หน้า: 1 2 3

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: สรุปน้องมาสด้า 2 มันกินน้ำมันรึเปล่า  (อ่าน 28014 ครั้ง)
Guest
ขุนแผน
เรทกระทู้
« ตอบ #90 เมื่อ: 5 ก.ย. 11, 19:43 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ผมเพิ่งซื้อได้ เหตุผลเพราะชอบ5ประตูเเละรถสวย เเละได้รับรถเร็ว
ผมเติมโซฮอ91 เต้มถังกรุงเทพ กาฬสินธ์550โล พอดีเลยครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
mo rayong
เรทกระทู้
« ตอบ #91 เมื่อ: 6 ก.ย. 11, 10:03 น »

q*062 ผมใช้รุ่นเกียร์ธรรมดาอยู่ เติมเต็มถังได้ประมาณ 550 โลครับ ความเร็ว120-140 คอนเฟิร์มคับ ไปกลับระยอง ขอนแก่นบ่อยแล้วครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
น้องมีนา
เรทกระทู้
« ตอบ #92 เมื่อ: 6 ก.ย. 11, 16:35 น »

มีเพื่อนใช้ มาสด้า 2 บอกว่ากินน้ำมันมากเลยเปลี่ยน

Guest
aekki
เรทกระทู้
« ตอบ #93 เมื่อ: 7 ก.ย. 11, 08:53 น »

ถ้าขับในเมือง รถติดแล้วมันกินมัยแหละ ลองคิดดู ไม่ใช่ว่าขับ ได้ 600 โล
เต็มถัง โอ้ว ประหยัดเนอะ .....555555 q*077

Guest
ผู้ใช้มาสด้า 2
เรทกระทู้
« ตอบ #94 เมื่อ: 7 ก.ย. 11, 09:00 น »

เพิ่งซื้อมาได้ 3 เดือน ขับดีมากเครื่องแรง ขับนิ่ม ขับในเมืองเกียออโต้
เติมเต็มถัง ใช้ได้ประมาณ 10 วัน บวกลบคูณหารแล้ว ประมาณ 13กม./ลิตร ที่บ้านมีรถ2 คัน เปรียบเทียบดูความแตกต่างคิดว่าคิดถูกที่ซื้อรถมาสด้า 2 ครั้งต่อไปถ้าเปลี่ยนรถคันใหม่ คิดว่าคงใช้มาสด้า 2 อีก

Guest
คนใช้2
เรทกระทู้
« ตอบ #95 เมื่อ: 7 ก.ย. 11, 10:47 น »

กินโคตรๆๆ10-13โลลิตรถ้าเหยียบหน่อยนํ้ามันยุบเห็นๆๆกินกว่าเครื่อง1600อีกระบบเกียร์ที่มาสด้าให้มาสู้ฟอรดืไม่ได้ทำให้กิน
นํ้ามันมาก

Guest
ใช้อยู่ขายไปแล้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #96 เมื่อ: 7 ก.ย. 11, 11:33 น »

ครับใช้อญุ่ได้พักนึงแต่ขายไปแล้ว เกียร์ออโต้ตัวท๊อป ตอนซื้อมาใช้ดีมากๆเกาะถนนสุดๆ คล่องตัวมากเหมือนกับโฆษณาจริงๆ อัตราเร่งทันใจคิกดาวน์เกียร์เมื่อไหร่สั่งได้ดังใจ แต่อัตราตีนต้นตอนออกตัวอืดไปนิดต้องใช้วิธีค่อยๆกด คันเร่งคันที่ใช้แข็งไปนิดต้องใช้เวลาทำความรู้จักกับน้ำหนักกดเท้าในระยะแรกๆ ขับได้2อาทิตย์ถึงจะชิน ปกติผมขับรถเร็วเพราะในเมืองหากกดคันเร่งช้าเจอไฟแดงหลายรอบแน่นซึ่งผมว่าคนขับในเมืองก็ทำเช่นนี้ ปัญหามีอยู่ตรงที่กินน้ำมันค่อนข้างมากเกือบๆเท่ากับซันนี่นีโอ1800ซีซี. แถมหากขับต่างจังหวัดในช่วงที่มีทุ่งนาหรือทุ่งหญ้ามากๆเป็นที่โล่งไม่แนะนำให้ใช้ความเร็วเกิน110กม./ชม. เนื่องจากกระแสลมจะปะทะด้านข้างรถเสียการทรงตัว เคยขับฝ่าฝนที่ความเร็ว80เกือบเอาไม่อยู่เหมือนกัน
สรุปคือ เป็นรถที่ดีเหมาะสมกับราคาเน้นนะครับว่าเหมาะสมกับราคาถ้าต้องการรถที่ดีกว่านี้ต้องเพิ่มเงินแล้วมองรุ่นอื่น

Guest
แจ้งมาเพื่อทราบ
เรทกระทู้
« ตอบ #97 เมื่อ: 7 ก.ย. 11, 19:36 น »

.........ผมใช้มาแล้วทั้ง วีออส - ซิตี้ - ขณะนี้ใช้ มาสด้า 2 เรื่องกินน้ำมันไม่ต่างกันเท่าไร?...แต่....ช่วงล่าง มาสด้า 2 ดีกว่า....ครับ....(จะเชื่อหรือไม่ก็ตามใจ)

Guest
saranae
เรทกระทู้
« ตอบ #98 เมื่อ: 27 ต.ค. 11, 11:01 น »

เปลืองพอสมควรคับสำหรับเครื่อง 1500

Guest
Tommy
เรทกระทู้
« ตอบ #99 เมื่อ: 6 ธ.ค. 11, 15:38 น »

ของผมใช้น้องสองตัวรองTop Auto ด้วยค่อยข้างที่จะกินน้ำมันนะครับ แต่ยอมรับว่าช่วงล่างดีมาก เฉลี่ยแล้วแล้ว 7.4 กิโล/ลิตร ดูตรงหน้าปัดของรถอะครับ เติม 95 เต็มถังจะขับได้ประมาณ 650 กิโลเมตร นะครับ เปลืองมากเหมือนกัน พอดีอยุ่เชียงใหม่รถไม่ค่อยติดเลยเหยียบประมาณ 90 กิโล/ชม
1ถังได้650กม/34ลิตร(1ถัง) แหมนี่มันโคตะระประหยัดเลยนี่คัฟ
Guest
LoveM2
เรทกระทู้
« ตอบ #100 เมื่อ: 2 ก.ค. 12, 21:27 น »

กินน้ำมันก็ไม่ถึงกับรับไม่ได้หรอกครับ มาสด้าเซ็ตเครื่องกับเกียร์แนวสปอร์ต

อีกอย่าง AT มี 4 เกียร์ นั่นหมายถึง อาจจะใช้รอบเครื่องสูงกว่าคู่แข่งไปซักหน่อย

ตัว MT ก็น่าจะใกล้เคียงคู่แข่งอ่ะนะครับผม

สรุปว่า .. น้อง 2 ก็ยังคงเด่นเรื่องช่วงล่าง + ทรงสปอร์ตดิบๆดี

แล้วแต่ความชอบกันนะครับ (ผมชอบนะ แต่ใช้แจ๊สอยู่ )

ปล.คนตอบกระทู้ ช่วยบอกรายละเอียดให้ครบหน่อยก็ดีนะครับ

เช่น เกียร์แบบไหน อัตราเร็วเฉลี่ย ในเมือง&นอกเมือง เชื้อเพลิงที่ใช้ ฯลฯ

Guest
แค่คนผ่านมา
เรทกระทู้
« ตอบ #101 เมื่อ: 26 ก.ย. 12, 11:53 น »

ผมว่าขนาดเครื่องรุ่นเดียวกันอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันก็พอๆกัน ราคาก็พอๆกัน ตอนนี้เทคโนโลยีการผลิตก็ไม่หนีกันเท่าไร ขึ้นอยู่กับว่าคุณขับรถยังไง สุดท้ายเลือกในสิ่งที่ชอบและใช่ และมั่นตรวจเช็ครถเบื้องต้นด้วย

Guest
palmza
เรทกระทู้
« ตอบ #102 เมื่อ: 28 ม.ค. 13, 14:11 น »

สำหรับผม ไม่เชื่อ หากไม่ลองเอง ลองมาแล้ว ตอนนี้4100กิโล สังเกตมาตั้งแต่แรกถอยเลย 600+ ในแต่ละถัง ขับไม่เกิน80 อย่าออกตัวกระชาก อย่าให้เกิน2พัน/รอบ ลองทำดู

Guest
King....
เรทกระทู้
« ตอบ #103 เมื่อ: 10 ส.ค. 15, 09:39 น »

q*075 ผมใช้มาสด้าทุกอย่างจากศูนย์คิดจะขับรถจะอยู่ที่กิโล 2 บาท / โล -- **อดีต 205/45 -17 เฉลี่ยอยู่ที่ 2.5 บาท/กิโลเมตร -- ปัจจุบัน 195/55-15 เฉลี่ยอยู่ที่ 2.9 บาท /กิโลเมตร .. **ข้อดีมาสด้านะ [จากส่วนตัว] โครงสร้างบอดี้แข็ง [แรงปะทะรับแรงชนได้มากกว่า toyota,honda แน่นอนเหล็ก 3.2 มม. ส่วนโตโยต้า 1.2 มม.,เก็บเสียงได้ดี **ข้อเสียกินน้ำมันอย่างเดียวเลย

หน้า: 1 2 3

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม