หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: มาแชร์ประสบการณ์ฝึกลูกเข้านอน...ลูกจะได้ฉลาด..  (อ่าน 1219 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 13 มิ.ย. 10, 09:54 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

มีผลการวิจัยว่าเด็กที่นอนน้อย จะไม่ฉลาด ไม่มีสมาธิในการเรียนรู้ และโตช้าด้วย ทีนี้..มีปัญหาลูกไม่ยอมนอน
พาเข้านอนตอน 2 ทุ่มก็ร้องไห้โวยวาย สุดท้ายก็หลับ 4 ทุ่ม 5 ทุ่มทุกวัน ..เช้าพาไปส่งที่เนอสฯก็ร้องไห้เพระยังนอนไม่พอ
น้องอายุ 2 ขวบค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มิ.ย. 10, 21:33 น »

เห็นด้วยค่ะ เพราะว่าลูกชายก็นอนดึก นอนพร้อมเราทุกวัน สี่ห้าทุ่ม แต่ตื่นเช้า ทำให้ร้องไห้งี่เง่า ตอนไปรร.
เมื่อหลายวันก่อน เราได้คุยกับคุณแม่ของเพื่อนลูก ซึ่งเค้าก็แชร์ประสบการณ์ให้ฟัง ว่าเค้าจัดระเบียบลูก ให้ลูกนอนเวลาทุ่มครึ่งทุกคืน ตื่นหกโมงเช้าทุกวัน ตื่นมาก็ไม่ร้องไห้งี่เง่าเลย เพราะเค้านอนอย่างเพียงพอ

นี่ก็เลยกลับมาคิดว่า จะต้องพยายามให้ทำให้ลูกนอนแต่หัวค่ำให้ได้อ่ะค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
น้องการ์ตูน
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 14 มิ.ย. 10, 10:12 น »

ลูก3ขวบไปเรียนแล้วค่ะ เย็นวันศุกร์-เสาร์จะนอนดึก แต่พอวันอาทิตย์ จะให้เข้านอนเร็วก็จะปิดไฟปิดTV แล้วจะเล่าโน้นเล่านี้ให้เค้าฟังเพลินๆเค้าก็จะเริ่มง่วงแล้วค่อยร้องเพลงกล่อมเค้าก็จะหลับเองค่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 14 มิ.ย. 10, 15:36 น »

ลูกสาว 1 ขวบค่ะ เบนซ์จะให้นอนตอน 1-2 ทุ่มทุกวัน แล้วก็ตื่น 6 โมงเช้า
เวลาพาเข้านอนเบนซ์ก็อาบน้ำแล้วก็ให้ทานนมก่อนนอนแล้วก็ทำห้องนอนให้เงียบ ๆ
ไม่เปิดทีวีหรือวิทยุใด ๆ แล้วก็แกล้งทำเป็นหลับไปกะเค้าอ่ะค่ะ นอนอยู่ข้าง ๆ กัน
จนเค้าหลับเบนซ์ก็ค่อย ๆ ลุกขึ้นแล้วก็เดินออกจากห้องไปเบา ๆ เท่านั้นล่ะค่ะ
เป็นอันจบวิธี ทำแบบนี้มาตลอดค่ะ เค้าก็เลยจะนอนเวลานี้มาตลอดจนเค้าชินมั้งคะ
เพราะถ้าวันไหน 1 ทุ่มแล้วยังไม่ขึ้นนอนเค้าจะหงุดหงิด แล้วก็อาละวาดทันที
แต่พอเอาขึ้นนอนทำตามวิธีที่ว่าก็หลับปุ๋ยเลยค่ะ

Tags:
Guest
คุณแม่ตุ๊กตา
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มิ.ย. 10, 04:55 น »

ลูกของดิฉันเขานอน2ทุ่มด้วยกันทั้งคู่ค่ะเขาจัชินเวลานี้ทุกวันและตื่นเช้าเองไม่ต้องปลุกคนโตพี่เติ๊ก5ขวบเช้าต้องไปโรงเรียนแต่เช้าส่วนคนเล็กน้องมีน1ขวบ3เดือนก็ตื่นเช้าเหมือนไม่มีใครโยเยเลยค่ะลองฝึกดูนะค่ะแต่อยากถามว่าเด้กๆเขาชอบนิทานแนวไหนกันเปฌนส่วนใหญ่คะเพราะบางที่เลือกไม่ถูกมีลูกชายทั้งสองคนนะค่ะแล้วถามอีกหน่อยนะค่ะพอลูกเริ่มโตเขาเริ่มสนใจเรื่องอวัยวะเราควรทำอย่างไรคะ q*031q*032q*032q*032q*032q*039q*039q*039q*039q*039
Tags:
Guest
nongim
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 19 มิ.ย. 10, 15:45 น »

ลูกสาวอายุ 1 ขวบ 5 เดือน คุณแม่จะเลี้ยงน้องเขาเองตั้งแต่เกิดน้องเขาจะมีเวลากินนอน ของเขา คุณแม่ก็จะทำให้มันสม่ำเสมอ เช่นวัยแรกเกิด ปรกติจะให้ลูกกินนม 2 ชม.ที กลางคืนก็จะคอยให้นมตรงเวลามาตลอด พอเริ่มเข้าสู่อีกวัยก็เริ่มปรับเปลี่ยน เข้านอนให้ตรงเวลาลูกสาวนอนทุ่มทุกวัน เขาจะหลับเป็นความเคยชิน (แต่คุณแม่ทุกคนต้องพยายามไม่ให้เด็กนอนตอนเย็นค่ะ ถ้าอย่างนั้นเขาจะไม่นอนหรอก) วัยแรก จะฝึกให้เขานอนกลางวันเนื่องจากว่ายังไม่ถึงขวบก็จะไม่ได้ให้ลูกทานข้าวกลางวันก็เลือกที่จะให้นอนกลางวันช่วงบ่าย และเป็นอย่างนี้มาตลอด พอเริ่มเข้าขวบแรกก็จะปรับเปลี่ยนน้องเขาใหม่ให้นอนตอนประมาณ 11 โมง บางทีเที่ยง จนปัจจุบันนี้ก็เป็นอย่างนี้ เพราะช่วงเวลาน้องเขาตื่นก็ประมาณบ่าย 2 โมง ก็ทานกลางวันนิด ๆ หน่อย ๆ ได้ ถึงแม้ลูกสาวจะเป็นคนทานข้าวน้อย แต่ก็ให้ดื่มนมเยอะค่ะ และผลไม้ และช่วงเย็นพยายามให้เขาได้ทำกิจกรรมตามพัฒนาการของเขาเดินเล่นนอกบ้าน พาไปเจอผู้คน เหมือนเขาได้ใช้แรงและสมองได้ออกกำลังกายไปในตัว พอถึงเวลาจะเข้านอนอาบน้ำเสร็จกินนมก็หลับได้ค่ะ (คุณแม่ต้องเสียสละปิดทีวีให้เงียบค่ะ หรือไม่ต้องให้มีคุณพ่ออยู่ด้วยก็ดีเมื่ออย่างนั้นเขาจะอยากเล่นมากกว่านอนค่ะ) ลองนำไปใช้ได้ค่ะคุณแม่ทำอย่างนี้มาตลอดได้ผล
พยายามอย่าฝึกให้เล่นกับพี่หรือน้องจนดึกค่ะ เขาจะเคยตัวต้องรีบพาขึ้นนอนเลยค่ะ ไม่ว่าจะมีญาติพี่น้อง ยังไงไม่ต้องสนใจค่ะ ดิฉันทำอย่างนี้เสมอ เพื่อระเบียบของตัวลูกเรา และการเจริญเติบโตที่ดี มีคุณภาพค่ะ พัฒนาการของน้องเขาใช้ได้ทีเดียวค่ะ

Tags:
Guest
แม่ภาวินท์
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มิ.ย. 10, 08:58 น »

ขอบคุณแม่ๆทุกท่านนะคะ ที่เข้ามาช่วยแชร์ประสบการณ์ ลองเอาวิธีปิดไฟ ปิดทีวี พาเข้านอนแต่ ทุ่มครึ่งไปใช้ค่ะ
วันแรกๆ ก็ไม่ยอมนอน เค้าก็โวยวาย อาจยังไม่ชิน ประมาณ 3วันจากนั้น ก็ดีขึ้น แต่เค้าใช้วิธีนอนร้องเพลง
บ้างล่ะ คุยบ้างล่ะ คงพยายามยื้อตัวเองไม่ให้หลับ อิอิ.. แต่แม่มันก็แกล้งหลับ บางทีแม่หลับจริงๆไปเลยก็มี
ฝึกจริงจังมา 1 อาทิตย์ก็เริ่มได้ผลค่ะ ลูกหลับเร็วขึ้น ดูเค้าสดชื่นขึ้นไม่งอแงตอนไปส่งที่เนอสเซอรี่ค่ะ
ครูชมใหญ่เลย..ว่าลูกอารมณ์ดี ไม่งอแงงี่เง่าเวลาทำกิจกรรมช่วงเช้า ขอบคุณทุกคนจริงๆค่ะ...หนูทำได้แว้วววว.. q*013

Tags:
Guest
แม่คนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 13:28 น »

ทำไมมีคำว่า งี่เง่า อ่านแล้วรู้สึกไม่ดี

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม