Sanook.commenu

ดูดวง ดวงความรัก ทํานายฝัน เซียมซี กราฟชีวิต ไพ่ยิปซี เกมทายใจ เรื่องผี พระเครื่อง ดูทีวี ฟังเพลง ฟังหวยออนไลน์

Sanook! Horoscope

เมนู

หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ถามผู้รู้ เรื่องการแก้กรรมคะ  (อ่าน 8019 ครั้ง)
Guest
toie
เรทกระทู้
« เมื่อ: 26 พ.ย. 10, 17:12 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

อยากทราบคะว่า ถ้าเคยฉีกหนังสือเรียนเคยได้ยินว่าจะเรียนไม่เก่งหรือสอบตกอะไรประมาณนี้คะ เป็นกรรมใช่ไหมคะ แล้วมีวิธีแก้กรรมอย่างไรหรือคะ
ขอบคุณล่วงหน้าคะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ใครก็ได้
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 พ.ย. 10, 23:42 น »

ไม่จริงหรอกครับคุณ เป็นแค่กุสโรบายเพื่อให้รู้จักถนอมรักษาหนังสือ เพราะหนังสือให้ความรู้และมีคุณค่าต่อการศึกษา ไม่เกี่ยวกับกรรมใดๆ แต่ถ้าหากไม่สบายใจ คุณก็ไปบริจาคหนังสือให้กับห้องสมุดที่ใดก็ได้หรือจะถวายหนังสือพระธรรม หนังสือสวดมนต์กับพระภิกษุสงฆ์ก็ดีครับ ได้บุญดี q*022q*021
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เสมอ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พ.ย. 10, 15:26 น »

นี่ครับเบอร์โทร อ.จุฬาระเบิดจิต 089 797 6551 ครับ ถือว่าเป็นการสร้างบุญครับ ใครมีทุกข์แต่มืดมน ไม่รู้ว่าทำยังไงดี ลองดูครับ ผมเองก็เพิ่งได้เบอร์มาจากเวป พันธุ์ทิพย์เมื่อตะกี้เอง ผมโทรจองเรียบร้อยแล้วครับ นาๆจิตตังครับ คิดว่าไม่หนักเกินไปก็ลองไปดูครับ ค่าครู 3000 บาท ครั้งเดียว หรือลองโทรหาอ.จารุช 0800876276 อ.ท่านนี้ก็ดูกรรมจากอดีดได้ แม่นเหมือนตาเห็น อาจารย์จารุชท่านนี้ก็ดู กรรมอดีตได้ ดูทางจิตเช่นกัน ขออนุโมทนา

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 1 ธ.ค. 10, 11:05 น »

การฉีก หรือทำลายหนังสือ ซึ่งเป็นแหล่งรวมวิทยา ก่อเกิดความรู้มหาศาล เท่ากับทำลายอารยธรรมของมนุษย์ และไม่เคารพ กตัญญูรู้คุณกับผู้ประสิทธิประสาทความรู้ ดังนั้น จึงถือว่าเป็นบาป ตัดทอนปัญญาของตนเอง ถ้าหากว่าอยากแก้กรรมสำนึกผิดได้ ก็ทำด้วยการบริจาค หรือพิมพ์หนังสือ ที่ให้ความรู้แจกจ่าย ไม่ก็พิมพ์พระไตรปิฎกก็ได้ หนังสืออะไรก็ได้ที่มีสาระประโยชน์แจกจ่ายให้กับห้องสมุด หรือให้เด็กด้อยโอกาส ตามแต่จะเห็นสมควร แก้กรรมต้องแก้ให้ถูกจุด อย่าให้ใครเค้าหลอกเอาได้ เรื่องเรียนหนังสือไม่เก่ง การทำสมาธิช่วยได้ มีเวลาว่างก็ฝึกทำสมาธิ วันละสิบห้านาทีก็ได้ จะช่วยให้ความจำดี มีสติอยู่กะตัว อ่านหนังสือก็ไม่วอกแวก ค่อยๆแก้ไปทีละจุด อาจจะไม่เห็นผลทันที แต่ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

Tags:
Guest
-*-
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 1 ธ.ค. 10, 14:01 น »

แก้กรรมได้ก้อไม่มีใครเป็นทุกข์ล่ะครับ กรรมคือผลของการกระทำ เรียนไม่เก่งคงไม่ใช่เพราะแค่ฉีกหนังสือหรอกครับ ลองคิดดีๆทำเต็มที่กับหน้าที่ของคุณรึยัง

เลิกงมงายเรื่องพวกนี้กันซะที

แล้วอย่าบอกนะว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่ กูไม่ได้ลบหลู่แต่เรื่องพวกนี้มันไร้สาระ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 1 ธ.ค. 10, 14:58 น »

ไม่จริงหรอกครับคุณ เป็นแค่กุสโรบายเพื่อให้รู้จักถนอมรักษาหนังสือ เพราะหนังสือให้ความรู้และมีคุณค่าต่อการศึกษา ไม่เกี่ยวกับกรรมใดๆ แต่ถ้าหากไม่สบายใจ คุณก็ไปบริจาคหนังสือให้กับห้องสมุดที่ใดก็ได้หรือจะถวายหนังสือพระธรรม หนังสือสวดมนต์กับพระภิกษุสงฆ์ก็ดีครับ ได้บุญดี q*022q*021
เห็นด้วยครับ และขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับว่า ตามหลักคำสอนของพระพุทธศาสนาแล้ว ไม่มีการแก้กรรมหรอกนะครับ เรามีกรรมเป็นของตน ไม่ว่าจะเป็นกรรมดี หรือกรรมชั่ว เราจักต้องเป็นผู้รับผลของกรรมนั้น
Tags:
Guest
แฟนคลับลับๆของนาธาน
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 1 ธ.ค. 10, 18:40 น »

ผมมีวิธีแก้คับ ได้ผลแน่นอน 100%
ง่ายๆเลยคับ คุณเพียงแค่อ่านหนังสือเยอะๆ ตั้งใจฟังเวลาครูสอน หมั่นหาความรู้นอกห้องเรียนบ้าง ดูรายการทีวีที่ประเทืองปัญญา ไม่ใช่ดูแต่ข่าวดารา ละครน้ำเน้า หรือติดตามแต่ข่าวการเมือง
รับรอบคับ ว่าเก่งขึ้นทันตาเห็น
ส่วนคุณการที่คุณจะมาโพสขอวิธีเรียนหนังสือให้เก่งขึ้นโดยคิดว่ามันเป็นกรรมที่คุณเคยฉีกหนังสือเนี่ย ขอบอกว่า งมงายคับ ถ้าคุณมัวแต่คิดอย่างงี้ ก็โง่ดักดานต่อไปเหอะคับ จะแก้กรรม ทำบุญที่ไหน มันก็คงไม่ช่วยให้สมองคุณดีขึ้นมาหรอก
แนะนำด้วยความหวังดีคับผม

Tags:
Guest
เอาสิ่งดีๆมาฝากครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 1 ธ.ค. 10, 20:15 น »

ขอ แนะนำวัดเขาสมโภชน์ จังหวัดลพบุรี เพราะว่าวัดนี้เป็น การปฏิบัติกรรมฐานแบบเปิดโลก (การเปิดให้เห็นทั้ง 3 โลก แบบที่พระพุทธเจ้าเคยแสดงในวันที่พระองค์เสด็จลงมาจากการขึ้นไปโปรดพุทธ มารดา) แต่ที่วัดนี้ คำว่า เปิดโลก ไม่ใช่ว่าสามารถทำได้อย่างพระพุทธเจ้า แต่เป็นการให้นั่งดูกรรมตัวเอง ดูว่าที่เราปวดหัว ปวดเข่า เป็นอะไร เพราะว่าอะไร อย่างบางคนเห็นตัวเองเป็นทหารสมัยของพระเจ้าตากสิน พอมาที่วัดก็จะรู้สึกว่าตัวเองเจ็บคน พอนั่งดูแล้วก็จะเห็น พอเห็นแล้ว ถ้าเขาทำเราให้ตายก็อโหสิให้เรา จะได้ไม่เป็นเวรเป็นกรรมกันอีก แต่ว่าถ้าเราทำให้เขาตาย ก็ให้เราขออโหสิกับเขา อยากให้ไปนะครับเพราะผมเพิ่งไปมานะครับแล้วจะไปอีกเดือนนี้เป็นงานหลวงพ่อคงอยากให้ไปนะครับ ขออนุโมนาด้วยนะครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 1 ธ.ค. 10, 20:46 น »

ตรงนี้ต้องแยกคำถามเป็นประเด็นๆนะครับ
จุดตั้งต้นของการเรียนหนังสือเก่งหรือไม่เก่งนั้น
ไมได้อยู่ที่การถนอมหรือไม่ถนอมหนังสือ
เเต่การถนอมหนังสือก็เป็นตัวบอกคุณภาพเเละความใส่ใจ

ถ้าข้อเท็จจริงเป็นอย่างที่คุรว่า ผมขอยืนยันว่า
คนที่รักาาหนังสือดีเเต่เรียนไม่ได้เรื่องก็มีตั้งเยอะเเย่
ข้อเท็จจริงตรงนี้ ก็ทำให้เห็นเเล้วว่าการฉีกหนังสือหรือเคยทำลายหนังสือ
ไม่ได้เป็นตัวกำหนดว่าเรียนเก่งหรืไม่เก่งครับ

เอาเเค่นี้เเล้วกันนะ

Tags:
Guest
ม๋วยติงต๊องส์
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 1 ธ.ค. 10, 23:52 น »

ผมมีวิธีแก้คับ ได้ผลแน่นอน 100%
ง่ายๆเลยคับ คุณเพียงแค่อ่านหนังสือเยอะๆ ตั้งใจฟังเวลาครูสอน หมั่นหาความรู้นอกห้องเรียนบ้าง ดูรายการทีวีที่ประเทืองปัญญา ไม่ใช่ดูแต่ข่าวดารา ละครน้ำเน้า หรือติดตามแต่ข่าวการเมือง
รับรอบคับ ว่าเก่งขึ้นทันตาเห็น
ส่วนคุณการที่คุณจะมาโพสขอวิธีเรียนหนังสือให้เก่งขึ้นโดยคิดว่ามันเป็นกรรมที่คุณเคยฉีกหนังสือเนี่ย ขอบอกว่า งมงายคับ ถ้าคุณมัวแต่คิดอย่างงี้ ก็โง่ดักดานต่อไปเหอะคับ จะแก้กรรม ทำบุญที่ไหน มันก็คงไม่ช่วยให้สมองคุณดีขึ้นมาหรอก
แนะนำด้วยความหวังดีคับผม

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ q*013q*013q*013
อ่านไปขำไป แต่ก็เห็นด้วยนะคะ...
ตินิดเดียว...ภาษาไทยไม่ชัด q*012
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม