หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: งานเผาศพน้องเข้มแข็ง...(หลับให้สบายนะ)  (อ่าน 30832 ครั้ง)
Guest
pigletjang
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 17:25 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

q*077 ถ้าคุณเป็นตำรวจ ประชาชนจะสบายใจกันได้อย่างไรถ้าไม่สามารถควบคุมอารมณ์ตัวเองได้อย่างนี้ เพราะมีคนอย่างคุณคนส่วนมากถึงมีทัศนคติไม่ดีกับตำรวจ *-*

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คุณป้า
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 17:29 น »

ถึงจะไม่ชอบการกระทำของตำรวจนายนี้

แต่ไม่ต้องถึงขนาดนี้ก็ได้ ทำโทษไม่ต้องประจาน

คนจนที่จะอดตายหรือหนี้ท้วมหัวหัวมีอีกแยะเช่นคนโพส 555

q*027

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
123
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 17:45 น »

คุณเปนตำรวจซะเปล่า

Guest
ปังปอนด์
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 17:46 น »

น้องเข้มแข็งไปสู่สุคติเถิด

Guest
หมาใจคน
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 18:37 น »

อ่านทีไรก็ร้องไห้ทุกที น้องเค้าเหมือนน้องที่เคยเลี้ยง พันธ์ุหลังอานเค้าไม่ทำใครหรอก คุณตำรวจhereๆๆๆ ทำได้แต่หมานะคุณ หมาก็มีชีวิต เค้าเจ็บ ทรมาน จนตาย ขอสาปแช่ง ให้ ฟ้าดินลงโทษ ใจอำมะหิต ซาตาน

Guest
Therock
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 19:39 น »

ลูกเมียของตะกวดท่านนี้ระวังไว้เหอะ..มันโมโหมันจะเอามีดฟัน..........ประชนจะอยู่อย่างปลอดภัยถ้ามีตำรวจแบบนี้ อิๆ

Guest
เห็นด้วยกับคุณค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 19:50 น »

คือที่คนเขาประนามคือการที่ ฟันหมาขาขาดไปแล้ว ขังเอามีดมากรีดหน้ามันทั้งๆที่ไม่ตาย
แล้วลากร่างหมามาวางใกล้ศพไก่ ห้ามไม่ให้ใครช่วย บอกว่าจะประจานมัน

นี่ต่างหากคือประเด็น.

คนปกติ เขาทำกันไหม เลือดเย็นแบบนี้
แล้วเขา คือคนในเครื่องแบบ

แน่นอน หมากัดไก่. ไก่ตายก็น่าสงสารแต่่ี่เขาทำคือเกินกว่าเหตุครับ

หมาจรจัดคือปัญหา แน่นอน เราทุกคนย่อมต้องช่วยกันไม่ใช่ไปไล่ตี ไล่ฆ่า หรือเอาไปแลกถัง. เขาเลือกเกิดได้คงไม่เลือกเป็นหมาจร กมวจร ครับ

เหมือนที่เราเลือกพ่อเลือกแม่ เลือกฐานะไม่ได้

การรู้จักแบ่งปัน เห็นใจ ควรจะมีต่อเพื่อนร่วมโลกจริงไหม

ตำรวจทั่นนี้คงมีอารมณ์ตอนที่ทำ แต่ทำลงไป เกินกว่าคนธรรมดาจริงๆ. แต่ที่โดนsocialประนามและโดน ผบช ตำหนิ ลงโทษก็เหมาะแล้ว ที่เหลือก็อโหสิครับ ให้น้องหมาไปดีครับ.

ปล. คนที่เกลียดหมาแมว ครับเข้าใจว่าปัญหาที่พวกมันทำคงกวนใจทั่นแต่โกรธ เกลียดได้ แต่อย่าไปทำร้ายมันครับ. เห็นใจมันบ้างมันไม่มีคนดูแล. มีเจ้าของไม่รับผิดชอบครับ
หากลูกหลานโดนกัด แน่นอนเราคงโกรธ แต่อย่าไปทำร้ายมันเลยครับ. สัญชาติญาณเขา เหมือนเราขับรถไปชนคนอื่น ใครบ้างอยากขับรถชน หากเพราะความประหม่าและไม่ตั้งใจ. แต่สัตว์พวกนั้นคือสัตว์ เองครับ

จริงมากเลยค่ะ ก็มันคงหิวมากเลยไปวิ่งกัดไก่ มันผิดจริงแต่แค่ไล่มันหรือจะตีมันก็ได้ แต่นี่ทำกับหมามันเกินกว่าเหตุจริงค่ะ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 20:04 น »

ไม่ว่าคนหรือหมาก็คือชีวิต มีค่าไม่ต่างกัน เพียงแต่คนมีความรู้สึกผิด ชอบ ชั่ว ดี มากกว่า ในเมื่อเราโชคดีที่ได้เกิดเป็นคน ทำไมเราถึงไม่มีจิตใจเมตตาต่อสัตว์ที่เค้าเกิดมาด้อยกว่า เค้าน่าสงสารมาก เวลาเจ็บป่วยก็บอกอะไรเราไม่ได้ เค้าไม่สามารถหยิบจับอาวุธที่จะมาทำร้ายคนได้

และยิ่งคนที่เป็นตำรวจต้องมีจิตสำนึกของการพิทักษ์สันติราษฎร์ ช่วยเหลือสังคม ไม่ว่าคนหรือสัตว์ แต่ตำรวจกลับมาทำทารุณอย่างนี้กับสัตว์เพียงเพื่อระบายอารมณ์ แล้วเค้าจะปกป้องบ้านเมืองได้อย่างไร

Guest
สกล
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 20:18 น »

ที่บ้านเราก้อมี คุณตำรวจสว่างแดนดิน ชื่อ สุนทร อินธิสาร คุณตำรวจคนนี้มันใช้ปืนยิงหมาคนข้างบ้านเราตาย แล้วมันก้อลอยหน้าลอยตาเฉย...แถมมันยังชอบโกงกิน เปิดบ่อนไฮโลที่บ้านด้วย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 20:23 น »

เมื่อไรที่ตำรวจคนนี้โดนจเวรกรรมตามทันเมื่อไร..ช่วยบอกด้วยนะ....จะเอามันมาประจานบ้าง
เป็นอย่างไรบ้างล่้ะตำรวจถูกประนามขนาดนี้...ครอบครัวคุณมีปี๊บคลุมหัวเดินไหมหรือยังมั่นใจในการใช้ชีวิต
อยากทราบว่าจิตใจมันทำด้วยอะไรถึงกล้าทำขนาดนั้นแค่ตีหรือไล่หมาก็จับแล้วนี่ฟันขาขาดยังไม่ตายยังจิตใจ***มโหดกรีดหน้ามันทั้งยังเป็นๆอยู่
สงสัยว่าถ้าไม่มีใครเห็นคงจะแล่เนื้อมากินแล้วมั้ง
ตัวเป็นคนแต่ใจยิ่งกว่าสัตว์นรกเสียอีก..
อยากเห็นทุกคนในครอบครัวนี้ว่าหน้าตาเป็นอย่างไรจะได้ระวังเพราะอย่างน้อยพ่อมันเหี.....ยลูกมันจะไม่มีเชื้อหรืองัย

Guest
atm
เรทกระทู้
« ตอบ #55 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 20:29 น »

ไปสู่สุคตินะ พ้นทุกข์สักที เกิดชาติหน้าขอให้ไปสู่ภพภูมิที่สูงขึ้นจะได้ไม่เจอคนใจดำ อำมหิิิตอย่างนี้อีก

Guest
คนๆหนึ่งคะ
เรทกระทู้
« ตอบ #56 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 20:30 น »

q*078 ดิฉันคิดว่า ชีวิตทุกชีวิตมีค่ามากนะคะ ไม่ว่าจะเป็นสัตว์หรือมนุษย์ก็ตาม ล้วนเกิดมาอยู่ร่วมโลกกันแล้ว เราควรช่วยเหลือซึ่งกันและกันไม่ใช่หรอคะ การกระทำทุกสิ่งทุกอย่างก็ควรต้องสติให้มากๆๆๆๆด้วยนะคะ ยังก็ขอให้น้องหมาเข้มแข็งไปสู่สุขคตินะคะ อย่าจองเวรจองกรรมกันเลย สาธุ... q*078

Guest
ขอหน่อยเหอะ
เรทกระทู้
« ตอบ #57 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 21:18 น »

บอกตรงๆว่าไม่ได้ศึกษาข่าวมาดีหรอกนะค่ะ
แต่เท่าที่อ่านๆมา นายตำรวจคนนี้ไม่ได้มีใจเมตตารักสั ตว์เลย เลี้ยงไก่ชน
จุดประสงค์คนเลี้ยงไก่ชนส่วนใหญ่ก็คือ เลี้ยงไว้ชนไม่ใช่หรือค่ะ ชนะได้เงิน ได้พนัน ถ้าแพ้ก็ได้เมนูอาหาร แล้วพนันมันผิดกฎหมายไม่ใช่หรือค่ะ
ออกตามจับประชาชนที่เล่นการพนันหรือทำผิดกฏหมาย แต่นี่อะไรตำรวจมาทำผิดซะเอง
ส่วนเรื่องหมากัดไก่หลายๆแหล่งบอกว่าเป็นอีกตัวกัดแต่เจ้าเข้มแข็งได้รับกรรมแทนเพราะดันไปอยุ่แถวนั้นพอดี อันนี้เรื่องธรรมชาติค่ะ หมาคือผู้ล่า ไก่คือผู้ถูกล่า หมามันไม่รู้หรอกนะค่ะว่าไก่ตัวนี้เป็นไก่ของใคร(อย่าว่าแต่หมาเลยคนอาจไม่รู้ด้วยซ้ำว่าไก่ตัวนี้ของใครแขวนป้ายไว้ที่คอมันเลยสิค่ะคนจะได้รู้ว่าไก่ใคร) หมามันรู้แค่ว่าไก่คือเหยื่อ มันเป็นผู้ล่า เมื่อมันหิวมันก็ต้องล่าเหยื่อ ขึ้นชื่อว่าหมาจรจัดแล้วมันก็ต้องทำแบบนี้ต้องหากินเอาเอง มันไม่ได้สบายเหมือนหมามีเจ้าของหรือพวกมันอาจเคยสบายแต่ก็มาโดนเจ้าของใจบาปทิ้งขว้างโดยหมามันไม่รู้สาเหตุว่ากุทำผิดอะไร ถึงต้องเป็นแบบนี้ เข้าใจคุณตำรวจนะค่ะว่าอยากปกป้องสิ่งที่คุณรัก แต่คุณทำแบบนี้มันเกินไปในเมื่อคุณคิดว่าไก่ของคุณมีค่ามีชีวิต คุณอย่าลืมนะค่ะว่าหมาก็มีชีวิตมีค่าเหมือนกัน ทุกชีวิตล้วนมีค่าไม่ว่าจะคนหรือสั ตว์ คนเรามีจิตสำนึกมีความคิดนะค่ะถึงได้อยู่สูงกว่าสั ตว์เดรัจฉาน แต่สั ตว์เดรัจฉานในความเห็นส่วนตัวนะค่ะมันมีสัญชาตญาณ มันไม่รุ้หรอกว่าสิ่งที่มันทำถูกหรือผิดอยากให้คิดก่อนทำนะค่ะ คุณอาจอ้างได้ว่าอารมณ์ชั่ววูบหรือไม่ได้ยั้งคิดเพราะกำลังโกรธจัดเลยทำแบบนั้นออกไป คุณก็น่าจะผ่านอะไรมาเยอะนะค่ะ คุณน่าจะมีสติมากกว่านี้ อย่าเอาเหตุผลชุ่ยๆมาอ้างมันฟังไม่ขึ้นหรอกนะค่ะสำหรับดิฉัน
หลายคอมเม้นท์ที่ได้อ่านมาบางคนเข้าข้างคุณตำรวจ บางคนเข้าข้างเจ้าเข้มแข็ง อันนี้ดิฉันไม่ว่านะค่ะ ความคิดใครความคิดมัน แต่บางพวกเอาหมากับไก่ไปเทียบกับคน อันนี้มันไม่ควรนะค่ะ อย่างที่กล่าวไปข้างต้นแล้ว มันเทียบกันไม่ได้นะค่ะ ถ้าพวกคุณมัวแต่คิดว่า ชีวิตต้องแลกด้วยชีวิต แล้วเมื่อไรมันจะจบแล้วเมื่อไรพวกคุณจะมีความสุข คุณเสียคนหรือสิ่งที่รักไปคุณเสียใจก็เป็นเรื่องธรรมดา แต่ถ้าคุณแค้คนหรือสิ่งที่ทำให้คนหรือสิ่งที่คุณรักตายไปอันนี้ไม่ปกตินะค่ะ กรรมใครกรรมมัน ใครทำอะไรก็ได้อย่างนั้นนะค่ะ

ปล.1 ไม่ต้องไล่ดิฉันไปบวชหรือว่าดิฉันไปยายชีนะค่ะ เพราะสิ่งที่พูดทั้งหมดมันคือเรื่องจริง
ปล.2 ก่อนจะด่าดิฉันคุณลองนึกถึงความเป็นจริงนะค่ะว่าสิ่งที่ดิฉันพูดมันคือความจริงหรือเปล่า หรือดิฉันแต่งเรื่องโกหกขึ้นมา ใช้สมองใช้ความคิดก่อนนะค่ะ อย่าคิดว่าตัวเองดีที่สุด

จบข่าวค่ะ ย้ำอีกรอบนะค่ะ นี่คือความเห็นส่วนตัวของดิฉัน

Guest
ฟังกันบ้าง
เรทกระทู้
« ตอบ #58 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 21:19 น »

คนที่เข้ามาอาจเป็นคนที่รักสัตว์ แต่อยากให้มองอีกมุมนึงว่า
-คุณเคยเห็นคนที่เลี้ยงไก่เป็นสัตว์เลี้ยง รักยิ่งกว่าหมา หรือพอๆ กับลูกตัวเองหรือไม่ หมา-ไก่-นก-วัว-ม้า ไม่มีต่างศักดิ์ในความเป็นสัตว์เลี้ยง ขึ้นอยู่ที่คนเลี้ยงจะรัก จะชอบ สัตว์ประเภทไหน ไก่โดนกัดตาย คุณคิดว่าเขาปวดใจหรือไม่ แค้นหรือไม่
-คุณเคยทราบหรือไม่ว่า ที่ต่างจังหวัด ถ้าหมาใครไปกัดไก่ในเล้า หรือไก่ที่เลี้ยงไว้ แม้จะเลี้ยงไว้กิน เขาทำยังไงรู้ไหมครับ เขาเอาไม้ไล่ตี เอามีดไล่ฟัน หรือไม่งั้นเอาลูกซองส่อง นั่นคือสัตว์เลี้ยงของเขา คือชีวิตของเขาเช่นกัน ถ้าเป็นไก่ชน หรือนกกรง นกเขา ความเดือดร้อนจะตกไปที่เจ้าของหมา หรือแมว ด้วย
-ทีนี้คุณเข้าใจกันหรือยังว่า คนบางคน อาจรักไก่ อาจรักนก ยิ่งหว่าหมา รักเหมือนที่คุณรักหมาของคุณนั่นแหละ
-ทีนี้ คุณลองนึกดู มีหมาเร่ร่อนตัวหนึ่ง มากัดหมาของคุณที่รักมากที่สุดอยู่ด้วยกันตลอดตายต่อหน้าต่อตา คุณจะทำอย่างไร อันนี้ก็แล้วแต่การควบคุมความโกรธของแต่ละคน วันนี้กัดไก่ได้ วันหน้าอาจกัดอะไรก็ได้ กัดคนก็ได้
-ตำรวจที่ฟันนะผิดที่อาจทำโหดร้ายเกินไป แต่มากตามตรงถ้าเป็นไก่ผม คงต้องวางยาเบื่อครับ เพราะถ้ามันกัดได้ซักครั้ง สัญชาติญาณสุนัข มันจะกลับมากัดหมดเล้าครับ นี่คือเรื่องจริง ถึงตอนนั้นไม่เห็นมีใครหน้าไหนมาช่วย ผมอยากให้มองความรู้สึกของคนที่เลี้ยงสัตว์อื่นบ้าง เขาทำเพราะมีสาเหตุ ไม่ใช่อยู่ดีๆ ก็อยากจะนึกกินหมา ก็ไปฆ่าหมาเอาเนื้อ
-ถ้าโทษต้องโทษคนเลี้ยงหมาด้วยกันนั่นแหละ คนไทยเลี้ยงหมาแล้ว ไม่รู้จักคุมกำเนิดปล่อยให้หมาจรจัดเกิดขึ้นมากมาย ถามหน่อยคนที่เห็น เรียกหาความรับผิดชอบ ถ้าพวกคุณรักหมาจริง ทำไมไม่เอาหมาไปเลี้ยงกันให้หมด ปล่อยให้จรจัดสร้างความเดือนร้อนอยู่ทำไม
-ตอนนี้มาโศกเศร้าร้องให้ลงข่าวกันใหญ่โต ทุกวันนี้ผมเห็นหมาโดนรถชนตายบนถนนทุกวัน เดินไปซอยไหนก็มีแต่มูลหมา สกปรกโสโครก ถ้ารักหมากันจริง ช่วยเรี่ยไรกันเอาหมาไปเลี้ยงให้หมดทีครับ แล้วเพื่อความเสมอภาค ถ้ารักสัตว์ช่วยทำพิธีเผาศพไก่ที่ตายให้ด้วย รู้รึเปล่าต่างประเทศ แม้แต่ญี่ปุ่น หมาจรจัดเขารมควันฆ่าครับ เพราะเขารู้ว่าจะมีปัญหาแบบนี้

Guest
ครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #59 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 21:21 น »

ได้ยินข่าว ขอบอกว่า ต้องอึ้งกับข่าวนี้ อึ้งยังไง
1. คนอะไรจะโหดร้ายขนาดนั้น จะฆ่าก็ฆ่า ทำไมต้องทรมานกันขนาดนั้น
ได้ยินว่าคุณสุนัขมีส่วนร่วมในการสังหารไก่ของคุณตำรวจก็สมควรตายแล้ว
2. มีการใช้พวกมากมากดดันตำรวจให้มีการ ขอขมาหมา เสียค่ารักษาคุณ
สุนัข และมีการจัดงานศพให้คุณสุนัข(อย่างนี้เข้าข่าย มาเฟียหรือเปล่า
หรือสุนัขหมู่ ยิ่งเห็นในข่าวพากันร้องให้ข้างศพสุนัข ถามจริงบิดาคุณเสีย
ร้องให้เท่านี้ไหม)

ความคิดผมนะ ถึงคนรักสัตว์สุดโต่งที่ปากบอกว่าไม่สุดโต่ง
ตำรวจเขาทำบาปแล้ว และคงจะได้รับผลกรรมนั้น แล้วพวกคุณก็ไปทำบาปกับตำรวจคนนั้น คุณจะไม่ได้รับผลกรรมนั้นหรือ หรือคุณเรียกว่าเป็นการทำแบบนี้เป็นการทำความดี อย่างน้อยผมคนนึงละที่มองว่าผิด ถ้าจะทำความดี มีวิธีการที่ดีกว่านี้เยอะแยะไป

จะด่าก็ด่ามาเลยความคิดคนเราไม่เหมือนกันอยู่แล้ว แล้วผมคงไม่กลับมาอ่านในสิ่งที่คุณๆๆทั้งหลายด่าผมหรอก
ด้วยจิตคารวะ.....ครับ

Guest
รักสัตว์
เรทกระทู้
« ตอบ #60 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 21:37 น »

q*078 หลับให้สบายนะเจ้าเข้มแข็ง ไปสู่สุคติและภพภมูที่ดีืชาตินะ

Guest
คนกลาง
เรทกระทู้
« ตอบ #61 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 21:42 น »

ไม่ว่าอะรัย ทุกสิ่งบนโลกล้วนมีชีวิต คุณทำอย่างไรไว้แม้จะอารมณ์ชั่ววูป แต่...กรรม...เท่านั้นที่จะตัดสิน คุณ.....

Guest
คนกลางครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #62 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 21:52 น »

ผมไม่ได้อ่านข้อความข้างบนเลย
สุนัข โดนฟันตาย 1 ตัว
สุนัขมีความผิดหรือเปล่า ฯลฯ

ไก่ตาย 1 ตัว พ่วงเจ้าของไก่โดนย้ายทีทำงาน
ไก่ผิดหรือเปล่า (เจ้าของผิดที่ฟันสุนัข)

คิดดีดีนะครับ

ตำรวจท่านนี้อาจจะมีดีหลายอย่าง
แต่อารมย์ชั่วขณะหนึ่งท่านฟันสุนัข(อาจจะไม่ตายก็ได้ ณ ตอนนั้น)
แต่คนที่ชื่นชอบสุนัขโยนความผิดให้ตท่านตำรวจ

ผมขอถามท่านทุกคนว่า ท่านทำดีหรือไม่ดี
ท่านมีความผิดหรือไม่มีความผิด
อย่าให้คนอื่นตัดสินใจแทนท่านเลย
ให้ตัวท่านสำนึกเองดีกว่า

***(อาจจะไม่ตายก็ได้ ณ ตอนนั้น)
สุนัขบาดเจ็บมากกว่านี้ผมก็เห็นมาเยอะแล้วที่ไม่ตาย
ออกข่าวทีวีก็เยอะ สุขนัขอาจจะตายเพราะ สัตวแพทย์ดูแลไม่ดีก็ได้
หรืออาจจะตายเพราะท่านขนย้ายสุนัขไม่ดีก็ได้
หรืออาจจะตายเพราะอยากให้หลายคนเป็นข่าวก็ได้

Guest
นักการ
เรทกระทู้
« ตอบ #63 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 22:04 น »

รักหมาเกลียดตำรวจ

Guest
ฟังกันบ้าง
เรทกระทู้
« ตอบ #64 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 22:07 น »

บางคนก็แก้ตัวแทนหมา ว่าหมาไม่ได้กัดไก่บ้าง แค่อยู่ในกลุ่มบ้าง เหมือนกับว่าอยู่ในเหตุการณ์ เจ้าของไก่ ผู้สูญเสียเขาก็ยืนยันนี่ครับ ว่ากัดไก่เขาตาย ถึงทำระบายแค้น ถามหน่อยเหอะ หมาตัวนี้ก่อนหน้านี้ ไปทำอะไรที่ไหน มีใครมาสนใจบ้าง คนรักสัตว์ทั่วประเทศมัวทำอะไรอยู่ ปล่อยให้จรจัดได้ยังไง บวกกับหมาจรจัดอีกเป็นล้านตัว ช่วยเอาไปเลี้ยงทีได้ไหม ถ้ารักสัตว์กันจริง ไม่จำเป็นต้องมีหรอกหน่วยจับสุนัขจรจัด นี่อะไรพอหมาตายตัวหนึ่ง ประโคมข่าวใหญ่โต เวอร์ หมาจรจัดยังเดินผ่านข้างวัดเลยมั้งนั่น ผู้บังคับบัญชาก็เกินไป แค่ปรับเขาก็พอแล้ว ทำไมจะต้องย้าย เอาไปเหมือนให้ขอโทษหมาด้วย

ผมจะบอกให้ผมก็เลี้ยงหมา รักหมา แต่กรณีนี้เกินไป เพราะผมเข้าใจดีว่าเรารักหมายังไง คนรักไก่เขาก็รักยิ่งกว่านั้น ยิ่งไก่ชน เคยได้ยินไหมครับ รักยิ่งกว่าลูก อย่าลืมว่าคนเลี้ยงไก่เขาก็เลี้ยงแบบทุ่มเท บางคนเขาก็ไม่ได้เอาไปชนครับ เพาะพันธ์ขายเท่านั้น พวกคุณหลายๆ คนที่เลี้ยงสุนัข รู้ไหม บางทีก็เห่ารบกวนชาวบ้าน บางทีก็ไปถ่ายหน้าบ้าน บางทีก็ไปกัดลูกเมียเขา ผมเคยได้ยินแต่หมากัดคนตาย หมากัดเด็ก หมากัดเจ้าของตาย ไม่เคยได้ยินไก่จิกใครตาย

พวกคุณนะต้องไปโทษพวกกันเอง เลี้ยงหมาทิ้งขว้าง ปล่อยให้เป็นหมาเร่ร่อน เป็นโรคตาย ถูกรถทับตาย สร้างปัญหามากมาย หลายประเทศต้องฆ่าหมาเร่ร่อนทิ้ง เพราะมีแต่สร้างปัญหา ยกเว้นเมืองไทย เพราะคนไทยขี้สงสาร ถ้าคุณยอมรับความจริง ก็จะต้องยอมรับว่ามันมีแต่ปัญหา และไม่มีใครแก้ไขได้ คุณรักสุนัข ถ้าคุณไม่ได้ว่างงาน หรือทำงานด้านนี้โดยตรง คุณก็ไม่มีเวลาไปดูแลสุนัขเร่ร่อนหรอก แค่เลี้ยงสุนัขตัวเองให้ดี ให้เวลากับมัน เวลาไปต่างจังหวัดคุณต้องฝากใครเลี้ยง แค่นี้ก็หนักแล้ว แต่ผมไม่เคยเห็นนะ คนเลี้ยงไก่ โดยเฉพาะไก่ชน ปล่อยไก่ทิ้งขว้าง ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่ชอบการชนไก่นะ มันโหดร้ายเกินไป แต่การปล่อยหมาออกมาเร่ร่อน ก็ไม่ต่างกัน ผมว่านะเจ้าของไก่ผิดก็ว่าไปตามกฎหมาย แต่ทำกันถึงขนาดนี้ มันเกินไป เว่อร์

Guest
Ironman"""
เรทกระทู้
« ตอบ #65 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 22:36 น »

กรรมใดใครก่อ..คิดแค่นี้จบ..ไม่ต้องด่ากระแนะกระแหนกัน
ผมว่า คนรักหมา ก็ว่าทำเกินไป ถูกครัฟ จิตใจเกินคน
แต่คนรักไก่เค้าก็เสียใจเหมือนกัน หมาจร ไล่ให้ตาย ยังไงก็กลับมากัด
ผมเลี้ยงไก่ครัฟเลยรู้นิสัย หมาจร ดี แต่ผมไม่เคย ฆ่านะ แต่หาวิธีที่ทำใหมันเข็ดเอา...ไม่ว่าใครจะผิดหรือถูก รักอะไร ชอบอะไร

กรรมใดใครก่อ ก็ต้องเป็นของคนนั้น อย่าตัดสิ้นกันว่าเข้าข้างใคร

แต่ ถ้าเจ้าเข้มแข็งไม่ออก ข่าว จะมีงาน ศพไหม มีใครเอา ข้าวให้มันกินไหม
ก็แทบไม่มี...แล้วอีกหลายๆชีวิตที่โดน ฆ่า จะได้จัดงานแบบนี้หรือปล่าว
ผมไม่รู้นะ..หมาผมก็โดนเหมือนกัน เลี้ยงทั้งไก่ทั้งหมา เลยรักทั้ง2อย่าง

เอาเป็นว่า ร่วมกันแก้ปัญหาหมาจร จะดีกว่าครัฟ ไม่ใช่เบื่อแล้วทิ้งวัด..
ปัญหานี้จะไม่เกิดเลย จับหมาจร ทำหมัน บ้างก็ดีผมว่านะ q*069

Guest
ปุ๊กลุ๊ค นนทบุรี
เรทกระทู้
« ตอบ #66 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 22:51 น »

ชั่ว!!! พูดมาได้ขอโทษ เวรกรรมมีจริงระวังไว้เถอะ เจ้าเข้มแข็งมันกลับมาเอาคืนแน่

add
เรทกระทู้
« ตอบ #67 เมื่อ: 17 มิ.ย. 12, 23:24 น »

คนไม่รักสัตว์ก้อไม่มีใครบังคับให้อ่านนะ มีคนใจบาปคนเดียวคือฆาตกรกรหนักแผ่นดินจะแย่แล้วอย่ามาเขียนอะไรให้สังคมมันต่ำกว่านี้เลย หมาก้อคือสัตว์ คนก้อเป็นสัตว์ มีคนละหนึ่งชีวิตเท่ากัน ไม่มีใครเป็นเจ้าของชีวิตใครหรือมีอำนาจฆ่าชีวิตคนอื่นได้อย่างตามใจชอบและหลายหลายรูปแบบทำอย่างนี้ไม่ต่างจากข้อหาตั้งใจฆ่าน่าจะได้รับโทษบ้างไม่ใช่ปล่อยให้คนบาปมายืนทำตีมึนแอ๊ปแบ๊ว..ขอโทษ..เสียใจ อยู่แบบนี้ ถ้าเสียใจและกมลสันดานยังรู้ผิดชอบชั่วดีไม่ทำแบบนี้หรอก แสดงตอนนี้สายไปแล้ว สักวันกรรมมันต้องสนอง จะรอวันนั้น ขอให้ตายอย่างทรมานเช่นกัน .. และคนที่จะโพสก้อช่วยอ่านกะทู้นิดนะว่าเค้าไว้อาลัยให้เพื่อนร่วมโลก คืิอน้องเข้มแข็ง ไม่ใช่เหยื่อจากนักเรียนตีกัน อยากโพสเชิญกระทู้ที่เกี่ยวข้อง อย่าทำไรที่ไม่สร้าสรรค์ หากเรามองเค้าว่าเป็นแค่หมาตัวนึง ก้อน่าสงสารชีวิตนที่คิดเพราะคงเปนได้แค่คนไร้ค่าคนนึงของสังคมเหมือนที่ดูถูกคนอื่น

Guest
Aart
เรทกระทู้
« ตอบ #68 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 01:08 น »

การทำร้ายสุนัขหรือสนับสนุน/เชียร์/สะใจกับการทำร้ายสุนัขนับเป็นเรื่องชั่วแล้ว
การทำร้ายคนหรือเชียร์/เห็นด้วย/สะใจกับการทำร้ายคนเป็นเรื่องชั่วด้วยมั้ย???

ที่ผ่านมาก็เคยเห็นสีแดง"บางคน"postสะใจกับเหตุการณ์ที่สนธิโดนรุมยิง,ม้อบเหลืองตาย, ฯลฯ
และยังเคยเห็นสีฟ้าเหลือง"บางคน"postเเบบสะใจที่ม๊อบแดงตาย, อากงตาย ฯลฯ
หวังว่าCaseเจ้าเข้มแข็งจะทำให้คนไทย"บางคน"นั้นได้พัฒนาจิตใจตัวเองให้ได้เป็นคนดีๆกับเค้าบ้างซะที

Guest
พร
เรทกระทู้
« ตอบ #69 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 05:24 น »

ถ้าพูดว่าหมาไปกัดไก่เค้าก่อนแล้วคุณทำกับหมาเหมือนคนโรคจิตได้ แล้วไม่มีความผิด งั้นเวลามีคนเอายาบ้าหรื่อใส่ร้ายเรา เราก็มีสิทธิ์เอามีดฟันหน้าคนนั้นได้ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า โดยที่ผมไม่ถูกจับหรื่อมีความผิด แล้วผมอ่านดูก็มีคนบอกว่าไม่ใข่เจ้าเข็มแข็งกัดแค่เดินเข้าไปไกล้ๆๆ หมาเป็นสัตย์ที่ไม่มีสมองเท่ามนุษย์นะครับ มันเห็นไก่ก็เข้าไป คุณก้ไล่ก็ได้หรื่ออย่างหนักก็เอาไม้ตีให้หมาเจ็บก็คงพอนะ ไม่น่าทำเหมือนคุณไม่มีจิตใจเลย
ขอไว้อาลัยให้เจ้าเข้มแข็ง

Guest
ฟังกันบ้าง
เรทกระทู้
« ตอบ #70 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 07:23 น »

คนละเรื่องกันเลย เอาหมากับคนมารวมกัน หมาที่เจ้าของเลี้ยงอยู่กับบ้าน ดูแลอย่างดี ใครเขาจะไปทำอะไรครับ นอกจากพวกขโมย ฆ่าหมาเพื่อเอาทรัพย์สิน ใครไปทำอะไร เขาเรียกทำให้เสียทรัพย์ แต่ถึงหมาที่เลี้ยงดูอย่างดี ก็เห็นมีกัดคนตาย กัดเจ้าของ บางตัวก็ต้องถูกฆ่าด้วยซ้ำ เพราะดุร้ายเกิน ส่วนหมาจรจัดที่สร้างความเดือดร้อน ถ้าคุณเรียกร้องบอกห้ามทำอะไร หมายความว่ากรณีนี้ ถ้าหมาไปกัดไก่เขาตาย ซึ่งเป็นไก่ที่เขารักมากๆ คุณต้องยืนอยู่เฉยปล่อยให้มันกัดไก่ตาย แล้วก็รอให้มันมากัดตายอีกหลายๆ ตัว จนหมดเล้า เพราะหมามันไม่รู้เรื่องอะไร ถูกต้องหรือไม่

แล้วถ้าผมเป็นเจ้าของไก่ จังหวะนั้น ผมสามารถไปขอความช่วยเหลือจากใครได้ครับ ความเห็นที่ 68,69,70 มาช่วยอะไรได้ ต้องทนเห็นไก่ตายไปต่อหน้าต่อตาอย่างเดียวถูกไหม คุณรักหมาจนเวอร์ มันไม่ใช่หมาของคุณ และมันทำความเสียหาย กรณีที่ทำเกินเหตุ เขาก็ได้รับโทษแล้ว ต้องให้เขาไปขอโทษหมา ต้องประฌามเขา มันเกินไป ถ้าเป็นผมๆ จะเอาเรื่อง ในเมื่อผมโดนโทษตามกฎหมายแล้ว คุณมีสิทธิ์อะไรมาประฌาม ข่มขู่ให้ขอโทษหมา ลองเปรียบเทียบดู ถ้าคุณเลี้ยงหมาสุดรักอยู่ 1 ตัว อยู่ดีๆ มีหมาจรจัดที่ไหนไม่รู้ มากัดคอหมาตัวเล็กๆ ของคุณ เหวี่ยงไปเหวี่ยงมาให้ตาย คุณจะทำอย่างไร ? ช่วยตอบผมที มันก็คงมีหลายแบบ ปล่อยให้หมาตาย ตีหมาที่กัดให้ตาย ไล่ยิงหมา มันก็ไม่ต่างจากเจ้าของไก่ถูกต้องหรือไม่

หมาตัวนี้ เหมือนกับช้างที่เข้าไปเหยียบกินไร่ข้าวโพดชาวบ้าน คนเรามีการหลายวิธี ทั้งไล่ด้วยเสียงประทับ ไฟช็อต หรือยิงเอาถึงตาย นั่นขนาดเป็นสัตว์สงวน มันแล้วแต่ความรู้สึก ความคิดของคนที่เดือดร้อน คุณเอาการกระทำของหมา ไปเทียบกับคนได้อย่างไร ผมจะบอกให้ถ้าเทียบกับคน ตำรวจคนนี้ไม่มีความผิดด้วย เพราะเป็นการป้องกันคนที่รักของตัวเองจากอันตรายตามกฎหมาย คุณยังไปโทษเขาไม่ไล่ไก่เข้าเล้า พูดได้อย่างไร ถ้าเขาทำทันหมามันจะกัดไก่เขาได้เหรอ รักหมานะรักได้ แต่ทำแบบนี้ อย่าคิดว่าคนจะเห็นด้วยกับคุณทั้งหมดนะครับ
Guest
เห็นต่าง
เรทกระทู้
« ตอบ #71 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 07:33 น »

ตอนแรกว่าจะสงสารสุนักแล้วเชียว อ่านไปอ่านขอสงสารคุณดาบดีกว่า
เพราะโดนญาติพี่น้องสุนัขหมู่รุมสวด ประนามซะหมดความเป็นคน เฮ้อ

Guest
gill
เรทกระทู้
« ตอบ #72 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 07:34 น »

อ่านข่าวละเอียดหรือยัง

หมาตัวนี้ไม่ได้ไปกัดไก่เขา

เขาทำเพราะโมโหหมาตัวอื่นที่มันไปกัดไก่เขาต่างหาก

Guest
เห็นต่าง
เรทกระทู้
« ตอบ #73 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 07:43 น »

คนละเรื่องกันเลย เอาหมากับคนมารวมกัน หมาที่เจ้าของเลี้ยงอยู่กับบ้าน ดูแลอย่างดี ใครเขาจะไปทำอะไรครับ นอกจากพวกขโมย ฆ่าหมาเพื่อเอาทรัพย์สิน ใครไปทำอะไร เขาเรียกทำให้เสียทรัพย์ แต่ถึงหมาที่เลี้ยงดูอย่างดี ก็เห็นมีกัดคนตาย กัดเจ้าของ บางตัวก็ต้องถูกฆ่าด้วยซ้ำ เพราะดุร้ายเกิน ส่วนหมาจรจัดที่สร้างความเดือดร้อน ถ้าคุณเรียกร้องบอกห้ามทำอะไร หมายความว่ากรณีนี้ ถ้าหมาไปกัดไก่เขาตาย ซึ่งเป็นไก่ที่เขารักมากๆ คุณต้องยืนอยู่เฉยปล่อยให้มันกัดไก่ตาย แล้วก็รอให้มันมากัดตายอีกหลายๆ ตัว จนหมดเล้า เพราะหมามันไม่รู้เรื่องอะไร ถูกต้องหรือไม่

แล้วถ้าผมเป็นเจ้าของไก่ จังหวะนั้น ผมสามารถไปขอความช่วยเหลือจากใครได้ครับ ความเห็นที่ 68,69,70 มาช่วยอะไรได้ ต้องทนเห็นไก่ตายไปต่อหน้าต่อตาอย่างเดียวถูกไหม คุณรักหมาจนเวอร์ มันไม่ใช่หมาของคุณ และมันทำความเสียหาย กรณีที่ทำเกินเหตุ เขาก็ได้รับโทษแล้ว ต้องให้เขาไปขอโทษหมา ต้องประฌามเขา มันเกินไป ถ้าเป็นผมๆ จะเอาเรื่อง ในเมื่อผมโดนโทษตามกฎหมายแล้ว คุณมีสิทธิ์อะไรมาประฌาม ข่มขู่ให้ขอโทษหมา ลองเปรียบเทียบดู ถ้าคุณเลี้ยงหมาสุดรักอยู่ 1 ตัว อยู่ดีๆ มีหมาจรจัดที่ไหนไม่รู้ มากัดคอหมาตัวเล็กๆ ของคุณ เหวี่ยงไปเหวี่ยงมาให้ตาย คุณจะทำอย่างไร ? ช่วยตอบผมที มันก็คงมีหลายแบบ ปล่อยให้หมาตาย ตีหมาที่กัดให้ตาย ไล่ยิงหมา มันก็ไม่ต่างจากเจ้าของไก่ถูกต้องหรือไม่

หมาตัวนี้ เหมือนกับช้างที่เข้าไปเหยียบกินไร่ข้าวโพดชาวบ้าน คนเรามีการหลายวิธี ทั้งไล่ด้วยเสียงประทับ ไฟช็อต หรือยิงเอาถึงตาย นั่นขนาดเป็นสัตว์สงวน มันแล้วแต่ความรู้สึก ความคิดของคนที่เดือดร้อน คุณเอาการกระทำของหมา ไปเทียบกับคนได้อย่างไร ผมจะบอกให้ถ้าเทียบกับคน ตำรวจคนนี้ไม่มีความผิดด้วย เพราะเป็นการป้องกันคนที่รักของตัวเองจากอันตรายตามกฎหมาย คุณยังไปโทษเขาไม่ไล่ไก่เข้าเล้า พูดได้อย่างไร ถ้าเขาทำทันหมามันจะกัดไก่เขาได้เหรอ รักหมานะรักได้ แต่ทำแบบนี้ อย่าคิดว่าคนจะเห็นด้วยกับคุณทั้งหมดนะครับ

q*062 โดยเฉพาะ "คุณมีสิทธิ์อะไรมาประฌาม ข่มขู่ให้ขอโทษหมา"
Guest
69
เรทกระทู้
« ตอบ #74 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 07:50 น »

ตร. เลวกันทั้งประเทศ

Guest
คนไท
เรทกระทู้
« ตอบ #75 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 07:59 น »

ขอไว้อาลัยน้องหมาเจ้าเข็มแข็ง หลับให้สบายนะ แล้วไปเกิดเอาใหม่ ในโลกใหม่ ขอให้เกิดในที่ที่ดี

Guest
น้องใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #76 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 08:03 น »

ขอประนามในการกระทำของตำรวจคนนี้ ขอให้เวรกรรมตามสนองโดยเร็ว ให้ตามทันสมกับที่ทำไว้กับเจ้าเข็มแข็ง

Guest
คนรักสัตว์เสมอ
เรทกระทู้
« ตอบ #77 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 08:13 น »

เมื่อก่อนก็รักนะหมาน่ะ แต่ตอนนี้โคตรเกลียดทั้งหมาและแมวเลย ***มาขี้เยี่ยวในบ้าน บนที่นอน ตู้หนังสือ ตะกุยเบาะมอไซต์ ฯลฯ เจ้าของไม่เคยรับผิดชอบอะไรเลย อยากเลี้ยงแต่ไม่ดูแล ปล่อยสัตว์เลี้ยงของตัวไปสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน ทุกวันนี้ใครถามว่าไม่ชอบหมาแมวหรือ จะตอบว่าไม่ใช่ไม่ชอบ ตรูเกลียดมันที่สุด ทั้งหมา แมว และเจ้าของ
ใจแคบมาก มูลสัตว์ ทำให้คุณเกลียดได้ การอยู่ร่วมกันบนโลกใบเดียวกัน สิ่งแค่นี้ทำให้คุณเกลียดได้ คุณเป็นคนที่ใจแคบมาก ประนามคนอย่างคุณ ถ้าเป็นคนผมจะไม่ว่าเลย ทางออกมีเยอะแยะ หาทางป้องกันสิ หรือว่าคิดไม่เป็นอีก บกพร่องทางสมองเหรอ
Guest
เราเป็นมนุษย์
เรทกระทู้
« ตอบ #78 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 08:29 น »

ก่อนอื่นต้องขออธิษฐานจิตให้น้องเข้มแข็งไปสู่ภพภูมิที่ดี หากเกิดใหม่ก็ขอให้เกิดในที่ที่ดีไม่มีใครมาทำร้ายแบบนี้อีก อโหสิกรรมให้เขานะ เมื่อเช้าใส่บาทก็กรวดน้ำให้เข้มแข็งด้วย
ข่าวนี้เราเห็นแล้วในฐานะของประชาชนคนนึงก็รู้สึกเสียใจอย่างมาก โดยเฉพาะคนที่ทำก็เป็นตำรวจซะด้วย สงสารเข้มแข็งจนน้ำตาไหล แล้วคนทำผิดไม่ต้องรับผลอะไรเพียงเพราะว่าฆ่าสุนัขตายมันไม่ได้ผิดกฏหมาย แต่อย่าลืมว่าเขาก็เป็นสัตว์โลกเหมือนเรา มีลมหายใจ มีความรู้สึก มีความคิด เพียงแต่เขาขึ้นชื่อว่าเป็นสัตว์เดรัจฉานไม่ใช่คน คนถึงทำอะไรกับสัตว์ก็ได้ แต่คุณรู้มั้ยว่าสัตว์เดรัจฉานเหล่านี้บางทีก็มีจิตใจที่ประเสริฐกว่าพวกที่เรียกตัวเองว่าคนเสียอีก เหตุการณ์ครั้งนี้พูดได้คำเดียวว่า "เสียใจจริงๆ" q*078

Guest
ฟังกันบ้าง
เรทกระทู้
« ตอบ #79 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 08:52 น »

คือคนที่ทำ เขาเป็นตำรวจครับ ถูกดำเนินคดี เสียค่าปรับตามกฎหมายเรียบร้อยแล้ว และเขาถูกโยกย้าย สับเปลี่ยนหน้าที่ไปแล้ว ถือเป็นการลงโทษขั้นรุนแรงที่สุดแล้ว คุณจะให้ทำยังไงครับ ให้เอาไปประหารชีวิตหรือไง ผมเห็นเสียใจเดือดร้อนกันมาก ผมว่าทุกชั่วโมงที่นั่งกันอยู่นี่ มีหมาจรจัดตายอย่างน้อย 1 ตัว ทั้งรถชน ถูกยาเบื่อ ถูกคนตีตาย ผมถามว่าได้ไปตั้งชื่อให้ ทำพิธีเผาศพให้ด้วยเหมือนกันหรือไม่ หรือสนใจแต่ เจ้า " เข้มแข็ง " ตัวเดียว เฉพาะหมาที่ตำรวจจับได้ตอนขนข้ามแม่น้ำโขง ยึดเป็นของกลาง ตายอย่างทรมานทุกวัน วันละเป็น 10 ตัว พวกคุณได้ไปช่วยเหลือกันหรือยัง ช่วยกันขนาดไหน ทำไมมันยังตาย แล้วได้ทำพิธีเผาศพให้หรือไม่ ทำสกู๊ปมาออกข่าวทุกตัวรึเปล่า หรือตัวนี้ดัง เป็นข่าวได้ ค่อยมาสนใจ โศกเศร้ากันไป

ที่รับไม่ได้คือ เขารับโทษแล้ว ย้ำว่ารับโทษแล้ว มากมาย การที่คุณไปสมน้ำหน้าเขา เหยียดหยามเขา คุณก็ไม่ได้ต่างจากเขา คนฆ่าคน ยิงแทง ค้ายา กฎหมายยังให้โอกาส รับโทษแล้วกลับมาใช้ชีวิตในสังคมได้ ยิ่งทำด้วยการบันดาลโทสะ ยิ่งได้รับความเห็นใจ แต่นี่เขารับโทษแล้ว คุณไปประฌามหยามเหยียดเขา บังคับให้เขาขอขมาหมาจรจัด ด่าไปถึงครอบครัว ลูกเมียเขา ผมว่าพวกคุณควรดูตัวเองบ้าง จิตใจทำด้วยอะไร คุณเองก็ไม่ต่างจากนาทีที่เขา เอามีดฟันหมาตัวนี้หรอก ถ้าคุณอยากยกระดับกันมากกว่านี้ คุณต้องไปประท้วงประเทศอื่นด้วย อย่างญี่ปุ่น เขารมแก๊ซ ฆ่าหมาจรจัด เป็นร้อยเป็นพันตัว พวกคุณไม่ต้องไปยื่นหนังสือกับสถานฑูตเลยหรือ
Guest
kkk
เรทกระทู้
« ตอบ #80 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 08:52 น »

q*026 เมื่อก่อนเป็นคนที่ไม่ชอบ หมาเลย มีอยู่วันหนึ่ง ไปเห็นลูกหมาโดนทิ้งไว้หน้าโรงเรียนของลูกชายที่เรียนอยู่ ตัวอ้วนๆๆ ใหญ่ๆๆมีคนเขาเอาไปเลี้ยงหมด เหลือตัวเล็ก อยู่ตัวเดียว ลูกชายบอกให้เอาไปเลี้ยงเถอะ ตอนนี้เลี้ยงได้2เดือนแล้ว ตัวอ้วนมาก น่ารัผม้เรื่อง สอนให้ยกขาขึ้น นั่ง นอน ลูกหมาทำได้หมด ตอนนี้ทั้งบ้านเลยหลงมันมากเสียแล้ว จากคนที่เกลียดมากๆๆ กลับมาชอบมากๆๆ ไม่เชื่อคูณลองเลี้ยงและสอนมันดู เออที่เก็บมาลูกหมาพันธ์วัดๆๆนะ เป็นเหลือเชื่อจริงๆๆ
.. q*062เหมือนกันเลย เห็นมันอยู่แถวที่เขาก่อสร้างเลยเก็บมาเลี้ยงตอนนี้รักมันมาก..
Guest
บ้าๆบ่ๆบาง
เรทกระทู้
« ตอบ #81 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 08:56 น »

เอาหมามาเปรียบเทียบสมัยโบราณหมาเขาเลี้ยงไว้ใต้ถุนไม่ใช่เอามากอดไว้ในบ้าน พอมาสมัยนี้สัตว์เดรฉานกับสัตย์ประเสิฐเท่ากันแล้วสังคมแย่มาก

add
เรทกระทู้
« ตอบ #82 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 08:59 น »

แค่หมาตัวนึง

ถึงแม้มันจะเป็นหมาตัวนึง แต่มันเป็นเพื่อนที่ซื่อสัตย์ และภักดีกว่าคนบางคนเสียอีก

add
เรทกระทู้
« ตอบ #83 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 14:02 น »

q*078 สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ทำสิ่งใดไว้กรรมเป็นไปตามการกระทำ ไม่สามรถเปลี่ยนแปลงอะไรได้ ถึงจะทำอย่างไรก็เปลี่ยนไม่ได้หรอ ยิ่งสมัยนี้กรรมเดี๋ยวนี้ติดจรวด

Guest
นายจะเด็ด
เรทกระทู้
« ตอบ #84 เมื่อ: 18 มิ.ย. 12, 14:28 น »

พอเถอะครับ.สังคมลงโทษคนผิดไปแล้ว ขอให้โอกาศแก่คนทำผิดเถอะครับ. เชื่อแน่ว่าบทเรียนนี้คงเป็นอุธทาหรณ์กับสังคมได้เป็นอย่างดี.ชีวิต
ทุกชีวิตมีค่าควรแก่การอยู่รวมกันอย่างสันติ.เฉกเช่นเราเองเมื่อกระทำความผิดต่อเรื่องใดก็แล้วแต่เมื่อเรากลับมาหวลคิดเราจะรู้สึกหดหู่และละอายในสิ่งที่เรทำลงไป.เราชาวพุทธการให้อภัยเป็นสิ่งที่พระพุทธองค์สรรเสริญ.ผมว่าครอบครัวของผู้ที่เป็นฝ่ายกระทำก็ต้องเศร้าหมองและหดหู่เหมือนพวกเราแหละครับ.ขอบคุณครับ

Guest
aoor
เรทกระทู้
« ตอบ #85 เมื่อ: 19 มิ.ย. 12, 14:22 น »

คนกับหมามีสิ่งที่เหมือนกันคือ กิน กาม เกลียด กลัว สิ่งที่คนต่างกับหมาก็คือ หิริ โอตัปปะ (ความละอายและความเกรงกลัวต่อบาป) ถ้าคนไม่มีความละอายและเกรงกลัวต่อบาป ก็ไม่ต่างอะไรไปจากหมา

Guest
น่าสงสาร
เรทกระทู้
« ตอบ #86 เมื่อ: 19 มิ.ย. 12, 15:33 น »

kai3kai3ใจหน่อใจคนที่ว่าเป็นสัตว์ประเสริฐ

Guest
witchulada
เรทกระทู้
« ตอบ #87 เมื่อ: 20 มิ.ย. 12, 08:26 น »

เชื่อว่า "กรรมตามทัน" มีจริง และหวังว่าคนที่กระทำกับน้องเข้มแข็ง จะได้รับผลกรรมที่ตัวเองก่อไว้ ในเร็ววัน...ขอให้เข็มแข็งหลับให้สบายนะจ๊ะ และไปเกิดในภพภูมิที่สูงกว่านะจ๊ะ...

Guest
คนรักสัตว์
เรทกระทู้
« ตอบ #88 เมื่อ: 26 มิ.ย. 12, 20:36 น »

คุณพวกที่ไม่รักสัตว์ ไม่มีเมตตาต่อสัตว์ มันก็พูดเข้าคุณตำรวจเลวนั้นแหละเพราะมันเลวเหมือนกัน คนเราถ้ามันมีเมตตาต่อสัตว์ถือว่าเป็นสัตว์ประเสริฐ แต่นี้ยิ่งกว่าเดรัจฉาน โดยเฉพาะคุณพวกเลวเหมือนคุณตำรวจตัวนี้ ทีโจรไม่เห็นมันทำแบบนี้ วิ่งหนีเอาตัวรอด ขอให้กรรมจงสนองมันทั้งคุณตำรวจคนนี้และคุณคนที่เข้าข้างคุณตำรวจตัวนี้ ทุกชีวิตมีค่า คำว่าเมตตามีบ้างไหม เข้าวัดทำบุญหวังอยากได้บุญ แต่ทำลายสัตว์ที่ไม่มีทางสู้จะเรียกทำบุญได้อย่างไร? จิตใจทำด้วยอะไรกันขอให้มันได้รับกรรมในชาตินี้ทีเถอะ นรกมีจริง กรรมไม่ต้องรอชาติหน้า ทันตาเห็นในชาตินี้ q*027

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม