หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ถึงกับอึ้ง !!! พระบรมรูปทรงม้า  (อ่าน 72777 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 27 ก.ย. 12, 20:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ถึงกับอึ้ง !!! พระบรมรูปทรงม้า

วันนี้ผมและพี่ๆน้องๆ ได้ขับรถผ่านแถวลานพระบรมรูปทรงม้า เห็นว่า อยู่กรุงเทพมาตั้งนาน น่าจะมาไหว้บ้าง ไม่ได้ไหว้เลย เลยตัดสินใจขับรถไปจอด ก็เจอกลุ่มผู้หญิงเข้ามา เอ๊ะ แปลกๆละ มาถึงที่เลยไม่ได้คิดอะไรมาก

อย่างแรก เจอค่าดอกไม้ ให้มา 5 อย่างบอกว่า 100 บาท ผมก็เอ๊ะ อยากไหว้กับดอกไม้อย่างเดียวแค่ 2 อย่างเท่านั้น เจอไป 90 บาทเลยขอเพิ่มเป็น 5 อย่างเหมือนเดิม จ่ายเงินโดยมีแบงค์ 50 กับ 20 จำนวน 3 ใบ รวมแล้ว 110 บาท มันบอกว่า เด้วเพิ่มให้อีกอย่างละกัน สรุป ผมก็ไม่ได้ตังทอน

อย่างสอง มีคนมาจุดธูปให้ เอ๊ะ แปลกใจแล้วไง เจอบุหรี่อะไรไม่รุ้ บอกว่าปักข้างละเก้า สองข้าง ก็ไม่ค่อยเข้าใจ งง ก็ไหว้เสร็จให้บุหรี่ ปักสองข้าง ตามประกบพร้อม

สองอย่างนี้ผ่านไป ผู้ชายก็พูดว่า ของพี่จ่ายทุกอย่างแล้วเหลือแต่ค่าบุหรี่ ผมก็ถามว่า เท่าไหร่ครับ ? ผู้ชายคนดังกล่าวตอบว่า มวลละ 20 บาท 9 มวลก็ 180 ของพี่ 2 ข้างก็ 360 ครับ อึ้ง !!!! ช๊อกมากครับคำเดียว จ่ายไป เพราะดูน่ากลัวมาก

สรุป !! ผมเสียเงินจำนวน 470 บาท ไปพร้อมกับความศรัทธาของผม

แล้วพี่ผู้หญิงอีกคน จ่ายไปแบงค์ 500 มันถอนให้แค่ 40 บาท ทำเนียนมากเลยครับ ต้องพูดว่า 360 ไม่ใช่หรอ มันถึงจะถอนอีก 100 กลับมาให้

ผมว่าควรจะมีการจัดระเบียบพวกคนเหล่านี้หน่อยนะครับ มาหากินบนความศรัทธา เจอกับตัว ถึงกับพูดไม่ออก ไม่กล้าเถียง ไม่กล้าพูด ดูน่ากลัวจริงจริง

ใครจะไปไหว้ ผมว่าควรจะเตรียมไปเองดีกว่านะครับ เจอแบบนี้พูดไม่ออกเลยครับ น่ากลัวจริงๆ

ที่มา http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E12687188/E12687188.html
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
DDjung
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 09:57 น »

q*026 ยอดแย่ เลยคนไทยด้วยกัน... ไปไหว้พระบรมฉายาลักษณ์ที่บ้านดีกว่านะค่ะ เพราะที่บ้านไหว้ประจำ อยากถวายอารัยก้อถวยดด้วยใจเราเองดีกว่าค่ะ ท่านอยู่กับเราอยู่แล้วถ้าใจเรามีท่านค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
j & o
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 10:02 น »

เรื่องจริงครับ ผมไปไหว้แก้บน ขนาดเอาดอกกุหลาบไปเอง มีวัยรุ่นน่ากลัวตามมาประกบตั้งแต่ลงจากรถเป็นพรวนจะจัดการทำโน่นทำนี่ให้ แนะนำว่าให้เตรียมไปเองให้หมดนะครับ ทั้งน้ำแดง ธูป เทียน หมากพลู ซื้อจากปากคลองเลบครับ จะได้ไม่เสียความรู้สึก พวกนี้เห็นควรจะต้องจัดระเบียบครับ เทศกิจ หรือ กทม รับผิดชอบเหรอครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 10:06 น »

คืนวันอังคาร/คืนวันพฤหัส เค้ามีบริการแจกดอกไม้ธูปเทียนฟรีคับ แล้วคนก็เข้าไปไหว้กันเยอะมากคับและไม่มีพวกเด็กๆแถวนั้นมากวนใจด้วยเพราะมีเทศกิจคอยดูแลให้...ลองหาเวลาไปดูนะคับ

Guest
เหมือนกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 10:16 น »

เคยเจอเหมือนกันค่ะ แต่เราไม่ได้ให้ตังค์มันไป แต่จำเหตุการณ์ไม่ได้แล้ว รู้แต่ว่าโดนประมาณนี้ จ่ายเงินแล้ว คิดว่าจ่ายครบแล้ว มันเดินมาบอกว่า ค่าบุหรี่รัยนี่แหละ ทำเหมือนพวกมิจฉาชีพต้มตุ๋น ยัดเยียดโน่นนี่และแนะนำ เราบอกจ่ายครบแล้ว

add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 10:28 น »

ที่ศาลเจ้าพ่อ***็เช่นเดียวกันครับ

Guest
chanom
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 10:48 น »

เราเคยแจ้งความจับด้วยตอนงานกาชาติ เค้าทำท่าทางร้องห่มร้องไห้น่าสงสาร แต่ตอนที่เค้าขู่ตะคอกตามปะกบยังกะคนละคน ตอนแรกก็สงสารพอผ่านไปอีกวันมางานกาชาติอีก เหมือนเดิม ทำเหมือนเดิมทุกอย่าง เลวจริงๆ
Guest
คนไทยคน 1
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 10:50 น »

ตอนนี้คงไม่มีแล้วค่ะ หรืออาจจะไม่มีแค่เฉพาะวันอังคารกะพฤหัสอย่างที่คุณ monymilmay บอกก็ได้แต่ปกติเราไปไหว้แต่วันอังคารกะพฤหัสเลยไม่เคยเจอ และก็จะเตรียมไปเองหมดทุกๆ ครั้ง ถ้าสมัยก่อนเคยเจอเหมือนกัน แต่ไม่แพงเท่ากับที่พวกคุณๆ โดนกันในปัจจุบัน แต่อย่าให้คนพวกนี้ทำให้ความศรัทธาของเราเสื่อมไปด้วยเลยนะคะคราวหน้าไปไหว้วันอังคารหรือพฤหัสมีธูปเทียน ดอกไม้ให้บริการฟรีค่ะเค้าเขียนไว้ตัวใหญ่มากมีเจ้าหน้าที่เทศกิจคอยดูแลไม่มีพวกมิจฉาชีพแบบนี้เลยจะได้สบายใจกันนะคะ ....

Guest
แอมมี่
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 10:51 น »

เคยเหมือนกันค่ะจ่ายตังค์ไปแล้วมาเก็บเพิ่มเลยด่าเสียงดังๆไปว่า น้องไม่อายพี่ก้ออายท่าน(ร.ห้า)บ้าง หากินกะท่านอย่างนี้น้องไม่อายเลยเหรอ ถ้าไม่งั้นแล้วทำไมบอกราคาไม่ชัดเจนมาบอกหลายๆทีอย่างนี้ต้องการอะไร น้องไม่เคยรู้ใช่ไม๊ว่าคนที่หากินกับท่านผลมันจะออกมายังไง ไม่เคยรู้ใช่ไม๊ ตะคอกๆใส่ ก้อไม่มีใครมาเถียงนะ เห็นแล้วอารมณ์เสียกะคนพวกนี้จิงๆ

Guest
บี ลาดพร้าว
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 10:52 น »

ทำไมเจ้าหน้าที่ไม่เข้าไปควบคุมดูแลบ้าง ดิฉันเคยโดน พาต่างชาติไป อายมาก มาก ที่ประเทศไทยเป็นแบบนี้ สถานที่ศักสิทธิ์ แท้ แท้ ทำไมทำกันแบบนี้ ไม่รู้ว่าตำรวจ หายไม่ไหมหมด ไม่มาดูแล กลังจากนั้น ก็เลยไม่อยากไปอีก คนพวกนั้นน่ากลัวมาก

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 11:00 น »

บางทียังไม่ทันจะลงรถดี ๆ เลย ก็วิ่งเข้ามาขายดอกไม้ ธูปเทียนล้อมหน้าล้อมหลังจนเอือมค่ะ ...

Guest
โดนหมือนกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 11:10 น »

รู้สึกแย่มากๆๆ โดนมากับตัวเอง เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา วอนขอให้ผู้ที่เกี่ยวข้องช่วยดูแลด้วยค่ะ q*078q*078

Guest
เนติบัณฑิต
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 11:21 น »

เรื่องจริงมากๆ ครับ ขณะที่ผมไปรับประกาศนียบัตรเนติบัณฑิตผมโดนมาแล้ว ต้องแก้ปัญหานี้ครับ มิฉะนั้นจะไม่มีคนไปสักการะอีกแน่

Guest
piya
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 11:25 น »

เป็นแบบนี้มานานแล้ว 5 ปีก่อนเคยพาชาวต่างชาติไปก็เจอแบบนี้ ทำเอาฝรั่งงงไปเลย ทำไมต้องจ่ายเงินเยอะขนาดนี้

Guest
โอเล่
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 11:27 น »

ก็ไหนตำรวจบอกว่ามีการจัดการแล้วไง..ทำไมยังมีอีก..ป๋าเหลิมอยู่ไหน

Guest
suptar
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 11:28 น »

ใช่ค่ะ เคยไปเหมือนกัน ยังไม่ทันลงจากรถเลยมาล้อมหน้าล้อมหลัง พอเดินลงมาวิ่งกรูกันเข้ามาแย่งกันขายเสียงดัง ตกใจเลยนึกว่าจะตีกัน น่ากลัวจิงๆเลยค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 11:37 น »

เจ้าหน้าที่เก็บค่าส่วยอยุ่ข้างหลัง จะมายุ่งทำไมละครับ มีหรือที่เจ้าหน้าที่จะไม่รู้ q*026

Guest
ไม่เข้าใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 11:57 น »

ก็ไม่รู้ทำไมจะต้องไปกันตรงนั้น

Guest
มีตั้งนานแล้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 12:00 น »

มันมีมาตั้งนานแล้วเคยโดนกับเพื่อนหนนึง ทำไมมันยังไม่โดนล้างบางกันอีก หรือมีลูกพี่เป็นตำรวจคอยคุ้มกระบาล คนมาไหว้ก้อยากจะนำสิ่งของไปสักการะท่าน แต่มาโดนอย่างนี้ใครเค้าอยากจะมาเข็ดหมด ควรจัดการได้แล้วพวกคุนตำรวจ ใหญ่คับแข้งคับขา

Guest
นับถือร5
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 12:06 น »

เรื่องจริงค่ะ เจอทุกครั้งที่ไป หากินกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ไม่น่าทำตัวแบบนี้เลย แนะนำให้ไปวันอังคารกับพฤหัสค่ะ มีแจกดอกไม้ฟรีและมีเจ้าหน้าที่คอยดูแลความเรียบร้อยด้วยค่ะ

Guest
ระย้า
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 12:26 น »

เพื่อนเคยไปค่ะ บอกว่า

ไม่เป็นไร พี่มาไหว้ด้วยใจ พี่ไม่ได้มาขออะไรค่ะ

จบค่ะ

Guest
เจอกับตัว
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 12:35 น »

เรื่องนี้คือเรื่องจริงและมีมานานแล้วเป็น10ปีผมก็เจอกับตัวเองกลุ่มคนพวกนี้มีลูกพี่เป็นตำรวจท้องที่คอยดูแลผลประโยชน์กันอยู่ผมเคยแจ้งกับตำรวจที่อยู่ใกล้ๆแต่เหมือนไม่มีอะไรทุกอย่างยังเหมือนเดิมคือใครมาไหว้ก็จะโดนแบบนี้ตำรวจท้องที่นี่แหละตัวดีครับก็ไม่รู้ใครเป็นผู้กำกับท้องที่ไม่เคยดูแลเรื่องนี้เลยหากินกับความศรัทธาของคนจากศรัทธากลายเป็นเสื่อมในที่สุด

Guest
ดวง
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 12:41 น »

ผู้ว่า กทม. คิดจะมาดูเรื่องนี้บ้างไหม เห็นร้องเรียนกันมาเยอะแล้ว

add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 12:47 น »

ปกติไปไหว้ทุกวันอังคารกับพฤหัสค่ะ อย่างที่บอกว่ามีดอกไม้แจกฟรี แต่ถ้าเป็นวันอื่นที่ผ่านไปแล้วแวะไหว้นะคะ เสียความรู้สึกสุดๆค่ะ มีผู้ชายคนนึงเอาดอกไม้ไปไหว้นะคะ เป็นกำเรย พอผู้ชายคนนั้นไหว้เสร็จเค้าก็ขึ้นรถกลับแต่ยังไม่ทันที่ธุปจะหมดดอกเรย คนพวกนี้ก็เข้ามาเก็บดอกไม้ช่อนั้น แล้วก็คงเอามาขายต่อ ทำไมไม่มีใครจัดการซักทีก็ไม่รู้ ... คนที่มาแจกดอกไม้ทุกวันอังคารและพฤหัสทุกครั้งที่เห็นมักจะมีคนในเครื่องแบบด้วยคนนึง ไม่รู้ว่าเป็นเพราะกลุ่มนี้หรือเปล่า และถ้าไม่มีคนในเครื่องแบบอะไรจะเกิดขึ้น....ไม่อยากคิดเรย แต่ละคนทำเป็นพวกนักเลงโตน่ากลัวมาก

Guest
999
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 12:48 น »

คราวหลังไปไม่ต้องซื้อไหว้ก็ได้ครับยกมือไหว้อย่างเดียวก็ได้แล้วครับและอีกอย่างนะการใช้ดอกไม้ที่ไหว้แล้วนั้นได้บุญน้อยกว่าการใช้ของใหม่ครับ

Guest
aondoi
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 12:53 น »

มันมีมานานแล้วครับ..แก็งพวกนี้สงสัยมีคนหนุนหลังมันอยู่ถึงทำกันได้นานขนาดนี้เมื่อ20ปีผมยังเจอเลยพวกนี้ไม่อยากเชื่อว่าพวกมันจะครองทำเลได้นานขนาดนี้....อยากให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เรากราบไหว้ลงโทษมันบ้างจังเลย...โอมเพี้ยง

Guest
เห็นด้วย
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 12:54 น »

เรื่องจริงครับ
เพื่อนผมโดนตอนงานรับปริญญาที่ผ่านมา (เดือน สิงหาคม) ส่วนตัวผมรอด พูดว่า ไม่ ขอไหว้ด้วยใจ คำเดียวจบ บอกตรงๆ ภาพลักษณ์ ความสวยงามของสถานที่ เสียหายไปเพราะคุณพวก สัน.ดา.นเลวๆ แบบนี้ ไปมากเลย ขอฝากเจ้าหน้าที่ ช่วยดูแลด้วยครับ เหลือ อดจริงๆ

Guest
หอกหัก
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 13:20 น »

ไหว้อยู่กับบ้านก็ได้ครับ หันหน้าไปทางท่าน ระลึกถึงท่าน แล้วก็สวดอธิฐานขอพรเป็นสิริมงคลกับชีวิตเหมือนกันครับ
ป.ล.อธิฐานเสร็จก็อย่าลืมสาปแช่งพวกนั้นให้ชีวิตไม่มีความสุขทั้งภพนี้และภพหน้า หลายปากแช่งศักดิ์สิทธิ์ดีครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 13:26 น »

นั่งรถเมล์ผ่านเมื่อไหร่ยกมือกราบท่านทุกครั้งสำนึกในบุญคุณที่ีท่านเป็นคนที่ทำให้ประเทศไทยรอดจากคุณพวกเลวล่าอาณานิคมและนำสิ่งที่เป็นอารยะสู่ประเทศไทย ไม่ได้สักการะท่านเสมือนเทพเพราะท่านน่าจะสูงกว่านั้นแล้ว ลูกหลานไทยต้องศึกษาประวัติศาสตร์จะได้ทะเลาะกันน้อยลงบ้าง ไทยเสียกรุงทุกครั้งไม่มีใครมาทำ ทำตัวเองทุกครั้ง

Guest
22
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 13:26 น »

q*064 ตำรวจนั่นแหละตัวดี ตั้งแก็ง คนพวกนี่ถึงมี เสียดายภาพพจน์ประเทศไทย อายคนต่างชาติ ที่มีตำรวจบางคนประพฤติตัวไม่เหมาะสม เสียจรรยาบรรณตำรวจไทย

Guest
R u one knows
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 13:28 น »

มีสติ คิดดีดี !!! กลับบ้านไปไหว้พ่อไหว้แม่ เอาเงิน4-5ร้อยซื้ออาหารอร่อยๆไปฝากท่าน!! นั่นล่ะได้มงคลชีวิตที่สูงที่สุดแล้วหรือคุณว่าไม่จริง!!!

Guest
mon
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 13:30 น »

เคยเมือนกัน ไปไหว้ขอพรให้ลูกในท้อง เจอค่าธูปดอกไม้ 90 บาท พอเสร็จมันบอกคาบุหรี่ 360 บาท งงมาก

Guest
โดนหลอกเพราะศรัทธา
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 13:50 น »

ใช่ใช่
โดนมากับตัวเหมือนกัน ไปรับปริญญา เราก็ไม่รู้นะ คนก็เยอะ
เขาว่าถ้ามารับปริญญาให้ไหว้สมเด็จ ร.5 ท่าน ก็ไปกันพ่อแม่พี่สาวและเรา แต่เราไปไหว้กับพี่ พ่อแม่รออยู่ข้างๆ เจอค่าดอกไม้ ค่าหมาก ค่าธูปเทียน กดไปประมาณ 300 กว่าบาทได้ แต่ที่ตัวพี่สาวอ่ะมีอยู่ 100 กว่าบาท ก็เดินไปเอาตังค์พ่อกับแม่ พ่อยังตกใจแต่ก็จ่าย(ก็ตามติดยังกับแฝดเรา) เพราะปกติ 100 ก็ไหว้ได้แต่นี้เหมือนเราถูกหลอกด้วยความศรัทธาจริงๆค่ะ พอเด็กแถวบ้านไปรับปริญญาเลยบอกตลอดว่าให้ระวัง
เราไปไหว้ด้วยมือเปล่าดีกว่า ถึงไม่มีดอกไม้ก็ใช่ว่าเราจะไม่ศรัทธา
เอาเงินไปเป็นค่ารถกลับบ้านดีกว่า...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 14:00 น »

แย่จังตับ แบบนี้ยอมคับ จ่ายกีต้องจ่ายเนอะ เดียวปัญหาตามมาแน่ๆ อย่าไปแลกเลยคัย เราคิดว่าเราทำแล้วเราสบายใจ ดีกว่า อย่างว่าละ ยกมิอไหว้กีพอ มันอยู่ที่ใจคับ กีนิดนึงฝากผุ้รับผืดชอบ ที่ดุแลส่วนนี่ กีกวดขันหน่อย ไม่ใช่ไฟไหม้ฟางนะ นี่คนไทยด้วยกันนะ เดียวไปทำกะต่างชาตเสียชื่อกันหมด

Guest
รูดาก
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 14:03 น »

ก็ไหนตำรวจบอกว่ามีการจัดการแล้วไง..ทำไมยังมีอีก..ป๋าเหลิมอยู่ไหน
เอาคุณ ปื๊ด ไปซ่อนอยู่
Guest
ป๋อมแป๋ม
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 14:25 น »

เรื่องแบบนี้เคยเจอเหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไร ทั้ง ผญ. / ผช. เห็นเราจอดรถเสร็จ เค้าก็จะเดินปรี่เข้ามาเลย ประมาณ 4-5 คน เค้าก็ถาม ดอกไม้่ไหมค่ะ/ครับ เราตอบไปชัดเจนเลยว่า ไม่เอา จากนั้นเค้าก็เดินไปลูกค้ารายอื่น
ซึ่งเราก็ได้ยินลูกค้ารายนั้นถามว่าชุดล่ะเท่าไหร่ คนขายก็ตอบว่าก็มีชุด 100-200 เราได้ยินถึงกับ อึ้ง !!! แต่ถ้าคุณอยากอยากให้พวงมาลัยหรือดอกไม้ของคุณ ไปวางอยู่หน้าพระบรมรูปฯ ก็มีคนนำขึ้นไปวางให้ถึงข้างบน(ตอนนี้มีรึป่าวไม่รู้) แต่น่าจะเสียค่าปีนด้วย // ประสบการณืที่เคยเจอ

Guest
smile
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 14:36 น »

ยังน้อยไปค่ะ เราไปกะเพื่อนรวม 4 คน ตกคนละ 940 บาท อึ้งกันหมด แต่ก็ต้องจ่ายเพราะตามประกบ และหน้าโหดกันมากๆ ดอกไม้ไม่เท่าไหร่ คุณบุหรี่มวนละ 20 กะหญ้าให้ม้าของเสด็จพอกินอ่ะ รับไม่ได้จิงๆ เตือนเพื่อน ๆถ้าไปกราบไหว้ให้เตรียมดอกไม้ธูปเทียนไปเอง จะได้ไม่ต้องตกเป็นเหยื่อ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 14:37 น »

ที่ผมเจอมากับตัวมี 2 ที่ ครับ 1.คือศาลหลักเมือง 2.คือที่ลานพระรูปนี่แหละครับ ศาลหลักเมืองนั้นถ้าเอารถมาด้วยและจอดบริเวณนั้นโดนเก็บเงินแน่นอนอ้างว่าคุ้มครองรถ และอีกแบบคือพวงมาลัยที่ราคาแพงมากแนะนำให้เข้าไปบูชาภายในศาลครับแล้วแต่ศรัทธรามีทั้งพวงมาลัย ผ้าแดงแผ่นทอง ถ้าซื้อข้างนอกกับพวกนั้นตกพวงละ 150-200 และถมบางทีเนียนเช่นกันไม่ทอนเงิน ส่วนลานพระรูปเป้นแบบที่ท่านเจ้าของกระทู้พูดมาทั้งหมด มีวิธีเดียวคือปืนยิงพวกนี้ทิ้ง สังคมจะได้สูงขึ้น

Guest
คนบ้านนอก
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 14:40 น »

มีมานานแล้วครับ q*034 ยิ่งช่วงมีงานรับปริญญามีผู้คนเดินทางมาจากต่างจังหวัดมากมาย เสียรู้ไปก็เยอะแยะน่าสงสารมาก เขาก็โดนกันโดยที่ทำอะไรไม่ได้เลยถ้าไม่จ่ายมันก็เข้ามารุมล้อมหน้าล้อมหลัง ก็ต้องยอมจ่ายให้พวกมัน

Guest
jjtt
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 14:40 น »

เจอเยอะค่ะ ตามสถานที่สักดิ์สิทธิ์ อาศัยศัทธาเรา หากิน ธรรมดาไม่ว่านี่ขูดเลือขูดเนื้อเห็น วันหลังคงต้องเตรียมไปเองอย่างนี้น่าแจ้งจับ น่าลองแจ้งจับดู มิจฉาชีพชัดๆ บาปโครต

Guest
kkk
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 14:52 น »

ผมเจอแล้วเหมือนกันครับ
บอกตรงๆนะ ตำรวจควรทำอะไรบ้าง
กับกลุ่มคนเหล่านี้ รู้สึกว่ามันกวนใจ
และกวนตีนมาก

add
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 14:58 น »

พวกนี้ถ้าไม่มีตำรวจเจ้าหน้าที่หนุน จะเป็นอยู่อย่างนี้ได้ไง บ้านเมืองเรานี่จริงๆเล๊ยย ตำรวจมีไว้ทำสากทำไมเนี่ยกินเงินภาษีพวกเราทุกคนแล้วยังจะหาทางเอาเปรียบทุกทาง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 15:01 น »

q*031 ไม่รู้ปล่อยได้ไงคนพวกนี้โดนกับตัวเหมือนกัน ไม่เข้าใจทำไมเทศกิจหรือตำรวจปล่อยคนพวกนี้ให้กร่างอยู่แถวนี้ได้ เสียชื่อ เสียความรู้สึกด้วย

Guest
คนเคยเจอ
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 15:24 น »

ผมก็เคยเจอเหมือนกัน เด๊ะเลย ไปกับพ่อแม่พี่สาว ทั้งหมด 4 คนโดนแบบนี้แหละ ผมไม่อยากจะพูดเลยว่าเทศกิจเค้าก็ไปดูนะ แต่มีอะไรกันไม่รู้อ่ะ ...ตั้งแต่วันนั้น ถ้าจะไปไหว้ผมจะซื้อดอกไม้ไปเองหรือไปวัน จันทร์ พฤหัส เสาร์ จะมีชมรมที่เค้าเอาดอกไม้มาแจกฟรีให้ครับ

Guest
mamaya
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 28 ก.ย. 12, 15:29 น »

เคยเจอกับตัวเลยค่ะวันนั้นขับรถผ่านตอนดึกๆเราเห็นว่าถนนโล่ง๐เลยแวะสักการะท่านเพื่อเป็นสิริมงคลซะหน่อย ลงรถเท่านั้นแหละพวกขายพวงมาลัยกรูกันเข้ามาทันที(แต่เรารู้แนวพวกนี้แล้ว) เราบอกไม่ซื้อค่ะไม่ใช้พวงมาลัย(เพราะที่เอามาขายก็มาลัยที่เน่าๆวนมาแล้วไม่รู้กี่รอบคือถ้าจะใช้พวงมาลัยจิงๆเราก็อยากได้สวยๆเพื่อชาติหน้าเกิดมาได้หน้าตาสวยงามกับเขาบ้าง) พอเราไม่ซื้อท่าทีคนขายเปลี่ยนไปทันทีพร้อมกับพูดว่า "อะไรว่ะไม่ใช้พวงมาลัยไหว้มาไหว้มือเปล่ามีด้วยเหรอว่ะไม่เคยเห็น" พร้อมกับทำสีหน้าดูถูกเราเต็มที่ เราเลยสวนกลับไป "ถ้าไม่เคยเห็นก็มาดูซะสิว่าคนที่เขาศรัทธาเขาไหว้ยังไงไม่ใช่มาหากินกับสิ่งศักสิทธิ์ฉันเป็นคนแถวนี้อยู่กันที่นี้ทั้งตระกูลก็ไหว้กันแบบนี้แหละมีไรม่ะ" มันทำปากขมุบขมิบแล้วรีบเดินหนีไปเลย (จิงๆแล้วบ้านเราอยู่มหาชัยแต่แกล้งทำเป็นคนพื้นที่ง่ะเพราะได้ข่าวพวกนี้มันชอบข่มขู่ให้ซื้อของมันด้วย)
Tags:  พระบรมรูปทรงม้า อึ้ง 

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม