หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: อายุ 34 อยากกลับไป เป็นมนุษย์เงินเดือน  (อ่าน 10772 ครั้ง)
Guest
vickyals
เรทกระทู้
« เมื่อ: 27 มี.ค. 13, 16:52 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ขอเกริ่นประวัติคราวๆก่อนนะครับ ผมอายุ 34 โสด ตอนจบตรีใหม่ๆได้ไปทำงานรัฐวิสาหกิจด้านพลังงาน อยู่ 6 ปี แล้วก็ อายุ 28
ลาออกไปเรียนต่อโท วิศวะ จนจบโท ตอนอายุ 31 หลังจากเรียนจบได้ไปสมัครงานที่ตจว ได้ตำแหน่ง ผจก. โรงงาน พอผม

กลับมาบอกที่บ้านว่าจะไปทำงานตจว. ที่บ้านไม่อยากให้ไปไหนไกลๆ เพราะ ลูกหลานไม่มีใคร พี่ชายก็ไม่อยุ่ไปทำงานเมือง
นอกหลายปีแล้ว ที่บ้านเลยบอกว่าเอางี้จะให้มรดกที่ทำให้เกิดรายได้ให้ผมเพื่อใช้กิน ใช้อยู่ตกประมาณเดือนละ 4 หมื่นบาท เป็นที่ดิน

พร้อมโกดังนะครับ ผมได้มีเงินใช้กินใช้อยุ่ จากค่าเช่าโกด้งทุกเดือนนะครับ ที่บ้านก็โอนที่ดินกับโกดังให้ และให้ผมบริหารจัดการ
เองทุกอย่างครับ ผมเลยเลิกที่จะไปสมัครงานครับ มีแต่รับงานเล็กๆช่วยเพื่อน พวก งานระบบ control โรงงาน เป็นงานช่วยเพื่อน

มากกว่า ปีหนึ่งจะได้มาซํกงาน ทำงาน 10 กว่าวันเสร็จ ได้มาซัก 2 หมื่นก็เท่านั้นครับ ไม่ได้คุุ้มอาไรเอาประสบการณ์มากกว่า
ปัจจุบัน มี บ.สนใจ ประวัติผม ที่ผมลงไว้ตั้งแต่จบโทใหม่ๆ อยากให้เข้าไปสัมภาษณ์งาน ฐานเงินเดือนน่าจะประมาณ 40K ครับ

บ.อยู่ในกทม แต่ก็ไกลบ้านผมพอควรครับ ผมอยู่ว่างๆมา 3 ปี ก็ เบื่อ เหมือนกันครับ อายุ 34 ช้าไปไหมครับถ้าจะกลับไปเป็นมนุษย์
เงินเดือนนะครับ และคิดว่าทำงานแบบเช้า-เย็นก็กลับมานอนบ้านดูพ่อแม่ได้ ไม่ต้องไปประจำที่ ตจว นะครับ เรื่องภาระทางบ้าน

ผมไม่ต้องช่วยอะไรครับ เพราะที่บ้าน มีรายได้สุทธิจากธรุกิจอสังหารทุกๆเดือนอยู่แล้วครับ ตกเดือนประมาณ 2-3 แสน มันจะช้าไปไหม
ครับที่ผมจะกลับไปเป็นมนุษย์เงินเดือนใหม่ เพื่อนๆผมตอนนี้ก็เห็นฐานเงินเดือน ประมาณ 4-8 หมื่นบาทกันครับ โดยประมาณนะครับ

เรื่องทำธุรกิจส่วนตัว ตอนนี้ผมก็ยังนึกไม่ออกครับว่าจะทำอะไรดี แต่เหมือนว่าไฟตัวเองก็ค่อยๆหมดลงหมดทุกวัน แล้วกลัวตัวเองจะเคย
ชินกับความสะบาย แล้วมองไปมันไม่ภูมิใจในตัวเองเท่าไรครับ มองอนาคตต่อไปจะอยู่แค่นี้ก็ไม่ได้นะครับ

ที่มา สมาชิกหมายเลข 776823 pantip.com

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เด
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มี.ค. 13, 12:26 น »

ไม่เห็นว่าจะมีตรงไหนที่ช้าไปเลย ........ ถ้าเค้าตกลงรับเข้าทำงาน

ต่อให้อายุ 48 ถ้าเค้ายังรับ ก็ไม่ช้าไปคับ

ทำงานตรงสายงานที่ถนัด และมีโอกาสดีๆ

ย่อมดีกว่า ปัจจุบันของคุณตามที่เล่ามานะคับครับ

เพราะถ้าคุณยังอยู่แบบนี้ไปเรื่อยๆ อีก 5 ปี 10 ปี

คุณจะเครียดมากกว่านี้มหาศาล
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Manver
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มี.ค. 13, 15:29 น »

ไม่มีคำว่าสายสำหรับการเริ่มต้น ไม่มีคำว่าแก่เกินที่จะเรียนรู้ และอายุไม่ใช่ข้อจำกัดหากเราต้องการความสุขของชีวิตและความสุขก็ไม่ได้มาจากทรัพย์สินเงินทองมากมายเสมอไปหากทำแล้วมีความสุขสบายใจไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนก็ทำไปเถอะครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มี.ค. 13, 18:04 น »

แต่ดิฉันต่างจากคุณค่ะ
ดิฉันเริ่มทำงานเป็นลูกจ้าง ตั้งแต่อายุ 13 เนื่องจากฐานะทางบ้านยากจน ต้องออกจากโรงเรียนตั้งแต่ ป.6 มาเรียน กศน. รอบค่ำ จนส่งตัวเอง จบ ปวส.
ทำงานส่งเสีย ตัวเองและ พ่อ-แม่ จนตอนนี้ อายุ 39 เพิ่งแต่งงาน ตอนนี้ มีรายได้ประมาณเดือนละ 1 แสน มีหุ้นส่วนจากบริษัทที่ทำ 25 % = 12,500 หุ้น/หุ้นละ 100

มีบ้านพร้อมที่ดิน ที่ กทม. และที่ อ.ปาย แม่ฮ่องสอน + รถยนต์ ปลอดภาระ และเงินเก็บ ประมาณ 1 ล้าน ดิฉันอยากออกไปใช้ชีวิตอยู่ต่างจังหวัดกับสามี ที่มีธุรกิจค้าขายเสื้อผ้าที่เชียงใหม่ และที่ปาย แต่ก็คิดกลับอีกทีกลัวรายได้ไม่คงที่ กลัวเงินเก็บจะหมดไป และกลัวความไม่มั่นคงของอาชีพค้าขายก็เลยไม่กล้าออกจากงานซึ่ง ดิฉันทะเลาะกับสามีเกือบทุกวัน เพราะสามีอยากให้ออกไปดูกิจการของตัวเอง ไม่ต้องหุ้นกับใครให้ปวดหัว แต่ดิฉันนตัดสินใจไม่ได้ ดิฉันจะทำอย่างไรดี

Guest
ชีวิตที่มีคุณค่า
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มี.ค. 13, 21:15 น »

ผมว่านะครับ ถึงคุณกลับไปเป็นลูกจ้างคุณก็ไม่รู้สึกดีหรอกครับ สิ่งที่คุณต้องการไม่น่าจะเป็นชีวิตลูกจ้างครับ ผมว่าสิ่งที่คุณต้องการน่าจะเป็นการได้ช่วยเหลือผู้คนมากกว่าครับ

Guest
วสันต์
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มี.ค. 13, 22:03 น »

คุณเรียนจบ ป.โท แต่คุณยังหาตัวตนคุณเองไม่เจอเลย มาถามความคิดเห็นคนอื่น ต้องเป็นตัวคุณที่ตัดสินใจเลย ไม่ต้องลังเล ว่า ช้ารึเปล่า ถ้าอยากทำก้ไปทำครับ เสียดายบางอย่างในต้นทุนชีวิตที่คุณมี

Guest
เต๋า
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 28 มี.ค. 13, 22:25 น »

เหงาอะดิ q*033

Guest
ต้องลอง
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 29 มี.ค. 13, 10:01 น »

ต้องลองค่ะ อยากทำอะไรก็ทำเลย ถ้าไม่ไหวก็ลาออก(ต้องทนจนถึงที่สุดจริงๆนะ) เพราะถ้าไม่ทำตั้งแต่ตอนนี้ ในอนาคตคุณก็อาจจะต้องมาคนั่งเสียดายว่าทำไมเราไม่ลองทำมันซะตั้งแต่ตอนนั้น สู้ๆค่ะ

Guest
ads
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 29 มี.ค. 13, 10:17 น »

อย่าคิดมากอะไรทำแล้วเรามีความสุขทำไปเถอะครับ...หรือถ้าคุณมั่นใจว่าคุนจะอยู่ได้ถึง 120 ปีข้อยเครียดครับ ความสุขของชีวิตคุณมันขึ้นอยู่กับเงินจริงหรือลองถามตัวเองดูครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 29 มี.ค. 13, 11:14 น »

ตั้งแต่ ผมได้ดู คุณ มาร์ติน วีลเลอร์ ผมอยากมีสวนแบบนั้นใจจะขาด

มีผัก มีผลไม้ มีน้ำ พร้อม ตลอดปี

Guest
ขอบอก
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มี.ค. 13, 14:29 น »

ป.โท มันไม่ได้ช่วยให้คิดเองเป็นเลยหรือท่าน

Guest
*-*
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 1 เม.ย. 13, 12:08 น »

แต่ดิฉันต่างจากคุณค่ะ
ดิฉันเริ่มทำงานเป็นลูกจ้าง ตั้งแต่อายุ 13 เนื่องจากฐานะทางบ้านยากจน ต้องออกจากโรงเรียนตั้งแต่ ป.6 มาเรียน กศน. รอบค่ำ จนส่งตัวเอง จบ ปวส.
ทำงานส่งเสีย ตัวเองและ พ่อ-แม่ จนตอนนี้ อายุ 39 เพิ่งแต่งงาน ตอนนี้ มีรายได้ประมาณเดือนละ 1 แสน มีหุ้นส่วนจากบริษัทที่ทำ 25 % = 12,500 หุ้น/หุ้นละ 100

มีบ้านพร้อมที่ดิน ที่ กทม. และที่ อ.ปาย แม่ฮ่องสอน + รถยนต์ ปลอดภาระ และเงินเก็บ ประมาณ 1 ล้าน ดิฉันอยากออกไปใช้ชีวิตอยู่ต่างจังหวัดกับสามี ที่มีธุรกิจค้าขายเสื้อผ้าที่เชียงใหม่ และที่ปาย แต่ก็คิดกลับอีกทีกลัวรายได้ไม่คงที่ กลัวเงินเก็บจะหมดไป และกลัวความไม่มั่นคงของอาชีพค้าขายก็เลยไม่กล้าออกจากงานซึ่ง ดิฉันทะเลาะกับสามีเกือบทุกวัน เพราะสามีอยากให้ออกไปดูกิจการของตัวเอง ไม่ต้องหุ้นกับใครให้ปวดหัว แต่ดิฉันนตัดสินใจไม่ได้ ดิฉันจะทำอย่างไรดี

q*062 เหมือนคุณเลยค่ะ ยกเว้นรายได้ทรัพย์สินก็ไม่มี แต่สามีให้ออกงานไปทำธุรกิจส่วนตัว ทะเลาะกันทุกวัน

Guest
นาย
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 3 เม.ย. 13, 09:58 น »

คุณต้องหาเมียซักคน

Guest
กระดานดำ
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 6 ก.ย. 13, 22:31 น »

เราเป็นมนุษย์เงินเดือนมานานแล้ว อยากออกไปทำธุระกิจส่วนตัวบ้าง แต่เงินทุนไม่มี อิจฉาคุณนะที่มีเงินทุน ตอนนี้ในหัวมีอะไรให้ทำเยอะแยะขาดก็แต่ทุน...ต้องเร่งเก็บเงินจะได้ออกไปทำธุระกิจซะที

Tags:  เงินเดือน 15000  ค่าแรง 300  ขึ้นค่าแรง เงินเดือนป.ตรี 15000 มนุษย์เงินเดือน 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม