Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > ฟอร์เวิร์ดเมล์ > อลังการ!!!งานศพแม่ชี...ที่วัดธรรมกาย ยังกะ"ปักกิ่งเกมส์"เลย!!!
ผู้ดูแล: Hotdevilmean, staffalbum, Depp08
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน อลังการ!!!งานศพแม่ชี...ที่วัดธรรมกาย ยังกะ"ปักกิ่งเกมส์"เลย!!!  (อ่าน 366256 ครั้ง)
Guest
drdfdaa

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : อลังการ!!!งานศพแม่ชี...ที่วัดธรรมกาย ยังกะ"ปักกิ่งเกมส์"เลย!!!
        ความคิดเห็นที่ #180: 17 ก.ค. 10, 11:22 น

[บ้า

Guest
เกินตัว

Re : อลังการ!!!งานศพแม่ชี...ที่วัดธรรมกาย ยังกะ"ปักกิ่งเกมส์"เลย!!!
        ความคิดเห็นที่ #181: 17 ก.ค. 10, 11:23 น

ผมมีร้อยบาท ทำบุญซื้อโลงไป 50 บาท ผมให้ไปครึ่งของเงินที่ผมมีในกระเป๋า ผมถามว่าเมื่อเทียบกับ DMC แล้วผมจะได้กี่คะแนนครับ พอจะได้เหรียญหรือเข็มอะไรบ้างไหม

add
        ความคิดเห็นที่ #182: 17 ก.ค. 10, 11:27 น

เอาเงินไปช่วยน้องหมาน้องแมวที่น่าสงสารบ้าง ก็ดีนะ พวกเขายังต้องการความช่วยเหลืออีกมากกกกกกกกก
ได้บุญเหมือนกันแหล่ะ แต่ไม่ได้หน้า (หย่ายยยยยยยยยยยยย) เท่านั้นเอง
เห็นด้วยค่ะ ทุกวันนี้เราก็ช่วยให้อาหารน้องหมาและแมวจรจัดอยู่ประจำ เพราะถือว่าเราทำ ทำด้วยใจที่บริสุทธิ์แม้มันจะน้อยนิด แต่ ดีกว่าทำบุญเพราะหลงผิดยึดติดถือติดในวัตถุ ชี่อเสียง คำหลอกลวง แบบนั้นไม่ได้อะไร แถมยังบาปอีกด้วย  q*026

Guest
ไน

ความคิดเห็นที่ #183: 17 ก.ค. 10, 11:36 น

เงินกูที่ทำบุญไปมันเอาไปทำจานบินกับยานอวกาศ ส่งคนคนไปสวรรค์  เสียดายเงินฉิพหาย

Guest
หน่อย

ความคิดเห็นที่ #184: 17 ก.ค. 10, 11:37 น

ความคิดของคุณดีนะค่ะ  แต่ควรปรับปรุงภาษาการเขียนอย่างด่วนเลยนะคะ

ใช่ค่ะเห็นด้วย เพราะเคยเหนพวกผู้ดีเค้าเข้าไปแค่ทำบุนเปนล้านๆเพื่อเอาหน้าเอาตา อยากจะได้เข็มกลัดต้องทำบุนเท่านั้นเท่านี้ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าจะทำบุนไปทำไม
เวลาเราตักบาตร พระก้อไม่ได้ฉันท์ของที่เราทำบุนไป แต่พระฉันท์อาหารที่แม่ครัวทำให้ไม่รุจะทำบุนไปเพื่อไร ยาติเราจะได้กินมั๊ย
q*00

add
        ความคิดเห็นที่ #185: 17 ก.ค. 10, 11:38 น

ไม่ทราบว่าเคยฟังเทศน์ฟังธรรม มาบ้างไหมค่ะ
ทำบุญมากน้อยมันอยู่ที่ใจเราศรัทธาค่ะ ไม่ใช่อยู่ที่ปริมาณ
เรามีเงินแค่บาทเดียวแต่ใจเราเป็นกุศลอยากทำบุญด้วยใจบริสุทธิ์จริงจะได้บุญมากกว่า
พวกบริจาคเงินเป็นล้านเพื่อสร้างภาพหลายเท่าเลยทีเดียวค่ะ
พระพุทธศาสนาสอนให้คนรู้จักประมาณตน มุ่งไปสู่ความสงบ
ละซึ่งกิเกสตัณหาทั้งปวง ไม่ใช่ลุ่มหลงอยู่กับเงินทองของมีค่า สิ่งสิ่งเหล่านี้เป็ฯแค่สิ่งที่เราสมมุติขึ้นมาทั้งนั้น
อย่าดูถูกคนอื่นด้วยสิ่งของนอกกายเหล่านี้เลย ควรมองคนที่จิตใจมากกว่า มีคุณค่ามากกว่ากันเยอะค่ะ

รบกวนคุณไปเข้าไปฟังเทศน์ฟังธรรมที่วัดธรรมดาๆบ้างนะ อ่อแล้วก็ ไปหาพระไตรปิฎกมาอ่านก็ยิ่งดีมากเลยค่ะ
จะไม่ได้หลงงมงายความเชื่อที่ผิดๆนะค่ะ

เห็นด้วยมากๆ การทำบุญอยู่ที่จิตใจไม่ใช่ที่มีเงินเยอะ บริจาคเยอะๆแล้วจะได้บุญเยอะๆนั้นไม่ใช่ศาสนาพุทธแล้ว มีสติกันหน่อยชาวพุทธทั้งหลาย อย่าตาสว่างอย่าง จิตใจต้องสว่างด้วย

Guest
mrp

ความคิดเห็นที่ #186: 17 ก.ค. 10, 11:39 น

น่ากลัวจัง ลัทธินี้ คนที่เชื่อก้อมีแต่พวก รวยๆๆๆๆๆๆ ...........แต่ไร้สมอง บริจาคเงินมากจะได้ขึ้นสวรรค์
บ้าไปแล้ว..........ทำบุญอยู่ที่ใจ ไม่ต้องนั่งรถไปไกล แค่วัดใกล้บ้าน หรือตื่นเช้ามาใส่บาตร รักษาศีล 5 ก้อพอ q*013 q*013 q*013

Guest
พุทธแท้

ความคิดเห็นที่ #187: 17 ก.ค. 10, 11:39 น

ลัทธิ..ผ่อนบุญ(ทำบุญผ่อนส่งได้ด้วยเนอะ) q*020 q*020

Guest
นภากาศ ปราศจากโลก

ความคิดเห็นที่ #188: 17 ก.ค. 10, 11:44 น

ดีนะ ครับที่ใหเกียรติท่านขนาดนั้น..!!!...แต่เงินทองที่ใช้จ่ายไปน่าจะทำประโยชน์ให้กับหมุ่มวลมนุษย์โลกได้อีกนานับประการนะ...ท่านน่าจะมีความยินดีที่ได้ทำบุญกุศลในครั้งนี้มากกว่าที่มีการดำเนินการอย่างที่เป็นอยู่นะ.....หรือมีความเห็นเป็นอย่างอื่นครับ............น่าเสียดายความศัทธราที่มีอยู่จัง ??????????

Guest
พัท

ความคิดเห็นที่ #189: 17 ก.ค. 10, 11:45 น

ผมว่าดีนะครับ  งานใหญ่ขนาดนี้
ไม่เคยเห็นมาก่อน
ศาสนาอื่นเขาก็มี  คริส ก็มี ที่วาติกันทำกันมานานแล้ว 
ศาสนาอิสลามก็มี จัดใหญ่เหมือนกัน  จัดมานานด้วย
ของศาสนาพุทธเราก็มีหลายที่  แต่ได้ข่าวว่าที่นี้มีทีมงานใหญ่ จึงจัดได้

ที่พุทธมนฑณก็มีจัดงาน  ไม่เห็นออกข่าวให้ดังเหมือนที่ คริส กับ อิสลามเขาทำกันเลย
น่าจะจัดให้ดีจะได้เป็นประวัติศาสตร์จารึกไว้

add
        ความคิดเห็นที่ #190: 17 ก.ค. 10, 11:47 น

q*00 q*00 q*00

add
        ความคิดเห็นที่ #191: 17 ก.ค. 10, 11:51 น

ทึ่งในความสามัคคีนะครับ

แต่ผมว่า พระพุทธศาสนา

ไม่ได้สอนให้คนเรายึดติดวัตถุและฟุ้งเฟ้อขนาดนั้นหรอกครับ
ผมเห็นทำแต่ละอย่าง เน้นแต่ยิ่งใหญ่ อลังการ
แต่มันจะทำให้คุณค่าจิตใจสูงขึ้นตามวัตถุอลังการเหล่านั้นรึเปล่า

ดูๆ แล้วมันขัดๆ กับหลักคำสอนของพระพุทธเจ้าอยู่นะครับ

เป็นสิ่งดีนะครับที่จะเชิดชูศาสนา แต่ถ้าจะใช้ศาสนามาหากินก็ไม่ไหวครับ

คิดเหมือนกันเลยค่ะ ว่าวัดนี้ เขาทำเพื่ออะไร มันดูเหมือนธุรกิจ มากกว่า พระพุทธศาสนา ที่สอนให้คนรู้จักพอในสิ่งที่ตนมี รู้จักดีชอบ ละจากกิเลศที่ไม่จำเป็น

วัดนี้ ไม่เคยนับถือเลยค่ะ ดูธุรกิจมาก เทียบกับวัดที่ ตจว. จนๆ ยังดูน่าเลื่อมใสซะกว่าอีกค่ะ

Guest
เสียดาย

ความคิดเห็นที่ #192: 17 ก.ค. 10, 11:52 น

เสียดายงบประมาณน่ะ ลงทุนไปเยอะ เอาเงินมาทำบุญช่วยเหลือคนไม่มีจะกินดีกว่า แต่วัดนี้บอกตามตรงไม่คิดจะทำบุญด้วยเลย  ทั้ง ๆ ที่ชอบทำบุญน่ะ  เพราะเคยจะทำบุญด้วย 100 บาท เขาบอกทำไม่ได้ ต้องจำนวนเงินหลัก 1000 ขึ้นไป ตกลงเขาเป็นวัด  หรือเป็นลัทธิ เพื่อสร้างอะไรกันแน่...ไม่น่ามีในประเทศไทยเลย

add
        ความคิดเห็นที่ #193: 17 ก.ค. 10, 11:54 น

ตุณยายอาจาร์ยมหาอุบาสีกาจันทร์ ขนนกยูง เป็นศิษย์เอกหลวงปู่สดวัดปากน้ำ ภาษีเจริญ คุณยายเป็นผู้ก่อตั้งวัดธรรมกาย
เผยแพร่วิชาธรรมกาย เพื่อฟื้นฟูศิลธรรมและให้ศาสนาพุทธแผ่ขยายไปทั่วโลก และดำรงตลอดไป สาเหตุที่ต้องทำงานใหญ่เพราะมีคนที่มีจิตศรัธาฐามากเดินทางมาจากทั่วโลกสถานที่ก็ต้องพอเพียงกับคนที่เดินทางมา การที่ออกมาวิพากร์วิจารณ์โดยการไม่รู้จริง นั้นเป็นสิ่งที่บาปมาก คุณยายเป็นปูชนีย์บุคคลมีคุณงานความดีมากจนคนทั่วโลกเดินทางมาสลายร่างคุณยายกรุณาอย่าวืจาร์ณในสิ่งที่เสียหายและสิ่งที่รู้ไม่จริง

Guest
จีจี้

ความคิดเห็นที่ #194: 17 ก.ค. 10, 11:56 น

วัดของนักการเมือง

Guest
ballttt

ความคิดเห็นที่ #195: 17 ก.ค. 10, 11:59 น

คนที่ไม่เคยได้เข้าไปสัมผัสไม่รู้หรอกคะว่าแท้จริงแล้ววัดนี้เป็นยังไง เมื่อก่อนเราก็ไม่เคยชอบวัดนี้มากมาก อคติก็ว่าได้ เพราะฟังคนอื่นเค้าพูดต่อต่อกันมา หลังจากนั้นเราได้มีโอกาสเข้าไปสัมผัส ไปทำบุญ นั่งสมาธิ จึงได้รู้ว่า วัดนี้ไม่ได้รับเฉพาะคนรวยอย่างที่หลายคนเข้าใจ ไม่มีเงินคุณก็ไปวัดได้ ลองเปิดใจสิคะ แล้วทำสมาธิบ่อยบ่อย ทำบุญ ถือศีล 5 ชีวิตคุณจะมีความสุขขึ้นเยอะ

Guest
นอนน้อย

ความคิดเห็นที่ #196: 17 ก.ค. 10, 12:02 น

เป็นงานพิธีศพของคุณยายจันทร์ขนนกยูงครับ  ซึ่งเป็นศิษท์เอกของหลวงพ่อสดวัดปากน้ำครับ คุณยายจันทร์สร้างความดีไว้มากมายตลอดชีวิตท่านครับ ถึงมีการจัดพิธีให้อย่างยิ่งใหญ่ให้สมกับความดีที่ท่านสร้างมาครับ

ส่วนตัวคิดว่าการที่ศาสนาพุทธจะมีการทำอาไรที่ยิ่งใหญ่อลังการไม่ใช่เรื่องที่น่าวิจารณ์ครับ วงการอบายมุกหรืออะไรไร้สาระก้อมีการโปรโมทหรือจัดงานต่างๆยิ่งใหญ่เช้นกันครับ คำสอนของพระพุทธเจ้าสอนให้คนทำความดี, สนับสนุน, และยกย่องคนทำความดีครับ

ธรรมกายได้รับการบริจากมากมายครับ แต่ก็ได้สร้างความยิ่งใหญ่ให้ศาสนาพุทธสมกันเงินที่ได้รับครับ ส่วนเรื่องลัทธิต้องลองศึกษาดูกันครับว่าเป็นลัทธิประหลาดหรือเปล่า แต่ที่รู้ๆองกรณ์พุทธศาสนาทุกองกรณ์ทั่วโลกยอมรับลับและสนันสนุนเค้าครับ

มาแก้ตัวเองเลยหรอ...สาวกลัทธิ....จานบิน

add
        ความคิดเห็นที่ #197: 17 ก.ค. 10, 12:04 น

แต่ละภาพคนละงานกันทั้งนั้นเลยค่ะ

คนที่เอาภาพมาลงก็ช่างเป็นพวกชอบใส่ร้ายคนอื่นน่ะค่ะ

ส่วนคนที่รับข้อมูลไปถ้าอยากรับข้อมูลก็ให้มีภูมิความรู้หลังด้วยน่ะค่ะ

ไม่ใช่สักแต่มาว่าแบบไร้สมอง

พวกคุณอิจฉาเค้าละซิ ไม่มีปัญญาทำได้

เกิดมาจนก็อย่างนี้น่ะค่ะ

อยู่อย่างนี้ต่อไปเถอะค่ะ จะได้จนต่อไป

อย่างพวกคุณจะทำได้ซักเท่าไหร่กัน

เกิดมาในชีวิตนี้เคยทำบุญเท่าไหร่ ไม่ใช่ว่าทำครั้งละบาทสองบาท หรือมากสุดแค่ไม่กี่พันหรือค่ะ

เพราะอย่างนี้ไงถึงมีปัญญาอยู่เพียงแค่นี้ มีความคิดอยู่แค่นี้

พวกคุณก็ควรจะอยู่เพียงแค่นี้ของพวกคุณต่อไปเถอะค่ะ

ไม่ทำแล้วก็อย่ามาพูดเลย บาปเปล่าๆ

คุณนะแหละที่ไร้สมอง...ผมไม่อยากด่านะครับไงก็บุญทำไมครับทำบุญ10บาทมันจะไม่ได้บุญหรือครับงั้นผมต้องกู้แบงค์ไปทำบุญเลยไหมครับจะได้ขึ้นสวรรค์พวกคุณนี่ไม่ไหวจริงๆคิดอย่างนี้ได้ไงไม่น่าเลยสวรรค์อยู่ในอกนรกก็อยู่ในใจนี่และครับทำบุญมากขนาดไหนปัญญาไม่มีบารมีไม่เกิดครับจำไว้

Guest
นอนน้อย

ความคิดเห็นที่ #198: 17 ก.ค. 10, 12:05 น

ตุณยายอาจาร์ยมหาอุบาสีกาจันทร์ ขนนกยูง เป็นศิษย์เอกหลวงปู่สดวัดปากน้ำ ภาษีเจริญ คุณยายเป็นผู้ก่อตั้งวัดธรรมกาย
เผยแพร่วิชาธรรมกาย เพื่อฟื้นฟูศิลธรรมและให้ศาสนาพุทธแผ่ขยายไปทั่วโลก และดำรงตลอดไป สาเหตุที่ต้องทำงานใหญ่เพราะมีคนที่มีจิตศรัธาฐามากเดินทางมาจากทั่วโลกสถานที่ก็ต้องพอเพียงกับคนที่เดินทางมา การที่ออกมาวิพากร์วิจารณ์โดยการไม่รู้จริง นั้นเป็นสิ่งที่บาปมาก คุณยายเป็นปูชนีย์บุคคลมีคุณงานความดีมากจนคนทั่วโลกเดินทางมาสลายร่างคุณยายกรุณาอย่าวืจาร์ณในสิ่งที่เสียหายและสิ่งที่รู้ไม่จริง

หรอ......เอ้อ...เหนื่อยมั้ยอ่ะ

Guest
งงงง

ความคิดเห็นที่ #199: 17 ก.ค. 10, 12:12 น

ตกลงดีใจหรือเสียใจเนี่ย

Guest
เด็กดี

ความคิดเห็นที่ #200: 17 ก.ค. 10, 12:13 น

งานใหญ่มากจริงๆๆๆ แต่ครั้งนี้เราไม่ได้ไป เป็นคุนแม่ไปแทน
แต่เราเคยไปที่สัดนี้ครั้งหนึ่ง ใหญ่จริงๆๆคนไปทำบุญมากมายเลย

สวยๆมากจ้า

add
        ความคิดเห็นที่ #201: 17 ก.ค. 10, 12:21 น

ความพอเพียงอยู่ตรงไหน

อย่าเกาะกระแสหลวงพ่อ

คนอื่นทำความดีทั้งชีวิตก็ไม่คนเห็น

ทำไรก็คิดถึงคนลำบากที่ไม่มีคนเผาบ้าง

Guest
dwa

ความคิดเห็นที่ #202: 17 ก.ค. 10, 12:22 น

ศาสนาพุทธ...รึ
ลัทธิ  อะป่าว....
งงงง.....
ลัทธิต้องนอกศาสนา ไม่ได้อยู่ในการควบคุมคณะสงฆ์ไทยคือมหาเถรสมาคม เช่น กลุ่มคนที่แต่งกายเลียนแบบพระสงฆ์ที่อยู่แถว ถ.อโศก

Guest
มีดี

ความคิดเห็นที่ #203: 17 ก.ค. 10, 12:29 น

งานี้เราก็ไปร่วมมา  รู้สึกทึ่งในความสามัคคี  และความมีระเบียบในการให้เกียรติซึ่งกันและกันมาก
สมแล้วที่องค์กรพุทธทั่วโลกให้การยอมรับ
มีแต่พวกมิจฉาทิษฐิ(บัวใต้น้ำ)เท่านั้นที่ยังไม่เข้าใจ
97D

เจริญพรเถอะค่ะ คุณบัวบนน้ำ

พวกทำบุญด้วยทรัพย์ ยังไงก็ไม่อิ่มเท่าทำบุญด้วยใจหรอกนะ

Guest
volunteer 123

ความคิดเห็นที่ #204: 17 ก.ค. 10, 12:31 น

ไม่รรู้อะไรแล้วอย่าพูดดีกว่า

วัดธรรมกายเป็นวัด ไม่ใช่ลัทธิ

รู้ไว้ด้วย คนที่ปล่อยข่าว เป็นคนพุทธรึเปล่า

รึเปนแค่ในทะเบียนบ้าน

มีสมองอ่ะคิมั้งดิ ว่างานศพใหญ่ขนาดนี้แสดงว่ามีความสำคัญมาก

เคยคิดบ้างป่ะ ถ้าคิดได้ก็ไปค้นดูเอาเองแหล่ะกัน

ที่วัดไม่เคยบังคับให้ใครทำบุญ อย่าเข้าใจผิด

ที่เขาทำก็แล้วแต่ความศรัทธา โปรดทำความเข้าใจซะใหม่

Guest
1234

ความคิดเห็นที่ #205: 17 ก.ค. 10, 12:33 น

จะงานอะไร ก็เวอร์เกินเหตุอยู่ดี เอาเงินไปช่วยคนจนดีกว่าไหม เห็นเเล้วอนาจใจ

Guest
uu

ความคิดเห็นที่ #206: 17 ก.ค. 10, 12:33 น

ความอลังการเว่อร์ไปป่ะ บุญบาปอยู่ที่ การกระทำ ใช่วัตถุสิ่งของ ปัจจัย!!!

Guest
มูมู

ความคิดเห็นที่ #207: 17 ก.ค. 10, 12:35 น

ศรัทธา กับงมงาย มันต่างกันนิดเดียว อันนึงมีสติ อีกอันไร้สติ ไม่เคยได้ยินว่าพระพุทธองค์สอนให้ยึดติดกับวัตถุ   เข้าใจนะว่าผู้ตายทำประโยชน์มากมาย มีผู้คนมากมายอยากมาร่วมส่งดวงวิญญาน  แต่จำเป็นต้องจัดงานใหญ่ขนาดนี้เลยหรือ เราว่าจัดงานตามพิธีทางศาสนาแบบธรรมดาๆ ผู้ตายก็ไปสู่สุขติได้เหมือนกันนะ แล้วเอาเงินส่วนที่เหลือไปทำประโยชน์อื่นๆ อุทิศส่วนกุศลให้ผู้ตายได้มีบุญมากขึ้นไม่ดีกว่าหรือ ได้ทั้งประโยชน์และบุญด้วย

Guest
เจ้แมว

ความคิดเห็นที่ #208: 17 ก.ค. 10, 12:37 น

ฮวงจุ้ยดีสู้จิตใจดีไม่ได้

add
        ความคิดเห็นที่ #209: 17 ก.ค. 10, 12:39 น

คุณยายครับผมรักคุณยายนะครับไม่ได้ว่าร้ายว่าคุณยายเลยผมยังเคารพท่านเหมือนเดิมแต่ที่ตำหนินี่คือบางคนนะครับที่หลงผิดไปผมเชื่อว่ายายแกเป็นคนดีไม่งั้นไม่มีใครรักแกมากเท่านี้หรอกครับแต่ต้องยอมรับนะครับว่าพวกแอบแฝงหากินก็มีโดยใช้ชื่อคุณยายมาแอบอ้างศาสนาทุกศาสนาดีหมดครับคนเรานี่และทำให้มันเสื่อมเองเพราะคนยังกิเลศอยูู่่่ยังไม่ได้เป็นพระอรหันต์

Guest
ความจริง

ความคิดเห็นที่ #210: 17 ก.ค. 10, 12:41 น

https://www.skyd.org/html/sekhi/43/understand-DMK.html

ลองอ่านกันดูนะค่ะ

แล้วจะรู้ว่า ความจริงคืออะไร

Guest
กฎแห่งไตรลักษณ์

ความคิดเห็นที่ #211: 17 ก.ค. 10, 12:42 น

ฟังคำพูด(เทศน์)ที่ออกมาจากพระที่อยู่ในวัดธรรมกาย ก็พอจะรู้ได้แล้วว่า ตรงกับแก่นแท้ที่พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ได้ตรัสเทศน์สอนหมู่สัตว์ ไว้ หรือไม่

Guest
tommyakira

ความคิดเห็นที่ #212: 17 ก.ค. 10, 12:42 น

ถ้าอยากทำบุญ เอาเงินไปบริจาคเด็กๆ หรือถวายพระข้างบ้านก็ได้  บริจาควัดนี้แล้วเงินจะไปใหน

Guest
uki

ความคิดเห็นที่ #213: 17 ก.ค. 10, 12:42 น

เอาเงินที่ทำไปบริจาคให้คนจนดีกว่าไหมครับ

Guest
คนโง่คนหนึ่ง

ความคิดเห็นที่ #214: 17 ก.ค. 10, 12:59 น

ทำไปทำไม?

พระพุทธเจ้า พระองค์ท่านสั่งต้องทำแบบนี้เหรอ?

ถ้าเอาเงินทั้งหมดที่ทำลงไป บริจาคให้วัดในชนบทที่พระยังขาดศาลาปฏิธรรม

จะดีกว่ามั้ย

หรือว่าไม่เป็นไร

เป็นเรื่องของ ก. สระ อู

ความเชื่อของ ก. สระ อู

ก็แล้วแต่จะคิดนะ

แต่ถ้าเชื่อ ยึดตึด หลงว่าใช่

ระหว่างจะพบแต่ความว่างเปล่า

Guest
ใคร

ความคิดเห็นที่ #215: 17 ก.ค. 10, 13:00 น

ศพใครอ่ะ ตอนแรกก็ทึ่งนะแต่มาคิดอีกที ศพใครว่ะไม่ใช่คนสำมะคัญอะไรหรอกมั่งเกือบหลงไป นับถือ

คำสอนพระพุทธเจ้า "เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นธรรมดา"

แต่ทำไมทำเวอร์ด้วย

Guest
ออทม

ความคิดเห็นที่ #216: 17 ก.ค. 10, 13:02 น

q*003 q*031โอ้..นี่งานศพจิงป่าว.. q*032 q*022

Guest
tananpat

ความคิดเห็นที่ #217: 17 ก.ค. 10, 13:09 น

ไม่งมงายหรอกค่ะเขาไม่ได้บังคับในการทำบุญบริจาคเลยค่ะใครมีมากทำมากมีน้อยทำน้อยไปสวดมนต์นั่งสมาธิเฉยๆก็มีโดยไม่บริจาคเลยก้มี ดิฉันทึ่งในความเป็นระเบียบ และการให้เกียรตซึ่งกันและกันค่ะ คนไปทีเป็นแสนค่ะ แต่เชื่อไหมว่าเงียบสงบมาก มีสมาธิมาก ไปแล้วไม่รู้สึกว่าเสียเวลาเลยค่ะคุ้มและได้ความสงบใจ อิ่มใจ มีสมาธิดีค่ะ

add
        ความคิดเห็นที่ #218: 17 ก.ค. 10, 13:15 น

แต่ละภาพคนละงานกันทั้งนั้นเลยค่ะ

คนที่เอาภาพมาลงก็ช่างเป็นพวกชอบใส่ร้ายคนอื่นน่ะค่ะ

ส่วนคนที่รับข้อมูลไปถ้าอยากรับข้อมูลก็ให้มีภูมิความรู้หลังด้วยน่ะค่ะ

ไม่ใช่สักแต่มาว่าแบบไร้สมอง

พวกคุณอิจฉาเค้าละซิ ไม่มีปัญญาทำได้

เกิดมาจนก็อย่างนี้น่ะค่ะ

อยู่อย่างนี้ต่อไปเถอะค่ะ จะได้จนต่อไป

อย่างพวกคุณจะทำได้ซักเท่าไหร่กัน

เกิดมาในชีวิตนี้เคยทำบุญเท่าไหร่ ไม่ใช่ว่าทำครั้งละบาทสองบาท หรือมากสุดแค่ไม่กี่พันหรือค่ะ

เพราะอย่างนี้ไงถึงมีปัญญาอยู่เพียงแค่นี้ มีความคิดอยู่แค่นี้

พวกคุณก็ควรจะอยู่เพียงแค่นี้ของพวกคุณต่อไปเถอะค่ะ

ไม่ทำแล้วก็อย่ามาพูดเลย บาปเปล่าๆ

คนแบบนี้แหละล่มจมก่อนใคร แค่ใจเรานึกถึงพระ เราก้มีจิตกุศลแล้ว

Guest
เชื่อมั่นในคำสอน

ความคิดเห็นที่ #219: 17 ก.ค. 10, 13:30 น

เราเชื่อคำสอนของพระพุทธเจ้า ถึงแม้ว่าเราจะไม่ค่อยทำบุญตามวัดก็เถอะ แต่เราเลือกเป็นคนดี ไม่เบียดเบียนคนอื่น ยุติธรรม(เดินทางสายกลาง) ถึงแม้ว่าทำแค่นี้แล้วได้บุญน้อยเราก็จะทำ  q*056

Guest
แววตา

ความคิดเห็นที่ #220: 17 ก.ค. 10, 13:35 น

ตกลงเข้าเป็นพุทธแบบไหนกัน ไม่เห็นเดินทางที่สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงให้ปฎิบัติเลย

Guest
คนรากหญ้า

ความคิดเห็นที่ #221: 17 ก.ค. 10, 13:38 น

คนไทยขาดตรรก ชอบอนุมาณจิตการ จึงทำประเทศนี้อยู่อย่างนี้ จนอย่างนี้ เพราะขาดความเชื่อมันในตัวเอง งมงาย พระเจ้าไม่มีในโลก เทวดา ไม่มีในโลก เหตุการณ์ทุกอย่างเกิดขึ้นล้วนแต่มีเหตุและผล พระพุทธองค์สอนคนให้ใช้เหตุผล ค้นหาความจริงแล้วค่อยเชื่อ

Guest
Buddhist

ความคิดเห็นที่ #222: 17 ก.ค. 10, 13:48 น

ตามไตรลักษณ์
แต่ต้องปล่อยเขาไป
ช่วยกันยึดมั่นสิ่งที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงสอนไว้
มีในหนังสือของพระสงฆืหลายท่านบันทึกพิมพ์ไว้ หรือออนไลน์

Guest
เราชาวพุทธ

ความคิดเห็นที่ #223: 17 ก.ค. 10, 13:50 น

สุดท้ายแม้แต่ร่างกายก็ไม่มีเหลือ นำเงินที่จัดงานอย่างสุดยอดใหญ่โตมาสร้างประโยชน์ให้กับคนที่ยากไร้  ให้เขาพ้นทุกข์เวทนาจะดีกว่าเพื่อให้เขาจดจำแม่ชีและระลึกในความดีของท่านตลอดไปจะดีกว่า แต่นั้นล่ะคนเราต่างความคิดห้ามกันไม่ได้สำหรับเรา เกิด  แก่  เจ็บ  ตาย เป็นเรื่องที่ทุกคนต้องเจอไม่มีใครหนีพ้นอย่าไปยึดติดกับมัน

Guest
บัว

ความคิดเห็นที่ #224: 17 ก.ค. 10, 13:50 น

ธรรมกาย หรือธรรมโกงกินอลังการณ์ สงสารควายจัง q*036 q*036 q*036 q*051 q*051

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้