หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ชนครั้งแรก เคลมครั้งแรก กับประกันสมโพธิ์!!  (อ่าน 582 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 3 ก.ค. 15, 17:55 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ผมมีโอกาสทำประกันของ Sompo Japan ชื่อไทยคือสมโพธิ์ ไม่คุ้นหูใช่ไหมครับ บอกเลยเรียกว่าตอนแรกผมไม่รู้จักเลยก็ได้ ประกันไทยหรือเปล่า มาใหม่เหรอ? สุดท้ายก็ได้มาเพราะซื้อรถ Honda แล้วมีโปรโมชั่นควบตอนนั้นพอดีก็เลยตัดสินใจเอาก็ได้เพราะคิดว่าปีแรกคงไม่โชคร้ายรถชนหรอกมั้ง เดี๋ยวปีที่ 2 ค่อยเปลี่ยนน่า แต่สุดท้ายก็ต้องมีเหตุให้ได้ลองใช้จริงจนได้ ผมเลยจะมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังเพราะคงมีอีกหลายคนคงงงกับประกันตัวนี้ที่ถืออยู่แน่นอน

มีวันนึงผมไปทานข้าวที่เยาวราช ซึ่งใครไปทานที่นั่นจะรู้ว่าต้องจอดรถอยู่วัดนึงแถวนั้น วันนั้นด้วยความโง่ของผมเองครับ ถอยออกจากซองเร็วไปหน่อยแล้วหักหัวรถเลย ไม่ได้ถอยตรงก่อนหัวรถมันก็ฟาดคันข้างๆ สิครับ T^T ชนเต็มๆ โมโหก็โมโห (โมโหตัวเอง) ดึกแล้วด้วย ตอนนั้นประมาณ 5 ทุ่ม พอคู่กรณีมาก็โทรหาประกัน ในใจก็นึกดึกแล้วตูจะรอดไหมเนี่ยชื่อประกันก็ไม่คุ้น แต่ป๊าดดดผิดคาด โทรติดเร็วดีสงสัยคนยังใช้น้อย ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงพนักงานเคลมก็มา ใครเคยรถชนแล้วประกันมาเร็วบอกเลยว่าเท่มาก ต้องลองแกล้งถามอีกฝั่งด้วยนะว่า ประกันยังไม่มาหรือครับ 555 เกรียนสุด พอสักพักประกันอีกก็ฝั่งมาเคลียร์กันเซ็นต์สองฉึกก็เสร็จเร็วมาก (แน่สิผมผิดเต็มๆ ไม่ต้องสืบ) ส่วนเซอร์ไพร์สที่สองคือพี่แกออกใบเคลมให้บอก call center ส่งเรื่องไปแล้วเอารถไปศูนย์ Honda ได้เลย แหม่เร็วดีคุณเราก็เคยทำอีกเจ้าก่อนหน้ามันต้องรอส่งเรื่องคุมราคาอะไรสักอย่างก่อน พออีกวันผมเอารถไปเข้าศูนย์ Honda มีเช็คความเสียหาย ส่งเอกสารสำเนาต่างๆ ทำเรื่องซ่อมเร็วมาก ใช้เวลา 3 วัน ผมเปลี่ยนไฟหน้า เปลี่ยนกันชน ทำสี ก็ได้รถกลับมาแล้วโอเคเลย แต่ที่ชอบคือตอนรอซ่อมรถเค้ามีรถมาให้ใช้ได้ 3 วันพอดี โชคดีมันพอดีวันซ่อมไม่งั้นไม่มีรถใช้แน่ผม อันนี้บางเจ้าบอกเลยไม่มีเคยช้ำใจมาแล้ว

โดยสรุปผมว่าประกันสมโพธิ์ที่ผมไม่รู้จักมาก่อนค่อนข้างโอเคนะครับ ได้มาตราฐานดีที่ผมซ่อมได้เร็วก็ต้องยกยอดให้ศูนย์ที่ส่งเรื่องระหว่างประกันเร็วด้วยซึ่งมารู้ทีหลังเหมือนเค้าจะโคกันกับสมโพธิ์ ใครขับฮอนด้าผมว่าเจ้านี้ถ้าได้โปรดีอาจลองเป็นตัวเลือกต่อจากเจ้าใหญ่ๆ ก็ได้นะครับลองดู สำหรับรถคันที่ชนนี้ผมใช้มากำลังจะเข้าปีที่ 2 ครับ อันนี้เหลือแค่ค่าเบี้ยต่อประกันปีที่ 2 ละว่าหลังผมชนไปแล้วเบี้ยจะเท่าไร แพงขึ้นเยอะไหม ควรจะต่อไหม ถ้ามีโอกาสจะมาแชร์ประสบการณ์ให้อีกนะคร๊าบบบ สำหรับใครไม่เคยรู้จักประกันเจ้านี้ผมก็ถือว่าผมเอามาเล่าสู่กันฟังแล้วกันนะครับ เห็นมีคนพูดถึงกันน้อย ^ ^

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
แวน
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 4 ก.ค. 15, 09:33 น »

ผมก็ใช้ฮอนด้า และประกันกับสมโพธิ์ก็ไม่เคยเคลมนะครับ กำลังจะขึ้นปีที่ 2 เหมือนกันเลย ก็ว่าจะเปลี่ยนเจ้าเพราะไม่รู้จักเนี่ยแหละครับ พอ จขกท. บอกมาแบบนี้เลยอาจจะรอดูเบี้ยปีหน้าสักหน่อยแล้วค่อยคิดดีกว่า 555 ว่าแต่ผมก็เคยนะถอยแล้วหักหัวไปฟาดกับเสามันถอยเร็วเกินด้วยความเคยชิน สบายตัวเลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
โมเม
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 6 ก.ค. 15, 10:59 น »

จริงค่ะ ไม่ค่อยมีคนรู้จักสมโพธิ์ เราเคยใช้ ตอนนั้นซื้อรถฮอนด้าเหมือนกัน คุณแฟนก็ถามว่าเอาจริงดิไม่คุ้นเลยนะ แต่เซลล์แนะนำบอกว่าถ้าเลือกเจ้านี้ จะมีโปรโมชั่นคูปองรถให้ใช้ระหว่างซ่อม 3 วัน เท่าที่ดูก็น่าจะโอเค เลยลองหาข้อมูลเพิ่มด้วยเห็นว่าบริษัทเค้ามีดีกรีประกันอันดับ 1 ของญี่ปุ่นก็เลยเอ้าลองใช้ดูก็ได้ พอดีอินญี่ปุ่นส่วนตัวค่ะ ^^ พอมีเรื่องให้ต้องเคลมแล้วก็รู้สึกโอเคนะคะ ไม่ยุ่งยากอะไร มารับเรื่องตอนรถชนก็ไม่ช้า เราเองก็ต่อประกันมาปีที่ 2 แล้ว

Tags:
Guest
cocobanana112
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 7 ก.ค. 15, 17:31 น »

เพิ่งเคยได้ยินชื่อประกันภัยนี้ q*031

Tags:
Guest
ปะป๊าเลม่อนพาย
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 7 ก.ค. 15, 17:58 น »

ประกันเจ้านี้เคยได้ยินเหมือนกัน ตอนั้นไปซื้อรถฮอนด้ามีให้เลือก 8 เจ้ามั้ง พอเจอสมโพธิ์อันนี้ก็งงว่ามาจากไหน เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าของญี่ปุ่น ชื่อมันไทยมาก!

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม