หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เสียงเล็กของมนุษย์เงินเดือน วุฒิ ปวส.  (อ่าน 52212 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #225 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 07:49 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ดีครับทุกคน ผมคนหนึ่งก็จบ ปวส ใช้วุฒินี้ทำงานมา 15ปี เริ่มทำงานเงินเดือน 8500 ครับ แต่สำหรับผมเอาความสารารถของตัวเองเพื่อเพิ่มเงินเดือนครับ ตั้งแต่ทำงานมาไม่เคยเปลี่ยนบริษัทครับ ถึงแม้ไม่ได้จบ วิศวะกร แต่ก็ใช้ประสบการ และการเรียนรู้จากการทำงาน เพื่อเพิ่มความรู้ความสามารถครับ เพราะนายจ้างเค้าจะจ้างที่ความสามารถของคนครับ ไม่ได้จ้างจากวุฒิ วุฒิเป็นแค่ใบเบิกทางเท่านั้นครับ ถ้าพูดกันตามตรง เงินเดือน 15000ก็ยังน้อยครับ เมื่อก่อนยังถือว่าพอได้แต่ตอนนี้ค่าครองชีพสูงมากแล้วครับ เเทบไม่พอใช้ ทุกคนต้องพยายามช่วยเหลือตัวเองครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ สำหรับ ปวส ทุกคนครับ ผมก็คนหนึ่งที่จบ ปวส แต่ตอนนี้เงินเดือน 70000ครับ ไม่รวมโบนัทครับ มีข่าวดีครับ ตอนนี้มีหนึ่งบริษัท ของญี่ปุ่นครับ ให้ผมหาคนให้ครับ ต้องการคนมีความรู้ความสามารถครับ
ถ้าพูดภาษาญี่ปุ่นได้ยิ่งดีครับ เป็นบริษัทที่ดีครับ ผมรู้จักและติดต่อกับบริษัทนี้มาหลายปีแล้วครับ ส่วนรายได้ ตำแหน่ง คุยกันหลังไมค์ครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #226 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 07:49 น »

เป็นลูกจ้างประจำส่วนราชการ ทำงานมา 14 ปี เงินเดือน 12,560 บาท แต่พวก จบ ป.ตรี ใหม่ ทำงานเดือนเดียวรับเงินเดือน 15,000 บาท เวลาที่ผ่านมาเป็น 10 ปี ไม่มีความหมายเลยรึไง แล้วพวกที่จบใหม่ คุณคิดหรือว่าเขามีคุณภาพในการทำงาน เทียบเท่ากับคนที่มีประสบการณ์มาเป็น 10 ปีหรือ ? แล้วพวกที่เขามีงานทำแล้ว จะขวนขวายเรียนให้จบ ป.ตรีกันทำไม จบมาก็ช่วยอะไรไม่ได้เลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เห็นด้วย
เรทกระทู้
« ตอบ #227 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 07:52 น »

ใช่ครับเห็นด้วย ผมก็คนนึงที่อยู่ในเกณฑ์นี้ ผมว่าคนที่จบ ปวส.มาน่าจะได้รับความใส่ใจมากกว่านี้ ยิ่งถ้าเทียบกับเด็กจบปริญญาตรีจากสายเพียวมา เพราะอย่างน้อยก็ได้ประสบการณ์จากการเรียนในห้อง รวมทั้งการฝึกงานด้วย แล้วไม่ใช่แค่ 2 ปี แต่เป็นระยะ 5 ปีตั้งแต่เรียน ปวช. มาอีกด้วย

Guest
คน บ้าน บ้าน
เรทกระทู้
« ตอบ #228 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 07:54 น »

จบปวส.เหมือนกัน มีความสามารถและประสบการณ์มากกว่าคนจบป.ตรีเสียอีก และต่างกันแค่สองปีเอง ทำไมค่าแรงช่างต่างกันมากเหลือเกิน ถ้ามีโอกาสก็อยากเรียนต่อป.ตรีนะแต่มันไม่พร้อมอ่ะ และเวลาไปสมัครงานทีไหน..ก็ไม่ค่อยอยากจะเปิดรับปวส.ซะเท่าไรหรอก จะเน้น ป.ตรีซะส่วนใหญ่ มันน่าไม๊ล่ะ ไม่เห็นใจกันมั่งเลย q*027

Guest
remo
เรทกระทู้
« ตอบ #229 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 07:54 น »

ตัวผม ป.6 ครับ แต่งเงินเดือน 35000ครับ ถ้าตัวคุณมีคุณภาพมันไปได้แน่นอน แต่ก็เห็นใจนะครับ แล้วผมจะช่วยครับ ส่งให้ทุกวันเลย

Guest
กรรม
เรทกระทู้
« ตอบ #230 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:04 น »

จบ ปวส. คงเป็นคนส่วนน้อยล่ะมั้ง สงสัยคงต้องรออีก 4 ปีล่ะ ถึงจะแก้ไขอะไรๆได้ เลือกตั้งครั้งหน้าก้อดูกันดีๆนะครับ

Guest
เราว่านะ
เรทกระทู้
« ตอบ #231 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:11 น »

เราว่าวุฒิ บางทีปวส.ทำงานเยอะกว่า ป.ตรีซะอีก

Guest
คนดี
เรทกระทู้
« ตอบ #232 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:12 น »

เห็นใจทุกคนเพราะของแพงทุกอย่างเลย รัฐบาลก็หวยมากขอบอก

Guest
ปวส กินแกลบ
เรทกระทู้
« ตอบ #233 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:34 น »

คนจบ ปวส เทียบกลับคนงานก่อสร้างแล้วได้มากกว่าไม่กี่ร้อยเลย นอกเสียจากคนจบ ปวส ที่ทำงานมานานแล้วเงินเดือนจะเยอะขึ้นมาหน่อยแต่ก็ดูคุมเครืออยู่ q*077

Guest
ลูกจ้างชั่วคราว
เรทกระทู้
« ตอบ #234 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:37 น »

ตอนนี้ทำงานเป็นลูกจ้างชั่วคราวของวิทยาลัยแห่งหนึ่งจบป.ตรีนะแต่เค้ารับวุฒิปวส.ทำงานการเงิน2ปีแรก เงินเดือน 7,100บาทและขึ้นมา7,460 บาทพอย้ายอยู่งานวิจัย ก็ยัง 7,460บาทเท่าเดิม ข้าวตามสั่ง1จาน 37 บาท มีหมูมีไข่มีผัก น้ำขวดละ 7บาท เคยเข้าใจมาตลอดว่าการทำงานวิจัยนั้นอย่างต่ำก็ต้องจบป.ตรี แต่ตอนนี้ทำวิจัย กลับได้เงินเดือนวุฒิปวส.เอง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #235 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:38 น »

วุฒิปวส.ราชการท้องถิ่นทำงานมา 8 ปี ได้เงินเดือน 8970 บาทเด็กจบใหม่เริ่มที่ 9000 โถชีวิตข้าราชการไทย

Guest
nd
เรทกระทู้
« ตอบ #236 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:39 น »

จบ ปวส. มีประสบการณ์ทำงานมา 5 ปี
สมัครงานเค้าบอกให้ 15000 ไม่ได้ เพราะเราจบ ปวส.
แต่นักศึกษาจบใหม่ ไม่มีประสบการณ์ แต่สตาร์ท 15000 ขึ้น
ถ้าอย่างนั้นประสบการณ์ก็ไม่มีความหมาย
หรือ ปวส. กินข้าวจายละ 20 ปริญญาตรี กินข้าวจานละ 35 ใช่ไหม
ปวส. จ่ายค่าไฟ ค่าน้ำ ค่ารถโดยสาร ถูกกว่าคนที่ได้ปริญญาตรี
เพื่อครั้งหน้าชำระค่าใช้จ่าย จะได้แจ้งพนักงานก่อนว่าจบ ปวส.
เพื่อได้ส่วนลดพิเศษ
ท้อแท้ ก้บมาตราฐานสังคมไทย

Guest
คนเคยจบ ปวส.
เรทกระทู้
« ตอบ #237 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:39 น »

ผมก็เคยจบแค่ ปวส. แล้วมาทำงาน แต่ผมรู้สึกว่ามันน้อยไปเลยกลับไปเรียนต่อ ป.ตรีให้จบ พอจบมาผมก็ได้ทำงานในตำแหน่งที่ดีขึ้น อ๋อ ลืมบอกไป ผมกลับไปเรียนตอนอายุ 40 แล้วน่ะครับ

Guest
น้อยกว่า
เรทกระทู้
« ตอบ #238 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:39 น »

ดิฉันจบ ป.ตรีทำงานในส่วนราชการเป็นจ้างเหมาเอกชนรับ 8,260 บาทและไม่มีสิทธิอะไรอีกเลยแถมเงินเดือนก้อออกไม่ตรงเวลาด้วย ออกหลังจากสิ้นเดือน10 วันมั้ง ถ้าเอกสารของผู้อื่นที่อยู่ในชุดร่วมเบิกมีปัญหา เงินก็ออกประมาณวันที่ 19 ของเดือนถัดไป อย่างนี้จะไม่เป็นหนี้ได้อย่างไรในเมื่อลูกต้องเรียน

Guest
อะนะ
เรทกระทู้
« ตอบ #239 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:41 น »

คห.25 เงียบ ๆ เหอะเนอะ เราไม่ได้ทำงานราชการเหมือนน้อง ๆ เค้า อย่าอวดตัวเองไปนักเลย

Guest
คนปากน้ำ
เรทกระทู้
« ตอบ #240 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:48 น »

ผมคนหนึ่งที่บรรจุเป็นพนักงานราชการมาแล้ว เข้าปีที่ 5 แล้วครับ ณ ปัจจุบันนี้ค่าตอบแทนก็ได้เพิ่มขึ้นมาบ้างพอสมควร เพราะเมื่อสมัครสอบครั้งนั้นตำแหน่งเจ้าหน้าที่ธุรการ เขาให้ใช้วุฒิ ปวช เท่านั้นทั้งที่เรา มีวุฒิ ปวส ก็ใช้ไม่ได้ล่วงเลยมาป่านนี้ก็ไม่สามารถปรับวุฒิให้สูงขึ้นได้ ก็ทำให้เราเสียสิทธิ์นี้ไปเหมือนกัน ถึงอย่างไรก็ไม่ว่าที่สำคัญในตำแหน่งพนักงานราชการนั้นไม่มีความมั่นคงเอาเสียเลยแทบจะไม่แตกต่างจากลูกจ้างชั่วคราวเลยครับ เพราะล่าสุดนี้มีกฏข้อบังคับในเรื่องของการต่อสัญญาจ้าง และมีเงื่อนไขเพิ่มขึ้นมาเยอะแยะเสมือนกับว่าจะไม่ต่อสัญญาจ้างให้อย่างงั้นแหละ ทั้งๆ ที่เราทำงานไม่แตกต่างจาำกข้าราชการเลยบางครั้งทำงานมากกว่าซะด้วยซ้ำ ฉะนั้นพี่น้องพนักงานของรัฐทุกท่านจงทำใจเถิด ความมั่นคงไม่เคยมีให้กับเราเลย ทั้งๆ ที่ต้องสอบแข่งขันกับคนตั้งเป็นหมื่นเป็นแสนคน สุดท้ายก็ไม่มีความมั่นคง เหนื่อยใจนะครับแต่ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร จะลาออกก็ไม่รู้ว่าจะไปสมัครงานอะไร บวกกับอายุก็ไม่น้อยแล้ว ถ้าหากเป็นไปได้ก็ให้บรรจุอย่างถาวรเหมือนลูกจ้างประจำจะได้ไหมครับ เผื่ออย่างน้อยพวกเราพนักงานของรัฐทุกท่านจะได้มีกำลังใจในการปฏิบัติงานต่อไป เวรจริงๆ สอบแทบตายได้แค่เนี่ยเหรอว่ะ....

Guest
ปวส
เรทกระทู้
« ตอบ #241 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:51 น »

เราจบปวส. ทำงานเอกชน มา แล้ว 11 ปี เริ่ม3 ปีแรกที่ 6500 บาท ปีที่ 5 เพิ่มเป็น 7000 บาท ปีที่ 6-7-8-9 อยู่ที่ 8700 บาท ปีที่ 11 อยู่ที่ 12000 บาท แต่ เด็กจบ ป.ตรี มา แถมเป็นแบบ เรียน เฉพาะ วันอาทิตย์ อีก การบ้าน รายงานก็เอามาทำที่ บริษัท เบียดเบียน เวลางาน เอาเปรียบคนที่ทำงาน พอเรียนจบ เอาปริญญา มาเยื่อนให้ บริษัท จากเด็ก กินเงินค่าแรง รายวัน ***ปรับเป็น เงินเดือนปริญญาตรี 15000 ทัน ที แถมยังทำโอที ได้เหมือนเดิม มันไม่มีความยุติธรรม เลย จริง ๆ ๆๆๆๆๆๆๆ q*077q*077q*077

Guest
แมวเหมียว
เรทกระทู้
« ตอบ #242 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:51 น »

q*069 ผมก็จบ ปวช.คาบใช้เงินเดือนจนเหลือกินเลยเงิรเดือน 8500บ.รายจ่ายต่อเดือน35000บ.คาบเงินเดือนเหลือเพียบ
Guest
ใหญ่ สามชาย
เรทกระทู้
« ตอบ #243 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 08:57 น »

ปวส.เหมือนกัน แรกๆ ทำงาน 8500 พอได้ประสบการก็ลาออก ไปที่อื่นต่อทำมา 8 ปี เบื่อ เปิดร้านค้าขายเอง 5ห้าปี ได้ รถสองคัน บ้าน1 หลัง เมีย 1คน ลูก 2 น้องเมีย 1 เด้กๆ อีก 2 สบายใจดี

Guest
thank
เรทกระทู้
« ตอบ #244 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:00 น »

q*077 เรามองแบบกลางๆ นะ ** ถึงเค้าจะปรับค่าแรงยังไง เราว่า เค้าก็เอาเงินภาษีของเรานั้นแหละมาจ่าย ค่าแรงแพงเสียภาษีก็แพง q*035** ปรับขึ้น ของก็แพง เฮ้อ..น่าเบื่อเนอะ

Guest
ความเชื่อ
เรทกระทู้
« ตอบ #245 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:03 น »

จบ ปวส. เหมือนกันค่ะ ถ้ามีเงินเรียนต่อก็อยากจะศึกษาต่อเหมือนกันค่ะ แต่ทรัพย์น้อยเลยได้เรียนแค่ ปวส. ทำงานที่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง เงินเดือนก่อนบรรจุงาน 6,800 บาท พอบรรจุงานโชคดีค่ะ ปรับฐานเงินเดือนใหม่พอดีเลยได้เป็น 8,000 บาท+เงินขึ้นประจำปีอีก 600 บาท ปีต่อไปปรับเงินขึ้น ได้เงินเดือน 9350 + ค่ารองตำแหน่ง 80 บาทเป็นเงาน 9,430 บาท ทำงานที่บริษัทเป็นเวลา 4 ปีแล้วค่ะ ในวันที่ 31 พฤษภาคม 2555 จะปรับเงินใหม่ตามนโยบายที่ปรับค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท จาก 9,430 บาท ตอนนี้ได้เพิ่มอีก 750 ปรับเงินขึ้นประจำปี + 300 ค่ารองหัวหน้าแผนก ก็จะได้ 10,480 บาท ทำงานเหนื่อยมากค่ะ เพราะหัวหน้าแผนก กับ ผู้จัดฝ่ายไม่คุยกัน เลยเป็นเราที่ต้องทำงานแทนทุกคน ไม่ว่าจะเป็นงานเอกสาร งานทดสอบ และที่สำคัญงานระบบ ISO/IEC 17025 เราก็เป็นคนทำเพราะเราทำงานนี้ตั้งแต่เริ่มขอระบบ ISO 17025 แต่ผลที่ได้กับเป็นคนอื่นที่แย่งผลงานไป (คนที่จบแค่ ปวส. ยังทำงานดีกว่าคนที่จบ ป.ตรี บ้างคนเลยหมายถึงแค่บริษัทที่ทำงานนะค่ะ ไม่ได้เหมารวมว่า ป.ตรีทุกคนเดียวจะเข้าใจผิดกันเพราะที่ร่วมงานกันมา ส่วนใหญ่จะมีแต่ข้ออ้างเยอะ)

Guest
กุ๊ง
เรทกระทู้
« ตอบ #246 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:04 น »

q*062q*062q*062q*062เห็นด้วยคะที่เงินเดือนคนจบ ปวส ไม่ถึง15000 แล้วจะมีหลักสูตรปวสทำมัย ยุบไปเลยดีก่า เรียนไปก็เท่านั้น คนเรียนจบ ป.ตรี โง่ๆก็เยอะไป

Guest
ด้วยคน
เรทกระทู้
« ตอบ #247 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:04 น »

ที่ ฉช. ยังไม่ได้ปรับเงินเดือนเลย ทั้ง ปวช. ปวส. และ ป.ตรี ไม่เข้าใจ ทั้งที่เรื่องก็เข้ามาแล้ว แต่ไม่มีความคืบหน้า ให้หรือไม่ให้ ทำไมไม่แจ้งให้ทราบบ้าง เงียบหายไปเลย

Guest
momlo
เรทกระทู้
« ตอบ #248 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:07 น »

มันไม่ยุติธรรมสำหรับคนที่ใช้วุฒิ ปวส.เลย

Guest
ชูชิ
เรทกระทู้
« ตอบ #249 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:11 น »

เราจบป.ตรีมา มหาลัยเอกชน จ่ายค่าเทอมก็แพง เรายังไม่ได้เงินเือน15000เลยอ่า ได้10000 บาทเอง แต่พอมีน้องใหม่เข้ามา กลับได้เงินเดือนเยอะกว่าเราทั้งๆที่จบเอกเดียวกัน เกรดเฉลี่ยใกล้ๆกัน แต่คนละมหาลัย และเปนมหาลัยดัง เลยทามให้น้องเค้าได้เงินเดือนเยอะกว่า เี่รา ตั้ง 2000บาทแนะ จบมาได้เงินเดือน 10000 ยังไม่พอกินเลยย ไม่เห็นได้ 15000 ตามที่รัฐบอกเลย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #250 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:11 น »

ทำงานเป็นผช.ธุรการ(ภารกิจ) มา 7 ปีแล้ว สมัครวุฒิ ปวช. เงินเดือน 7330 แต่พอขึ้นเงินเดือน คนที่ทำหลังเรา 2-3 ปี กลับได้เท่าเรา ตกเบิกก็เป็นหมื่น ของเรา ได้แค่ เดือนละ 170 เอง พนักงานจ้างทั่วไป ก็ได้เท่าเรา ทั้ง ๆ ที่เราทำงานมากกว่าอีก มันน่าน้อยใจมั้ยหละ นี่เหรอผลตอบแทนที่ได้รับ

Guest
วิชญ์
เรทกระทู้
« ตอบ #251 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:13 น »

จะบอกว่าสมน้ำหน้า ตอนเลือกตั้งเค้าก็เตือนกันอยู่ว่าพรรคเผาไทยมันจะมาหลอกแดก

แต่ไม่มีใครเชื่อหวังจะเอา 300 15,000 จะเอาจำนำแทนประกันราคา สุดท้ายอกหักทุคน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #252 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:16 น »

เคยเข้าไปดูกระทู้ของอาจารย์มีชัยพูดได้น่าเกลียดมากบอกได้แค่ว่าตอนเลือกตั้งรัฐบาลชุดนี้เข้ามาไม่ดูให้ดีมันเป็นนโยบายหาเสียงตอนนั้นแค่ต้องการหาเสียงไม่มีเวลามานั่งคิดไตร่ตรองรายละเอียดอะไรมากหรอกนโยบายมันก้อบอกอยู่ว่าเพื่อคนจบป.ตรีเท่านั้นพวกจบ ปวส.จะมาเรียกร้องเอาอะไรทีหลังถ้าจะเลือกรัฐบาลก้อควรดูนโยบายหาเสียงเขาให้ดีก่อน ขำเลยแล้วพวกที่ใช้วุฒิ ปวส.เยี่ยงเราที่ต้องลดวุฒิป.ตรีตัวเองเพื่อสมัครสอบรับราชการเมื่อ7 ปีที่แล้วมันมีด้วยเหรอเปิดรับสายงานเริ่มจากระดับสาม มีแต่เจ้าหน้าการเงิน จนท.พัสดุ จนท.จัดเก็บรายได้เต็มที่แค่จพง.การเงินฯจพง.จัดเก็บรายได้ ที่เริ่มสายงานจากระดับสองเท่านั้นมันไม่เหมือนทุกวันนี้ขนาดลูกจ้างยังเปิดรับที่วุฒิ ป.ตรีเลยรับราชการมานานเงินเดือนบวกค่าครองชีพแค่ 11700 แต่ลูกจ้างเพิ่งรับเข้า เงินเดือนบวกค่าครองชีพ 15000 บัดซบไหม ไม่ได้อิจฉาหรืออะไรแต่ควรปรับทั้งระบบให้มันเป็นไปตามความเหมาะสมนายก ปู น่าจะมีสมองคิดไตร่ตรองมากกว่านี้นะคะที่คุณทำแบบนี้มันทำให้เกิดความเหลื่อมล้ำทางสังคมมากรู้ไว้ด้วย

Guest
ทั่วไป
เรทกระทู้
« ตอบ #253 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:17 น »

เปลี่ยนรัฐบาลใหม่ดีที่สุด หรือไม่ก็นายกคนใหม่

Guest
หัวหน้าฝ่าย
เรทกระทู้
« ตอบ #254 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:19 น »

ดิฉันเป็นหัวหน้าฝ่าย รับราชการมา 22 ปี เงินเดือน 18000 รับผิดชอบ
สารพัด งานโครตเยอะ มีลูกน้องที่เป็นลูกจ้างชั่วคราวทำตามคำสั่งดิฉันไปวันๆ ไม่ต้องรับผิดชอบอะไร ไม่ต้องคิดอะไร เพราะดิฉันคิดให้หมด โดนด่าก็ดิฉันโดนคนเดียว แต่ตอนนี้ลูกน้องเงินเดือนเกือบเท่าดิฉันแล้ว ดิฉันกลุ้มใจจริงๆ ว่าจะลาออกไปทำธุรกิจส่วนตัวแล้วค่ะ เบื่อมาก

Guest
มนุษย์ ปวส
เรทกระทู้
« ตอบ #255 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:20 น »

เห็นด้วยเลยเหมือนปวสไม่มีความสำคัญ ถ้ามันไม่มีความสำคัญก็ยุบไปเลยส่งสารน้องที่กำลังจะจบปวส และที่ต้องใช้ปวสสมัครงานเพราะบางตำแหน่งไม่รับป.ตรี

Guest
franky
เรทกระทู้
« ตอบ #256 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:21 น »

ปวช.หรือ ปวส. หรือ ปงตรี กินก๋วยเตี๋ยวร้านเดียวกันราคาเท่ากันนะครับ
แล้วทำไมถึงขึ้นไห้ ป.ตรี เยอะกว่า ปวส. ทำไมไม่ขึ้นไห้เท่าๆๆกัน เพราะว่าหลายๆคนก็จบ ป.ตรี มาแต่มาทำงาน วุฒิ ปวส. ความรูความสามารถก้เท่ากัน แต่คนเก่าๆ วุฒิ ปวส.เก่งกว่า ป.ตรีด้วยซ้ำ ปวส.ไม่น่าจะน่าจจะห่าง ป.ตรี เกิน 900 บาท นะครับ แต่บางคนทำงานมาสามสี่ปี วุฒิ ปวส. แต่เงินเดือนกลับน้อยกว่า ป.ตรี ได้ไงครับ ทั้งๆๆที่ เป็นข้าราชการระดับ 3 เหมือนกัน มันต้องได้มากกว่าหรือ เท่ากันสิครับ รัฐบาลทำตามที่หาเสียงไว้ก็จริงแต่ต้องตูตามความเป็นจริงด้วยครับ ขึ้นก็ขึ้นเท่ากันหมด วุฒิอื่นได้เพิ่ม 1500 แต่ ป.ตรีได้เพิ่ม 2พันกว่าบาท ทำไมไม่เพิ่ม2พันกว่าบาทเท่ากันล่ะ ฐานเงินเดือนใครน้อยก้ได้น้อย ฐานเงินเดือนมากก้ได้มาก สิครับ

Guest
น้อยๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #257 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:21 น »

แล้วทำไมคนที่ทำงานอยู่รพ.ถึงไม่ได้ปรับขึ้นเหมือนที่อื่นเข้า ทุกวันนี้ก็เงินเดือนเท่าเดิม ไม่มีวีแววว้ฃ่าจะปรับขึ้นเลย กรุทรวงสาธารณสุข เขามองเห็นหรือป่าวน้อ......

Guest
มรว
เรทกระทู้
« ตอบ #258 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:22 น »

ขอบคุณ ที่มีคนที่เป็นผู้นำลุกขึ้นมาสู้ จากนโยบายปรับค่าแรงครั้งนี้ คงมีหลายฝ่ายที่ไม่มีผลกระทบ หรือมีผลกระทบโดยตรง ผู้ที่ไม่มีผลกระทบ 1.คุณคงไม่ได้เป็นพนักงานของรัฐ 2.คุณมีเงินเดือนหรือรายได้มากกว่าเกณฑ์ที่รัฐบาลปรับขึ้นอยู่แล้ว 3.คุณอยู่ในกฏเกณฑ์ และได้ปรับค่าแรงขึ้น

ซึ่งผู้ที่ไม่ได้รับผลกระทบจึงไม่สนใจจะศึกษาหรืออยากรู้ ว่าจริงๆแล้วนโยบายรัฐเป็นเช่นไร

การปรับค่าแรงหรือกำหนดค่าแรงนั้นเป็นเรื่องละเอียดอ่อนสำหรับคนทำงานหาเช้ากินค่ำ คุณจบอะไร คุณทำงานมานานเท่าไร นโยบายเหมาจ่ายมันจึงเป็นคำตอบที่สะเพร่ามาก คำถาม...อยู่ได้ไหมถ้าค่าแรงปวส.ไม่ขึ้น คำตอบ...อยู่ได้สิ อยู่มาได้ตั้งนานแล้วหนิกับเงินเดือนเท่านี้ แต่...ในเมื่อทุกอย่างรอบตัวมันไม่เหมือนเดิม มันเคลื่อนที่ไปอย่างรวดเร็ว ไม่ว่าจะเป็นคนที่จบสูงกว่านิดหน่อยอย่างป.ตรี แต่เงินเดือนห่างกันอย่างมองไม่เห็นฝุ่น คนที่จบต่ำกว่าลงไปทุกระดับ ขึ้นมาเท่าๆกับตัวเอง ข้าวของที่แพงขึ้น ขณะที่ ปวส.ต้องชะงักอยู่กับที่

ขอคำตอบอย่างยุติธรรมหน่อย ว่า..มัน..ยุติธรรม..แล้วหรือ ยุติธรรมน่ะ !!!!
Guest
คน ปวส.
เรทกระทู้
« ตอบ #259 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:24 น »

การปรับเงินเดือนแบบนี้ไม่คิดถึงข้าราชการเก่าเลย กว่าเขาจะสะสมขั้นเงินเดือนมา ผมทำงานมาจะ 8 ปีแล้ว จะขึ้นซี6 ปลายปีนี้ เงินเดือนยังแค่ 12,240.- ยังน้อยกว่าพนักงานจ้าง ป.ตรี เสียอีก ทำไมไม่ปรับในระดับเท่ากัน ปรับป.ตรีเป็นจำนวนเงินเท่าไหร่ ก็ปรับให้ ปวช. ปวส. ในจำนวนเม็ดเงินที่เท่ากันสิ ไม่รู้เอาอะไรคิดกันนะ ไม่อยากจะเชื่อเลยว่านี่คือวิสัยทัศน์ของผู้บริหารระดับประเทศ รับรองสร้างความแตกแยกระหว่างข้าราชการและพนักงานร้อยเปอร์เซ็นต์

Guest
น้อยๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #260 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:24 น »

กฏระเบียบที่ออกมา มันเข้าทางหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ อบต. อบจ.หมดเพราะตอนนี้หน่วยงานนี้เขาขึ้น เงินเดือนกันหมดแล้ว...เหลือแต่กระทรวงสาธารณสุขที่ยังไม่ขึ้นเงินเดือนเลย......โปรดเห็นใจด้วย

Guest
คน(ชอบงานพัฒนา)
เรทกระทู้
« ตอบ #261 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:26 น »

อย่าว่าเลย...ผมวุฒิป.ตรี ทำงาน 5 ปี กับ อีกคน วุฒิปวส. ทำงาน 3 ปี แต่ผลประเมินที่ผ่านมา ได้เงินเดือนเท่ากัน ไม่รู้ เค้าประเมินกันอย่างไร
ถามไป กลับไม่ได้คำตอบ อยากรู้นายจ้าง ใช้ฐานอะไรมาคิด

ถ้าอย่างงี้ กูไม่ต้องเรียนซะดีกว่า ใช่วุฒิปวส.น่าจะดี
อย่างงี้หรือ เค้าว่า ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ดี

Guest
ออ
เรทกระทู้
« ตอบ #262 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:29 น »

ขนาดลูกจ้างในหน่วยงานราชการ โดยเฉพาะพวกจ้างเหมาบริการ เงินเดือนปวช.กับปวส. เท่ากันเลยค่ะถ้ามาในตำแหน่งเดียวกัน ได้แค่ เจ็ดพันกว่าบาทเอง ซึ่งมันน้อยมาก ถ้าอย่างต่ำให้สักเดือนละเก้าพันก็ยังดีค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #263 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:30 น »

เห็นด้วยค่ะ ถ้าทำงานบริษัทยังได้ไม่ถึง 8500 เลยค่ะแต่เด็นจบ ป.ตรีมาใหม่ยังไม่มีประสบการณ์ได้ 15000

Guest
เบเบ
เรทกระทู้
« ตอบ #264 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:33 น »

q*027 นี้ละสังคมไทย จะทำอะไร ก็มีแต่การคัดค้าน ไม่เห็นด้วยทุกอย่างแทนที่จะร่วมกันช่วยแก้ไข มีแต่จะจับผิดกัน ถ้าเป็นอย่างงี้ ไปเรื่อยๆๆ มันก็ไม่จบ ไม่สิ้น ประเทศไทยถึงไม่ได้เจริญ ไม่ก้าวไปข้างหน้า ชักที ดูเกาหลีใต้เป็นตัวอย่างสิ เมื่อก่อนประเทศเขา ไม่เจริญเท่าเมืองไทยด้วยซ้ำ
เขาใช้เวลา ไม่กี่สิบปี แซงไทยแบบไม่เห็นฝุ่น เป็นประเทศ ผู้นำโลกต้นๆๆ
เมืองไทยมัว แต่ แย่งชิงกัน คัดค้าน จะทำอะไรก็มีแต่จับผิดกัน สงสารคนไทยกันจัง

Guest
ยิ่งเลิฟ
เรทกระทู้
« ตอบ #265 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:36 น »

สรุปครับ.....คนคิดนโยบาย รัฐบาลชุดนี้ ห่วยมากครับ เอาส้นteen คิดแทนหัว

Guest
บรรจุหลายปี
เรทกระทู้
« ตอบ #266 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:41 น »

ก็เค้าไม่ได้หาเสียงไว้ ตอนหาเสียงมีแต่ ป.ตรี 15,000 กะค่าแรงวันละ 300 เรามันพวกนอกประเด็น เวลาไปกินข้าวบอกแม่ค้าว่า พวกเราไม่ใช่พวก ป.ตรี 15,000 นะ เผื่อเค้าจะลดราคาให้

Guest
ปวส.คนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #267 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:45 น »

ทำงานก็ไม่ได้ต่างจาก ป.ตรี เลย ความสามารถก็ทำได้ไม่ต่างป.ตรี หรืออาจจะทำได้ดีกว่าป.ตรี ด้วยซ้ำ จึงอยากขอให้พิจารณาการปรับเงินเดือนให้กับผู้ที่จบ ปวส. และใช้วุฒิ ปวส.ในการทำงาน ขอเป็นหนึ่งเสียงด้วยนะครับ q*078

Guest
เสียงเล็กๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #268 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:46 น »

บริษัทเราพนักงานในรายวุฒิ ม.3-ม.6 หรือ ปวช เงินเดือน 9000 วุฒิ ปวส 9500 ป.ตรี 15000 มันน่าน้อยใจไหมล่ะค่ะ

Guest
โดม
เรทกระทู้
« ตอบ #269 เมื่อ: 28 พ.ค. 12, 09:53 น »

รัฐบาลน่าจะทบทวนเรื่องนี้ด้วยนะครับเพราะเพราะเมื่อก่อนรัฐก็ส่งเสริมให้เรียนสายอาชีพเยอะ พอมีเยอะแล้วท่านก็ลืม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม