หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: หมา หมู วัว ควาย สัคว์อื่น กินกันได้ ทำไมต้องมา หวงหมา......?????  (อ่าน 148 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 15 ส.ค. 11, 15:56 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ผมเคยโดนหมากัด ตอนเด็ก ผมกวาดรำข้าวจะให้มันกินที่บ้านป้า หมาของป้ามันกัดหน้าของผม ปิดทันผลักมันหงายท้อง ผมวิ่งหนี มันไล่กัดน่อง เป็นแผลยาว 4 ซม.มีแผลจนถึงทุกวันนี้ เข้าของหมาเป็นเพื่อนกับผม เข้าไปห้าม มันกัดเจ้าของเลือดสาด ผมหวังดีกับหมารักหมา..ให้อาหารหมา หมาไล่กัด และเคยถูกกัดหลายครั้ง อย่างไร้เหตุผล หรืออาจจะมีเหตุผลแบบหมาๆ

เพื่อนรัก และญาติของผมคนหนึ่งชื่อ เวช พิษหมาบ้ากำเริบ ญาติบอกว่าก่อนตาย ร้องเห่าหอนเหทือนหมา น่าสงสารมาก

ครั้งหหนึ่งผมเปิด เซ็นเตอร์สอนภาษา ศิลปะ ดนตรี ที่ห้างอิมพีเรียล ลูกมันอยูในโพรงใต้ตึกเก่า ผมซื้อลูกชิ้นให้มันกินบ่อยๆ เช้าวันหนึ่งแม่หมามันไปหาอาหารมาให้ลูกกิน ผมเห็นลูก 3 ตัวหิวนมร้องไห้ลั่น ทั้ง 4 แยก ทั้งสามตัวคลานลงไปในพื้นผิวจราจร ดีหน่อยที่เป็นสี่แยกไฟแดง ผู้ขับยายนยต์คอยหลบได้...

ไม่มีใครแม้แต่คนเดียวจะลงมาช่วย ผมกลัวรถยนต์ทับลูกหมาตาย ผมรีบวิ่งเข้าไปอุ้มอย่างทนุถนอม ยังพูดอยู่ในใจว่า "โถลูกอย่าร้องเดี๋ยวแม่มา" ผมเดินยังไม่ถึงโพรงที่ลูกมันนอน ..จังหวะพอดีแม่หมามาอยู่อีกฝั่งถนน ดู่หมามันตกกะใจสุดขีด ว่ามีคนจะเอาลูกมันไป ผมรีบเอาลูกใส่ในโรพงไม่ทันเสร็จเจ้าแม่มัน ไล่กัดผม ผมวิ่งซะลิ้นห้อย ...พร้อมกับเห่ากรรโชกเสียงดังสนั่นทั้ง 4 แยก ผู้คนบนรถมองผมเป็นจุดเดียว

หลายคนคงคิดว่า ทำไมผมต้องไปรบกับหมาข้างถนน

หลังจากวันนั้น ผมออกไปกินข้าว ออกไปซื้อของ วันละหลายครั้ง จำเป็นต้องออกทางประตู ซึ่งอยู่ไกล้โพรงหมานอนนั่น มันเห่าทุกวัน เห่าทุกครั้ง เสียงดังสนั่น

ที่สำคัญ คนสัญจรไปมาทุกคนแถวบางกะปิ แม่หมาตัวนี้ไม่เคยเห่าใคร มันเห่า กับผมอยู่คนเดียว ทั้งๆที่ผมหวังดีกับมัน

ในความคิดของผม น่าจะแก้กฎหมายใหม่ อนุญาต ให้คนกินไปเถอะ หมูวัว ควาย และสัตว์อื่นๆ น่าสงสารกว่าเยอะ...

ตามข้อมูลของกระทรวงสาธารณสุข มีคนโดนหมากัด บาดเจ็บปีละ จำนวนหลายคน ตายอีกหลายคน

//ช.ผาสุข(คนไทยแท้)คนเกลียดหมาเป็นที่สุด

q*073q*073q*073q*073q*073q*073q*073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ส.ค. 11, 16:59 น »

โอ้โหคุณแมนคิดได้ไงเนี๊ยสุนัขหรือหมาเนี๊ยมันเป็นสัตย์ที่ใกล้ชิดกับมนุษย์ที่สุดนะครับการที่คุณแมนมาโพสในลักษณะอย่างนี้มันบ่งบอกนิสัยลึกๆของคุณแมนเลยนะคับหมดกันเลยนะคับที่ผมติดตามอ่านกระทู้หลายๆกระทู้ที่คุณแมนแสดงความคิดเห็นมาคุณแมนอย่าเอาความแค้นส่วนตัวมาปนสิคับคนหรือหมามันก็มีดีมีเลวอย่ารวบยอดสิคับไม่ใช่ใครที่คุณทำดีด้วยแล้วดีตอบคุณคุณก็รักใครที่คุณทำดีแล้วเขาไม่ดีตอบคุณก็เกลียดบางทีมันก็อาจมีเหตุผลตามประสาหมาๆที่คนอย่างเราๆไม่อาจรู้ก็เป็นได้สงสารมันหน่อยสิคับมันก็รักชีวิตนะส่วนใครจะกินหรือไม่กินผมห้ามเขาไม่ได้หรอกแต่ผมขอเป็นคนหนึ่งที่จะขอไม่กินครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ส.ค. 11, 17:38 น »

ผมกำลังเขียนและวิเคราะห์เรื่องจับหมาขายผิดหรือถูก เขียนเสร็จจะมาชวนลุงแมนให้ตามไปอ่าน

ระบบความคิดเรื่องหมาของคนไทยส่วนใหญ่ยังล้มเหลวเลยครับ

Tags:
Guest
ขาประจำ เสื้อไม่กั๊ก
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ส.ค. 11, 17:40 น »

นาน ครั้งแรกเลยก็ว่าได้ที่เห็นด้วยกับคุณแมน
แต่ก็ครึ่งเดียวนะ
ครึ่งนึงก็คือ ดูเหมือนว่าทีวีทุกช่องตอนนี้
จะให้ความจนใจมันมากกว่าที่จะรายงานข่าวน้ำท่วมซะอีก
ทั้งข่าว สกรู๊ปพิเศษ

แต่คุณเรื่องที่จะจับเอามันมาเป็นเมนูชวนชิม
อันนี้ไม่เอาด้วยครับ คงเพราะคุ้นที่จะเห็นว่ามันเป็นสัตว์เลี้ยง
มากกว่าอาหารน่ะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 ส.ค. 11, 17:59 น »

ตอบคุณ rekkung

ผมรู้ครับว่ามีคนรักหมาเยอะ

แต่ผมพูดตรงไปตรงมา ไม่เสแสร้ง แหมจะพูดแบบว่ารักหมาใจจะขาดรอน ๆก็พูดได้ แต่ "ผมเป็นสิ่งที่ผมเป็น" ตรงไปตรงมา ไม่แคร์สังคมสักเท่าไร เอาเรื่องจริงๆมาพูดครับ

เพื่อนบางคนหาว่าผมขวานผ่าซาก...ผมบอกว่าถูกต้องเลย..แต่มันก็มาหาผมประจำ หลายครั้งมันเคืองผม แต่มันคงไปคิดได้ว่า อ้ายนี่มันตรงๆ ก็เท่านั้นครับ คุณรักหมา ไม่จำเป้นให้ผมรักตามคุณ...ตามหลักประชาธิปไตยครับ

//ช.ผาสุข(คนไทยแท้)

q*073q*033q*033q*033q*033q*033

Tags:
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 ส.ค. 11, 19:23 น »

q*062อ่านจบแล้ว ขอบคุณมากค่ะ

คิมเป็นคนรักหมา เจ้ามูมู่หน้าย่นได้เป็นของขัวญวันเกิดเมื่อสองปีก่อน

เมื่อก่อนน่ารักยังไง ตอนนี้ก็ยังน่ารักอย่างนั้น

---------------------------------------------------

รักที่ให้ ให้ด้วยใจ ใช่เสแสร้ง

ใช่ปรุงแต่ง เพื่อสักวัน รักฉันนะ

ต้องตอบแทน ฉันด้วยรัก กลับคืนมา

ใช่ถือสา หมาท่านแมนฯ แล้วแค้นใจ

(คิมรักหมา เลยไม่ถือสา หมาที่ท่านmanjumboเคยช่วยเหลือค่ะ)

ท่านmanjumboทำถูกแล้ว ท่านคือท่าน

คิดอะไรก็พูดอย่างนั้น

นับถือค่ะ q*071

---

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 15 ส.ค. 11, 21:38 น »

เมื่อสามอาทิตย์ที่ผ่านมา ก็โดนหมาอ้ายขาเป๋ ตัวเตี้ยขนปุย กัดผมซะเลือดซิบ ดีที่ใส่ถุงเท้าคู่หนา มีกางเกงผ้าเหนียวยี่ห้อ La coste(Crocodile)ตัวโปรดตัวงาม เนื้อเหนียวกันอีกชั้น ถึงกระนั้นเลือดยังซิบๆ

ผมยืนคุยอยู่กับเจ้าของดีๆ เห็นแล้วละว่ามันวิ่งเข้ามาทำท่าจะดม มันวิ่งกระเผลๆมา 3 ขา ดูน่ารักมาก..ที่ใหนได้มันงับเข้าให้...ใจหายกลัวเป็นหมาบ้า เจ้าของยืนยันว่า หมาไม่บ้า ถ้ารู้ว่ามันจะกัดเตะด้วยเกือกเบอร์ 12 ให้ปลิว

ดูหน้าสวยซื่อ แต่สัตว์หน้าขนไว้ใจไม่ได้..อยากจับมันมาปั่นเป็นลูกชิ้นให้หายแค้น.....แหมพูดเล่น ใครจะทำมันลง ถือว่าฟาดเคราะห์ไป คาดว่ารางวัลที่ 1 จะมา ที่ใหนได้เจ้ามือกินเรียบ

//ช.ผาสุข(คนไทยแท้)

q*073q*033q*033q*033q*033q*033q*073

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 16 ส.ค. 11, 09:24 น »

นี่คือความจริงของตาแมน ผู้ที่มีความแค้นฝังรากลึกกับทุกเรื่อง แม้แต่หมา

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 16 ส.ค. 11, 10:36 น »

ลุงแมนใจร้าย q*009q*009q*009

เมื่อก่อนผมก็เคยโดนหมาวิ่งไล่บ่อย ๆ แต่ก็รอดมาทุกคราว 555 ตอนแรกก็อารมณ์เหมือนลุงแมนครับ เกลียดหมา

แต่ผมไม่ได้ถูก หมา ข้างถนน วิ่งไล่น่ะ หมา ที่คนเลี้ยงนี้แหละ เป็นหมาของคนอีกซอย หนึ่ง ชอบวิ่งกัดเด็ก (กัดจริง ๆ) โดนไปหลายราย แต่เจ้าของไม่เชื่อว่า หมาตนเองกัด อาจจะรักหมาตนเองมั้ง แต่สุดท้าย เป็นบ้าตายครับ ดีไม่มีใครโดนกัดช่วงเป็นบ้า

ต่อมาข้างบ้านผม เลี้ยงหมาครับ แต่เจ้าของเป็นคนที่ดุ แต่ใส่ใจทุกรายละเอียด หมา เค้าเลย เหมือนจะดุ แต่ไม่ดุ ไม่เคยกัดคนครับ ได้แต่เห่า ตัวนี้น่าจะพันธุ์ผสมกับ รอดไวเลอร์ (หน้ามันคล้าย ๆ) มันฉลาดครับ รู้ว่าใครเป็นมิตรใครเป็นศัตรู เจ้าของเค้าเอาใจใส่ครับ รวมถึงรักซอยด้วย ตรงนี้เองเป็นจุดเปลี่ยนให้ผม เริ่มรักหมา

ถ้าลุงแมน รู้จักศึกษา หมา จริง ๆ แล้วล่ะก็ ก็จะดูออกครับ ว่าหมาตัวไหน มันมาดี มันมาร้าย ดูจาก บุคลิกมัน ได้ ดูหน้ามันก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องรอให้มันเห่า ยิ่งเราทำตัวมี พิรุธ มันก็ยิ่งไม่ไว้ใจเรา

อยากหมาที่เห่าลุงที่สี่แยก ลองลุงเอาอาหารให้มันทุกวัน เดี๋ยวมันก็รักลุงครับ เดี๋ยวมันจะรู้เองว่า เรามาดี ไม่ใช่มาร้าย เราจะทำดี ก็ต้องทำให้สุดอ่ะครับ ทำให้เค้ารู้ถึงความดีของเราครับ เผลอ ๆ คาบลูกมาให้ลุงเล่นด้วยซ้ำ(แล้วแต่ตัวน่ะ)

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 16 ส.ค. 11, 10:55 น »

หนู thong ลูกหมาก พวกสุนัขรับใช้นายทุนสามานย์ มันก็เจ็บปวดแทนหมา...แปลกคนน่ะ สงสัยพวกเดียวกัน

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม