หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เป็น "ชี" มีสิทธิเลือกตั้งไหม ?  (อ่าน 13334 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 6 ม.ค. 14, 22:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด
 

เขียนโดย isranews http://www.isranews.org/isranews-scoop/item/26366-nun.html

“...การที่กำหนดให้ภิกษุ สามเณร นักพรต หรือนักบวช ไม่มีสิทธิเลือกตั้ง ก็เพื่อมิให้บุคคลที่ปล่อยวางวิถีชีวิตของคนธรรมดาเข้าสู่วิถีชีวิตในทางศาสนาอย่างเคร่งครัดแตกต่างจากบุคคลทั่วไป มายุ่งเกี่ยวกับเรื่องในทางการเมือง...”



เว็บไซต์สำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกา ได้เผยแพร่ความเห็น ตามเรื่องเสร็จที่ 1544/2556 กรณีที่สำนักงานคณะกรรมการเลือกตั้ง (กกต.) ขอหารือ เรื่องสิทธิเลือกตั้งของชีและแม่ชีตามรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย เพราะแม้รัฐธรรมนูญ ปี 2550 มาตรา 100 (1) กำหนดให้ภิกษุ สามเณร นักพรต หรือนักบวช เป็นบุคคลต้องห้ามมิให้ใช้สิทธิเลือกตั้ง ซึ่งต้องมาทำความเข้าใจว่า คำว่า “นักบวช” รวมถึง “ชี” ด้วยหรือไม่ เนื่องจากในการหารือครั้งหนึ่ง สำนักงานพระพุทธศาสนาแจ้งว่า บรรพชิตหรือนักบวชในพระพุทธศาสนาหมายถึงภิกษุหรือสามเณรในฝ่ายเถรวาทเท่านั้น แต่ราชบัณฑิตยสถาน ยืนยันว่านิยามของ “ชี” ก็คือนักบวชประเภทหนึ่งในพระพุทธศาสนา

คณะกรรมการกฤษฎีกา (คณะที่ 1) ได้พิจารณาข้อหารือของสำนักงาน กกต.โดยมีผู้แทนสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ ผู้แทนราชบัณฑิตยสถาน ผู้แทนสำนักงาน กกต.และผู้แทนมูลนิธิสถาบันแม่ชีไทยในพระบรมราชินูปถัมภ์ เป็นผู้ชี้แจงข้อเท็จจริงแล้ว มีความเห็นว่า แม้คำว่า “นักบวช” ตามรัฐธรรมนูญ ปี 2550 มาตรา 100 (1) จะมิได้กำหนดความหมายไว้เป็นการเฉพาะ การพิจารณาถ้อยคำดังกล่าวจึงต้องพิจารณาความหมายทั่วไปประกอบ ซึ่งการที่กำหนดให้ภิกษุ สามเณร นักพรต หรือนักบวช ไม่มีสิทธิเลือกตั้ง ก็เพื่อมิให้บุคคลที่ปล่อยวางวิถีชีวิตของคนธรรมดาเข้าสู่วิถีชีวิตในทางศาสนาอย่างเคร่งครัดแตกต่างจากบุคคลทั่วไป มายุ่งเกี่ยวกับเรื่องในทางการเมือง นอกจากนี้ พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน ยังกำหนดความหมายของคำว่า “นักบวช” ไว้ว่า “ผู้ที่ได้เข้าพิธีบวชตามลัทธิศาสนาต่าง ๆ เช่น ภิกษุ สามเณร บาทหลวง” การเข้าพิธีบวชดังกล่าวจึงหมายถึงการเข้าพิธีบวชตามหลักศาสนาหรือตามความเชื่อของบุคคลในลัทธินั้นๆ ก็ได้

“เมื่อข้อเท็จจริงได้ความว่า การเป็นแม่ชีต้องผ่านพิธีการบวชกับพระภิกษุและมีการกล่าวคำขอบวช

ซึ่งถือได้ว่าการดำเนินการดังกล่าวเป็นการเข้าพิธีบวชแล้ว ประกอบกับตามคำชี้แจงของแม่ชีก็เห็นว่าตนเป็นผู้ถือบวชประเภทหนึ่ง ดังนั้น คำว่า “ชี”และ “แม่ชี”จึงอยู่ในความหมายของคำว่า “นักบวช”ตามรัฐธรรมนูญ ปี 2550 มาตรา 100 (1)“

ทั้งนี้ เป็นไปตามแนวความเห็นเดิมของสำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกาที่ให้ความเห็นต่อกรมการปกครอง (เรื่องเสร็จที่ 154/2522 และสำนักงาน กกต. (เรื่องเสร็จที่ 134/2543)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 ม.ค. 14, 22:32 น โดย dangerlife » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
เฮโลฯ..
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 7 ม.ค. 14, 13:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ผมจำได้เลือนๆลางว่า เคยเห็นชีไปลงคะแนนครับ..

...ผมขอคุยด้วยนะครับ..

...ชี..ไม่ได้จัดในหมู่นักบวชครับ นักบวช ที่ถูกจัดในสารบบก็คือ เณร และภิกษุ...แต่ว่า จำพวกฤษี..ก็ยังคงแคลงใจอยู่ว่า จะใช่ไหมง.

...ชี..มีสิทธิในการเลือกตั้งครับ..ผมไม่เคยทราบว่า ชี ต้องมีใบสุทธิ เหมือนพระ เหมือนเณรด้วย..
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Suchart
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 7 ม.ค. 14, 16:33 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ผมไม่เคยเห็น"ชี"ลงคะแนนเลือกตั้งนะครับ...เห็นแต่หลวงปู่พุทธะอิสระขี้นเวทีสาธารณะ ราชดำเนิน คปท. และฯลฯ นะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
กก
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 7 ม.ค. 14, 18:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ผู้ที่ไม่ต้องไปเลือกตั้ง 1 กษัตริย์ 2 ภิกษุสามเณร 3ผู้ต้องขัง 4อายุไม่ถึง18

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 7 ม.ค. 14, 19:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ชีเป็นแค่ผู้ถือศีลไม่ใช่นักบวช นักบวชจะต้องผ่านการบวชนาคก่อนจึงจะเป็นนักบวชทีสมบูรณ์และมีหน้าที่สอนและเผยแพร่ศาสนา q*031

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 7 ม.ค. 14, 19:44 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ผู้ที่ไม่ต้องไปเลือกตั้ง 1 กษัตริย์ 2 ภิกษุสามเณร 3ผู้ต้องขัง 4อายุไม่ถึง18
q*062q*062q*062
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ไม่ได้
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 7 ม.ค. 14, 19:44 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เป็นชี ที่เป็นเกษตรกร อยู่ชนบท เลือกตั้งไม่ได้ครับ ตามคำนิยามของ เทพเทือก เจ๊เสรี และอดีตอธิการบดีนิด้า ครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อ๊อฟ
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 7 ม.ค. 14, 23:15 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ชีก็เป็นนักบวชที่เราต้องเคารพกราบไหว้เช่นกัน ถือเป็นผู้ทรงศีล ตัดกิเลสแล้ว การที่นักบวชไม่มายุ่งการเมืองเป็นเรื่องสมควรมิเช่นนั้นเจ้าอาวสววัดไหนเห็นด้วยกับรัฐบาล วัดนั้นคงไม่เป็นสุขเพราะ กลุ่ม กปปส. ก็จะต้องเข้าไป shutdown วัด ญาติโยมก็จะไม่สามารถเข้าไปใส่บาตร และพระก็คงโดนเป่านกหวีดไล่ตลอดทางบิณฑบาตรแน่ๆ q*026

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เฮโลฯ..
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 8 ม.ค. 14, 15:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ผมเหงามือและเหงาใจครับ..โดนแบนจริงๆครับ..
แต่อยากเจือกอ่ะครับ..
..มาทะลึ่งได้ด้วยวิธีต่างๆก็ได้

...แล้วโต๊ะครู ก็ลงคะแนนได้ พวกดาห์วะ ก็ลงคะแนนได้..
แต่มีอยู่ชีหนึ่ง ที่ห้ามมาลงคะแนน และห้ามเข้าเขตปริมณฑลฯ...ครือออ.
...
...ชีเปลือยครับ...5555..ขำฝืดๆนะครับ..
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เฮโลฯ..
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 8 ม.ค. 14, 16:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ผมนะ เบื้องต้น ก็เป็นคนที่ไม่เครารพคนอื่นครับ เช่น ไม่อยากอ่านกระทู้ของคนอื่น หรือคนที่ไม่คุ้นเคย..
..จึงจัดได้ว่า ไม่เครารพคนอื่น ไม่ฟังความเห็นของคนอื่นครับ นี่คือข้อบกพร่องที่มีอยู่ในจิตของผม..(ขออภัย พูดมากไป)

..ดังนี้..
..ผมขออนุญาต..ผมขอต่อ คห.ของคุณ อ๊อฟสักเล็กน้อย เพื่อความเข้าใจในหลักการผู้ปฏิบัติภาวนา และเพื่อความเข้าใจในการประพฤติปฏิบัติในแก่นของการปิบัติเพื่อการพ้นทุกข์ และเพื่อความเข้าใจในทุกข์ครับ.. ผู้ทรงศีล ทั้งชาย และหญิง หมายไปถึงชี ที่นุ่งห่มด้วยผ้าขาวครับ..

...ชี..ผู้รักษาศีล บำเพ็ญศีลทั้งแปด..

ผู้คงศีลด้วยศีลที่มากกว่า ผู้เจริญย่ออมนอบน้อมครับ..

...ปากของคน เป็นผีเจาะมาให้พูด..หากจะเอาแค่ความชนะนั้น มันไม่ใช่เรื่องยากลำเค็ญแต่อย่างใด..
...แต่หากจะร่วงรู้ใว้บ้างแล้ว ก็คงไม่กล้าที่จะพร่ามๆให้ใกล้นรกเข้าไปหรอก..

...กลับไปไตร่ตรองในคำพูด และความเค้นของใจที่ได้พูดออกมานะครับ..

มีอยู่หน่อยนึง ผมอยากจะบอกแก่ผู้เข้ากระทู้นี้ว่า...ทุกข์คติ มีสี่สถานครับ..
...1..สัตว์เดรัจฉาน
...2..สัตว์นรก
...3เปรต
...4 อสุรกาย..

การที่ปล่อยให้ใจตกต่ำ และหมกมุ่นทำลาย..ทุกข์คติอันเป็นเป้าหมายและเป็นที่พึ่ง ย่อมไม่อาจหนีห่าง..

...บอกมาเพื่อการเผยแผ่ และขอแผ่ส่วนบุญไปยังสรรพสัตว์ และปวงญาติมิตรด้วยเทอญ...
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  เลือกตั้ง ไหม สิทธิ 

หน้า: 1

 
ตอบ

ชื่อ:
 
แชร์ไป Facebook ด้วย
กระทู้:
ไอค่อนข้อความ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

 
 

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
 
:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
         
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม