้กับตัวเอง

แต่ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วว่าเพราะพ่อแม่ใช้งานผมหนักผมจึงไม่ขี้เกียจ ไม่เคยตื่นสาย เวลาเรียนก็ตั้งใจเรียนเพราะเราส่งเสียตัวเอง หางานทำก็ง่ายเพราะผมไม่เคยหวั่นต่อความลำบาก ตอนเรียนผมหาค่าเทอมจากการเป็นคนล้างจาน ต่อมาก็เป็นผู้ช่วยพ่อครัว และก็ได้เป็นพ่อครัว นี่คือผลตอบแทนที่ตอนเด็กๆผมตื่นตี4ตี5 มาช่วยแม่ทำกับข้าว
เรียนจบผมมาทำงานเป็นพนักงานขาย ผมก็ใช้ความสามารถที่พ่อชอบใช้ผมไปขายของบ้าง ช่วยแม่ขายข้าวแกงบ้าง ผมจึงรู้ดีว่าผมจะขายอะไรได้ และต้องทำอย่าไร
ปัจจุบันผมมีหน้าที่การงานที่มั่นคง มีบ้านมีรถ มีงานดีๆทำ มีเงินส่งให้พ่อแม่ใช้ ไม่เคยขาด
แต่พี่ชายผม เรียนก็ไม่จบ งานหนักก็ไม่เอา เบาก็ไม่สู้ จนทุกวันนี้พ่อแม่ยังคอยห่วงอยู่เลย ( ผมยังต้องคอยส่งเงินให้ใช้อยู่บ่อย )

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 17 พ.ค. 10, 15:37 น »

พ่อแม่เราก็ให้เราช่วยเหลือตัวเองตั้งแต่เด็ก
ล้างจานตั้งแต่ป.2ซักผ้าตั้งแต่ป.5
งานบ้านทุกอย่างเราทำหมดเพราะน้องยังเด็ก
ตอนแรกเราก็เป็นลูกคนเดียวจนมาถึงป.6แม่ท้อง
และคลอดน้องออกมาตอนเราม.1
เราเคยรู้สึกแย่ว่าทำไมพ่อแม่ไม่รักเราหรอ
ทำไมถึงมีน้องอีกคนนึง
เราเลยต้องทำงานบ้านทุกอย่าง
เพราะว่าน้องยังเล็กอยู่
เสาร์-อาทิตย์เราก็ไม่เคยหยุด
ต้องไปขายก๋วยเตี๋ยวช่วยอาของเราอยู่เสมอ
เพราะเสาร์-อาทิตย์เค้าไม่ให้เงินเรา
ถ้าเราไม่ไปทำเราก็ไม่มีเงินใช้
แต่ก็ดีแล้วและที่เค้าสอนให้เรารู้จักความยากลำบาก
มาตั้งแต่เล็กหัดให้เรารู้ค่าของเงินว่าเงินมันหาอยากขนาดไหน
ต้องแลกกับหยาดเหงื่อแรงงานของเรา
เราต้องขอบคุณเค้ามากมายที่ทำให้เรามีทุกวันนี้
ทุกวันนี้เราเรียนจบมีงานดีๆทำมีเจ้านายที่เอื้ออนาทรแก่เรา
ต้องขอบคุณหนังสือภาษาไทยตอนเรียนประถมเรื่องพ่อแม่รังแกฉัน
ดีแล้วที่เค้าไม่รังแกเราเหมือนในบทเรียน
ส่วนน้องเราตอนนี้ป.6แล้วยังทำอะไรไม่เป็นเลย
แต่พ่อรักมันมากกว่าเราให้ตังมันใช้ตลอดแต่เราไม่ได้อิจฉาน้องหรอกนะ
แต่อยากให้มันรุ้จักคุณค่าของเงินให้มากกว่านี้
มันติดเกมติดเนตบ้าดารามันให้เราไปดูคามิกาเซ่กะมันเน้
เราไม่ชอบอ่ะเรา23แล้วนะ555+อายเด็กมัน

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม