หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: สองตา-ยาย น่าสงสารมาก  (อ่าน 8240 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 22 พ.ย. 14, 21:28 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

คุณยาย วันสนิทกลาง อายุ73 ปี เดินหลังค้อม อยู่กับคุณตา2คน แต่ตอนที่ผมไปคุณตาต้องไป

นอน รพ เพราะคุณตาโดนรถเหยียบเท้าทำให้มีแผลขนาดใหญ่ฝ่าเท้าแตก คุณตาทำงานรับจ้าง

เฝ้ารถหกล้อขนดิน วันเกิดเหตุคุณตานอนหลับอยู่ใต้ต้นไม้ คนขับรถไม่เห็นคุณตา เลยขับรถทับ

เท้าคุณตา คนขับรถก็โทรเรียกเจ้าหน้าที่มูลนิธิฮุก31มาเอาคุณตาส่ง รพ คุณตาทำแผลเสร็จแล้ว

คุณหมอให้นอนรอดูผล X-RAY แต่คุณตาหนีกลับบ้านเพราะเป็นห่วงคุณยาย คุณตามานอน

อยู่ที่บ้านได้5-6วัน ก็นอนเพ้อและเจ็บปวดกับแผลมาก มีอาการติดเชื้ออย่างแรง คุณยายก็ให้คนช่วย

เรียกมูลนิธิฮุก31มารับคุณตาไปส่ง รพ.ผมถามคุณยายว่าทุกวันนี้อยู่กันอย่างไร เพราะผมเข้าไปตอน

กลางคืน ไฟฟ้าก็ไม่มี น้ำประปาก็ไม่มี ยายบอกทุกวันนี้คุณตาเป็นคนหาเลี้ยงคอยเอาน้ำเอาข้าวมา

ให้ ก่อนไปทำงานคุณตาก็จะตักน้ำมาไว้ให้อาบ หุงข้าวเอาไว้ให้กิน เย็นก็รีบกลับมา เอาอาหารเย็นมา

ให้ ยายถามตาว่าแก่รีบกลับมาทำไม ทำไมไม่นอนโรงพยาบาล คุณตาตอบ ถ้าฉันนอนโรงพยาบาล

แล้วใครจะดูแกล่ะ ฉันนะเป็นห่วงแกกลัวแกไม่ได้อาบน้ำไม่ได้กินข้าว นี่คำพูดที่คุณตาพูด(ภาษาโคราช)

จะพูดแบบน่ารักมากครับ คุณยายไม่มีเงินติดตัวเลย วันนี้ก็มีเงินผู้สูงอายุ 2 คนกับตา บางเดือนก็ไม่ได้

ตอนนี้คุณตานอนอยู่ รพ. ครับ คงต้องเข้าไปจัดการเรื่องไฟฟ้าก่อนครับ และซ่อมแซมบ้านให้ดี

กว่านี้ ทั้งที่นอนหมอนมุ้ง ถ้าเพื่อนๆต้องการที่จะช่วยคุณตากับคุณยายก็โอนให้

บัญชีคุณยายได้เลยครับ

(ใครที่ไปเบิกเงินผู้สูงอายุมาให้ตากับ
ยายกรุณาเอาเงินมาให้ครบทุกเดิอนนะ
ครับ สงสารคุณตากับคุณยายเถอะครับ)
ส่วนทางมูลนิธิร่วมกตัญญูได้นำผ้าห่ม
และข้าวสารอาหารแห้งไปให้ด้วยครับ

ข้อมูลจาก ..........จาก page คุณบิณฑ์ บรรลือฤทธิ์ (https://www.facebook.com/Bhin.fanclub?fref=nf)
โดยคุณบิณฑ์ ให้คุณยาย 2,000 บาทเอาไว้ซื้อของกินของใช้ตอนคุณตานอนอยู่รพ แล้วอีก18,000บาท

ให้เจ้าหน้าที่มูลนิธิฮุก 31 พาคุณยายไปฝากธนาคาร เรื่องเงินไม่ต้องห่วงนะครับการเบิกหรือการถอน

เงินจะมีเจ้าหน้าที่ของฮุก 31ดูแลให้อยู่ครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 พ.ย. 14, 21:30 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เลขบัญชีคุณยายค่ะ

ชื่อ บัญชี นางวัน สนิทกลาง
ธนาคาร กสิกรไทยสาขาจอหอ
เลขที่บัญชี 5222313041
ออมทรัพย์

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  น่าสงสาร ช่วยเหลือ ยาย ช่วยชีวิต ไม่มีเงิน ยากจน ป่วย ไม่สบาย โรงพยาบาล 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม