หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ทำยังไงลูกถึงฉลาดคะ เด็กบางคนช่างพูดช่างถามด้วย  (อ่าน 9336 ครั้ง)
Guest
คิตตี้แคท
เรทกระทู้
« เมื่อ: 6 ส.ค. 12, 12:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

q*073 สอบถามคุณแม่หน่อยค่ะ เราเป็นแม่มือใหม่มาก แต่ชอบดูเด็กๆคนอื่นๆว่าเค้ามีพัฒนาการอะไรยังไงบ้างจะได้มาฝึกกับลูกเรา เห็นเด็กหลายคนช่างซักถาม แบบฉลาดๆน่ะค่ะ เค้าทำยังไงให้ลูกฉลาดกันคะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ทิมแทม
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 6 ส.ค. 12, 13:16 น »

เด็กฉลาดๆน่าจะมาจากพันธุกรรมด้วยส่วนนึงนะคะ แต่เดี๋ยวนี้เด็กเค้าฉลาดกว่าเด้กสมัยก่อนมากเลยเนอะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Gigabite
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 6 ส.ค. 12, 13:24 น »

พูดคุยกับลูกเยอะๆหรือเปล่าคะถึงจะทำให้เค้าช่างพูดช่างคุยน่ะค่ะ

Guest
HelloBabyCute
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 6 ส.ค. 12, 13:28 น »

http://www.enfababy.com/knowledge_detail.php?id=677

ลองดูที่ลิ้งค์นี้สิคะ เค้ามีข้อมูลจากคุณหมอมาไว้เยอะเลยค่ะ ยังไงคุณแม่ลองเข้าไปที่เว็บของ enfababy.com นะคะ เค้ามีข้อมูลเยอะดีอ่ะค่ะ

Guest
เพื่อเธอ
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 6 ส.ค. 12, 13:30 น »

ถ้างั้นเราว่างาน Enfa Brain Expo ก็เหมาะกับกระทู้นี้มากเลยอ่ะ ยังไงเอนฟาก็เน้นเรื่องความฉลาดของเด็ก พัฒนาการของเด็กอยู่แล้ว งานนี้ครอบครัวไหนมีลูกน่าจะพาเค้าไปนะคะ น่าจะมีกิจกรรมหลายอย่างด้วยแหละ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 13 ส.ค. 12, 10:09 น »

เราคิดว่าส่วนนึงก็ต้องเป็นนิสัยพิ้นเดิมของเค้าด้วยส่วนหนึ่ง แต่ถ้าพูดกับลูกเยอะๆ สำคัญมากเพราะพูดกับเค้าเยอะเค้าก็จะพูดกับเราเยอะ เมือ่พูดเยอะก็จถามเยอะไปด้วย ส่วน เล่นกับลูกเยอะๆให้เค้าได้หัวเราะเยอะๆ จะทำให้เด็กอารมณ์ดี ซึ่งช่วยได้มากๆเลย คือบางทีเราต้องยอมลดวัยไปหาลูกบ้าง คือเล่นแบบเด็กๆ คนภายนอกอาจจะมองว่าทำอะไรปัญญาอ่อน แต่เราต้องยอมนะ เพราะลูกเราไม่ใช่ลูกเค้า

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 13 ส.ค. 12, 20:35 น »

อยากให้ลูกพูดเยอะๆ หรอคะ แต่เรานี่อยากให้ลูกหยุดพูดบ้างอ่ะ 555 พูดได้ทั้งวันอะ ยิ่งมีคนพูดด้วยนะ วันนั้นทั้งวันไม่ต้องทำอะไรกันแล้ว พูดได้ตลอด 555 คิดแล้วก็ขำ นี่เป็นเรื่องจริง เด็กที่พูดเยอะ(พูดมาก)อย่างลูกเราบางครั้งออกไปข้างนอกพบปะผู้คนเยอะๆๆต้องคอยเบรคไม่อย่างงั้นไม่ค่อยรู้จักกาละเทสะตามประสาเด็ก 555

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 14 ส.ค. 12, 05:33 น »

เด็กฉลาดงั้นเหรอ?
เพื่ออะไรครับ ถามตรงๆ

เข้าใจว่าพ่อแม่ทุกคนอยากให้ลูกเก่งฉลาด

แต่ทุกคนfailหมดตั้งแต่พยายามคิดที่จะเลี้ยงให้ลูกฉลาดแล้ว

Guest
แม่ปริม
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 14 ส.ค. 12, 09:01 น »

จากประสบการณ์นะคะ ดูแลตั้งแต่อยู่ในครรภ์ ฝากครรภ์ แม่อารมณ์ดี ฟังเพลงเพราะๆ ทานอาหารครบ 5 หมู่ ห้ามทานยาทุกชนิด ยกเว้นยาบำรุงที่หมอให้เท่านั้น หาเวลานอนพักกลางวันบ้าง คลอดมาแล้วยิ้มกับลูก พูดคุยกับลูกบ่อยๆ ให้นมแม่และอาหารเสริม ดิฉันให้อาหารเหมือนผู้ใหญ่แต่บดละเอียดค่ะ เริ่มโตหน่อยก็เริ่มสอนร้องเพลง ฟังเขาพูดแล้วถามตอบคำถามกัน บางครั้งให้ดูทีวีเด็กภาษาอังกฤษ (เบบี้ทีวี + จิมแจม ทางเคเบิ้ล)สำคัญที่สุดคือรักและเอาใจใส่ดูแลเขา แต่ไม่ตามใจเขานะคะ ตอนนี้ลูกอยู่อนุบาล 1 ครูผู้เกี่ยวข้องพูดเสมอว่า เด็กคนนี้ฉลาด ความจำดีมาก ชิ้นงานดี-ดีมาก อารมณ์ดี เป็นเพื่อนที่ดีของทุกคน อ้อ! เค้าว่ากันว่า ลูกครึ่งสมองดี ลูกเรามีพ่อเป็นอาข่า แม่เป็นลีซู 555 ได้เปรียบๆ ลองดูนะคะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 14 ส.ค. 12, 10:25 น »

อยากให้ลูกฉลาด ช่างซักถาม ก่อนอื่นคุณแม่ต้องยอมให้ลูกกล้าคิด กล้าทำ อย่าไปเริ่มด้วยการห้าม เช่น ถ้าพาลูกไปสนามเด็กเล่น ลูกอยากจะปีนเครื่องเล่นที่สูงๆ ก็อย่าไปห้าม เราต้องคอยดูแลระวังอย่าให้เขาตก และคอยกำชับว่าเกาะแน่นๆ นะลูก พ่อแม่บางคนจะห้ามเพราะกลัวลูกหล่น ดิฉันก็กลัวค่ะ แต่เวลาเขาเล่นดิฉันจะปล่อย ให้เขากล้าปีนขึ้นไปที่สูงๆ เราคอยให้กำลังใจเขาและที่สำคัญต้องเชื่อมั่นในตัวลูก ถ้าทำได้ก็ปีนตามไปเลยค่ะ ถ้ากลัวเขาตกจริงๆ แต่ถ้าเป็นการเล่นอย่างอื่นๆ เช่น ละเลงสี (ใช้คำว่าละเลงนะคะ เพราะไม่ได้วาด๕๕๕) ก็ปล่อยเลยค่ะ เอาให้เต็มที่ อย่ากลัวบ้านเลอะ หาอะไรมาปูรองไว้จะได้ทำความสะอาดง่าย แล้วถ้าเด็กสงสัยถามอะไร ก็ขอให้ผู้ใหญ่ทั้งหลายช่วยตอบตามจริงด้วย เพราะเห็นบางบ้านตอบแบบขอไปที ไม่อธิบายเพราะคิดว่าเด็กไม่เข้าใจ แต่ไม่จริงนะคะเด็กเขารู้และเขาจำสิ่งที่เราบอก ถ้าบอกผิดก็จำผิดๆ ค่ะ อีกเรื่องที่ไม่เข้าใจ อะไรนิดอะไรหน่อยก็บอกว่าเดี๋ยวตำรวจจับ ได้ยินแล้วเซ็ง คนเป็นพ่อแม่ดูแลลูกไม่ได้ต้องยืมมือตำรวจ เหอะๆ ทำให้เด็กเข้าใจผิดเรื่อย ลองดูนะคะ เด็กสมัยนี้ต้องปล่อยให้เถียงค่ะ แต่ต้องสอนให้เขาเถียงอย่างมีเหตุผล ลูกดิฉัน (8 ขวบ) ตั้งแต่เด็กๆ แล้วเขาบอกว่า แม่ฟังหนูก่อนได้ไหมคะ หนูไม่ได้เถียงแม่ หนูอธิบายให้แม่ฟังต่างหาก เราอึ้งไปเลย ลองดูนะคะ ค่อยๆ ปรับการเลี้ยงดู มันไม่มีหลักตายตัวหรอกค่ะ ตามใจมากก็ไม่ดี ตีมากก็ไม่ดีอีก ต้องใช้เหตุผลในการเลี้ยงค่ะ สมัยนี้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 29 ก.ย. 12, 15:22 น »

ของเรานะ เราจะถามลูกก่อน ถามไปเหอะนุ่นอะไร นี่อะไร ไทยบ้าง อังกฤษบ้าง เค้าก้อจะตอบได้บ้างไม่ได้บ้าง เวลาที่เค้าตอบไม่ได้ เราก้อจะตอบเอง แล้วถามเค้าซ้ำอีกครั้ง คุยกับเค้าเยอะๆค่ะ ยิ่งคุยกับลูกเยอะ ลูกก้อจะฉลาดเยอะ เรียนรู้สิ่งรอบตัว ดีกว่าค่ะ.... ไม่รู้นะของเราทำแบบนี้

Guest
แม่ยายกัส
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 9 ต.ค. 12, 20:10 น »

ไม่เคยมีความคิดแบบนั้นค่ะว่าลูกจะต้องฉลาด ลูกต้องเก่ง แค่เราเลี้ยงลูกโดยที่ไม่ปิดกั้นความคิดเขา ไม่วางกรอบ แต่ไม่ถึงกับปล่อยปละละเลย เราจะแทรกความคิดดีๆ การสอน ระหว่างที่เขาเล่น หรือเวลาที่พูดคุยกับเขา
เราแค่อยากให้ลูกมีความคิดดีๆ ความรู้สึกผิดชอบชั่วดี แค่นั้นพอแล้ว
ฉลาดไม่ฉลาดช่างมัน แม่ไม่ว่าลูกเอ้ยยยยยยยยยยยย อิอิ
สังคมสมัยนี้ มันน่ากลัว คิดดี ทำดี แยกแยะได้ พอ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 11 ต.ค. 12, 21:27 น »

อยากให้ลูกฉลาด และพัฒนาทักษะทางสมอง ลองพาไปที่ สถาบันพัฒนาความฉลาดและทักษะทางสมอง (Quality kids)
ที่ เดอะมอลล์งามวงศ์วาน ชั้น 10
ตอนนี้ เปิดให้เข้า ทดลองเรียน ฟรี ได้ด้วย สนใจลองโทรไปสอบถามดูซิ เขาแนะนำดีมากเลยนะคะ ถ้ q*062ามีปัญหา อยากให้เรื่องอะไร เป็นพิเศษ ก็
บอกได้ ลูกเราจะมีสมาธิดี แล้วยังมีความสุข เป็นเด็กฉลาดท้ัง IQ และ EQ

Tags:  เด็กฉลาด 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม