หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เตือนใจคนชอบคันหู ระวังครับ  (อ่าน 45682 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 1 ก.พ. 15, 20:01 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ที่มา ราษีไศล : http://www.oknation.net/blog/motorcyrubjang/2015/01/31/entry-1

เตือนใจผู้ที่ชอบใช้ cotton bud หรือสำลีปั่นหูครับ อาทิตย์ก่อนผมรู้สึกคันหูเลยใช้สำลีปั่นหู แต่รู้สึกว่าสำลีตรงปลายมันใหญ่ไปหน่อย เข้ารูหูไม่ได้เลยลอกๆ สำลีออกให้มันเหลือนิดเดียว แล้วใส่หูปั่น

ปั่นไปปั่นมา มันส์มากไปหน่อยเพลิน ปรากฎว่าก้อนสำลีหลุดออกจากก้านสำลี เข้าไปอุดในรู้หู แคะยังไงก็ไม่ออก ปิดหูอื้อเลย เอาไม้ปั่นหูแหย่ยิ่งดันลึกเข้าไปเรื่อยๆ

สุดท้ายเอาออกไม่ได้ ผมไม่กล้าไปหาหมอเพราะรู้อาย กลัวหมอด่า อิอิ เลยปล่อยไว้ แคะเช้าแคะเย็นก็ไม่ออก แล้วอาบน้ำๆ เข้าหูไปติดสำลียิ่งหนักหูอื้อเลย หลายวันเข้ารู้สึกปวดหูนิดๆ อาจเพราะมีน้ำติดในสำลีด้วย

วันนี้ลองตัดสินใจเอาไม้ปั่นลำลี แคะเอาสำลีออกให้เหลือน้อยๆ แล้วแหย่หูเข้าไปปั่นๆ หมุนๆ สักพักดึงออกมา ปรากฎว่าก้อนสำลีที่ติดเข้าหูหลายวันก่อนติดออกมาด้วย

โห โล่งหูเลยครับ มีน้ำเปียกชุ่มสำลีเลย ผมว่าหากปล่อยไว้นานอาจหูหนวกแน่ๆ ใครชอบแคะหูปั่นหูด้วยสำลี อย่าแกะแคะสำลีออกจากก้านเด็ดขาด เดี๋ยวจะหลุดเข้าหูอย่างผม แล้วเอาออกยากมาก ปวดหูทรมานจริงๆครับ พับผ่าสิ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
หมอ..อ
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 2 ก.พ. 15, 08:25 น »

เป็นการสะท้อนให้เห็นถึง..รู้เท่าไม่ถึงการ.เกิดขึ้นบ่อยๆ...แต่ทำไมรึ.ชีวิตนี้ไม่มีญาติพี่น้องเพื่อนสนิท..หรือคิดจะไปหาร้านตัดผมชายให้เค้้าแคะออกรึ..แค่นี้ทำอาย..
ชีวิตรันทดจัง q*078
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 2 ก.พ. 15, 10:24 น »

เป็นการสะท้อนให้เห็นถึง..รู้เท่าไม่ถึงการ.เกิดขึ้นบ่อยๆ...แต่ทำไมรึ.ชีวิตนี้ไม่มีญาติพี่น้องเพื่อนสนิท..หรือคิดจะไปหาร้านตัดผมชายให้เค้้าแคะออกรึ..แค่นี้ทำอาย..
ชีวิตรันทดจัง

q*013q*013

Tags:
Guest
2222
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 2 ก.พ. 15, 10:52 น »

ง่ายนิดเดียวคะ แค่เอาผมเข้าไปปันหูข้างที่มีสำลีติดอยู่ก็จะติดผมออกมาคะ q*073q*073q*073
Tags:
Guest
สำลี
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 2 ก.พ. 15, 14:13 น »

ใครที่สำลีหลุดเข้าหู อย่าได้อายค่ะ รีบไปหาหมอให้เค้าคีบออก เพราะมีคนไข้เยอะที่เป็นอย่างนี้ไม่ใช่คุณคนแรกหรอก หากปล่อยไว้อาจทำให้เกิดการอักเสบเป็นหนองติดเชื้ออย่างแรง ถึงขึ้นแก้วหูทะลุได้นะคะ

ต่อไปซื้อสำลีต้องดูยี่ห้อที่ไว้ใจได้ และขนาดตรงกับที่เราต้องการค่ะ

Tags:
Guest
yhad
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 2 ก.พ. 15, 17:30 น »

แฟนเราก้อเคยเจอแบบนี้อ่ะ ทำเหมือนกันเลย เราใช้ไม่กวาดดอกหญ้าเด็ดมาก้านนึง ปั่นๆ ในหู สำลีติดออกมาค่ะ เราว่าดีกว่าไปหาหมอนะ เร็วดี

Tags:
Guest
chati
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 2 ก.พ. 15, 17:59 น »

q*071

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 2 ก.พ. 15, 18:56 น »

คิดได้ไงว่าอายไม่กล้าไปหาหมอ เลยทิ้งไว้หลายวัน เอาส่วนไหนคิดนี่ น่าจะหูหนวกไปเลยก็ดีนะ

Tags:
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 2 ก.พ. 15, 19:20 น »

น้องจ๊ะ รีบไปหาหมอเลย คันมาหลายปีแล้ว

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 2 ก.พ. 15, 20:53 น »

คันหู ไม่รู้เป็นอะไร เอาสำลีมาปั่นก็ไม่หาย หายจริ๊งง คันอยู่ข้างใน q*073q*073 อิอิๆๆ

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม