หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ทำไมส่วนใหญ่ผู้หญิงชอบคิดว่าผู้ชายเปลี่ยนไปเพราะยังไงมันก้อเลว(ลืมดูตัวเอง)  (อ่าน 408 ครั้ง)
Guest
คนที่เลิก(เพราะพวกช่างยุ)
เรทกระทู้
« เมื่อ: 19 พ.ค. 10, 14:38 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

อ่านมาหลายกระทู้
มีแต่คนมีปัญหาครอบครัว บางคนบอกว่า หน้าที่ดูแลบ้าน หน้าที่แม่บ้าน หน้าที่แม่ครัว ทำได้อย่างเรียบร้อยไม่บกพร่อง แต่ความประพฤติสามี/แฟน เปลี่ยนไป
แล้วก้อฟูมฟายว่า จะทำไงดี โดยส่วนใหญ่คนตอบก้อจะมี 2 แนว เกือบ60-70% จะตอบเหมือนบ่างช่างยุ ให้เลิกบ้าง ไสหัวมันไปบ้าง ราวีฝ่ายตรงข้ามบ้าง โหดๆทั้งนั้น
ทั้งที่ทุกคนนั้นรู้อยู่เป็นอกว่า หากเขาต้องเลิกกันไป คนรับเคราะห์ไม่ใช่คนยุ แป็น เจ้าของกระทู้ ลูกของเจ้าของกระทู้ คนในครอบครัวและรอบข้างของเจ้าของกระทู้
บางที คุณอาจจะยังไม่รู้หรอกว่า เจ้าคนที่เข้ามาตอบนั้น ครอบครัวของเขาก้อล้มเหลวเหมือนกัน เลยมีความเครียดแค้นมาใส่ให้คนที่โดนเหมือนตัวเอง ทำเหมือนตัวเอง
อันที่จริงคนที่เข้ามาเขียนตั้งหัวข้อ น่าจะแสดงเจตจำนงค์ไว้สักนิดว่า อยากจะแก้ปัญหาในแนวทางใด เดินต่อไปประคองครอบครัวไว้ หรือแยกกันเดินปล่อยให้เขาเดินออกไปแล้วเรามาหาคนเดินใหม่
อีก40% ที่อยากให้มาตอบคือ พวกที่รู้จักการประณีประณอม บางครั้งอยากให้ผู้เขียนกระทู้ ได้ไตร่ตรอง พินิจพิเคราะห์พิจารณาว่าเราขาดตก บกพร่อง ในสิ่งใด อย่างมองแต่สิ่งเลวของคนอื่น บางครั้งสาเหตุที่ทำให้คนอื่นเปลี่ยนไป กำเนิดจากตัวเราเอง
ดังนั้นอยากให้เพื่อนๆประคองชีวิตคู่ โดยใช้หลักธรรมะในการครองเรือน เพื่อครอบครัว หากประครองไม่ไหวค่อยยุให้เลิก บางครั้งชีวิตไม่จำเป็นต้องถูกกักขังด้วยทะเบียนสมรสเสมอ แต่สิ่งหนึ่งที่อยากให้รำลึกเสมอ คือ จงดูแววตาของลูกคุณ ว่าแววตาเขาเป็นอย่างไรเมื่อคุณกับเขาทะเลาะกัน หากคุณเลิกกันแล้วให้คุณดูตอนที่ลูกกับเขาพบกัน (หวังว่าปัญหาต่างๆคงคลี่คลายตามแนวทางในเส้นทางที่ความสบายใจที่สุด)
รักทุกคนบนโลก อยากให้ทุกคนมีความสุข เมื่อมีคุณมีความสุข ผมก้อมีความสุขตาม

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 พ.ค. 10, 15:35 น »

q*031

เป็นไรมากป่ะเนี่ย

ไปโกรธใครมาเหรอ

คนทุกคนย่อมมี ดุลพินิจด้วยวิจารณญาณ

ของตัวเองทั้งนั้นแหละ

ที่ขาดก็คือสติแหละครับ

q*032

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 19 พ.ค. 10, 15:52 น »

ถ้าข้อความในการตอบกระทู้ทำให้ ครอบครัวคุณเลิกลากันได้...มันคงไม่ได้เกิดจาก

การตอบกระทู้แบบยุส่ง.หรอกน๊ะครับ (ผมร้อนตัวมากฮ่าๆๆ)..ผมจะอ่าน..ผมจะวิเคราะห์ เท่าที่ทำได้

ส่วนมากถ้าโดนหักหลัง โดนทุบตีเนียะ ก็ยุงส่งเลยครับ...แต่ถ้าเกิดจากสันดาน นิสัย ที่ หมดโอกาส..

แก้ ก็..ให้เค้าตัดสิ้นใจเอง....ผมไม่เชื่อว่า ครอบครัวคุณจะเลิกกันเพราะ..การตอบกระทู้ของ..

บอดนี้ ครับ....เอามาลง เป็นเคส ตัวอย่างหน่อยได้ไหมครับ...

ผมยอมรับว่าครอบของผมเองก็ล้มเหลว แต่ไม่เคยมีความคิดแย่ๆที่จะให้ ครอบครัวคนอื่นล้มแบบผม

ยอมรับว่าลูกคือเหตุผลที่ต้องทน..และก็.คืดเหตุผลที่ต้อง...เลิกได้เหมือนกัน..
Tags:
Guest
เลิกกันเหอะ
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 19 พ.ค. 10, 16:28 น »

q*022 เห็นด้วยกับความเห็นของ VV44 เจ้าของกระทู้มักมีคำตอบอยู่ในใจไว้แล้วเป็นส่วนใหญ่ โดยเราเห็นจากการให้ความเห็นของเรามักจะเป็นแนวปรองดองให้ฉุกคิด ให้เกิดการอภัยเสมอ แต่ผลที่เห็นก็คือ เจ้าของกระทู้จะไม่สนใจ และจะเข้าได้ คุยกันถูกคอ ถูกใจ กับความเห็นที่แนะให้เลิกรา ต้องมีศักดิ์ศรี ประมาณนั้น เจ้าของกระทู้เค้าเลือกที่จะเชื่อ ก็เพราะเค้ามีคำตอบอยู่ในใจอยู่แล้ว เค้าแค่เข้ามาหาเสียงสนับสนุนเท่านั้น

น้อยราย ที่จะตรองความเห็นต่างๆอย่างเป็นเหตุเป็นผล อย่างสันติสงบสุข ส่วนใหญ่ก็ตามอารมณ์ ตามศักดิ์ศรีเวลานั้น ทั้งนั้น

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 19 พ.ค. 10, 16:53 น »

q*025 ความเห็น ไม่น่าจะมีอิทธิพลมากขนาดนั้นหรอกค่ะ
ต้องดูสาเหตุ และใช้วิจารณญาน ส่วนตัวของจขกท นั้นๆ ประกอบกันค่ะ

รักครอบครัว ลูก เมีย จะแก้ปัญหา ใช้ความรักนำทางดูนะคะ q*057

อย่าโบ้ยใส่กัน...รำไม่ดี..หมูไม่กินค่ะ q*014
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 19 พ.ค. 10, 19:47 น »

อันที่จริงคนที่เข้ามาเขียนตั้งหัวข้อ น่าจะแสดงเจตจำนงค์ไว้สักนิดว่า อยากจะแก้ปัญหาในแนวทางใด เดินต่อไปประคองครอบครัวไว้ หรือแยกกันเดินปล่อยให้เขาเดินออกไปแล้วเรามาหาคนเดินใหม่

จุดนี้ก็อยากให้เป็นแบบนั้นเหมือนกันคะ q*014

เราจะได้ตอบตรงๆเ้ข้าประเด็นไปเลย

แต่เวลาที่เกิดปัญหาจริงๆ

จขกท บางคน อาจจะยังสับสนไม่สามารถที่จะทราบความต้องการของตัวเอง

จึงมักจะลงเอยด้วยการตั้งคำถามที่ว่า จะทำยังไงดี

ซึ่งที่นี่ ก็เปิดให้เข้ามาแสดงความคิดเห็นกัน

พอเราอ่านเรื่องราวจบ เราก็จะสมมติถ้าเป็นตัวเรา จะทำยังไง

เราก็จะแสดงความคิดเห็นออกไปแบบนั้น

ซึ่งไม่ได้ยุคะ

q*060q*060

Tags:
Guest
อะไรกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 19 พ.ค. 10, 21:39 น »

เป็นเอามาก
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 20 พ.ค. 10, 00:26 น »

คนเราทุกคน เกิดมาต่างก็เจอเรื่องราว ในชีวิตที่แตกต่างกันไปครับ
เราจะให้ทุกคนนั้นมามีความคิดที่เหมือนกัน มันคงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ
การตอบกระทู้ก็เช่นกันครับ แต่ละคนที่ตอบให้ ก็ตอบให้ด้วยเจตนาดีครับ
และได้เอาเรื่องที่ตัวเองเคยเรียนรู้จากชีวิตจริง นำมาตอบให้ครับ ดังนั้นคำ
ตอบๆต่างๆ จึงมีความแตกต่างกันไปครับ คงไม่มีใครมีเจตนาอย่างที่คุณคิด
หรอกครับ คือตอบเพื่อให้ครอบครัวแตกแยกครับ
ในการเรียนรู้ชีวิตแม้แต่ศตรู ก็ยังเป็นครูของเราเลยครับ ศตรูได้สอน
ให้เรารู้จักการระวังตัวครับ คุณลองคิดดูให้ดีซิครับ คนอื่นๆได้ให้อะไรคุณ
บ้างครับ คนที่เพียงอ่านข้อแนะนำแล้วนำไปทำให้ครอบครัวตัวเองแตกแยก
นั้น เป็นเพราะตัวเขา หรือคำแนะนำครับ หากเป็นคำแนะนำที่ไม่ดี คนๆนั้นเขา
ไม่รู้จักคิดเลยหรือครับ ตัวตนเป็นของเราครับ เรื่องบางเรื่องเราก็ต้องตัดสินใจ
เองครับ หรือบางครั้งก็ต้องหันกลับมาดูที่ตนเองครับ ว่าตัวเรามีสิ่งอะไรที่ไม่ดี
บ้างครับ อย่ามัวโทษสังคม หรือคนรอบข้างเลยครับ
q*043 พ่อลูกหนึ่ง q*043

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 20 พ.ค. 10, 09:48 น »

อย่างที่ตอบกันมาโดยส่วนใหญ่ผู้ที่มาตั้งความเห็นจะมีคำตอบในใจเป็นส่วนหนึ่งอยู่แล้ว..

บางท่านอาจอยากได้รับการสนับสนุนความเห็นตน..ว่า"ฉันตัดสินใจถูกนะ"

บางท่านอาจอยากได้มุมมองเหตุผลที่ต่างกันออกไป...เผื่อมีช่องทางอื่น ๆๆ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 20 พ.ค. 10, 11:18 น »

เราเองก็เป็นหนึ่งในผู้ที่เคยเขียนกระทู้มาถามความคิดเห็นเรื่องครอบครัวเหมือนกัน แต่สุดท้ายและท้ายที่สุดแล้วการตัดสินใจทั้งหมด เราไม่ได้ใช้คำแนะนำในกระทู้มาตัดสินใจใดๆเลย เนื่องจากคนที่รู้ปัญหาที่แท้จริงไม่ใช่ผู้ที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นแต่เป็นเราเจ้าของปัญหาเอง
สำหรับเราบอร์ดนี้เป็นเหมือนเพื่อนที่แก้เหงา เป็นที่ที่เราสามารถพูดคุยและระบายความรู้สึกบางอย่างออกไปได้โดยไม่รู้สึกกระอักกระอ่วนใจ ก็เพราะเราไม่รู้จักกัน ไม่เคยเห็นหน้ากัน ฉะนั้นเราจึงใส่ความรู้สึกได้อย่างเต็มที่ จะหื่น จะห่าม จะทะลึ่งยังไง ก็ไม่มีใครรู้ ไม่ต้องรักษาภาพลักษณ์ ต้องดูดีงามสง่า อะไรประมาณนั้น
อย่ากล่าวโทษบุคคลอื่นๆกันเลยค่ะ จงรักกันและเข้าใจกันอย่างที่กล่าวเถอะค่ะ เพราะในการแสดงความคิดเห็นเราก็เห็นว่ามีทั้งคนที่เขาสนับสนุน และคนที่เขาไม่เห็นด้วยทุกครั้งนะ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชมและรับฟัง

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 20 พ.ค. 10, 18:36 น »

เมืองไทยมีประชากรประมาณ63ล้านคน ก็63ล้านความคิดเห็น

แล้วถ้าจะมีบางความคิดเห็นที่แตกต่างออกไปจากคำถามบางประเด็น

มันก็ไม่แปลกไม่ใช่เหรอค่ะ คำถามที่ต้องการคำตอบอย่างถูกต้อง

คุณจะเห็นได้แต่ในกระดาษข้อสอบของเด็กเพราะถ้าตอบผิดก็เท่ากับสอบตก

ชีวิตคนเรามันไม่ได้เริ่มต้นที่คำถาม และไม่ได้สิ้นสุดที่คำตอบเสมอไป

คุณเชื่อไหมทุกท่านในบอรด์นี้ที่ตั้งคำถามมาส่วนมากไม่ได้ต้องการคำตอบ

สักเท่าไร แต่เขาต้องการกำลังใจมากกว่ากำลังใจจากคนที่ไม่รู้จัก แต่บังเอิญรู้ใจ q*057

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 20 พ.ค. 10, 19:23 น »

เมืองไทยมีประชากรประมาณ63ล้านคน ก็63ล้านความคิดเห็น

แล้วถ้าจะมีบางความคิดเห็นที่แตกต่างออกไปจากคำถามบางประเด็น

มันก็ไม่แปลกไม่ใช่เหรอค่ะ คำถามที่ต้องการคำตอบอย่างถูกต้อง

คุณจะเห็นได้แต่ในกระดาษข้อสอบของเด็กเพราะถ้าตอบผิดก็เท่ากับสอบตก

ชีวิตคนเรามันไม่ได้เริ่มต้นที่คำถาม และไม่ได้สิ้นสุดที่คำตอบเสมอไป

คุณเชื่อไหมทุกท่านในบอรด์นี้ที่ตั้งคำถามมาส่วนมากไม่ได้ต้องการคำตอบ

สักเท่าไร แต่เขาต้องการกำลังใจมากกว่ากำลังใจจากคนที่ไม่รู้จัก แต่บังเอิญรู้ใจ q*057

q*004 ถูกใจ q*062q*062q*062

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 20 พ.ค. 10, 19:28 น »

เราเองก็เป็นหนึ่งในผู้ที่เคยเขียนกระทู้มาถามความคิดเห็นเรื่องครอบครัวเหมือนกัน แต่สุดท้ายและท้ายที่สุดแล้วการตัดสินใจทั้งหมด เราไม่ได้ใช้คำแนะนำในกระทู้มาตัดสินใจใดๆเลย เนื่องจากคนที่รู้ปัญหาที่แท้จริงไม่ใช่ผู้ที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นแต่เป็นเราเจ้าของปัญหาเอง
สำหรับเราบอร์ดนี้เป็นเหมือนเพื่อนที่แก้เหงา เป็นที่ที่เราสามารถพูดคุยและระบายความรู้สึกบางอย่างออกไปได้โดยไม่รู้สึกกระอักกระอ่วนใจ ก็เพราะเราไม่รู้จักกัน ไม่เคยเห็นหน้ากัน ฉะนั้นเราจึงใส่ความรู้สึกได้อย่างเต็มที่ จะหื่น จะห่าม จะทะลึ่งยังไง ก็ไม่มีใครรู้ ไม่ต้องรักษาภาพลักษณ์ ต้องดูดีงามสง่า อะไรประมาณนั้น
อย่ากล่าวโทษบุคคลอื่นๆกันเลยค่ะ จงรักกันและเข้าใจกันอย่างที่กล่าวเถอะค่ะ เพราะในการแสดงความคิดเห็นเราก็เห็นว่ามีทั้งคนที่เขาสนับสนุน และคนที่เขาไม่เห็นด้วยทุกครั้งนะ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชมและรับฟัง

เห็นพ้อง q*021

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม