หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: มานี-มานะกับพ้องเพื่อน วันนี้พวกเขากลับมาแล้ว  (อ่าน 44714 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 12 มิ.ย. 14, 16:20 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

คงไม่ต้องกล่าวอะไรมากสำหรับคนรุ่นนั้นที่ได้ทันเรียน หนังสือ ภาษาไทยมานี มานะ เชื่อว่าทุกคนคงไม่ลืมเรื่องราวของตัวละคร แต่ละตัว ที่โตมาพร้อมวัยเด็กของเรา ผมเองก็เป็นคนรุ่นนั้นที่ได้เรียนแบบนี้ หยิบหนังสือเก่ามาดูที่ไรมันเรียกความทรงจำวัยเด็กของผมได้ดีเลย

วันนี้ผมไปส่งเอกสารของโรงเรียนที่สำนักงานเขตฯ ได้เจอหนังสือแบบเรียนมานะ มานี ที่กระทรวงเอากลับมาใช้ใหม่ ซึ่งเซอร์ไพรส์ผมมาก ดีใจแทนเด็กๆรุ่นใหม่ที่จะได้ใช้แบบเรียนนี้ แต่น่าเสียดายที่ลายเส้นจะเปลี่ยนไป เพราะวาดขึ้นใหม่

ผมไม่รู้ว่า ตจว อื่นๆ หรือ กทม.เป็นไหม ที่เด็กรุ่นหลังๆนี้อ่านหนังสือไม่แตก สะกดคำก็ไม่ค่อยถูกกัน ผมว่าแบบเรียนนี้ น่าจะดีที่สุดแล้วนะสำหรับการฝึกอ่านหนังสือของเด็กๆ ไม่รู้ว่า รร.อื่นๆได้แบบเรียนนี้ไปหรือยัง เพราะที่ได้มาเป็นเล่มตัวอย่างครับ

ปล.ดีใจในฐานะอดีตเด็กชายตัวน้อยๆ ที่เคยเรียน มานะมานี และ ดีใจในฐานะครู หวังว่าอย่างน้อยเด็กไทยคงจะอ่านหนังสือกันคล่องขึ้นกว่าเดิม (ผมสอนเด็กมัธยมในโรงเรียนขยายโอกาสครับ เจอเด็กอ่านหนังสือไม่แตกเยอะมาก)

จากกระทู้คุณ pixx666 http://pantip.com/topic/32173588

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ชอบจัง
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 14, 01:20 น »

q*00
ดีมากค่ะ เด็กสมัยนี้พูด อ่านไม่ถูกเยอะ ภาษาวิบัติไป ควรอนุรักษ์ภาษาไทยให้ถูกต้องจะดีกว่าค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เด็กสมัยก่อน
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 14, 09:02 น »

มีอดีตรัฐมนตรีกระทรวงศึกษาท่านหนึ่งเคยแถลงข่าวว่า จะไม่ให้เด็กเรียนผสมคำเพราะช้าและเสียเวลา ให้เรียนจำเป็นคำๆไปเลยแบบภาษาจีน ผมฟังข่าววันนั้นแล้วก็คิดว่าภาษาไทยเราหมดสิ้นแล้วตั้งแต่วันนั้น ไม่คิดว่าในที่สุดจะมีคนกอบกู้เอาวิธีเรียนแบบดีๆกลับมาใช้ นับเป็นโชคดีของเด็กรุ่นใหม่ที่ท่านพ้นตำแหน่งไปแล้ว

Tags:
Guest
yesest
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มิ.ย. 14, 13:13 น »

เยี่ยมมาก ตอนเราเป็นเด็กชอบอ่านมานีมานะมาก พอได้หนังสือเรียนเทอมใหม่ต้องรีบหยิมมาอ่านก่อนทุกที่ และ เป็นหนังสือเรียนที่อ่านจนจบก่อนเปิดเทอมซะอีก
เราคิดว่าดีมากเลยเพราะช่วยกระตุ้นให้เด็กรักและชอบอ่านหนังสือ

Tags:
Guest
ข้าวผัด
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มิ.ย. 14, 18:25 น »

q*062 ยินดีต้อนรับการกลับมาของหนังสือรุ่นนี้ อยากจะบอกว่าดีใจมาก เด้กสมัยนี้จะใด้อ่านหนังสือออก สะกดคำเป็น

Tags:
Guest
wanva
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 มิ.ย. 14, 21:18 น »

เดียวนี้ผมก็สอนลูกไม่ถูกเหมื่อนกันเช่น ก.เอ๋ย ก.ไก่ ข.ไข่ในหล้ามันหายไปไหนสมันก่อนมันจำขึ้นใจจนเดียวนี้มันยังไม่ลืมเลยยื่งตัวสุดท้ายนี้ชอบมากตอนเด็กๆ ฮ.นกฮุกตาโต แต่เดียวนี้ทำไมเด็กถึงอ่านหนังสือไม่ค่อยได้ ก็มีแต่ก.ไก่ ข.ไข่ ฃ.ขวดเลย กระทรวงหน้าจะเอากลับมาใช้ไหม่นะ เพราะสมัยท่านก็เรียนมาจากตำราสมัยก่อนเหมือนกันไม่ใช้หรือ ทีภาษาอังกฤษทำไมไม่ไปเปลี่ยนของเขาบ้าง ของเรานะดีอยู่แล้วจะเปลี่ยนทำไมเอากลับมาใช้ใหม่ได้แล้ว ขอบคุณ

Tags:
Guest
kob oob oob
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 15 มิ.ย. 14, 22:26 น »

ปิติ มานี มานะ ชูใจ ดวงแก้ว ดีใจจังเหมือนเราได้กลับไปเป็นเด็กสอนหนังสือให้ลูกเหมือนที่เราตอนเป็นเด็กอีกครั้งแม่ก็อ่านหนังสือนี้เหมือนลูกเลยเนอะ ดีใจสุดสุดอ่ะ

Tags:
Guest
วรวิท
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 มิ.ย. 14, 22:30 น »

รอวันนี้มานานแล้วสิงดีๆบางทีก็ควรจะรักษาไว้การเรียนการสอนไทยล้าหลังมาก

Tags:
Guest
WTF...
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 15 มิ.ย. 14, 23:07 น »

ไ ใ ไช้กันใม่ค่อยจะถูกเลยครัช เห็นแล้วเซง q*069

Tags:
Guest
จอย จอย
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 15 มิ.ย. 14, 23:23 น »

ชอบค่ะเพราะมานี มานะ ปิติ ชูใจ เค้าค่อยๆโตไปกับเราหมายถึงโตตามชั้นเรียนนะคะ ค่อยๆสอนการอ่าน

Tags:
Guest
\"....................
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 15 มิ.ย. 14, 23:52 น »

การมักง่ายของผู้ใหญ่ที่มากแต่อายุแต่ไม่มีสมองเอาแบบเรียนที่ดีออกจากระบบไปดีใจกับเด็กๆด้วยที่แบบเรียนแบบนี้กลับมาจะได้เขียนภาษาไทยกันถูกต้องซะที

Tags:
Guest
k.lack
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 16 มิ.ย. 14, 06:19 น »

ดีที่่สุดคะเห็นด้วยมากๆสิ่งสำคัญคือความชัดเจนของภาษาไทย

Tags:
Guest
เด็กเรียน
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 16 มิ.ย. 14, 07:21 น »

ดีใจมากค่ะ นึกถึงตอนจุดตะเกียงอ่าน สมัยนั้นยังไม่มีไฟฟ้า มานี มานะ

Tags:
Guest
k.ss
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 16 มิ.ย. 14, 09:13 น »

มะทัน แต่ก็เห็นด้วยเพราะสมัยนี้รีบเร่งหลักสูตรให้เด็กมากไปหน่อย จนไม่ได้มาตรฐานการอ่านเลย

Tags:
Guest
ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคน
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 16 มิ.ย. 14, 09:28 น »

ดีใจมากเลยที่มานีมานะกลับมาอีกครั้งหลานๆๆๆๆและเด็กๆๆๆๆจะได้จำขึ้นใจ. และอยากให้ทางโรงเรียนให้เด็กท่องแม่สูตรคูณตอนก่อนเลิกเรียนทุกวันเด็กจะได้เก่งเลขคณิตศาสตร์

Tags:
Guest
เด็กรุ่นเก่า
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 16 มิ.ย. 14, 09:57 น »

มีความสุข ดีใจ ปลื้มใจ ที่เด็กรุ่นใหม่จะได้มีโอกาสเรียนแบบเรียนชุดนี้ มันเป็นความทรงจำที่ไม่มีวันลบเลือน ขอให้เริ่มต้นใช้เร็วๆนะคะ

Tags:
Guest
AH64
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 16 มิ.ย. 14, 10:12 น »

ดีมากๆเลย หนังสือเล่มนี้ตัวละครในหนังสือโตมาพร้อมกับเราเลย เราขึ้น ป.2 เด็กในหนังสือก็ขึ้นป.2 ตามไปด้วย เราจบ ป.6. เด็กๆในเรื่องก้อจบด้วยเช่นกัน ที่สำคัญยังมีบทท่องที่จำง่ายและใช้ได้จนถึงวันนี้ เห็นด้วยอีกคนครับ ผมได้เรียนรุ่นรองสุดท้ายก่อนเล่มนี้ยกเลิก

Tags:
Guest
คิดถึงวันเด็ก
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 16 มิ.ย. 14, 11:09 น »

อยากอ่านบ้าง ตำๆด้ว่าตอนเริ่มอ่านหรังสือพอได้ก็น่าจะ ป.3-4 พอกลับบ้านจะรีบอ่านต่อให้จบตอนเพราะสนุกเหมือนอ่านนิยายเลย

Tags:
Guest
Waroonnee Wunsree
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 16 มิ.ย. 14, 13:02 น »

ยินดีต้อนรับการกลับมาค่ะ เป็นแบบเรียนที่เรียนสนุก เนื้อหาเข้าใจง่าย เรื่องราวน่าติดตาม จำได้ว่าเป็นรุ่นสุดท้ายที่ได้เรียน ถ้ารุ่นลูกได้เรียนก็ดีจะได้สอนลูกได้ง่ายขึ้นด้วย

Tags:
Guest
Base
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 16 มิ.ย. 14, 13:24 น »

ชอบครับ ทำให้เราได้ติดตามเป็นตอนๆ เหมือนนิทานทำให้เราอยากอ่าน อ่านก่อนที่ครูจะสอนซะอีก

Tags:
Guest
ลูกสาวหล้า
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 16 มิ.ย. 14, 13:43 น »

q*062ดีใจมากเลยค่ะถ้านำกลับมาให้เด็กเรียนแบบเรียน มานี มานะทำให้อ่านเข้าใจได้เร็วเพราะต้องฝึกสะกด ควบกล้ำ ต้องฝึกอ่านจากสระที่เด็กจำได้ง่ายไปหายาก ถ้าเด็กอ่านหนังสือได้ก็อยากไปโรงเรียนและสนุกกับการเรียน แต่เด็กปัจจุบันแม้แต่พยัญชนะไทยบางตัวยังจำไม่ได้หมด

Tags:
Guest
เด็กนอกบ้าน
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 16 มิ.ย. 14, 17:54 น »

q*062q*093q*066

Tags:
Guest
ทอป
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 16 มิ.ย. 14, 22:23 น »

มานี มานะ จะ ปะ กะ ทะ นะ มะ อะ ไร จะ ไป จะ ดู ชะ นี ชู ใจ ไถ นา หา เหา รึเปล่าครับจำไม่ได้แล้วครับว่าแล้วก็คิดถึงที่สุดเลยครับ q*073q*073q*073
Tags:
Guest
เกสร
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 17 มิ.ย. 14, 00:04 น »

จะบอกว่าดีใจมาก เขียนบ่อยแล้วในกระทู้มานี มานะในที่สุดฝันก็เป็นจริงจะเก็บสะสมให้ครบทุกเล่มเลย ขอบคุณที่สวรรค์มีตา

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 18 มิ.ย. 14, 12:30 น »

ผมน่ะแอบชอบครูไพรินตั้งแต่ป.3แนะ แต่พอครูสมคิดเข้ามาแทรกผมเลยหันมามองมานีอีกครั้งและชอบตั้งแต่นั้นมาไม่เคยลืม แบบนี้หรือเปล่าที่เค้าเรียกรักแรกอิอิ
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม