หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: โจ แม่สาย คือใคร ทำไมดังจัง  (อ่าน 50889 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 15 ก.ย. 11, 11:01 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เห็นช่วงนี้มีแต่คนถามถึง โจ แม่สาย เขาคือใคร ทำไมดังจัง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
C
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ก.ย. 11, 11:44 น »

น่าจะรู้จักกันดีอยู่ในหมู่ดาราสาวๆตาเป็นมัน กับ หนุ่มเฟอรารี่ผู้ลึกลับ
แต่รวยโคดดดดดดดดด จากธุรกิจก๊าซติดรถยนตร์ อิอิ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ถุงแป้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ก.ย. 11, 11:44 น »

เขาคือ นักธุรกิจหนุ่มพันล้าน ที่มีอายุน้อยที่สุด เพียง 26 ปี เท่านั้น

Tags:
Guest
ทีน่า
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ก.ย. 11, 11:56 น »

เขาคือนักธุรกิจพันล้าน เจ้าของธุรกิจติดตั้งแก๊สรถยนต์และนำเข้าจอแอลอีดีจ้า คนนี้น่าทึ่งมากๆ เริ่มต้นธุรกิจด้วยเงินลงทุนแค่ 7หมื่นบาท ตอนนี้อายุแค่26เป็นเศรษฐีพันล้านไปแล้ว เพิ่งออกรายการวีไอพีไปอ่ะค่า ^^

Tags:
Guest
Promotion
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 ก.ย. 11, 12:15 น »

และที่สำคัญ
การที่ไปออกรายการต่าง ๆ
โดยที่รายการน้้น ๆ ไม่ได้อยากได้คอนเท็นท์ของเขาในการนำเสนอ
ทำให้เขาต้องจ่าย ค่าโปรโมทตัวเองไปไม่ต่ำกว่า 3 ล้าน

นับถือ นับถือ

Tags:
Guest
คิดสองด้าน
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 ก.ย. 11, 12:26 น »

ไปอ่านกระทู้ในพันทิปดูน่ะทั้งห้อง รัชดา และสีลม เค้ากำลังแฉต้นตอของรายได้กันอยู่ว่าแค่ไม่กี่ปีสามารถสร้างรายได้มาเปนพันล้านได้ยังงัย ยังงัยก็อย่าเสพข่าวแค่ด้านเดียว ถ้ารู้แล้วจะรู้สึกอึ้งเหมือนเรา

Tags:
Guest
ตามไปดูจะรู้เอง
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 15 ก.ย. 11, 12:36 น »

คล้ายๆยักยอกธุรกิจของผู้อื่นมาเป็นของตัวเอง q*070q*070

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 ก.ย. 11, 13:24 น »

เขาคือนักธุรกิจพันล้าน เจ้าของธุรกิจติดตั้งแก๊สรถยนต์และนำเข้าจอแอลอีดีจ้า คนนี้น่าทึ่งมากๆ เริ่มต้นธุรกิจด้วยเงินลงทุนแค่ 7หมื่นบาท ตอนนี้อายุแค่26เป็นเศรษฐีพันล้านไปแล้ว เพิ่งออกรายการวีไอพีไปอ่ะค่า ^^

หรืออาจจะเป็นแค่นักฉวยโอกาส และคนเนรคุณคนหนึ่งเท่านั้น q*073
Tags:
Guest
เมี่ยงคำ
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 16 ก.ย. 11, 06:55 น »

เขาคือ นักธุรกิจหนุ่มพันล้าน ที่มีอายุน้อยที่สุด เพียง 26 ปี เท่านั้น

อ่าว ไม่ใช่นักธุรกิจหนุ่มในวัย 23 "ต๊อบ-อิทธิพัทธ์ กุลพงษ์วณิชย์" เจ้าของธุรกิจ "เถ้าแก่น้อย" หรอครับ ที่อายุน้อยที่สุด?
Tags:
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 16 ก.ย. 11, 09:51 น »

แม้ว ทักษิณ ตัวใหม่

Tags:
Guest
u_u
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 16 ก.ย. 11, 14:35 น »

ชอบวิธีคิดที่เชื่อมั่นว่าเราทำได้ q*071 และอาศัยจุดอ่อนมาสร้างจุดแข็งให้ตัวเอง
แต่นั่นหมายถึงต้องไม่เหยียบผู้อื่นขึ้นมานะค่ะ q*027

Tags:
Guest
ดูกันเอาเอง
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 16 ก.ย. 11, 15:56 น »

ได้ยินมาอีกทีนะค่ะว่า ไม่รู้จริงมั้ย
แอบโกงตั้งแต่ทำงานอยู่กับ ณภัทร ค่อยๆยักยอกเงินโดยอาศัยความไว้เนื้อเชือใจ
รถที่ขับก็เงินที่โกงจาก ณภัทร ไม่ได้จบแบบที่กล่าวอ้าว
และต้องไปดูว่าคุณ บริษัท เอ็ม เอส แฟคทอรี่ นี่จดทะเบียนตอนไหน ถ้าจดตั้งแต่ทำงานอยู่กับณภัทร
ก็แสดงว่าเตรียมการมาตั้งนานแล้ว

จากคุณ : Mr.123

^
^
^
ข้อมูลการจดทะเบียนบริษัท สามารถเช็คจากทางอินเตอร์เน็ตได้

:: ทะเบียนเลขที่ : 0105551080233 (เลขทะเบียนเดิมคือ )
ประเภท : บริษัทจำกัด วันที่จดทะเบียน : 23/07/2551
สถานะ : คงอยู่

1 ชื่อบริษัท เอ็ม เอส แฟคทอรี่ จำกัด

2 กรรมการบริษัทมี 1คน ตามรายชื่อดังต่อไปนี้
1. นาย แม่สาย ประภาสะวัต/

3 กรรมการซึ่งลงชื่อผูกพันบริษัทได้คือ
กรรมการหนึ่งคนลงลายมือชื่อ
และประทับตราสำคัญของบริษัท/

4 ทุนจดทะเบียน 30,000,000.00 บาท

5 ที่ตั้ง 59/6 หมู่ที่ 2 แขวงบางบอน เขตบางบอน กรุงเทพมหานคร

6 นิติบุคคลนี้ได้ส่งงบการเงินปี 2551

7 วัตถุประสงค์ (51394) ประกอบกิจการจำหน่าย นำเข้า จอ LED FULL COLOR และให้บริการหลังการขาย รวมทั้งบำรุงรักษา ซ่อมแซม

ส่วนข้อมูลการส่งงบการเงินย้อนหลัง 3 ปี ก็สามารถเช็คทางอินเตอร์เน็ตได้เช่นกัน มีข้อมูลของบริษัทนี้อยู่โชว์งบดุล และงบกำไรขาดทุนของปี 52 ตัวแสดงโชว์ว่าขาดทุนอยู่ = (2,690,802) และยังไม่มีรายการขายหรือแสดงรายได้ใดๆเข้าบริษัทฯเลย

ส่วนงบดุล ก็แสดงหนี้สินรวมของผู้ถือหุ้นอยู่ประมาณ 10 ล้าน (ข้อมูลนี้สามารถตรวจสอบได้จาก web ของ dbd.go.th)

แสดงว่าบริษัทฯ จะต้องเริ่มทำกำไรในปี 53 และ ปี 54 เพิ่งจะผ่านมาเพียงครึ่งปี--ช่วงเวลาแค่ปีครึ่งบริษัทฯ นี้สามารถสร้างรายได้ จากเดิมที่ยังไม่มีรายได้เลยแถมยังขาดทุน มามีมูลค่าเป็นพันล้านเลย---เยี่ยมจริงๆ ทำได้ไงน่ะ q*027

Tags:
Guest
มันจริงๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 16 ก.ย. 11, 15:58 น »

ลองไปอ่านในเวป..pantip..ว่าคนคนนี้เป็นอย่างไร..ขอบอกโคตะระมัน

Tags:
Guest
แจ่มจริงๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 16 ก.ย. 11, 16:26 น »

มาร่วมสรุปข้อมูลให้ครับ

จากข้างบน #6
http://www.gasthai.com/article/html/340.html

25 พย 50
นภัทรเจริญยนต์ เปิดตัวเป็น dealer versus
คุณเต่าแม่ชะม้อย ยังอยู่กับ นภัทรเจริญยนต์ โดยมีตำแหน่ง ผจก การตลาด

http://www.gasthai.com/article/html/367.html

2 มีค 51
คุณเต่าแม่ชะม้อย ยังอยู่กับ นภัทรเจริญยนต์

http://www.pantown.com/board.php?id=16418&area=3&name=board5&topic=76&action=view

อันนี้บังเอิญเจอมาบอกว่าบริษัทนี้ได้ดำเนินธุรกิจด้านอุปกรณ์ติดตั้งแก๊สรถยนต์ LPG ตั้งแต่ปี "พ.ศ. 2548" และได้จดทะเบียนเป็น บริษัท เอ็ม เอส แฟคทอรี่ เมื่อ ก.ค. 2551 โดยบริษัทเป็นผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายอุปกรณ์แก๊สLPG ภายใต้ Brand VERSUS โดยมีอู่เครือข่ายกว่า 400 แห่ง ทั่วประเทศและมีศูนย์บริการการติดตั้งที่ครบวงจร

ข้อสังเกต บริษัทนี้ทำมาตั้งแต่ปี 48 แล้ว และเริ่มจดทะเบียน กค 51

http://www.gasthai.com/article/html/484.html

16 มิย 52
เปิดตัวศูนย์ใหม่ของ versus อย่างเป็นทางการ โดย บริษัท เอ็ม เอส แฟคทอรี่ คุณเต่าแม่ชะม้อย เป็นเจ้าของแล้ว

ข้อสังเกต จากรูปมีรถเฟอรารี่และพอร์ชแล้ว แสดงว่ารวยมาก่อนหน้านี้แล้ว

และจาก #86
http://www.gasforcars.net/news_detail.php?n_id=1182

ข้อสังเกต
1. ประวัติบริษัท นภัทรเจริญยนต์ ไม่มีกล่าวถึง versus เลย ทั้งที่มีงานเปิดตัวใหญ่ขนาดนั้น แสดงว่าต้องมีอะไรแน่นอน
2. จากประวัติมีกล่าวถึงการนำเข้ายี่ห้อ SEC มาเมื่อ กย 52 หลังจากที่ เอ็ม เอส เปิดตัวเป็นศูนย์ใหม่ versus ไปประมาณ 2 เดือน (มิย 52) เป็นการแก้เกมส์จากที่โดนแย่งยี่ห้อ versus ไปหรือไม่

และสุดท้ายจาก #103
ผมกำลังจะบอกเลยครับว่าใครเข้า BOL หรือเป็นสมาชิก dbd.go.th ลองเช็คงบการเงินย้อนหลังได้ ก็ถ้าตามที่ท่าน #103 บอกว่าบริษัทยังขาดทุนอยู่ เมื่อรวมกับที่มีรถเฟอรารี่และพอร์ชแล้วก่อน มิย 52 แสดงว่า คุณเต่าแม่ชะม้อยต้องรวยมาก่อนแล้วอย่างไม่ต้องสงสัย

สรุปแล้วงานนี้ นาธาน2 100% เบื้องลึกคงมีอะไรมากกว่านี้เยอะ ต่อไปจะชื่นชมใครก็พิจารณาดีๆก่อนแล้วกันนะครับ คำพูดดีๆมันเตี๊ยมมันเขียนกันได้ ความจริงเท่านั้นล่ะที่เขียนขึ้นมาใหม่ไม่ได้ ถึงคราวซวยก็เพราะอยากดังนี่ล่ะ ไม่งั้นคนทั่วไปเค้าก็ไม่รู้กันหรอก q*071

Tags:
Guest
แฟนpantip
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 16 ก.ย. 11, 17:15 น »

ความคิดเห็นที่ 211 [แจ้งลบ] ติดต่อทีมงาน

ไปเจอ comment ใน เว็ป กระปุก.คอม มา

http://hilight.kapook.com/view/62771

ความคิดเห็นที่ 43

หัวข้อข่าว จับเข่าคุยนักธุรกิจหนุ่มพันล้าน แม่สาย ประภาสะวัต ผมคนหนึ่งที่มีชีวิตคลุกคลีกับ คุณโจนี่แหละ ผมยอมรับนะว่าเขาเป็นคนที่ฉลาด ใช้งานคนเป็นมาก แต่ทุกอย่างคือผลประโยชน์ ทุกอย่างที่เขาทำมันหลายอย่างที่หลอกลวง
เบื้องหลังเขา สีเทาเหลือเกิน พูดจนไม่รู้จะบรรยายยังไง ผมมีหลักฐานเกี่ยวกับตัวเขาทุกอย่าง บัญชีการการนำเข้าส่งออก อันนี้เมื่อถึงเวลาผมจะเอามาให้ดูครับ
คนๆ นี้เติบโตมาได้เพราะเป็นคนขยัน อันนี้ยอมรับ แต่ความขยัน ฉลาดแกมโกงของเขานี่แหละ ที่ทำให้เขามาได้อย่างทุกวันนี้ ถ้าให้พูดทุกอย่าง 3 วันก็ไม่จบ สรุปหั้แล้วกันนะครับ
เริ่มแรกเขาขอเป็นผู้นำเข้าให้ นภัสเจริณยนต์ โดยขอเงินเจ๊แก เจ้แกก่อเห็ฯว่า โจ มันขยันก็เลยให้โอกาส ส่งไปเรียนภาษา ส่งไปเรียนการนำเข้า
แล้วหลอกเจ้แกว่า นำเข้ามา ราคาเท่านี้ เอากำไรเท่านี้
เช่น บอกเจ๊ว่าซื้อหม้อต้ม แก๊สรถยนต์ มาชุดละ 1000 แต่ขอกำไร แค่ชุด 1100 ที่แก้จริงซื้อมาแค่ 600 หลอกเจ๊แกไป โดยตอนที่ตลาดบูมมากๆ พวกอุปกรณ์แก๊สขายดีมาก อาทิตย์นึง ได้กำไรมากถึง 2 ล้าน
ปกปิดบัญชี จนต้องย้าย บ.หนี เพราะเขาจะมาตรวจ ย้ายจาก ทาวอินทาวไปบางบอนห้า
เลี้ยงทหาร เอาไปซ้อมคน อันนี้ คนที่โดนไปแล้ว คงจะรู้ดี มีอีกเยอะครับ
ตอนนี้แผนของเขาก็คือ อยากดันตัวเองเข้าไป วงการบันเทิง ยอมจ่ายเงิน เป็นสปอนเซอร์ ให้โพลีพาส แล้วไปออกรายการของโพลีพลัส

จากคุณ เอก เช็ค IP [ 15 ก.ย. 2554 12:57:18 ]

Tags:
Guest
zole
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 16 ก.ย. 11, 17:44 น »

คล้ายๆยักยอกธุรกิจของผู้อื่นมาเป็นของตัวเอง q*070q*070
นั่นสิ คนมองโลกในแง่ดีอย่างเราก็จะหลงชื่นชมไปด้วย
โดยที่ไม่รู้ว่า รวยมาอย่างแมนๆหรือแมงๆ
Tags:
Guest
สันพะกอนมาเอง
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 16 ก.ย. 11, 20:57 น »

เดี๋ยวจะลองไปตรวจดูนะคะที่มาที่ไป ว่าอะไรเป็นยังไง

Tags:
Guest
คนดีคนหนึ่่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 08:01 น »

ขอบคุณมากถ้าสรรพากรตรวจดูประวัติบุคคลผู้นี้..ไม่ใช่อิจฉาแต่อย่าปล่อยให้..คนชั่วลอยนวล..คำๆนี้มันได้หายไปจากสังคมไทยนานแล้ว..อยากให้มีอัศวินมาช่วยปราบคนชั่วฉ้อฉลให้มันหมดไปสักที..ขอบคุณจริงจากใจ q*062

Tags:
Guest
แซ่บจริงๆค๊า
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 08:13 น »

จริง ๆ แล้ว คนคน นี้ เค้า ชื่อว่าหัวเต่านะคะ ไม่ใช่โจอะไรหรอกคะ กล้ามาออก สื่อขนาดนี้ ก็เพียงอยากจะประกาศให้โลกรู้ ว่า ข้ามีเงินและรูปหล่อ และที่สำคัญเค้าเป็นเสือผู้หญิง ณ วันนี้ สาว ๆ ธรรมดาคงจะไม่สนแล้ว คงจะหันไปมอง ระดับนักธุรกิจหรือดาราสาว สวย ๆ (อันนี้คอนเฟริม)............................................

คนในวงการแก๊สเค้าก็รู้กันหมด ว่า ใครเป็นคนนำเข้า VERSUS ใครเป็น คนส่งหัวเต่าไปเรียนภาษา ใครเป็นคนส่งหัวเต่าไปเรียนชิบปิ้ง ใครเป็นคน อุปการะคุณหัวเต่า คนคน นี้เหยียบได้แม้กระทั่ง คนป้อนข้าวป้อนน้ำ(ตอนที่ปากพะงาบ ๆ) มีอย่างที่ไหนบอกว่าไม่เคยไปสมัครงานที่ไหนอยู่กับเจ๊เค้า เค้าก็รัก เหมือนลูกยังจะเนรคุณ

*การที่จะรับหรือบริโภคสื่อทั้งหลาย อย่ามองเพียงด้านเดียวนะคะ คนที่พาไปออกรายการ ไม่ทราบว่ารู้ เบื้องลึกรึป่าว ว่าที่มาเป็นยังไง ยิ่งตอนนี้ ออกสื่อน่าดูโปรโมท ซะจนดังระเบิด ถามหน่อยเถอะ ว่าไม่กลัวผลเสียที่จะตามมาเหรอคะ ฉนั้น ลองนึกสภาพสิคะ ว่าแม้แต่ คนที่อุปการะเลี้ยงดูยังทำกันได้ แล้วนับภาษาอะไร กับคนอื่น ถ้าคนที่ เค้าคิด จะคบด้วยต้องมีผลประโยชน์ ถ้าไม่มีก็ ตัดเอา ง่าย ๆ โดยไม่แคร์ใคร

คนที่รักและจริงใจกับคุณหัวเต่าน่ะ มีเยอะนะคะ แต่ถามกลับกัน คุณหัวเต่าน่ะ จริงใจกับใครเป็นบ้างรึป่าว........ไม่นานหรอก โลกจะรู้อีกด้านของเค้าเอง แล้ววันนั้น หน้าจะเอาไปเก็บไว้ไหน....!!!????????

Tags:
Guest
มาแล้วจ้า
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 08:18 น »

หลังๆรู้สึกว่าเห็นหน้าคนๆนี้บ่อยมากตามรายการทีวี ในฐานะคนทำธุรกิจขอบอกตรงๆเลยว่าลองฟังดูที่มาที่ไปก็รู้สึกว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ที่สามารถขยายธุรกิจได้รวดเร็วและรวยได้ทั้งๆที่อายุน้อยมาก...คือว่าไม่ได้ดูถูกว่านายนี่ไม่เก่งนะ...แต่ยุคสมัยนี้มันเป็นไปได้ยากครับที่คนเราจะเริ่มจากเงินแค่ไม่กี่บาทแล้วใช้เวลาแค่ห้าหกปีจะทำให้มีเงินได้มากมาย

ถามจริงๆเถอะว่าส่วนมากคนที่รับฟังจากที่เค้าพูด จะมีใครเฉลียวใจหรือมีคำถามถึงธุรกิจติดแก็สรถยนต์ว่ามันเป็นธุรกิจที่มีการแข่งขันสูงหรือเปล่า? ร้านรับติดดั้งแก็สมีมากมายทั่วประเทศหรือแม้แต่ผู้นำเข้าอุปกรณ์ก็ไม่ได้มีแค่รายสองราย ทีนี้...การที่เริ่มต้นจากจำนวนเงินอันน้อยนิดมันจะสามารถก้าวกระโดดได้อย่างไร ถ้าไม่มีแหล่งเงินหรือคนคอยช่วยเหลือให้มันพองโตได้แบบอึ่งอ่าง?

คนไทยส่วนมากฟังแล้วไม่คิดตาม...ส่วนมากบูชาคนรวยแค่เปลือก และขาดความรู้ความเข้าใจเรื่องธุรกิจในความเป็นจริง ธุรกิจที่เงินเริ่มต้นน้อยๆส่วนมากมีปัญหา Cash flow กันทั้งนั้น อย่าไปพูดถึงเวลาคืนทุนเลย...สามปีห้าปีนี่ก็หรูแล้ว...บางคนใช้เวลากันทั้งชีวิต แต่นายนี่ห้ามีมีเงินหมุนเวียนเป็นพันล้าน??? มีเงินซื้อรถสปอร์ตมาสองสามคัน อยู่ดีๆก็ออกทีวีโปรโมตซะหรูหรา

ใครมีลูกมีหลานขอเถิดครับ...สอนให้เค้าฟังความให้รอบด้าน ให้ฉุกคิดถึงความเป็นไปได้ อย่ามองอะไรแค่เปลือกแล้วเชื่อตามสิ่งที่ได้ยินได้เห็น อีกอย่าง...ท่านที่คิดว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาที่ลูกจ้างอยากเป็นนายจ้าง มันก็ใช่...เพราะถ้าลูกน้องผมเดินเข้ามาพูดว่าอยากออกไปทำเองผมก็เข้าใจ แถมจะช่วยให้ด้วยถ้าเป็นคนดี แต่คุณแบบโกงเค้ามาแล้วบอกว่าเป้นเรื่องปกติเนี่ย...ขอโทษเถอะครับ....คุณคนที่โกงมาเนี่ย สังคมสมัยนี้มันถือว่าปกติหรือ? ไม่เข้าใจบางคคหจริงๆ

Tags:
Guest
โอโจ้ด้วย
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 08:22 น »

ไอโจเนี่ยเด็กลพบุรีผมรู้จักมันดีตอนแรกเห็นมันสัมภาษณ์พอดูหน้าก็ร้องออมันชื่อเต่ามันเรียนไม่จบหรอกมหาลัยหรอกครับเมคทั้งนั้นเมื่อก่อนก็ร่องเล่แต่พอจับทางได้ก็ไปได้ประมาณนึงแต่ที่พอรู้วงในก็ไปโกงเค้ามาในวงการรู้ดีผมว่าต่อไปถ้าจะลงสกรู๊ปใครน่าจะเช็คประวัติให้ดีก่อนนะครับว่าที่มาที่ปเป็นไง"

Tags:
Guest
สงสัยไม่ใช่อิจฉา
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 11:09 น »

สอบถามครับ
คือผมสงใสนิดหนึงอะครับว่า ต้นทุน 7 หมื่น 6 ปี มีเงินทุนหมุนเวียนร่วม 1,000 ล้านบาท ตรงนี้หมายความว่าอย่างไร
ความหมายของ เงินทุนหมุนเวียน คือ กิจการต้องมีเงินจมอยู่เท่าไรจึงจะดำเนินธุรกิจได้. นั่นก็หมายความว่าตอนนี้คุณแม่สายต้องมีเงินร่วม 1,000 ล้านบาท เพื่อเอามาหมุนธุรกิจ

ข้อสงสัยคือเงินร่วม 1,000 ล้านบาท ที่ว่านี้คือเป็นเงินที่กู้มาหมุน หรือเงินที่มาจากกำไรในอดีต 6 ปี
คือสงใสอยู่อะครับเพราะจาก 7 หมื่น เป็น พันล้าน ภายใน 1 ปี นี่ผมว่ามันเป็นไปได้ยากมากๆอะครับ ถ้าไม่ใช่ธุรกิจที่ขายไอเดียหรือนวัตกรรมใหม่ๆ รองรับตลาดโลก
ยิ่งร้านแก๊สมีข้อจำกันเรื่องสถานที่ ลูกค้าก็คงมีเฉพาะคนในพื้นที่ซะส่วนใหญ่ ถ้าคำนวนที่กำไร 5,000 บาท ตามเนื้อข่าว กว่าจะได้พันล้าน ต้องติดแก๊สรถถึง สองแสนคันเลยทีเดียว ซึ่งแทบเป็นไปไม่ได้ หรือต่อให้เป็นจริง มีทุน 7 หมื่น จะรับลูกค้าวันละเป็นร้อยยังไงไหว

ผมเข้าใจว่าคนส่วนใหญ่ อ่านข่าวแล้วน่าจะเข้าใจว่าเขามีทุน 70,000 แล้วทำให้เงินโตเป็น 1,000 ภายใน 6 ปีอะครับ
แต่อยากจะถามผู้รู้อะครับ ว่าจริงๆแล้วตามเนื้อข่าวในเชิง finance มันหมายความว่าอย่างไร

Tags:
Guest
บวกลบคูณหาร
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 11:28 น »

ผมไม่เชื่อเงิน7หมื่นเป็นพันล้านภายใน 6ปี..คุณสามารถทำเงินได้ 14,285เท่าของเงินทุน7หมื่นได้ภายใน 6ปี..เพราะฉนั้น..ตอนนี้คุณมีเงินทุน 1,000ล้านบาท..และอีกภายใน 6ปีหลังจากนี้..คุณจะมีเงินมากกว่าและรวยกว่า..คุณธนินท์ เจียรวานนท์ เจ้าของซีพีที่มีธุรกิจเครือข่ายทั่วโลกหรืออาจจะรวยกว่าบิลเกตหรือสุลตาลบรูไนแล้วซินะ..เพราะคุณมีเงินทุนขนาดนี้คุณจะต้องทำธุรกิจได้ครอบคลุมทั่วโลกได้อย่างแน่นอน..คิดคร่าวเป็นเงินดอลล่าร์นะผมว่าภายใน 6ปีข้างหน้า..คุณทำเงินได้ประมาณ 476,166 ล้านดอลล่าร์คุณก็ไปคูณเงินบาทเอาเองล่ะกัน..เพราะผมมึนกับตัวเลขเยอะๆ..เฮ้อมึน

Tags:
Guest
ถึงว่ารวยเร็ว
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 11:28 น »

ถึงว่า ออกรายการทีวีให้สัมภาษณ์ ไม่เคยเอ่ยถึงสถาบันที่เรียนจบมา

Tags:
Guest
เหลือเชื่อ
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 11:46 น »

เห็นด้วยกับคุณบวกลบคูณหาร..เพราะถ้าคุณมีเงินขนาดนี้บวกกับสมองอันชาญฉลาดของคุณ..อีก6ปีหลังจากนี้คุณจะมีเงินมากมายมหาศาลจริงๆ..แต่ถ้าทำไม่ได้..ผมว่าเงินที่คุณได้มามันไม่สุจริตแน่ๆ..แสดงความเสียใจกับคุณธนินท์ เจียรวนนท์ ด้วยนะครับที่ต้องอันดับที่ 1 เศรษฐีเมืองไทย..เพราะเราจะมีเศรษฐีใหม่ที่ โจ แม่สาย มาเป็นอันดับหนึ่งแทนแล้วครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 12:36 น »

ก็ไปดูรายการต่างๆที่เค้าออกอากาศสิ ชีวิตน่าสนใจ สร้างแรงบัลดาลใจดีมาก

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 13:32 น »

สุดท้ายก็คืออดีตแมงดา 6ปีรวยพันล้านโดยเริ่มจากเงินแค่70000 ใครเชื่อก็บ้าแล้ว มีอย่างเดียวที่รวยได้แบบนี้ รับมรดกมาไม่งั้นไม่มีวันรวยได้แบบนี้ อ๋อ! มีอีกอย่างโกงเขามา ถ้าทำได้จริงผมว่าทั้งประเทศคงมีเศษรฐีพันล้านกันเป็นพันเป็นหมื่นคนแล้วล่ะ

Tags:
Guest
ข้องใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 14:37 น »

ขอเข้ามาไขปัญหาคาใจของทุกๆท่านนะครับ (จากเพื่อนของ โจ แม่สาย)

เนื่องจากที่ เจ้าของกระทู้ได้ตั้งคำถามมา เป็นคำถามที่ดีครับ ผมเป็นเพื่อนของโจแม่สาย ขอเข้ามายืนยันครับว่า ที่โจมีธุรกิจระดับพันล้านได้อย่างทุกวันนี้ เป็นเพราะเงินเพียง 70,000 บาท จริงๆครับ หลายๆท่านอาจจะไม่เชื่อ เพราะว่าฟังดูแล้วมันเหมือนเรื่องโกหก แต่ขอมายืนยันครับ ว่าเค้าทำได้จริงๆ

ผมได้เข้าไปคุยกะโจแม่สายที่ บริษัทใหญ่บางบอนมาเมื่อ เสาร์ที่แล้ว คือจะเข้าไปสอบถามเคล็ดลับความสำเร็จในชีวิต โจก็ได้ให้คำตอบผมมาว่า เตล็ดลับจริงๆแล้วก็คือ "ตัวของเราเอง"
พอผมได้ยินคำตอบ ผมบอกตรงๆว่า ผมงง ผมไม่เข้าใจในตำตอบที่ได้มา

โจก็เลยอธิบายมาว่า เคล็ดลับความสำเร็จอยู่ที่ตัวของเราเองก็คือ การที่คุณจะทำอะไรสักอย่าง ตัวคุณเองเป็นผู้กำหนด ว่าจะจะสำเร็จ หรือ ไม่สำเร็จ ต่อให้คุณเป็นคนมีพรสวรรค์ขั้นเทพก็ตามแต่ แต่คุณไม่มีความพยายามที่จะทำให้มันสำเร็จ มันก็ไม่สำเร็จ

ผมขอยกตัวอย่างคำพูด 1 ประโยค จากโจแม่สาย ที่ได้ให้ข้อคิดไว้กับผม คือ โจได้ให้แนวคิดกับผมโดยเปรียบเทียบระหว่าง "คนจน กับ คนจนที่อยากจะรวย อยากจะมี" ว่า คนจนมักจะพูดกับตัวเองเสมอว่า ไม่มีปัญญาทำ ไม่มีปัญาซื้อ ทำไม่ได้หรอก

แต่ถ้าเป็นความคิดของ"คนจนที่อยากรวย อยากมี" เข้าจะพูดกับตัวเองว่า "เราจะทำยังไง เราถึงจะได้สิ่งๆนั้นมา" ทุกๆท่านทราบมั้ยครับ ว่า 2 คำตอบนี้ ต่างกันยังไง

"คำตอบของคนจน -ไม่มีปัญญาทำ ไม่มีปัญาซื้อ ทำไม่ได้หรอก" ถ้าตอบกับตัวเองแบบนี้ สมองสมองจะปิดเลยทันที เพราะเราได้ตอบกลับตัวเองไว้ว่า ทำไม่ได้ สมองก็จะเลิกคิด
แต่ถ้าเป็นคำตอบของ "คนจนที่อยากรวย อยากมี" ถ้าตอบแบบนี้ สมองจะเริ่มทำงาน จะคิดหาวิธี ซึ่งจะทำยังไงก็ได้ซึ่งจะให้ได้ในสิ่งที่เราต้องการ นี่คือเคล็ดลับเล็กๆน้อยๆ ที่โจได้ให้ไว้กับผม ซึ่งผมก็อยากถ่ายทอดให้ทุกๆคน ได้รับไว้ใช้ประกอบในชีวิตประจำวัน

สุดท้าย ผมอยากจะบอกทุกๆท่านว่า ไม่ว่าท่านจะทำอะไรก็แล้วแต่ วันนี้คุณได้ลองทำในสิ่งที่คุณคิดจะทำแล้วหรือยัง ถ้าลองแล้ว คุณทำเต็มที่แล้วหรือยัง

"ฝันให้ไกล ไปให้ถึง"
ครับ อย่างที่ท่าน frxbaby กล่าวครับ
เจตนาผมไม่ได้แคลงใจเพราะอิจฉานะครับ แต่สงสัยในแง่ของข้อมูลในข่าวเพราะอ่านจบแล้วมันวิเคราะห์เหลี่ยมไหนก็เป็นไปได้ยากจริงๆ กับถุรกิจซื้อมาขายไปแบบนี้ ถ้าไม่มีการกู้เกิดขึ้น
ผมก็ได้ดูเทปรายการรู้จริิงป่าวตอนแรกแล้วนะครับก็ยังไม่เคลียร์ เดี๋ยวจะลองดูเทปสองครับ
แต่ก็โอเคละครับ เข้าใจสำพหรับทุกท่านครับ

จริงๆแนวคิดเกี่ยวกับการพัฒนามันมองได้หลายมุมนะครับ
อย่างคนญี่ปุ่นจะมีแนวคิดที่ ยอมรับความจริง ถ่อมตน และพัฒนา
แต่ Rich Dad จะให้จิตนาการว่าฉันรวย คิดแบบคนรวย ฉันต้องทำได้ ไรงี้
ซึ่งจริงๆก็ดีทั้งสองแบบ

แต่ปัญหาคือคนส่วนใหญ่มักจะมองอะไรง่ายๆ มองที่ผลลัพธ์ โดยไม่มองความเป็นจริงว่าคนสำเร็จเค้าต้องผ่านอะไีรมาบ้าง เขาอึดแค่ไหน หรือเค้าอัจฉริยะแค่ไหน
อย่างในบอร์ดเราคนใหม่ๆที่เข้ามาส่วนมากก็เพราะเห็นยอดแล้วตื่นตาตื่นใจ แต่ไม่คิดจะศึกษาพื้นฐาน จะเอาแต่สูตรลัด สคริปเทพ สุดท้ายไม่ได้ดั่งที่คิดก็ล้มเลิก

ในแง่คิดของผมนะ ผมจะคิดว่า ทุกๆอย่างมันเป็นไปได้ แต่ต้องมองด้วยความเป็นจริงไม่หลอกตัวเอง และต้องพัฒนาตัวเอง
ถ้าผมอยากเป็นเสี่ยพันล้านตั้งแต่อายุน้อยๆ ผมก็จำเป็นต้องเก่งและอึดขั้นเทพ แบบ คุณแม่สาย ใช่มั้ย
ถ้าผมอยากได้เดือน 3 ล้านจาก Aff ผมก็ต้องเทพแบบท่าน ทีระยอง ใช่มั้ย

Tags:
Guest
จริงแท้แน่นอน
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 15:11 น »

คนที่ว่าเค้าไม่ได้ด่าหรืออิจฉาหรอกครับเพราะคนทีประสบความสำเร็จใช่จะมีคนเดียว เรื่องเค้าเก่งผมไม่เถียงเรื่องเค้ารวยผมไม่ว่า เพียงแต่วิธีการที่ทำให้สำเร็จมันต้องมีคุณธรรมด้วย อีกอย่างไม่ควรโกหกสร้างเรื่องขึ้นมา ในกรณีนี้คนทีว่าเค้าอาจได้ข้อมูลบางอย่างมาแต่พวกคุณอาจไม่รู้ ก่อนจะหาว่าคนอื่นอิจฉาละก่อน ลองไปหาข้อมูลที่เค้าว่าก่อนว่ามีมูลหรือไม่ ไม่ใช่เห็นใครร่ำรวยก็ยกย่อง จนลืมไปว่าวิธีการที่ทำให้ร่ำรวยมายังไง สักเอาแต่ผลที่ปลายมาแล้วก็บอกว่าดีนั่นใช้ไม่ได้ ผมเองก็ยอมรับเลยว่าตอนแรกที่อ่านข่าวผมชื่นชมเค้ามาก แต่เมื่อมีคนมาแย้งผมก็ต้องหาข้อมูลว่ามันจริงไหม ผมจะไม่สรุปว่ามันจริงหรือเปล่า พวกคุณลองหาข้อมูลแล้วลองไตร่ตรองให้ดี ใช้สติคิดให้รอบคอบใช้เหตุและผลก่อนจะสนุนใครหรือว่าใคร

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 19:11 น »

ข่าวใส่ไข่ คนไทยชอบ
มี1 ใส่ไช่กลายเป็น 1000

Tags:
Guest
รวยแบบปกติอยู่แล้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 20:31 น »

คนรวยในประเทศมีเยอะแยะไปครับ..คงไปอิจฉาเขาไม่หมดหรอกครับ..แต่ถ้ารวยแล้ว..ประวัติความเป็นมาเลวสุดๆเนี้ยะคงต้องวิจารณ์กันหน่อยครับ..อย่าว่าเขาอิิจฉาเลยครับท่าน..คนไม่ดีก็อย่าเอามันไว้บนโลกเลยครับ..ผมขอร้อง

Tags:
Guest
บ่เปนหยัง
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 20:36 น »

เจ้าสัวซีพี..รวยกว่าเขาตั้งหลายร้อยเท่าตัว..ไม่เห็นมีใครไปวิจารณ์เขาล่ะคร๊าบ..แต่ทำไมต้องมาเจาะจงวิจารณ์คนๆนี้ด้วยล่ะ..ก็เพราะเขาเบื้องหลังไม่สะอาดไงล่ะคร๊าบ..คิดหน่อย..มันมีที่มาที่ไปคร๊าบ..เขาถึงได้วิจารณ์ไงล่ะคร๊าบคุณท่าน..แตะไม่ได้เลยเหรอ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 21:42 น »

บ้ากันไปเองไปให้ความสนใจในสิ่งที่ไม่สมควร น่าจะหันมาสนใจคนทำความดี ทำประโยชน์เพื่อส่วนรวมจะมีค่ามากกว่า มองคนเห่อคนแค่เปลือกภายนอก สติปัญญาสามราถคิดได้แค่นี้ผมคนหนึ่งล่ะ ไม่สนใจคนแค่ว่าเขารวยมีวัตถุภายนอก มองคนผมมองว่าเขาเป็นคนดีหรือเปล่า ไม่จำเป็นต้องร่ำรวยทรัพย์สินเงินทอง แต่ก็เข้าใจพวกที่เขาใส่ใจคนมีเงิน เอาอกเอาใจ ยกย่องเขา แบบนี้ทำรกิจหรือได้เงินมาโดยมิชอบ ก็กลายเป็นคนดังกันหมด เรียนหนังสือมาคิดได้แค่นี้เสียดายเวลา สู้อย่าเรียนหนังสือซะดีกว่าเพราะเท่ากับการศึกษาไม่ได้ยกระดับพื้นฐานจิตใจและความคิดได้เลย

Tags:
Guest
คนขี้สงสัย
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 22:03 น »

ถ้าคุณโจแม่สายตอนอายุ 21ปีสามารถมีรถBenz c-classและฺBMW Z4 คุณโจแม่สายนำเงินที่ไหนมาซื้อรถดังกล่าวในขณะที่ยังศึกษาอยู่มหาลัย..เพราะถ้าอายุ 21ปีน่าจะอยู่ประมาณปี2 และตอนอายุ 22ปี คุณโจแม่สาย..สามารถมีรถ Porshe cayman สีขาวและอายุ 23ปี คุณโจแม่สาย..สามารถมีรถ Lamborghini garlado ใช้แล้ว..แต่คุณโจแม่สาย..บอกว่าคุณเรียนจบมหาลัยคุณก็มิได้สมัครงานที่ใดเลย..แต่มีเพียงเงินเก็บแค่ 70,000 บาทเท่านั้นที่เป็นทุนต่อยอดธุรกิจ..ซึงก็ได้ความรู้จากคุณลุงที่เปิดอู่รถข้างหอพัก..คุณจึงตัดสินใจลงทุนทำธุรกิจแก๊สติดรถยนต์โดยไม่รั้งรอ..
ผมว่ามันขัดกันอยู่นะครับ..เพราะว่าตอนคุณอายุ 21ปี คุณยังเรียนอยู่มิใช่หรือ..แล้วคุณเอาเงินจากที่ไหนมาซื้อรถแพงๆเหล่านี้มาใช้..แถมยังมีรถสปอร์ตมาเพิ่มอีกในขณะที่ตอนคุณอายุ22-23ปี ตามลำดับ..คุณเอาเงินมาจากไหนซื้อรถสปอร์ตเหล่าในขณะที่คุณยังเรียนอยู่..
ที่สงสัยก็เพราะคุณโจแม่สาย..บอกว่าคุณจบมหาลัยคุณมีเงินเพียงแค่ 70,000บาทเท่านั้น..เพราะคนจบมหาลัยโดยเฉลี่ยอายุจะอยู่ที่ประมาณ 24-25 ปีไม่เกินนี้..แต่ถ้าอายุเกินจากนี้คงไม่ต้องเรียนแล้วล่ะ..คงต้องโดนรีไทน์ไปแล้ว
ไม่ทราบว่าคุณโจแม่สายจะตอบข้อสงสัยนี้ได้หรือไม่ครับ..งงมากครับ
เรื่องรวยไม่มีใครว่าหรอก..และคงไม่อิจฉาหรอกครับ..เพราะคนที่รวยกว่าคุณมีเยอะแยะมากมาย..คงอิจฉาคนทั้งประเทศไม่ไหวหรอกครับ..แต่สงสัยว่าคุณทำอะไรรวยกันแน่

Tags:
Guest
เป็นห่วง
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 22:43 น »

มาแบบไม่ใสสะอาด ก็ไม่น่านำมาชื่นชม เยาวชนจะเลียนแบบในทางที่ผิด

Tags:
Guest
แปลกๆแหม่งๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 23:54 น »

ใช่ครับคุณรวยอะไรกันแน่..พูดแล้วก็สับสนช่วงอายุ 21-23 ปีคุณยังเรียนอยู่นะ..แล้วคุณเอาเงินจากไหนมาซื้อรถสปอร์ตเหล่านั้นกัน..รวมๆแล้วก็หลายสิบล้านบาท..แต่คุณบอกว่า..คุณทำธุรกิจตอนคุณเรียนจบมหาวิทยาลัย..ซึ่งก็น่าจะมีอายุประมาณ 24-25 ปีนะโดยประมาณ..ด้วยเงินเก็บเพียง 70,000 บาท..มันขัดแย้งกันเองนะ..เพราะถ้าเอาเข้าจริงๆคุณมีเวลาเพียง 1-2 ปีเท่านั้นที่จะทำธุรกิจให้รวยได้ระดับพันล้าน..บอกตรงๆมันยากมาก..นอกเสียจากเงินที่ได้มามันไม่สุจริตแล้วเอามันมาฟอกให้สะอาด..เช่น ทำธุรกิจถูกกฏหมายต่างๆเพื่อจะเอาเงินที่ได้มา..ฟอกให้มันสะอาดซะงั้น

Tags:
Guest
ผ่านมา
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 01:06 น »

เราว่าคนส่วนใหญ่เรียนจบกันตอน 21-22 ปกตินะคะ
ไม่ได้เข้าข้างใคร แต่ก็แปลกใจว่า ทำไมตอน 21 ที่บอกว่ามีเงินเจ็ดหมื่นบาทถึงมีเงินไปซื้อรถเบนซ์ได้ เราทำงานมา8ปียังไม่มีเงินซื้อเบนซ์เลย รายได้หลักแสนอัพ

Tags:
Guest
ไม่อิจฉา
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 10:48 น »

คุณรวยไม่มีใครอิจฉานะคับแต่ประวัติ ไม่น่าเป็นไปได้มาก ๆ คุณเรียนอยู่มหาลัยแต่มีเงียบซื้อเบน ปี2ซื้อสปอต ขอโทษนะคับคุณลืมเจ๊เค้าแล้วหรอ คุณไม่เคยทำงานอยู่บริสัท นภัทร หรอ คุณคืมคนที่ส่งคุณเรียนภาษา เรียน ต่าง ๆนานา คุณลืมหมดแล้ว วงการบันเทิงไทยน่านับถือมากเลยนะคับสนับสนุนคนโดนไม่ได้สืบประวิติมาก่อนเลย วันนี้เป็นวันของคุณคับคุณโจ เอาให้รวยกว่าบิลเกต เลยนะ แต่วันไหนความจริงปรากต คุณจะรู้ว่าคำว่าคนลืมบุญคุณคนน่ะ มันแปลว่าอะไร ตาสว่งได้แล้ววงการบันเทิง

Tags:
Guest
999987854
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 10:53 น »

คือบุคคลที่ประสบความสำเร็จ ด้านงานภายในไม่กี่ปี จากเด็กที่จบ ม.6 เปิดร้าน ซ่อมรถยนต์ และรับติดแก๊ส แต่เพียงระยะเวลาไม่กี่ปี เค้าสามารถทำให้ตัวเองรวยถึงระดับพันล้าน เพราะเค้าสามารถเจาะกลุ่มตลาดผู้ที่ต้องการใช้แก๊สเติมรถได้สำเร็จ พร้อมกับเป็นแบรนเนอร์ ให้กับสินค้าที่เกี่ยวกับการติดตั้งแก๊สรถยนต์

Tags:
Guest
สุดยอด
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 18:14 น »

ความคิดเห็นที่ 268 [ถูกใจ] [แจ้งลบ] ติดต่อทีมงาน

เอามาจากระทู้เเนะนำห้องสินธร

ตานี่นอกจากโกงเรื่องถังเเก๊ส จากผู้มีพระคุณเเล้ว

จอ LCD ที่เค้าว่าทำธุรกิจนี้ด้วย ก็โกงมาจากผู้หญิงที่ไปหลอกให้เค้ารัก

---

อ่านที่คุณ black magic เล่า

อันนี้เราว่าเข้าข่าย เเมงดาเเล้วนะคะ

เลวได้โล่ห์จริงๆ ทั้งหลอก ทั้งโกง ผู้มีพระคุณ

หลอกผู้หญิงที่ไม่มีทางสู้ให้เสียใจ เสียเงิน เสียโอกาส

จากคุณ : RoseTiara [Bloggang]
เขียนเมื่อ : 18 ก.ย. 54 17:13:37 [แก้ไข]

Tags:
Guest
จริงๆเลย
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 18:33 น »

ความคิดเห็นที่ 179

ภาพถ่ายคุณโจหัวเต่า ในฐานะผู้จัดการฝ่ายการตลาด เมื่อวันที่ 25 พศจิกายน 2550 เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ในงานเปิดตัวหัวฉีด VERSUS โดย ณภัทรเจริญยนต์

http://gasthai.com/article/html/340.html

ถ้าตอนนี้คุณโจหัวเต่าอายุ 26 ปี เท่ากับว่าภาพในงานเปิดตัวครั้งนั้น คุณโจอายุ 22 ปี.....และตอนปี 52 คุณโจแกก็ยังมีภาพออกงานในฐานะผู้จัดการการตลาดกับนภัทรอยู่อีก....(แต่ไปเปิดบริษัทของตัวเองซ้อนไว้แล้วตั้งแต่ปี 51)........

แล้วที่คุณโจหัวเต่าแกออกมาให้สัมภาษณ์สื่อตอนหนึ่งว่า.......................

"..............................หลังเรียนจบ โจไม่คิดที่จะยื่นใบสมัครงานที่บริษัทไหนเลย แต่เสาะหาธุรกิจที่เหมาะสมกับตัวเอง จนได้คุยกับลุงเจ้าของอู่ซ่อมรถข้าง ๆ หอพักว่าธุรกิจติดตั้งก๊าซรถยนต์มีผลตอบแทนที่ดี เนื่องจากในช่วงปี 2548 เป็นช่วงวิกฤติพลังงาน น้ำมันราคาแพง ประกอบกับเขาชอบเครื่องยนต์กลไกและรถยนต์เป็นทุนเดิม โจเห็นช่องทางในการทำธุรกิจจึงควักเงินเก็บที่มีอยู่เพียง 70,000 บาท ลงทุนซื้อเครื่องมือติดตั้งก๊าซรถยนต์ และทำร้านเพิงเล็ก ๆ
ขนาด 3x3 เมตร ที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยาเพราะเห็นว่ามีคู่แข่งน้อยกว่าจะเปิดร้านในกรุงเทพฯ ซึ่งโจจะต้องโดยสารรถตู้จากบ้านพักที่รังสิตไปพระนครศรีอยุธยาเพื่อเปิดร้านทุกวัน

“เรียกว่าผมเริ่มจากศูนย์ก็ว่าได้ ช่วงนั้นผมต้องทำทุกอย่าง ใกล้ ๆ ร้าน ผมมีตลาดนัดผมก็ใส่ชุดแบบสุภาพไปยืนแจกโบรชัวร์ร้าน และกลับมาเปลี่ยนเป็นชุดช่างเพื่อทำงาน ช่วงนั้นผมจ้างช่าง 2 คนมาช่วย ผลตอบแทนก็ดีอย่างที่คุยกับคุณลุงไว้ ได้กำไรตกคันละ 5,000 บาท วันหนึ่งผมทำรถ 1 คัน เดือนหนึ่งผมก็มีรายได้แสนห้าแล้ว........................."

นี่มันคนละเรื่องเลยนะ..............เสียแรงที่อุตส่าห์ชื่นชมตอนอ่านสัมภาษณ์และดูรายการแรกๆ...............เล่นสตอเบอรี่สร้างภาพออกสื่อกันได้ถึงขนาดนี้...............มันถึงได้มีการขุดคุ้ยเบื้องลึกเบื้องหลััง

คนเราถ้าบริสุทธิ์ใจในการกระทำของตนเอง ทำไมต้องปิดบัง สร้างเรื่อง สร้างภาพ แต่งประวัติตัวเองใหม่ได้ซะขนาดนั้น

Tags:
Guest
งงมากๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 18:37 น »

เขามิได้จบมหา'ลัยจริงรึ เห็นให้สัมภาษณ์ในแพรว(ที่ลงโปรโมทในwebบริษัทฯ)บอกว่าจบมาเกรด1กว่าๆ สมัครงานคงไม่มีใครรับ...เด็กเก่าม.กรุงเทพขอรับ ขอเป็นวิทยาทานว่าที่นี่เขาจบได้ป่าวถ้าเกรดประมาณนี้ ถ้าเข้าใจผิด อ่านผิดก็ขออภัยเด้อ ฮิฮิ

Tags:
Guest
สวดยอด
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 18:38 น »

ความคิดเห็นที่ 256

บอกว่าจบมาเกรด 1 กว่าๆนี่ก็โกหกแล้วครับ

มหา'ลัยที่ไหนให้จบเกรด 1 กว่าได้ครับ ไม่มีทางเด็ดขาด อย่างน้อยต้อง 2 ขึ้นไป

แต่ถ้าม.ปลายอ่ะเป็นไปได้

Tags:
Guest
kitty2012
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 21:45 น »

q*078o น่าสงสาร แม่สายจังเลย แต่ก็อยาดทราบความจริงว่าแท้จริงแล้วเป็นอย่างไรกันแน่....

Tags:
Guest
รู้ซึ้งเลยครับท่าน
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 22:38 น »

ความคิดเห็นที่ 36

คห.35 คะ

ภาพในโลกแห่งความจริงบางทีไม่ได้สวยงามเสมอไป

ให้ดูแค่ประกอบกับการเล่าประวัติบางตอนของคุณแม่สายเท่านั้นคะ

ถึงบอกไงคะ .... ไปสืบเสาะกันเอาเอง............ 

บางเรื่องไม่สมควรนำมาเปิดเผย .... 

ซึ่งคนที่รู้เหตุผลดีที่สุด ก็คงเป็นคุณแม่สาย ...กับครอบครัวผู้มีบุญคุณค่ะ

และคุณแม่สายฉลาดพอที่จะไม่เลือกพูด ........
ครอบครัวผู้มีบุญคุณเขาก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรกับเม็ดเงินที่สูญไป

คนภายนอกอาจมองว่ามากมายมหาศาล แต่กับคนที่มีเยอะเขาเพียแค่เซ และลุกขึ้นมาสู้ได้

เรื่องของบุญคุณ กับผลประโยชน์มหาศาล บางครั้งทำให้คนเราต้องตัดสินใจให้ทางเลือกกับชีวิตตัวเอง

ซึ่งคุณแม่สายคงได้เลือกเส้นทางให้กับตัวเองแล้ว

ส่วนผู้นำเข้าธุรกิจรายใหญ่ .....เขาก็เลือกเส้นทางของเขา ......

.....แต่เขามีเหตุผลที่จะไม่ฟ้องเท่านั้นเอง

ทั้งคุณและดิฉันคือคนนอก.......คอยมองต่อไปเรื่อยๆ ค่ะ

แต่คนวงในแก๊สที่ออกมาท้วงติง....
ออกแสดงความคิดเห็นบ้าง
เพราะเขารู้จริง...... และรู้ลึกค่ะ

เท่าที่ทราบมาคุณแม่สายเก่งด้านกลยุทธิ์ทางการค้า
....
เรียกว่าแพรวพราวทุกด้าน ..
แต่วิถีทางการทำงานแต่ละคนไม่เหมือนกันคะ

ดิฉันถึงบอกว่า ...หากมองให้ครบ 360 องศา .....................
แล้วจะรู้ถึงความจริงในอีกหลายด้าน

.......................

แต่หากมองไปแค่ว่าคนที่เริ่มต้นมาจากศูนย์
ก้าวมาได้รวดเร็วขนาดนี้
ก็ถือว่าเก่ง................และเก่งมาก

ถึงอย่างไรแล้วคำว่ามโนธรรม คุณธรรม ความซื่อสัตย์ เป็นสิ่งสำคัญที่ไม่ควรมองข้ามค่ะ

คนที่มีมุมสว่าง ....ย่อมมีมุมมืด ... เป็นธรรมดา เท่านั้นค่ะ

จากคุณ : จันทรัสม์ (จันทรัสม์)
เขียนเมื่อ : 29 มิ.ย. 54 16:14:52

Tags:
Tags:  

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม