หน้า: 1 2 3 4 5 6

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เงินเดือนหมื่นห้า...ฆ่าเด็กจบใหม่  (อ่าน 74639 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #180 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 10:02 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

คุณsta คุณครับ สิ่งที่คุณแสดงความเห็นว่าให้ ผมรอแบบสุภาพสงบๆ

การที่แสดงความคิดเห็นในเว็บ คือ สิทธิขั้นพื้นฐานในระบอบประชาธิปไตย ถือเป็นการแสดงออกโดย สงบ

ผมไม่่ได้ออกไปโวยวายหาเรื่องใครข้างนอกจนไม่สงบนะครับ

ถ้าคุณจะบอกให้รออย่างสงบๆ ผมจะใช้ตรระกะของคุณบอกว่า งั้นคุณก็ช่วยรับฟังความคิดเห็นคนอื่นอย่างสงบๆบ้างน่าจะะดีกว่า

ถ้าคุณตามข่าวมาตลอด คุณจะเห็นว่า ฝ่ายเจ้าของนโยบาย ออกมาพูดไม่ตรงกับที่เคยพูด

เช่น นายปลอดประสพ ออกมาพูดว่า คงทำไม่ได้ทันที 300บาททั่วประเทศแค่หาเสียง??
ตามข่าวนี้ http://news.mthai.com/headline-news/122840.html

หรือ คนที่อยู่เมืองนอก ก็ออกมาพูดว่า เริ่มที่กรุงเทพฯ และภูเก็ตก่อน

เพราะมีคำพูดกลับไปกลับมา

จนทำให้ คณะกรรมการสมานฉันท์ แรงงานไทย ต้องออกมาขู่ว่า ถ้าไม่ทำให้พร้อมกันทั่วประเทศ จะฟ้องกกต.ให้ยุบพรรค

ตามข่าวนี้ http://hilightad.kapook.com/view/60841/42

คุณได้ตามข่าวรึเปล่าครับ??

การที่ประชาชนช่วยกันออกมาแสดงความคิดเห็นในสื่อต่างๆ ก็เพื่อจะกดดันไม่ให้นักการเมืองเปลี่ยนคำพูด เพราะขนาดยังไม่ทันทำงานก็เริ่มจะเปลี่ยนคำพูดแล่ว จากทันทีกลายเป็นปีหน้า จากพร้อมกันทั่วประเทศกลายเป็นกรุงเทพฯก่อน

คุณsta ได้อ่านข่าวหรือไม่??

ผมว่าคุณsta ไม่ได้ตามข่าว ตกข่าวแน่ๆ

ฉะนั้นการที่คุณบอกว่าผมกระต่ายตื่นตูม ผมน่ะไม่ได้กระต่ายตื่นตูม แต่เพราะคุณต่างหากที่ ตื่นกลัว คนเขาวิจารณ์นโยบาย และคุณไม่ตามข่าวมากกว่า

แทนที่คุณจะมาบอกว่ารออย่างสงบ คุณsta ไปบอกให้นักการเมืองอย่าวันนี้พูดอย่างพรุ่งนี้พูดอย่างดีกว่ามั้ย? หรือคุณsta ก็น่าจะไปพวก คณะกรรมการสมานฉันท์แรงงานไทย ดีกว่ามั้งครับว่าช่วยอยู่รออย่างสงบๆ q*020

จำไว้นะครับ ประชาธิปไตยคือ การที่คนเรามีความคิดเห็นต่างกัน แลกเปลี่ยนกันได้ครับ

โดยเฉพาะนักการเมืองต้องพร้อมฟังเสียงประชาชนครับ

ขอบคุณครับ คุณเอกที่ให้คำชี้แนะ ผมยินดีและรับฟังได้ทุกเรื่องครับ เอาเป็นอันว่าผมเขาใจคุณเอกที่ หวังดีช่วยกดดันไม่ให้รัฐบาลชุดใหม่ผิดคำพูด ถ้าในใจคุณคิดเพื่อส่วนรวม บริสุทธิใจ จริงๆไม่เอนเอียง ผมนับถือครับ (และขออนุญาติติดตามดูความจริงใจในความเห็นคุณเอกต่อไปหน่อยน่ะครับ) q*013
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
kieatsuda
เรทกระทู้
« ตอบ #181 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 10:33 น »

1ทุกท่าน อย่าตัดสินคนที่สถาบันกันเลย โดยเฉพาะ ม.เอกชน หรือมหาลัยดังๆ ที่ชอบว่าราชภัฎ ทุกคนออกมาจากบ้านที่แตกต่างเรื่องการเลี้ยงดู จนบ้าง รวยบ้าง พ่อแม่เอาใจใส่เรื่องเรียนของลูกมาก กับพ่อแม่ที่ไม่รู้อะไรเลย มันอยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่า ถ้าคุณคิดว่าคุณเก่ง คุณฉลาด ก็ยินดีด้วย ประเทศจะได้พัฒนา ดิฉัน จบราชภัฎพระนคร เกรดก็ไม่ค่อยดี เพราะทำงานส่งตัวเองเรียน สี่ปี นอนวันล่ะ สี่ชั่วโมง เอกภาษาอังกฤษ จบมาสมัครที่ไหนก็มีแต่คนรับ เพราะบุคลิกภาพ การพูดเราดีมาก เพราะมีความมั่นใจ หนักเอา เบาสู้ เราได้เป็นผู้จัดการ ตอนอายุยี่สิบหก ตอนนี้ย้ายมาอยู่ที่อเมริกาแล้ว ชีวิตมันต้องสู้ ถ้าไม่สู้เราก็ย่ำอยู่กับที่ อย่ามัวแต่คอยตัดสินคนอื่นอยู่เลย หันมามองตัวเอง ปรับปรุงตัว แล้วก้าวต่อไปดีกว่า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เด็กราชภัฎสวนดุสิต
เรทกระทู้
« ตอบ #182 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 14:58 น »

ผมจบราชภัฎสวนดุสิตมา เอกวิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อม ภาคพิเศษหรือที่เรียกว่าภาคค่ำ หาตังค์เรียนเองครับ เนื่องจากที่บ้านยากจน 4 ปีจบ พวกเลียแข้งเลียขาขอเกรดก็มี(ข้อนี้ผมคิดว่าน่าจะมีเกือบทุกสถาบันนะ) ส่วนผมเป็นพวกอ่านหนังสือสอบล้วนๆ ขอร้องว่าอย่าเหมารวมว่าไม่ดี คนที่ดีก็มีเย่อะ เห็นเด็กฝึกงานมาจากที่สถาบันใหญ่ๆดังหลายที่มาฝึกงานยังกับคุณหญิงคุณนายท่านชายทำงานสุนัขไม่รับประทานก็มี โดนแดดนิดหน่อยไม่ได้ เดี๋ยวดำเครื่องสำอางจะเล่อะ วิ่งเข้าร่มก็บ่อย อู้งานก็เก่ง เดี๋ยวเข้าห้องน้ำ เดี๋ยวคุยโทรศัพท์ ธุระเย่อะจริงๆ ขอร้องมองดูหน้าหลังให้ดีก่อนที่จะพูดกล่าวว่าสถาบันการศึกษาหรือเด็กที่มาจากราชภัฎ ช่วยวัดผลที่การทำงาน อย่าวัดที่ผลที่สถาบันการศึกษาและการแต่งตัว (ผมขอโทษที่มีบางคำฟังแล้วอาจใช้อารมย์ขอบคุณครับได้ระบายซะทีเก็บมานาน q*073) ปัจจุบันผมจบ ป.ตรีสองใบครับ ใบที่สองจาก มสธ. 2ปีจบครับ อย่างน้อยที่ มสธ.ก็ทำให้ผมมั่นใจได้ว่าผมสามารถเรียนด้วยตัวเองจบโดยไม่ต้องง้อและข้อเกรดโดยการเลี้ยแข้งเลียขา (2 ปีที่เรียนจบเข้าไปที่ มสธ.เพียงแค่ 10 ครั้งก็สามารถเรียนจบได้ 55555555555555++++++) สุดยอดมากครับสำหรับ มสธ.ในการจัดการเรียนการสอน เสียอย่างเดี๋ยว ส่งหนังสือช้าไปหน่อยนะครับสอบเสร็จพึ่งส่งมาถึงทั้งที่ผมอยู่แค่แถวแยกพัฒนาการเท่านั้นเอง ฝากแก้ไขด้วยครับ มสธ. ขอบคุณครับ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #183 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 17:05 น »

ขอบคุณครับ คุณเอกที่ให้คำชี้แนะ ผมยินดีและรับฟังได้ทุกเรื่องครับ เอาเป็นอันว่าผมเขาใจคุณเอกที่ หวังดีช่วยกดดันไม่ให้รัฐบาลชุดใหม่ผิดคำพูด ถ้าในใจคุณคิดเพื่อส่วนรวม บริสุทธิใจ จริงๆไม่เอนเอียง ผมนับถือครับ (และขออนุญาติติดตามดูความจริงใจในความเห็นคุณเอกต่อไปหน่อยน่ะครับ) q*013

หลายคนอาจมองว่าผมเอียง แต่ความจริงผมเอียงเพื่อชาติครับ

ผมน่ะเห็นด้วยกับการขึ้นค่าแรง เพราะพวกมหาเศรษฐีเอาเปรียบคนจนมานานแล้ว

แต่ผมยังมองไม่เห็นใครออกมาบอกวิธีแก้ไม่ให้พวกมหาเศรษฐีผลัดภาระเรื่องค่าแรงกลับมาที่พวกบริโภคด้วยการขึ้นราคาสินค้าเลยครับ

ผมน่ะแนะวิธีแก้ไขไว้ตั้งแต่รัฐบาลที่แล้ว แต่พวกเขาไม่นำพาครับ

ผมเคยเสนอแนวทางการแก้ไขของแพง

เช่น http://akelovekae.blogspot.com/2011/04/blog-post_22.html

Guest
เด็กกำลังเรียน
เรทกระทู้
« ตอบ #184 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 17:15 น »

ต้องเข้าใจด้วยนะค่ะว่า ในห้องเรียนกับสถานที่ทำงานมันไม่เหมือนกัน เวลาเรียนอยู่แต่กับตำรา ในที่ทำงานบางทีก็ไม่ได้ทำงานตามที่เรียนมา อาจจะมีแค่ใช้วิชาที่เรียนมาประกอบส่วนนึง ที่ทำงานเค้าใช้ประสบการณ์
จะมีสักกี่คนที่ได้ทำงานตามสาขาที่จบ ถ้าพวกคุณไม่ให้โอกาส พวกเราก็จะไม่มีประสบการณ์แล้วจะทำงานได้ประสิทธิภาพอย่างที่ต้องการได้อย่างไร
เด็กมหาลัยได้ฝึกงานแค่ไม่กี่เดือนเอง q*026q*026

add
เรทกระทู้
« ตอบ #185 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 19:06 น »

การทดลองงานมีไว้ทำไมใช้ให้เป็นประโยชสิครับเจ้านายทั้งหลายไม่ใช่เอาแต่อคติกับนโยบายของเค้าช่วงทดลองงานท่านกำหนดได้เองไม่ใช่เหรอครับว่าจะให้เท่าไหร่จะทดลองงานกี่เดือนสามหรือสี่เดือนก็แล้วแต่ท่าน...

Guest
ช่างเขียนแบบ
เรทกระทู้
« ตอบ #186 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 19:17 น »

ผมจบ ปวส.คิดว่า น่าจะปรับขึ้นตามความสามารถของตัวบุคคลมากกว่า วัดที่ผลงานกันไปเลย รู้จิงรู้ลึก เฉพาะทาง ว่าสมควรได้ค่าแรงเท่าไหล่ ไม่น่าจะมาดูที่ วุฒิ ปวส.หรือปริญญาตรี นะ

Guest
ถูกต้องนะครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #187 เมื่อ: 30 ก.ค. 11, 22:21 น »

[quote coinhouse
]มัสโลว์เป็นนักมนุษย์ฯ เป็นเรื่องของ

ความเชื่อและแนวคิด

ไม่ใช่แนว ตรรกะ(เหตุผล)และ เศรษฐศาสตร์

การควบคุมราคานั้นคงต้องบอกเลยว่าทำไม่ได้ ยังจำข้าวธงฟ้าของรัฐบาล สมัคร ได้ไหม?

มันออกมาเพราะคุมราคาไม่ได้ ภาครัฐเลยต้องทำของราคาถูกมาขายแทน

แล้วแท้งไป และคนทำตอนนั้นคือ มิ่งขวัญ ก็ถูกสอยออกจากตำแหน่งด้วย

นี้คือข้อเท็จจริงทางประวัติศาสตร์ เป็น ตรรกะ

ว่ารัฐบาลไทยเคยทำแล้ว แต่ทำไมไม่ได้ และทั่วโลกเคยทำแล้ว

และ

ล้มไปแล้วหลายรัฐบาล

วิชาเศรษฐศาสตร์เบื้องต้น ต้นทุนเพิ่ม ราคาขายเพิ่ม

แปลกตรงไหน ตรรกะ-ข้อเท็จจริง สัจจะ ล้วนๆ
[/quote]

Guest
สันดาน
เรทกระทู้
« ตอบ #188 เมื่อ: 31 ก.ค. 11, 08:10 น »

เอาแต่โทษว่าหลักสูตรห่วย ไม่ได้เรื่อง สำหรับผมหลักสูตรการศึกษาไม่ได้ห่วย ที่ห่วยน่ะ ผู้บริหารครับ นโยบายบ้า ๆ อะไรก็ไม่รู้ ไม่ให้มีเด็กสอบตก ให้ครูมั่วทำผลงานวิชาการปลอม ๆ ลอกกันมาทั้งนั้น ครูก็เลยไม่ใส่สอนหนังสือ เพราะต้องทำผลงานวิชาขาดของตนเอง นักเรียนต้องเรียนกวดวิชาเอาเอง ในห้องเรียนไม่มีการสอน q*071q*078q*078

Guest
xx
เรทกระทู้
« ตอบ #189 เมื่อ: 31 ก.ค. 11, 08:39 น »

เราจบม.6 นั่งเฉยๆๆมีตังนับแสน/เดือนอิๆๆ

Guest
คนอ่าน
เรทกระทู้
« ตอบ #190 เมื่อ: 31 ก.ค. 11, 10:03 น »

กรรมของเด็กจบใหม่ q*027q*027 โดนยิ่งลักษ์โฆษณา หาเสียง แหกตา นึกว่าจบใหม่ทำงานบริษัทเอกชนได้เดือนละ 15,000 ด้วย แต่พอยิ่งลักษ์ได้อำนาจเสร็จเรียบร้อย โกหกกลับลำ ..ให้ 15,000 เฉพาะ เด็กจบใหม่ ข้าราชการ รัฐวิสาหกิจ

ประเด็นคือ ซวยละสิ q*069q*069... คุณสมบัติใบปริญญา ซื้อได้ ของมหาวิทยาลัยอิสาน ...........ลามไปถึงคุณภาพการศึกษา ราชภัฏ ... มช. 2 คณะ ในสมัยนี้...ยังดีที่คุณภาพเน่าแต่การศึกษาสายสังคมโหลๆ .....ทั้งๆ ที่สมัยก่อน สมัยโบราณ คนจบ มช. ถือว่าทรงคุณวุฒิ......

ก็ตั้งแต่เชียงใหม่อิสานเหนือกลายเป็นประชากรเสื้อแดง มีค่านิยมชมชอบ บูชา ตระกูลนายทุนการเมืองไพร่แสนล้าน ราชวงศ์ชินวัตรมหาราช จอมหนีภาษี และนายทุนการเมืองนายหน้าค้าความจนที่โคตรรวย...กินแต่เนื้อไปจนหมดตัว แล้วคายกระดูก ถุยก้างออกมาเป็นของฟรีๆ ของถูกๆ ให้ชาวบ้านกินบ้าง ให้เงินกู้กองทุนให้หนี้ท่วมหัว . q*072

.ทำคนอิสานไอคิวต่ำที่สุด.กี่ปี กี่ชาติ ชาวบ้านอิสานเหนือก็ไม่มีปัญญาเสียภาษีพัฒนาประเทศชาติ ทั้งๆ ที่ ตลอดกาลที่ผ่านมาทุกๆ รัฐบาลเอาภาษีคนทั้งประเทศ ทุ่มงบประมาณไปที่อิสานเหนือมหาศาล q*026
Guest
นะจ๊ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #191 เมื่อ: 31 ก.ค. 11, 12:13 น »

เค้าหมายถึงข้าราชการคับไม่ใช่ลูกจ้างของบริษัท
ถ้างั้น ผมออกไปทำงาน ราชการที่ อบต. ดีกว่า ยิ่งห่างไกลยิ่งดี ได้ 15000 ค่าครองชีพก็ไม่สูง แต่ผมว่า ขึ้นแต่ข้าราชการ ไม่ได้หรอกครับ นี่ขนาดยังไม่ขึ้น ข้าวของขึ้นรอแล้ว ถ้าข้าราชการขึ้น แต่เอกชนไม่ขึ้น แต่ของขึ้น ไม่ก็ไม่พอใช้อยู่ดี ระบบข้าราชการพังครับ แบบนี้
add
เรทกระทู้
« ตอบ #192 เมื่อ: 31 ก.ค. 11, 12:43 น »

ครับ ปล่อยให้มันจนอยู่อย่างนั้นแหละครับ ไม่ต้องลืมตาอ้าปาก รายได้ดีๆเค้าจำกัดไว้ให้พวกคนมีเงิน คนมีอันจะกิน นายทุนหน้าเลือด เท่านั้นครับ คนจนไม่มีสิทธิ์ ไม่พอใจก็ไปลาตายกันซะให้หมด เบื่อพวกคนจนมาก ไปปตายได้แล้วโว้ยยยยยยยยยยย

Guest
tc สามหมอก
เรทกระทู้
« ตอบ #193 เมื่อ: 31 ก.ค. 11, 13:52 น »

q*072 นี่คุณrrrrrrrr คุณอย่างเหมาซิ

คุณเป็นนายจ้างได้อย่างไง ลูกน้อง(เพื่อนร่วมงาน)คุณไม่มี

ประสิทธิภาพ ช่วยไม่ได้ เพราะคุณไม่มีกระบวนการคัดเลือกที่ดี

(มีสตังแต่ไม่มีสติ) ผมรับราชการจบ ม.ราชภัฎเชียงใหม่ กว่าจะจบได้

วิจัยต้องผ่นก่อน

Guest
เจิด
เรทกระทู้
« ตอบ #194 เมื่อ: 31 ก.ค. 11, 15:20 น »

จบ ม 6 เงินเดือนหนึ่งแสน เป็นยามนะ อยู่ที่ออสเตรเลียอยู่ตอนนี้ 55555

Guest
fdf
เรทกระทู้
« ตอบ #195 เมื่อ: 31 ก.ค. 11, 15:33 น »

ก้อเรียกเงินเดือนให้มันต่ำลงดิฟายเอ้ย ใช่ว่าจบสุงแล้วดีก่าคนอื่นโง่ปานควายขายควายเรียนยังมีอีกเยอะสะเรอเรียนป.ตี
Guest
คนดู
เรทกระทู้
« ตอบ #196 เมื่อ: 31 ก.ค. 11, 20:16 น »

แล้วข้าราชการซีน้อย ๆ ที่เงินเดือนตันหล่ะ เงินเดือนไม่ขึ้น ของแพงขึ้น ทำไงใครช่วยนึกคิดถึงตรงนี้หน่อยสิ ซงยเลย ตั้งแต่คุณแม้วแล้ว...

Guest
เด็กราชภัฎ
เรทกระทู้
« ตอบ #197 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 00:27 น »

ดิฉันเรียนจบสถาบันราชภัฎ ตอนนี้เป็นหัวหน้าของมหาวิทยาลัยดังๆอยู่ค่ะ

Guest
เด็กราชภัฎ
เรทกระทู้
« ตอบ #198 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 00:30 น »

ดิฉันเรียนจบสถาบันราชภัฎ ตอนนี้เป็นหัวหน้าของคนที่จบจากมหาวิทยาลัยดังๆอยู่ค่ะ โปรดอย่าดูถูกคนที่จบราชภัฎค่ะ

Guest
savitee
เรทกระทู้
« ตอบ #199 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 00:47 น »

ดิฉันกำลังศึกษาอยู่มหาลัยราชภัฎอุตรดิตถ์ เอกพัฒนาชุมชน รู้สึกไม่พอใจกับพวกที่ประนามมหาลัยของพวกเราและกล่าวหาว่านักศึกษาเดี๋ยวนี้ไม่มีดี..ทั้งหลายนั้น...ขอถามหน่อยเถอะถ้าพวกคุณเก่งจริง..ดีจริง..ประเทศชาติเจริญไปนานแล้ว..แล้วอีกอย่างดิฉันคิดว่าอาจารย์ของดิฉันก็ได้ตั้งใจสอนอย่างเต็มที่และความรู้ที่ได้มานั้น...แน่นแน่นอน..ไม่ว่าจะเรียนในห้องและเรียนนอกห้อง..รวมไปถึงการทำงานร่วมกับผู้อื่น..การที่คุณดูถูกผู้อื่นแสดงว่าคุณเองยังไม่เคยได้รับการพัฒนาจิตใจของตัวคุณเองให้ดี..เพราะการที่พวกคุณกล่าวมาข้างต้นนั้นเปรียบเสมือนคุณกำลังประจานตัวเองอยู่...สุดท้ายขอฝาก
1.ผู้ที่จบน้อยกว่าปริญาตรีด้วยถ้าคุณเก่งอยู่แล้วดีอยู่แล้วคุณจะกลัวอะไรอีก..และรัฐบาลเค้าก็ไม่ได้ช่วยแค่..กลุ่มชนเพียงกลุ่มเดียวเค้าก็ต้องอยากให้คนไทยทุกคนเท่าเทียมกันหมดนั้นแหละ..อยู่กันได้มาตั้งหลายปี..อย่างน้อยก็อนาคตลูกหลานของพวกคุณ..
2. ถ้าคุณเก่งจริง..คุณก็ทำเองสิ.. คุณจะจ้างคนอื่นให้เสียเงินทำมัย..และก็เสียสุขภาพจิตของคุณเองด้วย
การให้โอกาสคนเป็นสิ่งที่ดี แต่จะให้ดีที่สุดคือการให้โอกาสคนไทยด้วยกัน คนเก่งจะไม่อวดเก่ง...! q*077

add
เรทกระทู้
« ตอบ #200 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 02:00 น »

แต่เชื่อผมเหอะ กฎหมายออกมา แบบนี้ จริงๆคุณ ก็เล่นไปทางอื่น เช่น ให้เอาวุฒิ ปวส มาสมัคร งาน เห็นไหมว่ากฎหมายมีช่องโหว่ เยอะ หรือไม่งั้น
คุณต้องทดสอบ หน่อย ว่าสมควรไหมที่จะได้ รับ ผมไม่เชื่อหรอกว่าผู้ประกอบการ ที่จ้างฝ่ายบุคคลมาทำงาน จะไม่มีวิธี คัดสรรบุคลกรมาในองค์กรของคุณ หรอกนะ ประเด็นมันอยู่ที่ ตรงนี้ ว่า ถ้า เราเลือก มากๆ เพื่อ ที่ ท่าน จะต้อง จ่าย ค่าแรง 15000 บาท ท่านก็ต้อง คัดสรร อยู่แล้ว แล้วถามต่อว่า อะไรจะเกิดขึ้นครับ ก็เกิดคนตกงานไงครับ แล้ว คนที่ จบปริญาตรี ก็ไม่ได้ ใช้วุฒิที่ตัวเอง สมัคร ก็ในเมื่อ ถ้า ต้อง จ้าง 15000บาท
แล้ว เราก็เลือก ให้วุฒิตํา ลง ก็เท่านั้น แล้ว คน ในประเทศก็จะไม่สนใจที่จะศีกษา ต่อ เป้นแน่ครับ ไม่เชื่อ คอยดูต่อไป

add
เรทกระทู้
« ตอบ #201 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 08:52 น »

พวกที่ไปทำงานต่างประเทศ แล้วบอกว่าเงินเดือนเป็นแสน อ่ะ ตลกคือ ผมเห็น ส่วนใหญ่ไม่มีอะไรเลย ทำงานกลับบ้าน อยู่กับแต่พวกคนไทย เท่านั้นยังไม่พอ ค่าครองชีพเค้าสูง เวลาคนพวกนี้จะใช้จ่ายไร แบบว่า ประหยัดมาก ผมใช้ชีวิตต่างประเทศมาสิบเอ็ดประเทศแล้ว ผมตัดสินใจกลับมาไทย แล้วก็จะอยู่ไทยไปตลอด ยอมรับเลยว่าคุณภาพชีวิต อาหาร และ การคมนาคมบางเมืองในบางประเทศดีกว่าเรา แต่ อยู่ไทยสบายรายรับผมเดือนละหกหมื่อนกว่าที่ไทยแต่ แค่นี้สำหรับคนไทย ก็อยู่อย่างสบายแล้ว ถ้าเป็นประเทศอื่น ยกตัวอย่างเช่น แคนนาดา ถ้าอยากกินข้าว 1 จานเอาแบบของเราเลย ตีเป็นจานละแค่ สิบเหรียญโดยประมาณ บางที่ 8 บางที่ 12 แล้แต่ เท่ากับต้องเสียเงิน มื้อละอย่างจต่ำสามร้อยกว่าบาท ไม่งั้นเราต้องไปหาของ ถูกๆ หรือทำเอง เอาอาหารไปกินที่ทำงานงี้ ถ้าจะอยู่นอก ต้องได้งานดีๆไปเลย ไม่ใช่ เป็นแม่ครัว ยาม ไรงี้

แล้ว ถ้าเราจะให้เงินเดือน ขึ้น ของราคาก็ต้องขึ้นตามไปด้วย หรือไม่ คนก็จะตกงานเยอะขึ้นเพราะไม่มีใครจ้าง เราก็จะเป็นเหมือน บางประเทศที่ค่าครองชีพสูง ที่เด็กหลายๆไม่จำเป็นต้องจบ ปริญญาด้วย เพราะจบไปก็หางานยากอยู่ดี เพราะมันมีขั้นต่ำว่า ถ้าจบปริญญาต้องได้เท่านี้ๆ เด็กไทยหลายคนที่ไปเรียนต่อ พอจบก็หางานไม่ได้เยอะไป เลยต้องกลับมา คนที่หางานได้แล้วอยู่ต่อ ต้องเก่งจิงๆ และ อาจจะโชคด้วย

Guest
ขอคิดด้วยคน
เรทกระทู้
« ตอบ #202 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 09:11 น »

การเปลี่ยนแปลงในทางใดทางหนึ่ง ล้วนต้องมีผลกระทบ
แต่การเปลี่ยนแปลงในทางดี ถ้าร่วมมือร่วมใจ ก็จะได้ผลดีต่อสังคมโดยรวม
1.แรงงานส่วมรวจะได้ประโยชน์
2.กระบวนการผลืตจะมีการเปลี่ยนแปลง
3.อาจมีการลดคนงานแต่ประสิทธิภาพกำลังผลิตจะเท่าเดิม
4.มีการลดการว่างงานแอบแฝง ไม่ใช่รับเข้ามาเพราะสงสนร เพราะช่วยเหลือ
แต่เพราะต้องการคนงานจริง
5.มีการพัฒนาแรงงานอย่างจริงจัง
6.มีการมองลู่ทางใหม่ๆให้กับสังคมส่วนรวม
7.มีการตกงาน น่าจะชั่วคราว เพราะ จะมีการคิดค้นสิ่งใหม่ๆเพื่อการอยู่รอด
8. ยกระดับการครองชีพที่ดีขึ้น แม้แต่จะเพียงชั่วคราว
9.ยกระดับความเป็นอยู่ของสังคมโดยรวม
10.เปลี่ยนสังคมให้มีคุณค่าของคนมากขึ้น
11. อยากจะเปลี่ยนความคิดอคติของคนหลายคน ที่มุ่งฟันธงอย่างเดียว
คงต้องโดนด่าเพราะความคิดแย้ง ตามระเบียบ

Guest
ขอคิดด้วยคน
เรทกระทู้
« ตอบ #203 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 09:16 น »

ดิฉันกำลังศึกษาอยู่มหาลัยราชภัฎอุตรดิตถ์ เอกพัฒนาชุมชน รู้สึกไม่พอใจกับพวกที่ประนามมหาลัยของพวกเราและกล่าวหาว่านักศึกษาเดี๋ยวนี้ไม่มีดี..ทั้งหลายนั้น...ขอถามหน่อยเถอะถ้าพวกคุณเก่งจริง..ดีจริง..ประเทศชาติเจริญไปนานแล้ว..แล้วอีกอย่างดิฉันคิดว่าอาจารย์ของดิฉันก็ได้ตั้งใจสอนอย่างเต็มที่และความรู้ที่ได้มานั้น...แน่นแน่นอน..ไม่ว่าจะเรียนในห้องและเรียนนอกห้อง..รวมไปถึงการทำงานร่วมกับผู้อื่น..การที่คุณดูถูกผู้อื่นแสดงว่าคุณเองยังไม่เคยได้รับการพัฒนาจิตใจของตัวคุณเองให้ดี..เพราะการที่พวกคุณกล่าวมาข้างต้นนั้นเปรียบเสมือนคุณกำลังประจานตัวเองอยู่...สุดท้ายขอฝาก
1.ผู้ที่จบน้อยกว่าปริญาตรีด้วยถ้าคุณเก่งอยู่แล้วดีอยู่แล้วคุณจะกลัวอะไรอีก..และรัฐบาลเค้าก็ไม่ได้ช่วยแค่..กลุ่มชนเพียงกลุ่มเดียวเค้าก็ต้องอยากให้คนไทยทุกคนเท่าเทียมกันหมดนั้นแหละ..อยู่กันได้มาตั้งหลายปี..อย่างน้อยก็อนาคตลูกหลานของพวกคุณ..
2. ถ้าคุณเก่งจริง..คุณก็ทำเองสิ.. คุณจะจ้างคนอื่นให้เสียเงินทำมัย..และก็เสียสุขภาพจิตของคุณเองด้วย
การให้โอกาสคนเป็นสิ่งที่ดี แต่จะให้ดีที่สุดคือการให้โอกาสคนไทยด้วยกัน คนเก่งจะไม่อวดเก่ง...! q*077

ผมชอบความคิดคุณมากมาย
เราเกิดมาต้องคิดดีครับ แล้วสิ่งดีๆจะเข้ามาอยู่ที่ตัวเรา สังคมเรา และประเทศของเรา
หวังว่าคนรุ่นเก่า คิดเก่า จะคิดได้บ้าง
Guest
ขอคิดด้วยคน
เรทกระทู้
« ตอบ #204 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 09:28 น »

เห็นมีทั้งสองกระแส ทั้งเรื่องการขึ้น ค่าแรงเป็นเรื่องที่ดีและไม่ดี เถียงกันยังงัยก็ไม่มีวันจบหรอกครับ เพราะคนที่ได้เงินน้อยก็อยากได้เงินเยอะขึ้น ส่วนนายจ้างก็ไม่อยากเพิ่มค่าแรงพรวดพราดแบบนี้มันผลกระทบที่ตามมามันก็มีมาก ผมไม่เถียงนะครับว่าการเพิ่มค่าแรงทำให้คนใช้แรงงานทั้งหลายแหลได้รับผลประโยชน์ที่มากขึ้น แต่คุณคิดดีแล้วหรอครับว่าถ้าเพิ่มค่าแรงเป็น 300 บาทแล้วผลที่ตามมาคืออะไร คิดกันอย่างง่ายๆเลย แน่นอนค่าแรงเพิ่ม = ต้นทุนที่เพิ่มตาม เพราะฉะนั้นผลลัพท์ที่ตามมาคือ คุณก็ต้องซื้อข้าวของเครื่องใช้ที่แพงขึ้นตามมาอีก แล้วมันจะคุ้มกันหรอครับ ได้ตังค์เพิ่มแต่ก็ต้องใช้จ่ายมากขึ้นเหมือนเดิม ถึงตอนนั้นต่อให้คุณได้รับ 300 บาท มันก็ยังไม่พอหรอกครับ ผมคิดว่าการขึ้นค่าจ้างควรขึ้นจริงอยู่ครับแต่อยากให้เป็นไปตามกลไกของตลาดมากกว่าไม่ใช่แค่การเสนอและการเรียกร้อง คุณเรียกร้องไปเท่าไหร่ สุดท้ายคุณก็ใช้จ่ายมากกว่าที่คุณเรียกร้องแน่นอน รัฐบาลควรที่จะลดต้นทุนของวัตถุดิบมากกว่านะครับ อย่างเช่นตัวที่มีผลกระทบต่อธุรกิจทุกรูปแบบตอนนี้ก็คือการขนส่ง ลดทุนน้ำมันผมว่าก็เป็นความคิดที่ดีอีกทางนึงนะครับเพราะจริงๆแล้วประเทศเราก็ผลิตน้ำมันได้เอง และเพียงพอต่อความต้องการในประเทศอีกทั้งมีการส่งออกไปขายเพื่อนบ้านอีกด้วยแล้วทำไม (ต้องไปใช้ราคาอ้างอิงจากประเทศสิงค์โปร์) ทั้งๆที่เราสามารถกำหนดราคาน้ำมันเองได้จากกระบวนการผลิตเองภายในประเทศ ยังมีอีกหลายๆเรื่องที่รัฐบาลควรคิดมากกว่านี้และก็อยากจะฝากในฐานะคนไทยเหมือนกันอยากให้เห็นความสำคัญของประเทศชาติมากกว่าแค่เพียงตัวบุคคล รวมถึงเลิกทะเลาะกันในสภาแล้วหันหน้ามาช่วยกันพัฒนาประเทศชาติเถอะนะครับ อยากเห็นประเทศไทยสงบสุขสักทีไม่ว่าใครจะได้เป็นรัฐบาลถ้าทำเพื่อประเทศชาติจริงๆ ผมไม่เกี่ยงหรอกนะครับว่าจะอยู่สีไหน...

ผมคิดว่าการปรับค่าแรงนี่เป็นการกระตุ้นกลไกทางความคอดของสังคมน๊ะครับ
คนไทยอยู่กันแบบสบายๆ มือยาวสาวได้สาวเอา กระตุ้นกลไกสักครั้ง
ให้โอกาสคนจนบ้างสิครับ ลูกเขาอาจมีโอกาสได้ทัดเทียมในสังคม มีการศึกษาดี มีโอกาสเข้าสู่เทคโนโลยีใหม่ๆ ให้โอกาสสังคมไทยส่วนใหญ่กันบ้างน๊ะครับ ผมเชื่อแน่ว่า ทุกๆท่านที่เข้ามาในเวปนี้และวิจารณ์กันมากมาย ล้วนมีโอกาส และฐานะในสังคมไทยที่ดีกว่า คนไทยแรงงานต่ำกันทุกคน
ขอโอกาสเขาบ้างเถิดครับ
ลด ละ ทิฐิ อาฆาตกันบ้าง ช่วยกันสร้างสังคมใหม่กันดีกว่า อย่าไปคิดตาม สิ่งเดิมๆกันเลย
Guest
เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย
เรทกระทู้
« ตอบ #205 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 10:45 น »

ตอนนี้ก็เป็นนายจ้างอยู่อ่ะค่ะ เงินเดือนของพนักงานทุกคนเกิน 300/วันอยู่แล้ว(แม้แต่เสมียน เข้าทำงานใหม่ก็ตาม) ตอนนี้รับพนักงานไม่ดูวุฒิเลยค่ะ สัมภาษณ์แล้วรู้ว่ามีประสบการณ์ ทำงานได้ เรียกเท่าไหร่ก็ให้ค่ะ ขอให้ทำงานได้จริง ไม่ต้องมาจ้ำจี้จ้ำไช สอนแล้วสอนเล่า สอนยังไงก็ไม่เข้าหัว ไม่เอาแล้วค่ะ

อยากจะเสนอหน่อยค่ะ ว่าต้องปรับระบบการศึกษาให้ดีกว่านี้ เพราะเด็กจบใหม่สมัยนี้ทำงานไม่ได้เลยจริงๆ แม้แต่การเขียน mail ก็ใช้คำผิดๆ ถูกๆ ซึ่งถามหน่อยว่าการติดต่อประสานงานกับลูกค้า เขียนประโยคยังไม่รู้เรื่องเนี่ย จะประสานงานกับใครได้บ้าง แค่งานง่ายๆ ยังทำไม่ได้ จริงอยู่ว่า บางสถาบันที่เน้นปริมาณนักศึกษามากกว่าคุณภาพ(ไม่ขอระบุ) จะไม่ได้มีคุณภาพแย่เสียทั้งหมด แต่ขอยืนยันว่าจากประสบการณ์ที่รับพนักงานมานั้น 90% ไม่มีคุณภาพ อีก5% ไม่มีความรับผิดชอบและไม่สู้งาน จะเหลือเพียง 5% ที่มีทั้ง 2 อย่าง ซึ่งก็จะมักไปสมัครบริษัทฯใหญ่ๆ เท่านั้น ซึ่งก็เป็นสิทธิ์ของเขาที่เขาทำได้ ก็ต้องได้รับผลตอบแทนที่ดี แต่ถามหน่อยว่าถ้าระบบการศึกษาไทยยังเป็นแบบนี้ อีกหน่อยประเทศไทยจะเป็นอย่างไรคะ คนไม่มีคุณภาพไม่มีความคิดมีอยู่เต็มประเทศ รอแต่ให้ฝรั่งมาตั้งฐานผลิต เป็นขี้ข้าเขาไปตลอดชีวิต อย่างนั้นหรือคะ

Guest
เราก็จบราชภัฏ
เรทกระทู้
« ตอบ #206 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 10:52 น »

q*062 พูดแบบโง่ๆ คนเราจะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ และก็ทำตัว อย่าโทษสถาบันเลย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #207 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 10:59 น »

ปริญญาตรี = ทฤษฎี (จบใหม่)
ประสบการณ์และมันสมอง = approve q*039

Guest
วิชัย
เรทกระทู้
« ตอบ #208 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 12:28 น »

ผมเรียนไปด้วยทำงานไปด้วยเหมือนกับพวกฝรั่งเรียนกัน ผมสตาร์ทเงินเดือนไม่กี่พันปัจจุบันเงินเดือน 55,000.-บาท หลังจากจบจากราชภัฎ สามารถปฏิบัติงานร่วมกับคนที่จบจากสถาบันอื่นได้เป็นอย่างดี ผมไม่ได้อยู่กรุงเทพแต่อยู่ต่างจังหวัด จะเก่งไม่เก่งผมว่ามันอยู่ที่คน ในอดีดการเรียนรามก็ได้รับผลคล้ายๆราชภัฎ แต่พอผ่านไปไม่กี่ปี ม.ราม สอบติดผู้พิภาคษาในอันดับต้นๆ แต่ที่แน่ๆคนที่จบจากเมืองนอกทำงานไม่เป็นสัปรถก็มีให้เห็น บางคนเก่งแต่ภาษาอย่างเดียวก็มี ผมว่าค่าแรง 300 ร้อย และ ป.ตรีหมืนห้าไม่น่ามีปัญหา จะมีปัญหาก็คือนายจ้างบางแห่นจะยอมจ่ายหรือไม่ การที่ว่าจะทำให้สินค้าแพงนั้นมันคนละเรื่อง คนทำงานก่อนร่วม 80% เขาได้รับการขึ้นเงินเดือนประจำปีอยู่แล้ว ส่วนคนที่ไม่ได้รับการขึ้นเงินเดือนเลยก็น่าเห็นใจมากที่ได้ร่วมกับนายจ้างที่เห็นแก่ตัว นี่รับบาลออกนโยบายช่วยแรงงานไทยก็นับว่าเป็นนโยบายสุดยอดจริงๆ โดนใจมนุษย์เงินเดือนมากที่สุดเลยนะจะบอกให้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #209 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 14:08 น »

เรียนก็เยอะยังให้นักการเมืองหลอกได้ก็สมควรจบมาตกงานแล้วล่ะ คนเขาจบปตรีทำงานมาเป็นสิบปีเพิ่งจะได้หมื่นห้า ถ้าเด็กจบใหม่ได้หมื่นห้าพวกชำนาญการเก่าแก่มิต้องปรับเป็นห้าหมื่นหรอ งานนี้พังตั้งแต่ยังไม่ได้เริ่มอยากได้หมื่นห้าคงต้องไปสมัครที่ชินคอร์ปแล้วล่ะ แต่คงยากเพราะเป็นนโยบายหลอกพวกที่โง่แบบไม่ธรรมดาเท่านั้น เขาแค่อยากได้คะแนนเสียงเท่านั้นตอนนี้ได้มาแล้วส่วนพวกคุณๆก็นั่งรอชะตากรรมแล้วกันน้ำมันตอนนี้ก็โค..ตรแพงข้าวของแพงกว่ารัฐบาลที่แล้วตั้งมากมาย ไม่เห็นพวกปากดีออกมาวิจารณ์ ดีแต่กัดคนอื่น นโยบายลมๆแล้งๆทำชาวบ้านเดือดร้อนเงียบเป็นเป่าสากเชียว
Guest
กะติ๊ดฤทธิ์
เรทกระทู้
« ตอบ #210 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 16:20 น »

15,000 บาท แพงมากเลยเหรอครับ
ผมว่ามันถูกแสนถูกถ้ามันทำให้ชีวิตประชาชนส่วนมากดีขึ้น
ถ้าบริษัท คิดว่าไม่คุ้มก็เปิดสอบที่ยาก หรือว่าเป็นที่น่าพอใจสิครับ
บางที่เริ่มที่เงินเดือน 20,000 ขึ้นด้วยซ้ำ
แต่ถ้ายุคข้าวของแพง คนกู้เรียนมา จ่ายค่าเทอมแพงๆ แต่เงินเดือนถูกๆ คงไม่สมดุลครับ ถ้าอย่างนั้น นักการเมืองที่ทำงานแย่ๆ ทำไมรับเงินเดือนที่สูงได้ครับ นายกฯที่ไม่เคยพัฒนาทำไมรับเงินสูงๆได้ครับ แต่ประชาชนเหล่านี้แค่เงินเดือนเพื่อเลี้ยงชีพ ผมว่ามันคุ้มค่าครับ

Guest
ได้ยินเค้าคุยกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #211 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 18:54 น »

เถ้าแก่คุยกันว่า ถ้าปริญญาตรีเริ่มหมื่นห้า ก้อจะเอาแต่ ปวส. เพราะผล
งานออกมาแทบไม่ต่างอ่ะ แต่ค่าแรงขั้นต่ำ 300 อันนี้อ่ะ น่ากลัวกว่า

add
เรทกระทู้
« ตอบ #212 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 19:58 น »

q*062จบ ป ตรี 15000เหรอ โหจบป ตรีทำปลาใน ห้างโล เงินเดือน6500ก็ดีแล้วผมทำครั้ง แรก 5500ไม่เอาไม่มีงาน แล้วไงเหรอ
เอาวุติ ป ตรีสมัคร แต่ผมรับแค่ ม.6 ทำไง จะได้วัน 300เปล่ายังไม่รู้เลย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #213 เมื่อ: 1 ส.ค. 11, 20:24 น »

ผมเป็นเจ้าของบริษัทส่งขนม ส่งอาหารแปรรูปส่งนอกนะครับ ไปเกาหลี ญี่ปุ่น และพวกสิงโปรใกล้ๆ บริษัทผมจ้างบัญชี หมื่นสามครับ ผมจะปรับเงินให้ทีหละพันหรือสองพัน ตอนนี้บริษัท 10 ปีแล้ว คนที่ทำงานมาตั้งแต่แรกได้25000 เพราะขยัน ไม่ค่อยมาสาย ผู้ช่วย 3คน ทำงานมา 4ปี ผมก็ให้ 15000 อยู่ครับ ผมไม่จ้างบริษัททำบัญชี เพราะว่าผมอยากได้คนที่ทำงานแบบจริงใจมากกว่าอะนะ แล้วพวกธุรการ คีย์ข้อมูลลูกค้า
ผมให้ยืนพื้น 8000 หมดครับ ผมจะรับตั้งแต่ปวส -ปริญญาตรี เพราะบางคนอาจจะทำเพื่อรองานด้วย แล้วจะดูว่า มาสาย หรือเปล่า ตรงเวลารับผิดชอบงานแค่ใหน พวกล่าม ที่บริษัทมี1 คน ผมก็ให้ 25000 ครับ ผมก็จะเพิ่มให้ตามนิสัย แต่จะให้เพิ่มเลยคงลำบาก
เพราะผมเอง ค่าทำประกันสังคมผมก็จ่ายให้หมด ไม่ได้หักเงิน เพราะบริษัทเราอยู่กันอย่างครอบครัวอะนะ จะบอกว่าถ้าจะหมื่นห้าหมด ผมไหวใหม
ผมก็ไหวนะ แต่ผมคงไม่รับปริญญาตรี มาทำธุรการแน่นอนครับ
ถ้ามาจริงๆนะ นโยบายนี้ ผมจ้างปวส มาทำงานก็ได้ครับ ทำงานได้เหมือนกัน เผลอๆอาจจะดีกว่าซะอีก เพราะเขามาสายตรง

จะว่ากำไรผมจะได้ใหม ตอนนี้ผมได้กำไรสุทธิ์ประมาณ 33% ครับ
ถ้าผมจ่ายหมื่นห้า หมด ผมก็คงเหลือสัก 27% ครับ
แต่บริษํทผม มีพนักงานแค่ 40กว่าคนเองนะครับ
แล้วบริษัทที่ใหญ่ๆกว่านี้หละ q*039

Guest
pio
เรทกระทู้
« ตอบ #214 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 02:04 น »

q*027q*027 น้อยมากเงินเดือนเเค่15000 จะเอาไปทำไรได้ ทุกวันนี้ เรียนอยู่ก็ใช้เกิน15000ละ เเถม ทำงานหาเงินเองด้วยเเละ บริษัทที่จะทำงานต่อ ก็ตั้งเงินเดือนให้ 2อัพ 15000 คิดได้ไงวะ

Guest
pio
เรทกระทู้
« ตอบ #215 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 02:52 น »

เกลียดมากเลยพวกชอบเปรียบ สถาบันเนี่ย จะจบที่ไหนก็คนงานเหมือนกัน เเละ สถาบันที่ คนบอกไม่ดี บอกตรง อาจจะทำงาน ดีกว่าพวกสถาบันที่ดีก็ได้ ฉันเป็นหนึ่งใน สถาบันที่ดี เเละ ใหญ่ด้วย เเต่ไม่เคย เหยียดหยามเด็กจากสถาบันอื่นเลย เพราะคิดว่า จบอะไรก็ไม่สำคัณ ขอเเค่ ขันซื้อสัตย์ เเละไม่มานั่งทำตัวห่วงสวยงาม อย่างปัจจุบันทำงานจริงไม่ใช่เเต่เอาเเต่นั่ง เเชท นินทาชาวบ้าน ไม่เข้าสังคม เเละ พวกที่ชอบ คิดว่าตัวเองจบจากสถาบันใหญ่ๆมา ชอบเอาความคิดตัวเองมาเป็นนายใหญ่ เเต่บอกตรงๆนะ ความคิดอาจจะได้เเต่การทำงาน เเย่กว่าเด็กสถาบันเล็กๆซะอีก

เเละเรียนสถาบันใหญ่เเต่ต้องมาดูถูกสถาบันเล็กๆ หรือไม่มีชื่อเสียงมากมาย บอกตรงๆไม่น่าจบเลยค่ะ การทำงาน อยากให้ ผู้ใหญ่ทุกคนมองเห็นคุณภาพมากกว่าสถาบันมากกว่า เเละ ชีวิตจะรุ่งเอง

Guest
ฐณะ
เรทกระทู้
« ตอบ #216 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 07:40 น »

ถ้ามองที่คุณภาพของเด็กที่จบใหม่ผมว่าก็ถูกอยู่ซึ่งมันก็เป็นสิ่งที่ดีที่จะสามารถเพิ่มคุณภาพของสถานการศึกษาให้ดีขึ้นเพราะเงินเดือนเท่ากันแล้วใครๆก็อยากได้เด็กเก่ง ถ้าสถานศึกษาคุณมีชื่อเสียงใครจะไม่เอาเด็กมันก็แห่ไปเรียนเองแหล่ะ ถ้าชื่อเสียใครจะไปจริงไหม อีกอย่างผู้ประกอบการผมเชื่อว่าทุกเจ้าก็คงจะรับเด็กที่เข้ามาให้เหมาะสมกับเงินเดือนอยู่แล้ว ก็ถือว่าเป็นการพัฒนาทั้งสามส่วนคือคุณภาพของนักศึกษาและสถาบันคุณภาพขององกรและคุณภาพของประเทศชาติ อย่าคิดเห็นแก่ตัวนักเลยครับคนรวยทั้งหลาย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #217 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 11:16 น »

ขอบคุณรายละเอียด จาก จขกท

ความคิดของเรา เงินเดือนเริ่มที่ ๑๕,๐๐๐๐ บาท เป็นเรื่องที่ดี

เเต่จะทำได้ไหมเราเองก็ต้องรอดู ถามว่าเด็กจบใหม่จะตกงานไหม ....

ส่วนตัวเราคิดว่าบริษัทเค้าคงเลือกจ้างในอัตราที่ต่ำ ถ้ามีเเรงง่านที่ถูกกว่า

มาให้เลือก

สำหรับเด็กจบใหม่ จะตกงานไหม ... ขึ้นอยู่ว่า เรามีประสิทธิภาพมากน้อยเเค่ไหน .... ในการทำงานให้เค้า เเล้วคุ้่มไหม ที่เึค้าจะจ้างเรา

ถึงเพิงจบก็จรืง เเต่ไม่ได้เเปลว่า เราไม่มีโอกาส

Guest
ศุภโชค
เรทกระทู้
« ตอบ #218 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 11:36 น »

ไทยยังไม่พ้นการเป็นประเทศด้อยพัฒนา และพัฒนาการศึกษาไม่ถึง20ปีจะให้เก่งถึงปานไหนรัฐบาลอภิสิทธิขึ้นค่าแรงให้วันละ8บาทแต่ค่าข้าวแกงขึ้นจานละ10บาทจะกดขี่กันไปถึงไหน ร5เลิกทาสไปตั้งแต่ปีมะโว้พรรคคอมมิวนิสเขาปลดแอกเลิกทาสไปนานแล้วยังจะกดขี่กันไปถึงไหนนักบริหารวันนี้รวยแล้ลืมวันที่เข้าทำงานใหม่เป็นเด็กหัดงานขอร้องอย่าขี้คุยนะว่าถึงเป็นเด็กหัดงานก็เก่งนะอยากเห็นอนาคตต้องมองยอ้นอดีต2475ถ้าไม่เปลี่ยนแปลงการปกครองจะมีวันนี้ไหมไม่มี16 14ตุลาประชาธิปไตยก้าวหน้าไหมทุกย่างก้าวของพรรคการเมืองเปลี่ยนแปลงสังคมเสมอขึ้นค่าแรง300-15000เพื่อให้แรงงานลืมตาอ้าปากบ้างก็ดีนะถ้าแรงงานเป็นลูกหลานเราจะรู้สึกอย่างไร

Guest
ปอ.ปลา
เรทกระทู้
« ตอบ #219 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 13:10 น »

เอ่อ.. ช่วยอย่าเปิดประเด็นราชภัฏ VS จุฬา ธรรมศาสตร์ เกษตร ฯลฯ นะคะ

ในกรณีนี้ พูดถึงป. ตรี.. จะจบที่ไหน ถ้าเป็นป. ตรี ก็ถือว่ามีวุฒิเท่ากัน..

ดิฉันจบจุฬา ต่อโทต่างประเทศด้วยซ้ำ เงินเดือนก็พอประมาณที่ระดับนึง สามีจบราชภัฏ อายุห่างกันไม่เยอะ แต่เงินเดือนเขาเยอะกว่าค่ะ เพราะอยู่ในสายงานที่ต้องใช้ประสบการณ์ ความรู้ ความสามารถ มากกว่าดูที่สถาบัน

อีกอย่าง สถาบันการศึกษามีส่วนแค่ตอนคุณสมัครงานที่แรกเท่านั้นแหละค่ะ หลังจากนั้น เขาก็แทบไม่สนใจกันแล้ว เวลาดิฉันรับพนักงาน ดิฉันดูแค่ประสบการณ์ทำงานที่ผ่านมา รู้จักเนื้องานใหม่ดีพอที่รับมาแ้ล้วจะมีคุณภาพพอจะสร้างรายได้ให้บริษัทมากกว่าเงินเดือนที่เราให้ เท่านั้นก็พอแล้วค่ะ

ถ้าบอกว่าจบมาเป็น 10 ปี เงินเดือนยังไม่ถึงหมื่น ลองพิจารณาเปลี่ยนงานบ้างก็ดีนะคะ บางทีถ้าคุณทำงานมานานๆแล้ว คุณไม่ fresh เหมือนเดิม เริ่มมองงานเป็นความซ้ำซาก จำเจ มองเห็นปัญหามากกว่าความท้าทาย ถ้าเป็นอย่างนั้น ถึงเวลาที่คุณจะต้องใช้ประสบการณ์ที่ได้มาในที่ใหม่ เพิ่มเงินเดือนตัวเอง แล้วก็หลบให้คนใหม่ๆ เขามาทำงานในตำแหน่งคุณบ้าง ...

Guest
viv
เรทกระทู้
« ตอบ #220 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 14:49 น »

q*062 เห้นด้วยกับคุณ tunp
อย่าไปคิดมากเลยครับ ทุกบริษัทมีมาตรฐานในการจัดจ้างอยู่แล้ว อย่างน้อยช่วงทดลองงานก็ต่อลองกันได้ ถ้ามีคุณภาพจริงก็รับไป ผมเชื่อว่าทุกบริษัทยอมจ่ายแน่นอน แต่ถ้าไม่มีคุณภาพจริง ผมว่าอยู่ที่ตัวเด็กมากกว่าครับ ผมว่าก็เป็นข้อดี เพราะบริษัทจะได้มีความเข้มงวดในการทดลองงาน มากขึ้น ไม่ชัวร์ก็ไม่จ้าง ไม่ดีจริง ก็อย่าจ้าง อยากได้งานก็ต้องมีคุณภาพเช่นกัน สร้างบทเรียนนำสู่ประสบการณ์ สร้างคุณภาพนำสู่อนาคตที่ดี ไม่รักดีก็ไปหามเสา

add
เรทกระทู้
« ตอบ #221 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 14:57 น »

q*031q*031 ดิฉันจบ เอก เคมี รภ. เคยไปฝึกงานพร้อมเด็ก จุฬา
ที่ บ.ไทยน้ำทิพย์ เห็นเด็กจุฬา(บางคน ไม่ได้รวมเหมือนเจ้าของกระทู้) ได้แต่นั้ง โม้ว่าตัวเก่ง แต่เวลาหัวหน้างานให้ลงมือทำ ทำไม่เป็น

เจ้าของกระทู้
กรุณาอย่าเหมารวม ตอนนี้ดิฉันทำงานที่ โรงกลั่นน้ำมันบางจาก
เพื่อนที่จบด้วยกัน ทำงานที่ศูนย์วิจัย และโรงงานใหญ่อีกหลายแห่ง
หัวหน้างานถามมีเพื่อนหรือรุ่นน้องอีกไหม แนะนำมาเลย
เด็ก รภ.

Guest
ปูค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #222 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 17:06 น »

ปูจ่ายให้ได้ค่ะ มาสมัครที่เครือชินวัตรสิคะ แต่มีข้อแม้ว่าให้ผ่านการคัดเลือกนะ ถ้าไม่ผ่าน เชิญใสหัวไปที่อื่น ปูไม่รับรู้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #223 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 18:47 น »

ต่อไปเด็กไทยไม่ไปเรียนป.ตรีให้ยุ่งยากแล้วครับ เขาจะหันไปเป็นกรรมกรกินเงินเดือน 9000 บาทกับค่าแรง 300 บาทกัน

Guest
เข้าใจซะใหม่
เรทกระทู้
« ตอบ #224 เมื่อ: 2 ส.ค. 11, 23:44 น »

คุณเจ้าของกระทู้ เค้าหมายถึงข้าราชการครับพี่ เป็นหรือเปล่าไม่ได้เป็นก็อย่างมายุ่งเลยทุกวันนี้ข้าราชการเงินเดือนน้อยน่ะ อาจารย์มหาลัย นักวิจัย นักวิทย์ เจ้าหน้าที่กรมต่างๆ ป.ตรี 9000 ป.โท 13000 ป.เอก 17000 ประมาณนี้ ของกรมต่างๆก็จะประมาณนี้ ก็ปรับให้เค้าหน่อยล่ะกันกว่าจะสอบติดกันเข้ามาคนเหล่านี้ความรู้ความสามารถก็มีน่ะครับให้ๆเค้าไปเถอะทำงานเพื่อประเทศชาติ ไม่งั้นก็หนีไปเอกชนกันหมดแต่บางคนคงไปไม่ได้ต้องอยู่ใช้ทุนกันหน้าแห้งต่อไป อิอิ

หน้า: 1 2 3 4 5 6

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม