หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ขอคำแนะนำ อยากทำธุระกิจของตัวเอง  (อ่าน 32782 ครั้ง)
Guest
นู๋นุ้ย
เรทกระทู้
« เมื่อ: 8 ต.ค. 12, 03:45 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เราอายุแค่20ปี ทำงานหาเลี้ยงตัวเองตลอด ตอนนี้ออกจากงานที่ทำแล้ว เพราะทำไม่ไหว ต้องยืนใส่ส้นสูงตลอดและทำงาน6โมงเย็นเลิกตี5 เกือบทุกวัน (เป็นพีอาร์ที่ผับ) ค่าแรงน้อย ไม่คุ้มค่ารถ ค่ากิน และส่วนตัวแล้วไม่ชอบเป็นลูกน้อง เพราะคำว่าลูกน้องก็ได้ค่าแรงวันละไม่กี่ร้อยบาท มีแค่เงินกินไปวันๆ อยากทำไรที่เป็นของตัวเอง ตอนนี้คิดว่าช่วงตอนเช้าจะขายขนมไทย ของกินตามหน้าบริษัท มีโต๊ะเล็กๆตั้งขาย ตอนเย็นก็ว่าจะไปตะเวนขายของกิ๊ฟช็อป เสื้อผ้า ตามตลาดนัด (คือจ่ายค่าที่ไม่แพง 1อาทิตย์ไม่ได้ขายซ้ำที่) แต่ที่ดูแต่ละกระทู้ยอมรับว่าท้อ เริ่มกลัวแล้ว และที่สำคัญว่าจะไปเอารถพี่สาวมาผ่อนต่อ เดือนละ7,000 กลัวว่าจะหาเงินไม่ได้แล้วจะโดนยึด เครียดมาก รถก็อยากได้ไว้ทำมาหากิน ไปไหนก็สะดวกขึ้น แต่ความรับผิดชอบต้องสูงมาก ** ขอโทษนะค่ะที่พิมยาว แต่ไม่รู้จะไปปรึกษาใครแล้ว เพราะอยู่คนเดียวมาตลอด พ่อเสีย อยู่คนละที่กับแม่อ่ะค่ะ ใครมีคำแนะนำดีๆช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เหมียว888
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 9 ต.ค. 12, 09:11 น »

ใบปริญญาไม่มีไม่ใช่ปัญหา อีกทางที่จะรวยได้ก็คือซื้อมาขายไป เชื่อไหมค่ะว่า เอาเข้าจริงๆเเล้ว บุคคลที่รวยที่สุดกลับเป็นกลุ่มคนที่ไม่มีใบปริญญากันเเทบทั้งนั้น เเต่ที่เค้ามีก็คือความอดทน มีมานะ มีความตั้งใจ ขยันขันเเข็งเเละไม่กลัวความลำบาก

ตัวเราเองก็เรียนมาเเค่หางอึ่ง อาศัยว่ามีความอดทนเป็นเลิศ เเละยังทำงานหนักได้อย่างชนิดที่หลายคนทำไม่ได้ ^__^ บวกกับความคิดสร้างสรรค์ไม่ค่อยจะเหมือนกับชาวบ้านเค้าสักเท่าไหร่ ยี่สิบปีของการทำงานอย่างจริงจังทำให้วันนี้เราไม่ต้องทำงานหนักเหมือนกับวันที่ผ่านมา ทุกความสำเร็จเกิดได้จากประสพการณ์อันชาญฉลาดค่ะ ค่อยๆเรียนรู้กับมันไปทีละนิด ฉันไม่เคยยอมเเพ้เเละไม่เคยท้อกับความผิดพลาด ผิดไปก็เริ่มมันใหม่ กว่าจะมาถึงวันนี้ได้ก็กระอักเลือดเหมือนกัน

อย่าลืมใช้จ่ายอย่างรอบคอบเเละรู้จักนอบน้อมถ่อมตนด้วยนะค่ะ ท่องเอาไว้ว่าคุณทำได้ เหมือนอย่างที่ฉันบอกกับตัวเองมาตลอดว่า ฉันต้องทำได้ซิว่ะ ^o^ ไม่กลัว ไม่ท้อ สู้ สู้ ค่ะ q*073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
สุ้ๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 9 ต.ค. 12, 09:20 น »

กลัวอะไร ชีวิตต้องเสี่ยงอยุ่แล้ว อาชีพอะไรก้อทำไปเถอะ รึว่าอยากเป็นลุกจ้างเค้าทั้งชีวิต หมดก้อหาใหม่เงินเดือนมากแค่ไหน ยังไงก้อลุกจ้างครับ

Tags:
Guest
ขออนุญาติออกความเห็น
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 9 ต.ค. 12, 09:45 น »

ปริญญาไม่ใช่ทุกสิ่งของชีวิต...บางคนจบปริญญาแต่เอาตัวไม่รอดมีเยอะแยะไปค่ะ ถ้าขายของไม่มีรถก็ลำบาก แต่ถ้ามีก็อาจส่งไม่รอด แต่ต้องคำนึงถึง
รายจ่ายทุกอย่างของคุณ ว่าแต่ละเดือนต้องจ่่ายทั้งหมดเท่าไหร่ และต้องคิด
ถึงว่าต้องมีไว้ใช้ยามจำเป็นด้วย(ฉุกเฉิน) ถ้าจะให้ดีัรถยังไม่ต้องมีก็ได้ค่ะ
เรียกรถรับจ้างเอาก่อน เก็บเงินก่อนถ้ามีสภาพคล่องทุกอย่างก็ง่ายขึ้นค่ะ
แนะนำได้เพียงประมาณนี้นะคะ ....

Tags:
Guest
นายเสนอ
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 9 ต.ค. 12, 11:19 น »

q*033บอกได้เลย ขายลูกชิ้นปิ้ง หรือทอด ไม้ละ 5 บาทเสียบ 4 ลูก ทำน้ำจิ้มให้อร่อย(อร่อยเป็นอย่างไรไม่รู้คิดเอาเอง) เห็นตามตลาดขายดิบขายดี หรือเข็นรถขายไปเลื่อยๆๆขายหมดแน่ๆๆ นี่ถ้าเราอยากรวยทำแล้ว นี่พออยู่พอกินสบายแล้วก็ไม่ต้องไปแย้งเขาทำมาหากินอีก จึงมาบอกกล่าวเล่าความให้ฟังเท่านั้น q*072q*073coco

Tags:
Guest
noomtoys
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 9 ต.ค. 12, 14:44 น »

ถ้าทำได้อย่างที่คิดก็ไม่ต้องกลัวหรอกแต่ต้องทำเกือยจะทุกวันนะคับ
ไม่อย่างนั้นค่าใช้จ่ายในการส่งรถจะมีปัญหาแต่ถ้าพออยู่ได้ก็ไม่ต้อง
บีบตัวเองมากช่วงไปขายใหม่ๆจะขายไม่ค่อยดีเพราะคนยังไม่เคยกินเคยใช้ของเราพอติดตลาดแล้วก็จะขายดีขึ้นนะผมว่ามันอยู่ที่ความอดทนของเราด้วยที่สำคัญเอาใจช่วยคับขอให้ประสบความสำเร็จ q*077

Tags:
Guest
ไม่รู้ยังไง
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 9 ต.ค. 12, 14:54 น »

ทำงานผ่านเน็ตสิ เห็นเขาว่ารวยนะ ล้อเล่นนะ
ผมว่า ขายของกินหน้าตึกที่เขาทำงานกันสิครับ เช่นหมูทอดรัยพวกนี้เพราะคนทำงานออฟฟิคเขารีบมีรัยๆก็กินกันสบายๆ

Tags:
Guest
ไรรา
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 9 ต.ค. 12, 16:09 น »

ขายส้มตำไก่ย่างงัยเราก็ขายเหมือนกันเราเป็นพนักงานบริษัทแหละเสาร์,อาทิตย์ ก้อไปขายขายได้กำไรวันละ 1500-1700 บาทเลยนะ ทำไม่เยอะเลย ทำไก่ย่างกับส้มตำ 2อย่างเอง ตอนนี้นะ เราพอมีพอกินนะ สิ้นปีว่าจะลาออกมาขายจริง ๆ จัง ๆ
สู้ สู้

Tags:
Guest
tong76
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 9 ต.ค. 12, 18:09 น »

ขอแค่ไม่ขึ้เกียจ ขยันสู้งาน รับรองมีอับจนครับ ไม่จำเป็นต้องมีใบปริญญา ขอแค่อดทน ขยัน ไม่กลัวความลำบาก มีหัวคิดสร้างสรรค์ ก็รวยได้ครับ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ

Tags:
Guest
ลูกจ้างชั้นด๊
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 9 ต.ค. 12, 20:24 น »

ขายข้าวเหนียวหมูทอด หมูฝอย หมูหวาน เนื้อทอด ไปรับเขามาขายตอนเช้า ไม่ต้องทำเอง ใส่กล่องละ 10 บาท ที่ชุมชนคนออฟฟิศ อยู่เยอะๆ ซื้อง่ายขายคล่องไม่เหนื่อยทำ กำไรงาม แต่หาที่ซื้อเองนะครับเคยแต่ไปซื้อและสอบถามคนขาย หรือถ้าเล่นเฟซเอามาลงให้เพื่อนๆสั่งเลย

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 9 ต.ค. 12, 20:47 น »

ได้ขนาดนี้ก็เก่งกว่าผมแล้วครับ เป็นกำัลังใจให้ ปล.ผมไม่กล้าแนะนำ เพราะคุณทำได้เยอะกว่าผมอีก แต่ขอเป็นกำลังใจให้ก็แล้วกัน

Tags:
Guest
ชอบกินจริงๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 9 ต.ค. 12, 21:24 น »

q*062

สุดยอดเลยน้อง
อายุแค่นี้ กล้าคิดขนาดนี้ อายุเท่าน้อง พี่ยังไม่รู้เหนือรู้ใต้เลย อิอิ

ดีมาก สู้ ๆ

ขายอาหารกล่องสำเร็จตอนเช้า ๆ ที่หน้าตึกทำงานก็ดี
เห็นด้วย
เพราะดูจากเพื่อน ๆ และพี่ ๆ ที่ชอบซื้อติดมือขึ้นมาบนตึก
จะดูจากคนขายที่สะอาด ๆ เพ็กเก็จดูน่าทาน
อาหารก็พื้น ๆ แต่ขอให้สะอาด อร่อย ประหยัด

ไม่รู้เป็นโรคจิตหรือเปล่า
เห็นใส่กล่องโฟมใหญ่ ๆ ขาว ๆ แล้วรู้สึกดูดีจัง
เป็นเลือกอุดหนุนทุกทีไปซิน่า
เอาน่ะ น้อง สู้ ๆ น๊า
ถ้ามีบุญได้เจอกัน จะอุดหนุนทุกวันเลยจ้ะ
ขอให้รวยจ้า

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 10 ต.ค. 12, 04:38 น »

คือเริ่มแรกเลย น้องต้องคิดว่าตอนนี้น้องมีเงินเก็บเท่าไร เพื่อที่จะมี ธุรกิจเป็นของตังเอง แต่ถามว่า ถ้าจะ ดีที่สุด ก็คือทำร้านขายอาหาร ถ้างบน้อยเช่าพื้นที่ ขายก๋วยเตี๋ยว ทำร้านเล็กๆ พอตั้งตัวได้ จ้างผู้ช่วย มาขายร้านก๋วยเตี๋ยว น้องก็ไปเช่าอีกร้านเพื่อขายอาหารตามสั่ง คืออาหารนะขายได้ตลอด จะบอกหั้ยว่าทำไมสนับสนุนด้านนี้ เพราะทุกคนต้องอาศัยการกินเพื่อความอยู่รอด แต่แม่ของเราก็จะพูดกับเราตลอดว่า ถ้าจะเปิดร้านอาหารนะมันไม่คุ้มเดียวผักเสียเนื้อเสีย เปิดร้านเสื้อผ้าดีกว่า แม่เราบอกอย่างนี้ นี่คือความคิดส่วนตัว คิดเอา แต่เราเปิดร้านขายรองเท้า เพราะเป็นคนชอบรองเท้า

Tags:
Guest
ให้กำลังใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 12 ต.ค. 12, 08:03 น »

ขายพวกน้ำ ๆ ต่างเช่น น้ำคั้น หรือพวกชา กำไรน่าจะดี แต่ทุกงานต้องหาข้อมูลก่อน คิดให้รีบคอบ แล้วตัดสินใจ

Tags:
Guest
มนตรี
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 5 ก.พ. 13, 01:45 น »

ผมเองก็ไม่รู้ว่าตัวเองจะเรียนจบปริญญาแล้วจะมีงานทำบ้างหรือป่าวยังไม่มีประสบการในการทำงานเลยใจจิงๆแล้วอย่ากจะเปิดจิกการเป็นของตัวเองมากๆแต่ยังไม่รู้ว่าตัวเองนั้นช้อบแบบไหนต้องคิดไว้ก่อนเรียนจบแล้วจะได้ทำอย่างที่ตัวเองคิดไว้ q*031 q*069 q*078
Tags:
Guest
เด็กลพบุรี
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 25 ก.พ. 13, 02:31 น »

อยากขายของเหมือนกันคร๊ แต่อยู่ต่สงจังหวัดยังคิดไม่ตกว่าจะขายไรดี q*078q*078

Tags:
Guest
เข้าใจนะ
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 1 เม.ย. 13, 11:45 น »

q*062

ทำให้พอมีพอกินหนะไม่ยาก แค่หาให้ได้มากกว่าที่ใช้
ง่ายปะ ถ้ามากกว่าเยอะ แล้วต้องการรวยเนีย ต้องใช้สมองแล้ว

ลองคิดแบบมุมกลับ นะ ว่าที่คนอื่นรวยหนะทำอย่างไร เอาวิธีคิดของเค้ามาทำ

แต่ถ้าเราทำแบบเสี่ยงก็มีสิทธิ์ รวยหรือล้ม ได้ อันนี้ยังไม่รวยเลยไม่สามารถสอนได้ อิอิ

Tags:
Guest
*-*
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 1 เม.ย. 13, 14:41 น »

q*033บอกได้เลย ขายลูกชิ้นปิ้ง หรือทอด ไม้ละ 5 บาทเสียบ 4 ลูก ทำน้ำจิ้มให้อร่อย(อร่อยเป็นอย่างไรไม่รู้คิดเอาเอง) เห็นตามตลาดขายดิบขายดี หรือเข็นรถขายไปเลื่อยๆๆขายหมดแน่ๆๆ นี่ถ้าเราอยากรวยทำแล้ว นี่พออยู่พอกินสบายแล้วก็ไม่ต้องไปแย้งเขาทำมาหากินอีก จึงมาบอกกล่าวเล่าความให้ฟังเท่านั้น q*072q*073coco

เห็นด้วยค่ะ แฟนน้องที่ทำงานเค้ายอมออกงานประจำมาขายลูกชิ้นเลย

กำไรดีมากเห็นๆเลยหักค่าใช้จ่ายแล้วเหลือประมาณวันละ 500-1000 บาท

แล้วแต่วันหยุดหรือวันธรรมดา แต่ที่แน่ๆขั้นต่ำวันละ 500 บาทค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 1 เม.ย. 13, 15:31 น »

สุ้ๆครับ ผมก็เริ่มต้นจาก 0 เหมือนกัน

Tags:
Guest
sutheb001
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 1 เม.ย. 13, 20:39 น »

อยากจะตั้งกระทู้บ้าง ทำไงครับ

Tags:
Guest
Yo _ Engineer
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 2 เม.ย. 13, 08:11 น »

ไม่มีโรงเรียนทีไหน หรือ ครูคนไหน หรอก ที่บอกว่า จบเเล้วต้องไปทำงานที่โรงงาน เราเองนั่นหละที่คิด ที่จะมุ่งไปทำงานในโรงงาน เอง
ตั้งเป้าหมาย และเดินไปให้สุด แล้วมันจะเห็นอะไรดี ๆ

Tags:
Guest
คุณแม่ลูกสอง
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 9 เม.ย. 13, 20:38 น »

ค้าขายต้องอดทนให้มากๆๆค่ะลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆทำน้ำจิ้มให้อร่อยและทอดลูกชิ้นให้ดียอมทิ้งของบ้างอย่าเอาของเก่ามาอุ่นขาย ดิฉันก็ออกจากงานมาจะ3ปีแล้วค่ะมาค้าขายเหมือนกันขายอยู่ต่างจังหวัดลำบากกว่าเยอะค่ะเพราะเจอปัญหาหลายอย่างแต่ก็ต้องอดทนค่ะถ้าเรื่องรถมันก็ต้องใช้นะถ้าคำนวณดูแล้วว่าพอมีไว้จ่ายไม่เกินกำลังก็มีเถอะค่ะของมันต้องใช้ได้ใช้คุ้มแน่ค่ะ ขยันวิ่งขายเยอะหน่อย แล้วก็ลูกชิ้นก็มีหลายๆแบบทอดไว้หน้าร้านเยอะหน่อยนะได้ดูน่าเลือกน่าทานค่ะ

Tags:
Guest
คนอยากมีงานของตนเอง
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 11 เม.ย. 13, 00:34 น »

คือว่าอยากขายลูกชิ้นปิ้งแต่ว่ามีเวลาขายแค่ตอนเช้า จะไหวไมค่ะ

Tags:
Guest
นางสุฐิตา จันทง
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 21 พ.ค. 13, 12:31 น »

ขอความคิดเห็น จากทุกคนว่า
จะทำอะไร

Tags:
Guest
ลัดดา
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 7 มิ.ย. 13, 11:23 น »

รบกวนสอบถ่ามทุกท่านค่ะ จะเปิดร้านขายก๋วยเตี่ยวในห้างแต่ไม่มีประสบการณ์เลย ขอหุกเรื่องเลยค่ะตั้งแต่รับพนักงาน การดูแลพนักงาน ดูแลร้าน การคำนวนรายรับรายจ่าย จิปาถะ ขอความรู้หน่อยนะคะ ขอขอบคุุณล่วงหน้าค่ะ

Tags:
Guest
คิดให้ดี
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 9 มิ.ย. 13, 03:30 น »

คนที่เขารวย..เงินมันก็เป็นแค่น้ำหมดแล้วก็ไม่เสียดาย
แต่คนบ้างคน..เงินมันเป็นเหมือนเลือดหมดแล้วหมดเลยหมดทั้งชีวิต
การลงทุนจะทำอะไรนั้น..คิดให้ดี..คิดให้นาน..คิดให้ได้กำไร..อย่าลงกับความเสี่ยง

Tags:
Guest
ลษมา
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 16 มิ.ย. 13, 14:39 น »

ขายประกันรถยนต์แบบพี่ไหมพี่ก็เคยเป็นแม่ค้าแต่ตอนนี้มาขายประกันรถยนต์อย่างเดียวไม่ต้องลงทุนซื้อของมาเลยสนใจติดต่อได้ทำคู่กับงานประจำไม่เหนื่อยด้วยมีอะไรถามได้นะlasama2514@Hotmail.co.th

Tags:
Guest
ookk
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 19 ก.ย. 13, 13:56 น »

q*073 สุดยอดมากเลยพี่ ผมอายุ19 ผมก็อยากมีธุรกิจเหมือนกัน โตไปจะได้มีเงินเก็บเยอะๆ อยากคำแนะนำครับ

Tags:
Guest
weerayoot
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 23 พ.ย. 13, 22:14 น »

20 ข้อ ที่ควรรู้และปฏิบัติก่อนอายุ 45
อ่านให้จบ (ดีมาก) ~ อาจจะช่วยให้เป้าหมายของคุณชัดขึ้น
20 ข้อ ที่ควรรู้และปฏิบัติก่อนอายุ 45

1. ไม่ต้องตั้งใจเรียนมากไป เอาแค่ดีพอหางานดีๆทำก็พอ เพราะโลกแห่งความเป็นจริง วัดกันที่ผลงาน ไม่ใช่ที่เกรด

2. การทำกิจกรรมในรั้วมหาวิทยาลัยนั้นสำคัญมากพอๆ กับการคร่ำเคร่งหน้าตำราเรียน

3. เลือกงานที่เราชอบนั้นใช่ แต่อย่าลืมด้วยว่า อาชีพนั้น..
สามารถเลี้ยงดูตัวเราได้จริงหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็อย่าหลอกตัวเอง

4. เมื่อถึงวัยทำงาน ใครเก็บเงินก่อน รวยเร็วกว่าและสิ่งสำคัญ
ที่ต้องจำไว้ คือ "ชีวิตที่ไม่มีหนี้ คือชีวิตที่ประเสริฐที่สุด"

5. หาเป้าหมายในชีวิตให้เจอโดยเร็วที่สุด เพราะมันจะเป็นเครื่องนำทางของคุณ ในชาตินี้ตลอดไป

6. ซื้อบ้านก่อน ที่จะซื้อรถ เพราะบ้านมีแต่จะมีมูลค่าเพิ่มขึ้น รถมีแต่มูลค่าลดลง ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า รถ=ลด

7. ดอกเบี้ยบ้านนั้นมหาโหดมาก รีบใช้ให้หมดโดยเร็วพลัน ก่อนที่จะแก่ แล้วผ่อนไม่ไหว

8. การเก็บเงินเป็นแค่บันไดขั้นแรก
สู่ความร่ำรวย แต่ขั้นต่อมา คือ ต้องรู้จักลงทุน. อย่าลืมคบกับที่ปรึกษาการเงินไว้เป็นเพื่อน

9. อย่าเป็นศัตรูกับใครก็ตามบนโลกใบนี้ เพราะคุณจะไม่มีทาง รู้ว่าวันหนึ่งเขาอาจจะยิ่งใหญ่มาก จนกลับมาทำร้ายคุณก็เป็นได้

10. คอนเน็คชั่นหรือสายสัมพันธ์เป็นสิ่งที่สำคัญมากๆ ต่อให้เก่งแค่ไหน ก็สู้การมีเพื่อนเยอะไม่ได้

11. ควรมีงานทำมากกว่า 1 งาน
เพราะความมั่นคง ไม่เคยมีบนโลกใบนี้

12. อย่าคิดว่าตัวเองทำอะไรได้แค่อย่างเดียว
เพราะความสามารถของคนเรา มีมากกว่า 1 เสมอ

13. เมื่อมีโอกาสใดก็ตามเข้ามา
จงอย่าปฏิเสธ ถึงจะล้มเหลว แต่มันก็คือ ประสบการณ์

14. สร้างเนื้อ สร้างตัว
ให้ได้เร็วที่สุด ในขณะที่คุณยังมีกำลัง ยังเป็นหนุ่ม-สาว เพราะการฝ่าฟันอุปสรรคในช่วงอายุมาก ไม่ใช่เรื่องสนุก

15. ออกเดินทางท่องเที่ยวตั้งแต่ยังหนุ่มสาว
เพราะเมื่อมีครอบครัว การเดินทางจะเป็นเรื่องยุ่งยากกว่าเดิม

16. เลือกคู่ชีวิต จงคิดให้ดีๆ อย่าดูแต่ข้อดีของเขา แต่ต้องดูด้วยว่าเราสามารถรับข้อเสียของเขาได้มากแค่ไหน

17. การมีแฟน หรือสามีภรรยา ยังเลิกกันได้ แต่ความเป็นพ่อแม่ลูก นั้นเลิกกันไม่ได้ เพราะฉะนั้น ควรดูแลพวกเขาให้ดีๆ

18. ความสำเร็จที่มากมายแค่ไหน ก็ไม่สามารถ
ทดแทนความล้มเหลวของครอบครัวได้

19. ลองหาเวลาอยู่ว่างๆ ไม่ต้องทำอะไรเลยดูบ้าง อย่าแบก
โลกทั้งใบไว้คนเดียว และอีกอย่างงานก็ไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิต

20. สุขภาพเป็นเรื่องสำคัญอันหนึ่ง โปรดถนอม
ตัวเองให้มาก่ เมื่อยังเป็นวัยรุ่น อย่าใช้ชีวิตให้ห

Tags:
Guest
Pao
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 12 มี.ค. 14, 17:28 น »

คิดจะทำอะไรเราไม้รู้ว่าที่เราจะทำมันจะดีหรือไม้ดีหรือมีกำไรหรือไม้มีกำไร เราไม้รู้รู้อย่างเดียวเราต้องลงทุนก่อนถึงจะรู้ว้าเป็นอยางไง แต่ทว่าเราต้องมีจุดยืนถึงจะจบ

Tags:
Guest
ชาลี
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 18 เม.ย. 14, 16:46 น »

หนูอายุ17 ออกจากร.รเพราะไปไม่รอดด้านการเรียนแต่ชอบทำขนมมาก คนทางบ้านไม่มีไคสนับสนุนเลย คนทางบ้านบังคับไห้ทำงานที่เค้าชอบแต่นู๋ไม่ชอบ แต่หนูก้ออดทนทำเพราะเปนงานของที่บ้านต้องตื่นตั้งแต่1ไปขายของที่ตลาด แต่อดทนทำไป5555 อยากเปิดร้านแล้วววน้ะ ช่วยแนะนำหน่อยว่าหนุจะขายไรดี หนูถนัดมากเรื่องขายของ แต่หนูอยากมีร้านขนมเปนของตัวเอง ตอนนี้กำลังเก้บตังเปนทุน หนูจะขายไรก่อนดิอ้ะ คิดไม่ออก q*070

Tags:
Guest
ัม
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 01:58 น »

Okมาเลยพอดีผมมีงานมาเสนอ ได้อาทิตละ 3000-6000 บาทเอง ไม่สนใจไม่เป็นไรน่ะ^^

Tags:
Guest
ัม
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 02:00 น »

Okมาเลยพอดีผมมีงานมาเสนอ ได้อาทิตละ 3000-6000 บาทเอง ไม่สนใจไม่เป็นไรน่ะ^^

Tags:
Guest
อิทธิพัทธ์ ทองสามงาม
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 12 ก.พ. 15, 16:52 น »

ผมอยากจะเปิดร้านเหล้าชิวๆกลึ่งผับ ผมอยากทราบผมมีเงินทุน1ล้านบาทพอมั้ย แต่ผมยังไม่รู้แผนบริหารจัดการมันต้องทำอย่างไรบ่าง อยากมีผู้แนะนำ พอจะแนะนำผมได้บ่างมั้ย

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม