หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: รบกวนหน่อยค่ะ ใครเคยซื้อรถมือสองบ้างคะ  (อ่าน 1102 ครั้ง)
Guest
Nest_oo
เรทกระทู้
« เมื่อ: 14 พ.ค. 15, 11:35 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

คือเราอยากได้รถมือสอง เพราะตั้งใจจะติดแก๊ส ตอนนี้มองๆไว้หลายรุ่นอยู่เหมือนกัน เป็นพวก Altis2014 กับ Civic 2014 แต่ยังไม่เคยมีประสบการณ์ซื้อรถมือสองเลย รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ว่าซื้อรถมือสองต้องดูอะไรบ้าง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พ.ค. 15, 20:05 น »

ถ้าจะออกมือสองแนะนำให้ดูประมาณนี้นะครับ
1. สภาพรถภายนอก ตั้งแต่หน้ารถยันหลังรถ ตรวจดุว่ามีรอยบุบ สีลอก หรือไม่ ยางเก่าไหม แม็กมีรอยไหม ไฟหน้า หลัง กระจก อื่นๆ
2. ตรวจสภาพภายใน ตรวจดูว่าเบาะสภาพเป็นยังไง ขาดไหม แอร์ทำงานปกติไหม เหม็นไหม ไฟในรถติดไหม กระจกทำงานไหม การปรับเบาะ พวงมาลัย เครื่องเสีย และอีกเพียบ
3. ตรวจสภาพเครื่องยนต์ ลองสตาร์ทดู ฟังเสียงเครื่องว่าเป็นยังไง นิ่งไหม สั่นไหม ลองเร่งเครื่องดูว่าตัวเครื่องสะท้านแค่ไหน แรงตกไหม ถ้าเป็นไปได้ให้ลองขับดูครับ
4. ตรวจหลักฐานของรถ เช่น เล่มรถ ทะเบียน ประวัติ อื่นๆ

จะเห็นว่าตรวจเยอะมาก ถ้าดูไม่เป็น ไปโตโยต้าชัวร์เถอะครับ สบายใจที่สุดถ้าเทียบกับเต๊น เนต หรือจอดขาย เขามีการตรวจสภาพรถที่รับมาให้ 210 จุด แก้ไขและซ่อมเรียบร้อยพร้อมส่งมอบ มีออกใบประกันคุณภาพรถให้ มีประกันให้ 1 ปี เช็คระยะฟรี 2 ครั้ง และมีรถยี้ห้ออื่นขายด้วย

ลองดูนะครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พ.ค. 15, 20:11 น »

ไม่ค่อยเก่งเท่าไร แต่แชร์ประสบการณ์ให้ เคยไปดูมาทั้งเต๊นและหาข้อมูลรถในเนต แลโตโยต้าชัวร์ ได้ข้อมูลมาประมาณนี้

เต๊นรถ จะราคากลางๆ แต่รถมีหลากหลายมาก มีทั้งสภาพดีไม่ดี สภาพดีก็แพหน่อย แต่ตรงนี้ต้องตรวจดูภายในรถด้วย ว่าบุบไหม เคยชนไหม ตรวจตามรอยต่อต่างๆ ด้านในในห้องเครื่อง การรับประกันแค่ 3 เดือน ทั้งนี้แล้วแต่เต๊นรถอีกแหละ อาจจะไม่รับประกันก็ได้

เนต ราคารถก็ถูกบ้าง แพงบ้าง ดูยาก บางครั้งไปแล้วไม่เหมือนในรูป ไปเสียเวลามาก รถเน่า กู้ยากเพราะซื้อจากเนต รถต้องดูเป็น เพราะพวกนี้ส่วนใหญ่เป็นรถบ้าน อาจจะมีที่ดูแลดีและดูแลไม่ดี ประกันไม่มีแน่นอน

โตโยต้าชัวร์ ราคาแพงกว่าข้างนอกเล็กน้อย รถมีให้เลือกเยอะ สภาพค่อนข้างดีจนถึงดีมาก มีการตรวจสภาพรถก่อนเอามาขาย เข้าใจว่าซ่อมมาให้แล้ว มีประกันให้ ชอบตรงนี้แหละ

แนะนำถ้าดูไม่เป็นไปโตโยต้าชัวร์เลย แต่ถ้าดูเป็นและอยากได้รถถูกหน่อยก็ไปดูตามเต๊นและเนต

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม