หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ตกลงว่าคนที่ใช้หนี้คืน กยศ. คือคนโง่ อย่างงั้นใช่มั๊ย??????  (อ่าน 71703 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #180 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 21:02 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

q*062 ทำถูกแล้ว มาให้กำลังใจครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ฟังเค้ามาเล่า
เรทกระทู้
« ตอบ #181 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 21:19 น »

เราไม่เคยกู้หรอกนะค่ะ แต่ว่าเห็นตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาแล้วอดไม่ได้คะเผื่อว่าบางคนที่ไม่เคยใช้เงินคืนเลยจะผ่านเข้ามาเห็น สมัยตอนที่ยังเรียนที่มหาวิทยาลัยเพื่อนๆในกลุ่มเกือบทุกคนต้องทำเรื่องกู้เพื่อจะนำเงินส่วนนี้มาใช้ค่ะ การเดินเอกสารค่อนข้างเรื่องเยอะมากกว่าจะได้ทุนมา ที่มีปัญหาที่สุดคือเรื่องเงินค่ะ เพื่อนเราเล่าให้ฟังว่าเงินเข้ามาช้ามากจนต้องขอผ่อนผันการลงทะเบียนเกือบทุกเทอมบางเทอมก็คิดว่าต้องไม่ได้แล้วแน่ๆ แต่ดอกเบี้ยที่กู้มากลับมีเข้ามาทุกๆเดือน สอบถามได้ความว่า เพราะรุ่นพี่ของพวกคุณนั่นแหละที่ไม่ค่อยใช้เงินคืนทำให้เงินกองทุนส่วนนี้ขาด ซึ่งพอฟังแล้วรู้สึกแย่มากๆเลยคะ อยากให้คนที่ไม่เคยใช้เงินคืนมองย้อนกลับไปตอนที่ตัวเองต้องตั้งหน้าตั้งตาคอยเงินกู้ยืมส่วนนี้ดูคะ รู้สึกเห็นใจรุ่นน้องรุ่นลูกรุ่นหลานและรุ่นต่อๆไปค่ะ(คหสต)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
แม่น้องชม
เรทกระทู้
« ตอบ #182 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 21:28 น »

q*062q*062q*062q*078 เราก็ได้เรียนมหาวิทยาลัยเพราะกองทุน กยศ.นะลำพังลูกกำพร้าอย่างเราแม่ส่งคนเดียวไม่ไหวหรอกนี่เลือกเรียนรามคำแหงนะนี่ จบมาตอนแรกก็ลำบากหน่อยงานไม่ค่อยโอเคซักเท่าไหร่ ก็ได้จ่ายมั่งตามยอดมั่งไม่ถึงยอดมั่ง แต่ไม่เคยคิดว่าจะไม่จ่าย เรามีทุกวันนี้ได้ก็เพราะทุนนี้แหละ วันนี้เราได้เป็นครูมีปัญญาเรียนต่อ ป.โท ถ้าคิดโกงเงินหลวงคงไม่มาได้ขนาดนี้แหงๆๆ กรรมมันจะฉุดไม่ให้เจริญหรอก...สงสารเด็กจนๆๆที่เขาอยากเรียนแล้วไม่มีเงิน..

Guest
เรา
เรทกระทู้
« ตอบ #183 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 21:31 น »

ทำถูกแล้วค่ะขอชื่นชมที่คุณยอมเป็นคนโง่ แต่ไม่ยอมเป็นขี้โกง

Guest
มาย
เรทกระทู้
« ตอบ #184 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 21:38 น »

น้าเราบอกว่า ทาง กยศ หรือรัฐบาลอะไรซักอย่างเนี่ยละ มีมติไม่ให้ เเบล๊กลิสต์ เด็ก .. ข้อมูลประมาณนี้

เเต่ปีนี้เรากู้ปีเเรก เเต่เราคิดว่าจะจ่ายทุกปีอ่ะ เพราะทางกยศ เขาก็เคยออกมาเเถลงอยู่เเล้วว่า เงินที่ได้จากดอกเบี้ยเราไปก็ไปช่วยเหลือรุ่นน้องอีก

เราไม่ขอเป็นหนึ่งในคนที่ไม่มีความรับผิดชอบ :) q*033
Guest
ManAeng12
เรทกระทู้
« ตอบ #185 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 21:44 น »

ผมก็จ่ายครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #186 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 21:53 น »

เงินใช้คืนกยศ.ปีนึงน้อยกว่าค่าเหล้า ค่าเสื้อผ้า ค่าแต่งตัวแต่ละเดือนอีกนะ

Guest
เด้กน้อยๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #187 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 21:53 น »

รัฐบาลควรมีมาตรการในการจัดการเกี่ยวกับจ่ายหนี้ กยศ.เพราะว่า
ไม่ว่าด้วยกรณีใดใด เราสามารถที่จะตรวจสอบว่าเราเป็นหนี้ กยศ.เท่าไหร่
ทางรัฐบาลก็น่าจะรู้นะว่าใครยืมบ้างเนื่องจาก
เลขบัตรประจำตัวประชาชน 13 หลักเท่านั้นเอง
เพื่อที่จะให้รุ่นน้องได้มีทุนการศึกษา คนไม่มีก็ไม่มีจริงๆๆๆน่าสงสาร
กว่าจะมาเป็นเจ้าคนนายคนก็ด้วยเงิน กยศ.นี่แหละ

Guest
แอนนา
เรทกระทู้
« ตอบ #188 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 21:53 น »

เห็นด้วยจร้า....ช่วยกันจ่ายคืนน่ะจร้าเผื่อที่น้องๆๆจะได้มีโอกาสเรียนกันอ่ะ

Guest
ก็ว่ากันไป
เรทกระทู้
« ตอบ #189 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 22:04 น »

ยอม โง่ ดี กว่า ยอม ชั่ว จริงมั๊ย
เป็นหนึ่งในผู้ร่วมอุดมการณ์ ยืมมาก็ต้องใช้ ถ้าไม่ใช้กลัวกรรมจะตกที่ พ่อแม่ หรือ ลูกหลาน(ในอนาคต) อนาคตเราไม่รู้หรอกว่า จะรวย หรือ จน เกิดลำบากมา ไม่มีเงินส่ง ลูกหลานเรียน ทำไง ประวัติมันมี 10 ปีก็ไม่ลบ เพราะ ทำชั่ว คนจำ มากกว่า ทำดี แถม จำนานด้วย จ่ายเถอะ ก่อนที่เราอาจจะเป็นหนึ่งใน ประเทศที่เสี่ยงต่อการ ล้มละลาย
แถวบ้านก็มีแบบนี้ แถมยังถูกแนะนำว่า อย่าจ่ายเลย เค้าไม่จ่ายกันทั้งนั้น เพราะตัวคนพูดก็ไม่จ่าย แต่ว่ากลัวบาปกรรมมากกว่าเสียตังค์ ก็เลยไม่ได้สนใจ

Guest
ผ่านมาพอดี
เรทกระทู้
« ตอบ #190 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 22:05 น »

เรื่องของผม ค่อนข้างซับซ้อน วงวนหน่อยนะ แต่เกี่ยวกับเงินกู้ กยศ นี้แหละ

คือผมและเพื่อน ได้เดินทางไปภาระกิจ ต่างจังหวัด โดยขับรถไปกัน คนละคัน

และระหว่างทางเกิดอุบัติเหตุกับเพื่อนผม รถเพื่อนผมเสียหลัก ลงข้างทาง

เพื่อนผมหมดสติ หยุดหายใจไป ชั่วระยะเวลานึง ก่อนที่รถฉุกเฉินจะมาถึง

โดยภาพที่ผมไปเห็นนั้น มีพลเมืองดี ชาย หญิง คู่นึง พยายาม ปฐมพยาล

เบื่องต้นกับเพื่อนผม ( ปั้มหัวใจ ) ซึ่งเค้าพูดกันว่าไปแล้ว แต่เค้าก็ปั้มไป

เรื่อยๆ จนรถฉุกเฉินมา ผมถึงได้มีโอกาสขอบคุณเค้า เข้าบอกว่าไม่เป็นไร

แล้ว เพื่อนคุณต้องปลอดภัย ผมเป็นหมอ ผมนะดีใจมากเลยตอนนั้น แต่

คุยได้ไม่ได้ขอเบอร์โทรมือถือ แล้วรีบตามเพื่อนไปโรงพยาบาล

คืนนั้นเพื่อนผม นอนโรงพยาบาลเพื่อทำการผ่าตัด ด่วน นอนอยู่สองคืนได้

สติ จึงบอกเค้าไปว่า ตอนรถคุณชน คุณหยุดหายใจไปแล้ว มีคนมาช่วย

แล้วเพื่อนผมก็มารักษาต่อที่ กทม. อีกเกือบเดือน ดีขึ้นมากเดินได้นิด

หน่อย แต่ไม่ค่อยสะดวก ผมให้เบอร์เค้าไปหมอที่ช่วยเค้า ไปคุยกันได้

ความว่า หมอคนนี้ เป็นหมอที่ใช้ทุนเรียนอยู่ที่ต่างจังหวัด จบแล้วก็ไป

ประจำโรงบาลต่างจังหวัด ฐานะยากจนแต่เด็ก ใช้ทุน กยศ. สมัยมัธยม

วิทายาลัยก็สอบชิงทุน จบมาก็ไปใช้ทุน

เค้าบอกว่าถ้าไม่มีทุน ก็ไม่ได้เรียน ถ้าคนที่ช่วยเพื่อนผมไม่ใช้หมอ ผมคง

เสียเพื่อนดีๆไป ใช้ไปเถอะคับทุน กยศ. เนี้ย เมือวันนั้นมาถึง

หมอหรือพยาบาล ที่รักษาคุณ อาจเคยใช้ทุน กยศ. มาก่อนก็ได้

Guest
แอนนิต้า 10
เรทกระทู้
« ตอบ #191 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 22:05 น »

เราก็กู้ กยศ เราเพิ่งจ่ายปิดบัญชีไป แสนกว่าบาท เห็นคนแถวบ้านไม่จ่ายคืน บอกว่าไม่มีเอกสารเรียกเก็บหนี้เลย จะไปจ่ายทำไม แต่เราก็จ่ายคืน ทำงานเก็บเงิน สองปีกว่าก็ปิดบัญชีเลย จะได้ไม่เสียดอกและจะได้ ทำอย่างอื่นอย่างสบายใจไม่ต้องห่วงเรื่องหนี้

Guest
กยศ
เรทกระทู้
« ตอบ #192 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 22:19 น »

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่จ่ายประจำทุกปี ตามตารางให้15 ปี แต่ของผมคงไม่ถึง8ปี เพราะจ่ายมากกว่าที่เขาให้จ่าย เคยคิดกันบางหรือเปล่าว่าดอกเบี้ยมันเยอะเกินไปก้ในเมื่อมันเป็นเงินเพื่อการศึกษา ถ้าดอกเบี้ยมันไม่เยอะผมว่าบางทีหลายๆๆคนเขาก็อาจพอส่งได้ เช่นไม่ควรส่งเกิน ปีละ 10000
Guest
ลูกหนี้ กยศ.
เรทกระทู้
« ตอบ #193 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 22:20 น »

q*062 จ่ายเหมือนกัน จ่ายมา 5 ปีติดต่อกันแล้ว มีเพื่อนบางคนที่ไม่จ่ายเลยเหมือนกัน บางทีเขาพูดให้ฟัง แต่เราคิดว่า เออ เอามาพูดแล้วไม่อายเหรอวะเอาของหลวงของแผ่นดินมา แต่ไม่เคยคิดจะให้คืน

Guest
กำลังใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #194 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 22:21 น »

คิดดี ทำดี อยู่ดีแค่นี้ก็สบายใจแล้วค่ะส่วนใครจะคิดยังไงก็ช่างเขาเถอะค่ะ อย่าเอามาคิดให้ตัวเราเองท้อที่จะทำความดีเลย เพราะลึกๆแล้วเขาก็คงไม่สบายใจหรอกที่ทำแบบนั้น

Guest
J...
เรทกระทู้
« ตอบ #195 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 22:24 น »

ถึงจะจ่ายช้าบ้าง แต่ก็จ่ายค่ะ ค่าปรับแพงมากๆๆ

Guest
กระต่าย
เรทกระทู้
« ตอบ #196 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 22:39 น »

เห็นเด็กรวยๆ กู้เอามากินหนมกันตรึมเลย ส่วนเด็กจนๆ ไม่มีตังค์เรียน กู้ไม่ได้ น้องคนหนึ่งเล่าให้ฟังว่า อาจารย์เขาจะทำเรื่องให้เด็กสายวิืทย์ก่อน เพราะมั่นใจว่าถ้าเรียนจบแล้วจะมีเงินมาใช้คืนให้ ส่วนสายอื่นต้องรอไปก่อน q*032 แต่น้องอีกคนที่บ้านค่อนข้างฐานะดีทีเดียว บอกว่ากู้ กยส.ทุกครั้ง เอาเงินมากินขนม รบกวนตรวจสอบหน่อยว่ากองทุนนี้ช่วยเหลือใครกันแน่

Guest
คนใช้หนี้
เรทกระทู้
« ตอบ #197 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 22:42 น »

q*062 คนใช้หนีเยี่ยมเลย เราเป็นนหนึ่งที่เป็นหนีและพยายามหาเงินใช้จนครบแล้วใช่นกัน

Guest
ผู้หวังดี
เรทกระทู้
« ตอบ #198 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 22:52 น »

แจ้งเพื่อทราบนะค่ะ ใครที่ไม่จ่ายเงินกู้ยืม กยศ.จะถูกแบ็คลีสอยู่ในเครดิตยูโร ถ้าคนเรานั้นมีความประสงค์จะขอกู้เงินจากสถาบันการเงินเพื่อซื้อบ้านหรือ ซื้อรถ จะไม่ได้รับการอนุมัติ จะกลายเป็นคนสเมือนคนล้มละลายกลายๆ เชื่อเถอะค่ะคนที่ยืมเงินใครไปไม่ใช้ไม่ใช่คนฉลาด แต่เป็นคนโง่ที่ไม่รู้ตัวต่างหาก เราต้องช่วยกันปลูกฝังค่านิยมที่ถูกต้องดีกว่าค่ะ

Guest
รุ่นพี่ที่จ่ายทุกปี
เรทกระทู้
« ตอบ #199 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 23:07 น »

เงินที่กู้ยืมเค้ามาขอให้คืนด้วยเถอะค่ะเพราะยังงัยมันก็ไม่ใช่เงินเรา..ขอบคุณรัฐบาลที่ให้โอกาสได้ให้กู้ยืมถ้าไม่มีเงินนี้คงเรียนไม่จบ ..ปล.จากคนที่ใช้หนี้ทุกปีค่ะ

Guest
nokasa_sa
เรทกระทู้
« ตอบ #200 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 23:11 น »

เราก็เป็นคนหนึ่งที่ยืมเงิน กยศ และได้ใช้คืนทุกปี เพื่อให้น้องๆ ที่เค้าไม่มีเงิน จะได้มีเงินเรียนต่อไป พวกเราไม่ใช่คนโง่ แต่เป็นคนซื่อสัตย์ เป็นหนี้ เค้า ก็ต้องใช้คืน ถ้าคนเราทุกคนที่ยืมเงิน กยศ. คิดแต่ว่าไม่คืน มีแต่ไม่จ่ายกัน แล้วคุณไม่สงสารน้อง ๆ รุ่นหลังที่ยากจนแต่อยากเรียนกันบ้างมั้ยว่าพวกเขาจะได้เรียนกันมั้ย และรัฐบาลจะมีเงินให้พวกเขามั้ย พวกเราคนไทยจะต้องเห็นใจกันนะค่ะ อยากเห็นแก่ตัวเหมือนกับพวกคุณกันเลย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #201 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 23:12 น »

คนที่มีค่า และคนที่ยิ่งใหญ่ คือคนที่เป็นผู้ให้ครับ
ครั้งหนึ่งเราอาจเป็นผู้รับ แต่เมื่อเรามีโอกาส การตอบแทนกลับเป็นการกระทำที่ถูกต้อง
จ่ายเหมือนกันนะครับ q*062

add
เรทกระทู้
« ตอบ #202 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 23:16 น »

q*062 คนเราเมื่อกู้มาก็ต้องใช้คืนครับ

Guest
สสส
เรทกระทู้
« ตอบ #203 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 23:20 น »

รัฐบาลน่าจะมีลดดอกหรือลดค่าปรับบ้างนะ
เราก็คนหนึ่งจ่ายเป็นรายเดือนเพราะไม่มีเงินก้อนมากมาย
แต่พอถึงรอบตัดบัญชีเดือนกรกฎาส่วนที่เหลือจะถูคิดมีค่าปรับทันที
แต่ยังไงเราก้จ่ายเพราะน้องจะได้เรียน

Guest
ไม่รุ
เรทกระทู้
« ตอบ #204 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 23:22 น »

สำหรับคนที่กู้ กยศ. แล้วไม่จ่ายคืน เขาก็ฟ้องทุกปีครับปีหนึ่งๆ มีคนที่กู้ยืมถูกฟ้อง เยอะมากๆ ด้วย แล้วพวกที่บอกว่าอย่างมากก็ขึ้นศาลแล้วไปทำยอมมีเท่าไร จ่ายเท่านั้นไม่เห็นทำอะไร นี่ก็อย่าประมาทครับ เมื่อท่านไปทำยอมแล้วศาลก็พิพากษาตามยอมไป เมื่อท่านผิดนัดไม่ชำระหนี้ให้ครบตามสัญญายอมที่ได้ทำกันที่ศาล ท่านที่ไม่จ่ายเขา ท่านนับไปได้เลยครับอีกภายใน 10 ปี หลังจากที่ได้ทำยอมแล้วท่านไม่ชำระหนี้ เขาจะบังคับคดีท่านเมื่อนั้นท่านที่ไม่ยอมจ่าย เตรียมใจไว้ได้มีทรัพย์สินอะไรเขายึดทุกอย่างจนกว่าจะคุ้มหนี้ ท่านหนี้ไม่พ้นหรอกครับ ฉะนั้น เมื่อท่านเอาของเขามาท่านก็ต้องเอาไปคืนเขาครับ เจ้าของกระทู้ทำได้ดีแล้ว ไม่ต้องน้อยเนื้อต่ำใจไปครับ ท่านเป็นคนดีฟ้าย่อมคุ้มครองครับ ผมเป็นกำลงใจให้สู้ต่อไป

Guest
เด็ก ต.จ.ว.
เรทกระทู้
« ตอบ #205 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 23:33 น »

q*078 เราก้อจ่ายทุกปี นะ ยืมครั้งแรกตอน อยู่ ม.5 (ตอนมาทำสัญญา บอกดอกเบี้ย ร้อยละ 1 บาท/ปี) ที่ไหนได้ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แถมเบี้ยปรับก้อเยอะอีก เซ็ง จะจ่ายหมดมั้ย เหลืออีกตั้ง แสน ดอกเบี้ยก้อเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ลดดอกเบี้ยหน่อยได้มั้ย เห็นใจคนเงินเดือนน้อยด้วย.............

Guest
SaDeOy
เรทกระทู้
« ตอบ #206 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 23:43 น »

ไม่แน่ใจว่าพวกที่ไม่จ่ายคืน นี่อนาคตน่าจะส่งผลต่อ เครดิตบูโร หรือเปล่า หากใครที่ไม่โง่ ต่อไปคุณอาจจะเป็นคนโง่ที่ต้องไปนั่งถามเหตุผล เวลาที่ สินเชื่อต่างๆไม่อนุมัติ บัตรเครดิต สินเชื่อบ้าน สินเชื่อรถ ว่าทำไมถึงไม่อนุมัติให้ผมล่ะ ทั้งๆที่เงินเดือนเยอะแยะ ผมเชื่อว่าน่าจะมีส่วนส่งผลนะครับ การที่คุณเป็นหนี้แล้วไม่ใช้ ย่อมมีผลตามมาเสมอ เตรียมรับมือไว้ให้ดีล่ะสำหรับคนที่ไม่คิดว่าตัวเองโง่น่ะครับ

ปล.ไม่ได้กู้เรียน ^^ สู้ๆนะครับสำหรับท่านที่จ่ายอยู่เรื่อยมา ยังไงรุ่นหลังก็ยังต้องหวังพึ่งท่านเสมอ สำหรับ จขกท. ท่านทำได้ถูกแล้วครับ โง่แบบมีเหตุผล ไม่ใช่พวกที่แกล้งโง่

Guest
คนเคยกู้
เรทกระทู้
« ตอบ #207 เมื่อ: 26 พ.ค. 12, 23:43 น »

คนที่ไม่ใช้หนี้เงินกู้ยืม....ตอนที่คุณยังไม่ทำงานและไม่ต้องติดต่อกับใคร...มันจะไม่มีปัญหาครับ..แต่เมื่อใดที่คุณไม่ใช้และปล่อยให้มันเนิ่นนานไป สิ่งที่ตามมา คือ ดอกเบี้ย และที่สำคัญ คุณก้อจะติดเครดิตบูโร และเมื่อวันนั้นมาถึง คุณจะรู้ว่ามันสำคัญแค่ไหนครับ ถ้าหนีได้ก้อหนีไป..ปล่าวสิ ไม่จ่ายได้ ก้อไม่จ่ายไป ถึงคราว ปมมันก้อใหญ่ขึ้นจนคุณเองก้อแก้ไม่ไหว และผลกรรมที่คุณทำไว้ก็จะไปตกอยู่กับคนที่ค้ำประกันคุณ ซึ่งส่วนใหญ่ก็คือ พ่อแม่ นั่นเอง ปัจจุบันผมกู้สหกรณ์ และนำส่วนหนึ่งเพื่อมาโปะหนี้ กยศ ให้หมด และผมก็สบายใจ เชื่อว่า น้องๆรุ่นใหม่ ที่กู้ยืมเงินเพื่อการศึกษา ไม่น้อยที่ ใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่าย ไปกับการเที่ยวเตร่ ซึ่งตรงนี้ผู้ปกครองจะไม่ทราบว่ามีเงินส่วนนึงให้สำหรับค่าใช้จ่ายส่วนตัวด้วย เงินมันเลยบานปลายไงครับ ใช้มากกว่าที่ควรจะเป็น ไหนจะที่พ่อแม่ส่งให้รายเดือน เงินค่าเทอมต้องขอมาจ่ายก่อนแล้วกู้คืนทีหลัง ...(แต่ไม่ได้คืนผู้ปกครอง)...มันจึงเป็นเช่นนี้แล...ตอนใช้มันสนุก ตอนคืนมันแสนเศร้า..ทุกวันนี้บัตรเครดิตในกระเป๋ามียังไม่กล้าใช้ เพราะไม่รู้ว่า ใช้แล้วจะเอาที่ไหนมาคืน...

Guest
GU LOVE MESSI
เรทกระทู้
« ตอบ #208 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 00:13 น »

ใครที่มีก็จ่ายไปเถอะ q*029
บางคนที่ไม่จ่ายใช่ว่าเขาไม่อยากจะจ่าย

Guest
kdkkd
เรทกระทู้
« ตอบ #209 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 00:15 น »

บางทีคนเราอย่าเหมารวม ครับบางคนเขาอยากจ่ายแต่เขาไม่มีจริงๆ
แต่ในใจเขาไม่ใช่เขาจะไม่จ่าย บางทีคนเราติดหนึ้หลายทาง
เขาก็ต้องเลือกว่าจะทำยังไงกับชีวิต เขาอาจจะเลือกจ่ายดอกร้อยละยี่
ก็ได้ บางคนอาจจะบอกว่าจ่ายได้แต่มันไม่จ่ายคุณคนพวกนี้ก็มี
แต่บางคนบางครั้งเขาเลือกไม่ได้หรอกครับครอบครัวเขาไม่ได้สมบูรณ์แบบ
เหมือนกันทุกคน ชีวิตที่แทบไม่มีจะกินหรือต้องรับภาระถ้าคุณไม่เจอกับชีวิต
พวกคุณจะไม่รู้ ผมว่าอย่าไปน้อยใจกันเลยครับ เรามีจ่ายเราก็จ่ายของเราไป
ส่วนเขาจะจ่ายไม่จ่ายก็ช่างเขา ครับ คิดในแง่ดีไว้ครับผมมมม

Guest
ดีไหม๊..
เรทกระทู้
« ตอบ #210 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 00:32 น »

ขึ้นชื่อเหมือนติด.บูโร.เลยดีไหม๊..เวลาไปสมัครงาน.ตรวจดูชื่อแล้วว่าไม่จ่าย.กยศ.ก็ไม่ต้องรับเข้าทำงาน..เพราะไม่ซีื่อ

Guest
เสฏฐวุฒิ
เรทกระทู้
« ตอบ #211 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 01:02 น »

เราจ่ายมาตลอด และปิดบัญชีแล้วเพราะกู้ไม่มาก (แสนกว่า) หลังจากทำงานได้ 7 ปี เพราะเราเชื่อว่าเรามีงานทำที่ดี อนาคตที่ดีเพราะ กยศ. คนที่อวดฉลาด ไม่ยอมใช้หนี้ ชีวิตนี้เขาเจอแต่หนี้ นั้นแหละ กรรมมีจริง คุณทำดีแล้วครับ คิดถูกแล้วครับ ไม่ต้องน้อยใจ q*062q*062q*062

Guest
ดารา
เรทกระทู้
« ตอบ #212 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 01:02 น »

คุณทำถูกต้องแล้วคะ รุ่นน้องจะได้มีเงินเรียน ถ้าสมัยก่อนมีเงินกู้ยืมแบบบน้นะเราคงได้เรียนสูงกว่านี้นะ คนที่ไม่ส่งคืนนั้แหละเห็นแก่ตัวที่สุด

Guest
*-*
เรทกระทู้
« ตอบ #213 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 01:51 น »

ผมพึ่งจ่ายหมดไปเมื่อเดือนธันวา 2554 ^^

Guest
บุญคุณ กยศ
เรทกระทู้
« ตอบ #214 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 02:48 น »

เราก็คนหนึ่งที่จ่าย อย่างเสมอต้นเสมอปลาย
เราเองก็จบมาด้วยเงินทุนก้อนนี้ เรารู้และเข้าใจคนที่เขาต้องการทุนนี้ เราอยากให้ ประเทศของเราเจริญ เงินทุนนี่หล่ะ ที่จะทไให้ คนได้รับการศึกษา
เป็นกำลังใจให้ ทุกๆคนที่ ซื่อสัตย์ และหวังดีกับน้องรุ่นหลังนะคะ

Guest
ทำถูกต้องเเล้วดีเอง
เรทกระทู้
« ตอบ #215 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 03:13 น »

ให้เค้าว่าๆเป็นคนโง่ ดีกว่าเราเป็นคนชั่ว ถูกเเล้วค่ะ ลูกผู้น้องสามคนลูกน้า ก็กู้ยืมเรียนเเละตอนนี้จบหมดเเล้วก็ส่งคืนทุกคน ไม่มีคนเบี้ยวเลยสักคน ก็เจริญรุ่งเรืองในการงานเเละครอบครัวค่ะ

Guest
vvvv
เรทกระทู้
« ตอบ #216 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 03:20 น »

q*031q*031 เราไม่จ่ายก้อด้าย แต่เค้าไปเรียกเก็บกะคนที่ค้ำประกันเราไง แระคิดดูว่าคัยเดือดร้อน

Guest
dsafsaf
เรทกระทู้
« ตอบ #217 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 03:29 น »

ภูมิใจเถอะค่ะ อย่างน้อยเราก็สุจริตในใจและกาย มีหนี้ก็คืน มีภาษีก็ไปเสียรายจ่าย ถือว่าทำเพื่อทดแทนบุญคุณแผ่นดินค่ะ อย่าคิดอะไรมาก เครียดปล่าว

Guest
Bua
เรทกระทู้
« ตอบ #218 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 03:40 น »

ที่บ้านไม่ได้รวยเป็นชาวนาที่มีหนี้ ธกส. เหมือนครอบครัวอื่น ตอนนั้นอยากกู้มากเพราะเห็นเพื่อนกู้เลยอยากกู้ด้วย แต่พ่อบอกว่าไม่ต้องกู้หรอกลูก ดีใจมากที่พ่อห้ามในวันนั้น ขอบคุณนะคะพ่อที่ทำให้หนูไม่ต้องมีหนี้.^____^

Guest
คุณ..นิด
เรทกระทู้
« ตอบ #219 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 03:52 น »

เป็นคนนึง..ที่ยิมเงิน กยศ. และใช้คืนทุกปีเช่นกันค่ะ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #220 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 04:02 น »

ขอบคุณแทนประเทศไทย ที่มีเยาวชนที่คิดเป็นแบบผูั้้้ตั้งกระทู้

สำหรับคนที่ใม่ใช้คืนหนี้ กยศ./ไม่อยากใช้คืน
บาปกรรมมันมีจริงนะ ที่แน่ๆ คุณกำลังทำให้น้องๆ ขาดโอกาสเหมือนคุณที่เคยได้รับ คุณอาจจะจนจริงๆ หรือ จนไม่จริง ที่นำเงินที่ได้ไปใช้อย่างอื่นที่ผิดวัตถุประสงค์ของการให้กู้เงิน

อย่าลืมสัจจธรรมในชีวิตที่มีมาทุกยุคทุกสมัย.....
เมื่อเป็นหนี้...ก็ ย่อมมีการรับผิดชอบที่จะใช้หนี้.........
และเมื่อปัจจุบันคุณกำลังกระทำกรรม..ที่คุณรู้อยู่แก่ใจว่ามันไม่ดี.....
อนาคตข้างหน้า..ไม่คิดหรือว่าคุณจะต้องชดใช้กรรมที่ไม่มีที่สิ้นสุด...ในรูปแบบต่างๆ

Guest
คนดี
เรทกระทู้
« ตอบ #221 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 05:26 น »

q*062เรื่องที่ว่ามาเป็นเหมือนผมเลยครับ แต่ใครไม่จ่ายก็แล้วแต่เขาครับแต่ผมจะจ่าย

Guest
ดล
เรทกระทู้
« ตอบ #222 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 06:11 น »

จ่ายเถอะครับเพื่ออนาคตของคนรุ่นหลัง ถ้าไม่ใช้ก็เหมือนโกงชาติบ้านเมืองเพราะเงินนี้ก็เป็นเงินภาษีของประชาชนทั่วไป ถ้าเราไม่มีความรับผิดชอบกับสังคม บ้านเมืองนะเจริญได้อย่างไร...เราก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้เงินกองทุน...

Guest
m star
เรทกระทู้
« ตอบ #223 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 06:34 น »

เป็นการสร้างลักษณะทางความคิด สร้างนิสัยทางความคิด สร้างตรรกทางความคิด นี่แหละคนไทยเวลาเปรียบเทียบกับประเทศอื่นก็มีคำถามว่าทำไมอย่างทำไมอย่างนี้ ก็เคสเดียวกับการทิ้งขยะลงถัง ความมีวินัย ญี่ปุ่น

Guest
m star
เรทกระทู้
« ตอบ #224 เมื่อ: 27 พ.ค. 12, 06:37 น »

เป็นการสร้างลักษณะทางความคิด สร้างนิสัยทางความคิด สร้าวินัยทางความคิด สร้าทรรศนคติที่ดีทางความคิด สร้างตรรกทางความคิด นี่แหละคนไทยเวลาเปรียบเทียบกับประเทศอื่นก็มีคำถามว่าทำไมอย่างทำไมอย่างนี้ ก็เคสเดียวกับการทิ้งขยะลงถัง ความมีวินัย ญี่ปุ่น

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม