หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: กุมภาพันธ์ คุยกันเรื่องนี้จะดีมั้ย !!!  (อ่าน 715 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 5 ก.พ. 13, 12:15 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ใครๆเขาก็คุยกันเรื่องความรัก ใครๆก็ฝันเป็นสีชมพู
โลกทั้งใบเต็มไปความสวยงามสดใส

ถ้าหาว่าเรามานั่งคุยกันเรื่องผิดหวัง อกหัก สู่กันฟังจะดีมั้ย..
เช่นก่อนนี้ผม ผมฟังเพลงนี้เมื่อไรแล้วรู้สึกอิ่มเอมเคลิ้มฝัน
ราวกับว่า โลกนี้เป็นของเราคนเดียว
ฟังอย่างไรก็ไม่รู้สึกเบื่อ
แต่วันนี้ เพลงนี้เป็นแค่ความทรงจำที่แสนหวานแลเจ็บปวด
เมื่อเธอคนนั้น จากไปกับปลัดอำเภอหนุ่มที่ย้ายมาใหม่...
ผมไม่เคยโทษเธอหรอก โทษตัวเองที่เรียนหนังสือก็ยังไม่จบ
แถมจะต้องหาเงินส่งตัวเองเรียนอีกต่างหาก
อย่างนี้สาวๆที่ไหนเขาจะกล้าเสี่ยงอนาคตกับเรา...จริงมั้ยครับ
ลองมาฟังเพลงนี้กับผมอีกครั้งสิ คุณจะรู้สึกอย่างไร

ดงบาทา
q*027
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
อึม..
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 5 ก.พ. 13, 14:08 น »

ไม่เอาน่า อย่าให้ผมมีกังวลเลย ผมกำลังย่ำแย่ในร่างกาย อย่าทำให้ผมกังวลเลย ผมชักจะไม่ค่อยสบายใจเสียแล้ว..ผมกำลังจะกงวลใจนะ อย่าเล่นต่อไปอีกเลย..
หากว่า..มีอะไร..ให้คำนึงถึงว่า..เรายังต้องดำรงค์อยู่อย่างผู้ทรนง..อะไรมันก็ไม่เกินกำลังกาย กำลังใจ..
กำลังใจอันเข้มแข็ง จึงจะยืนหยัดอยู้ได้..
ผมอ่อนแอในกำลังกาย และถดถอยลงทุกขณะ แต่กำลังใจไม่ทีท่าว่าจะถดถอย..
ผมแทบเอาชีวิตไม่รอด ในขณะที่ฟื้นจากสลบ ผมหายใจไม่ออก และรู้ตัวว่ากำลังจะขาดอากาศหายใจ เพราะคิดว่า ประตูรถไม่สามารถปลดล๊อคได้ อากาศภายในกำลังจะหมด..ผมกำลังจะต้องขาดอากาศหายใจ..
คุณรู้ไหม..รู้ไหมว่าผมใช้วิธีไหนเอาชีวิตรอด..
ผมขอตายกับองค์สัมมาฯ โดยการดูลมหายใจของตัวเอง หายใจได้น้อยมาก นี๊ดเดียวเอง พุท-โธ..ตามจังหวะหายใจเข้า และออก..
ผมคาดคิดผิดไป กระจกหน้ารถแตกระเอียด..การขาดอากาศหายใจของผมมันเป็นแค่ความคิด คิดไปตามความรู้สึก..
สาเหตุที่ผมหายใจไม่ออก มีอาการร้อนกาย เนื่องมาจาก หน้าอกถูกกระแทกอย่างแรง เพราะไม่คาดเข็มขัด(คนบ้านนอก) กระดูกซี่โครงด้านขวามือ กระแทกอย่างแรง ยุบเข้าไปภายในอก ทำให้การหายใจติดขัดอย่างแรง
อาการไม่ใช่การขาดอากาศหายใจ ที่ผมมองไม่เห็นกระจกรถแตก เพราะเป็นเวลากลางคืน..
ผมเริ่มต้นใหม่อีกครั้ง ครั้งแล้ว ครั้งเล่า รถพังยับเยิน ผมก็จะต้องพากเพียรหาเอาใหม่..(มีแต่คนบอกว่า ตายไหม และหลายคนบอกว่า นี่ดีว่าเป็นเรนเจอร์นะ เป็นยี่ห้ออื่นละก้อ..ไม่ต้องแล้ว)ผมใช้เรนเจอร์4x4
ภรรยาบอกว่า หากอยากได้รถใหม่ ผมก็ไม่น่าจะลงทุนถึงขนาดนั้นเลย..ปั๊ดโถ่..ภรรยาสุดบูชา ไม่เคยซ้ำเติมผู้ที่ผิดพลาด..
หากเกิดเหตุที่ผมไม่ต้องการ ดองฯต้องสู้ต่อไปนะครับ..
ของที่ผมจะส่งมาให้ มันสูญหายไปกับเหตุการณ์ที่เล่ามาครับ ทั้งสร้อยลูกปัด และพระนางพญาพิษณุโลก..ไม่รู้ว่าหายไปอย่างไร..สร้อยขาด พระร่วงหาย เหลือวัดระฆังที่ใช้อยู่องค์เดียว..
ผมจะหามาใหม่ครับ..
รถของผม ยางสี่เส้น เหลือเพียงเส้นเดียว ไม่รู้หายไปไหน ผมนอน รพ.8คืนครับ..บาดเจ็บหนักที่สูดในชีวิตที่ผ่านมา..
เจ็บในใจ มันร้ายแรง แต่กำลังใจ ย่อมเหนือความร้ายกาจอื่นใด..
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 5 ก.พ. 13, 18:37 น »

คิมอยากเห็นคนไทยรักกันค่ะ...ทุกคนต่างก็รู้ว่าตอนนี้แตกแยก

หากทุกคนช่วยกันเชื่อมต่อรอยแยกนั้นเสีย รับรองประเทศไทยจะเต็มไปด้วยความรัก q*064q*064
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 6 ก.พ. 13, 07:25 น »

ความรักเป็นสิ่งมีค่าสำหรับโลกเสมอ ความรักความปราถนาดี ต่อเพื่อนร่วมโลก ไม่ใช่ความทุกข์ ไม่ว่าจะเป็นรักของไคร ความรักเทิดทูนบูชาที่มีต่อพ่อแม่ ความรักความผูกพันธ์ที่มีต่อพี่น้อง ความรักความปรารถนาดีที่มีต่อเพื่อนและคนที่เรารัก

ความรักเหล่านี้ ล้วนเป็นความสุขทั้งนั้น เพราะเป็นความรักแท้ ไม่เปลี่ยนแปลงตลอดไป ไม่ว่าคนที่เรารักจะเปลี่ยนแปลงไปอย่างไร แก่เฒ่าลง พิกลพิการ หูหนวก ตาบอด พุพองเน่าเปื่อย น่าเกลียดเพราะโรคร้าย วิกลจริต หรือตายจาก ก็ยังคงรักเสมอไม่เปลี่ยนแปลง

ความรักที่แท้จริงคือการให้ ไม่ใช่การได้มา สิ่งไดที่เป็นความสุขของคนที่เรารัก แม้ต้องตายก็พยายามหามาให้ให้ได้ เพื่อคนที่เรารักเป็นสุข สิ่งไดที่เป็นความต้องการของคนที่เรารัก ก็ยอมให้ได้เสมอ แม้มันจะเป็นความผิดหวังของเราก็ตาม เมื่อเห็นคนที่เรารักมีความสุข เราก็สุขใจไปด้วย

ส่วนความรักไคร่ปราถนาอยากได้อย่างเดียวต่างหากเป็นความทุกข์ ดิ้นรนแสวงหาฝ่าฟัน เพื่อให้ได้คนที่เรารักมา แม้ว่าได้มาแล้วมันจะสร้างความทุกข์ให้คนที่เรารักก็ทำ แม้ว่าได้มาแล้วมันจะทำร้ายคนที่เรารักก็ทำ นั่นเรารักตัวเอง อยากให้ตัวเองมีความสุข แม้จะบนความทุข์ของคนที่เรารักก็ตาม

เขาเองก็มีสิทธิ์เลือกสิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตของเขา ถ้าเราเป็นสิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตเขา เขาก็คงเลือกเรา ไม่ทิ้งเราไปแน่นอน สิ่งเดียวที่เราพอจะทำได้คือพลอยดีใจกับเขาเท่านั้นเอง ไม่มีสิทธิ์ไดๆที่จะไปขัดขวาง หรือทำลายคนที่เรารักเลย

เธอคนนั้น จากผมไปเนิ่นนานแล้ว นานจนหลายคนลืมเลือนเธอหมดสิ้น แต่สำหรับผมเธอยังคงอยู่ในความทรงจำไม่เปลี่ยนแปลง งดงาม มีค่า มีความสุขทุกครั้งที่นึกถึง ความทรงจำนี้จะคงอยู่ตลอดไป จนกว่าลมหายใจสุดท้ายจะมาเยือน
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 7 ก.พ. 13, 13:34 น »

ลุงจ๊อกที่คิดถึง ขออภัยมาคุยด้วยช้าไปหน่อย
เกิดอุบัติเหตุทางรถยนต์ แย่จังเลยเกิดเรื่องร้ายแรงอย่างนี้กับลุงผมกับไม่ทราบข่าวเลย ...มัวสนใจแต่เรื่องตนเองจนลืมถามข่าวคราวของลุง
โชคดีจริงๆที่ลุงผ่านสถานการณ์อันเลวร้ายนั้นมาได้ ผมดีใจเป็นที่สุดรู้ว่าลุงไม่เป็นอะไรมาก...ส่วนเรื่องสิ่งของต่างๆที่สูญหายไปช่างมันเถิดครับ ชีวิตสำคัญที่สุดครับ ขอให้ลุงสุขภาพแข็งแรงนะครับ
สำหรับผม นั้นลุงอย่าได้สงสัยเลย ในกระทู้นั้น http://webboard.news.sanook.com/forum/?topic=3693672 ลุงพูดถูกที่คำเล้ยครับ ลุงลองกับไปอ่านว่าผมตอบลุงอย่างไร ...แล้วจะเข้าใจ
รักและนับถือเสมอ
ดงบาทา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 7 ก.พ. 13, 13:39 น »

คิมอยากเห็นคนไทยรักกันค่ะ...ทุกคนต่างก็รู้ว่าตอนนี้แตกแยก

หากทุกคนช่วยกันเชื่อมต่อรอยแยกนั้นเสีย รับรองประเทศไทยจะเต็มไปด้วยความรัก
v
v
เช่นกันครับคุณน้องคิม..และขอให้ความฝันของน้องคิมและคนไทยอีกหลายล้านๆคนที่อยากเห็นคนไทยรักกัน เป็นจริงครับ
ดงบาทา

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 7 ก.พ. 13, 13:44 น »

ความรักเป็นสิ่งมีค่าสำหรับโลกเสมอ ความรักความปราถนาดี ต่อเพื่อนร่วมโลก ไม่ใช่ความทุกข์ ไม่ว่าจะเป็นรักของไคร ความรักเทิดทูนบูชาที่มีต่อพ่อแม่ ความรักความผูกพันธ์ที่มีต่อพี่น้อง ความรักความปรารถนาดีที่มีต่อเพื่อนและคนที่เรารัก

ความรักเหล่านี้ ล้วนเป็นความสุขทั้งนั้น เพราะเป็นความรักแท้ ไม่เปลี่ยนแปลงตลอดไป ไม่ว่าคนที่เรารักจะเปลี่ยนแปลงไปอย่างไร แก่เฒ่าลง พิกลพิการ หูหนวก ตาบอด พุพองเน่าเปื่อย น่าเกลียดเพราะโรคร้าย วิกลจริต หรือตายจาก ก็ยังคงรักเสมอไม่เปลี่ยนแปลง

ความรักที่แท้จริงคือการให้ ไม่ใช่การได้มา สิ่งไดที่เป็นความสุขของคนที่เรารัก แม้ต้องตายก็พยายามหามาให้ให้ได้ เพื่อคนที่เรารักเป็นสุข สิ่งไดที่เป็นความต้องการของคนที่เรารัก ก็ยอมให้ได้เสมอ แม้มันจะเป็นความผิดหวังของเราก็ตาม เมื่อเห็นคนที่เรารักมีความสุข เราก็สุขใจไปด้วย

ส่วนความรักไคร่ปราถนาอยากได้อย่างเดียวต่างหากเป็นความทุกข์ ดิ้นรนแสวงหาฝ่าฟัน เพื่อให้ได้คนที่เรารักมา แม้ว่าได้มาแล้วมันจะสร้างความทุกข์ให้คนที่เรารักก็ทำ แม้ว่าได้มาแล้วมันจะทำร้ายคนที่เรารักก็ทำ นั่นเรารักตัวเอง อยากให้ตัวเองมีความสุข แม้จะบนความทุข์ของคนที่เรารักก็ตาม

เขาเองก็มีสิทธิ์เลือกสิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตของเขา ถ้าเราเป็นสิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตเขา เขาก็คงเลือกเรา ไม่ทิ้งเราไปแน่นอน สิ่งเดียวที่เราพอจะทำได้คือพลอยดีใจกับเขาเท่านั้นเอง ไม่มีสิทธิ์ไดๆที่จะไปขัดขวาง หรือทำลายคนที่เรารักเลย

เธอคนนั้น จากผมไปเนิ่นนานแล้ว นานจนหลายคนลืมเลือนเธอหมดสิ้น แต่สำหรับผมเธอยังคงอยู่ในความทรงจำไม่เปลี่ยนแปลง งดงาม มีค่า มีความสุขทุกครั้งที่นึกถึง ความทรงจำนี้จะคงอยู่ตลอดไป จนกว่าลมหายใจสุดท้ายจะมาเยือน
v
v
v
เป็นความสวยงามมากครับคุณแจ๊ค ขอบคุณ ขอบคุณมากที่เล่าสู่กันฟัง
เป็นความงดงามของความรักที่มิอาจมีความงามใดเทียมเท่าเช่นนี้เอง
ดีใจที่สุดที่คุณแจ๊คยังแวะเวียนอยู่ที่นี่ไม่ได้หายไปไหนครับ
ดงบาทา

Tags:  กุมภาพันธ์ 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม