หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ปฎิรูปก่อนหรือหลังเลือกตั้งจะดีหรือจะเสียหายต่อประเทศอย่างไรบ้าง  (อ่าน 146 ครั้ง)
Guest
คนไทยด้วยกัน
เรทกระทู้
« เมื่อ: 16 ธ.ค. 13, 15:21 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เท่าที่ฟังจากวงเสวนาเกือบทุกที่ ผมคิดว่าส่วนใหญ่อยากให้ปฏิรูป ตอนนี้ดูเหมือนว่าประเด็นจะอยู่ที่ปฏิรูปก่อนหรือหลังเลือกตั้ง ผมเลยอยากทราบความเห็นเพื่อนๆว่า ปฏิรูปหลังหรือก่อนเลือกตั้ง แต่ละประเด็นจะก่อความเสียหายหรือให้ผลดีต่อชาติอย่างไรบ้าง รบกวนถอดเสื้อสีต่างๆไว้ข้างหลังในการเสนอความเห็นครับ รักกันไว้เถิดครับ คนไทยด้วยกัน ประเทศต้องมาก่อนครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 16 ธ.ค. 13, 16:11 น »

เขาประเมินว่าการเลือกตั้งคราวนี้ใช้เงิน 4000 ล้านบาท หากปฏิรูปหลังเลือกตั้ง โอกาสที่ได้รับปฏิรูปจริงๆไม่มีเลย เพราะทุกรัฐบาลต่างอ้างว่าเข้ามาแล้วจะปฏิรูป แต่พอได้เป็นรัฐบาลแล้วก็ไม่ทำจริงๆจังปัญหาเดิมๆก็จะเกิดอีก ผมคิดว่าควรปฏิรูปและวางกติกา ที่รับได้ทุกภาคส่วนก่อนแล้วค่อยมีการเลือกตั้ง และต้องให้ภาคประชาชนมีส่วนร่วมในการวางแนวทาง ไม่ใช่ให้นักการเมืองมาวางกติกา
ถ้าถามผมอยากให้ สว. ส.ส. ลงมาถึงกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน เป็นได้ คนละ 8 ปี(เพราะ 4 ปีอาจน้อยไป) และห้ามลงอีกตลอดชีวิตตระกูลที่ได้เป็นแล้วร่วมถึงตระกูลที่เกี่ยวดองกันต้องเว้นวรรคไป 8 ปี เพื่อไม่ให้เกิดการผูกขาดทางการเมือง อย่างทุกวันนี้ พร้อมให้มีบทลงโทษผู้ทำผิดด้วยว่า ถ้าฝ่าฝืนต้องจำคุกตลอดชีวิต ปรับเงิน 10 ล้าน เป็นต้น
แต่ถ้าเลือกตั้งตอนนี้ เราก็จะได้แต่ สส. หน้าเดิมๆ ทั้งสองพรรค รวมกับพรรคขี้ข้าประเภทใครเป็นรัฐบาลก็ขอเป็นขี้ข้าด้วย ส่วนกำนันตอนนี้เป็นได้ตลอดชีวิต ต้องแก้ใหม่ให้มีเลือกตั้งทุก 4 ปี ด้วย ไม่งั้นเจอกำนันไม่ดี ประชาชน ทุกข์ยาก

ปล.เบื่อเหนื่อยกับประชาธิปไตยจอมปลอม การเมืองระบบผูกขาด และ นักการเมืองหน้าเดิมๆ เต็มทนแล้ว

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 16 ธ.ค. 13, 17:06 น »

ท่านกาสาครับ
ในโลกนี้เรามีตระกูลนักการเมืองผูกขาดหลายคนครับ ไม่ว่าจะเป็นอเมริกา อย่างเช่น ประธานาธิปดีเรแกน จอนห์ เอฟ เคเนดี หรือ อย่าง บิล คลินตัน ก็ได้ ฮิลลารี่ คลินตัน เป็นทายาทการเมือง จะมาบอกว่าการผูกขาดไม่ดีไม่ได้ครับ เพราะประชาชนเขาเลือกที่นโยบายที่ดี มองเห็น จับต้องได้ เป็นประโยชน์กับพวกเขา ถ้าคุณทำได้ไม่ว่าคุณจะเป็นใครที่ทำให้ประชาชนรัก เคารพ และออกมาเทคะแนนเสียงให้ ไม่ว่าจะชนะ 1 คะแนน หรือท้วมท้นคะแนน ก็คือการชนะใจประชาชนและได้จัดตั้งรัฐบาลตามรัฐธรรมนูญได้บัญญัติไว้ครับ

ถ้าจะปฎิรูป ท่านคงต้องสรรหานโยบายให้ชัดเจนก่อนเป็นการบ้านแรกครับ ดังภาพที่แสดงให้เห็นว่าเราควรปฎิรูปก่อนหรือหลังดีครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ธ.ค. 13, 17:21 น »

อีกประเด็นหนึ่ง ถ้าแก้ให้ผู้สมัคร ส.ส. สามารถดำรงตำแหน่งทางการเมืองได้ยาวถึง 8 ปี แต่เกิดเหตุการณ์รัฐประหารหรือเกิดเหตุวิกฤตศรัทธา หรืออะไรก็ตามแต่ จะถือว่า ส.ส.เหล่านั้นทั้งฝ่ายค้าน และ รัฐบาล ได้หมดวาระการทำหน้าที่ในสภาหรือไม่ และตลอดชีวิตนี้ ส.ส.ทั้งสองฝากฝ่าย และพรรคร่วมต่างๆ ก็จะไม่สามารถกลับเข้ามาในเวทีการเมืองเลยใช่หรือไม่

และหลังจากที่เกิดการปฎิรูปกำหนดให้รัฐบาลใหม่อยู่ยาว 8 ปี แล้วมีการรัฐประหาร รัฐบาลเดิมต้องหมดอายุไขไปตลอดกาลเลยใช่ไหม คนที่ส้มหล่นคือ นายกรัฐมนตรีแต่งตั้งตาม ม.7 ซึ่งมาอย่างถูกต้องตามรัฐธรรมนูญ สามารถอยู่ยาวได้จนครบวาระคือ 8 ปี ใช่ไหมครับ

ถ้าแบบนี้ ประชาชนเลือกเพื่อไทยกลับมาเป็นรัฐบาลอีกครั้ง แล้วเกิดมีรัฐประหาร หรือการต่างๆเกิดขึ้น รัฐบาลต้องยุบสภาหนีอีกครั้ง ก็จะพ้นสภาพทางการเมืองไปเลยรวมทั้งฝ่ายค้านด้วย ใช่หรือไม่ครับ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ธ.ค. 13, 18:36 น »

อีกประเด็นหนึ่ง ถ้าแก้ให้ผู้สมัคร ส.ส. สามารถดำรงตำแหน่งทางการเมืองได้ยาวถึง 8 ปี แต่เกิดเหตุการณ์รัฐประหารหรือเกิดเหตุวิกฤตศรัทธา หรืออะไรก็ตามแต่ จะถือว่า ส.ส.เหล่านั้นทั้งฝ่ายค้าน และ รัฐบาล ได้หมดวาระการทำหน้าที่ในสภาหรือไม่ และตลอดชีวิตนี้ ส.ส.ทั้งสองฝากฝ่าย และพรรคร่วมต่างๆ ก็จะไม่สามารถกลับเข้ามาในเวทีการเมืองเลยใช่หรือไม่

และหลังจากที่เกิดการปฎิรูปกำหนดให้รัฐบาลใหม่อยู่ยาว 8 ปี แล้วมีการรัฐประหาร รัฐบาลเดิมต้องหมดอายุไขไปตลอดกาลเลยใช่ไหม คนที่ส้มหล่นคือ นายกรัฐมนตรีแต่งตั้งตาม ม.7 ซึ่งมาอย่างถูกต้องตามรัฐธรรมนูญ สามารถอยู่ยาวได้จนครบวาระคือ 8 ปี ใช่ไหมครับ

ถ้าแบบนี้ ประชาชนเลือกเพื่อไทยกลับมาเป็นรัฐบาลอีกครั้ง แล้วเกิดมีรัฐประหาร หรือการต่างๆเกิดขึ้น รัฐบาลต้องยุบสภาหนีอีกครั้ง ก็จะพ้นสภาพทางการเมืองไปเลยรวมทั้งฝ่ายค้านด้วย ใช่หรือไม่ครับ

ครับ ถ้าเลือกตั้งใหม่ตอนนี้ก็เกิดปัญหา เดิมๆแหละครับ เพราะ สส. ก็หน้าเดิมๆ ทั้งฝ่ายเพื่อไทยและประชาธิปัตย์ รวมไปถึงพวกกาฝาก ผมถึงอยากให้ล้างไพ่แล้วเริ่มต้นใหม่ แบบที่ท่านทักษิณ เสนอแนวเซตซีโร่ ไงครับ เพียงแต่ไม่ใช่การนิรโทษกรรม แต่กำหนดกติกาใหม่ไปเลย นั้นก็คือการปฏิรูปประเทศ มันจะทำให้เราเข้าใกล้ประชาธิปไตยไปอีกก้าว ถ้าให้ดีควรกำหนดคุณสมบัตินายกรัฐมนตรีด้วย อย่างน้อยต้องเก่งภาษาอังกฤษ เพราะเราต้องติดต่อประเทศต่างๆ อยากให้ผู้ที่จะเป็นนายกรัฐมนตรี ออกมาดีเบตแบบอเมริกา แล้วให้ประชาชนเลือกว่าใครจะเป็นนายกรัฐมนตรี โดยไม่จำเป็นต้องสังกัดพรรคการเมืองใดเลยก็ได้ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ท่านอื่นอาจมีความคิดเห็นดีกว่าผมก็ได้
Tags:
Guest
K.Don
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 16 ธ.ค. 13, 21:17 น »

ผมไม่เชื่อว่าการ "ปฏิรูป"
ด้วยการแก้ "กฎ" ใดๆ
จะสามารถแก้ปัญหาบ้านเมืองได้
ตราบใดที่ยังมีคนที่ ชั่ว เห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้
ไม่เคารพ "กฎ กติกา" ที่ "เขียนมากับมือ" อย่างทุกวันนี้
คนชั่วผู้ยิ่งใหญ่ ไม่มีใครกล้าแตะ
ประเทศไทยจงเจริญ q*062

Tags:
Guest
เบื่อ
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 16 ธ.ค. 13, 22:56 น »

ถ้ามีโอกาสรีบๆไปลงนรกกันทั้ง2ฝ่ายนั้นแหละเบื่อรำคาญ ช่วยได้มากเลยเพราะมิง2ฝ่ายนี่แหละบ้านเมืองถึงมีปันหากัน
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 16 ธ.ค. 13, 23:39 น »

ผมมีข้อเสนอน่ะ...

ถ้าใครได้เป็นรัฐบาลไม่ว่าจะเสนออะไรมาก็ได้งบเท่าไหร่ก็ได้ แต่ผู้ที่ปฎิบัติให้อีกฝ่ายเป็นผู้ดำเนินการควบคุมการก่อสร้าง โดยให้ส่วนกลางหรือองค์กรอิสระเป็นผู้รับผิดชอบเรื่องเบิกจ่ายเงินงบประมาณการก่อสร้างทำงานกัน3ส่วน แบบนี้ผมว่าไม่มีใครได้ใครเสีย ดูซิว่าใครมันอยากจะเป็น รบ.มั่ง.

ถ้ารักชาติรักประเทศจริงไม่ต้องมาจับเรื่องเงินๆทองๆ เสนอให้มีการพัฒนาประเทศได้อย่างเดี่ยวมีแต่เงินเดือน+ค่าตำแหน่ง และค่าใช้จ่ายจริงในการทำงานในการไปต่างประเทศ ดูซิจะแย่งกันเป็นอีกไหม.?

ทั้งหมดทั้งสิ้นมันเป็นเรื่องเงินๆทองๆ เรื่องพวกนี้มันเป็นของหวานให้พวกนักการเมืองมาช้านานไม่งั้นจะถึงกับฆ่าแกงกันเพื่อที่ตัวเองจะได้ขึ้นมาหรือ.

ผมแทบไม่เชื่อใครซักคนเลยที่บอกว่าทำเพื่อชาติ100% ไม่ว่าหัวงอกหัวดำ มีโอกาศเมื่อไหร่เป็นเหมือนกันหมด บางคนหวังด้าน ธุรกิจ บางคนหวังทางด้านค้าขายชายแดนแบบไม่ถูกต้อง บางคนหวังที่ดิน พื้นราบ+ภูเขา แต่ละคนมีสิ่งที่หวังไม่เฉพาะตัวเองยังจะเพื่อแพร่ ญาติโก...กันอีกเป็นหางแถว มีใตรบ้างที่ไม่เอื้อประโยชน์ให้พวกพ้องและผู้สนับสนุน ไม่มีหรอก เชื่อผมเถอะ.

Tags:
Guest
แฟร์ไหม ชัดไหม
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 17 ธ.ค. 13, 15:12 น »

กีฬาทุกประเภทนะ สร้างกฎและกติกาก่อน แล้วถึงรับสมัครทำการแข่งขัน

กฎกติกาเดิมไม่ดี จะเปลี่ยนกฎกติกา เมื่อสมัครทำการแข่งขันก่อนแล้วค่อยสร้างกฎกติกากันใหม่ มันดีหรือไม่หละ

แต่เรื่อง การเมือง จะเอามาเทียบ กีฬาได้ไหม ผมไม่รู้เพราะการเมืองมันมีแนวผสมความเป็นไปได้ไม่ได้มีเหตุและผลสนับสนุน

แต่ตอนนี้พี่น้องประชาชนมีโอกาศที่ดีแล้วจะร่วมกันสร้างกฎกติกาใหม่ให้นักการเมืองก่อนวันรับสมัคร ถ้าพี่น้องไม่เห็นด้วยและไม่คิดว่าเสียโอกาศนี้ไปก็ยึดหลักการฝ่ายท่านไปเถิด ผมเป็นเสื้อแดงนะผมจะออกมาชุมชมอีกสถานที่นึงเห็นด้วยปฎิรูปก่อนการเลือกตั้งเพราะโอกาศทองมาถึงแล้วไม่ไขว่คว้าร่วมด้วยหวังพึ่งน้ำบ่อหน้าฝ่ายตนอาจจะไม่เกิดก็เป็นไปได้

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 17 ธ.ค. 13, 16:00 น »

จบกันได้ก็ดีครับ ถ้าร่วมมือกันจริงๆ แต่ถ้าจบกันไม่ได้ผมว่าคงไม่แคล้ว.

North Thailand & West Thailand comming Soon!!!!?

( อันนี้เป็นสิ่งที่ผมกลัวมากที่สุด ไม่ใช้อยากจะให้เป็นน่ะครับอย่าเข้าใจผมผิดๆ.) q*072

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม