หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ตลกมั๊ย? ถ้าลาออกเพราะ ...  (อ่าน 993 ครั้ง)
Guest
tobbzy
เรทกระทู้
« เมื่อ: 8 ก.ย. 12, 22:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เหตุผลที่จะลาออกแบบนี้ตลกมั้ยอะ
ถามความเห็น เรากำลังจะลาออกจากบริษัทเพราะ รัก เคารพ สนิท เกรงใจ กับเจ้าของมากๆๆๆๆ

555 เปิดประเด็นก็งงกันเลย คือเรากับเจ้าของสนิทกัน เราทำงานอย่างเต็มที่มาตลอด ไม่อิดออด กลับดึกยังไงไม่เคยบ่น เนื้องานก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร เงินเดือนไม่เยอะแต่ก็โอเค

แต่ประเด็นที่ทำให้เรารู้สึกว่าอยากลาเพราะ เราเครียดทุกครั้งที่เราลาป่วย เราเกรงใจ เราไม่กล้าโทรลา (ต้องลางานโดยตรงกับเจ้าของ) ทุกครั้งที่ป่วยเราจะรู้สึกผิด รู้สึกแย่ รู้สึกว่าทำไมเราป่วย คือหัวหหน้าชอบแซวว่าป่วยอีกแล้วหรอ มันทำให้เรารู้สึกเสียใจ คือเราไม่ได้แกล้งอะ

ลาพักร้อน ก็จะมีการให้งานบ้าง ซึ่งแต่เดิมเราทำมาตลอดไม่เคยบ่น ดิ้นรนทำให้ได้เพราะเราเกรงใจด้วย ไม่กล้าปฏิเสธ นานๆไปเราเริ่มรู้สึกว่าเราไม่อยากลาแล้ว ทำให้รู้สึกเหมือนว่าลาทีไรเหมือนเราทิ้งงาน จนเราต้องหอบงานไปทำที่บ้าน แต่จริงๆมันเป็นงานใหม่อะ ไม่ใช่งานค้าง

เราเลยคิดว่า เราลาออกดีกว่า จะได้คงสถานะไว้แบบดี เราไม่อยากรอจนเราเองทนไม่ไหวแล้วออก เราอยากออกแบบยังรักกัน ยังดีกัน จะได้มีเรื่องดีๆไว้คิดถึงกัน

ถ้าถามว่าทำไมเราไม่ปฏิเสธไปล่ะ ว่าเราไม่ว่างทำ เราตอบได้เลยว่าเราเกรงใจ เราไม่กล้าปฏิเสธ อารมณ์เหมือนทำงานกับญาติพี่น้องอะ "เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด" 555

พนักงานคนอื่นเหมือนเค้าไม่สนใจนะ วันลาคือวันลา ไม่ทำงานใดๆ เค้าชัดเจนว่าเป็นสิทธ์ของเค้า แต่สำหรับเรา เราคิดแบบนั้นไม่ได้อะ เราก็อยากทำแบบนั้นนะ แต่ไม่กล้า กลัวเค้าเสียใจ ถ้าเราปฏิเสธ เวอร์ได้อีก .... กลายเป็นว่าเราเองต้องมานั้งรับความรู้สึกแบบนี้

เราทำงานด้วยหัวใจล้วนๆ ทุกครั้งที่หัวหน้าทำอะไรให้เรารู้สึกว่า เสียใจจัง หรือรู้สึกว่าเค้าไม่รักเราเลยอะ จิตใจมันห่อเหี่ยวเหมือนรักเขาข้างเดียวอะ

เหตุผลที่จะลาออกแบบนี้ตลกมั้ยอะ
ปล.ไม่มีความรักแบบชู้สาวหรืออะไรนะคะ ^^
แผนหลังจากลาออกเราเตรียมแล้วค่ะ ^^

pantip.com

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
MMMMM
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 ก.ย. 12, 10:24 น »

ไม่ตลกเลยค่ะ เราก็เคยเป็นแบบนี้ คุณเหมือนเราเลยความรู้สึกว่า รักงาน รักเจ้านาย(แบบหัวหน้า-ลูกน้อง คือเจ้านายมีภรรยาแล้วมีลูกแล้ว) เพราะว่าเป็นคนหวังดีทำงานให้เจ้านาย และเป็นความภูมิใจส่วนตัวค่ะ เราลาออกมาแล้วเพราะว่าเจ้านายน่ะเทำให้เราเสียความรู้สึกอย่างมากน่ะ แต่มันคือ รักแรกของเราเลยก็ว่าาได้ (หมายถึง งาน) นะ เพราะเจ้านายและยิ่งภรรยาเจ้านายเค้ารักและเอ็นดูเรามากน่ะ แต่เค้าไม่น่าทำร้าบความรู้สึกเราด้วยความไม่เข้่มแข็งในการตัดสินใจของเค้า เงินเดือนเราก็ไม่สูงนะ แต่ทำงานหนักมากๆ และเป็นที่แรกในชีวิตที่ใกล้บ้านน่ะ เรายังจำที่เค้าพูดได้เลยว่า Keep in touch แต่สุดท้ายยิ่งนานวันเรายิ่งรู้ว่า ความรู้สึกนั้นของพวกเค้าที่มีให้กับเรามันคงไม่มีอีกแล้ว ถ้าโลกมันกลม หรือปาฏิหารย์มีจริงเราก็อยากให้พวกเค้าได้อ่านเจอความรู้สึกของเราเหมือนกัน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นู๋
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 14 ก.ย. 12, 14:49 น »

อืมมม เหมือนที่เป็นอยู่ตอนนี้เลยค่ะ ทำงานมา 7 ปี ลาพักร้อน นับครั้งได้ ไม่ถึง 10 วัน (รวมทั้ง 7 ปี นะคะ)

Tags:  ออมเงิน เงินเดือน 15000  ค่าแรง 300 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม