หน้า: 1 2 3 4 5 6

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คนจบ ปวส.กินข้าวถูกกว่าคนอื่นหรือ  (อ่าน 51490 ครั้ง)
Guest
คนจน
เรทกระทู้
« ตอบ #225 เมื่อ: 25 พ.ค. 12, 11:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

คราวหลังก้อหัดเรียนสูงๆบ้างนะครับ รัฐบานเขาจะได้ช่วยเหลือ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
e-ni
เรทกระทู้
« ตอบ #226 เมื่อ: 25 พ.ค. 12, 12:58 น »

จะมีใครถ่อสังขารไปกินทุกวันได้บ้างล่ะจ๊ะ..แม่คุณ..

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เบื่อว่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #227 เมื่อ: 25 พ.ค. 12, 13:25 น »

คราวหลังก้อหัดเรียนสูงๆบ้างนะครับ รัฐบานเขาจะได้ช่วยเหลือ

คุณคนจน
คำพูดของคุณช่างเป็นการดูถูดเพื่อนมนุษย์ด้วยกันจัง

แล้วคุณรู้ได้ยังไงว่าพวกเราไม่มีวุฒิอื่น อีก บางคนก็จบ ป ตรี มานะ แต่ตำแหน่งบางตำแหน่งเขาบังคับให้เลือกใช้วุฒิ ปวส ซึ่งทางเราก็จำเป็นต้องใช้วุฒิ ปวส กินเงินเดือนแทนที่จะใช้ ปตรี ครั้นจะปฏิเสธไปว่า ไม่ใช้วุฒิ ปวส สมัคร จะเอาแต่ ปตรี เท่านั้นที่สมัคร คราวนี้ได้ตกงานไม่รู้อีกสิบชาติ ก็จะมาหาว่าเลือกงานอีก

บางคนที่อาจไม่มีวุฒิ ป ตรี อาจเป็นเพราะฐานะทางบ้านที่ไม่อำนวย เลยเรียนมาได้เพียงเท่านี้

ไม่รู้เรื่องระบบราชการดีพออย่ามาพูดดีกว่าเลย

ขอให้จนไปตลอดแล้วกัน

Guest
ร่วมด้วย
เรทกระทู้
« ตอบ #228 เมื่อ: 25 พ.ค. 12, 13:37 น »

เราอยู่ อบต. เป็นแค่พนักงานจ้างตามภารกิจ เงินเดือน จะได้เพิ่มกี่บาทก็ไม่รู้เลย นโยบายบอกว่า ให้พนักงานจ้่างทั่วไปกับจ้างภารกิจ ได้รับเงินเดือน 9,000 บาท แล้วคนที่คนมีวุฒิละ กับคนที่ไม่วุฒิก้อไ้ด้เท่ากัน แล้วจ้างภารกิจคนที่เขากินเงินเดือนเกิน 9,000 บาท จะคิดยังไง บอกตรง ๆ นโยบายของท่าน มันไม่เจาะจง ไม่ชัดเจน ไม่เป็นธรรมด้วย ดีกับเด็กจบใหม่ อย่างข้าราชการบางคนไม่ได้จบป. ตรี แต่ลูกจ้างจบ ป.ตรี จะให้ลูกจ้างมีเงินมากกว่าข้าราชการ คงเป็นไปไม่ได้หรอก ข้าราชการไม่มีใครยอมหรอก อยากให้รัฐบาล คิดนโยบายให้ดีก่อน จะออกมาใช้จริง มันมีผลกระทบกับประชาชนมาก

Guest
คริส
เรทกระทู้
« ตอบ #229 เมื่อ: 25 พ.ค. 12, 14:49 น »

ผมทำงานมา 8 ปี เปนลูกจ้าง แต่มาบัดนี้ คนที่เข้ามาเมื่อวาน เงินเดือนเท่ากันกับผมครับ โห ... ผมเปนคนหนึ่งที่นิยมคุณยิ่งลักษ์ แต่มาบัดนี้ต้องมาทบทวนใหม่แล้วครับ บบบบบบบบบบบบ

Guest
gdvเอก
เรทกระทู้
« ตอบ #230 เมื่อ: 25 พ.ค. 12, 15:26 น »

เห็นบางคนบอกให้ไปเรียนสูงๆบ้าง ให้ขยันๆบ้าง
สงสัยไม่ได้อ่านอะไรที่คนอื่นเขาบอกมาเลย

เขาพูดถึงหน่วยงานราชการ ที่มีโครงสร้างเงินเดือนตายตัว ไม่มีการก้าวกระโดดปรับเงินเดือนแบบเอกชน

และถ้าไม่รุ้จักหลักการ ตำแหน่งสาขาอาชีพของหน่วยงานราชการคุณก็ไม่น่ามาพูดอะไรให้คนอื่นเขาด่าเล่นหรอก

Guest
ราตรี
เรทกระทู้
« ตอบ #231 เมื่อ: 25 พ.ค. 12, 15:59 น »

หากรัฐบาลจะขึ้นเงินเดือน วุฒิปริญญาตรี เป็น 15,000 บาท แล้ว ปวสและปวช หร่ะ ทำไมไม่ลดหรั่นกันบ้าง ถ้าเป็นแบบนี้ น้องๆที่จบปริญญาตรีมา เตรียมตัวตกงานกันได้เลยเพราะ เพราะเขาจะไม่จ้างวุฒิปริญญาตรีแน่นอน เพราะงานบางอย่างนั้น วุฒิ ปวส และปวช ก็ทำได้ ยิ่งข้าราชการอย่าได้หวังว่าจะได้บรรจุ เพราะตำแหน่งระดับ 3 เปิดน้อยมาก ถ้าคุณต้องการบรรจุ จะต้องใช้ตังหลายแสน กว่าจะได้บรรจุ นอกจากคุณดวงดีจริงๆ เพราะฉะนั้น ไม่ต้องเรียนปริญญาตรีให้เสียเวลา เสียตัง เพราะมันไม่มีประโยชน์หากคุณไม่ได้มีญาติผู้ใหญ่ที่จะช่วยเหลือคุณได้ หรือตำแหน่งแหน่งไม่ใหญ่พอที่จะฝากให้คุณทำงานได้เงินเดือนตามวุฒิที่คุณต้องการ อยากให้รัฐบาลทบทวนดูใหม่ว่านึกถึงคนเงินเดือน ปวสและปวช บ้าง เพราะเงิน 15,000 ขึ้น ค่าของกินของใช้พุ่งกระฉูด แล้วจะให้ทำยังงัย

Guest
เด็กเหนือ
เรทกระทู้
« ตอบ #232 เมื่อ: 25 พ.ค. 12, 23:39 น »

เห็นด้วยครับ ผมจบก็จบ ปวส เหมือนกัน ทำงานมา 3 ปีแล้ว ได้เดือนละ 9500 เอง แต่ตอนนี้พวกที่จบต่ำกว่าได้วันละ 300 แล้ว คิดเป็นเดือนแล้ว ปวส ได้เงินเยอะกว่าแค่เดือนละ 500 เอง แล้วผมจะเรียนทำไมตั้ง 2 ปี ไม่เข้าใจรัฐบาลเลย เหมือนพวกผมไม่มีค่างั้นแหละ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #233 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 04:30 น »

กระทู้นี้ ผมว่าเป็นกระทู้เห็นแก่ตัวเองมากที่สุด กลัวเด็กจบใหม่เท่าเทียม ยังไม่พอจะกลายเป็นปัญหาต่อไปในอนาคต การเรียกร้องเงินเดือนที่สูงกว่านี้ของ ปวส. จะทำให้นายจ้างภาคเอกชนต้องคิดหนักที่จะจ้าง ปวส.ทำงาน เช่น คุณเรียกร้องได้ 12500 ขณะที่ ปวช. ม.6 ได้ 9000 นายจ้างรับ ปวช. ดีกว่า เพราะรู้อยู่แล้วเกณฑ์ที่จะเข้ามาสมัครคือ ปวส. เพราะ ปวส. อยากได้งานทำก็ต้องยอม และแน่นอนย่อมมี ป.ตรี ลงมาสมัครด้วย ทำให้จ่ายน้อยแค่ตามตำแหน่งงาน มิได้จ่ายตามวุฒิจริง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #234 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 10:18 น »

หัดเรียนให้สูง ๆ นะครับจะได้เข้าใจระบบราชการ บางคนตบ ป.โท กินเงินเดือน วุฒิปวส. มันไม่เกี่ยวกับความรู้มันเกี่ยวกับความเป็นธรรม
add
เรทกระทู้
« ตอบ #235 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 10:23 น »

กระทู้นี้ ผมว่าเป็นกระทู้เห็นแก่ตัวเองมากที่สุด กลัวเด็กจบใหม่เท่าเทียม ยังไม่พอจะกลายเป็นปัญหาต่อไปในอนาคต การเรียกร้องเงินเดือนที่สูงกว่านี้ของ ปวส. จะทำให้นายจ้างภาคเอกชนต้องคิดหนักที่จะจ้าง ปวส.ทำงาน เช่น คุณเรียกร้องได้ 12500 ขณะที่ ปวช. ม.6 ได้ 9000 นายจ้างรับ ปวช. ดีกว่า เพราะรู้อยู่แล้วเกณฑ์ที่จะเข้ามาสมัครคือ ปวส. เพราะ ปวส. อยากได้งานทำก็ต้องยอม และแน่นอนย่อมมี ป.ตรี ลงมาสมัครด้วย ทำให้จ่ายน้อยแค่ตามตำแหน่งงาน มิได้จ่ายตามวุฒิจริง

แล้วแบบปัจจุบันมันดีกว่าหรอครับ ปตรี 15000 ปวส 9000 เขาก็เลือกปวส. ต้องจ้าง 9000 ป.ตรีก็ต้องลดวุฒิมา รับ 9000 คิดให้ฉลาดครับคำพูดเหมือนดาบ 2 คม มันจะทำลายคนพูด
Guest
ปวส.
เรทกระทู้
« ตอบ #236 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 12:52 น »

q*070 อยากให้คนจบ ปวส. เงินเดือนขึ้นบ้าง เราเงินเดือนแคต่ 9,000 บาท ยังไม่ฃพอใช้เลบ โปรดเห็นใจคนจบปวส. ด้วยค่ะ

Guest
@_@
เรทกระทู้
« ตอบ #237 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 15:29 น »

เราจบ ป.ตรี ค่ะ ไม่เห้นด้วยกลับรัฐบาลเลย ซักอย่าง ที่ขึ้นค่าแรงให้ ไม่ขอบคุณ เพราะค่าครองชีพขึ้นนำโด่งไปแล้ววววววววววว!!!!!!!
และไม่ปลอบใจคนที่โอดครวญค่ะ ถามตัวเองว่า " คุณเป็นคนหนึ่งที่เลือกเขาหรือเปล่า " ถ้ารู้คำตอบแน่แล้วก็ทำใจ ดำเนินชีวิตต่อไปอยู่บนความพอเพียง และมีสติค่ะ ทุกสิ่งทุกอย่างมันไม่อยู่กลับเราตลอดไป
เวลาความสุข : ผ่านมา แล้ว ผ่านไป
เวลาความทุกข์ : ผ่านมา แล้ว ผ่านไป
เวลาความสาว : ไม่ยืนยาวเดี๋ยวก็แก่
เวลาสิวขึ้น : วันหนึ่งมันก็หาย
เวลาร้องไห้ : สุดท้ายเดี๋ยวก็หยุด
แต่เวลาทุกวินาทีเดินไปไม่เคยหยุด เมื่อเวลาผ่านไปอะไร ๆ คงจะดีขึ้นค่ะ

Guest
เพลียแทน
เรทกระทู้
« ตอบ #238 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 20:01 น »

คุณ jolimont คำพูดของคุณต่างหากที่เห็นแก่ตัว อวดฉลาด แล้วยังเป็นคนที่เข้าใจอะไรๆ ยากที่สุด q*027 ใครอธิบายอะไรให้ฟังเท่าไหร่ก็ไม่เคยที่จะยอมรับ อย่างว่าแหละน้ำมันเต็มแก้ว บัวสี่เหล่า เสียเวลาจริงๆ ใจมีแต่จะดันทุรัง
เค้าพูด กันเรื่อง ปวส ราช การ ยังจะโยงไปใส่ นายจ้งนายจ้าง บริษัทเอกชนอยู่อีก

กระทู้นี้ไม่ได้เป็นการเห็นแก่ตัว แต่เป็นการเรียกร้องความยุติธรรมต่างหาก
จำใส่ สมองไว้ อั้_ยคนลำเอียง

Guest
เพลียแทน
เรทกระทู้
« ตอบ #239 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 20:35 น »

อยากจะหัวเราะให้ฟันร่วง กระทู้นี้โชว์โง่เต็มๆ
Guest
จขกท
เรทกระทู้
« ตอบ #240 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 21:26 น »

ร้องเรียนนีก็ได้
http://www.democrat.or.th/th/contact-downloads/?WEB_FORM_ID=3&RESULT_ID=20570&formresult=addok

add
เรทกระทู้
« ตอบ #241 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 14:41 น »

อยากจะหัวเราะให้ฟันร่วง กระทู้นี้โชว์โง่เต็มๆ

ลองถามคนในบอร์ดดูละกันว่าใครโง่
แล้วแบบปัจจุบันล่ะ มีแต่ ปตรี. 15000
กับต่ำกว่า ปตรี 9000 สรุป เขาก็จ้างต่ำกว่า ปตรี. สรุป ปตรี กับแรงงานขั้นต่ำ 9000 เท่ากันหมด โง่ที่สุดของโคตรโง่ เทียบได้กับสัตว์เซลล์เดียว
Guest
Manager Pattayainkjet
เรทกระทู้
« ตอบ #242 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 23:32 น »

ถ้าอยากให้เห็นใจก็ทำตัวเองให้มีค่าสิครับ

ผมจบม.3 ยังเป็นผจก.เลย ตอนนี้ อายุ19 q*078q*078q*078

Guest
coke
เรทกระทู้
« ตอบ #243 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:58 น »

ทำงาน กรมอุทยานฯมาจะ 9 ปีแล้ว จบป.ตรี เป็นลูกจ้างชั่วคราว ไม่เห็นปรับให้เป็นพนักงานราชการสักที ที่อื่นทำงานกันครบ 5 ปีก็ปรับอัตโนมัติ กรมฯนี้ระบบไม่เหมือนกรมฯอื่นเขาเลย หรือเป็นนโยบายของผู้ใหญ่ในกรมฯ เวลาเปิดสอบก็ใช้ระบบเส้นสาย สอบไม่ได้สักที(น้อยใจ) เงินเดือนไม่ต้องพูดถึง เงินเดือนไม่ออกมาตั้งแต่ ก.พ.จนถึงปัจจุบัน.ช่วยด้วย! นายท่าน.

add
เรทกระทู้
« ตอบ #244 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 10:39 น »

ฏ้อาปูยังทำได้แค่พริตตี้ประเทศไทย บินออกเป็นว่าเล่นไปนอกเกืบทุกอาทิตย์หนีประชุมรัฐสภา แล้วหลานโอ๊คจะทำอไรที่โชว์กึ๋นได้มากกว่านี้หล่ะ เกิดมาคาบช้อนเงินช้อนทอง ดีแต่ตอบโต้ให้ดูว่าอาปูถูกรังแก เผลอ ๆ ก็งุบงิบเอาเรื่องปรองดองนิรโทษเสียบเข้าโหวตในสภาสะงั้น อาปูก้ออกนอกประเทศหนีแรงเสียดทานหนีการตอบคำถามที่ไม่สามารถตอบได้ เฮ้อ หมู่บ้านเสื้อแดงเนี่ยแบ่งสีชัด ๆ ปรองดองตรงไหนวะ อั้ยถูก(ต้ม)ทั้งแผ่นดิน 5555

Guest
AllureXxx
เรทกระทู้
« ตอบ #245 เมื่อ: 29 พ.ค. 12, 01:19 น »

ไม่งั้นคนทั้งชาติเค้าไม่ต้องขวนขวายหาความรู้ เรียนให้สูงเพื่อที่จะพัฒนาชาติบ้านเมืองหรอครับ. คุณอยากได้สูง คุณก็ต้องพัฒนาตัวเอง เพื่อจะได้นำความรู้มาสร้างงาน สร้างความเจริญให้องค์กร ชาติบ้านเมืองได้ จะมานั่งคิดประท้วงไปเพื่อ เอาเวลาไปเรียนต่อดีมั้ยครับ ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #246 เมื่อ: 29 พ.ค. 12, 06:01 น »

บ่นในนี้ไม่มีประโยชน์หรอกครับ ไม่มีใครรู้เห็นด้วย มีแต่คนเกรียนมากกว่า

เพจ สำหรับคนที่ได้รับผลกระทบจากนโยบาย 15000 บาทผมทำขึ้นเอง อย่าให้ผลต้องเสียเวลาฟรีเลย รวมกันเราอยู่ เพื่อพลังอันเข้มแข็ง แล้วเสียงเล็ก ๆ ของพวกเราจะดังกึกก้อง

http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%87%E0%B8%81-%E0%B9%86/237648819678682
Guest
ใช่เลย
เรทกระทู้
« ตอบ #247 เมื่อ: 30 พ.ค. 12, 10:55 น »

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ คนจบ ปวส ไม่ต่างอะไรเลยกับคนจบ ป.ตรี
แค่เรียนมากกว่าสองปีเอง แบ่งแยกมากเลย

Guest
จุ้บๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #248 เมื่อ: 31 พ.ค. 12, 10:01 น »

จบ ปวส มา ทำงานในหน่วยงานเอกชน ฝึกงาน4เดือน เริ่มต้นเงินเดือน 8000 ตอนนี้ โปรแล้วได้9000 ก้อยังไม่พอใช้เลยจะลาออก แต่มีตำแหน่งแอดมินว่างเลยว่าจะลองทำดู ฝึกงาน4เดือนยังได้9000หลังจากผ่านโปรบริษัทน่าจะขึ้นให้ อีก2000 ทำงานได้แค่7เดือน ลองเปลี่ยนมาทำงานเอกชนดูไหม สวัสดิการทุกอย่างตามกฎหมาย ในเมื่องานของรัฐมันไม่สามรถเลี้ยงดูปากท้องเราได้ ลาออกมาดีกว่าคับ งานอื่นๆวุฒิปวส.เงินเดือนหมื่นอัพทั้งนั้นในสายของเอกชน ดูตำแหน่งและบริษัทให้ดีก่อนสมัคร ถ้ารองบจากรัฐละก้อนะ ชาติหน้าตอนบ่ายๆ ผมก้อเลือกคุณ ยิ่งลักษณ์นะลงทุนนั่งรถจากกรุงเทพกลับลำปาง ผมอายุ26แล้วแต่นี่ก้อเป็นการเลือกตั้งครั้งแรกของผมนะ เสียค่ารถไปกลับเกือบ2000ตอนนั้นเงินเดือนแค่8000เอง กลับมาจ่ายค่าเช่าหอ เหลือไม่พอใช้ถึงสิ้นเดือน นั่นไม่ใช่เพราะหวังว่าเงินเดือนผมจะขึ้นหรอกนะ แต่ผมอยากให้โอกาสในสิ่งที่พูดมาต่างหาก ผมไม่อยากทำงานหน่วยงานรัฐก็แบบนี้แหละ จุ๊หมาน้อยขึ้นดอย แท้ๆ q*032q*038q*026

Guest
คนเดินสายกลาง
เรทกระทู้
« ตอบ #249 เมื่อ: 3 มิ.ย. 12, 02:29 น »

q*070ไม่เข้าใจ...ความคิดคน...อยากได้ 15000 ก็ต้องให้ต้องตามคุณสมบัติที่เขากำหนดดิ.......แล้วทำไม่ต้องอิจฉา
Ex..ผัววุติ ป.ว.ส. เมียวุติ ป.ตรี.....คิดแบบนี้ผัวเมียไม่ตีกันตายหมดเหรอครับ q*070q*070

หน้า: 1 2 3 4 5 6

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม