หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คดีนักรบชุดดำทางภาคเหนือ ถึงรอดก็น่าสงสัย!!  (อ่าน 2388 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 3 ก.ย. 11, 17:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

จากคดีกลุ่มชายทางภาคเหนือ โดนจับจากการกล่าวหาว่า เป็นกลุ่มชายชุดดำ ฝึกอาวุธเพื่อลอบสังหารคนสำคัญนั้น

พวกเขาได้รับการปล่อยตัวอออกมาแล้ว เพราะหลักฐานกล่าวหาไม่เพียงพอ

แต่!! พวกที่โดนจับ เขายอมรับเองว่า ไปฝึกอาวุธที่ประเทศเพื่อบ้านจริง (ซึ่งคือกัมพูชา) แต่ไปเพื่อกลับมารับจ้างเป็นการ์ด ในการชุมนุมทางการเมืองในพื้นที่ และเป็นอาสาสมัครตำรวจบ้านเท่านั้น แถมไปฝึกในช่วงบ้านเมืองกำลังมีการวุ่นวายพอดี

ประเด็นคือ ทำไมต้องไปฝึกอาวุธถึงที่ประเทศเพื่อนบ้าน?? แม้จะอ้างว่า ไปฝึกเพื่อจะมาเป็นอาสาสมัครตำรวจบ้านก็ตาม และรับจ้างเป็นการ์ดในการชุมนุม(การ์ดแดงนั่นแหล่ะ)

เหตุผลจึงฟังไม่ค่อยขึ้นครับ

ถ้าอยากจะฝึกอาวุธเพื่อเป้นอาสาสมัครรักษาหมู่บ้าน ปกติทหารจะเป็นคนฝึกให้ครับ

แม้จะรอดคดี เพราะไม่สามารถหาหลักฐานไม่เพียงพอที่เอาผิดว่าเชื่อมโยงกับการกลุ่มโม่งดำได้เท่านั้น แต่นั่นเพราะเหตุร้ายยังไม่เกิด

สมมุติไม่มีการจับกุมคนกลุ่มนี้ได้ก่อน ใครจะรู้ว่าจริงๆแล้วว่าคนกลุ่มนี้จะทำอะไรต่อไป???

ถ้าไม่เชื่อข่าวที่ผมเล่า ไปดูคลิปข่าว3มิติเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 ก.ย. 11, 18:32 น โดย akecity » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 3 ก.ย. 11, 18:14 น »

ยังไม่พอ... q*072q*072

ยังมีอีกเขาไปฝึกที่เขมรไง?? ตอนที่รบ.ยุคที่แล้วเข้ามาบริหารใหม่ ๆ จำไม่
ได้หรือ เคยออกข่าวแบบนี้เหมือนกัน จริง ๆ น่าจะไปฝึกที่ตาลีบันเนอะ...
ง่ายกว่าเยอะเลย....

ไม่ได้ไม้หนึ่ง ก็มีไม้สอง ไม้สาม....เอ้าตามหน้าที่ ทำไป ทำไป...
อำนาจอยู่ในมือแท้ ๆ สืบสอบอีท่าไหนหว่า...ปล่อยให้คดีหลุดมือไป....

เหมือนใครบางคนไหม ที่ตั้งกระทู้ว่า เพรียวพันธุ์ หากได้รับตำแหน่งผบ.ตร.
จะวิ่งโล่ไปจับอ้ายแม้วต่อไหม???...ก็ไม่รู้ว่ามันปัญญาอ่อนหรืออย่างไร??
แล้วทำไมไม่ถามปชป...ขนาดนั่งทับอำนาจอยู่อย่างล้นฟ้า ทำได้ไหม??
ทั้ง ๆ ที่สั่งใคร ซ้ายหัน ขวาหันได้....ยังไล่งับแต่เงา เฮ้อ งี่เง่าบรม...

กวนเข้าไป ประเทศไทย ไม่เคยเห็นน้ำในตุ่มมันใสสักที....
ประชาชน ถึงดื่มกินได้แต่น้ำโคลน...ตม เพราะมีคนแบบนี้อยู่เยอะเกิน?
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ซุปเปอร์แมน
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 3 ก.ย. 11, 18:49 น »

จะให้ทำยังไง จับก็จับใน รบ.โน้น ดำเนินคดีก็ รบ.โน้น ถ้ามันใช่จริงทำไมไม่หาหลักฐานให้แน่นหนาเพื่อดำเนินคดีให้เด็ดขาดก่อนจับ ซี้ซั้วจับทำไม และที่ปล่อยก็ศาลปล่อย ไม่ใช่ รบ.นี้ปล่อย มันจะไปทำอะไรได้

ที่ว่ารับจ้างเป็นการ์ด มันก็ไม่มีไครบอกได้หรอกว่ารับจ้างฝ่ายใหน อาจรับจ้างเป็นชายชุดดำก็ได้ไครจะไปรู้ มันอาจมีที่มาแบบนี้ก็ได้ ไม่งั้นมันน่าจะจับได้มั่งสักคน คนอะไรเก่งเกินมนุษย์อยู่ท่ามกลางทหารตั้งหลายกองพล แถมยังมีตำรวจอีกทั้งกรม ยังดันหนีไปได้แบบไร้ร่องรอย สงสัยเป็นซุปเปอร์แมน
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 3 ก.ย. 11, 19:00 น »

จะให้ทำยังไง จับก็จับใน รบ.โน้น ดำเนินคดีก็ รบ.โน้น ถ้ามันใช่จริงทำไมไม่หาหลักฐานให้แน่นหนาเพื่อดำเนินคดีให้เด็ดขาดก่อนจับ ซี้ซั้วจับทำไม และที่ปล่อยก็ศาลปล่อย ไม่ใช่ รบ.นี้ปล่อย มันจะไปทำอะไรได้

ที่ว่ารับจ้างเป็นการ์ด มันก็ไม่มีไครบอกได้หรอกว่ารับจ้างฝ่ายใหน อาจรับจ้างเป็นชายชุดดำก็ได้ไครจะไปรู้ มันอาจมีที่มาแบบนี้ก็ได้ ไม่งั้นมันน่าจะจับได้มั่งสักคน คนอะไรเก่งเกินมนุษย์อยู่ท่ามกลางทหารตั้งหลายกองพล แถมยังมีตำรวจอีกทั้งกรม ยังดันหนีไปได้แบบไร้ร่องรอย สงสัยเป็นซุปเปอร์แมน

คุณครับบางที ถ้ามัวแต่รอหลักฐานแน่นหนา เหตุร้ายอาจเกิดก็ได้

ในต่างประเทศทั้งอเมริกา อังกฤษ หรือสิงคโปร์ ถ้าเกิดสงสัยพฤติกรรมของใคร ที่อาจเป็นภัยต่อความมั่นคงของรัฐ เขาให้อำนาจจับไปสอบสวนก่อนได้ครับ

เป็นการ ปราม ไว้ก่อนจะเกิดเหตุจริง

ก็อย่างข่าวนั่นแหล่ะ การไปฝึกใช้อาวุธที่พม่า มันคือประเด็นที่น่าสงสัยอยู่แล้ว เจ้าหน้าที่ต้องปรามก่อนเกิดเหตุ

เพราะถ้าเกิดเหตุร้ายจริงๆขึ้นมา เดี๋ยวจะด่าอีกว่า ทำไมเจ้าหน้าที่สงสัยแล้ว ไม่ระงับเหตุไว้ก่อน!!

การที่เจ้าหน้าที่จับไว้ก่อน อาจเป็นผลดีก็ได้ เพื่อไม่ให้เกิดเหตุจริงๆ

แต่เมื่อไม่มีหลักฐานเอาผิด ก็ต้องยกประโยชน์ให้จำเลย แต่สิ่งสำคัญคือต้อง เยียวยา ผู้ที่ต้องสงสัยครับ

นั่นคือสิ่งที่รัฐต้องทำ รัฐบาลที่แล้วหลุดไปแล้ว รัฐบาลใหม่ก็ต้องทำแทนครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 3 ก.ย. 11, 19:34 น »

ไหลไปได้เรื่อย ๆ...แสงเดินทางไวกว่าเสียง แต่ความคิดมนุษย์นี้...
ไวกว่าทุกสิ่งอย่าง...มันคิดไปกันได้ถึงโลกพระจันทร์ ดาวอังคาร...
หากคิดสร้างสรรค์ ก็เป็นคุณอนันต์ อณูปการณ์กลับมวลมนุษยชาติ...
แต่หากคิดในทางอุบาทว์...คนในชาตินั้น ๆไม่มีวันที่จะสงบกันได้เลย...
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 4 ก.ย. 11, 06:00 น »

เห็นด้วยกับคุณเอกครับ แต่การปฏิบัติที่แตกต่างกันของแต่ละประเทศก็ขึ้นอยู่กับ รฐน.และกฎหมายประกอบอื่นๆ ด้วยครับ

ของไทยเราถือได้ว่าให้สิทธิประชาชนมากๆ ครับ มากจนผมคิดว่าอาจหวลกลับไปหายุคมืด คือแก้ปัญหาด้วยการอุ้ม!

ส่วนคุณน้าHead ในกรณีเมื่อคุณเพรียวพันธ์ได้เป็น ผบ.ตร. อีแร้งเคยแสดงความเห็นมาก่อนคุณวิเชียรได้ขึ้นเป็นว่า หากคุณเพรียวพันธ์เป็น ผบ.ตร. อีแร้งเชื่อว่าคุณเพรียวพันธ์จะเป็น ผบ.ตร.ที่ดี ปฏิบัติหน้าที่ได้ซื่อตรงกว่าหลายๆ คนที่ผ่านมา และเชื่อว่าบักแม้วก็จะไม่กล้ากลับเข้ามาในระหว่างนั้น เพราะไม่ต้องการให้คุณเพรียวพันธ์ต้องลำบากใจหรือถึงขั้นเสียคน หากละเว้นฯ ทางออกของบักแม้วคือ สถิตย์อยู่ต่างแดนจนกว่าการเมืองจะเปลี่ยนและมีการนิรโทษกรรมให้(แต่ต้องผ่านพ้นการต่อต้านที่จะเกิดขึ้นได้เสียก่อน)

เช้าวันนี้ หากคุณน้าจะออกไปไหน อย่าลืมเอางูพัน...ออกไปด้วยนะครับ

cocococococo

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 4 ก.ย. 11, 07:14 น »

เห็นด้วยกับคุณเอกครับ แต่การปฏิบัติที่แตกต่างกันของแต่ละประเทศก็ขึ้นอยู่กับ รฐน.และกฎหมายประกอบอื่นๆ ด้วยครับ

ของไทยเราถือได้ว่าให้สิทธิประชาชนมากๆ ครับ มากจนผมคิดว่าอาจหวลกลับไปหายุคมืด คือแก้ปัญหาด้วยการอุ้ม!

ส่วนคุณน้าHead ในกรณีเมื่อคุณเพรียวพันธ์ได้เป็น ผบ.ตร. อีแร้งเคยแสดงความเห็นมาก่อนคุณวิเชียรได้ขึ้นเป็นว่า หากคุณเพรียวพันธ์เป็น ผบ.ตร. อีแร้งเชื่อว่าคุณเพรียวพันธ์จะเป็น ผบ.ตร.ที่ดี ปฏิบัติหน้าที่ได้ซื่อตรงกว่าหลายๆ คนที่ผ่านมา และเชื่อว่าบักแม้วก็จะไม่กล้ากลับเข้ามาในระหว่างนั้น เพราะไม่ต้องการให้คุณเพรียวพันธ์ต้องลำบากใจหรือถึงขั้นเสียคน หากละเว้นฯ ทางออกของบักแม้วคือ สถิตย์อยู่ต่างแดนจนกว่าการเมืองจะเปลี่ยนและมีการนิรโทษกรรมให้(แต่ต้องผ่านพ้นการต่อต้านที่จะเกิดขึ้นได้เสียก่อน)

เช้าวันนี้ หากคุณน้าจะออกไปไหน อย่าลืมเอางูพัน...ออกไปด้วยนะครับ

cocococococo

เช้าวันนี้ ก็จะเอางูตัวเดียวกัน ที่อยู่บนหัวป้อ อีแร้ง ไปด้วย...
หรือจะชวนป้ออีแร้งออกไปด้วยกัน เพราะมันพันธุ์เดียวกัน...
จะต่างกันก็ตรงที่ สมองไม่เน่า เอาแต่จัดง่าว อยู่แต่เรื่องเดิม ๆ..
น่าจะไปกินอาหารเสริมเสียบ้าง...เพราะเขาบอกว่าเป็นนกแร้ง
แต่ปากหมา...น แต่เช้า เขาว่าปากจะเน่าเหมือนสมองตลอดปี??
นิสัยอย่างนี้ คนเจียงใหม่ น่าจะมีไม่กี่คน....สงสัยจะเป็นพวกนอกมดลูก
อ่อ อย่าลืมไปบอกป้อ เปิ้นเน่อ...ไป่โต่ยกั๊น...ตะล่าล้า

kai3cocokai3cocokai3coco
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 4 ก.ย. 11, 09:39 น »

อ้างอิง..จากคุณเอก.

สมมุติไม่มีการจับกุมคนกลุ่มนี้ได้ก่อน ใครจะรู้ว่าจริงๆแล้วว่าคนกลุ่มนี้จะทำอะไรต่อไป???

ลองคิดกลับกันถ้าคนกลุ่มนี้เป็นญาติสนิทมิตรสหายของคุณเอกผมว่า การคาดคะเนหรือสมมุติของคุณเอกจะไม่มีเกิดขึ้นแน่นอน.

ประชาธิปไตยทุกคนมีอิสระในการคิด แต่ไม่สิทธิ์ สมมุติ เพื่อที่จะเดาในสิ่งที่จะเป็นจริงหรือไม่ก็แค่ส่งคนเฝ้าดูหรือประกบกันแบบใกล้ชิดก็ได้ไม่จำเป็นต้องจับไปจองจำทั้งๆที่ยังไม่ได้กระทำการใดๆเลย และตามตัวบทกฎหมายก็ไม่ได้ระบุไว้ว่าห้ามบุลคลใดบุลคลนึงฝึกวิชาการต่อสู้หรือฝึกอาวุธ(ปรากฎว่าไม่มีอาวุธเลยตามคำอ้าง) ถ้าเทียบกับนานาประเทศถ้ามีการข่าวแบบนี้ รบ หรือผู้เกี่ยวข้องจะมีหน่วยเฝ้าระวังและติดตามสอดส่อง แต่ของเราหามี ใช้อำนาจสั่งโดยพละการณ์แล้วหาคนรับผิดชอบไม่ได้ เรื่องแบบนี้ไม่เกิดกับคนใกล้ตัวก็ไม่รู้สึกกันหรอกครับ หรือก็แค่รากหญ้าจนๆคนนึง 'WHO WILL CARE'.

add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 4 ก.ย. 11, 15:54 น »

อ้างอิง..จากคุณเอก.

ลองคิดกลับกันถ้าคนกลุ่มนี้เป็นญาติสนิทมิตรสหายของคุณเอกผมว่า การคาดคะเนหรือสมมุติของคุณเอกจะไม่มีเกิดขึ้นแน่นอน.

ประชาธิปไตยทุกคนมีอิสระในการคิด แต่ไม่สิทธิ์ สมมุติ เพื่อที่จะเดาในสิ่งที่จะเป็นจริงหรือไม่ก็แค่ส่งคนเฝ้าดูหรือประกบกันแบบใกล้ชิดก็ได้ไม่จำเป็นต้องจับไปจองจำทั้งๆที่ยังไม่ได้กระทำการใดๆเลย และตามตัวบทกฎหมายก็ไม่ได้ระบุไว้ว่าห้ามบุลคลใดบุลคลนึงฝึกวิชาการต่อสู้หรือฝึกอาวุธ(ปรากฎว่าไม่มีอาวุธเลยตามคำอ้าง) ถ้าเทียบกับนานาประเทศถ้ามีการข่าวแบบนี้ รบ หรือผู้เกี่ยวข้องจะมีหน่วยเฝ้าระวังและติดตามสอดส่อง แต่ของเราหามี ใช้อำนาจสั่งโดยพละการณ์แล้วหาคนรับผิดชอบไม่ได้ เรื่องแบบนี้ไม่เกิดกับคนใกล้ตัวก็ไม่รู้สึกกันหรอกครับ หรือก็แค่รากหญ้าจนๆคนนึง 'WHO WILL CARE'.

คุณstaครับ พวกที่ถูกจับกุมยอมรับว่าฝึกอาวุธจริงๆที่ประเทศเพื่อนบ้านจริงนะครับ ถ้าฝึกแค่ปืนธรรมดาเจ้าหน้าที่คงไม่จับหรอกครั แต่ที่พวกเขาฝึกเป็นอาวุธหนักพวกเอ็ม16กับอาก้า เนี่ยนะครับ

ในการจับกุมคราวนั้น ที่ผมจำได้มีภาพข่าวให้ดู ตำรวจเขาได้รูปการฝึกอาวุธหนักที่พวกนี้ถ่ายเอาไว้ครับ แต่ถ่ายที่ประเทศเพื่อนบ้าน และคนพวกนี้เคยชุมนุมทางการเมือง ตำรวจสามารถจับได้ครับ เหตุสงสัยไว้ก่อน

เขาเรียกปรามไว้ก่อนเกิดเหตุจริง เพราะในสถานการณ์ช่วงนั้นมีการวางระเบิดในประเทศหลายครั้ง มีการยิงM79 หลายครั้ง อำนาจของเจ้าหน้าที่ตามพรบ.ความมั่นคง ในช่วงประกาศสภาวะฉุกเฉิน ทำได้ครับ อเมริกา อังกฤษก็ทำได้ครับ

ในต่างประเทศ อย่างอเมริกา ตำรวจสามารถจับประชาชนไปกักบริเวณโดยไม่มีข้อหาได้นานถึง48ชั่วโมงด้วยซ้ำครับ โดยที่เจ้าหน้าที่ไม่มีความผิด ยิ่งถ้ามีข้อสงสัยและหลักฐานบ้าง จับขังได้เลยครับโดยขออำนาจศาลขอกุมตัวผู้ต้องสงสัยเพื่อความมั่นคงไว้ก่อน

ในอังกฤษ ตำรวจอังกฤษเคยยิงชายผู้ต้องสงสัยที่บอกให้หยุด แต่เขาไม่ยอมหยุดตายไปคนนึง ที่สถานีรถไฟฟ้า และต่อมาพบว่าเขาเป็นผู้บริสุทธิ์ และตำรวจอังกฤษก็ไม่ผิด เพราะชายคนนั้นไม่ยอมฟังคำสั่งเจ้าหน้าที่ที่สั่งให้หยุดครับ

แต่ตำรวจออกมาขอโทษและชดใช้ค่าเสียหายให้แก่ญาติผู้เสียชีวิตครับ

ส่วนกรณีของคนทั้ง11คนนี้ ตำรวจไม่ได้แจ้งข้อหา เพียงแต่นำไปกักบริเวณครับ แต่ที่มันผิดปกติไปคือ กักไว้นานเกินไป ครับ

ฉะนั้นเจ้าหน้าที่ตำรวจต้องรับผิดชอบครับ และต้องตอบประชาชนให้ได้ว่า ทำไมจับกุมนานถึง11เดือน!!

ส่วนที่คุณถามว่า ทำไมไม่ให้ตำรวจคอยติดตาม การเฝ้าระวังมันพลาดได้ง่ายกว่า การจับกุมครับ

การเฝ้าระวังเป็นงานที่ยากมากครับ ถ้าพอมีเหตุอันน่าสงสัยเจ้าหน้าที่จับไว้ก่อนปลอดภัยกว่าครับ ตามอำนาจในช่วงประกาศภาวะฉุกเฉินครับ

ที่เขาจับก็เพื่อไม่ให้เกิดเหตุ เมื่อไม่เกิดเหตุก็ควรปล่อย แต่ตำรวจจับไว้นานเกินไป อันนี้ตำรวจผิดเต็มๆ

Guest
ตาสีตาสา
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 5 ก.ย. 11, 08:14 น »

ไปฝึกอาวุธที่ประเทศเพื่อบ้านจริง(ซึ่งคือกัมพูชา)
ทำไมต้องไปฝึกอาวุธถึงที่พม่า?? ตกลงมันไปฝึกอยู่ที่ไหนกันเอาให้แน่

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 5 ก.ย. 11, 09:44 น »

คุณstaครับ พวกที่ถูกจับกุมยอมรับว่าฝึกอาวุธจริงๆที่ประเทศเพื่อนบ้านจริงนะครับ ถ้าฝึกแค่ปืนธรรมดาเจ้าหน้าที่คงไม่จับหรอกครั แต่ที่พวกเขาฝึกเป็นอาวุธหนักพวกเอ็ม16กับอาก้า เนี่ยนะครับ

ในการจับกุมคราวนั้น ที่ผมจำได้มีภาพข่าวให้ดู ตำรวจเขาได้รูปการฝึกอาวุธหนักที่พวกนี้ถ่ายเอาไว้ครับ แต่ถ่ายที่ประเทศเพื่อนบ้าน และคนพวกนี้เคยชุมนุมทางการเมือง ตำรวจสามารถจับได้ครับ เหตุสงสัยไว้ก่อน

เขาเรียกปรามไว้ก่อนเกิดเหตุจริง เพราะในสถานการณ์ช่วงนั้นมีการวางระเบิดในประเทศหลายครั้ง มีการยิงM79 หลายครั้ง อำนาจของเจ้าหน้าที่ตามพรบ.ความมั่นคง ในช่วงประกาศสภาวะฉุกเฉิน ทำได้ครับ อเมริกา อังกฤษก็ทำได้ครับ

ในต่างประเทศ อย่างอเมริกา ตำรวจสามารถจับประชาชนไปกักบริเวณโดยไม่มีข้อหาได้นานถึง48ชั่วโมงด้วยซ้ำครับ โดยที่เจ้าหน้าที่ไม่มีความผิด ยิ่งถ้ามีข้อสงสัยและหลักฐานบ้าง จับขังได้เลยครับโดยขออำนาจศาลขอกุมตัวผู้ต้องสงสัยเพื่อความมั่นคงไว้ก่อน

ในอังกฤษ ตำรวจอังกฤษเคยยิงชายผู้ต้องสงสัยที่บอกให้หยุด แต่เขาไม่ยอมหยุดตายไปคนนึง ที่สถานีรถไฟฟ้า และต่อมาพบว่าเขาเป็นผู้บริสุทธิ์ และตำรวจอังกฤษก็ไม่ผิด เพราะชายคนนั้นไม่ยอมฟังคำสั่งเจ้าหน้าที่ที่สั่งให้หยุดครับ

แต่ตำรวจออกมาขอโทษและชดใช้ค่าเสียหายให้แก่ญาติผู้เสียชีวิตครับ

ส่วนกรณีของคนทั้ง11คนนี้ ตำรวจไม่ได้แจ้งข้อหา เพียงแต่นำไปกักบริเวณครับ แต่ที่มันผิดปกติไปคือ กักไว้นานเกินไป ครับ

ฉะนั้นเจ้าหน้าที่ตำรวจต้องรับผิดชอบครับ และต้องตอบประชาชนให้ได้ว่า ทำไมจับกุมนานถึง11เดือน!!

ส่วนที่คุณถามว่า ทำไมไม่ให้ตำรวจคอยติดตาม การเฝ้าระวังมันพลาดได้ง่ายกว่า การจับกุมครับ

การเฝ้าระวังเป็นงานที่ยากมากครับ ถ้าพอมีเหตุอันน่าสงสัยเจ้าหน้าที่จับไว้ก่อนปลอดภัยกว่าครับ ตามอำนาจในช่วงประกาศภาวะฉุกเฉินครับ

ที่เขาจับก็เพื่อไม่ให้เกิดเหตุ เมื่อไม่เกิดเหตุก็ควรปล่อย แต่ตำรวจจับไว้นานเกินไป อันนี้ตำรวจผิดเต็มๆ

คุณเอกครับ เจ้าหน้าที่ตำรวจทำตามหน้าที่ ตามที่ผู้ร้องทุกข์ให้จับครับ จะโทษตำรวจก็ไม่ถูกต้องโทษคนสั่งให้จับครับและอำนาจสั่งดำเนินคดีหรือสั่งปล่อยตัว ขึ้นอยู่กับอัยการและคำสั่งศาลครับ.(ผู้ร้องทุกข์ต้องรับผิดชอบ)

ดังตัวอย่าง ผู้ที่ถูกจับคุมขังไปแล้วเมื่อพิสูตร์ได้ว่าเป็นผู้บริสุทธิ์ภายหลังว่าเป็นแพะ ยังไม่สามารถปล่อยตัวได้ทันที่เลย ทั้งๆที่คนที่เป็นผู้ต้องหาตัวจริงยอมรับสารภาพ ยังต้องผ่านขั้นตอนอีกนานกว่าจะเป็นอิสระอย่างที่ร้องเรียนตามข่าว กฎหมายเมืองไทยก็เป็นซ่ะแบบนี้ จับเข้าคุกแล้วจะออกยากต้องรอคำสั่งศาล กว่าศาลจะพิารณาคนที่รอมันทุกข์ทรมานขนาดไหน.

ประชนระดับรากหญ้าโดนข้อหาต้องสงสัยโดนไป 11เดือน (แค่สงสัย เมือเหตุการณ์สงบทำไมไม่ปล่อยทันที่)คนทำความผิดจริงๆหลายคดี ให้ประกันตัวแล้วพอตัดสินคดีให้รอลงอาญา..ช่างต่างชั้นกันเลยน่ะครับ.

ตอนจับประจานจนเสียหายครอบครัวอายเค้าไปทั่วประเทศ ลูกเต้าถูกล้อเลียน ครอบครัวขาดรายได้และผู้นำ.

ตอนปล่อยตัวไม่มีใครออกข่าวแก้ต่างให้ว่าเค้าเป็นผู้บริสุทธิ์บ้างเลย เงียบเกินเหตุ เนอะ คุณเอก.
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 5 ก.ย. 11, 18:40 น »

ผมเห็นคห.คุณstaไม่ถูกต้องครับ

คดีนี้มีพลเมืองดีแจ้งเบาะแสให้ตำรวจว่า มีกลุ่มคนต้องสงสัยมาพักอยู่ในรีสอร์ท และเป็นพวกที่เคยร่วมชุมนุมทางการเมือง

ในช่วงนั้นรัฐบาลประกาศให้ประชาชนเป็นหูเป็นตาให้เจ้าหน้าที่

ประชาชนสงสัยก็เลยแจ้งเจ้าหน้าที่

การจับกุมจึงเป็นดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่

ฉะนั้นเจ้าหน้าที่ต้องรับผิดชอบเต็มๆครับ

ถ้าต่อไป คนแจ้งเบาะแส กลับกลายเป็นโดนดำเนินคดีซะเอง ต่อไปก็จะไม่มีใครอยากเป็นพลเมืองดีหรอกครับ

การแจ้งเบาะแส ถ้าตำรวจมองว่า ไม่มีเหตุน่าสงสัย ก็ปล่อยผ่านไปครับ

ฉะนั้นตำรวจคือผู้รับผิดชอบคดีนี้เต็มๆครับ

อ้างจากข่าวนี้ครับ

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1286193393&grpid=04&catid=01

และผมมองว่า พวกเขาก็ยังเป็นแค่ผู้ต้องสงสัยอยู่ครับ เพียงแต่ไม่มีหลักฐานสาวไปถึงจะดำเนินคดีได้ครับ

ยังไม่มีการแจ้งความดำเนินคดีกับกลุ่มคนทั้งหมดเลยนะครับ พวกเขาเลยไม่ใช่ผู้ต้องหาครับ

เมื่อไม่ใช่ผู้ต้องหา ก็เลยไม่มีอะไรต้องแก้ต่างครับ

เพราะจากข่าวตามลิงค์ที่ผมให้ไว้ พวกเขาถูกตำรวจกันตัวไว้เป็น พยาน ครับ ไม่ใช่ผู้ต้องหา!!

add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 5 ก.ย. 11, 18:52 น »

q*034อ่านจนตาลาย q*034

Guest
สีฟ้าเวลาหิว
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 10 ก.ย. 11, 11:37 น »

โถละเมอโพสอูย่ใด้ คงยังทำใจไม่ใด้แพ้ตั้งร้อยกว่า รู้ใด้งัยว่าเค้าฝึกm.16ไปฝึกกับเขามาหรือ หรือฟังคนอื่นพูด หรือคิดเอง ถึงฝึกจริงเป็นความผิดหรือ

Tags:  ภาคเหนือ นักรบ คดี 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม