หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: โอ้โห้..!! นี่หรอคือ "ควายหล่อ" หล่อเท่แบบไทยๆ  (อ่าน 39430 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 28 ม.ค. 15, 17:03 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

พาคุณๆ ไปชม "เจ้าใบหยก" ควายพันธุ์ใหญ่ หรือ ควายยักษ์ที่หล่อสุดในประเทศไทย คว้าแชมป์รางวัลชนะเลิศกระบือรุ่นใหญ่เพศผู้ อยู่ที่ ฟาร์มควายไทย อ.พรหมพิราม จ.พิษณุโลก เป็นควายพ่อพันธุ์ที่คนกำลังต้องการซื้อน้ำเชื้อมาขยายพันธุ์ต่อ

เจ้าใบหยก มีรูปร่างลักษณะแบบหล่อขั้นเทพ เป็นตัวผู้ อายุ 6 ปี สูง 165 เซนติเมตร ยาว 185 เซนติเมตร น้ำหนัก 1,122 กิโลกรัม เป็นพ่อพันธุ์ 1 ใน 6 ที่มียู่ในเมืองไทย เจ้าของเคยซื้อมันมาด้วยราคา 1.9 ล้านบาท จุดเด่นของเจ้าใบหยก คือ ตาเป็นแต้ม แก้มเป็นจ้ำ มีสีดำขลับทั้งตัว มีบั้งสีขาวพาดทั่วคอ ถุงเท้าสีขาวทั้ง 4 ด้าน ....หล่อโล้ดดดด

ขอบคุณข้อมูลจาก ไอ.เอ็น.เอ็น
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
Guest
789
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 ม.ค. 15, 01:04 น »

q*071

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คนผ่านมา
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 ม.ค. 15, 07:35 น »

ตำราดูวัว ดูควาย ดูช้าง เป็นภูมิปัญญาไทยที่สั่งสมประสบการณ์มานาน เป็นศาสตร์แห่งการคัดเลือกสายพันธุ์ที่ดี แต่เยาวชนไทยไม่ค่อยรู้จัก อีกไม่นานก็คงสูญหาย

เคยคุยกับหมอช้างเรื่องคาถากำกับ เขาบอกว่าบอกได้เฉพาะคนที่จะถ่ายทอดให้เท่านั้น เพราะครูแรง ถ้าเอาไปลงหนังสือ คนที่ไม่รู้ มาลองอ่านเล่น จะมีอันเป็นไป .. ก็ถามต่อว่า ถ้าหมอช้างไม่อยู่แล้ว ก็สูญนะสิ แกก็บอกว่า ก็ต้องปล่อยให้สูญไป เพราะครูบาอาจารย์สั่งมาอย่างนั้น

ภูมิปัญญาไทยจึงหายไปหมด เหมือนศาสตร์ฮวงจุ้ยแบบไทย ไม่มีคนรู้จักแล้ว เพราะไปนิยมของนอก คือ ศาสตร์แบบจีน น่าเสียดาย...

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 ม.ค. 15, 10:39 น »

q*071q*071
ผมคนรักควายครับ ใครเปรียบเทียบว่าควายโง่ ผมนี่ขึ้นเลย

Tags:
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 29 ม.ค. 15, 11:48 น »

หมอ ช้างเป็นใครค่ะ ท่านควรปรับ มุมมองใหม่ ยุคสมัย ต่างไป สิ่งที่เเก็บ ซ่อนในอดีต ก็เพื่อเหตุผล ในการรักษา สายพันธ์ ไว้ สำหรับ กลุ่ม ปัจจุบันเรา ก็ พยายามรักษา สาย พันธ์ ไว้ เพื่อ กล่มน่ะค่ะ แต่ เป้นคนไทยทั้งกลุ่ม ค่ะ บรรพบุรุษ ฉลาด ค่ะ ไม่ดง่ หรอก คนสมัยใหม่ เอา มาใช้ต่อ ไม่เข้าใจถึงราก ของเจตนา ก็ จะ เสียหาย ในทุกอย่างค่ะ บรรพบุรุษ รักษา ไว้ ก็ เพื่อ ไม่ให้ สูญหายค่ะ มาพูดว่าไม่ บอก ต่อ ต้องสูญหายไป ก็ ช่วย ไม่ ได้ คงไม่ใช่แล้วค่ะ

Tags:
Guest
ดำมี่
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 29 ม.ค. 15, 13:26 น »

หมาบ้านเราก็หล่อเก็บมาไม่เสียตังค์จั๊กบาท q*073

Tags:
Guest
อ่านดีดีค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 29 ม.ค. 15, 14:30 น »

หมอ ช้างเป็นใครค่ะ ท่านควรปรับ มุมมองใหม่ ยุคสมัย ต่างไป สิ่งที่เเก็บ ซ่อนในอดีต ก็เพื่อเหตุผล ในการรักษา สายพันธ์ ไว้ สำหรับ กลุ่ม ปัจจุบันเรา ก็ พยายามรักษา สาย พันธ์ ไว้ เพื่อ กล่มน่ะค่ะ แต่ เป้นคนไทยทั้งกลุ่ม ค่ะ บรรพบุรุษ ฉลาด ค่ะ ไม่ดง่ หรอก คนสมัยใหม่ เอา มาใช้ต่อ ไม่เข้าใจถึงราก ของเจตนา ก็ จะ เสียหาย ในทุกอย่างค่ะ บรรพบุรุษ รักษา ไว้ ก็ เพื่อ ไม่ให้ สูญหายค่ะ มาพูดว่าไม่ บอก ต่อ ต้องสูญหายไป ก็ ช่วย ไม่ ได้ คงไม่ใช่แล้วค่ะ

คุณงง เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าคะ ถ้าคุณอยากรู้อยากได้วิิชาจากหมอช้างคุณก็ต้องมีความมั่นใจว่าคุณจะเป็นหมอช้าง หมอช้างเค้าก็จะสอนวิชาให้คุณเองแหละค่ะ
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม