หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 45

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เกาะติดสถานการณ์น้ำท่วม  (อ่าน 10719 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1035 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:00 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

สวัสดียามค่ำคืนครับ พี่มหา ไข่เจียว ป้าแช่ม และ้พื่อนๆทุกคนครับ..... q*021

คืนนี้โชคดีจัง ที่มาเจอเพื่อนๆอยู่กันหลายคนครับ...... q*021

(นึกว่าได้บ่นคนเดียวอีกแล้วครับ)... q*020

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ผู้ชายคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #1036 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:01 น »

ธรรมะสวัสดีเมื่อยามค่ำเจ้าค่ะ q*066q*021

ธรรมราตรี วันนี้คือ

อนิจจัง วต สังขารา
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ไข่เจียว(ของผม)
เรทกระทู้
« ตอบ #1037 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:05 น »

มาแปะมือกันเลย ไข่เจียว(ของผม)...... q*020

เรานี้นิสัยพอๆกันเลยครับ....ให้จะผมไปหาหมอนี้เป็นเรื่องที่ยากมากเลยครับ.... q*020

เรามาจัดตั้งสมาคมคนเกลียดหมอกันฮะ q*077 เราจะรวมพล และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ว่าด้วยเรื่อง หมอไม่น่าไปหาทั้งหลาย ดีมั้ยฮะ q*020q*012q*013

Guest
ไข่เน่า
เรทกระทู้
« ตอบ #1038 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:07 น »

ธรรมราตรี วันนี้คือ

อนิจจัง วต สังขารา

สังขารของพ่อมหา ย่อมร่วงโรยไป q*020q*012q*012q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1039 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:08 น »

รำคาญคอมากเลยฮะ q*027 ไข่อยากเอาแปรงล้างขวดลงไปถูๆในคอซะให้รู้แล้วรู้รอด q*027q*030

ไข่เจียว ลองจิบน้ำกระเจี๊ยบแทนน้ำดูซิครับ

จะให้ดีต้องเป็นน้ำกระเจี๊ยบที่เราต้มเอง จะได้ใส่น้ำตาลน้อยๆครับ... q*021
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1040 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:14 น »

โรคหัวใจนี่เอง q*069
มิน่าละ เลยมีแต่ปัญหาหัวใจ q*073

แถมเคยหัวใจเดาะด้วยอ่ะ q*026

ทำเพื่อวันนี้และปัจจุบันนี้ครับ....ไม่เป็นเรื่องตลกนะครับ. เพราะตรงตามสัจธรรมของพุทธองค์เลยนะ

คนเราทุกคนเกิดมาก็เพื่อทำความดี ใช้หนี้กรรมเก่า แม้จุดจบคือความตายกันทั้งนั้นก็ตามครับ

ถูกต้องแล้วครับ q*062

ปัจจุบันนี้ q*058 ก็ยังแย่อยู่ครับ พี่มหา.... q*079

แต่ผมก็ชินแล้วครับ...ผมเกิดมาเพื่อชดใช้กรรมครับ.... q*021

และไม่คิดที่จะสร้างกรรมต่อไปครับ พี่มหา...... q*021
Guest
ไข่เน่า
เรทกระทู้
« ตอบ #1041 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:14 น »

อย่าบอกนะ q*00 ว่ารักษาตัวเองจากอินเตอร์เน็ต หรือฟังเค้าว่า....

เค้าว่าอย่างโน้น เค้าว่าอย่างนี้ เค้าว่า .....

เค้าไหนก็ไม่รู้ เล่าต่อๆกันมา แล้วก็เชื่อเลย

ไม่มีหลักฐานทางวิทยาศาสตร์อ้างอิง คิดค้นสูตรเอง... แบบคิดเองเออเอง

อธิบายเป็นเหตุเป็นผลไม่ได้ แต่เชื่อต่อๆกันมา ว่าต้องทำอย่างโน้นอย่างนี้ เฮ้อ q*069

ไม่เฟอะฟะขนาดนั้นหรอกน่า q*094 ไข่ไม่ทานยา แต่ก็ไม่ได้ทำไรต่อ แค่พยายามเข้านอนให้ไม่ดึก(เท่าที่อำนวย) กับหาโอกาสทานผลไม้มากๆฮะ คิดว่าจะปล่อยให้หายเองแหละฮะ ไม่มีอะไรพิเศษ q*077 แต่ตอนนี้ ก็ยังไม่หาย แต่ก็ไม่รุนแรงอะไร ยังอยู่ในสังคมได้ q*020q*021

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1042 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:22 น »

มาแปะมือกันเลย ไข่เจียว(ของผม)...... q*020

เรานี้นิสัยพอๆกันเลยครับ....ให้จะผมไปหาหมอนี้เป็นเรื่องที่ยากมากเลยครับ.... q*020

อย่างนี้คนละขั้วกับพี่มหาเลยครับ เพราะ พี่มหาชอบลองยา เป็นปุ๊บกินปั๊บ
ถ้าหายปั๊บก็แสดงว่า จริง

พี่มหา ชอบพิสูจน์ ทดลอง เพราะคนไม่เชื่อใครง่ายๆครับ

ศาสตร์ไหนที่ว่าดีๆ แน่ พี่มหาลองไปศึกษามาหมดแล้วครับ ไม่ว่าบริหาร การเงิน การลงทุน การตลาด จิตวิทยา ศาสนา การเมือง เศรษฐศาสตร์

แม้แต่คำสอนของพุทธองค์ ก็พิสูจน์เช่นกัน จึงยอมเชื่อตามที่ไอสไตน์ นักวิทย์เอกของโลก ที่กล่าวว่า ศาสนาที่มีหลักการเข้าได้กับวิทยาศาสตร์มากที่สุด คือ พุทธศาสนา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1043 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:23 น »

เรามาจัดตั้งสมาคมคนเกลียดหมอกันฮะ q*077 เราจะรวมพล และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ว่าด้วยเรื่อง หมอไม่น่าไปหาทั้งหลาย ดีมั้ยฮะ q*020q*012q*013

ผมไปหาหมอครั้งล่าสุดคือผมเวียนหัวและอาเจียรบ่อยมากครับ ไข่เจียว... q*027

(แบบที่คนโบราณเรียกว่าเป็นลมครับ)...แต่หมอไม่รู้ว่าผมเป็นอะไรครับ.... q*031

หมอให้ยาแก้เครียดมาทานครับ..พอทานแล้วก็หลับอย่างเดียวเลยครับ

งานการก็ไม่ต้องทำเลยครับ.....ผมเลยต้องโยนยาทิ้งครับ.... q*020
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1044 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:23 น »

ไข่เจียว ลองจิบน้ำกระเจี๊ยบแทนน้ำดูซิครับ

จะให้ดีต้องเป็นน้ำกระเจี๊ยบที่เราต้มเอง จะได้ใส่น้ำตาลน้อยๆครับ... q*021

โห.. อ่านแล้วนึกอยากดื่มเลยอ่ะ q*077 แต่ในกรุงเทพฯ หากระเจี๊ยบสดไม่มีหรอกฮะ กระเจี๊ยบแห้งๆ จะได้ผลเหรอฮะ q*031

ตอนเด็กๆ พ่อกลับจากต่างจังหวัดมักมีอาหารแปลกๆกลับมาเสมอ ครั้งนึง ได้ดอกกระเจี๊ยบมาปลูกที่บ้าน ออกดอกมากมาย แม่เก็บมาต้มน้ำกระเจี๊ยบ อร่อยมากๆ แถมเยอะพอจนเอามาทำแยมกระเจี๊ยบ เนื้อกระเจี๊ยบ เคี่ยวนานๆ ก็เป็นเยลลี่แบบเจลาตินที่ขายเลยนะฮะ แต่นี่มาจากดอกกระเจี๊ยบสดๆจากต้น อร่อยสุดยอดที่หาซื้อไม่ได้เลยฮะ q*077

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1045 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:29 น »

โห.. อ่านแล้วนึกอยากดื่มเลยอ่ะ q*077 แต่ในกรุงเทพฯ หากระเจี๊ยบสดไม่มีหรอกฮะ กระเจี๊ยบแห้งๆ จะได้ผลเหรอฮะ q*031

ตอนเด็กๆ พ่อกลับจากต่างจังหวัดมักมีอาหารแปลกๆกลับมาเสมอ ครั้งนึง ได้ดอกกระเจี๊ยบมาปลูกที่บ้าน ออกดอกมากมาย แม่เก็บมาต้มน้ำกระเจี๊ยบ อร่อยมากๆ แถมเยอะพอจนเอามาทำแยมกระเจี๊ยบ เนื้อกระเจี๊ยบ เคี่ยวนานๆ ก็เป็นเยลลี่แบบเจลาตินที่ขายเลยนะฮะ แต่นี่มาจากดอกกระเจี๊ยบสดๆจากต้น อร่อยสุดยอดที่หาซื้อไม่ได้เลยฮะ q*077

กระเจี๊ยบแห้งก็ได้ครับ ไข่เจียว(ของผม)..... q*021

ตอนผมเลี้ยงเด็กผมก็ต้มให้เด็กๆดื่มเวลาเขาไอครับ..ช่วยได้เยอะเลยครับ

แต่ถ้าจะให้ดีต้องใช่ใบสดๆมาคั้นเอาน้ำครับ แล้วจิบแทนยาแก้ไอครับ... q*021

เวลาต้มน้ำกระเจี๊ยบก็ใส่น้ำตาลน้อยๆนะครับ แล้วใส่เกลือสักหยิบมือครับ.... q*021
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1046 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:30 น »

ผมไปหาหมอครั้งล่าสุดคือผมเวียนหัวและอาเจียรบ่อยมากครับ ไข่เจียว... q*027

(แบบที่คนโบราณเรียกว่าเป็นลมครับ)...แต่หมอไม่รู้ว่าผมเป็นอะไรครับ.... q*031

หมอให้ยาแก้เครียดมาทานครับ..พอทานแล้วก็หลับอย่างเดียวเลยครับ

งานการก็ไม่ต้องทำเลยครับ.....ผมเลยต้องโยนยาทิ้งครับ.... q*020

ไข่ก็มีเพื่อนคนนึงฮะ ไปหาหมอซ้ำซาก ได้ยาซ้ำซาก(หมอบอกไม่เป็นไรนี่ q*076) ที่สุด ไปหาหมออีกโรงนึง กลายเป็นต้องผ่าตัด เลยไปสรุปที่รามาฯ ที่รามาก็ให้ผ่าตัดฮะ q*027

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1047 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:32 น »

ปัจจุบันนี้ q*058 ก็ยังแย่อยู่ครับ พี่มหา.... q*079

แต่ผมก็ชินแล้วครับ...ผมเกิดมาเพื่อชดใช้กรรมครับ.... q*021

และไม่คิดที่จะสร้างกรรมต่อไปครับ พี่มหา...... q*021

คิดดีแล้วละครับ

พี่มหาเองก็น่าจะกรรมเก่าเยอะ

มีคดีโดนโกง ฟ้องร้องอยู่สามคดี

ชนะคดีไปหนึ่งคดี แต่ไม่ได้ตังค์คืนเกือบล้าน

อีกสองคดีก็หลายแสน กำลังเข้าสู่ศาล เรื่องนายจ้างค้างจ่ายเงินเดือนและ โก่งค่าซ่อมรถโตโยต้าสามแสน

ครั้งสุดท้ายไปซ่อมรถฟอร์ดมา ยังถูกแอบขโมยดุมล้อแม็ก และไม่รู้ไปขโมยอะไรอีกแถวๆล้อ เพราะขับแล้วเสียงดัง ยังไม่มีเวลาไปเช็คอีกเลย
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1048 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:33 น »

กระเจี๊ยบแห้งก็ได้ครับ ไข่เจียว(ของผม)..... q*021

ตอนผมเลี้ยงเด็กผมก็ต้มให้เด็กๆดื่มเวลาเขาไอครับ..ช่วยได้เยอะเลยครับ

แต่ถ้าจะให้ดีต้องใช่ใบสดๆมาคั้นเอาน้ำครับ แล้วจิบแทนยาแก้ไอครับ... q*021

เวลาต้มน้ำกระเจี๊ยบก็ใส่น้ำตาลน้อยๆนะครับ แล้วใส่เกลือสักหยิบมือครับ.... q*021

ได้เลยฮะ เดี๋ยวพรุ่งนี้ ไข่เข้าตลาดพระราม5พอดี มีร้านขายของแบบนี้พอดีเลยฮะ q*077

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1049 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:35 น »

ตอนที่ผมอยู่เพชรบูรณ์ หากระเจียบทานได้ง่ายมากเลยครับ

ในสวนสวรรค์(สวนหลังบ้าน)ของผมก็มีครับ...เวลาง่วงๆ

ไปเด็ดมาจิ่มเกลือทานสักหน่อยก็ตาแจ้งแล้วครับ.... q*020

ที่สวนสวรรค์ของผมมีพืชและผลไม้นานาชนิดเลยครับ

แต่ผมไปเมื่อเร็วๆนี้ผมหาทางเข้าสวนไม่เจอครับ..เขาปลูกบ้าน

ปิดทางเข้าออกหมดแล้วครับ..สวนสวรรค์ก็อาจจะไม่มีแล้วครับ... q*078
Guest
ไข่เจ้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #1050 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:39 น »

q*022q*022q*022q*022q*022

วันนี้เรื่อง อาหารกับสังขารหรือคะ q*020q*020

q*072 ไม่เที่ยง

ได้ฤกษ์เปลี่ยนชื่อหัวข้อกระทู้อีกแล้วฮะ q*020

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1051 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:46 น »

อย่างนี้คนละขั้วกับพี่มหาเลยครับ เพราะ พี่มหาชอบลองยา เป็นปุ๊บกินปั๊บ
ถ้าหายปั๊บก็แสดงว่า จริง

พี่มหา ชอบพิสูจน์ ทดลอง เพราะคนไม่เชื่อใครง่ายๆครับ

ศาสตร์ไหนที่ว่าดีๆ แน่ พี่มหาลองไปศึกษามาหมดแล้วครับ ไม่ว่าบริหาร การเงิน การลงทุน การตลาด จิตวิทยา ศาสนา การเมือง เศรษฐศาสตร์

แม้แต่คำสอนของพุทธองค์ ก็พิสูจน์เช่นกัน จึงยอมเชื่อตามที่ไอสไตน์ นักวิทย์เอกของโลก ที่กล่าวว่า ศาสนาที่มีหลักการเข้าได้กับวิทยาศาสตร์มากที่สุด คือ พุทธศาสนา

ไม่ใช่ผม ไม่เชื่อหมอนะครับ พี่มหา..... q*021

แต่บางครั้งเราก็ต้องหาทางออกให้ตัวเองครับ

ยกตัวอย่่าง...อย่างโรคที่ผมเป็น..ไม่ใช่ผมไม่พยายามจะรักษา

ตอนนั้นผมไม่มีเงินจะรักษาตัวเอง..ผมเลยอาศัยจังหวะที่ตนเองเป็นเณรไปรักษา

แต่ยิ่งรักษาอาการก็ยิ่งทรุดหนัก..จนในที่สุดหมอ(ปัจจุบันเป็นผู้อำนวยการ)

ก็ยื่นคำขาดว่าผมต้องไปอยู่ที่โรงพยาบาลสงฆ์ เพื่อรอผ่าตัดครับ.... q*027

แต่ในตอนนั้นผมก็เรียนหลักธรรมมาบ้างแล้ว..ก็เลยคิดว่าไม่อยากเบียดเบียนใคร

แล้วตอนนั้นผมก็ไม่รู้ว่าตนเองจะมีชีวิตยืนยาวไปเพื่ออะไร ผมก็เลยหยุดรักษาครับ... q*021

จากวันนั้นมาจนถึงวันนี้ก็ 20กว่าปีแล้วครับ พี่มหา...... q*021
Guest
ไข่เน่า
เรทกระทู้
« ตอบ #1052 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 21:46 น »

มีคดีโดนโกง ฟ้องร้องอยู่สามคดี

ชนะคดีไปหนึ่งคดี แต่ไม่ได้ตังค์คืนเกือบล้าน

อีกสองคดีก็หลายแสน กำลังเข้าสู่ศาล เรื่องนายจ้างค้างจ่ายเงินเดือนและ โก่งค่าซ่อมรถโตโยต้าสามแสน

ครั้งสุดท้ายไปซ่อมรถฟอร์ดมา ยังถูกแอบขโมยดุมล้อแม็ก และไม่รู้ไปขโมยอะไรอีกแถวๆล้อ เพราะขับแล้วเสียงดัง ยังไม่มีเวลาไปเช็คอีกเลย

q*027

เฮ้อออ .. ต่างก็มีกรรมกันไปคนละแบบสองแบบนะฮะ q*027 เดินหน้าชดใช้กรรมกันไป เดี๋ยวก็หมดเนอะ q*027

แล้วก็จะถึงวันปลอดหนี้(กรรม)กันซะที q*077
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1053 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 22:00 น »

เรื่องรถ พี่มหา ต้องรีบเอาไปตรวจเช็คนะครับ... q*021

การที่รถมีเสียงดังผิดปกติ อาจจะทำให้เป็นเรื่องใหญ่ได้ครับ ต้องระวังมากๆเลยครับ

ส่วนเรื่องกรรมเก่าผมทำใจได้ส่วนหนึ่งครับ พี่มหา คือผมไม่ยึดติดกับ

ทรัพย์สินเงินทองหรือของมีค่าครับ..ใครอยากได้หรืออยากโกงก็ให้เขาไปครับ

ตัวผมเองก็โดนโกงมาเยอะครับ พี่มหา แต่เพราะผมเป็นคนที่เกิดมาจากศูนย์จริงๆ

ผมเกิดมาพ่อแม่ก็ไม่มี ทรัพย์สินหรือของมีค่าก็ไม่มีกับเขาสักชิ้น... q*021

ผมโตมาได้ก็เพราะข้าวก้นครัวจริงๆครับ พี่มหา...... q*021

พอมาถึงทุกวันนี้...สิ่งที่ผมมี หรือสิ่งที่ผมทำได้ ก็คือกำไรชีวิตทั้งนั้นครับ

และสิ่งที่ผมอยากทิ้งไว้ให้ลูกสาวก็คือความคิดและความรู้..ไม่ใช่ทรัพย์สินเงินทองครับ

ผมมาจากดิน..ผมก็จะกลับไปสู่ดิน..แค่นี้ก็พอแล้วครับ..... q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1054 เมื่อ: 13 ม.ค. 12, 22:10 น »

ได้เลยฮะ เดี๋ยวพรุ่งนี้ ไข่เข้าตลาดพระราม5พอดี มีร้านขายของแบบนี้พอดีเลยฮะ q*077

ลองทำทานดูนะครับ ไข่เจียว.... q*021

แล้วรายงานผลด้วยนะครับ...... q*020
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1055 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 07:15 น »

q*022q*022q*025q*025 คุยเรื่องอะไรกันจ๊ะคุณสามหนุ่ม q*025q*025
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1056 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 07:17 น »

วันนี้สองถิงทำงานทั้งวันจนดึกเลยค่ะ

ไหนขอย้อนกลับไปอ่านอีกหน้าก่อนนะค่ะว่ามีใครนินๆสองถิงหรือเปล่า q*025q*025
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1057 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 07:54 น »

ธรรมสวัสดี วันนี้คือ

สัตว์โลกยอมเป็นไปตามกรรม q*077

q*003q*003q*00q*072
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1058 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 08:00 น »

สวัสดียามค่ำคืนครับ พี่มหา ไข่เจียว ป้าแช่ม และ้พื่อนๆทุกคนครับ..... q*021

คืนนี้โชคดีจัง ที่มาเจอเพื่อนๆอยู่กันหลายคนครับ...... q*021

(นึกว่าได้บ่นคนเดียวอีกแล้วครับ)... q*020

แต่กระถินมาไม่เจอใครเลยค่ะ q*078q*078

นี้ยังคิดว่าจะนั่งๆนอนๆรอไข่เจียวกับศิษย์พี่ใหญ่ตื่นมาคุยด้วยไม่รู้ว่าจะตื่นกันตอนไหนเลยค่ะ

ส่วนป้าแช่มคงจะรอไม่ไหวแน่เลยค่ะเพราะวันนี้ลุงกะน้องอยู่บ้านคงจะยุ่งๆทั้งวันแน่เลยค่ะ
q*020q*020
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1059 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 08:04 น »

ไม่ไหวแล้วจ้าทนความเหนื่อยและง่วงไม่ไหวแล้วจ้า

สองถิงไปนอน(หรือเปล่า)แล้วนะค่ะ q*076q*076
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1060 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 08:27 น »

มอนิ่งเจ้าค่ะ ธรรมะ q*081q*013

Guest
ไข่เน่า
เรทกระทู้
« ตอบ #1061 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 08:46 น »

q*033 อย่าบอกนะว่า q*00 อ่านเจอจากครูเกิ้ล q*038q*027

เพราะบางเวปก็เชื่อถือไม่ได้

ยิ่งอ่านจากนิตยสาร ผู้หญิงๆ พวกความงาม ที่ไม่ใช่แพทย์เขียน ยิ่งเชื่อไม่ค่อยได้

ถ้าเวปขายของออนไลน์ยิ่งแล้วใหญ่ มั่วเข้าเรื่องขายของเลย

เวปคลินิกความงาม สุขภาพชีวจิต บางเรื่องก็เชื่อไม่ได้ ไม่มีข้อมูลยืนยันผลการวิจัย

ยิ่งการแพทย์แผนจีน หยินหยาง ฝังเข็มต่างๆ อ่านยังไงก็ไม่เข้าใจ เพราะ ไม่เป็นเหตุเป็นผลทางวิทยาศาสตร์ที่อ้างอิงได้

คืนพฤหัสที่แล้ว อยู่ดีก็มีรอยแดงเล็กน้อยที่รักแร้ซ้าย ไม่เจ็บไม่คัน โดยไม่ได้เกา ไม่มีแผลใดๆมาก่อน
ตอนแรกคิดว่า อาจจะเป็นมดหรือแมลงไต่ไปกัดโดยไม่รู้ตัว เลยใช้ยาทาแก้แพ้ลองดู

วันรุ่งขึ้น กลับแสบแดงมากขึ้น และเริ่มเจ็บเล็กน้อย พอตกดึกรู้สึกบวมแดงมากขึ้น

ถ้าเป็นมิคกี้ ก็ไม่ไปหาหมอ แค่กินอาหารให้มากขึ้น แล้วปล่อยให้หายเอง

ถ้าเป็นไข่เจียว หาหมอเหรอ q*033 แหวะ q*019

คงได้แต่ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการกินด้วย ดับไฟ

แต่นี่พี่มหา เชื่อหลักวิทยาศาสตร์ของตะวันตก จึงกินยาทันที

ปรากฏว่า วันรุ่งขึ้นลามเป็นไฟลามทุ่ง เริ่มมีหนอง เป็นปื้น มีจุดหนองกระจายเป้นจุดๆหลายจุด รักแร้บวมเป่งคล้ายถูกไฟไหม้ เริ่มคล้ายมีไข้ ปวดจนแทบจะยกแขนใส่เสื้อไม่ได้เลย

กินยาฆ่าเชื้ออย่างแรง ฉี่ออกมาทีเหม็นกลิ่นสารเคมีจนเราเองมึนหัวเลย แล้วเชื้อโรคจะรอดหรอ อิอิ q*073

กินอยู่สองสามวันจึงค่อยๆยุบไปได้ เกือบจะโดนผ่าตัดซะแระ q*069

อย่างนี้ ถ้ามัวแต่พึ่งอาหาร คงจะไม่ได้มานั่งตรงนี้แน่ q*026q*027

เฮ้อ อนิจจัง วตสังขารา

สังขารไม่เที่ยงหนอ

นี่ก็เวอร์เกิน q*038q*038

อ่านไร ก็ใช้วิจารณญาณในการชมหรอกน่า q*073 ไม่ได้เชื่อไปซะทุกสิ่งทุกอย่าง ดูเหตุดูผลด้วย ถ้าพ่อมหาฯจะเปิดใจ พิจารณาเป็นเรื่องๆไป อย่างเรื่องไต ที่ไข่อ่านเจอมา พ่อมหาฯก็จะเห็นว่ามันไม่ได้โคมลอย ลองดูนะฮะ q*077

เรื่องป่วยถ้าเป็นมากๆก็ไม่แหวะไปซะทุกหมอหรอก คือพวกหมอเนี่ย ถ้าคนไข้มาปางตาย ถึงจะเป็นหมอกันจริงๆ แต่ถ้าปวดหัวตัวร้อนไอจามไปหา ก็จะ(อดไม่ได้)เบื่อหน่าย และมาลงที่คนไข้ คือการไม่ใส่ใจ อย่างเพื่อนไข่ ปวดคอ ก็ไปลงเรื่องนั่งทำงาน ที่สุดเพื่อนสุดทน ไปหาหมอที่อื่น จึงรู้ว่าต้องผ่าตัด q*027 ไข่เจอหมอพรรค์นี้บ่อยจนเหม็นขี้หน้า แต่ถ้าป่วยปางตาย โอเค เพราะใกล้ตายจริงๆ หมอก็จะมาเป็นหมอกับเราตามปกติ ไม่ใช่คนขี้เบื่ออย่างที่เคยเจอ

เรื่องอาหาร ยังไงก็ไม่เป็นพิษกับร่างกาย ถ้าเรากินอาหารที่ดีกับอวัยวะของเรา ก็คือการรักษาโรคที่ต้นเหตุ เนื้อดีสร้างใหม่ ไล่เนื้อร้ายหลุดลอกไป เป็นธรรมชาตินะฮะ แพทย์แผนปัจจุบัน คือการรักษาที่ปลายเหตุ การรักษาที่ต้นเหตุของแผนปัจจุบัน ก็คือวิชาโภชนาการ ที่ไข่กับมิคกี้ กำลังรณณรงค์กันอยู่ไงฮะ เพียงแต่มาในรูปแบบบ้านๆ ที่มนุษย์ศิวิไลส์มักจะมองข้ามไป (เพราะไม่มาชื่อหรูๆเลยดูไม่น่าเชื่อถือ) ทำให้เห็นได้อีกว่า ยังไงเปลือก ก็ยังคงสำคัญกับคนธรรมดาๆเสมอ q*030q*032q*033

อย่างไข้หวัด หมอก็บอกเองว่าเป็นไวรัสที่ยังไงก็ไม่หาย ยาที่ทาน ก็แค่บรรเทาไปตามอาการให้ไม่ปวดหัวเกินไป ไม่น้ำมูกมากไป แต่รักษาที่ถูกจุดจริงๆ คือต้นเหตุที่อ่อนแอ คือต้องพักผ่อน และบำรุงร่างกายให้แข็งแรงด้วยอาหาร ถูกจุดของต้นเหตุนะฮะ q*012q*012q*080

Guest
ไข่เจียว
เรทกระทู้
« ตอบ #1062 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 08:51 น »

q*022q*022q*025q*025 คุยเรื่องอะไรกันจ๊ะคุณสามหนุ่ม q*025q*025

เรื่องสามหนุ่ม สองมุมฮะ q*020

Guest
ไข่เจ้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #1063 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 08:53 น »

มอนิ่งเจ้าค่ะ ธรรมะ q*081q*013

ซาวัดดีฮะ วันนี้จะเปลี่ยนชื่อหัวข้อกระทู้เป็นอะไรดีฮะ q*020

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1064 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 09:22 น »

แต่กระถินมาไม่เจอใครเลยค่ะ q*078q*078

นี้ยังคิดว่าจะนั่งๆนอนๆรอไข่เจียวกับศิษย์พี่ใหญ่ตื่นมาคุยด้วยไม่รู้ว่าจะตื่นกันตอนไหนเลยค่ะ

ส่วนป้าแช่มคงจะรอไม่ไหวแน่เลยค่ะเพราะวันนี้ลุงกะน้องอยู่บ้านคงจะยุ่งๆทั้งวันแน่เลยค่ะ
q*020q*020

เมื่อคืนนี้ อยู่ดีๆก็เริ่มท้องเสียหลายครั้ง

เลยไปหาอะไรกินแบบที่มิคกี้ว่า แต่กินไม่ลง สักครู่ไข้ขึ้น กินยาแล้วเลยนอนซม หลับไปเลย q*034

ตื่นมาหนาวสั่นอีก เลยกินยาซ้ำ เช้านี้เลยมีแรงตื่นขึ้นมาได้

ซัดยาลดไข้ดักไว้เลย ตอนนี้มีแรงทำงานแล้วครับ

พี่มหาอยู่ได้ด้วยยาฝรั่งครับ ชอบลองยาฝรั่งครับ
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1065 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 09:26 น »

ธรรมรับอรุณ วันนี้ คือ

อโรคยา ปรมาลาภา q*098

ความไม่มีโรค เป็นลาภอันประเสริฐ q*043
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1066 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 09:32 น »

เรื่องสามหนุ่ม สองมุมฮะ q*020

หนึ่งห้าว q*00 สองหนุ่ม สามมุม สี่เส้า q*073q*013
Guest
ไข่เน่า
เรทกระทู้
« ตอบ #1067 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 10:01 น »

หนึ่งห้าว q*00 สองหนุ่ม สามมุม สี่เส้า q*073q*013

q*070

สี่เส้านี่อะไรฮะ q*031

Guest
ไข่เน่า
เรทกระทู้
« ตอบ #1068 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 10:12 น »

เมื่อคืนนี้ อยู่ดีๆก็เริ่มท้องเสียหลายครั้ง

เลยไปหาอะไรกินแบบที่มิคกี้ว่า แต่กินไม่ลง สักครู่ไข้ขึ้น กินยาแล้วเลยนอนซม หลับไปเลย q*034

ตื่นมาหนาวสั่นอีก เลยกินยาซ้ำ เช้านี้เลยมีแรงตื่นขึ้นมาได้

ซัดยาลดไข้ดักไว้เลย ตอนนี้มีแรงทำงานแล้วครับ

พี่มหาอยู่ได้ด้วยยาฝรั่งครับ ชอบลองยาฝรั่งครับ

หนูทดลองยาอยู่นี่เอง q*077

q*012q*012

ถ้าเป็นบ้านๆ เค้าจะบอกว่า ไวรัสลงท้อง คือเป็นหวัดอยู่แล้วลามลงท้องฮะ q*073q*012q*012q*080

แต่เมื่อท้องเสีย แบบบ้านๆ จะไม่ให้กินอะไรนะฮะ (ไปกินแบบมิคกี้ว่า q*038q*038 จะทำตามก็ไม่ถูกกาลเวลาและสถานที่อีก q*038q*038) q*012q*012

แบบบ้านๆจะให้พักท้อง จิบน้ำชาอุ่นๆใส่น้ำตาลนิ๊ดดดดนึงฮะ q*073q*072

มีไข้ก็ทานยาลดไข้เบื้องต้น ถูกต้องแบบบ้านๆแล้วฮะ q*012q*012q*080

สนุกจัง กวนพ่อมหาฯเนี่ย q*013q*013

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1069 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 11:06 น »

q*070

สี่เส้านี่อะไรฮะ q*031

ธรรม สุขภาพ รถ คดีความ

สี่เส้า สี่เรื่องพอดี q*077
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1070 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 11:35 น »

หนูทดลองยาอยู่นี่เอง q*077

q*012q*012

ถ้าเป็นบ้านๆ เค้าจะบอกว่า ไวรัสลงท้อง คือเป็นหวัดอยู่แล้วลามลงท้องฮะ q*073q*012q*012q*080

แต่เมื่อท้องเสีย แบบบ้านๆ จะไม่ให้กินอะไรนะฮะ (ไปกินแบบมิคกี้ว่า q*038q*038 จะทำตามก็ไม่ถูกกาลเวลาและสถานที่อีก q*038q*038) q*012q*012

แบบบ้านๆจะให้พักท้อง จิบน้ำชาอุ่นๆใส่น้ำตาลนิ๊ดดดดนึงฮะ q*073q*072

มีไข้ก็ทานยาลดไข้เบื้องต้น ถูกต้องแบบบ้านๆแล้วฮะ q*012q*012q*080

สนุกจัง กวนพ่อมหาฯเนี่ย q*013q*013

คิดแบบวิทยาศาสตร์ก็ต้องทดลองนะ

แม้แต่พุทธองค์ ยังไม่ให้เชื่อใครก่อน

ยิ่งวิถีบ้านๆ ยิ่งเชื่อไม่ได้ q*039 เพราะมักคิดเองเออเอง ไม่มีเหตุผลว่า ทำไม q*031ต้องจิบชาอุ่นๆใส่น้ำตาล

แต่แผนปัจจุบัน แนะนำให้ดื่มผงเกลือแร่ เพราะ ร่างกายจะขาดโปแตสเซียม สูญเสียน้ำและเกลือโซเดียมด้วย และมักเสียสมดุลของไบคาร์บอเนต

ส่วนชามีคาเฟอีน ถ้าดื่มชาไปมากๆ จะยิ่งทำให้สูญเสียน้ำ เพราะอัลคาลอยด์ (alkaloids) ที่มีฤทธิ์ขับปัสสาวะ เช่น คาเฟอีน (caffeine) เธโอโบรมีน (theobromine)
นอกจากนี้ การดื่มน้ำชาในปริมาณมาก ๆ อาจทำให้เกิดอาการนอนไม่หลับ ใจสั่น เนื่องจากสารคาเฟอีนในชา อาจทำให้ท้องผูก เนื่องจากสารฝาด (tannins) ซึ่งอาจเป็นทำให้เชื้อโรครุนแรงบางอย่างไม่ถูกขับออกจากร่างกาย ทำให้โรคลุกลามได้

การดื่มน้ำชามากเกินไปยังอาจทำให้เกิดอาการเหน็บชา หรือโรคโลหิตจางได้ เนื่องจากขาดวิตามินบีหนึ่ง และธาตุเหล็ก เพราะมีรายงานว่า สารพอลีฟีนิล (polyphenols) ในชาเขียวอาจยับยั้งการดูดซึมวิตามินบีหนึ่งและธาตุเหล็กจากทางเดินอาหาร การขาดวิตามินบีหนึ่ง อาจทำให้เป็นโรคเหน็บชาได้ ส่วนธาตุเหล็กซึ่งเป็นองค์ประกอบสำคัญของเม็ดเลือดแดง หากขาดจะทำให้เป็นโรคโลหิตจางได้

ข้อมูลทางการศึกษาแบบแผนปัจจุบันแน่นพอไหมครับ q*033coco

Guest
ไข่เน่า
เรทกระทู้
« ตอบ #1071 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 12:02 น »

คิดแบบวิทยาศาสตร์ก็ต้องทดลองนะ

แม้แต่พุทธองค์ ยังไม่ให้เชื่อใครก่อน

ยิ่งวิถีบ้านๆ ยิ่งเชื่อไม่ได้ q*039 เพราะมักคิดเองเออเอง ไม่มีเหตุผลว่า ทำไม q*031ต้องจิบชาอุ่นๆใส่น้ำตาล

แต่แผนปัจจุบัน แนะนำให้ดื่มผงเกลือแร่ เพราะ ร่างกายจะขาดโปแตสเซียม สูญเสียน้ำและเกลือโซเดียมด้วย และมักเสียสมดุลของไบคาร์บอเนต

ส่วนชามีคาเฟอีน ถ้าดื่มชาไปมากๆ จะยิ่งทำให้สูญเสียน้ำ เพราะอัลคาลอยด์ (alkaloids) ที่มีฤทธิ์ขับปัสสาวะ เช่น คาเฟอีน (caffeine) เธโอโบรมีน (theobromine)
นอกจากนี้ การดื่มน้ำชาในปริมาณมาก ๆ อาจทำให้เกิดอาการนอนไม่หลับ ใจสั่น เนื่องจากสารคาเฟอีนในชา อาจทำให้ท้องผูก เนื่องจากสารฝาด (tannins) ซึ่งอาจเป็นทำให้เชื้อโรครุนแรงบางอย่างไม่ถูกขับออกจากร่างกาย ทำให้โรคลุกลามได้

การดื่มน้ำชามากเกินไปยังอาจทำให้เกิดอาการเหน็บชา หรือโรคโลหิตจางได้ เนื่องจากขาดวิตามินบีหนึ่ง และธาตุเหล็ก เพราะมีรายงานว่า สารพอลีฟีนิล (polyphenols) ในชาเขียวอาจยับยั้งการดูดซึมวิตามินบีหนึ่งและธาตุเหล็กจากทางเดินอาหาร การขาดวิตามินบีหนึ่ง อาจทำให้เป็นโรคเหน็บชาได้ ส่วนธาตุเหล็กซึ่งเป็นองค์ประกอบสำคัญของเม็ดเลือดแดง หากขาดจะทำให้เป็นโรคโลหิตจางได้

ข้อมูลทางการศึกษาแบบแผนปัจจุบันแน่นพอไหมครับ q*033coco

รู้จักคำว่า "จิบ" มั้ย ตะเอง q*038q*038 เข้าปากไม่เกินครั้งละ 5 ซีซี.หรอกน่า q*073 แล้วจะไปได้สารพิษต่างๆเกินกำหนดยังไง q*032 อย่างที่พ่อมหาฯลิสต์มา ในน้ำชามีสารที่เรียกว่าแทนนิน มีสมบัติทำให้ท้องผูก ซึ่งก็จะไปช่วยเรื่องการระบายที่เกินต้องการไง q*077 ท้องระบายเกินไป ก็ต้องหยุดบ้าง จะมากลัวการกักเชื้อโรคอยู่ ร่างกายก็ขาดน้ำขาดเกลือตายพอดี ทุกอย่าง ต้องกลางๆ (แบบบ้านๆยังมีแนวพุทธองค์มาประกอบซะอีก q*077) ส่วนเรื่องน้ำตาล ก็มาแทนกลูโคสให้ร่างกายมีแรง ไม่อ่อนเพลียเกินไปจากการท้องเสีย ส่วนเรื่องเกลือ อันนี้ยอมรับ ว่าแบบบ้านภูมิปัญญาไทย อาจไม่รู้ตรงนี้ สมัยก่อนก็ไม่มีผงเกลือแร่ขายเกลื่อนอย่างปัจจุบัน เอาแค่หยุดถ่ายได้ มีแรงลุกขึ้นมาได้ ก็มาหาข้าวต้มปลาเค็มกินทีหลัง ก็รอดกันมาได้นะเออ q*012q*012

ปราบเชื้อที่ตกค้างในท้องและลำไส้ หยุดถ่ายได้แล้ว ก็ยังส่งยา(แผนไหนก็ว่ากันไป) เข้าไปปราบทันนะตะเอง q*033

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1072 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 15:06 น »

รู้จักคำว่า "จิบ" มั้ย ตะเอง q*038q*038 เข้าปากไม่เกินครั้งละ 5 ซีซี.หรอกน่า q*073 แล้วจะไปได้สารพิษต่างๆเกินกำหนดยังไง q*032 อย่างที่พ่อมหาฯลิสต์มา ในน้ำชามีสารที่เรียกว่าแทนนิน มีสมบัติทำให้ท้องผูก ซึ่งก็จะไปช่วยเรื่องการระบายที่เกินต้องการไง q*077 ท้องระบายเกินไป ก็ต้องหยุดบ้าง จะมากลัวการกักเชื้อโรคอยู่ ร่างกายก็ขาดน้ำขาดเกลือตายพอดี ทุกอย่าง ต้องกลางๆ (แบบบ้านๆยังมีแนวพุทธองค์มาประกอบซะอีก q*077) ส่วนเรื่องน้ำตาล ก็มาแทนกลูโคสให้ร่างกายมีแรง ไม่อ่อนเพลียเกินไปจากการท้องเสีย ส่วนเรื่องเกลือ อันนี้ยอมรับ ว่าแบบบ้านภูมิปัญญาไทย อาจไม่รู้ตรงนี้ สมัยก่อนก็ไม่มีผงเกลือแร่ขายเกลื่อนอย่างปัจจุบัน เอาแค่หยุดถ่ายได้ มีแรงลุกขึ้นมาได้ ก็มาหาข้าวต้มปลาเค็มกินทีหลัง ก็รอดกันมาได้นะเออ q*012q*012

ปราบเชื้อที่ตกค้างในท้องและลำไส้ หยุดถ่ายได้แล้ว ก็ยังส่งยา(แผนไหนก็ว่ากันไป) เข้าไปปราบทันนะตะเอง q*033

เข้าใจ คำว่า "จิบ" เข้าปากไม่เกินครั้งละ 5 ซีซี. ไม่พอกับการที่ร่างกายสูยเสียน้ำมั๊ย ตะเอง q*038q*038

รู้ไหมว่า ในน้ำชามีสารที่เรียกว่าแทนนิน มีสมบัติทำให้ท้องผูก เพราะ ลำไส้ไม่บีบตัว แต่ ร่างกายก็ยังสูญเสียน้ำและเกลือแร่อยู่ เพราะ เชื้อโรคหรือสารพิษทำให้มีการรั่วซึมของสารน้ำและเกลือแร่ แต่ขังอยู่ในลำไส้ ยังไม่ไหลออกมาให้เห็น โดยการถ่ายอุจจาระ เมื่อขังไว้จนท้น จึงค่อยล้นออกมาอยู่ดี

การรักษาแบบนี้เรียกว่า รักษาแบบหมอตี๋ q*038 คือ รักษาตามอาการ แต่ไม่ได้แก้เหตุโดยตรง กลับก่อภาวะแทรกซ้อนได้ในภายหลัง เช่น ลำไส้อักเสบรุนแรง หรือขาดน้ำจนไตวาย ช็อคได้ เป็นต้น

การรักษาแบบบ้านๆล้มเหลวโดยสิ้นเชิง เพราะ คิดไม่รอบด้าน และรู้ไม่จริง q*038 จึงเกิดปัญหาคนล้มตายเป็นอันมากจากอหิวาตกโรคระบาดชุกชุมเมื่อ พ.ศ. 2424 ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว จนต้องนำการแพทย์ตะวันตกเข้ามาแทนที่ และมีการจัดตั้งโรงพยาบาลศิริราช เป็นแห่งแรกในไทย ซึ่งได้พัฒนามาสู่การแพทย์สมัยใหม่ที่ทันสมัยในปัจจุบันนี้

ไข่เจียวลองกลับไปดุประวัติศาสตร์การแพทย์ไทยซะใหม่ q*077จะเข้าใจถึงความล้มเหลวของแพทย์แผนไทยโบราณ และสาธารณสุขไทยในอดีต q*033
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1073 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 15:40 น »

วันที่ ๓๑ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๓๐ สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าศิริราชกกุธภัณฑ์ ประชวรด้วยโรคบิด พระอาการทรุดลง และสิ้นพระชนม์ ณ พระที่นั่งบรมราชสถิตย์มโหฬาร พระชนมายุเพียง ๑ ปี ๖ เดือน เท่านั้น เป็นที่โศกเศร้าแห่งพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และ สมเด็จพระนางเจ้าเสาวภาผ่องศรี อย่างมาก

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงกำหนดงานพระเมรุ ณ ท้องสนามหลวง พระเมรุห้ายอด ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้สร้างเป็นพิเศษ และโปรดเกล้าฯ ให้ใช้สิ่งก่อสร้างเป็นไม้จริง ด้วยมีพระราชประสงค์ว่าเมื่อเสร็จการแล้วจะพระราชทานแก่โรงพยาบาล เมื่อเสร็จการพระเมรุแล้ว โปรดเกล้าฯ ให้รื้อพระเมรุไปสร้างเรือนคนไข้ได้จำนวน ๔ หลัง ภายในโรงพยาบาล และพระราชทานเครื่องเรือน เครื่องใช้ทั้งปวงให้แก่โรงพยาบาลวังหลัง พร้อมทั้งพระราชทานนามโรงพยาบาลวังหลังใหม่ว่า "โรงพยาบาลศิริราช" ถือกำเนิดขึ้น เพราะ ต้องการให้มีการแพทย์สมัยใหม่ เพื่อดูแลรักษาประชาชนผู้ยากไร้ ได้รับการรักษาให้อยู่รอดปลอดภัยมากขึ้น เพราะทรงตระหนักว่า แม้แต่ลูกเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดิน ยังไม่สามารถช่วยเหลือชีวิตไว้ได้ แล้วประชาชนพลเมืองจะยิ่งเป็นเช่นไร

นับแต่นั้นมา การแพทย์แผนตะวันตก ที่มีฝรั่งตาน้ำข้าว จึงเข้ามาเป็นแพทย์ขุนนาง ก่อตั้งโรงพยาบาลศิริราช อีกทั้ง สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนกหรือสมเด็จพระราชบิดา แห่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวองค์ปัจจุบัน เป็นโอรสองค์ที่ 69 ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระศรีสวรินทราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า พระองค์ทรงพระดำริว่า กิจการแพทย์และสาธารณสุขมีความสำคัญต่อประเทศไทยในขณะนั้นเป็นอย่างมาก และนับวันจะยิ่งสำคัญขึ้น พระองค์ทรงมีพระปรีชาญาณหยั่งการณ์ไกลว่าความเจริญรุ่งเรืองของประเทศชาติและความผาสุก
ของประชาชนชาวไทยมีความเกี่ยวโยงอย่างใกล้ชิดกับการแพทย์และการสาธารณสุขที่มีประสิทธิภาพสูงเมื่อทรงได้รับการชักชวนจากสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมพระยาชัยนาทนเรนทร และหม่อมเจ้าพูนศรีเกษม เกษมศรี ให้มาทรงช่วยงานในโรงพยาบาลศิริราชพระองค์จึงทรงลาออกจากราชการของกองทัพเรือ แล้วทรงอุทิศทั้งพระวรกาย พระปรีชา สามารถและพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ เข้าช่วยเหลือ เพื่อวางรากฐานให้กับกิจการแพทย์และสาธารณสุขของประเทศตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

ชาวเมืองเชียงใหม่รู้จักพระองค์ในพระนามของ "หมอเจ้าฟ้า"
คนไทย รู้จักในนาม พระบิดาแห่งการแพทย์แผนปัจจุบันของไทย ผู้เปลี่ยนแปลงการแพทย์แผนปัจจุบัน จนเป็นที่ยอมรับ และทำให้แพทย์แผนโบราณ แบบภูมิปัญญาชาวบ้าน ค่อยๆเลือนหายหายไป
q*073

Guest
ไข่เน่า
เรทกระทู้
« ตอบ #1074 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 15:54 น »

โดนลากมาอ่านประวัติโรงพยาบาลอีก q*027q*069

ป้าแช่มก๊าบบบบบ)))))))) เปลี่ยนชื่อหัวข้อกระทู้กันก๊าบบบบบ))))) q*012q*012q*080

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1075 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 15:55 น »

ด้วยทรงเล็งเห็นถึงความก้าวหน้าของการแพทย์แผนตะวันตก ซึ่งทันสมัย และได้ผลดี มากกว่าแพทย์แผนโบราณอย่างชัดเจน และน้ำพระทัยอันมั่นคงกอปรด้วยพระนิสัยทำอะไรทำจริง พระองค์จึงทรงวิริยะอุตสาหะเสด็จไปทรงศึกษาวิชา สาธารณสุขศาสตร์และวิชาแพทย์ โดยได้รับปริญญา C.P.H. และปริญญา Doctor of Medicine (M.D.) จากมหาวิทยาลัย ฮาร์วาร์ด ประเทศสหรัฐอเมริกาในปี พ.ศ. 2460 ระหว่างที่ทรงศึกษาที่มหาวิทยาลัยฮาร์วาร์ดนั้น พระองค์มิได้เคยคำนึงถึงความสุขส่วนพระองค์แม้แต่น้อย

ในปี พ.ศ. 2466 พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระบรมราชโองการ โปรดเกล้าฯ แต่งตั้งสมเด็จพระบรมราชชนก เป็นอธิบดีกรมมหาวิทยาลัย สมเด็จพระบรมราชชนกทรงงาน ในฐานะนายกกรรมการ คณะแพทยศาสตร์ และศิริราชพยาบาล ในปี พ.ศ. 2468 ในช่วงที่ทรงดำรงตำแหน่งทั้ง 2 ทรงอุทิศทั้งพระราชทรัพย์ และพระวรกาย พระสติกำลัง เพื่อพัฒนา และปรับปรุงระบบการเรียนการสอนของคณะวิทยาศาสตร์ และคณะแพทย์และพยาบาลของประเทศไทย

ทรงวางแผนที่จะปรับปรุงและพัฒนาโรงเรียนราชแพทยาลัยและโรงพยาบาลศิริราชรวมทั้งได้ทรงเล็งเห็นความจำเป็น
ในการสร้างหลักสูตรการแพทย์ไทยให้ได้มาตรฐานทัดเทียมกับนานาอารยประเทศ ด้วยพระปรีชาพระวิริยะ และพระจริยวัตรที่น่าเลื่อมใส ศรัทธา เป็นที่ประทับใจแก่ผู้เกี่ยวข้องจึงทำให้การติดต่อกับมูลนิธิร็อคกี้เฟลเลอร์ เป็นผลสำเร็จอย่างดียิ่งโดยได้รับ ความช่วยเหลือเพื่อปรับปรุงด้านการศึกษาแพทย์ตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา

พระองค์ทรงเล็งเห็นความจำเป็นในการสร้างสรรค์อาจารย์แพทย์และอาจารย์ในสาขาวิชาการต่างๆที่เกี่ยวข้อง
จึงพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์เป็นจำนวนมากในการส่งนักเรียนไทยไปศึกษาวิชาการแพทย์แขนงต่างๆ เช่น วิชาแพทย์
วิชาพยาบาล วิชาวิทยาศาสตร์ ตลอดจนวิชาทันตแพทย์ โดยมีพระประสงค์จะให้บุคคลเหล่านั้นกลับมาเป็นครูที่ดี ช่วยปรับปรุง และส่งเสริมความรู้ในสาขาวิชาที่ยังบกพร่องให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้นพระราชกรณียกิจของพระองค์ในโรงเรียนแพทย์ ได้ทรงถือหลัก 3 ประการคือ ให้การศึกษารักษาผู้ป่วยและค้นคว้าวิจัย q*077 ซึ่งในปัจจุบันแพทย์ทั่วไปก็ยังยึดถือเป็นหัวใจในการพัฒนาตนเอง.......

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1076 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 15:57 น »

นี่ก็เวอร์เกิน q*038q*038

อ่านไร ก็ใช้วิจารณญาณในการชมหรอกน่า q*073 ไม่ได้เชื่อไปซะทุกสิ่งทุกอย่าง ดูเหตุดูผลด้วย ถ้าพ่อมหาฯจะเปิดใจ พิจารณาเป็นเรื่องๆไป อย่างเรื่องไต ที่ไข่อ่านเจอมา พ่อมหาฯก็จะเห็นว่ามันไม่ได้โคมลอย ลองดูนะฮะ q*077

ปัญหาคือ ใช้วิจารณญาณ แต่ไม่มีองค์ความรู้เพียงพอในเรื่องนั้น ก็อาจตัดสินผิดได้นะครับ q*033 เพราะ เราก็อาจไม่รู้ว่า อันไหนพูดถูก อันไหนพูดผิด

อย่างเรื่องไต ไตส่งผลถึงผมหงอก ตำราแพทย์โบราณ ฉลาด คล้องจอง ละเอียดละออกว่าแพทย์ปัจจุบัน ตรงไหน q*031 อธิบายมาให้เข้าใจแบบเป็นเหตุเป็นผลหน่อยนะ จะเปิดใจรับฟัง เรื่องนี้คงได้เถียงกันยาวแน่ๆ q*072

Guest
ไข่เน่า
เรทกระทู้
« ตอบ #1077 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 16:05 น »

สรุปแล้ว จะไม่ลองหาอาหารที่ทานแล้วบำรุงไต ลดดความดันมาทานหน่อยเหรอ q*031 ปล่อยผมหงอก ความดันขึ้นตามยถากรรม ทานยาสารเคมีไปวันๆอย่างเดียวหรือไงฮะ q*031

ผลข้างเคียงของยาอีก จดไว้เลย มีไรบ้าง ได้แน่ๆ อิอิ.. q*033q*012q*012

Guest
ไข่เน่า
เรทกระทู้
« ตอบ #1078 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 16:17 น »

ปัญหาคือ ใช้วิจารณญาณ แต่ไม่มีองค์ความรู้เพียงพอในเรื่องนั้น ก็อาจตัดสินผิดได้นะครับ q*033 เพราะ เราก็อาจไม่รู้ว่า อันไหนพูดถูก อันไหนพูดผิด

อย่างเรื่องไต ไตส่งผลถึงผมหงอก ตำราแพทย์โบราณ ฉลาด คล้องจอง ละเอียดละออกว่าแพทย์ปัจจุบัน ตรงไหน q*031 อธิบายมาให้เข้าใจแบบเป็นเหตุเป็นผลหน่อยนะ จะเปิดใจรับฟัง เรื่องนี้คงได้เถียงกันยาวแน่ๆ q*072

ไปลองหาอ่าน หนังสือ"นาฬิกาชีวิต" ที่รวบรวมงานบรรยายของอ.สุทธิวัสส์ คำภา ดูฮะ แล้วก็หาข้อมูลเพิ่มเติม เกี่ยวกับเคมีต่างๆ ที่มีในอาหารที่อ้างว่าบำรุงไต ว่าบำรุงกันจริงมั้ย เช่นแตงโม กระชาย ฯลฯ และค้นหาความจริง ของการคล้องจองที่ไข่บอก ไข่อยากให้พ่อมหาฯท้าพิสูจน์หาข้อมูลเด้วยความสงสัยเองฮะ เพราะพ่อมหาฯหาข้อมูลและสามารถหาได้ตรงประเด็นกว่า ลึกซึ้งกว่าไข่เยอะ เพราะมีพื้นฐานที่ถูกต้องกำกับอยู่ จะว่าไป ก็กลับมาสรุปให้ไข่ และเพื่อนได้เข้าใจในความสัมพันธ์ของแผนไทยกับปัจจุบันได้รู้กันจะจะก็จะดีไม่น้อยฮะ อิอิ.. q*077

รออ่านบทสรุปทั้งหมดอยู่น๊า)))) q*071q*071

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #1079 เมื่อ: 14 ม.ค. 12, 16:34 น »

เรื่องป่วยถ้าเป็นมากๆก็ไม่แหวะไปซะทุกหมอหรอก คือพวกหมอเนี่ย ถ้าคนไข้มาปางตาย ถึงจะเป็นหมอกันจริงๆ แต่ถ้าปวดหัวตัวร้อนไอจามไปหา ก็จะ(อดไม่ได้)เบื่อหน่าย และมาลงที่คนไข้ คือการไม่ใส่ใจ อย่างเพื่อนไข่ ปวดคอ ก็ไปลงเรื่องนั่งทำงาน ที่สุดเพื่อนสุดทน ไปหาหมอที่อื่น จึงรู้ว่าต้องผ่าตัด q*027 ไข่เจอหมอพรรค์นี้บ่อยจนเหม็นขี้หน้า แต่ถ้าป่วยปางตาย โอเค เพราะใกล้ตายจริงๆ หมอก็จะมาเป็นหมอกับเราตามปกติ ไม่ใช่คนขี้เบื่ออย่างที่เคยเจอ

คิดลบอีกแระ q*038 แก้ยากเนอะ q*069

ด้วยเวลาจำกัด คนไข้เยอะ หมอน้อย ต้องตรวจให้หมดในเวลา จะรอไปก่อนแบบไปซ่อมรถก็ไม่ได้

จะให้รอสืบสวนสอบสวนโรค แบบตำรวจ แล้วว่า ยังหาสาเหตุไม่ได้ คนไข้ก็คงไม่เชื่อถือ

จะเลื่อนไปแบบศาลก็ไม่ยอม

ไข่เจียวน่าจะมาเป็นหมอซะเองนะ อาจจะเข้าใจอะไรๆดีกว่านี้

เคยดูสารคดีเกี่ยวกับแพทย์ และได้ยินว่า ปัจจุบันนี้ เด็กๆที่จะมาเรียนแพทย์ ต้องถูกทดสอบทัศนคติและเจตนคติต่อวิชาชีพแพทย์ โดยส่งไปดูงานและอยู่เวรหลายครั้ง เพื่อสังเกตุการทำงานของแพทย์ และนักศึกษาแพทย์ หลายคนร้องอู้หู q*003 เปิดตูดแน๊บไปเรียนสาขาอื่นเลย q*027

หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 45

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม