หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: อยากได้รถซักคัน  (อ่าน 12466 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 29 ม.ค. 11, 11:40 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ พอดีว่าตอนนี้เรากำลังอยากได้กระบะซักคันไว้ใช้งาน แต่ไม่มีความรู้อะไรเลย อยากจะขอความเห็นหน่อยค่ะ จากคนที่รู้เรื่องรถ หรือมีประสบการณ์มาก่อน ส่วนตัวแล้วชอบกระบะที่รูปร่างสูงใหญ่บึกบึน (รถนะคะไม่ใช่ผู้ชาย q*020) ชอบดีแมกซ์ กับวีโก้ พรีรันเนอร์ ค่ะ ช่วยเปรียบเทียบรุ่นให้หน่อยนะคะว่ายี่ห้อใหน รุ่นใหนดีกว่ากัน ทนกว่ากัน ประหยัดและก้อแรงกว่า ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ q*021q*021q*021
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 ม.ค. 11, 12:27 น »

ต้องขอถามก่อนว่า คุณจะเอารถไปใช่งานอ่ะไรครับ
แล้วหารถที่เหมาะสมกับที่เราใช่

ส่วนที่ถามว่า ดีแมกซ์ กับวีโก้ พรีรันเนอร์ รุ่นไหนดีกว่ากัน
ต้องบอกว่ารถทุกคันนั้น มีการใช่งานกันคนล่ะแบบครับ

ขอแนะนำอีกนิสครับถ้าจะใช่ขับ ในระยะทางไกล
ควรเลือกรถที่ประหยัดน้ำมันและทรงตัวดี

ส่วนขับในระยะทางใกล้ๆควรเน้นเรื่องความเร็วครับและคล่องตัวสูง

(จริงๆแล้วผมก้ไม่ค่อยรู้ไรมากมายครับแต่พอรู้บ้าง
รอกูรูคนอื่นมาตอบต่อล่ะกันครับ)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 ม.ค. 11, 12:47 น »

รถที่จะซื้อจะเอาไปใช้งานจริงๆค่ะ วิ่งทุกวันอย่างน้อย 60 กิโลเมตรต่อวัน
บรรทุกประมาณ100 กิโลกรัมค่ะ ถึงได้บอกว่าอยากได้กระบะที่รูปร่างบึกบึนงัยคะ และที่สำคัญวิ่งต่างจังหวัดด้วยค่ะทางไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ดิฉันขับรถไม่ค่อยเร็วค่ะ 80-100 เท่านั้นเอง พอดีที่บ้านเปิดร้านขายส่งอ่ะค่ะ

Tags:
Guest
มองดีๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 31 ม.ค. 11, 07:43 น »

ถ้าคุณอยู่ ตจว. อยากได้ ขับ 2 ยกสูง ทางไม่ดี ผมว่า เพิ่มอีกนิดเล่นขับ 4 เต็มตัวดีกว่านะ ส่วนเรื่องการใช้ระบบขับ 4 ไม่ยาก เดี๋ยวนี้ เขาแถมคอร์สฝึกอบรมให้ได้วยนะ

ส่วนรถที่ถามมา ไม่แนะนำ ทั้ง 2 ตัว เพราะมันจะเปลี่ยนรุ่น อีกตัวก็สมรรถนะไม่ดี เดี่ยวลงทานหญ้าข้างทางก่อน ที่แนะนำตอนนี้ นะ Mitsubishi

แต่ถ้าไม่รีบลองรอดู Ford ใหม่ ดีกว่านะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 31 ม.ค. 11, 10:12 น »

อยากได้ford เหมือนกันค่ะแต่งบน้อย กะเอาไว้ซัก หกถึงเจ็ดแสนค่ะ
แล้วอันไหนสมรรถนะไม่ดีคะ คือส่วนตัวชอบดีแมกเพราะได้ยินว่ายึดเกาัถนนดี แต่ว่าเครื่องหลวมไวตอ้งคว้านลูกสูบบ่อยๆอันนี้จริงรึเปล่า พอดีว่ามีคนแนะนำทั้งดีแมกและวีโก้ เราก้อไม่รู้เรื่องซักเท่าไหร่เลยอยากได้คำแนะนำเยอะๆค่ะ เอาไว้ดูเปรียบเทียบข้อีข้อเสียกัน

Tags:
Guest
มองก่อนนะ
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 4 ก.พ. 11, 09:59 น »

ผมว่าดีแมก เกาะถนนกว่า อีโก้ แต่ไม่เกาะเท่า มิตซู อ่ะ

จริงๆงบที่ว่ามานี้ นะ ก็พอจะเล่นค่ายอื่นได้ ลองมองดู พวกนาวาร่าก็ดีนะ เห้นว่าจะบรรทุกด้วยสบายๆ ถึกอย่างกับอะไรดี

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 4 ก.พ. 11, 10:31 น »

บรรทุกหนัก100กิโล อย่าเอาตัวยกสูงเลยครับ ลำบากยกขึ้นยกลง เอาน้ำหนักศูนย์ถ่วงอยู่สูงจะทรงตัวไม่ดีนะครับ อีซูซุก็โอเคคุ้มในราคาที่พอๆกันกับวีโก้ ฟอร์ด มาสด้า เค้าว่าช่วงล่างดีแต่เสียเรื่องราคาขายต่อ มิตซูต้องเป็นคนชอบจริงๆ เพราะรูปร่างหน้าตาหวานๆดูไม่ดุสมกับเป็นกระบะแต่ภายในดูดีครับ

Tags:
Guest
midnight
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 4 ก.พ. 11, 12:01 น »

triton คับ ช่วงล่าง เครมากๆๆๆๆๆๆๆ ใช้อยู่

Tags:
Guest
friends
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 4 ก.พ. 11, 12:04 น »

ผมว่านะเอาตามที่ใจชอบดีกว่า ยี่ห้ออะไรได้หมดขึ้นอยูกับตัวคุณเอง ประหยัดหรือไม่ ก็ขึ้นอยูกับตัวคุณ คุณวิ่งร้อยแปดสิบคุณจะถามว่ามันประหยัดไหมก็คงตอบยากนะ ถามตัวคุณเอง ดีกว่าครับ
Tags:
Guest
okkk
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 4 ก.พ. 11, 14:39 น »

Hummer H3 ครับ สุด ๆๆๆๆ or Prado ก้ได้

Tags:
Guest
คนใช้ดีแมก
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 4 ก.พ. 11, 15:42 น »

ดีแมกคือคำตอบสุดท้ายครับ ที่บ้านใช้อยู่รวมแล้วก็ 7 คันทั้งยกสูงทั้งธรรมดา ผมขับมาทุกยี่ห้อแล้ว รู้สึกว่าดีแมกช่วงร่างนุ่มนวนกว่าทุกรุ่นครับ นี่คือความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ควรรอดูโฉมใหม่ดีกว่าครับ

Tags:
Guest
jikk
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 4 ก.พ. 11, 16:15 น »

คุณเจ้าของกระทู้ สนใจ วีโก้ ตัว พรีเลนเนอร์ โฉมใหม่ ออกกลางปีนี้ ส่วนอีสุสุ โฉมใหม่เพิ่งปรับปรุง มิสซู ตัวใหม่ ที่ 178แรงม้า ก็น่าสนใจนะ นาวาร่าเพ่งเปลี่ยนโฉม ก็ชอบ เลือกไม่ถูกเหมือน กัน สุดท้ายเราเลยไปเอา อันติส

Tags:
Guest
mola
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 4 ก.พ. 11, 17:12 น »

q*013q*020 ผมว่าใจชอบไรเอานั้นครับ อย่าให้คนอื่นนำทาง มันไม่ได้ดั่งใจจะเสียใจ สมรรถนะรถทุกวันนี้ใกล้เคียงกันแล้ว ลองขับ ชอบไร เอาคันนั้น

Tags:
Guest
พร
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 4 ก.พ. 11, 19:05 น »

ดีแมกสุดยอดคะ q*062q*062q*062q*062

Tags:
Guest
ไรอารยะธรรม
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 5 ก.พ. 11, 06:59 น »

Hummer H3 ครับ สุด ๆๆๆๆ or Prado ก้ได้
ตอบให้ตรงคำถามสิครับงั้นก็ไม่ต้องตอบมันเปลืองพื้นที่คุณนี่สมองกลวงจริงๆ
Tags:
Guest
สิงห์กระบะรุ่นเก๋า
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 5 ก.พ. 11, 10:18 น »

ขับกระบะใช้งานหนักมาทุกยี่ห้อ เกือบยี่ิสิบปีแล้ว ตอนนี้รวยแล้วครับ

บอกได้เลยนะน้องสาวว่า มิ่ตซูบิชิไทรตัน คือคำตอบสุดท้าย

ตอนนี้ใช้อยู่ ผลคือ เกาะถนนเยี่ยมมาก ไม่แข็งกระด้าง ไม่สิ้นเปลือง

หากคิดจะใช้ประกอบอาชีพจริงๆ ไม่ได้คิดขายต่อละก็ ใช่้เค้าเลยล่ะ

Tags:
Guest
มองหลายมุม
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 5 ก.พ. 11, 11:20 น »

ลองไปดูทุกๆ คัน แล้วลองขับดูครับ ต่อรองราคา ของแถม ประกัน ฯลฯ แล้วกลับมาคิดสักวันสองวัน แล้วก็เลือกซื้อได้เลยครับ .... แต่ละคัน ก็จะมีจุดเด่นแตกต่างกัน
ถ้าดูจากสมถนะ ราคาซื้อ ราคาขาย การซ่อมบำรุง ถัวๆ แล้ว ก็ประมาณว่า อิซูซุ โตโยต้า นิสสัน เป็นรถติดตลาด ก็จาอยู่ในระดับใกล้ๆ กัน
Ford ก็เป็นรถเน้นความแข็งแรงเป็นหลักๆ ราคาขายคงไม่ดีเท่าไรนัก
มิสซู ก็จารองลงมาอีกหน่อย ราคาทั่วๆไป ก็คงจาถูกกว่า ราคาขายก็จาไม่ค่อยดีนัก
ก็ประมาณนั้น ถ้าพอมีตังส์ ก็ควรซื้อรถตลาดดีกว่าครับ ซื้อง่าย ขายคล่อง อะไหล่แท้ก็มี อะไหล่เทียมก็มาก ไปไหนมาไหนหาช่างซ่อมได้ตลอด

Tags:
Guest
8
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 5 ก.พ. 11, 12:17 น »

ผมใช้วีโก้ พรีรันเนอร์รุ่นแรก ใช้ดีนะครับ ไม่งั้นจะเป็นแชมป์ขายดีได้งัย ส่วนที่ไม่ค่อยเห็นมาเชียร์ผมว่านะ คนใช้วีโก้ส่วนมากทำงานบรรทุก วัยอาจจะไม่ได้เล่นเน็ต เลยไม่ได้อ่านกระทู้คุณ ส่วนผมใช้ วีโก้ ผมบอกว่าดีนะ เวลาเร่งแซงดี เกียร์ 5 ยังแซงสบายๆ ส่วนอีกคัน มาสด้า ผมขับของพี่สาวก้อโอนะ ส่วนดีแมก ของน้องชาย รถ 3 ปี แต่ภายในดังมาก เวลาขับเหมือนมีอะไรดังตรงประตู (ออกแบบเหมือนรถคนแก่)อืด ถ้างานบรรทุก น่าจะใช้วีโก้ ส่วนประหยัดน้ำมัน เราไม่ขับเร็วก้อประหยัดแล้ว (รถผมใช้มา 5 ปี ไม่เคยเสีย มีเปลี่ยนแบตครั้งเดียว นอกนั้นดูแลเข้าเช็คศูนย์ตามระยะบ้าง)
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 5 ก.พ. 11, 12:22 น »

เราว่าดีแม็กจะแรงกว่านะ เพราะตอนนี้ใช้วีโก้อยู่ มันวิ่งไม่ค่อยจะได้ใจเท่าไร่ q*022q*022q*022
Tags:
Guest
akak
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 5 ก.พ. 11, 12:34 น »

ตัวที่ว่ามัน9ล้านบาท เขาจะเอาแค่7แสนพี่ 555
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 5 ก.พ. 11, 16:08 น »

ยืนยัน Titan เป็นอีกคนที่ใช้อยู่ 4ประตู ขับ2 ยกสูง ขับดี เรียกได้อย่างใจ
รูปร่างทันสมัย ภายในสวย ถ้ารอได้ก็รอดู Ford & Mazda จะมาใหม่ปีนี้ ดูในเนท ก็ไม่เบา

Tags:
Guest
เด็กระยอง
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 5 ก.พ. 11, 16:20 น »

ซ๊โก้เลยน้อง แน่นอนกว่า พี่ใช้อยู่เหมือนกัน ขับสนุก เกาะถนนดีเยี่ยม เครื่องหายห่วง ประหยัด คุณที่บอกว่ายิ่งใช้ยิ่งรวยนั้นหนไม่มีที่ใหนหรอก มีแต่ยิ่งใช้ยิ่งกุ้ม ยิ่งจน พูดมาได้ยิ่งใช้ยื่งรวย

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 5 ก.พ. 11, 18:53 น »

ส่วนตัวผมว่าดีแมกซ์ครับ เคยวิ่งตอนหน้าฝนกันมั้ยครับดีแมกซ์วิงได้สบายๆแต่วีโก้วิ่งเร็วไม่ค่อยได้ครับ ผมลองแล้วครับ(อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ)
วีโกก้ออกตัวเร็วกว่า แซงดีกว่า แต่วิ่งระยะทางไกลๆผมว่าดีแมกซ์ดีกว่านะครับ แต่ถ้าจะวัดกันที่ความเร็วจริงๆ ดีแมกซ์กับวีโก้ ไม่ต่างกันครับ
ดีไม่ดีวีโก้ตามไม่ทันอีกต่างหากครับ แต่ดีแมกซ์(บางรุ่น)เร่งเครื่องหนักๆควันจะดำมาก เรื่องบรรทุกก็ไม่ต่างกันครับ สรุปว่าเล่นรถตลาดดีที่สุดครับ
เพราะถึงจะเป็นรถรุ่นเดียวกัน แต่ข้อเสียจะไม่เหมือนทุกคันครับ
ยังไงเพื่อนๆก็ช่วยแสดงความคิดเห็นมานะครับ

Tags:
Guest
ชชช
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 5 ก.พ. 11, 21:00 น »

สมองคิดได้แค่นี้เหรอ ปลวก
Tags:
Guest
ผู้หญิงขับรถ
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 5 ก.พ. 11, 22:12 น »

ตอนนี้ใช้มาสดา บีที50 ค่ะ ถึงแม้จะไม่ใช่รถตลาด แต่ก็รูปร่างสวย สมรรถนะดี ใช้ได้ ใช้มา 1 ปีแล้วค่ะ ยกสูง เครื่อง 2,500 บาท ซื้อมา 628,000 บาท ถ้ามีไฟตัดหมอกเพิ่มอีก 7,000 บาท (แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าราคาเดิมหรือเปล่านะคะ)

Tags:
Guest
Ford F150 for sale
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 6 ก.พ. 11, 08:46 น »

ถ้า ฟอร์ด ขอให้หยุดคิดใหม่ ดีมั๊ย
เท่าที่ใช้มา ฟอร์ด ทำรถเล็กอย่าง Festiva, Feiesta ถูกใจผมมาก
แต่รถใหญ่ ประเภท Full size truck ไม่คล่องตัวเท่าไหร่ ขึ้นทางชันได้แย่มาก เมื่อใช้ไปสักพัก ไฟเก๋งจะค้าง ไม่ยอมดับแม้จะปิดประตูแล้ว

Tags:
Guest
arissa
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 6 ก.พ. 11, 09:13 น »

ดีแมกช์ ดี ประหยัดน้ำมัน รูปทรงสวย q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 6 ก.พ. 11, 09:24 น »

อีซูซุตอนนี้ไม่แนะนำครับเครื่องหลวมเร็วมากไม่รู้ว่าออกแบบเครื่องมายังไงแต่มีปัญหามากช่วง 2-3 ปีมานี้ วีโก้เป็นรถที่ดีตัวนึงแต่ต้องระวังเรื่องการเกาะถนนโดยเฉพาะฝนตกจะไม่ค่อยดีแนะนำให้ใช้มิชซูหรือford จะดีกว่าครับช่วงล่างดีเครื่องดีถึงราคาขายจะไม่ดีแต่เทียบกับชีวิตเราที่ต้องอยู่กับมันทุกวัน คุ้มครับ ของผมใช้4x4 toyota surf ยกสูงมากประกอบนอก ได้ความมันจากการขับขี่แต่อย่างอื่นไม่ดีเลยก็คนมันชอบเอาตามใจชอบเป็นหลัก

Tags:
Guest
2503
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 6 ก.พ. 11, 09:57 น »

อะไรก็โอเคนะ
แต่อย่าเสี่ยงกับรถมือ2
โดยเฉพาะผู้หญิงและคนไม่มีความรู้ทางช่าง

Tags:
Guest
ชอบรถ
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 6 ก.พ. 11, 10:14 น »

d max ใช้ดีรูปร่างดูบึกบึน ช่วงล่างดีนุ่มนวล เบรกใช้ได้ รถไม่โยกมาผมปทรงโบราณ ภายในหรือเทคโนโลยีคนข้าง เดิมๆ ดูโบราณนิดๆ การดูแลรักษาง่ายๆ ค่าใช้จ่ายต่ำ ขับเรื่อยๆโอเคครับ vigo รูปทรงดูโฉบเฉี่ยว ช่วงล่างโคลงๆ การยึดเกาะพอใช้ เบรกไม่ค่อยดีเท่าไหร่ อัดตราการเร่งโอเค อัดตราสินเปลืองโอเค ภายในดูทันสมัยกว่าและใหญ่กว่า ดูแลรักษาง่ายเหมือนกัน ค่าใช้จ่ายต่ำ (อัตราการขโมยทั้ง2คัน พอๆกัน) โดยรวมแล้วเลือกได้ทั้ง2คัน

Tags:
Guest
ตามใจตัวเอง
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 6 ก.พ. 11, 13:35 น »

ผมว่าฟังข้อมูลแล้วประมวลผลเองดีที่สุดยี่ห้อไหนเค้าก็บอกจุดเด่นของเค้ากันทั้งนั้นแหละคุณตั้งเป้ามาเลยว่าต้องการอะไรเป็นสำคัญ 1-2-3ก็พอ
ไม่มีบริษัทไหนเขามาบอกหรอกว่าของเค้ามีข้อด้อยอะไรบ้างแล้วตั้งแต่เกิดมาผมเองก็ยังไม่เคยเห็นรถคุณอย่างที่ว่าด้วยซิประเภทที่ดีมันซะทุกอย่างไม่มีข้อเสียอะไรเลยแถมถูกด้วยไม่มีหรอกครับขับเร็วมันก็ต้องกินน้ำมันอยู่แล้วเร็วเป็นร้อยกว่าเอาที่ไหนมาเกาะถนนถ้าประมาทยี่ห้อไหนก็ตายครับถ้ารถดีขนาดนั้นบริษัทไม่ทำหรอกครับใช้ไม่มีเสียเลยขายรถอย่างเดียวไม่ต้องมีบริการบริษัทเค้าอยู่ไม่ได้หรอกอย่าไปเชื่อคนอื่นมากเพราะเวลาเกิดปัญหาคนที่แนะนำคุณเค้าไม่มาช่วยอะไรคุณมากเท่าไหร่หรอกฟังความเห็นของทุกคนดีครับแต่ซื้อตามทุกคนไม่ได้หรอกครับนานาจิตตัง

Tags:
Guest
iwasaki
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 6 ก.พ. 11, 18:00 น »

D-max ครับผมใช้อยู่บรรทุกที 3-4 ตันวิ่งไกล ตลาดไท - เชียงรายแล้วก็รับผักจากแม่ริม เชียงใหม่ 3 ตัน-ตีกลับขอนแก่น ขึ้นเขาหล่มสักสบายครับ เครื่อง 2500 ไม่ได้แต่งเครื่องใดๆ ทั้งสิ้น เสริมแต่ช่วงล่าง แล้วก็วกกลับตลาดไทเหมือนเดิม มีเพื่อนวิ่งรถเหมือนกันเขาใช้วีโก้ 2500 เคยวัดกันตอนบรรทุกครับ ความแรงดีแมกสู้ไม่ได้ ขึ้นเขาตามวีโก้ไม่ทัน แต่แปลกลงเขาวีโก้เจอโค้งหนักๆ มีเบรก ของเราไม่ต้องแตะเบรก
ลองตัดสินใจดูเเองนะครับอันนี้จากประสบการจริงของการใช้รถ
แล้วแต่จะชอบนะครับถามว่าอันไหนประหยัดพอๆกันครับ แต่ผมกลับชอบรายละเอียดภายในวีโก้มากกว่า

Tags:
Guest
นะฮะ
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 6 ก.พ. 11, 18:21 น »

อีซูสุ ดีแมกซ์รุ่น 4-5 ปีที่ผ่านมา มีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์กินน้ำมันเครื่องและกล่องสมองกล หากหมดอายุ เครื่องยนต์จะดับกลางอากาศทันที..

โต-ต้า วีโก้ เครื่องแรง แต่ตัวถังบางเบา เบรคไม่ค่อยอยู่ ช่วงล่างมีปัญหาการเกาะถนนไม่ดี ยิ่งถนนเปียกลื่นด้วยแล้ว หากไม่ระวังขับเพลิน ๆ จะอ.ตร. มาก ๆ ( หากลงทุนเปลี่ยนโช๊ค แหนบ ยาง เสียเงินอีกเกือยแสน ก็จะทำให้การเกาะถนนดีขึ้น )

มาสด้า นิสสัน มิตซู ก็ใช้ได้ หากไม่เลือกรถตลาด...

วัีนนี้ นิสสัน นาวาร่าใหม่ กำลังวิ่งเกลื่อนเมืองมากขึ้นเรื่อย ๆ
Tags:
Guest
101
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 6 ก.พ. 11, 19:59 น »

โตโยต้า ดีมากเรื่องเครื่องยนต์ แต่มีปัญหาการทรงตัวเฉพาะ แบบ 2ล้อนะ
แต่แบบ 4 ล้อเกาะถนนดีมาก ทรงตัวดีโคล้ง 170 - 180ได้สบาย

ดีแม็กซ์ มีปัญหาเรื่องปั้มจ่ายน้ำมันและหัวฉีดเป็นปัญหามากๆๆๆๆๆ
ที่ไม่ยอมแก้ไข การทรงตัวดีเยี่ยมเกาะถนนดี อีกปัญหาครับเครื่องมัน
กินน้ำมันเครื่องนะเจอมาจนต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ 2คันเลยครับที่ซื้อมา

ที่เคยซื้อมาใช้ก็มีเท่านี้ครับ ยี่ห้ออื่นไม่เคย

Tags:
Guest
ผู้ใช้งานจริง
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 6 ก.พ. 11, 22:14 น »

ดีแม๊กซ์ครับ...
อิซูซุเครื่องทนทานใช้คุ้มครับ
บ้านผมเปิดร้านขายของส่งเหมือนกัน
ใช้อิซูซุมาตั้งแต่รุ่นกระป๋องโน้น...
ทุกวันนี้ยังใช้ได้ดีอยู่เลย
q*013

Tags:
Guest
thokul
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 6 ก.พ. 11, 22:21 น »

mazda bt-50 ใช้อยู่เกาะถนนดีมาก อัตราการเร่งดี แต่ถ้าจะให้ดีทดลองขับแต่ละยี่ห้อที่เราเลือกแล้วเราจะได้คำตอบ

Tags:
Guest
thokul
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 6 ก.พ. 11, 22:24 น »

mazda bt-50 ใช้อยู่เกาะถนนดีมาก อัตราการเร่งดี แต่ถ้าจะให้ดีทดลองขับแต่ละยี่ห้อที่เราเลือกแล้วเราจะได้คำตอบ

Tags:
Guest
TRD
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 6 ก.พ. 11, 22:49 น »

ผมว่า วีโก้ น่าจะดีครับ ส่วนตัวใช้อยู่เครื่องแรงบรรทุกอยู่2ตันเยียบแซงสบายๆแต่ระวังโค้งจะเทกระจาดเอา 555 ดีแมคเคยใช่อยู่3ปีเครื่องอืดเหมือนเต่ามีอยู่2คันก็อืดอยู่2คัน 55มันจะอืด3คันได้ไงว่ะ
ดีแมคผมยกนิ้วให้เรื่องเกียร์เลยครับเปลี่ยนทั้งยวงมาแล้ว2รอบ
ปล.ขอเสอนความคิดเห็นครับถ้าไม่ถูกใจท่านไหนหรือสะกิดต่อมใครขอโทษด้วยครับ(รักในหลวงใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ)

Tags:
Guest
ขับวันเกิน 100
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 7 ก.พ. 11, 09:15 น »

ตาม ที่ คุณ 101 ครับ

เล่น 4 wd เอาไว้ขนของผมว่าไม่เหมาะด้วยประมาณทั้งปวง หากไม่ลำบากจริง (ยกเว้นอยู่ประมาณหน้าฝนต้องใช้เกวียน) ค่าน้ำมันครับ ประมาณ 10 กิโลเมตรต่อลิตร

2 ตัดไปทุกตัว ฟอร์ด มาสด้า เปิดตัวติดป้ายมาราคาหล่นตูมเลย ค่าอะไหล่เทียบกันไม่ได้ครับ มิตซูเช่นกัน

เหลือตัว นิสสัน อีซูสุ โตโย

อีฃูสุที่มีปัญหาเรื่องระบบเครื่องครับ ใครที่ใช้ หรือเคยใช้ ไม่อายครับ ที่บ้านซื้อมามีปัญหา จนทุกวันนี้ เพื่อนซื้อ เชฟ ก็เหมือนกัน หากทางลำบากด้วยแล้ว รอบเครื่องครับ บรรทุกด้วยอืดครับ แต่ประหยัดน้ำมัน (ปล.กระจกมองหลัง รุ่นติดไฟ ราคาคู่เหยียบหมื่นเช่นกัน)

โตโย หากทางไม่ขับเร็วก็ไม่มีปัญหา เครื่องแรงเหยียบติด ระวังการเกาะถนน ภาวนาเลยครับ เตือนสติเลย กรูกลัวลื่น อย่างอื่นไร้ปัญหา ขายออกราคาดีกว่า ซื้อง่ายขายคล่อง กลัวโจรอีกอันครับ

นิสสัน เรื่องบรรทุกเขาดีมาตั้งแต่ ฝาแดงแดงแล้วครับ อะไหล่แพงกว่า อีซู กับโตโย ขายออกยากกว่าอีกด้วย

ผมคิดว่าป่านนี้ เจ้าของ กท.ออก เจ้าโตโยไปแล้วมั้งครับ

Tags:
Guest
h1
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 7 ก.พ. 11, 09:38 น »

ผมว่า ใจใจคุณมี ทางเลือกอยู่แค่ ดีแมก กับ วีโก้ อาจจะเพราะชอบส่วนตัวหรือคนรอบข้างครับ ซื้อ ตามที่ใจต้องการครับ มีข้อดีข้อเสียต่างกันไปถ้า ยอมรับได้หรือ อาจจะปรับปรุงแก้ไข ข้อด้อย เมื่อซื้อมาแล้ว

แต่ผมใช้ triton ครับ เพราะจากการค้นหาข้อมูล และความชอบส่วนตัว และรับได้ กับการบริการของศูนย์ ที่มีอยู่ ศูนย์ไม่ดีก็เปลี่ยนศูนย์ครับ อยู่ ในปริมณทล ศูนย์ไม่ดีก็เปลี่ยน ศูนย์ ไม่คิดถึงราคาขายต่อ เพราะ ซื้อมาไว้ใช้ครับ ซื้อมาถูกเพราะส่วนลดเยอะ ก็ขายได้ถูกกว่าเจ้าตลาดนิดหน่อย แต่ก็ไม่มากหรอกครับลองเทียบราคากันดู

Tags:
Guest
ครูวัน
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 11 ก.พ. 11, 21:59 น »

ฟังเพื่อนตอบแล้ว ตอบดีทุกคนเขาตอบโดยใช้ความรู้สึกส่วนตัวและประสบการณ์ที่เขาใช้มา เมื่ออ่านข้อความทั้งหมดแล้วก็มาวิเคราะห์เอาว่าต้องการแบบไปนะ เพิ่มเติมให้หน่อยนะ การขับรถย่อมมีตอนกลางวันและกลางคืน ไฟส่องสว่างและภายในเก๋งก็สำคัญ วีโก้ สวยภายในสวย มีลูกเล่นอะไรนิดหน่อย ไทร์ทัน ภายในกว้างและไฟส่องสว่างดี ดีแมก ภายในอาจจะแคบ ไฟส่องสว่างและภายในก็ดี ฟอร์ด ไฟเรือนไมล์เป็นสีแดงจะปวดตาหากขับนานๆ ภายในกว้างวัสดุไม่ดี ไม่ประณีตด้วย การที่เราขับรถต้องคำนึงตัวเราด้วยว่า ขับแล้วสบายไหม หากไปไกลจะไหวไหม ที่สนใจ 2 ยี่ย้อ เวลาขับไกล ดีแมก จะรู้สึกสบายกว่าเพราะนุ่มนวลเข้าโค้งสบายใจกว่า แต่หากชอบแบบแรงต้นก็ต้อง วีโก้ น้ำหนักที่บรรทุกนะ เล็กน้อยจ๊ะ ปานนี้เลือกซื้อไปแล้ว ฮา
Tags:
Guest
ดิษ
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 16 ก.พ. 11, 14:37 น »

แจกฟรี ไม่มีเงื่อนไข บัตร Motor Show 2011 จาก hondabriosociety.com

------------------------------------------------------------------------

www.hondabriosociety.com แจกฟรี บัตรเข้างาน Motor Show 2011 ที่จะมีขึ้นในวันที่ 25 มีนาคม - 5 เมษายน 54 ที่เมืองทองธานี
บัตรมีมูลค่าใบละ 100 บาท. แจกฟรี ไม่จำกัด ด่วน.

พร้อมสิทธิ์ ชิงของรางวัลอื่นๆ

ติดต่อขอรับบัตรได้ที่ www.hondabriosociety.com

ดิษ 087334-3596

kdmagic***

Tags:
Guest
ดิษ
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 16 ก.พ. 11, 14:39 น »

แจกฟรี ไม่มีเงื่อนไข บัตร Motor Show 2011 จาก hondabriosociety.com

------------------------------------------------------------------------

www.hondabriosociety.com แจกฟรี บัตรเข้างาน Motor Show 2011 ที่จะมีขึ้นในวันที่ 25 มีนาคม - 5 เมษายน 54 ที่เมืองทองธานี
บัตรมีมูลค่าใบละ 100 บาท. แจกฟรี ไม่จำกัด ด่วน.

พร้อมสิทธิ์ ชิงของรางวัลอื่นๆ

ติดต่อขอรับบัตรได้ที่ www.hondabriosociety.com

Tags:
Guest
วสันต์ ศรีโยธี
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 19 ก.พ. 11, 19:56 น »

น้ำหนักบรรทุก เพียงแค่ 100 กิโล ไม่ต้องห่วงเรื่องการบรรทุกครับ รถกระบะรับไดสะบาย น้ำหนักบรรทุกของรถกระบะที่ไม่แต่งช่วงร่างครับ
ตอนเดียว 1.5 ตัน รถแค็บ 1 ตัน รถสี่ประตู 0.5 ตัน ส่วนการใช้ความเร็ว 80 - 100 ยังถือว่าขับไม่เร็วหากใช้ความระมัดระวังในการใช้ก็ไม่ยากในการควบคุมรถครับ ต่อไปนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับในรถแต่ระยี่ห้อ เร่มจากอีซูซุ เลยครับ ไม่เหมาะกับความเร็วระดับนี้นะครับ เพราะอีซูซุ จะอืดออกตัวไม่ดี ขับเกินร้อยรถถึงจะออกตัวดี ถ้าใช้ในชนบท หรือในเมืองไม่ค่อยดี เหมาะกับการขับทางใกลระหว่างจังหวัด แบบว่าใช้ความเร็วร้อยกว่าขึ้น มากก่วาครับ ส่วนไตรตั้น ก้อคล้ายอีซูซุ แต่เครื่องแรงกว่า เกาะถนนกว่า เหมาะเป็นรถนำขบวน หรืออยู่ในขบวน ถ้าขับร้อยสี่ ร้อยห้า เอาไตรตั้นเลยครับ ต้นไม่จัดแต่ปลายแรง ทั้งตัว 144และ178 ส่วนฟอร์ด และมาสด้า ซื้อมาถู้กก็ขายถูก เรื่องขายต่อไม่ต้องคิดมากครับ อัดตราเร่งดี การทรงตัวดี ช่วงความเร็ว 80 - 100 ก็ออกตัวดีเร่งแซงก็ดี ถือว่าอยู่ในเกณดีสำหรับการใช้งาน ส่วนนาวารา เครื่องแรงดีออกตัวก็ดีเร่งแซงก็ดี 0 - 190 แรงดีไม่มีตก เกียร์ก็ดี ใช้ในเมื่องก็ดี ในชนบทก็ดี เดินทางใกลก้อดี บรรทุกหนักก็ดี สรุปว่าดีทุกการใช้งาน ส่วนวีโก้ ใช้ความเร็ว 80 - 100 ไม่มีปัญหาครับ ถ้าไม่เกิน 100 นะ การออกตัวดีมากๆ อัดตราเร่งเริมหายตอนวิ่งเกิน ร้อยห้าสิบ เหมาะกับการใช้ในเมืองและในชนบท

Tags:
Guest
กกกกกกกก
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 23 ก.พ. 11, 14:34 น »

นิสสัน นาวาร่าซิครับ...บรรทุกของหนักได้เยี่ยม ทนทรหดมากๆ ไม่ร่อน แล้วที่สำคัญมากๆคือ ให้ความปลอดภัยสูงกว่าโตโยต้า อีซูซุ เพราะกันชนออกแบบมาเพื่อป้องกันการชนด้านหน้ามาอย่างดี ในรถกระบะทุกๆรุ่นที่ออกแบบมานั้น นิสสันปลอดภัยที่สุด

อย่างให้ควายจูงจมูกคนน่ะครับ...เลิกเชื่อความคิดเก่าๆ มันงมงายทั้งนั้น

Tags:
Tags:  

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม