หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: หากท่านเหล่านี้กลับมา บอร์ดนี้จะเป็นอย่างไร  (อ่าน 2243 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 22 มี.ค. 12, 09:22 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

DSI99,ปากเสีย,เด็กปากดี,เอกซิตี้,ลุงแร้ง,ธรนินทร์,ครูนัท,ลุงจวบ,
ดงบาทา
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
Guest
นะฮะ
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 มี.ค. 12, 13:38 น »

จากคุณ Jack47

หัวข้อกระทู้ "แม้ตนตายไปแล้ว ก็หาคำตอบไม่ได้" นั่นไม่ได้หมายถึงไม่มีใครสั่งนะจ๊ะ...โดยคุณRedlove2010
ตอบ #5 เมื่อ: วันนี้ 05:12 น

โลกใบนี้ ที่จริงเป็นของกลางสำหรับสิ่งมีชีวิตทุกชนิดอยู่ร่วมกันไม่เฉพาะมนุษย์ และสิ่งมีชีวิตถูกกำหนดให้อยู่ร่วมกันในอัตราส่วนที่สมดุลตามธรรมชาติ ด้วยความเสมอกันตามอัตภาพและความเป็นอยู่ โลกจึงจะมั่นคงและสุขสงบ แต่เพราะความโลภและหลงตนเองว่ามีกำลังและความสามารถเหนือสิ่งมีชีวิตร่วมโลกอื่นการแย่งเป็นเจ้าของแผ่นดิน แย่งอาหารการกิน แย่งกันสืบพันธุ์ จึงทำให้สิ่งมีชีวิตทั้งน้อยใหญ่ เข่นฆ่ากันอย่างบ้าคลั่ง

สุดท้าย ก็จะไม่มีสิ่งมีชีวิตได เป็นเจ้าของโลกใบนี้ หรือทรัพยากรของของโลกนี้เลย เพราะมันเป็นของที่เกิดที่มีเพื่อโลกนี้ และจะอยู่บนโลกนี้ตลอดไป แม้สิ่งมีชีวิตบนโลกจะล้มหายตายจากไปจนหมดก็ตาม ความคลุ้มคลั่งเข่นฆ่าทำลายกันเอง จะเป็นส่วนหนึ่งของความหายนะของมนุษย์ทั้งหมดในภายหน้า มนุษย์ผิดเองที่ฝืนและทำลายกฏเกณฑ์ของธรรมชาติที่กำหนดให้ แบ่งกันอยู่ แบ่งกันกิน แบ่งกันสืบพันธุ์ ให้พอดีตามความเหมาะสม โดยสันติภาพ และสันติสุข แต่บางเหล่ากลับอยากได้มากกว่าสัตวฺอื่นเกินสิทธิ์ที่มี ก็เข่นฆ่าแย่งชิงเอา

คิดดูก็น่าขำ แต่มันก็ไม่เคยหัวเราะออกสักครั้ง กลับรู้สึกสลดหดหู่ใจมากกว่า อะไรคือเหตุดลใจให้สิ่งมีชีวิตเหล่านี้ คิดผิดความจริงไปอย่างนั้นได้ ลุ่มหลง งมงาย แย่งชิง ทุบตี เข่นฆ่ากัน เหมือนจะอยู่เป็นเจ้าของโลกใบนี้ไปชั่วกาลนาน ชั่วกัปชั่วกัลป์ หรือจะเป็นเพราะกรรมบังตา หรือจะเป็นเพราะวงจรกรรมบังคับจิตใจ ว่าต้องแย่งชิง ทุบตี เข่นฆ่า ทำลายกัน จนไม่อาจห้ามความรู้สึกเหล่านี้แล้วอยู่ร่วมกันอย่างสันติสุขได้ ดูแล้วไม่ได้ต่างกันกับสิ่งทีชีวิตอื่นบนโลกนี้ ทั้งๆที่เรายกตนเองว่าเป็นผู้มีจิตใจสูงกว่าสัตว์เหล่านั้นแล้ว

ดูไปแล้วมนุษย์เองจิตใจก็ยังไม่ได้พัฒนาให้ต่างจากสัตว์อื่นมากเลย สร้างเพียง กรอบ รูปแบบ เพื่อกำหนดความเป็นอยู่ภายนอก ให้ดูดีขึ้น อารยะขึ้น แต่ภายในยังคงจิตใจที่ไม่ต่างจากสัตว์โลกชนิดอื่นไว้เกือบสมบูรณ์แบบ คือไครขัดขวาง การเป็นเจ้าของแผ่นดิน การกินอาหาร การสืบพันธุ์ ก็พร้อมที่จะกระโจนเข้าเข่นฆ่าอย่างบ้าคลั่งทันที เพียงแต่พัฒนาวิธีเข่นฆ่ากันเองให้ทันสมัยและมีประสิทธิภาพมากกว่าสัตว์อื่นเท่านั้นเอง นี่คือเหตุที่จะนำไปสู่หายนะของมนุษย์เอง

สนิมเกิดจากภายในเหล็ก เกิดแล้วก็ทำลายเหล็กให้ย่อยยับไป ขุยไผ่เกิดจากภายในกอไผ่ เกิดแล้วก็ทำลายกอไผ่ให้ตายไป ปลีกล้วยเกิดจากต้นกล้วย เกิดแล้วก็ทำลายต้นกล้วยให้ตายไปฉันได ความชั่วความเลวร้าย ก็เกิดจากภายในจิตใจของสิ่งมีชีวิตเอง และเมื่อเกิดแล้วก็ย่อมทำลายสิ่งมีชีวิตเองและเผ่าพันธุ์ ให้ย่อยยับไปในไม่ช้าฉันนั้นเช่นกัน ดูเหมือนจะขำที่มองเห็นไครสักคน นั่งทุบนั่งตีทำลายตนเอง และคนในบ้านของคนเอง แต่มันหัวเราะไม่ออกสักครั้ง มันรู้สึกหดหูวังเวง ยังไงบอกไม่ถูก
q*020q*00q*062q*071
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ลุงจวบ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 22 มี.ค. 12, 13:53 น »

ผมก็ยังมาวนเวียนอยู่แถวนี้เพราะคิดถึงลุงจ๊อกเหมือนกันครับ
ขอบคุณที่ยังคิดถึงกันนะหนุ่มดงฯ q*039

Tags:
Guest
ลุงจ๊อก
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 22 มี.ค. 12, 14:34 น »

เพื่อนๆครับ..ที่ผมเงียบๆไป มีเหตุอยู่
การพัวพันกับเครื่องคอมฯทำให้ผมมกมุ่น การพูดคุยการสนทนา จิตใจก็ผูกพันมากขึ้น..
เป็นอุปสรรคในการเดินธรรม..คือเวลาที่ใช้ในความเพียร ถูกแบ่งออกไปมาก มากเกินความพอดีครับ..
แม้ปากได้กล่าวมา แต่รู้ใว้..ใจยังผูกพันอยู่กับพวกเรา เพื่อนที่ไม่เคยเห็นหน้า..
ชีวิตของสัตว์โลก..มีเกิด มีดับครับ..เป็นสัจจวาจาที่พุทธองค์ได้บอกแก่มวลหมู่สรรพสัตว์

ในขณะนี้ ผมยังคงครองร่างในเพศเราๆท่านๆ เพื่อเดินในเส้นทาง ที่ปุถุชนพึงประกอบกิจ จึงยังวนเวียนอยู่ อยู่ในสัมมาอาชีพ อีกไม่นาน เมื่อหลายอย่างเข้าระบบแล้ว..เราคงต้องจากกันแล้ว..อีกไม่นาน เวลาก็จะต้องมาถึง
คอมฯของผม ไม่ได้ใช้งาน แม้กระทั่งสายที่ต่อเข้าจอก็หายไปแล้ว(ผมยกไปให้ลูกน้องใช้ มานทำพังแล้ว)
ผมไม่ได้งอนใครหรอกครับ..แต่ผม ต้องใช้เวลากลางคืน การใช้คอมฯพูดคุย ผมจะใช้ที่ทำงาน เป็นบางครั้งเท่านั้น ปฏิบัติตนแบบนี้ เพื่อให้ตนได้วางจิตอ่ะครับ..
หากสังเกตุกริยา วาจาของผม จะรู้สึกได้ว่า ผมมีเจตนาต่อพวกเพื่อนๆอย่างไร..
คิดถึงเพื่อนๆทู๊กกคนแหละครับ..และขอบคุณที่คิดถึงครับ..
ปากเหม็น ปากเสีย ลุงจ๊อก
Tags:
Guest
ปากเสีย
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 22 มี.ค. 12, 14:57 น »

ขออีกที..
ตุ๊ดเฒ่าเอ้ยย..นาย..เข้าที่แล้ว..ใช่แล้ว..นายแจ๋วมากเลย นายเข้าใจได้ดีมากแล้ว..เข้าถึงคำสอนของพุทธองค์แล้ว..
ทุกเรื่อง..มันอยู่ที่เรา..เราในที่นี้ ไม่ใช่ร่างสังขาร..หากแต่เป็นจิต..
ใครเข้าใจ ใครแจ่มแจ้งเรื่องจิต..ผมอยากจะขอสัมผัมมือเสียเด๋วนี้เลย..
จิตสำคัญที่ซู๊ดดเลยใช่ไหมตุ๊ดเฒ่า..นายพรรณามานี้..เราเข้าใจว่า..นายเข้าถึงภาวะจิตแล้ว..
กิเลสทั้งหลายที่จะก่อเกิด..ไม่มีทางเลย หาก..เรารู้ตัวอยู่เสมอ...
ตู๊ดเฒ่าเอ๊ยยย..เราเห็นแล้วซึ่งกิเลสที่จะเกิดว่าเป็นอย่างไร มันจะเริ่มก่ออย่างไร..กามตัญหาว่ะตุ๊ดเฒ่า..หากก่อแล้ว เกิดแสงในตัว มีการตอบรับเมื่อไร..กิเลสก่อจับแนบแน่นว่ะ..
มีอีกตัวนึง..ความผูกยึดว่ะ เราเห็นเหมือนกัน..มันดึงเราใว้ มันยึดเราด้วยพลังแห่งความผูกพัน รุ๊มั๊ย..คนที่ว่า อะไรก้อของตรู อะไรก้อของตรู..ทุ๊กอย่างเป็นของตรู แม้กระทั่งเข็มเย็บผ้า เมื่อสิ้นเวลาร่างแล้ว จิตยังคงยึดเหนี่ยว หวง หวงแหน ยังคงวนเวียนอยู่ใกล้ๆนั่นแหละ
คห.นี้ผมเจตนาจะสื่อกับตุ๊ดเฒ่า และนักปฏิบัติธรรมครับ..เพราะผม..มื่อเดินตาม และผมพบเห็นของผมเอง ผมพบแบบนี้ครับ..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 22 มี.ค. 12, 14:58 น »

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ ช่วงนี้งานยุ่งมากๆ จึงไม่ค่อยได้ทักทายสักเท่าไหร่ แต่ถ้าว่างเมื่อไหร่ ก็แวะเข้ามาที่บอร์ดเสมอ เปรียบเสมือน "บ้านหลังที่สอง" ครับ

q*021q*096q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มี.ค. 12, 19:29 น »

จากคุณ Jack47

หัวข้อกระทู้ "แม้ตนตายไปแล้ว ก็หาคำตอบไม่ได้" นั่นไม่ได้หมายถึงไม่มีใครสั่งนะจ๊ะ...โดยคุณRedlove2010
ตอบ #5 เมื่อ: วันนี้ 05:12 น

โลกใบนี้ ที่จริงเป็นของกลางสำหรับสิ่งมีชีวิตทุกชนิดอยู่ร่วมกันไม่เฉพาะมนุษย์ และสิ่งมีชีวิตถูกกำหนดให้อยู่ร่วมกันในอัตราส่วนที่สมดุลตามธรรมชาติ ด้วยความเสมอกันตามอัตภาพและความเป็นอยู่ โลกจึงจะมั่นคงและสุขสงบ แต่เพราะความโลภและหลงตนเองว่ามีกำลังและความสามารถเหนือสิ่งมีชีวิตร่วมโลกอื่นการแย่งเป็นเจ้าของแผ่นดิน แย่งอาหารการกิน แย่งกันสืบพันธุ์ จึงทำให้สิ่งมีชีวิตทั้งน้อยใหญ่ เข่นฆ่ากันอย่างบ้าคลั่ง

สุดท้าย ก็จะไม่มีสิ่งมีชีวิตได เป็นเจ้าของโลกใบนี้ หรือทรัพยากรของของโลกนี้เลย เพราะมันเป็นของที่เกิดที่มีเพื่อโลกนี้ และจะอยู่บนโลกนี้ตลอดไป แม้สิ่งมีชีวิตบนโลกจะล้มหายตายจากไปจนหมดก็ตาม ความคลุ้มคลั่งเข่นฆ่าทำลายกันเอง จะเป็นส่วนหนึ่งของความหายนะของมนุษย์ทั้งหมดในภายหน้า มนุษย์ผิดเองที่ฝืนและทำลายกฏเกณฑ์ของธรรมชาติที่กำหนดให้ แบ่งกันอยู่ แบ่งกันกิน แบ่งกันสืบพันธุ์ ให้พอดีตามความเหมาะสม โดยสันติภาพ และสันติสุข แต่บางเหล่ากลับอยากได้มากกว่าสัตวฺอื่นเกินสิทธิ์ที่มี ก็เข่นฆ่าแย่งชิงเอา

คิดดูก็น่าขำ แต่มันก็ไม่เคยหัวเราะออกสักครั้ง กลับรู้สึกสลดหดหู่ใจมากกว่า อะไรคือเหตุดลใจให้สิ่งมีชีวิตเหล่านี้ คิดผิดความจริงไปอย่างนั้นได้ ลุ่มหลง งมงาย แย่งชิง ทุบตี เข่นฆ่ากัน เหมือนจะอยู่เป็นเจ้าของโลกใบนี้ไปชั่วกาลนาน ชั่วกัปชั่วกัลป์ หรือจะเป็นเพราะกรรมบังตา หรือจะเป็นเพราะวงจรกรรมบังคับจิตใจ ว่าต้องแย่งชิง ทุบตี เข่นฆ่า ทำลายกัน จนไม่อาจห้ามความรู้สึกเหล่านี้แล้วอยู่ร่วมกันอย่างสันติสุขได้ ดูแล้วไม่ได้ต่างกันกับสิ่งทีชีวิตอื่นบนโลกนี้ ทั้งๆที่เรายกตนเองว่าเป็นผู้มีจิตใจสูงกว่าสัตว์เหล่านั้นแล้ว

ดูไปแล้วมนุษย์เองจิตใจก็ยังไม่ได้พัฒนาให้ต่างจากสัตว์อื่นมากเลย สร้างเพียง กรอบ รูปแบบ เพื่อกำหนดความเป็นอยู่ภายนอก ให้ดูดีขึ้น อารยะขึ้น แต่ภายในยังคงจิตใจที่ไม่ต่างจากสัตว์โลกชนิดอื่นไว้เกือบสมบูรณ์แบบ คือไครขัดขวาง การเป็นเจ้าของแผ่นดิน การกินอาหาร การสืบพันธุ์ ก็พร้อมที่จะกระโจนเข้าเข่นฆ่าอย่างบ้าคลั่งทันที เพียงแต่พัฒนาวิธีเข่นฆ่ากันเองให้ทันสมัยและมีประสิทธิภาพมากกว่าสัตว์อื่นเท่านั้นเอง นี่คือเหตุที่จะนำไปสู่หายนะของมนุษย์เอง

สนิมเกิดจากภายในเหล็ก เกิดแล้วก็ทำลายเหล็กให้ย่อยยับไป ขุยไผ่เกิดจากภายในกอไผ่ เกิดแล้วก็ทำลายกอไผ่ให้ตายไป ปลีกล้วยเกิดจากต้นกล้วย เกิดแล้วก็ทำลายต้นกล้วยให้ตายไปฉันได ความชั่วความเลวร้าย ก็เกิดจากภายในจิตใจของสิ่งมีชีวิตเอง และเมื่อเกิดแล้วก็ย่อมทำลายสิ่งมีชีวิตเองและเผ่าพันธุ์ ให้ย่อยยับไปในไม่ช้าฉันนั้นเช่นกัน ดูเหมือนจะขำที่มองเห็นไครสักคน นั่งทุบนั่งตีทำลายตนเอง และคนในบ้านของคนเอง แต่มันหัวเราะไม่ออกสักครั้ง มันรู้สึกหดหูวังเวง ยังไงบอกไม่ถูก
q*020q*00q*062q*071
q*062q*062q*062q*071q*071q*071q*071
ขอบคุณครับพี่ นะฮะ ที่นำ บทความดีๆ ของคุณแจ๊คมาฝาก ความคิดความเห็นของคุณแจ๊ค ผมได้อ่านเมื่อไรก็ไม่เคยผิดหวัง และยังติดตามพร้อมรอคอยคุณแจ๊คอยู่เสมอมา ..ที่ไม่แสดงความเห็นในทู้คุณแจ๊คหรือในความเห็นของคุณแจ๊ค(แท้จริงคุณแจ๊คไม่ค่อยตั้งกระทู้ มีแต่เข้าไปแสดงความคิดเห็นในกระทู้ต่างๆ) ก็เพราะว่า ผมได้อ่านเมื่อไร ก็เห็นตรงกันเทบทุกครั้ง ผมจึงพยายามเลี่ยงเนื่องจากเว่า หลักกาลามาสูตร 10 ข้อ มีข้อ 1 บอกว่า อย่าพึงชื่อเพราะเข้าได้กับความคิดเห็นของตน เรื่องจึงเป็นฉะนี้แล..เอวัง
ขอบคุณอีกครั้งครับ
ดงบาทา
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 22 มี.ค. 12, 19:35 น »

ผมก็ยังมาวนเวียนอยู่แถวนี้เพราะคิดถึงลุงจ๊อกเหมือนกันครับ
ขอบคุณที่ยังคิดถึงกันนะหนุ่มดงฯ q*039

ขอบคุณมากครับลุงจวบ ที่ยังแวะเวียนอยู่แถวนี้ อย่างน้อยผมก็สัมผัสได้ว่า
ลุงจวบยังจำผมได้อยู่ แค่นี้ ก็ดีใจหายแล้วครับ ..
ดงบาทา q*077
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 22 มี.ค. 12, 19:44 น »

เพื่อนๆครับ..ที่ผมเงียบๆไป มีเหตุอยู่
การพัวพันกับเครื่องคอมฯทำให้ผมมกมุ่น การพูดคุยการสนทนา จิตใจก็ผูกพันมากขึ้น..
เป็นอุปสรรคในการเดินธรรม..คือเวลาที่ใช้ในความเพียร ถูกแบ่งออกไปมาก มากเกินความพอดีครับ..
แม้ปากได้กล่าวมา แต่รู้ใว้..ใจยังผูกพันอยู่กับพวกเรา เพื่อนที่ไม่เคยเห็นหน้า..
ชีวิตของสัตว์โลก..มีเกิด มีดับครับ..เป็นสัจจวาจาที่พุทธองค์ได้บอกแก่มวลหมู่สรรพสัตว์

ในขณะนี้ ผมยังคงครองร่างในเพศเราๆท่านๆ เพื่อเดินในเส้นทาง ที่ปุถุชนพึงประกอบกิจ จึงยังวนเวียนอยู่ อยู่ในสัมมาอาชีพ อีกไม่นาน เมื่อหลายอย่างเข้าระบบแล้ว..เราคงต้องจากกันแล้ว..อีกไม่นาน เวลาก็จะต้องมาถึง
คอมฯของผม ไม่ได้ใช้งาน แม้กระทั่งสายที่ต่อเข้าจอก็หายไปแล้ว(ผมยกไปให้ลูกน้องใช้ มานทำพังแล้ว)
ผมไม่ได้งอนใครหรอกครับ..แต่ผม ต้องใช้เวลากลางคืน การใช้คอมฯพูดคุย ผมจะใช้ที่ทำงาน เป็นบางครั้งเท่านั้น ปฏิบัติตนแบบนี้ เพื่อให้ตนได้วางจิตอ่ะครับ..
หากสังเกตุกริยา วาจาของผม จะรู้สึกได้ว่า ผมมีเจตนาต่อพวกเพื่อนๆอย่างไร..
คิดถึงเพื่อนๆทู๊กกคนแหละครับ..และขอบคุณที่คิดถึงครับ..
ปากเหม็น ปากเสีย ลุงจ๊อก

ดีใจสุดๆๆครับผม ปากเหม็น ปากเสีย ลุงจ๊อก อย่างน้อยก็ทำให้ผมมีความรู้สึกผ่อนคลายความคิดถึงลงได้บ้างเล็กน้อย แค่นี้ก็เกินพอ เมื่อรู้ว่าลุงจ็อกยังคงแวะเวียนอยู่แถวนี้บ้าง คงไม่เป็นการรบกวนความสงบแห่งจิตของลุงจ๊อก ..ถ้าเป็นอย่างงั้นดงบาทาคงขึ้กลากกินหัว แต่ถึงขึ้กลากจะกินหัวดงบาทาก็ยอม หากทำให้ลุงจ๊อกแวะมาเยี่ยมเยือนเตือนสติบ้าง แม้นานๆมาครั้งก็ตามครับ ..ตอนนี้สวนยาง เริ่มโตแล้วครับ วันหลังจาเอารูปมาฝาก
ขอบคุณครับ
ดงบาทา
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 22 มี.ค. 12, 19:48 น »

ขออีกที..
ตุ๊ดเฒ่าเอ้ยย..นาย..เข้าที่แล้ว..ใช่แล้ว..นายแจ๋วมากเลย นายเข้าใจได้ดีมากแล้ว..เข้าถึงคำสอนของพุทธองค์แล้ว..
ทุกเรื่อง..มันอยู่ที่เรา..เราในที่นี้ ไม่ใช่ร่างสังขาร..หากแต่เป็นจิต..
ใครเข้าใจ ใครแจ่มแจ้งเรื่องจิต..ผมอยากจะขอสัมผัมมือเสียเด๋วนี้เลย..
จิตสำคัญที่ซู๊ดดเลยใช่ไหมตุ๊ดเฒ่า..นายพรรณามานี้..เราเข้าใจว่า..นายเข้าถึงภาวะจิตแล้ว..
กิเลสทั้งหลายที่จะก่อเกิด..ไม่มีทางเลย หาก..เรารู้ตัวอยู่เสมอ...
ตู๊ดเฒ่าเอ๊ยยย..เราเห็นแล้วซึ่งกิเลสที่จะเกิดว่าเป็นอย่างไร มันจะเริ่มก่ออย่างไร..กามตัญหาว่ะตุ๊ดเฒ่า..หากก่อแล้ว เกิดแสงในตัว มีการตอบรับเมื่อไร..กิเลสก่อจับแนบแน่นว่ะ..
มีอีกตัวนึง..ความผูกยึดว่ะ เราเห็นเหมือนกัน..มันดึงเราใว้ มันยึดเราด้วยพลังแห่งความผูกพัน รุ๊มั๊ย..คนที่ว่า อะไรก้อของตรู อะไรก้อของตรู..ทุ๊กอย่างเป็นของตรู แม้กระทั่งเข็มเย็บผ้า เมื่อสิ้นเวลาร่างแล้ว จิตยังคงยึดเหนี่ยว หวง หวงแหน ยังคงวนเวียนอยู่ใกล้ๆนั่นแหละ
คห.นี้ผมเจตนาจะสื่อกับตุ๊ดเฒ่า และนักปฏิบัติธรรมครับ..เพราะผม..มื่อเดินตาม และผมพบเห็นของผมเอง ผมพบแบบนี้ครับ..

q*062q*071q*062
ไม่สามารถอธิบายความเพิ่มเติมได้อีกครับ
ดงบาทา
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มี.ค. 12, 19:54 น »

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ ช่วงนี้งานยุ่งมากๆ จึงไม่ค่อยได้ทักทายสักเท่าไหร่ แต่ถ้าว่างเมื่อไหร่ ก็แวะเข้ามาที่บอร์ดเสมอ เปรียบเสมือน "บ้านหลังที่สอง" ครับ

q*021q*096q*021

สำหรับคุณลำตะคอง ที่เสมอต้นเสมอปลาย ..ดงบาทาติดตามอ่านกระทู้ของคุณลำตะคองอยู่เรื่อยๆครับ .. อย่าหายไปไหนจนต้องทำให้คิดถึงละครับ
ขอบคุณครับ
ดงบาทา
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มี.ค. 12, 21:10 น »

เมื่อก่อนเข้าบอร์ดแรกๆ..ผมไม่ค่อยอยากเข้าออกความเห็นของเด็กปากดีหรือเด็กภักดีเท่าไหร่นัก ส่วนมากจะเลี่ยงไปเข้ากระทุ้ของคุณใหม่เมืองเอกเสียมากกว่า เนื่องจากรู้สึกว่าเด็กคนนี้แรงเอามากๆ..ไม่อยากเกิดทะเลาะด้วย!!...แต่พักหลังคงเริ่มชินเริ่มรู้สึกดีต่อเด็กคนนี้มากขึ้น..ถือว่าเป็นเด็กที่มีอนาคตไกลคงช่วยสังคมได้อย่างมาก...ก็อยากให้แวะเวียนมาเข้าบอร์ดบ้างครับ!! q*014q*014

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 22 มี.ค. 12, 22:24 น »

เมื่อก่อนเข้าบอร์ดแรกๆ..ผมไม่ค่อยอยากเข้าออกความเห็นของเด็กปากดีหรือเด็กภักดีเท่าไหร่นัก ส่วนมากจะเลี่ยงไปเข้ากระทุ้ของคุณใหม่เมืองเอกเสียมากกว่า เนื่องจากรู้สึกว่าเด็กคนนี้แรงเอามากๆ..ไม่อยากเกิดทะเลาะด้วย!!...แต่พักหลังคงเริ่มชินเริ่มรู้สึกดีต่อเด็กคนนี้มากขึ้น..ถือว่าเป็นเด็กที่มีอนาคตไกลคงช่วยสังคมได้อย่างมาก...ก็อยากให้แวะเวียนมาเข้าบอร์ดบ้างครับ!! q*014q*014

q*062q*071q*062
นับว่าผมโชคดีที่มีกิ๊กชื่อทองผา ...ไม่ผิดหวังจริงๆๆครับ..เป็นแค่กิ๊กก่อนนะ
เป็นสาวเมื่อไร จะให้เป็นแฟน อิอิ
ดงบาทา
Tags:
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 23 มี.ค. 12, 01:27 น »

ถามว่า...คิดถึงมั๊ย...คิดถึงนะ

ถามว่า...อยากให้กลับมามั๊ย...ยังรออยู่เสมอ

ถามว่า...อยากง้อมั๊ย...พอแล้ว

q*021q*021q*021
Tags:
Guest
นะฮะ
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 23 มี.ค. 12, 09:09 น »

คุณดง...

ในเมื่อไม่อาจโพสข้อความนึกคิดของตนเองได้..จึงได้ไปนำข้อคิดของเพื่อนมานำเสนอต่อ...

อาจจะไม่ตรงกับหัวข้อกระทู้...

แต่เพียงอยากจะย้ำบอกถึงสาระสำคัญปัญหาในสังคมบ้านเมืองอีกสัก

หน่อย...!!!!
q*073q*074q*033
Tags:
Guest
นะฮะ
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 23 มี.ค. 12, 09:17 น »

คุณจ๊อก....

แนวคำสอนพุทธ..ท่านก็เน้นเรื่องจิตเป็นสำคัญ...

" จิตเป็นนาย กายเป็นบ่าว " ท่านว่างั้น...

นี่ก็แสดงว่าท่าน..ก็เข้าใจและเดินทางมาถูกแล้ว...

ก็ขออนุโมทนาจิตด้วย...!!!!!!!!!

(ปล.ถอนความยึดมั่น-ถือมั่น ละเสียซึ่งอุปาทาน ใน ตัวเรา-ของเรา ทุกข์ก็ย่อมจะคลายลงไป ชีวิตคนเรามันก็เปรียบเสมือน การแล่นเรือใบอยู่ในมหาสมุทร การกางใบเรือรับเอากระแสลม มันก็ต้องมีศาสตร์และมีศิลป์ หากกางใบไม่เป็นหรือไม่ถูก เรือก็ย่อมไม่อาจเดินทางไปสู่เป้าหมายได้ มิหนำซ้ำ เรืออาจจะล่มจมลงสู่ก้นมหาสมุทรได้อีก..

คำสั่งสอนทางศาสนาก็เปรียบเสมือนวิชาการเดินเรือใบในมหาสมุทรนั่นเอง..)
q*073q*074q*039

Tags:
Guest
ลุงจ๊อก
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 23 มี.ค. 12, 09:22 น »

DONGฯครับ..ไม่ทราบว่าที่อยู่ของผมยังคงเก็บใว้หรือเปล่าครับ..แต่ว่า ที่อยู่ของDONGฯผมไม่ได้เก็บใว้..
ครือว่า..ผมจะส่งลูกปัดสมัยทราวดีมาให้อ่ะครับ..
ผมเป็นปุถชนฯที่ยังไม่ได้บรรลุเป็นผู้สละแล้วทุกอย่าง เลยยังหลงไหลในความงามของลูกปัดโบราญครับ..
ผมเป็นคนที่ยังคงครองกิเลสใว้อยู่ครับ..เลยเลือกที่จะมอบของที่ผมสะสม เป็นของที่ไม่ค่อยให้ผู้คนได้ชม(เมื่อคนเห็น มักจะขออยู่แทบทุกครั้ง)
เม็ดหินสีต่างๆที่แข็งและใสโปร่ง..มนุษย์โบราญเขาใช้ความเพียรในการประดิษครับ..แต่ละเม็ด แต่ละลูก ขนาดจะไม่เท่ากัน รูร้อย..ใช้วัสดุอะไรเจาะ..
สิ่งของที่จะมอบให้..คือจุดประสงค์เป็นเช่นนี้คือ..
DONGฯจะได้นำไปใช้แขวนพระเครื่องที่คอไง..
การแขวนพระ หรือพกพาพระเครื่องอยู่ติดกาย..มันอบอุ่นดีนะครับ..คิดชั่วก็เกรงใจพระ..เป็นอย่างนั้น..มีพระอยู่กับกาย มีความอบอุ่นในใจ ทุกอย่างเป็นมงคลอย่างยิ่ง..
การให้ของผม เป็นการให้เพื่อการจรรโลงสังคม คนดีทำดี คิดแต่สิ่งดีๆครับ..
ยินดีด้วยครับ..กับผลงานอันเป็นไปด้วยความเพียร ประกอบไปด้วยปัญญา..นี่แหละในคำสอนให้คนเดิน..สัมมาอาชีโว..อยู่ในมรรค8 ธรรมจักรกัปวัฒนสูตร
เด๋วผมจะหาทางเอาที่อยู่ของDONGฯ เพื่อส่งของมาให้..ฌอ้อ..แถมซุ้มกอกรุวัดนาควัชรโสภณ(วัดช้าง)มาด้วย
Tags:
Guest
ลุงจ๊อก..
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 23 มี.ค. 12, 09:35 น »

ตุ๊ดเฒ่าเอ้ย..
เราไม่ทราบว่านายเป็นคนอยู่แถวๆไหนกันแน่..
แต่เราเฝ้าสังเกตุนายมานนานแล้ว..นายมีความก้าวหน้าขึ้นไปมาก..
เราคิดอย่างนี้นะ..
คนที่เอาใจเข้าใฝ่ธรรม ปฏิบัติธรรม..เป็นคนมีนีสัยเดิม..เพราะพระท่านได้เทศน์ให้ฟัง..
คนมีนิสัยเดิมอย่างไร ก็จะชอบอย่างนั้น..
ความเพียรมีเป็นภพ มีเป็นชาติ
เช่น..บางคน นั่งกรรมฐาน..นั่งไม่นาน จิตก็เข้าภวังค์แล้ว..บางคนนั่ง นั่งไม่ติด..เด๋วลุกเด๋วนั่ง..เข้าห้องน้ำอยู่งั๊น..
เสียดายเน๊อะตุ๊ดเฒ่า..กระดานสนทนาไม่มีเสียแล้ว..การที่พูด จะคุยกันในนี้ มันไม่เหมาแก่กาลเทศะ
คนที่รู้ธรรม เป็นผู้ที่ผู้ปฏิบัติธรรมอยากสนทนา
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 23 มี.ค. 12, 14:15 น »

ขอบคุณมากครับลุงจ๊อก ความจริงผมตั้งใจว่าจะติดดต่อลุงจ๊อกทางจดหมายตามที่อยู่ แต่บังเอิญว่า ผมย้ายบ้านเข้าไปอยู่กับพ่อแม่ ทำให้หาที่อยู่ของลุงไม่เจอ สงสัยว่าเก็บไว้ดีเกินไป..ข้าวของเครื่องใช้บางอย่างก็ยังอยู่ในกล่องยังไม่แกะออกมา..เฮ้อ ย้ายบ้านที ของหายที เป็นอย่างนี้ประจำครับ..
ผมก็เล้ยใช้วิธีที่ถนัดคือตั้งกระทู้หาลุง ..และก็ดีใจหายเมื่อลุงยังแวะเวียนอยู่ที่นี่..ขอบคุณมากครับลุงที่เอื้ออาทรผมเสมอมาไม่เปลียนแปลง..
รักและนับถือเสมอครับ
ดงบาทา
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 23 มี.ค. 12, 23:32 น »

รุ่นใหญ่นี่จัดได้นิ่มนวลเเต่หนักเเน่จริงๆ q*062q*062

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 24 มี.ค. 12, 09:33 น »

สงสัยไฟแล๊บ ยิ่งกว่ารถก๊าซระเบิดอีกกระมัง ดงบาทาเอ๊ย.... q*073

Tags:
Guest
ธรรมมะย่อมชนะอธรรม
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 25 มี.ค. 12, 10:10 น »

DSI99,ปากเสีย,เด็กปากดี,เอกซิตี้,ลุงแร้ง,ธรนินทร์,ครูนัท,ลุงจวบ,
ดงบาทา
ก็คิดถึงพวกคุณ ตั้งแต่ไม่มีพวกคุณ ก็ไม่เคยคิดคอมเม้นท์ เลยอาจทำให้พวกนี้เหวง ๆ เพราะฉะนั้นพวกคุณไม่เข้ามาก็ดีแล้ว แต่มีหนทางไหนที่จะติดต่อกับพวกคุณได้บ้าง เพราะตั้งแต่ไม่มีพวกคุณก็เลิกเปิดสนุกดอทคอมฯ วันนี้เป็นวันหยุดที่ว่างมากเลยเข้ามาดูสักหน่อย แม้ว่าจะกร่อย อยากให้รู้ว่าคิดถึงพวกคุณมากมายและจะคิดถึงตลอดไป ถ้าเปรียบเป็นจอมยุทธ พวกคุณก็เหมือนฝ่ายคุณธรรม เหนื่อยเนอะถ้าจะสู้พวกอธรรม เพราะมีแต่เรื่องแถ ๆ
ขอให้ความสุข ความเจริญ ความรุ่งเรือง ความปลอดภัยแคล้วคลาด ให้พวกคุณๆ ที่ยึดมั่นในคุณธรรม คิดดี ทำดี ย่อมได้ดี
q*039q*039q*039

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 25 มี.ค. 12, 13:33 น »

คงจะเลิกยาก หากยังยึดติดคิดว่าตนเอง คือธรรมะ...
ใจคนยากแท้หยั่งถึง....พูดเรื่องการเมืองกับคุณธรรมนี่คนละเรื่อง
เดียวกันเลย...หรือว่าคุณธรรมคือการจงรักภักดีแบบที่เห็นกัน...
บ้านเมืองแตกแยก ลุกเป็นไฟ คุณธรรมหรือธรรมะแบบไหนช่วยตอบที...
คิดเอง เออเองหรือเปล่า...คุณธรรมวัดกันที่ไหน??
ลมปากที่ลื่นหู หรือการกระทำที่ต่างแสดงกันออกมา...
เพื่อสาธารณชน เพื่อสร้างสรรค์หรือเพื่อแบ่งพรรคแบ่งพวก
ธรรมมะแบบนี้ นี่คือตัวอันตราย ที่สามารถแยกแม้แต่ภูผาให้พังลงได้
คุณธรรม แบบกำหนดกฎเกณฑ์แล้วก็เที่ยวชี้ว่าฝ่ายโน้นฝ่ายนีเลว
แต่ล้มเหลว ที่จะมองตัวเองว่าดี หรือว่าเลวมากหรือน้อยกว่าเขา...
แค่ไหน....หากเอาเข้าจริง ๆ....ธรรมมะต้องไม่มีคำว่าแตกแยก
หรือแตกต่าง...มีแต่แค่แสดงความคิดเห็นแยกแยะ เหตุและผลให้เป็น
และให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อสังคม และต่อคนต่อเพื่อนร่วมชาตินั่นเอง..

ผมมิบังอาจจะแยกแยะ ว่าฝ่ายไหนอธรรม ฝ่ายไหนฝ่ายธรรม...
เพราะสิ่งที่สื่อ ที่พูดนั้น มันยังไม่ได้แสดงออกต่อสังคมด้วยการกระทำ
นั่นเป็นเพียงแค่ความคิดเห็น ที่มองและเห็นต่างเท่านั้นเอง... q*033
Tags:
Guest
ลุงจ๊อก
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 25 มี.ค. 12, 14:28 น »

ผมจะแจกจ่ายของที่สะสมอ่ะครับ..เพราะทายาทของผมไม่มีใครสนใจ..แล้วเขาจะไม่รู้จักดูแลสิ่งของ เพื่อไม่ให้ของที่มีความเกี่ยวข้องกับการเข้ามาเผยแผ่ศาสนา และวัฒนธรรมจะเสียคุณค่าไปเสีย..
การให้ความสนใจในศาสนา การฝึกตน และที่สำคัญ ผมต้องการฝึกใจของผมเอง เป็นสิ่งสำคัญที่สุดในชีวิตของผมแล้ว..
ที่ผ่านมา..ผมยังเป็นผู้ไม่รู้..ยังเป็นคนเขลา เป็นคนเขลาอย่างบ้าคลั่ง..
การที่สื่อหาแฟนๆก็ด้วยความระลึกได้ถึงความมีจิตใจที่ดีงามให้แก่กัน..
บอกแฟนๆด้วยใจ..ผมเป็นคนไม่ชอบเทคโนฯสักเท่าใด..
หากใครจะคุยด้วย ทดลองขอเบอร์ของผมได้ที่คนสามคน คือ คุณนัทฯ อาจารย์ZEEMAN และลุงจวบ..
หากการเข้าบอร์ดมาในคราวนี้ จะเป็นที่ไม่พอใจ หรือสะเทือนผู้ใดบ้าง..
ผมขอโทษครับ..ไม่เจตนาจะมากวนใจใคร..

มีอย่างนึงจะให้คนได้พิจารณา..คืออย่างนี้..ผมเป็นขวดบรั่นดี..เดิมที..ผมบรรจุบรั่นดีครับ..
เด๋วนี้..ไม่มีบรั่นดีบรรจุอยู่..แต่เป็นน้ำเปล่า..เป็นน้ำเปล่าๆ..
ผมต้องการสื่ออะไรเอ่ย..ผู้มีปัญญาลองมาตีควมกันดู..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 25 มี.ค. 12, 18:21 น »

นั่นนะซิเนอะ นายปากเสีย ปากเหม็น...หรือลุงจ๊อกตัวเป็นๆ
เข้ามาผ่าดันไปกระเทือนซางใครเข้า...ดังนั้น โกรธคือโง่
โมโหคือบ้านะท่านนะ...และการไปยึดติดคิดเองเออเอง...
เก็บเอาไปคิด ไปกระทบจิตตนและปรุงแต่ง นั่นยิ่งแรงใหญ่...
ฉนั้น ปล่อยวาง เสีย ปล่อยวาง อย่างหนูนัทว่า...
โลกเราก็จะน่าอยู่ และน่าอภิรมย์ ขึ้นมากเลย จริง ๆ นะท่านนะ หฺึหึหึ...

ดังนั้น ใครที่กำลังเป็นดั่งตาจ๊อกว่าละก้อ....
ท่านก็ต้องไปหาอ่านธรรมมะจากหนูนัทฯ แล้วฝึกหัดตนเองให้ดี...
q*033
Tags:
Guest
ปากเสีย..
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 26 มี.ค. 12, 11:05 น »

เนมนี้ แฟนๆต้องเข้าจัย..หนักแน่น..
แต่เด๋วนี้..ไม่ใช่หรอกครับการสนใจ การศึกษา การปฏิบัติตามคำสอนของศาสดา และสาวก เป็นเรื่องส่วนตัวของผม ผมไม่เคยอวดตนเองว่าเก่ง แม่นยำ แถมยังบอกอยู่เสมอเลย..ว่า..ยังเป็นผู้ไม่รู้..
คำถามที่ได้ตั้งใว้ เป็นแค่อยากจะรู้ว่า แฟนๆเก่าๆของผม (วัยก้อใกล้เคียงกันด้วย)จะมีความเจริญ และก้าวหน้าสักเท่าใด..
ป่ะถี่โถ๊ะ..อายุอานามก้อไม่น้อยแล้ว แค่ธรรมพื้นฐานก็ไปไม่ถึง..(นี่เบนจิตออกแล้วนะ ไม่มีการเบียดเบียน) เป้าหมายที่พูดอยู่นี่ เราอยู่รู้กันอยู่แต่ใจ..ซาบซึ้งถึงไหน เราอยู้กันอยู่แล้วหนา..
เฉลย..ขวดเหล้า เอามาใส่น้ำผึ้ง จากขวดเหล้า กลายเป็นขวดน้ำผึ้งไปในบัดดล
ที่แกล้งตั้งคำถามใว้ เพื่อต้องการสื่อให้รู้ว่า ไม่ว่าใครๆก็ตาม..เปลี่ยนแปลงความคิดได้เสมอ กลับกลายได้อยู่เสมอ
ผมกำลังสื่อให้เพื่อนๆในสังคมที่ผมสามารถใช้สื่อได้ เพ่ือให้พวกเราได้ขบคิด การปรับ การจูนเข้าหากัน ทำได้ทั้งนั้น ไม่ว่าเราจะชักจูง ชักชวน ไปขึ้นเขา หรือลงเหว..
รักกันใว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย ยกเว้นพวกที่เป็นนักวิชาการ เกิด หรือเรียนที่เมืองฝรั่ง คนพวกนี้..แผ่นดินเอียงอย่างหนัก..ไม่ว่าเขาจะยืนในมูมไหนของแผ่นดิน..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 26 มี.ค. 12, 22:40 น »

ลุงจ๊อกครับ ผมขอโทษจริงๆที่หาที่อยู่ของลุงไม่เจอ ..แต่ผมเชื่อว่ามันอยู่ที่ไหนสักแห่ง ผมได้เก็บไว้อยู่ ...ผมอยากจะติดต่อลุงอีกสักครั้ง ...ผมเชื่อว่าลุงยังคงให้ความไว้วางใจผมอยู่ ..หากลุงได้เห็นตัวตนที่แท้จริงของผมอาจจะผิดหวังก็ได้ครับ...หากลุงมั่นใจในคำสอนของพรุะพุทธเจ้า จงรับรู้ด้วยว่าผมคนหนึ่งที่ศรัทธาและเชือมั่นในคำสอนของพระองค์...เพียงแต่ผมไม่สามารถลิ้มรสแห่งพระธรรมและอิ่มเอมไปกับความปล่อยวางได้ ผมจึงว่ายเวียนวนในวัฎฎะสงสารดังเช่นปุถุชนทั่วไปครับ..
ดงบาทา
ปล.หรือว่าผมจะต้องเปิดกระทู้วิจารณ์พระพุทธเจ้า จึงจะได้พบพานเพื่อนเก่าที่คุ้นเคย..อย่าเลย
Tags:
Guest
ลุงจ๊อก..
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 27 มี.ค. 12, 09:51 น »

ผมก็หาที่อยู่ของคุณไม่เจอ..จัดห้อง จัดตู้พระ..เก็บของสำคัญๆไว้ดีเกินไป..เลยหาไม่เจอ..
เอางี้..เด๋วผมเข้าลงทะเบียน แล้วเอาอีเมล์ส่งมาให้ดีกว่าเน๊าะ..
Dongครับ..
ผมอยากจะคุยกับคุณยาวๆ เพื่อจะถ่ายทอดเคล็ดวิชากำกลังภายในให้ แต่เกรงว่าจะใช้พื้นที่ไม่เหมาะสม..อาจจะทำให้จิตสะเทือนได้ง่าย..
แต่จะถ่ายทอดเคล็ดพื้นฐานที่เป็นหัวใจหลักในวิชาหัวใจพระพุทธเจ้าให้ก่อน..ดังนี้..
1.ศีล..เราจักต้องมีจิตใจที่ฝักใฝ่ในคำสอนของพระพุธเจ้า..ในข้อห้ามของพระพุทธเจ้า..
ต้องเข้าใจในข้อห้ามของพระพุทธเจ้า ข้อห้ามทั้งห้าข้อ มีเหตุที่สามารถสืบค้นได้..นี่แหละครับ..เมื่อเข้าใจในคำว่า ศีลดีแล้ว..นี่แหละครับ..ใช่เลยครับ..
ในฆาราวาส..พระท่านเทศน์ใว้ว่า..
พึงกระทำทาน..การให้..เป็นเหตุให้เรารู้จักปล่อยวาง..แล้วรักษาศีล..และต่อมา พระท่านให้ภาวนา..
การดำรงค์ชีพอยู่ในโลก การครองตนในสังคม..พระท่านสอนให้เรารู้จักการจำแนผม้จักการพิจารณาครับ..
ผมสนใจในคำสอนขององค์ศาสดา ปฏิบัติตาม(แบบค่อยๆฝึกฝน)จึงทำให้ผมรู้จักวิธีหลีกทุกข์ได้..ผมเลยมีจิตที่ร่าเริง..
ผมฝึกจิต ฝึกกาย..ไม่เคยพบเลยว่า..กายของผม จิตของผมจะมีอภินิหารอันใด..เพียงแต่ผมมีลมหานยใจที่อิ่มเอม ร่างกายสดชื่น..ในแต่ละวัน หน้าบานทั้งวัน..
Tags:
Guest
ผมเอง
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 28 มี.ค. 12, 14:35 น »

แม้ว่าผมจะไม่ได้เดินไปในสายธรรมะ
แต่ผมก็พบความสุขใจด้วยการปลูกผักครับ
ยังคิดถึงลุงเสมอครับ

Tags:
Guest
ลุงจ๊อก..
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 29 มี.ค. 12, 10:19 น »

ผม..มีแต่ความจริงใจ
อะไรๆมานก้อไม่มีความแน่นอนนะครับ..
คุณคงจะคิดไม่ถรึงงง...ผมอาจจะมาเยี่ยมคุณถึงที่นี่เลยแหละ..
ฟอส..ลูกคนเล็ก เลือกจะมาศึกษาต่อที่นี่..
หากว่า..เขาไม่เปลี่ยนแปลงความตั้งใจ..ผมคิดว่าคงจะได้มีโอกาส..ได้พบกัน
หากคุณกลับบ้านเมื่อไร..แจ้งให้ผมทราบด้วย..เพราะว่า ผมมีห้องปรับอากาศใว้สำหรับเพื่อนของคุณที่ติดตามมาด้วย.
จะได้ไม่ลำบากในการท่องเที่ยว..หากว่า เวลาผ่านไปอีกประมาณเวลาที่พอเหมาะ..ผมมีกิจกรรมที่ข้องเกี่ยวกับการทำทัวร์ ก้อบรรดาเพื่อนๆที่มีความรู้เรื่องทัวร์ ชักชวนอ่ะครับ..คนมีที่ดิน เลยมีโอกาสอ่ะครับ..
แต่ว่า ขณะนี้..อยากขอเชิญลุงจวบ..แลคณะ พักที่รีสอร์ทกิ๊กก๊อกของผมได้แย้ว..รับรอง เพื่อนของคุณไม่ร้อนอีกแล้ว..
สุดท้าย ช่วยหาทางติดต่อผมด้วย..ผมโลว์เทค..และผม..ไม่สามารถติดต่อผู้อื่นได้..ผมต้องการแบ่งมรดกไปยังที่ต่างๆ..เพื่อเป็นที่ระลึก แด่เพื่อนๆ
อย่าลืม ผม..ใกล้จะสิ้นอายุอยู่แล้ว..ผมยังจัดการมรดกชิ้นเล็กชิ้นน้อยไม่ลงตัวซั๊กที..จะแจกสิ่งของไปยังเพื่อนๆ เพราะเป็นของที่เก็บสะสมใว้ด้วยความหวง ต้องการปลดปล่อยความเป็นตนเอง เป็นของตู..
ผมแปลกกว่าคนอื่นๆ..อีตอนที่ชอบให้ของเพื่อนๆ ชอบมัดใจเพื่อนด้วยสิ่งของที่มีคุณค่า แต่ราคาไม่ต้องพูดถึง..เพราะผมไม่ทราบ..
ผมชอบคนมีน้ำใจ ผมชอบคนใจจริง..ผมชอบคนเอาใจใส่ส่วนรวม..ทุกคนที่พูดคุยกันยอมรับความเป็นเพื่อนกัน..ผมชอบทุกคน..
คิดถึงคุณนะครับ..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 29 มี.ค. 12, 12:23 น »

อะไรๆมานก้อไม่มีความแน่นอนนะครับ..
คุณคงจะคิดไม่ถรึงงง...ผมอาจจะมาเยี่ยมคุณถึงที่นี่เลยแหละ..
ฟอส..ลูกคนเล็ก เลือกจะมาศึกษาต่อที่นี่..
หากว่า..เขาไม่เปลี่ยนแปลงความตั้งใจ..ผมคิดว่าคงจะได้มีโอกาส..ได้พบกัน
หากคุณกลับบ้านเมื่อไร..แจ้งให้ผมทราบด้วย..เพราะว่า ผมมีห้องปรับอากาศใว้สำหรับเพื่อนของคุณที่ติดตามมาด้วย.
จะได้ไม่ลำบากในการท่องเที่ยว..หากว่า เวลาผ่านไปอีกประมาณเวลาที่พอเหมาะ..ผมมีกิจกรรมที่ข้องเกี่ยวกับการทำทัวร์ ก้อบรรดาเพื่อนๆที่มีความรู้เรื่องทัวร์ ชักชวนอ่ะครับ..คนมีที่ดิน เลยมีโอกาสอ่ะครับ..
แต่ว่า ขณะนี้..อยากขอเชิญลุงจวบ..แลคณะ พักที่รีสอร์ทกิ๊กก๊อกของผมได้แย้ว..รับรอง เพื่อนของคุณไม่ร้อนอีกแล้ว..
สุดท้าย ช่วยหาทางติดต่อผมด้วย..ผมโลว์เทค..และผม..ไม่สามารถติดต่อผู้อื่นได้..ผมต้องการแบ่งมรดกไปยังที่ต่างๆ..เพื่อเป็นที่ระลึก แด่เพื่อนๆ
อย่าลืม ผม..ใกล้จะสิ้นอายุอยู่แล้ว..ผมยังจัดการมรดกชิ้นเล็กชิ้นน้อยไม่ลงตัวซั๊กที..จะแจกสิ่งของไปยังเพื่อนๆ เพราะเป็นของที่เก็บสะสมใว้ด้วยความหวง ต้องการปลดปล่อยความเป็นตนเอง เป็นของตู..
ผมแปลกกว่าคนอื่นๆ..อีตอนที่ชอบให้ของเพื่อนๆ ชอบมัดใจเพื่อนด้วยสิ่งของที่มีคุณค่า แต่ราคาไม่ต้องพูดถึง..เพราะผมไม่ทราบ..
ผมชอบคนมีน้ำใจ ผมชอบคนใจจริง..ผมชอบคนเอาใจใส่ส่วนรวม..ทุกคนที่พูดคุยกันยอมรับความเป็นเพื่อนกัน..ผมชอบทุกคน..

q*062q*071
ไม่คาดหวัง แต่ตั้งใจรอคอยด้วยความยินดียิ่งครับผม..
ดงบาทา
Tags:
Guest
ผมเอง
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 29 มี.ค. 12, 14:21 น »

สำหรับผมลุงเหมือนญาติผู้ใหญ่ ลุงไม่ได้มัดใจผมด้วยการให้ แต่ลุงมัดใจผมด้วยการพูดครับ ผมเพิ่งกลับไปบ้านมาเมื่อเกินที่แล้วนี้เองครับ จับแล้วจับอีกกับโทรศัพท์แต่ด้วยความรู้สึกว่าผมอาจจะนำซึ่งความเดือดร้อนใจมาสู่ลุงจนกระทั่งวันสุดท้ายผมก็ไม่สามรถลบความรู้สึกของผมที่มีไปได้ ผมเลยไม่ได้โทรหาลุงครับ
ลุงครับ ผมจะไม่พยายามติดต่อลุง แต่ผมจะมาหาลุงที่นี่เรื่อย ๆเงียบ ๆ และหากแม้วันใดลุงได้มาณที่แห่งนี้ หากเรามีเวรกรรมเคยทำร่วมกันมาเราคงได้เจอกันครับลุง
Tags:
Guest
ลุงจ๊อก..
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 29 มี.ค. 12, 15:32 น »

ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น..มาใกล้กันแค่นั้น..ไม่โทรฯกัน..
เราเป็นคนที่เคยอยู่ในท้องที่ที่มีวัฒนธรรมเดียวกัน..
คุณคุยถึงกรรม เวร..
มันไม่ใช่เวรหรอกครับ หากแต่เป็นบุญของเรา เรามีความรู้สึกที่ดีๆให้แก่กัน
ส่วนเรื่องของกรรม..ทุกๆวัน..สัตว์เรา(มนุษย์ก็เป็นสัตว์)มีกรรมในกิจกรรมของแต่ละวันอยู่แล้ว กรรม คือกิจวัตรประ [จำวัน ในห้วงของแต่ละวัน การดำรงค์ชีพ การเคลื่อนไหว..เขาเรียกว่ากรรม..แล้วมีการจำแนกออกว่า..กรรมดี หรือกรรมไม่ดี มีเท่านั้นแหละ
ย้อนไปที่ข่าวที่ส่งให้ทราบ..ผมอาจจะเป็นฝ่ายมาพบคุณก็ได้นะครับ..โลกใบนี้..
กลับมาที่เรื่องบุญที่คุณและผมได้ตั้งข้อสังเกตุ..หากผมมีวาสนา..ที่จะได้ส่งเสียบุตรให้ได้รับการศึกษาที่เป็นinterแล้วล่ะก้อ..ผมมาพบคุณได้แน่ๆ..
ขณะนี้..เพื่อนๆที่เป็นดอกเตอ..มานกำลังเร่งติว และเริ่มติดต่อพวกดอกเตอของมานที่อาศัยอยู่ที่นี่ เพื่อนๆของมาน ก้อเป็นเพื่อนๆของผมด้วย..
เหตุผลของการเลือกที่จะให้ลูกมาเรียนที่นี่ เพื่อนของผมมานเป็นคนแนะนำ แล้วเจ้าฟอสมานก็กระดี๊กระด๊าผิดปกตินิสัย..สังสัยมานคงอยากมามีเมียที่นี่เสียม้าง..
ในการพูดคุยของผม และคุณ จะมีคนเข้าใจความในได้เพียงไม่กี่คน มันเป็นลักษณะการคุยของเพื่อนและเพื่อนด้วยกัน..ผู้รู้จักกันได้ดี ก็จะรู้ๆกันอยู่ แม้ผู้อ่านผู้อื่น ที่เขาไม่รู้จัก เขาจะไม่รู้ว่าผมคุยกับใครบ้าง คนหลายคน ไม่รู้จักผม ไม่รู้คุณเป็นใคร อยู่ที่ไหน..
ฮาฮาฮา..เราคุยกันแค่ ไม่กี่คน..เพราะคนอื่นเขาไม่รู้จักเรา...
ที่ดีจัยมากๆ ในบอร์ดมีคนเรียกผมว่า,,ตาจ๊อก,,เป็นชื่อใหม่ครับ เคยมีแต่ เพื่อนๆเรียกอั้ย น้องๆเรียกพี่..ต่อมา มีเด็กเรียกน้า ต่อมาเรียกลุง ต่อๆมา..แพร่หลายมากขึ้นเรื่อยๆเลย...พวกมานเรียกว่า,,ตา,,เสียแล้ว../size]
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 31 มี.ค. 12, 00:02 น »

ดีใจจัง ที่มีส่วนร่วมตั้งกระทู้ให้ท่านผู้อาวุโสทั้งสองได้คุยกันด้วยน้ำมิตรไม่ตรีที่มีต่อกันในห้วงเวลาที่ผ่าน นี่คือประโยชน์ของโลกออนไลน์ นี่คือประโยชน์เทคโนโลยี ในยุคการสื่อสารไร้พรมแดน ครับ
ดงบาทา
Tags:
Guest
ลุงจ๊อก..
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 2 เม.ย. 12, 14:17 น »

dongฯครับ..
ผมอ่ะนะ หากต้องการจะสื่อสารกับผม..ก้อตั้งกระทู้เรียกก้อแล้วกัน..เอ๊ะ..บางคนจะนึกไปไกล..แค่จุดธูปเรียกก็มาแล้ว..อะไรทำนองนั้น..
ผมไม่อยากกลับมาวิจารณ์เรื่องการเมืองแบบที่เคยเป็นอ่ะครับ..มันมีผลต่อความเพียร..เช่นการทำให้ไม่ร้อน หากผมไปวิพากษ์วิจารณ์ คำพูด อารมณ์ มันไม่เป็นไปตามความต้องการ...
dongฯครับ..ผมไม่เก่งในพระไตรปิฏก ไม่แม่นในพระธรรมวินัย..
ด้วยความไม่เก่งในนี้นี่แหละ ผมจึงปฏิบัติตามอย่างที่พระท่านได้อบรม ได้สอนแก่ มวลหมู่ที่พยามจะเดินตามองค์สัมมาสัมพุทธเจ้า..คือความหลุดพ้นไปเสียซึ่งการเวียนว่าย ตายเกิด
ผมเข้าใจว่า คำว่านิพพาน..ไม่ใช่หมายความว่า การไม่กลับมาเกิด..
แต่ผมเข้าใจว่า คำว่านิพพาน คือความไม่มีทุกข์เท่านั้นเอง..
ผมแปล..หลังจากการที่เราได้รับศีลจากพระ และพระท่านให้พรกลับมาว่า ผู้รักษาศีล จะเป็นผู้พบนิพพาน..
ผมรักษาเพียงศีลเท่านั้น ยังไม่สามารทำให้ผมบังคับจิตได้ ไฟแห่ง โลภ โมหะ โทสะ ไฟเหล่านี้ ดับยากเหลือประมาณ..
การเข้าพูดคุยในสายการเมือง มันไม่ทำให้ไฟแห่งความโมหะ โทสะ มอดดับลงได้..มันเหมือนไฟที่สุมขอนนั่นกระมัง
ในผู้บำเพ็ญเพียร นับเป็นปัญหา เป็นอุปสรรค..สำหรับผมเอง เกิดกับผมเอง ผมคิดเช่นนี้..
ผมเป็นดังภูติพราย วนๆเวียนๆไปๆมาๆ..เป็นนิสัยครับ..
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 3 เม.ย. 12, 12:41 น »

dongฯครับ..
ผมอ่ะนะ หากต้องการจะสื่อสารกับผม..ก้อตั้งกระทู้เรียกก้อแล้วกัน..เอ๊ะ..บางคนจะนึกไปไกล..แค่จุดธูปเรียกก็มาแล้ว..อะไรทำนองนั้น..
ผมไม่อยากกลับมาวิจารณ์เรื่องการเมืองแบบที่เคยเป็นอ่ะครับ..มันมีผลต่อความเพียร..เช่นการทำให้ไม่ร้อน หากผมไปวิพากษ์วิจารณ์ คำพูด อารมณ์ มันไม่เป็นไปตามความต้องการ...
dongฯครับ..ผมไม่เก่งในพระไตรปิฏก ไม่แม่นในพระธรรมวินัย..
ด้วยความไม่เก่งในนี้นี่แหละ ผมจึงปฏิบัติตามอย่างที่พระท่านได้อบรม ได้สอนแก่ มวลหมู่ที่พยามจะเดินตามองค์สัมมาสัมพุทธเจ้า..คือความหลุดพ้นไปเสียซึ่งการเวียนว่าย ตายเกิด
ผมเข้าใจว่า คำว่านิพพาน..ไม่ใช่หมายความว่า การไม่กลับมาเกิด..
แต่ผมเข้าใจว่า คำว่านิพพาน คือความไม่มีทุกข์เท่านั้นเอง..
ผมแปล..หลังจากการที่เราได้รับศีลจากพระ และพระท่านให้พรกลับมาว่า ผู้รักษาศีล จะเป็นผู้พบนิพพาน..
ผมรักษาเพียงศีลเท่านั้น ยังไม่สามารทำให้ผมบังคับจิตได้ ไฟแห่ง โลภ โมหะ โทสะ ไฟเหล่านี้ ดับยากเหลือประมาณ..
การเข้าพูดคุยในสายการเมือง มันไม่ทำให้ไฟแห่งความโมหะ โทสะ มอดดับลงได้..มันเหมือนไฟที่สุมขอนนั่นกระมัง
ในผู้บำเพ็ญเพียร นับเป็นปัญหา เป็นอุปสรรค..สำหรับผมเอง เกิดกับผมเอง ผมคิดเช่นนี้..
ผมเป็นดังภูติพราย วนๆเวียนๆไปๆมาๆ..เป็นนิสัยครับ..

q*071q*071

" เอหิปัสสิโก อกาลิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ ท่านจงมาดูเถิด ให้ผลได้ไม่จำกัดกาล ผู้รู้ก็รู้ได้เฉพาะตนดังนี้" ครับลุงจ๊อก.. การให้ความรู้ให้ธรรมะ เป็นการให้ที่ยิ่งใหญ่ ลุงจ๊อกกำลังให้ทานที่ยิ่งกว่าทานทั้งปวงแก่ผม และแก่ผู้ที่ได้เข้าอ่านมาเห็นครับ ผมเชื่ออย่างนั้น..
ขอบคุณครับลุง
ดงบาทา

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม