หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ทำไมละครไทยถึงชอบเปิดเพลงพร่ำเพรื่อ  (อ่าน 14098 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 12 มี.ค. 13, 23:41 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

จริงๆก็เห็นแบบนี้มานานละ แต่ล่าสุดได้ยินเสียงจากละครเรื่องหนึ่งเข้าหูตลอดสองชั่วโมงที่นั่งเล่นคอม อารมณ์อยากบ่นมันเลยกำเริบ ว่ามันอะไรกันนักหนา

เปิดเพลงตลอดทั้งเรื่อง พอเปลี่ยนฉากใหม่ที ก็เปลี่ยนเพลงที เงียบได้ไม่ถึง5นาที เอ้าเพลงขึ้นอีกละ เพลงก็มีอยู่ไม่กี่เพลง เปิดวนลูปสลับไปสลับมาอยู่แค่นั้นล่ะ บางฉากก็เปิดได้น่าเกลียดมาก เพลงขึ้นมาไม่ถึง10วิ ตัดเข้าโฆษณาดื้อๆ พอฉายต่อ เพลงเปลี่ยนเป็นคนละเพลง

คือมันอะไรกันวะเห้ย คนทำละครมันเข้าใจศิลปะการทำหนังทำละครจริงป่าวเนี่ย จะบิ้วอารมณ์อะไรกันนักหนา คิดว่าทำแบบนี้มันช่วยให้ซึ้งขึ้นนักหรือ คือ เพลงมันก็เพราะดีนะ แต่เอามาเปิดมั่วซั่วไม่ดูจังหวะ เปิดพร่ำเพรื่อ แทนที่เพลงมันจะช่วยสร้างอารมณ์ในเหตุการณ์กลายเป็นทำลายความรุ้สึกคนดูละนะครับ เพลงเพราะแค่ไหน แต่เดี๋ยวเปิดเดี๋ยวเปิด คืนเดียวได้ยินซ้ำเป็นสิบรอบนี่ แทนที่จะอิน มันจะเอียนแทนนะครับ ผมว่า

ถ้าคนทำละครชอบดนตรีประกอบหนังซะขนาดนั้น ผุ้จัดน่าจะหันมาแต่งดนตรี ทำซาวแทรคประกอบละครแบบละครซีรีย์ต่างประเทศเค้านะครับ ดีกว่าไปเอาเพลงของคนอื่น เพลงซาวแทรคต่างประเทศมายัดใส่ละครตัวเองแบบไม่มีชั้นเชิง หรือแม้แต่เพลงของตัวเองก็เถอะ ถ้าเอามาเปิดพร่ำเพรื่อแบบนี้ (เปิดไม่ถึง10วินาทีก็เอา ) ผมว่าเสียของอ่ะครับ เอาดนตรีมาทำลายชัดๆ

ที่มา http://pantip.com/topic/30230686

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
เบื่ออาร์สยาม
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 00:53 น »

เพลงในละครว่าน่าเบื่อแล้วก็ยังน้อยกว่าเพลงค่ายอาร์สยามบนรถเมย์สาย8 ที่มีแต่นักร้องขายเนื้อหนังแต่เพลงฟังไม่ได้เรียงหน้าวนไปวนมาทั้งวัน
ขึ้นจากปากคลองถึงลาดพร้าวดูซ้ำๆไม่ต่ำกว่า10 รอบ อุตส่าห์หลับก็แล้ว ตื่นมาก็ยังเจออีก หลอกหลอนยิ่งกว่าผีอีก ยิ่งแม่นางสั้นเสมอหูยิ่งแล้วใหญ่ว่างๆก็ถากแป้งออกจากหนังหน้าบ้างนะเพราะอยากเห็นหนังหน้าจริงๆว่ามันเนียนจริงหรือเปล่า โป๊วซะเหมือนเหมาแป้งมาทั้งไซโล MV แต่ละเพลงก็เอาใจตลาดล่างเสียจริงมีทั้งอวดเนื้อหนัง เรต R ค่อนไปทางX ตบกัน ยิงกัน แย่งผัวแย่งเมียกัน มีแต่เสื่อมๆทั้งนั้นเอามาให้คนดู ค่ายใหญ่ๆยังไร้ศิลธรรม ทำสื่อเสื่อมๆมายัดเยียดให้คนดู แล้วผู้หลักผู้ใหญ่ก็บอกไม่รู้ไม่เห็น เห็นแต่เงินอย่างเดียว จะไปโทษสังคมเสื่อมทรามเลย ต้องโทษคนทำที่ไร้สำนึก โดยเฉพาะค่ายใหญ่ๆอย่างอาร์สยาม
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 03:24 น »

ก็ละครไทย ประเทศไทย เป็นเอกลักษณ์ดีออก q*073 ก็เหมือนหนังแขกแหละ เล่นไป ร้องไป เต้นไป แอบกันไปแอบกันมา จ๊ะเอ๋กันหลังต้นไม้บ้าง อะไรบ้าง q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 03:53 น »

คิดเหมือนกัยเลย รำคาญมากไม่รู้จะเปิดอะไรนักหนา เราเลิกดูละครไทยมาสักพักแล้วก็เพราะเพลงบ้านี้แหละ เพราะอดทนดูและฟังต่อไปไม่ไหวจริงๆ

Guest
MCT
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 07:43 น »

ขอโทษนะครับ คนทำหนังไม่ได้มานั่งบอกว่าจะเอาเพลงอะไรใส่ หน้าที่ตรงนั้นขึ้นอยู่ที่คนตัดต่อและโปรดิวเซอร์ครับ หรือบางทีก็เป็นหน้าที่ของฝ่ายตัดต่อเลยโปรดิวซ์ไม่เกี่ยว เพลงที่ใส่หรือซาวที่ใช้เพื่อสร้างอารมณ์ให้คนดูก็จริง แต่อีกในทางหนึ่งเพื่อสื่อเหตุการณ์และอารมณ์ของตัวละครให้รู้ว่าอยู่ในลักษณะไหน บางทีละครบางเรื่องซาวเยอะจนน่ารำคานก็จริง ถ้างั้นตัดปัญหาง่ายๆ กดปุ่มรีโมทที่ชื่อว่า Mute รับรองว่าคุณจะดูหนัง-ละครได้อย่างสบายใจครับ:)

Guest
เสร
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 08:37 น »

ถ้าหมายถึง พรพรหม ปัญญาอ่อนล่ะก็ ใช่เลย

ผู้จัด คนเขียนบท ผู้กำกับ ผู้อำนวยการสร้าง ไร้สมองสิ้นดี
Guest
ดักดาน
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 08:54 น »

ผมว่า มันไร้สาระกับคนมานั่งบ่นอะไรแบบนี้ เบื่อแล้วดูทำไม นับวันมนุษย์เรายิ่งเกรียนลง ใครสร้างอะไรให้ดู ก็ไม่เคยพอใจกับสิ่งนั้น มันก็เหมือนกับอาหาร กินร้านไหนก็ไปด่ามันทุกร้าน บ้าป่าว จะเกรียนเอาโร่เหรอเพ่..

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 09:01 น »

เหมือนเค้ายืดละครมากกว่า ลองสังเกตดู
แต่ละฉากดึงภาพสโลว์ซะยาว ยิ่งฉากคู่รองนี่ ยาวมากกกก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 13, 19:05 น โดย artaeth » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 09:32 น »

ขอโทษนะครับ คนทำหนังไม่ได้มานั่งบอกว่าจะเอาเพลงอะไรใส่ หน้าที่ตรงนั้นขึ้นอยู่ที่คนตัดต่อและโปรดิวเซอร์ครับ หรือบางทีก็เป็นหน้าที่ของฝ่ายตัดต่อเลยโปรดิวซ์ไม่เกี่ยว เพลงที่ใส่หรือซาวที่ใช้เพื่อสร้างอารมณ์ให้คนดูก็จริง แต่อีกในทางหนึ่งเพื่อสื่อเหตุการณ์และอารมณ์ของตัวละครให้รู้ว่าอยู่ในลักษณะไหน บางทีละครบางเรื่องซาวเยอะจนน่ารำคานก็จริง ถ้างั้นตัดปัญหาง่ายๆ กดปุ่มรีโมทที่ชื่อว่า Mute รับรองว่าคุณจะดูหนัง-ละครได้อย่างสบายใจครับ:)
ชอบข้อความนี้นะ ฮาดี ตรงคำว่า กดปุ่ม mute
จริงๆละครที่คุณมาเขียนวิจารณ์ เรารู้ว่าเรื่องอะไรนะแต่ ละครทุกเรื่องเค้าเน้นให้ความบันเทิง ถ้าคุณมีทัศนคติแย่ๆอย่างนี้ก็ไม่ต้องมาดูหรอกไปดูหนังโป๊ดีกว่าจะได้มีแค่เสียงแบบนั้นเสียงเดียวไง ได้อารมณ์ดี q*073q*073
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 09:40 น »

q*031q*031q*031 จะให้วิจารณ์คุณหรือวิจารณ์ ผู้สร้างละครดีล่ะครับ สรุปเอาเป็นว่าก็เหมือนการกินข้าวนั่นแหละครับอาหารมันมีทั้งแบบเราชอบเขาไม่ชอบอย่างนั้นอย่างนี้ มันหลากหลายกลุ่มคนดูนะครับ เราไม่ชอบแต่คนอื่นอาจจะชอบ เหมือนคุณชอบดูคอนเสิร์ตแต่ผมชอบดูหมอลำอะไรประมาณนั้น จะให้คนดูหมอลำมานั่งดูคอนเสิร์ตก็คงไม่ไหว ละครเขาก็คงรู้ล่ะครับว่าคงมีทั้งกลุ่มชอบและไม่ชอบสไตล์ละครแนวนี้ แต่เขาคงเลือกแล้วล่ะครับว่า จะทำละครแบบนี้แล้วจะให้กลุ่มไหนใครดู ถ้าเราไม่ชอบก็เปิดไปช่องอื่นซิครับ จะให้มาชอบเหมือนเราทุกคนก็คงไม่ได้หรอกครับ ด้วยความเคารพครับ

Guest
เห็นด้วยค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 10:10 น »

q*031q*031q*031 จะให้วิจารณ์คุณหรือวิจารณ์ ผู้สร้างละครดีล่ะครับ สรุปเอาเป็นว่าก็เหมือนการกินข้าวนั่นแหละครับอาหารมันมีทั้งแบบเราชอบเขาไม่ชอบอย่างนั้นอย่างนี้ มันหลากหลายกลุ่มคนดูนะครับ เราไม่ชอบแต่คนอื่นอาจจะชอบ เหมือนคุณชอบดูคอนเสิร์ตแต่ผมชอบดูหมอลำอะไรประมาณนั้น จะให้คนดูหมอลำมานั่งดูคอนเสิร์ตก็คงไม่ไหว ละครเขาก็คงรู้ล่ะครับว่าคงมีทั้งกลุ่มชอบและไม่ชอบสไตล์ละครแนวนี้ แต่เขาคงเลือกแล้วล่ะครับว่า จะทำละครแบบนี้แล้วจะให้กลุ่มไหนใครดู ถ้าเราไม่ชอบก็เปิดไปช่องอื่นซิครับ จะให้มาชอบเหมือนเราทุกคนก็คงไม่ได้หรอกครับ ด้วยความเคารพครับ
q*062q*062
Guest
ตอง3
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 11:02 น »

ไม่ชอบก็ไม่ต้องดูกันสิ เขาไม่ได้ขอร้องให้คุณดูกันสิหน่อย เรื่องอื่นก็มีมากมาย แต่มาดูกับเรื่องที่บอกว่าปัญญาอ่อน ตกลงใครกันแน่ที่ปัญญาอ่อน q*031

Guest
อืมนะ
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 12:32 น »

ไม่ได้ดูนานแล้วหละ ตั้งแต่สมัยเปิดทีวีตอนไหนก็อั้ม เปิดตอนไหนก็แพน จนงง ไม่รู้ว่ากำลังดูเรื่องอะไร รอดูละครดีๆ ไม่ตบตีแย่งผู้ชาย ไม่รวยเว่อร์ดูถูกคน อยากได้ละครสร้างกำลังใจ สู้ชีวิต รักกันไว้เถิดน่ะ ได้ยินมั้ย....

Guest
ละครไทย
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 14:00 น »

แบบซีรีหนังต่างประเทศทำบ้างสิ เอาแต่เรื่องอิจฉาริษยา รู้อยู่หรอกว่ามันขายได้แต่มันไม่สร้างสรร บางทีคนดูก็มีแรงบันดาลใจจากละครนะ จะเอาแรงบันดาลแบบอิจฉาริษยาแย่งผู้ชายเนี่ยหรือ

Guest
3365
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 14:08 น »

ไม่ได้ดูละครนานแล้ว
เปิดมา ไม่เห็นอั้ม ไม่เห็นแพนฯ เลยไม่ดู ไม่รู้จะดูเรื่องอะไรดี
2 คนนี้ ช่วงนี้หายไปนานเชียว
อั้ม ปีที่แล้วเล่นเรื่องเดียว ปีก่อนเล่น 2 เรื่อง ปีก่อนของปีปีก่อน 3 เรื่อง
แพนฯ ปีที่แล้วก็เล่นเรื่องเดียว ปีก่อนก็ 2 เรื่อง ปีของปีก่อน เล่นเรื่องเดียว
ส่วนเรื่องตบกันนั้น ตัวอิจฉามักจะหาเรื่องมากกว่าน่ะ

Guest
คนไทยแท้
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 13 มี.ค. 13, 20:03 น »

เลิกดูละครไทยมานานแล้ว เพราะไม่อยากดูมิวสิกวิดีโอเพลงสตริง ถ้าเป็นเพลงไทยแท้ๆก็จะน่าฟัง แต่เพลงสตริงร้องเหมือนดัดจริต ออกเสียงคำไทยไม่ช้ดเจน แต่ออกแนวกระแดะๆ ถ้าไม่มีเสียงดนตรี จะไม่น่าฟังเลย คิดว่าถ้าตัดเสียงร้องออกไป เหลือแต่เสียงดนตรีอย่างเดียว จะดีมากๆเลย

Guest
Proundpraw
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 16 มี.ค. 13, 16:11 น »

ผมว่า มันไร้สาระกับคนมานั่งบ่นอะไรแบบนี้ เบื่อแล้วดูทำไม นับวันมนุษย์เรายิ่งเกรียนลง ใครสร้างอะไรให้ดู ก็ไม่เคยพอใจกับสิ่งนั้น มันก็เหมือนกับอาหาร กินร้านไหนก็ไปด่ามันทุกร้าน บ้าป่าว จะเกรียนเอาโร่เหรอเพ่..
ถ้าอันไหนดีก็ปรับปรุงแก้ไขสิครับ ถ้าคิดว่าไม่ก็ทำแบบเดิมต่อไป หรือว่าห้ามวิจารณ์
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 18 มี.ค. 13, 15:27 น »

ขออนุญาตเข้ากระทู้ มาตามหัวจั่วข้อกระทู้ครับ..และขอผ่านความเห็นของท่านอื่นๆ สายตาของผมแย่มากๆเลยครับ..
เมื่อก่อนนะครับ ผมต้องดูละครบ้าง ส่วนมากจะเป็นหลังข่าว เพราะละครหลังข่าว จะเป็นหัวใจยามพักผ่อนของชาวบ้าน..หากผมตามไม่ทัน งานที่ผมจะต้องบรรยาย ผมจะตกเทรนไปเลย..
การบรรยายภาคบ่าย หากไม่มีทักษะในการบรรยาย คนฟังก็นั่งหลับ หรือหนีออกจากห้อง..
ละครหลังข่าว หากใช้ประโยชน์เป็น ก็เกิดประโยนช์..

ช่องหลายสี ผมมีความเห็นเรื่องเพลงประกอบละครครับ..
คนแต่งเพลง ดนตรีประกอบ และเสียงร้อง ผมให้เครดิตครับ ผมว่ามีความอ่อนโยน ละมุนละมัยครับ โดยเฉพาะดนตรี ผมฟังได้ และสบายอารมณ์ในยามผ่อนคลาย..
นั่นหลายปีมาแล้ว แต่ผมยังคงจำลายมือของนักดนตรีของสถานีโทรทัศน์ช่องนี้ได้ เขาไม่เปลี่ยนผู้เล่นดนตรี และเครื่องดนตรี ก็เป็นตัวเดิม..ซุ่มเสียง ลายไม้ ลายมือไม่เปลี่ยนแปลง
ปัจจุบัน ผมแยกโทรทัศน์กับภรรยา การดูละคร เป็นหน้าที่ของภรรยา ส่วนผมเอง ไปฟังอย่างอื่น ไปคนละเครื่อง ดูคนละช่อง
Tags:  เปิดเพลง ละครไทย 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม