หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: พล.ต.นะเคามวยเค้าเป็นใคร?มาจากไหนคะ?  (อ่าน 2068 ครั้ง)
Guest
k542
เรทกระทู้
« เมื่อ: 10 พ.ค. 12, 11:13 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

q*032q*031 ไม่รู้จักจริงๆค่ะ...เค้าเป็นใคร? มาจากไหน? อยู่ที่ใดในโลกเหรอ?

ท่านใดก็ได้ ช่วยให้คิมหายโง่หน่อยนะคะ...ขอบคุณค่ะ q*029
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พ.ค. 12, 11:31 น »

คิมเห็นข่าวจากนี่ค่ะ... q*077

http://news.sanook.com/1116920/นะเคามวย-แฉ-ใครค้ายาเสพติดตัวจริง/

----

แล้วกลับบ้านตอนเย็นคิมจะเข้ามาอ่าน...ขอบคุณมากค่ะ... q*021q*021

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 10 พ.ค. 12, 12:47 น »

ใส่ลิงค์ให้นะครับ เพื่อเวลาคลิ๊กจะได้สะดวก http://news.sanook.com/1116920/นะเคามวย-แฉ-ใครค้ายาเสพติดตัวจริง/

คิดว่าคุณคิมอ่านข่าวแล้ว คงทราบแล้วนะครับ ว่าเขาเป็นใคร หากอ่านข่าวแล้วไม่เข้าใจยัง ถามอีกทีนะครับ ผมก็พอรู้จากข่าวในทีวี จากหนังสือพิมพ์แหละครับ ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัวอะไร q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 10 พ.ค. 12, 13:34 น »

เขาคนนีี้รู้เส้นทางยาเสพติดเป็นอย่างดีครับ ตั้งแต่สมัยผมอยู่กองกำลังนเรศวร ดูแลพื้นที่ 1500 กิโลเมตรชายแดนด้าน ตาก แม่ฮ่องสอน เชียงใหม่ เชียงราย พะเยา น่าน จรดเขตจังหวัดเลย ก็มีการติดตามความเคลื่อนไหวของเขาเสมอ เพราะมีกระแสความคุ้นเคยกับกองกำลังขุนส่า ราชาเฮโรอีนระดับโลก และ เว่ย เซียะ กัง ราชายาบ้าแห่งว้าแดง

สมัยก่อนจะมีการนำชายหนุ่มจากเขตปกครองต่างๆ ของขุนส่า ไปฝึกเป็นกองกำลังติดอาวุธ สนับสนุนลับๆ โดยราชการไทยให้มีกองกำลังติดอาวุธตามแนวชายแดน เพื่อเป็นกันชนชายแดนให้กับไทย-พม่า โดยสหรัฐฯเองก็ได้สนับสนุนคุ้มครองชนกลุ่มน้อยเหล่านี้ด้วย เพื่อมิให้พม่าละเมิดสิทธิชนกลุ่มน้อยและละลายชนชาติเหล่านี้ด้วยอาวุธ อเมริกาจึงได้สนับสนุนอาวุธยุทโธปกรณ์ในการรบให้ เช่น ว้าแดงได้จรวด SAM-7 สองกระบอก เพื่อต่อสู้กับอากาศยานพม่า แต่ก็นั่นหล่ะเป็นดาบสองคมให้กับไทยด้วย เพราะหลังจากชนกลุ่มน้อยเหล่านี้หาเงินด้วยยาเสพติด และเป้าหมายคือเยาวชนไทยและกระจายสู่ที่ต่างๆ เมื่อทางการไทยเริ่มตอบโต้ กวดขัดยาเสพติด นำเฮลิคอปเตอร์แบบ เบล-22 ขึ้นสำรวจชายแดน ก็โดนยิงตกไปสองลำ (เป็นความลับราชการนะครับ เพื่อมิให้กระทบและเพิ่มปัญหาชายแดน) ต่อจากนั้นไทยมิได้นำ ฮ.ขึ้นบินอีก ยุคต่อมาได้ส่งเครื่องบินไร้คนบังคับหรือ นกพิราบขาว บินสำรวจแทน โดยแพลนกล้องติดตามตลอดแนวชายแดนและลึกเข้าไปในแผ่นดินพม่าถึง 60 กิโลเมตรจากชายแดน ทอดยาวไปด้านจังหวัดตาก - เชียงราย สามารถตรวจจับสถานที่คาดว่าเป็นโรงงานผลิตยาบ้าจำนวนมาก และนำมาสู่การเขียนแผนที่ทางทหาร เพิ่มพื้นที่สีแดงยาบ้า ในตารางเขตประเทศเพื่อนบ้าน ซึงมีส่วนหนึ่งที่เป็นที่ตั้งของทหารกระเหรี่ยง นะคะมวยด้วยครับ

เอาคร่าวๆ นะครับ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พ.ค. 12, 14:01 น »

สถานการณ์ยาเสพติดชายแดน เป็นปัญหามานาน วันนี้มีเวลานิดหน่อยก็แล้วกัน จะสาธยายให้เพื่อนๆ ร่วมบอร์ดนีได้อ่านกัน

ผมในฐานะรับผิดชอบการข่าวในขณะนั้น และยังประสานงานรวมทีมกับชุดเฉพาะกิจปราบปรามยาเสพติดกองทัพภาคที่สาม ช่วงหนึ่งฝังตัวติดตามเจ้าพ่อค้ายารายใหญ่ระดับประเทศ เช่น กำนันแดง หรือ นายแสงสนิท ไชยศรี หรือ เจ้าพ่อสองฝั่งสาย ที่อำเภอแม่สาย จ.เชียงราย กำนันแดงมีอิทธิพลเป็นอย่างมากในพื้นที่แห่งนี้ รวมทั้งมีโรงโม่หินที่บ้านแม่ขาว จ.ท่าขี้เหล็ก ในพม่า และเป็นที่เกรงใจของทหาร ตำรวจ พม่าทั้งหมดในเขตจังหวัดนี้ ตอนหลังเขาได้รับสัมปทานสร้างถนนสี่เหลี่ยมเศรษฐกิจ ท่าขี้เหล็ก - เชียงตุง และ สร้างถนน ท่าขี้เหล็ก - เมืองยอน เมืองหลวงของว้าแดง นั่นทำให้เขาได้สนิทแนบแน่นกับ เหว่ย เซียะ กัง ยิ่งขึ้้นไปอีกหลังจากพบเจอกับในบ่อนในประเทศพม่ามาแล้วหลายครั้ง และได้รับสัมทานสร้างโรงพยาบาล สาธารณูปโภคทั้งหมดให้กับเมืองยอน โดยขนอุปกรณ์ก่อสร้าง ข้าวสาร อาหารแห้ง ผ่านด่านชั่วคราวด้านชายแดน อ.เวียงแหง จ.เชียงใหม่ มีการว่าจ้างรถสิบล้อจำนวนหลายสิบคันในการขนส่ง ทั้งยังจ้้างรถเหล่านั้นด้วยราคาแพง หนึ่งหมื่นบาทต่อวัน ต่อคัน โดยเดินทางขนส่งเวลากลางคืน (ด่านปกติจะไม่เปิดกลางคืนหรอกครับ มีแต่ด่านอิทธิพลเท่านั้น)

ความสนิทเหล่านี้นำมาซึ่ง การตั้งโรงงานยาบ้าของกำนันแดงเอง ที่จากเดิมมีอยู่ 1 โรงงานตามเส้นทาง เลียบชายแดนไทย - พม่า ต่อมาทางว้าแดงได้จัดกำลังคนเพิ่มให้ โดยกำนันแดงได้ไปตั้งโรงงานเพิ่มพร้อมขยายเขตอิทธิพลข้ามแม่น้ำโขงด้านอำเภอเชียงแสนไปยังเมืองต้นผึ้ง และ เมืองสิงห์ ทำการตั้งโรงงานยาบ้าถึง 5 โรงงาน และ ปปส.ไทย ร่วมมือ ปปส.ลาว เข้าทะลายเมื่อปี 2540 ทั้งห้าโรงงานพร้อมกัน และกำนันแดงหนีข้ามแม่น้ำโขงไปยังฝั่งพม่า ทางวัดศรีบุญเรืองได้สำเร็จเพียงเสี้ยวเส้นยาแดง

ปี 2539 มีการจัดเลือกตั้งซ่อมในเขต 2 จ.เชียงราย ซึ่งเป็นเขตอิทธิพลของกำนันแดงเอง และในวันเกิดของกำนัน วันที่ 19 ตุลาคม 2539 ก่อนการเลือกตั้งซ่อม อดีตนายกรัฐมนตรี พลเอก ชาติชาย ชุณหวัณ พร้อมคณะ รวมถึงดาราสาว โยโกะ ทาคาโน่ ให้เกียรติเป็นประทานจัดงานวันเกิดให้กับกำนันแดง จัด ณ. หมู่บ้านปางห้า ต.เกาะช้าง อ.แม่สาย จ.เชียงราย มีแขกร่วมงานจำนวนมาก รวมทั้งผมด้วย ที่เขียนเรื่องนี้ผมจะโยงการเมืองกับยาเสพติดครับ และจะเล่าต่อไป

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พ.ค. 12, 23:49 น »

ขอขอบคุณคุณprayakrut55มากนะคะที่กรุณาส่งลิ้งค์ให้...ขอบคุณจริงๆ

q*021q*021
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 10 พ.ค. 12, 23:56 น »

ขอขอบคุณคุณjolimontมากค่ะ ที่มาเล่าที่มาที่ไปให้ได้อ่าน...

กลับมาเล่าต่อนะคะ...ขอบคุณค่ะ q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 11 พ.ค. 12, 03:40 น »

นะเคามวยหลังจากมีสิทธิในผลประโยชน์ยาบ้า ก็เริ่มส่งคาราวานเดินเท้าเข้าสู่ประเทศไทย หลายครั้งผมได้ยินรายงานทางวิทยุถึงการลาดตระเวนไพรพบกลุ่มกองกำลังติดอาวุธเดินเท้าผ่านพื้นที่ป่าในเขตไทย แต่บางคราเราไม่สามารถปะทะได้โดยตรงเพราะข้อจำกัดหลายประการ บ่อยครั้งที่เราปล่อยมันผ่านเข้ามาโดยค่อยติดตามจับกุมทีหลังจากที่ถึงมือผู้รับสินค้าในประเทศไทย ซึ่งบ่อยครั้งเราจะได้ยินถึงการอ้าง อิงเหล่าผู้มีอิทธิพล ทั้งนักการเมือง หรือผู้กว้างขวางในประเทศไทย

ครั้งหนึ่งทีมเราติดตามคาราวานของ นะเคามวย ไปถึงลูกน้องของ เว่ย เซียะ กัง และแจ้งให้ทาง ปปส.เข้าตรวจค้น สกัดได้ยาบ้า 1200000 เม็ด ลูกน้อง เหว่ย เซียะ กัง เสนอเงินสดให้ทางเราสี่สิบล้านบาท แลกกับอิสระภาพ โดยให้แบ่งครึ่งทหารและตำรวจ แต่ไม่มีใครสนใจรับเงินสกปรกนั่น ต่อมามีผู้อิทธิพลในเชียงใหม่เข้ามาขอเคลียร์คดีทางเชิงลึก แต่ผู้ใหญ่ของเราชิงตีข่าวต่อสาธารณะชนเสียก่อนที่เขาจะได้ทำอะไรไปมากกว่านี้

ต่อมา ทางกองกำลังนำโดย พ.อ.(พิเศษ) โตมร กิตติโสภณ (ยศขณะนั้้น ต่อมาดำรงตำแหน่ง ผบ.กองกำลังนเรศวร ควบ ผบ.พล.ร.4) ได้สกัดจับยาบ้าหนึ่งล้านเม็ด ได้ในพื้นที่ อ.เวียงแหง โดยกองกำลังผาเมือง (หน่วยงานขึ้นตรงกองกำลังนเรศวร) ซึ่งคาราวานที่จับได้เป็นกระเหรี่ยงทั้งหมด อ้างรับจ้างขนยาเสพติด และ พ.อ.(พิเศษ) โตมร กิตติโสภณ รีบแจ้งนักข่าวมานำเสนอข่าวการจับกุมในที่เกิดเหตุ ป้องกันปัญหาคนวิ่งเต้นล่วงหน้า ซึ่งก็เงียบจริงๆ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 พ.ค. 12, 03:55 น »

วกกลับมาที่ชายแดนด้าน อ.แม่สาย เพราะเป็้นรายใหญ่กว่า นะเคามวย

หลังจากกำนันแดงหนีรอดหวุดหวิดจากการเข้าทะลายโรงงานยาบ้า ณ.สปป.ลาว ก็คั่งแค้นจัด รีบหาทุนสำรองทันทีโดยการเพิ่มปริมาณการผลิตยาบ้าในเขตพม่า โดยขอกำลังจากกองกำลังว้าแดงสนับสนุนการผลิตทุกรูปแบบ ในตอนนี้เริ่มมีสื่อมวลชนไทยให้ความสำคัญกับปัญหายาเสพติดระบาดมากขึ้นแล้ว มีการตั้งกล้องถ่ายภาพตามแนวชายแดน และนำเสนอข่าวการระบาดของปัญหายาบ้าอย่างสม่ำเสมอเป็นรายวัน แต่ขณะนั้นทางการพม่ายังไม่มีใครรู้จักยาบ้ามากนัก ผมเคยคุยกับนายทหารพม่า ที่ประจำด่าน ตม.ด้านสามเหลี่ยมทองคำ พอบอกรูปพรรณสัณฐาณของยาบ้า เขาไม่รู้เลย บอกเพียงแค่รู้จักก้อนกลมๆ สีดำๆ (คือฝิ่น) เท่านั้น

ต่อมาทีมงานข่าวช่อง 3 ได้ซูมกล้องข้ามชายแดนไปถ่ายเจอคนเสพยาบ้าโดยการสูบอยู่บริเวณริมตลิ่งแม่น้ำสาย และทางการไทยได้นำภาพนี้เข้าประชุมกับทางรัฐบาลพม่า และส่งคนให้ความรู้เกี่ยวกับยาบ้้าให้กับทางเจ้าหน้าที่พม่าใน จ.ชายแดนติดกับไทยทั้งหมด รวมทั้งขอความร่วมมือในการเข้มงวดจับกุมแแหล่งผลิตในแนวชายแดนด้วย ซึ่งก็ได้รับการตอบสนองเป็นอย่างดี แต่ก็ยังไม่เพียงพอต่อการปราบปราม เพราะชุดเฉพาะกิจของพมาก็เล็งเห็นผลประโยชน์กับยาเสพติดเหล่านี้ด้วย

พรุ่งนี้มาเล่าต่อครับ
Guest
nnnnnn
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 18:38 น »

thank you so much

Guest
โม้ครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 16 พ.ค. 12, 07:56 น »

ดม้นบน

Tags:  นะเคามวย 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม